You are on page 1of 53

LESSON PLAN IN

PHYSICAL
EDUCATION 5

0
Paaralan Baitang/Antas V
Guro Asignatura Physical Education
Petsa/Oras Markahan First Quarter

I.LAYUNIN
A. Content Demonstrates understanding of participation and assessment of physical activity and physical
Standards fitness.

B. Perforamance Participates and assesses performance in physical activities.


Standars Assesses physical fitness
C. Learning Describes the Philippines physical activity pyramid
Competency PE5PF-Ia-16
Explains the indicators for fitness. PE5PF-Ia-17
Assesses regularly participation in physical activities based on the Philippines physical activity
pyramid .PE5PF –Ib-h18
Aralin 1
II.NILALAMAN Ang Philippine Physical Activity Pyramid para sa Batang Pilipino

III. Kagamitang
Panturo
A. Sanggunian Masigla at Malusog na Katawan at Isipan 5 , Batayang Aklat ni Helen G Gatchalian , et al .
1. Mga pahina
sa Gabay ng
Guro.
2. Mga Pahina
sa LM pp 2 -7
Kagamitang
Pang –mag
aaral.

1
3. Mga pahina Masigla at Malusog na Katawan at Isipan 5 , Batayang Aklat ni Helen G Gatchalian , et al .pp 2 – 7
sa Teksbuk
4. Karagdagang Curriculum Guide in MAPEH , June 2016 ed.
Kagamitan
mula sa portal
ng Learning
Resources
A. Iba pang Cartolina , mga lumang magasin , mga gamit pangkulay , charts , laptop . CD player / projector CD
Kagamitang ng awitin
Panturo
IV.PAMAMARAAN AVERAGE ADVANCE
A. Balik –Aral sa Aawitin ng mga mag aaral ang awiting “ Kung Ikaw Aawitin ng mga mag aaral ang awiting “ Kung
nakaraang ay Masaya. Ikaw ay Masaya.
aralin at / o
pagsisimula Ano- ano ang kailangan mong gawin upang Ano- ano ang kailangan mong gawin upang
ng bagong makamit ang physical fitness o kakayang makamit ang physical fitness o kakayang
aralin. pangkatawan? pangkatawan?
B. Paghahabi sa Pag – aralan ang bawat larawan. (Illustrated by Allan Llananzuna)
layunin ng
Aralin 1. 2 3.

4 5

2
Ano – ano ang ginagawa ng mga bata sa larawan ?
Ginagawa n’yo rin ba ang mga gawaing sa larawan?
Gaano kadalas ninyo itong ginagawa.?
C. Pag – uugnay Pag –aralan ang Pyramid Pag –aralan ang Pyramid
ng mga
halimbawa sa
bagong
aralin.

D. Pagtalakay Ano – ano ang mga nakikita ninyo sa pyramid ? Ano – ano ang mga nakikita ninyo sa pyramid ?
ng bagong Ano – ano ang mga gawain na makikita sa Ano – ano ang mga gawain na makikita sa
konsepto at Philippine Physical Activity Pyramid ? Philippine Physical Activity Pyramid ?
paglalahad ng Paano nakaayos ang mga aktibidad sa Philippine Paano nakaayos ang mga aktibidad sa Philippine
bagong Physical Activity Pyramid.? Physical Activity Pyramid.?
kasanayan #1 Ano – anong mga aktibidad ang dapat gawin: Ano – anong mga aktibidad ang dapat gawin:
a. Araw – araw e. Araw – araw

3
E. Pagtalakay b. 4-6 beses kada lingo f. 4-6 beses kada lingo
ng bagong c. 2-3 bese kada lingo g. 2-3 bese kada lingo
konsepto at d. Minsan o isang beses sa isang lingo h. Minsan o isang beses sa isang lingo
paglalahad ng Paano makatutulong ang Philippine Physical Paano makatutulong ang Philippine Physical
bagong Activity Pyramid sa pagkakaroon ng malakas at Activity Pyramid sa pagkakaroon ng malakas at
kasanayan #2 malusog na pangangatawan? malusog na pangangatawan?
Anong aral ang matutuhan ninyo sa regular na Anong aral ang matutuhan ninyo sa regular na
paglahok sa nararapat na pisikal na aktibidad.? paglahok sa nararapat na pisikal na aktibidad.?
Paano naipakikita ang pasensiya , disiplina at Paano naipakikita ang pasensiya , disiplina at
dedikasyon sa pagkamit ng kakayahang dedikasyon sa pagkamit ng kakayahang
pangkatawan.? pangkatawan.?
F. Paglinang sa Gawain 1 Gawain 2 ( Role Play )
kabihasnan ( Pag –aralan muli ang pyramid. Pangkatin ang klase sa apat ( Pagbibilang ng 1 -
Tungo sa Alin sa mga aktibidad sa pyramid ang ginagawa 4)
Formative mo?
Assessment Gaano kadalas mo ito ginagawa.? Bawat pangkat ay mag-iisip ng eksena na
May mga ginagawa ka bang makatutulong sa nagpapakita ng gawain na nakatutulong sa
pagkakaroon ng malakas at malusog na pagkakaroon ng malakas at malusog na
pangangatawan na wala sa pyramid? pangangatwan na wala sa pyramid at ibabahagi
Ano-ano ang mga ito? ito sa klase sa pamamagitan ng pagtatanghal.
Isulat ang inyong sagot sa isang malinis na papel. Pagkatapos magtanghal ay ipapaliwanag ng lider
Sundin ang format na ito. ang kanilang naisip na gawain.
Unang Grupo : Araw – araw na ginagawa
Pangalawang Grupo : 4 -6 beses sa isang
linggo
Pangatlong Grupo : 2 -3 beses sa isang
linggo
Pang – apat na Grupo : Hindi lalampas sa 30
minuto kada araw.

Paglahad ng mga dapat sundin sa pagsasagawa


ng gawain.

4
Pagsasagawa ng mga bata ng gawain.
Araw- Apat Dalawa Hindi
Tawagin ang bawat grupo para ipakita ang
araw hanggang hanggan lalampas
kanilang nabuong gawain at pagkatapos tawagin
anim na tatlong 30 minuto
ang lider upang ipaliwanag ito . Tulungan ang
beses sa beses sa kada araw.
bawat grupo sa pagpapaliwanag ng kahalagahan
isang isang
at epekto nito sa katawan at kalusugan.
lingo lingo
Sang – ayon ka ba sa mga gawaing ipinakita ng
ibang pangkat ?
Naayon ba ang mga ito sa dalas ng paggawa sa
rekomendado ng pyramid ?

Kung ikaw ay kabilang sa ibang pangkat , ano –


ano ang mga gawaing iyong ipakikita ?

G. Paglalapat ng
Aralin sa Gawain 3 ( ISAGAWA NATIN )
pang-araw – A. Pag – aralan muli ang talaan na una mong ginawa . Batay dito , gumawa ng sariling pyramid
araw na ng mga gawain mo sa araw – araw.
buhay. Ikompara ang sariling pyramid sa Philippine Physical Activity Pyramid . Sagutin ang sumusunod sa
iyong kuwaderno

1. Nagagawa mo ba ang mga gawain na makikita sa Philippine Physical Activity Pyramid

5
( PPAP ).
2. Ginagawa mo ba ang mga ito ayon sa itinakdang oras ng PPAP ?
3. Ano – ano ang mga gawaing nasa PPAP na wala sa sarili mong pyramid ?
4. Paano mo mapabubuti ang iyon mga pang-
araw – araw na gawain ?
5. Bakit mahalaga ang pasensiya , disiplina at dedikasyon upang makamit ang physical
fitness o kakayahang pangkatawan?
TANDAAN
 Ang physical fitness o kakayahang pangkatawan ay isang mahalagang panukat ng pansariling
kagalingan.
 Ang regular na gawaing pisikal ay makatutulong sa pagtatamo at pagpapanatili ng
kakayahang pangkatawan.
 Ang Philippime Physical Activity Pyramid ay isang gabay na sadyang ginagawa para sa mga
Pilipino upang makamit at mapanatili ang kakayahang pangkatawan. Nakalagay dito ang mga
mungkahing pisikal na gawain at kung gaano kadalas dapat gawin ang mga ito.

H. Paglalahat ng  Paano mo ilalarawan ang iyong sarili at ang iyong pisikal na kakayahan batay sa Philippine
Aralin Physical Activity Pyramid?
 Ano ang dapat mong gawin upang maging malakas at malusog ?
I. Pagtataya ng Bilugan ang titik ng mga gawain o aktibidad ayon sa dalas na dapat itong gawin ayon sa sinasaad
Aralin sa Philippine Physical Activity Pyramid.
a. Madalang o hindi hihigit sa 30 minuto sa maghapon.
b. Dalawa hanggang tatlong beses kada lingo.
c. Apat hanggang anim beses kada lingo.
d. Araw – araw

1. Pagbabasa ng nobela A B C D
2. Pagbibisekleta A B C D
3. Pagliligpit ng gamit sa silid. A B C D
4. Paglalaba A B C D
5. Pagalalaro ng basketball A B C D
6. Paggagansilyo A B C D

6
7. Pag-iigib A B C D
8. Jogging A B C D
9. Aerobics A B C D
10. Panunuod ng TV A B C D
J. Karagdagang Isulat sa isang malinis na papel ang sagot sa mga sumusunod na tanong.
Gawain para 1. Ano –ano ang panukatan ng personal wellness o pansariling kagalingan.?
sa takdang – 2. Ipaliwanag kung paano nakaaapekto ang kakayahang pangkatawan sa iba pang panukat ng
aralin at pansariling kagalingan.
remediation 3. Batay sa Philippine Physical Activity Pyramid , alin sa mga sumusunod ang dapat mong
ginagawa nang:
a. Hindi lalampas sa 30 minuto sa isang araw
b. Dalawa hanggang tatlong beses sa isang lingo
c. Apat hanggang anim na beses sa isang lingo
d. Araw-araw

IV.MGA TALA

7
Paaralan Baitang/Antas V
Guro Asignatura Physical Education
Petsa/Oras Markahan First Quarter

I.LAYUNIN
A. Content Demonstrates undersatanding of participation and assessment of physical activity and physical fitness.
Standards
B. Perforamnce Particpates and assesses performance in physical activities.
Standars
Assesses physical fitness.
C. Learning Competency Explains the nature / background of the target games. PE5GS –Ib-1
Describes the skills involved in the games PE5GS-Ib-2
Displays joy of effort , respect for others and fair play during participation in physical activities PE5PF-
Ib-h20
II.NILALAMAN Aralin 2
ANG MGA TARGET GAMES

III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Masigla at Malusog na Katawan at Isipan
B. Mga pahina sa
Gabay ng Guro. Pahina 11-16
C. Mga Pahina sa
Kagamitang Pahina 28-33
Pang –mag
aaral.
D. Mga pahina sa
Teksbuk Pahina 28 -33

E. Karagdagang .
Kagamitan mula
sa portal ng

8
Learning
Resources
F. Iba pang Laptop , Projector , picture , puzzles , double adhesive tape para sa mga puzzle , pito , chalk , lata ng
Kagamitang gatas na walng laman , pamato ( para sa bawat pangkat )
Panturo
IV.PAMAMARAAN AVERAGE ADVANCE
A. Balik –Aral Ano – anong mga bagay ang dapat nating tandaan sa pakikipaglaro .?
sa Ano – ano ang mga magagandang asal ang dapat taglayin sa pakikipaglaro?
nakaraang Ano –ano ang mga dapat gawin para makaiwas tayo sa mga sakuna sa pakikipaglaro?
aralin at / o
pagsisimula
ng bagong
aralin.
B. Paghahabi Magpapakita ng mga larawan ng iba’t – ibang laro.
Ayusin nang tama ang mga pinaghalo –halong letra
sa layunin ng Ano – ano ang nakikita ninyo sa larawan ? upang makabuo ng pangalan ng mga laro o isport
Aralin Ano – anong mga laro o isport ang nasa larawan? .
( Mga larawan ng mga naglalaro ng baseball , ( baseball , kickball , softball , bowling , golf )
kickball , softball , bowling , golf ) Ano – anong mga salita ang inyong nabuo.?
Ano – anong mga laro o isport ang inyong nabuo
Paano kaya laruin ang mga ito batay sa larawan .?
Ano sa palagay ninyo ang mga larong ito ?
Paano ito laruin ?
C. Pag – Pagpapakita ng mga larawan ng mga batang naglalaro ng Tumbang Preso , Batuhang Bola ) (Illustrated
uugnay ng by Allan Llananzuna)
mga
halimbawa
sa bagong
aralin.

9
Ano ang nakikita ninyo sa larawan?
Ano ang kanilang ginagawa?
Ano sa palagay ninyo ang kanilang nilalaro?
Alam ba ninyo kung paano ito laruin?
Ano sa palagay ninyo ang nililinang sa mga larong ito?
Ano- anong mga kagamitan ang mga ginagamit sa mga larong ito?

Pagtalakay sa Larong Target Game.

Ano ang Target Games?


Ang Target Games ay uri ng laro kung saan ang mga manlalaro ay sumusubok na ihagis , I –slide , o I
– swing ang isang bagay upang maabot ang isa pang bagay at madala ito sa isang itinalagang lugar.Ilan
sa mga kilalang laro kategoryang ito ay ang bowling , hockey at golf.
Sa Pilipinas, madalas na laruin ng mga bata ang mga target game na Tumbang Preso at Batuhang Bola
. Masayang laruin ang mga ito. May mga kakayahang nalilinang sa madalas na paglalaro nito . Marami
ring magandang naidudulot ito sa kalusugan.
Ang Target game ay magandang ehersisyo na makatutulong upang maging malusog dahil ang mag ito
ay nangangailangan ng paggalaw ng maraming bahagi ng katawan.
isa pang bagay at madala ito sa isang itinalagang lugar. Ilan sa mga kilalang laro kategoryang ito ay
ang bowling , hockey at golf.

10
Sa Pilipinas, madalas na laruin ng mga bata ang mga target game na Tumbang Preso at Batuhang Bola
. Masayang laruin ang mga ito. May mga kakayahang nalilinang sa madalas na paglalaro nito . Marami
ring magandang naidudulot ito sa kalusugan.
Ang Target game ay magandang ehersisyo na makatutulong upang maging malusog dahil ang mag ito
ay nangangailangan ng paggalaw ng maraming bahagi ng katawan.

D. Pagtalakay I DO Phase
ng bagong Pagtalakay sa larong Target game
konsepto at  Ano ang Target Games?
paglalahad Ang Target Games ay uri ng laro kung saan ang mga manlalaro ay sumusubok na ihagis , I –slide , o I
ng bagong – swing ang isang bagay upang maabot ang isa pang bagay at madala ito sa isang itinalagang lugar.Ilan
kasanayan sa mga kilalang laro kategoryang ito ay ang bowling , hockey at golf.
#1
E. Pagtalakay  Paano ito nilalaro?
ng bagong Ang mga manlalaro ay sumusubok na ihagis, I –slide , o I – swing ang isang bagay upang maabot ang
konsepto at isa pang bagay at madala ito sa isang itinalagang lugar.Ilan sa mga kilalang laro kategoryang ito ay ang
paglalahad bowling , hockey at golf.
ng bagong
kasanayan
#2  Ano – ano ang mga kasanayan na dapat tandaan sa paglalaro ng target games.?
Ang mga kasanayan na dapat tandaan o isaalang – alang sa paglalaro ng target games ay ang paghagis
, pagbato , pag- ilag , pag –islide , pagpalo at pagtakbo

 Ano ang magandang naidudulot sa atin ng paglalaro ng Target Games.?


May magandang naidudulot sa atin ang paglalaro ng Target Games ito ay isang magandang ehersisyo
na nakakatulong para maging malusog ang ating katawan at makagalawa tayo ng may bilis.

 Ano-anong kaangkupang naidudulot sa paglalaro ng Target Games?


Ang kaangkupang naidudulot ng paglalaro ng target games ay ang bilis, liksi , pag balance ,
koordinasyon at cardiovascular endurance.

 Ano – anong kagandahan –asal ang nalilinang sa paglalaro ng Target Games?

11
Pagkakaisa , pagtutulungan , pagiging patas at pagpapakita ng sportsmanship ang kagandahang asal
na nalilinang sa paglalaro ng Target Games.
F. Paglinang sa WE DO Phase
kabihasnan ( Pagtanong muli sa mga kasanayan sa paglalaro ng Target Games.
Tungo sa Ano – ano ang mga kasanayan sa paglalaro ng target Games?
Formative Paano natin isagawa ang mga sumusunod na mga kasanayan.?
Assessment) ( Isasagawa ng guro ang mga kasanayan at susunod ang mga mag –aaral )
 Paghagis
 Pagbato
 Pag- ilag
 Pagpalo
 Pagtakbo
G. Paglalapat YOU DO Phase Mag-isip o magsulat ng isang pangyayari at gamitin
ng Aralin sa Pagsasagawa ng mga bata ng mga kasanayan. ang mga kasanayan na napag – aralan. Ipakita ito
pang-araw – Bubunot ang bawat bata ng isang kasanayan at ito sa pamamagitan ng pagsasadula.
araw na ay kanilang gagawin.
buhay.
H. Paglalahat
ng Aralin  Masaya ba kayo sa isinagawang gawain?
 Ano – ano ang mga dapat nating tandaan sa paglalaro.
 Bakit mahalagang matutuhan at malinang ang mga kakayahan sa paglalaro ng larong target
game?

TANDAAN
 Ang mga target games ay uri ng laro kung saan ihahagis o papaluin ang isang bagay at
patatamaan ito sa isang target o itinalagang lugar.
 Ang bowling , batuhang bola at golf ay mga halimbawa ng target game.
 Masayang laruin ang mga target game at mainam din iting ehersisyo.
Nakatutulong sa pagpapalusog ng katawan at pagpapatibay bg kalamnan ang madalas na paglalaro ng
target game.

12
I. Pagtataya ng Ano ang Target Games?
Aralin Ano – ano ang mga kasanayan sa pagalalaro ng Target Games?
Ano – ano ang mga kagandahang asal ang nalilinang sa paglalaro ng Target Games?

J. Karagdagang
Gawain para Magtala ng mga ibat – ibang laro na target games.
sa takdang – Paano ito isagawa?
aralin at
remediation
IV.MGA TALA

13
Paaralan Baitang/Antas V
Guro Asignatura Physical Education
Petsa/Oras Markahan First Quarter

I.LAYUNIN
A. Content Demonstrates undersatanding of participation and assessment of physical activity and physical
Standards fitness.
B. .Perforamnce Particpates and assesses performance in physical activities.
Standars Assesses physical fitness.
C. Learning Executes the different skills involved in target game. PE5GS-Ic-h-4
Competency Observes safety precautions – PE5GS-Ib-h-3
Displays joy of effort , respect for others and fair play during participation in physical activities
PE5PF-Ib-h20
II.NILALAMAN Aralin 3
MASAYANG MAGLARO NG MGA TARGET GAMES NA TUMBANG PRESO AT BATUHANG
BOLA
III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Masigla at Malusog na Katawan at Isipan
B. Mga pahina sa
Gabay ng Guro. Pahina 11-16
C. Mga Pahina sa
Kagamitang Pahina 28-33
Pang –mag
aaral.
D. Mga pahina sa
Teksbuk Pahina 28 -33

E. Karagdagang .
Kagamitan mula
sa portal ng

14
Learning
Resources
F. Iba pang Laptop , Projector , picture , puzzles , double adhesive tape para sa mga puzzle , pito , chalk , lata
Kagamitang ng gatas na walng laman , pamato ( para sa bawat pangkat )
Panturo
IV.PAMAMARAAN AVERAGE ADVANCE
A. Balik –Aral sa Ano ang Target Games?
nakaraang aralin Ano – ano ang mga kasanayan sa pagalalaro ng Target Games?
at / o pagsisimula Ano – ano ang mga kagandahang asal ang nalilinang sa paglalaro ng Target Games?
ng bagong aralin. Ano – ano ang mga halimbawang laro na Target Games na inyong naitala.? At paano ninyo ito
laruin.?
Ano – anong mga bagay ang dapat nating tandaan sa pakikipaglaro .?
Ano – ano ang mga magagandang asal ang dapat taglayin sa pakikipaglaro?
Ano –ano ang mga dapat gawin para makaiwas tayo sa mga sakuna sa pakikipaglaro?

B. Paghahabi sa Ano –anong laro ang inyong nasaliksik?


layunin ng Aralin Alam ninyo ba kung paano isagawa ang larong inyong naitala?
Ano – anong mga kasanayan ang dapat tandaan sa larong inyong nasaliksik?
C. Pag – uugnay ng Pagpapakita muli ng mga larawan ng mga batang naglalaro ng Tumbang Preso , Batuhang Bola )
mga halimbawa
sa bagong aralin.

15
(Illustrated by Allan Llananzuna)

 Ano ang nakikita ninyo sa larawan?


 Ano ang kanilang ginagawa?
 Ano sa palagay ninyo ang kanilang nilalaro?
 Alam ba ninyo kung paano ito laruin?
 Ano sa palagay ninyo ang nililinang sa mga larong ito?
 Ano- anong mga kagamitan ang mga ginagamit sa mga larong ito?
 Ano –anong pag-iingat ang dapat nating isaalang – alang sa paglalaro ?

Pagtalakay sa Larong Target Game na Tumbang Preso at Batuhang Bola.

Sa Pilipinas , madalas na laruin ng mga bata ang mga target game na Tumbang Preso at Batuhang
Bola . Masayang laruin ang mga ito. May mga kakayahang nalilinang sa madalas na paglalaro nito
. Marami ring magandang naidudulot ito sa kalusugan.

D. Pagtalakay ng Pagtalakay sa isang laro ng Target game ( Tumbang Preso )


bagong konsepto I DO Phase
at paglalahad ng TUMBANG PRESO
bagong
kasanayan #1
E. Pagtalakay ng Lugar ng Paglalaruan.
bagong konsepto  Kalimitan itong nilalaro sa kalsada o kaya naman sa mga lugar na patag. Ginuguhitan ito ng
at paglalahad ng isang linya at isang bilog na isang dangkal ang lapad nang may walong yarding pagitan sa
bagong bawat isa.
kasanayan #2
Mga Kagamitan sa paglalaro.
 Isang lata ng gatas na walang laman ( o anumang lata.)
 Pamato na kailangan ay tsinelas para sa bawat manlalaro.
Bilang ng manlalaro.
 Lima hanggang siyam

16
Formation
 Tatayo ang taya sa tabi ng iginuhit na bilog samantalang ang iba naman ay nakatayo sa
likuran ng tuwid na guhit.
Layunin ng laro.
 Mapatumba ang lata sa pamamagitan ng paghagis ng pamato mula sa kinatatayuang linya.
 Makuha muli ang pamato at makabalik sa linya nang hindi natataya.
Kagandahang Asal
 Pagiging patas at pagpapakita ng sportsmanship.
Kakayahang malilinang sa larong ito.
 Paghagis
 Pagtama sa target
 Bilis sa pagtakbo
 Pagsipa

Mga Hakbang Sa paglalaro


 Ang taya ay pinipili sa pamamagitan ng paghahagis ng kanilang pamato mula sa loob ng bilog
papunta sa toe line . Ang pinakamalayo ang pamato sa toe line ang siyang magiging taya.
 Babantayan ng taya ang lata na nasa loob upang hindi ito maitumba ng mga manlalaro na
nasa toe line.
 Kapag naitumba ang lata , kailangang mabawi ng manlalarong nakatama ng lata ang
kaniyang pamato nang hindi nahuhuli ng taya.
 Kung mahuhuli ang manlalaro , siya ang panibangong taya.
 Ibabalik ng taya ang lata sa kaniyang orihinal na posisyon at susubukang bantayan ito laban
sa ibang manlalaro.
 Kapag matamaan ang lata ngunit nasa labas ng bilog , maaaring i-tag ng ta yang sumubok
na patumbahin ito.
 Maaaring tulungan ng iba ang kalaro na mabawi ang kaniyang pamato sa pamamagitan ng
pagpapatama ng kanilang pamato sa lata.
 Kung ang lata ay mapunta sa labas ng bilog , maari itong sipain o itumba upang makabawing
muli ang pamata.
Papakita ng guro kung paano isagawa ang larong tumbang preso.

17
BATUHANG BOLA
Ang larong ito ay local na bersiyon ng sikat ng larong dodgeball. Karaniwan itong nilalaro g mga
kabataan sa paaralan o komunidad. Isa itong uri ng target game.
Lugar ng Paglalaruan
 Isang malawak na lugar
Bilang ng Manlalaro
 Dalawang pangkat na may tig – anim na manlalaro
Mga kakailanganin sa paglalaro
 Isang bola
Layunin ng Laro
 Dalawang pangkat ang magtatagisan – ang isa ay ang manlalaro ng bola upang matamaan
ang ma manlalaro ng katunggaling pangat na nasa gitna habang ang mga ito ay susubuking
umiwas na mataan ng bola.
Kagandahang –asal nan na Nalilinang
 Pagkakaisa at pagtutulungan
 Pagiging patas
 Pagpapakita ng sportsmanship
Kaangkupan naidudulot
 Bilis
 Liksi
 Balanse
 Koordinasyon
 Cardiovascular endurance

F. Paglinang sa WE DO Phase
kabihasnan ( Ulitin ang mga hakbang sa paglalaro kasama na ang mga bata.
Tungo sa
Formative
Assessment)

18
G. Paglalapat ng
Aralin sa pang- YOU DO Phase
araw – araw na  Hatiin ang mga bata sa dalawang grupo bawat grupo may sampung miyembro.Ang isang
buhay. grupo ay maglalaro ng Tumbang Preso at ang isa ay Batuhang Bola
 Paglahad ng mga alituntunin na dapat sundin sa paglalaro.
 Maglalaro ang mga bata ng Tumbang Preso at Batuhang Bola

RUBRIK

Pamantayan Napakagaling Magaling Di gaanong magaling ( Puntos


( 5 Puntos ) (4-3 puntos) 1 puntos )
1.Nasunod ang tamang
pamamaraan ng
paglalaro
2. Nagpatupad ng mga
pag iingat sa paglalaro
3 . Nagpamalas ng
kasanayan sa paglalaro
1. Nagpamalas ng
galak , respeto
at pagiging
pantay
H. Paglalahat ng
Aralin  Masaya ba kayo sa isinagawang laro ?
 Ano – ano ang mga dapat nating tandaan sa paglalaro.
 Bakit mahalagang matutuhan at malinang ang mga kakayahan sa paglalaro ng larong target
game ( Tumbang Preso at Batuhang Bola.
 Ano – ano ang mga dapat nating isaalang – alang paglalaro ?

TANDAAN

19
 Masayang laruin ang mga target game at mainam din iting ehersisyo.
Nakatutulong sa pagpapalusog ng katawan at pagpapatibay bg kalamnan ang madalas na paglalaro
ng target game.
 Mahalagang matutunan at malinang natin ang mga kakayahan sa paglalaro ng target games
gaya ng Tumbang Preso at Batuhang Bola upang maging maganda at maayos an gating
paglalaro at higit sa lahat upang makatulong ito sa paghubog at maging malusog ating
katawan.
 Dapat nating isaalang – alang ang mga pag - iingat sa paglalaro upang hindi tayo
mapahamak.
I. Pagtataya ng Batay sa rubrics ibigay ang tamang iskor o marka ng mga bata.
Aralin
J. Karagdagang Magsaliksik ng iba pang Larong Pinoy na Magsasliksik ng iba pang Larong Pinoy na
Gawain para sa masasabing target game at isulat kung paano masasabing target game.Isama sa pag uulat ang
takdang – aralin ito laruin. sumusunod:
at remediation
 Pangalan ng laro
 Saan ito nagmula
 Kagamitang kakailanganin
 Bilang ng manlalaro
 Lugar kung saan ito mas magandang
laruin
 Paano ito isasagawa
 Kabutihang dulot nito

IV.MGA TALA

20
Paaralan Baitang/Antas V
Guro Asignatura Physical Education
Petsa/Oras Markaha First Quarter

I.LAYUNIN
A.Content Demonstrates undersatanding of participation and assessment of physical activity and physical fitness.
Standards
B . Perforamce Particpates and assesses performance in physical activities.
Standards Assesses physical fitness.
C . Learning Explains the nature / background of the fielding / striking games. PE5GS –Ib-1
Competency Describes the skills involved in the games PE5GS-Ib-2
Displays joy of effort , respect for others and fair play during participation in physical activities PE5PF-Ib-
h20
II.NILALAMAN
Aralin 4
ANG MGA STRIKING AT FIELDING GAME.

III.KAGAMITANG
PANTURO
A .Sanggunian Masigla at Malusog na Katawan at Isipan
1. Mga pahina
sa Gabay ng Pahina 11-16
Guro.
2. Mga Pahina
sa Pahina 34 37
Kagamitang
Pang –mag
aaral.
3. Mga pahina
sa Teksbuk Pahina 34 - 37

21
4. Karagdagang .
Kagamitan
mula sa
portal ng
Learning
Resources
5. Iba pang Laptop , Projector , picture , puzzles , double adhesive tape para sa mga puzzle , pito , chalk , lata ng gatas
Kagamitang na walng laman , pamato ( para sa bawat pangkat )
Panturo
IV.PAMAMARAAN AVERAGE ADVANCE
A. Balik –Aral  Ano – ano ang mga larong target game.?
sa  Ano – ano ang mga kakayahang dapat gawin sa paglalaro ng target game.?
nakaraang  Ano – ano ang mga larong inyong naitala.?
aralin at / o  Ano – ano ang mga dapat na isaalng – alang na gawin sa paglalaro.?
pagsisimula
ng bagong
aralin.
b. Paghahabi sa  Ano – anong mga benepisyo ang nakukuha ng katawan sa paglalaro ng tumbang preso at batuhan
layunin ng bola.?.
Aralin
c. Pag – uugnay  Ano – ano pang mga laro ang inyong  Ano – ano pang mga laro ang inyong
ng mga naitala.? naitala.?
halimbawa sa  Paano ito laruin.?  Paano ito laruin
bagong aralin. Magpapakita ang guro ng iba’t – ibang mga larawan Ayusin ang pinaghalo – halong mga letra upang
( softball , baseball, golf . bowling , ) makabuo ng pangalan ng mga striking / fielding
 Anong laro ang nasa larawan.? games.Isulat ang mga sagot sa iyong kuwaderno.
 Paano laaruin ang larong ito .?  SLABALEB
 Ano- anong mga kagamitan ang mga  BACKKILL
ginagamit sa mga larong nasa larawan.?  FALLBOTS
 Ano – anong mga laro ang nasa larawan.? Ano – ano ang mga letra o larong inyong nabuo.?
 Paano ito laruin  Paano ito laruin

22
 Ano – anong mga kasanayan ang dapat  Ano – anong mga kasanayan ang dapat
linangin sa mga larong ito.? linangin sa mga larong ito.?
 Ano- ano ang mga larong ito,?  Ano- ano ang mga larong ito,?
 Ano ang pagkakaiba o pagkakapareho nito  Ano ang pagkakaiba o pagkakapareho nito
sa larong Target Games.? sa larong Target Games.?

Magpapakita ng larawan ng mga batang naglalaro Magpapakita ng larawan ng mga batang naglalaro
ng Syato. ng Syato.

(Illustrated by Allan Llananzuna)


d. Pagtalakay ng I DO Phase
bagong
konsepto at  Ano ang nakikita ninyo sa larawan ?
paglalahad ng  Anong laro ang nilalaro ng mga bata sa larawan?
bagong  Paano ba ito laruin?
kasanayan #1  Ano – anong mga kasanayan ang dapat nating matutunan sa larong ito,?
e. Pagtalakay ng  Anong uri ng laro ito.? May pagkakatulad ba ito sa larong ating natutunan.?
bagong
konsepto at ANO ANG STRIKING / FIELDING GAME?

23
paglalahad ng
bagong  Ito ay mga uri ng laro na isinasagawa ng dalawang magkatunggaling pangkat. Ang isang pangkat
kasanayan #2 ang papalo ng isang bagay at susubukang tumakbo mula sa home base patungo sa isang tinilagang
lugar. Samantala , susubukan naman ng katunggaling pangkat na makuha ang pinalong bagay
bago pa man makarating ang katunggali sa itinalagang lugar. Ang baseball at softball ang dalawa
sa pinakakilalang laro na may ganitong uri.
 May mga ganitong uri ng laro na simple lamang ngunit kaya pa ring makapagbigay sa ating katawan
ng katulad na benepisyo. Ito ay ang mga larong pwedeng gawin sa isang malawak na lugar o kahit
sa ating bakuran at nangangailangan lamang ng mga simpleng kagamitan . Isa nga rito ang Siyato

Ano – anong mga kasanayan ang dapat matutunan sa paglalaro ng Striking o Fieiding Games.?

 Sa paglalaro ng Striking o Fielding games kailangan matutunan natin ang mga kasanayan kagaya
ng pagpalo , paghagis , pagsalo , at pagtakbo.

Ano – anong mga kakayahan ang nalilinang sa paglalaro ng striking at fielding games..

 Bilis , cardiovascular endurance at Muscular strength o lakas ng kalamnan ang nalilinang dito.

Anong kagandahang asal ang dapat nating isaalang – alang sa paglalaro.?


 Pagiging patas at pagpapakita ng sportsmanship.

f. Paglinang sa WE DO Phase
kabihasnan ( Pagtanong muli sa mga kasanayan sa paglalaro ng Target Games.
Tungo sa Ano – ano ang mga kasanayan sa paglalaro ng target Games?
Formative Paano natin isagawa ang mga sumusunod na mga kasanayan.?
Assessment) ( Isasagawa ng guro ang mga kasanayan at susunod ang mga mag –aaral )
 Paghagis
 Pagsalo
 Pag takbo
 Pagpalo

24
g. Paglalapat ng YOU DO Phase Mag-isip o magsulat ng isang pangyayari at gamitin
Aralin sa Pagsasagawa ng mga bata ng mga kasanayan. ang mga kasanayan na napag – aralan. Ipakita ito
pang-araw – Bubunot ang bawat bata ng isang kasanayan at ito sa pamamagitan ng pagsasadula.
araw na ay kanilang gagawin.
buhay.
h. Paglalahat ng
Aralin  Masaya ba kayo sa gawaing ginawa ninyo.?
 Ano – ano ang mga dapat natin tandaan sa paglalaro.
 Bakit mahalagang matutuhan at malinang ang mga kakayahan sa paglalaro ng larong Striking /
Fielding Game
TANDAAN
 Ang striking / fielding game ay isang uri ng laro kung saan ang isang pangkat ay mag-iisip ng isang
bagay . Pagkatapos , tatakbo ito at magtatago.
 Mainam na ehersisyo ang striking / fielding game.
 May mga kagandahang – asal din itong nalilinang tulad ng pagkakaisa , pagtutulungan , pagiging
patas , at pagpapakita ng sportsmanship.
i. Pagtataya ng Mag –isip ng mga laro na striking o fielding games.
Aralin
j. Karagdagang
Gawain para Gawin ang BALIKAN NATIN sa pahina 39 ng LM
sa takdang –
aralin at
remediation
IV.MGA TALA

25
Paaralan Baitang/Antas V
Guro Asignatura Physical Education
Petsa/Oras Markaha First Quarter

I.LAYUNIN
A. Content Demonstrates undersatanding of participation and assessment of physical activity and physical fitness.
Standards
B, Perforamce Particpates and assesses performance in physical activities.
Standards
Assesses physical fitness.
C, Learning Executes the different skills involved in target game. PE5GS-Ic-h-4
Competency Observes safety precautions – PE5GS-Ib-h-3
Displays joy of effort , respect for others and fair play during participation in physical activities PE5PF-Ib-
h20
II.NILALAMAN Aralin 5
TAYO NG MAGLARO NG SIATO AT SIPAANG LATA ( KICK THE CAN )

III.KAGAMITANG
PANTURO
6. Sanggunian Masigla at Malusog na Katawan at Isipan
7. Mga pahina
sa Gabay ng Pahina 11-16
Guro.
8. Mga Pahina
sa Pahina 34 37
Kagamitang
Pang –mag
aaral.
9. Mga pahina
sa Teksbuk Pahina 34 - 37

26
10. Karagdagang .
Kagamitan
mula sa
portal ng
Learning
Resources
11. Iba pang Laptop , Projector , picture , puzzles , double adhesive tape para sa mga puzzle , pito , chalk , lata ng gatas
Kagamitang na walng laman , pamato ( para sa bawat pangkat ) patpat
Panturo
IV.PAMAMARAAN
k. Balik –Aral sa  Ano ang Striking at Fielding Games ?
nakaraang  Ano – ano ang mga kasanayan ang nalilinang sa larong striking / Fielding Games?
aralin at / o  Ano – ano ang mga kakayahang dapat gawin sa paglalaro ng Striking / Fielding games.?
pagsisimula
ng bagong
aralin.
l. Paghahabi sa  Ano – ano ang mga kakayahang dapat gawin sa paglalaro ng Striking / Fielding games.?
layunin ng
Aralin
m. Pag – uugnay Pagpapakita ng mga larawan ng mga batang naglalaro ng Siyato.at Sipaang Lata (Illustrated by Allan
ng mga Llananzuna)
halimbawa sa
bagong aralin.

 Anong laro ang nasa larawan.?

27
 Paano laaruin ang larong ito .?
 Ano- anong mga kagamitan ang mga ginagamit sa mga larong nasa larawan.?
Talakayin kung anong uri ang mga laro ang nasa larawan.

n. Pagtalakay ng Pagtalakay sa isang laro ng Striking / Fielding Game.


bagong ( Siyato at Sipaang Lata o Kick the Can)
konsepto at
paglalahad ng I DO Phase
bagong  SIYATO isang larong Pinoy ito ay napag aralan at nasubok na ninyong laruin noong ika – apat na
kasanayan #1 baiting,
` Lugar ng Paglalaruan.
 Kalimitan itong nilalaro sa isang malawak na lugar na patag at may lupa. Mas mainam kung
malambot – ambot ang lupa upang mas madaling makahukay ng mga butas na may tatlong pulgada
ang haba.
Mga Kagamitan sa paglalaro.
 Dalawang patpat na ang isa ay may habang anim na pulgada ang isa naman ay 12 pulgada.
Bilang ng manlalaro.
 Dalawang pangkat na may dalawa o higit na miyembro.
Layunin ng laro.
 Gamit ang mahabang patpat . hahatawin ng isang miyembro ng pangkat ang maikling patpat sa
pinakamalayong lugar na kaya niya mula sa butas na orihinal nitong kinalalagyan. Samantala ,
kailangan marating ng kapangkat ang binagsakan ng maikling patpat habang sumisigaw ng Siyato
o Siyatong.
Kagandahang Asal
 Pagiging patas at pagpapakita ng sportsmanship.
Kakayahang malilinang sa larong ito.
 Bilis
 Cardiovascular endurance
 Muscular streghth o lakas ng kalamnan.
Mga Hakbang Sa paglalaro
 Isang miyembro mula sa magkatunggaling pangkat ang mag – uumpisa.

28
 Ang maikling patpat ang pamato, habang ang mahabang patpat ang panghampas sa pamato.
 Ang maikling patpat ay nakalagay sa butas na nagsisilbing home base. Susungkitin ito gamit ang
mahabang patpat upang maipalipad pataas at hahatawin palayo sa home base.
 Samantala , susubuking saluhin ng katunggali ang hinataw na maikling patpat.Kapag nasalo ay isa
naman ang hahataw. Kapag hindi nasalo, magpapatuloy iyong hatawin ng naunang manlalaro
papalayo ng home base.
 Titigil lamang ito kapag hindi natamaan ang maikling patpat habang ito ay nasa ere.
 Tatayo ang kakampi ng naunang manlalaro sa pinaghulugan ng maikling patpat.
 Pupulutin ito ng naunang manlalaro at tatakbo pabalik ng home base habang sumisigaw ng
Siyatooo!.
 Kapag nagawa ito nang hindi pumapalya, bibilangin ang layo ng naitakbo mula sa home base
hanggang sa kinatatayuan ng kakampi gamit ang mahabang patpat.Ang bilang ang siyang magiging
score.

 SIPAANG LATA ( KICK THE CAN ) ay isang Larong Pinoy na napapailalim sa kategoryang striking
/ fielding game. Isa itong larong kalye street game na pinaghalong Habulan , Taguan at Agawang
Panyo. Kilala amg larong ito sa ibang bansa sa tawag na Kick the Can.
Lugar na Paglalaruan
 Isang malawak na lugar na may mga mapagtataguan.
Mga Kakailanganin
 Isang malaking lata
Bilang ng Manlalaro
 Dalawang pangkat na may dalawa o higit na miyembro.
Layunin ng Laro
 Umiwas na mahanap at mahuli ng taya. Pagkatapos , subuking sipain at patumbahin ang lata nang
di nakikita upang mapalaya ang ibang nahuli ng taya.
Kagandahang – asal na Nalilinang
 Pagkakaisa at pagtutulungan
 Pagiging Patas
 Pagpapakita ng Sportsmanship
Kaangkupang Naidudulot

29
 Bilis
 Liksi
 Cardiovascular endurance
Paraan ng Paglalaro
 Ang taya o “it “ kasama ng lata ay kailangang manatili sa isang tukoy na lugar sa simula ng laro .
Samantalang ang iba pang manlalaro ay dapat naming magtago.
 Katulad ng larong Taguan , ang mga manlalarong nagtatago ay dapat hanapin nh It o taya . Sa
sandaling Makita ng taya ang manlalarong nagtatago , dapat na sambitin ng taya ang pangalan nito
upang mahuli nito . Anga mga mahuhuli ng taya ay mananatili sa tabi lata hanggang sa lahat ng
nagtatago ay mahuli ng taya.
 Ang sinuman sa mga manlalarong nagtatago ay maaaring sumubok na pakawalan ang mga nahuli
ng taya sa pamamagitan ng pagsipa sa lata nang patago odi nakikita ng taya.
 Kapag napatumba ang lata , mapakakawalan lahat ng nahuli at magsisimulang muli ang laro na
pareho pa rin ang taya.
 Kapag nahuli sa akto ng paglapit sa lata ang manlalarong susubok sumipa ditto, siya ay otomatikong
magiging taya. Ito ay magsisilbing hudyat na tapos na ang laro at maaari nangsimulan muli.
 Sa sitwasyong lahat ng nagtatago ay nahanap ng taya at walang nakasipa sa lata upang
mapakawalan ang mga manlalarong nahuli , ang kauna – unahang nahanap ng taya ang susunod
na magiging taya.

o. Paglinang sa WE DO Phase
kabihasnan ( Ulitin ang mga hakbang sa paglalaro kasama na ang mga bata
Tungo sa
Formative
Assessment)
p. Paglalapat ng YOU DO Phase
Aralin sa  Bumuo ng dalawang pangkat. Bawat pangkat ay dapat may sampung miyembro.
pang-araw –  Paglahad ng mga alituntunin na dapat sundin sa paglalaro.
araw na  Maglalaro ang mga bata ng Siyato
buhay.
RUBRIK

30
Pamantayan Napakagaling Magaling Di gaanong magaling Puntos
( 5 Puntos ) (4-3 puntos) ( 1 puntos )
1.Nasunod ang tamang
pamamaraan ng paglalaro
2. Nagpatupad ng mga pag
iingat sa paglalaro
3 . Nagpamalas ng kasanayan
sa paglalaro
4.Nagpamalas ng galak ,
respeto at pagiging pantay
5.Gumamit ng tamang
kagamitan

4 Paglalahat
ng Aralin  Masaya ba kayo sa isinagawang laro ?
 Ano – ano ang mga dapat natin tandaan sa paglalaro.
 Bakit mahalagang matutuhan at malinang ang mga kakayahan sa paglalaro ng larong Striking /
Fielding Game ( Siyato at Sipaang Lata )

TANDAAN
Ang striking / fielding game ay isang uri ng laro kung saan ang isang pangkat ay mag-iisip ng isang bagay
. Pagkatapos , tatakbo ito at magtatago.
Mainam na ehersisyo ang striking / fielding game.
May mga kagandahang – asal din itong nalilinang tulad ng pagkakaisa , pagtutulungan , pagiging patas ,
at pagpapakita ng sportsmanship.
5 Pagtataya ng Batay sa rubrics ibigay ang tamang iskor o marka ng mga bata.
Aralin
6 Karagdagang Sagutin ang mga sumusunod:
Gawain para 1. Bakit mahalaga ang pakikilahok sa mga pisikal na aktibidad?
sa takdang – 2. Paano nakatutulong ang Philippine Physical Activity Pyramid sa layuning pangkalusugan ng isang
indibidwal ?

31
aralin at 3. Bakit mahalaga ang pagsunod sa mga alituntunin o patakaran ng isang laro ?
remediation
IV.MGA TALA

32
Paaralan Baitang/Antas V
Guro Asignatura Physical Education
Petsa/Oras Markahan First Quarter

I.LAYUNIN
A. Content Demonstrates understanding of participation and assessment of physical activity and physical fitness
Standards
B. Performance Participates and assesses performance in physical activities.
Standards Assesses physical fitness
C. Learning
Competency Explains health related fitness components. PE5PF- Ia-21
Recognizes the value of participation in physical activities.PE5PF –Ib-h19
Identifies areas for improvement.PE5PF-Ib – h -22

II.NILALAMAN Aralin 6( 2 araw )


ANG MGA HEALTH – RELATED COMPONENTS ( Cardiovascular endurance , Muscular endurance
, Muscular Strength , Flexibility , Body Composition )

III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Masigla ang Malusog na Katawan at Isipan 5
1. Mga pahina sa
Gabay ng
Guro.
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pahina 8 -13
Pang –mag
aaral.
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang Curriculum Guide in MAPEH 5.
Kagamitan

33
mula sa portal
ng Learning
Resources
5. Iba pang Pictures step bar , tape measure
Kagamitang
Panturo
III.PAMAMARAAN AVERAGE ADVANCE
A. Balik –Aral Ano – ano ang mga kahalagahan ng iba’ t ibang gawain upang matamo ninyo ang Physical Fitness o
sa kakayahang pangkatawan ayon sa Philippine Physical Activity Pyramid?
nakaraang
aralin at / o
pagsisimula
ng bagong
aralin.
B. Paghahabi Magpakita ng dalawang larawan. Ang una ay larawan ng isang batang aktibo at malusog na bata. Ang
sa layunin ng pangalawa ay larawan ng isang batang di – aktibo at matamlay. (Illustrated by Allan Llananzuna)
Aralin

 Ano ang ipinahihiwatig sa bawat larawan?


 Sa inyong palagay, bakit aktibo at malusog ang unang bata sa larawan ?
 Bakit kaya di – aktibo at matamlay ang bata sa ikalawang larawan?
 Sa inyong palagay, ano-ano kaya ang dahilan kung bakit aktibo at di aktibo o kaya malusog at
matamlay ang bata sa larawan.?

34
C. Pag – Gawin ang SUBUKIN NATIN
uugnay ng Alin sa mga sumusunod na aktibidad ang kaya mong isagawa nang hindi gaanong humihingal o
mga napapagod? Markahan ang bawat aytem ayon sa sumusunod :
halimbawa A. Hindi nakakapagod o nakahihingal
sa bagong B. Bahagyang nakapapagod at nakahihingal
aralin. C. Sobrang nakakapagod at nakahihingal

1. Umakyat ng hagdan hanggang sa ikatlong palapag.


2. Mag-jogging ng makatatlong ikot sa oval o sa field.
3. Sumayaw sa loob ng limang minuto
4. Maglaro ng patintero o habulan ng mga 30 minuto
5. Magwalis at maglampaso ng sahig ng 10 hanggng 20 minuto.
Alin sa mga gawain ang minarkahan mo ng A? Ilan ang minarkahan mo ng B? Mayroon ka bang
minarkahan na C? Pag – aralang mabuti ang iyong mga sagot. .Ano ang sinasbi ng mga ito tungkol sa
iyong kakayahang pangkatawan ?

D. Pagtalakay I DO Phase
ng bagong ( Unang Araw talakayin ang mga Health – Related Component at ang mga gawain kaakibat nito )
konsepto at ( Pangalawang araw isagawa ang mga pagsubok sa bawat component ng Health Related )
paglalahad
ng bagong  Ano ang Health – Related Components? Ang mga component na ito ang magsasabi kung ang
kasanayan isang ato ay nagtatalay ng kakayahang pangkatawan o hindi.
#1  Paano nalilinang ang mga component na ito .? Ang paglinang ng mga component na ito ay
E. Pagtalakay mahalaga upang maisagawa nang maayos o wasot at angkop ang mga pang –araw – araw na
ng bagong gawain.
konsepto at
paglalahad Isa – isahing talakayin at isagawa ang mga health related fitness component / Fitness Test o pagsubok at
ng bagong banggitin kung aling mga gawain ang napapadali ng bawat isa
kasanayan
#2 Health Related Pang-araw- araw ng gawaing Pinadadali Fitness Test o
Fitness Pagsubok
Component

35
1. paglalakad patungo mula sa paaralan at pag –uwi 3 Minute Step Test
Cardiovascular * pakikipaghabulan
endurance * pag-akyat panaog ng hagdan
* paglalaro ng sport
* pagsasayaw

2.Mascular * paglalampaso Partial Curl -Up


Endurance * pagbubunot
* pagwawalis
* pagbubura ng pisara
* paglaro ng sipa

3.Mascular * Pagbubuhat ng mabigat na bag at iba pang gamit Basic Plank


Strength * Pagtalon nang mataas
* Paglalaro ng volleyball

4.Flexibility * Pagsasayaw Zipper Test


* Pagyuko
* Pag abot ng mataas na bagay

5.Body * Pagyuko at pagpulot ng mga kalat sa sahig Body Mass index/


Composition Waist to Hip Ratio

 Ano – anong mga gawain ang napapadali sa bawat component?


 Ano – anong mga pagsubok ang kaakibat sa bawat component.?
Pagtalakay sa mga pamamaraan sa mga gagawing pagsubok.

F. Paglinang sa WE DO Phase
kabihasnan ( Isagawa ang mga pagsubok kasama ang mga mag-aaral.

36
Tungo sa
Formative Physical Fitness Score Card
Assessment) Health Physical Fitness Fitness Test PRE-Test Post Test Evaluation
Related Components
Cardiovascular 3 minute Step Test
Endurance
Muscular Endurance Partial Cur-up

Muscular Strength Partial Curl Up

Flexibility Zipper Test

Body Compositon Body Mass Index

G. Paglalapat YOU DO Phase Bawat pangkat ay magsisimula sa estasyon na


ng Aralin sa ( Isasagawa ang mga gawain sa tulong ng guro ) itinalaga para sa kanila. Ipagawa ang nakatalaga sa
pang-araw – Pangkatang Gawain estasyon gamit sng Physical Fitness Score Card.
araw na Pagpapangkat ng klase sa lima. Ipatukoy ang mga sangkap ng physical fitness na
buhay. : kaakibat ng Gawain. Magbigay ng hudyat kung
1. 3 Minute Step Test kailan lilipat sa susunod na estasyon ang bawat
2. Partial Curl –Up pangkat para gawin ang nakatalaga dito. Ipaliwanag
3. Basic Plank na kailangan nilang ipagpatuloy na gawin ang lahat
4. Zipper Test ng nakatalaga sa lahat ng estasyon .
5. Body Mass Index

Mga Estasyon :
1. 3 Minute Step Test
2. Partial Curl –Up
3. Basic Plank

37
4. Zipper Test
5. Body Mass Index

3 min Step Test Partial Curl –Ups /


Zipper Test

Basic Plank Body Mass Index

(Illustrated by Allan Llananzuna)

38
 Ano ang batayan ng pagiging malusog?
 Paano masusukat ang kalusugan ng isang
tao?
 Anong mga pagsubok ang kailangan upang
masukat ang pagiging malusog?
H. Paglalahat  Ano –anong mga health related fitness components at sa anong aspekto ng pisikal na kagalingan
ng Aralin ang inaayos ng bawat isa?
 Ano – anong pang araw-araw na gawain ang mapapadali kapag naisasaayos ang mga health
related component fitness?
 Ano –ano ang mga natuklasan mo tungkol sa iyong kakayahang pangkatawan?
 Bakit ganito ang naging resulta ng pagsubok?
 Ano ang mga hakbang upang mas mapabuti ang kakayahang pangkatawan?
TANDAAN
 May limang health – related fitness components:cardiovascular fitness , mascular strength ,
mascular endurance , flexibility at body composition.
 Ang mga component na ito ang magsasabi kung ang isang tao ay nagtataglay ng kakayahang
pangkatawan o hindi.
 Ang paglinang ng mga component na ito ay mahalaga upang maisagawa mo nang wasto at angkop
ang mga pang araw-araw na gawain.
I. Pagtataya ng Sagutin ang BALIKAN NATIN sa pahina 13
Aralin Isulat at T kung totoo at H kung hindi ang mga pangungusap. Isulat ito sa isang malinis na papel.
1. Ang paglinang ng mga health –related fitness component ay kinakailangan lamang kung nais mong
maging mananayaw o manlalaro.
2. Ang pagpapabuti ng muscle strength ay para sa body builders.
3. Ang body composition ay hindi nasusukat sa pamamagitan ng pagsasagawa ng ilang mga gawain
subalit ito ay kasinghalaga pa rin ng iba pang health – related fitness component.
4. Sinusubok ng sit and reach and flexibility ng isang tao.
5. Ang cardiovascular endurance ang may kinalaman sa paghahatid ng sapat na oxygen sa mga
kalamnan habang isinasagawa ang isang gawain.

39
J. Karagdagang Gumupit ng mga larawang nagpapakita ng mga Gumawa ng isang maikling iscrip o role play na
Gawain para component sa health –related. nagpapakita ng mga gawain sa health – related
sa takdang – Tukuyin kung anong mga pagsubok ang nalilinang component.
aralin at nito.Idikit ito sa inyong kuwaderno. Isadula ito sa klase.
remediation

IV.MGA TALA

40
Paaralan Baitang/Antas V
Guro Asignatura Physical Education
Petsa/Oras Markahan First Quarter

I.LAYUNIN
A. Content Demonstrates understanding of participation and assessment of physical activity and physical fitness
Standards
B. Performance Participates and assesses performance in physical activities.
Standards
Assesses physical fitness
C. Learning Explains skill – related fitness components ( speed , reaction time , agility ) PE5PF-Ia-21
Competency Recognizes the value of participation in physical activities –PEPF – Ib-h19
Identifies areas for improvement PE5PF-Ib-h22.
II.NILALAMAN Aralin 7 ( 1 araw )
ANG MGA SKILL – RELATED COMPONENTS ( Speed , Reaction Time , Agility )
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Masigla at Malusog na Katawan at Isipan 5
B. Mga pahina
sa Gabay ng Pahina 7 -9
Guro.
C. Mga Pahina
sa
Kagamitang Pahina 14 - 21
Pang –mag
aaral.
D. Mga pahina
sa Teksbuk Pahina 14 -21
E. Karagdagang
Kagamitan Curriculum Guide sa PE Grade 5
mula sa
portal ng

41
Learning
Resources
F. Iba pang Larawan ng mga batang naglalaro ng sari –saring isport halimbawa : golf , 100 meter hardles ,
Kagamitang gymnastics , shotput , table tennis , swimming , volleyball , ruler o meter stich at pito.
Panturo
III.PAMAMARAAN AVERAGE ADVANCE
A. Balik –Aral  Ano –ano ang mga kakayahan sa health- related component?
sa  Ano – anong mga pagsubok o kasanayan ang dapat linangin?
nakaraang
aralin at / o
pagsisimula
ng bagong
aralin.
B. Paghahabi  Nakapanood na ba kayo ng isang atleta habang naglalaro siya o lumalaban.?
sa layunin ng  Ikumpara siya sa isang cheerleader na nagsasagawa ng cartwheel at double axel habang
Aralin inihahagis o kaya naman sa isang ballet dancer na nagsasagawa ng pirouette at lumulundag
nang mataas ngunit nakakapagb- landing nang maayos.
 Ano – ano ang kanilang pagkakatulad.?
 Ano –anong mga sangkap ang dapat malinang na may kinalaman sa mga pisikal na
kakayahan.?
C. Pag – SUBUKAN NATIN
uugnay ng Magpapakita ng iba’t – ibang larawan gaya ng golf , table tennis . (Illustrated by Allan Llananzuna)
mga
halimbawa
sa bagong
aralin.

42
 Ano –anong mga isports ang nasa larawan.?
 Alin sa palagay ninyo sa mga sumusunod ang kakailanganin mo upang maisagawa ang
bawat gawain .?
1. Bilis
2. Liksi
3. Pagka – alerto
Talakayin ang mga pagsubok para sa iba’t ibang component at sangkap na may kinalaman sa
kasanayan.
Bilis ( speed) 40 meter Sprint
Alerto ( reaction time ) Ruler Drop Test
Liksi ( liksi ) Shuttle Run
Anu – ano ang mga component sa Skill – Related ?
 BILIS ( Speed ) Kakayahang makapunta at makabalik sa isang lugar.Mabilis ding
matatawag kapag naigagalaw ang mga bahagi ng katawan at naisasagawa ang isang gawain
na mas maaga kaysa sa inaasahang oras upang matapos ito.
 ALERTO ( Reaction Tme ) Ito ang kakayahang mon a makatugon o makapagbigay ng
reaksiyon nang mabilis at angkop sa isang sitwasyon . Halinbawa , kung nasasalo mo agad
ang bolang biglang binato sa iyo o kapag nakita moa ng isang batang nadulas at nakatatakbo
ka kaagad upang siya ay tulungan , ito ay nagpapakita na ikaw ay alerto.Masusubok moa ng
kakayahang ito sa pamamagitan ng Ruler Drop Test.
 LIKSI ( Agility ) Ito ay ang kakayahan na makapagpalit ng direksiyon habang gumagalaw
nang mabilis . Naipakikita mo ito sa pamamagitan ng pagtakbo sa hagdanan at pag –iwas sa
mga nakakalat na laruan ng iyong kapatid. Masusubok ang kakayahang ito sa pamamagitan
ng Shuttle Run

D. Pagtalakay
ng bagong I DO Phase
konsepto at Pagpapakita ng tamang pagsasagawa ng mga pagsubok batay sa mga hakbang sa paggawa
paglalahad (Illustrated by Allan Llananzuna)
ng bagong

43
kasanayan
#1
E. Pagtalakay
ng bagong
konsepto at
paglalahad
ng bagong
kasanayan
#2  Ano – ano ang mga paraan sa pagsasagawa ng mga pag – subok ?
 Pagtalakay sa mga pamamaraan sa gagawing pagsubok.
F. Paglinang sa
kabihasnan ( WE DO Phase
Tungo sa Pagsasagawa ng mga pagsubok kasama ang mga mag –aaral.
Formative
Assessment)
G. Paglalapat YOU DO Phase
ng Aralin sa Pangkatin ang mga mag –aaral sa Tatlong grupo. Bawat estasyon ay may pagsubok na
pang-araw – gagawin.Pagkatapos magawa ang gawain sa isang estasyon iikot ang bawat pangkat hanggang
araw na maisagawa nila ang anim na gawain.
buhay. Gamit ang Physical Fitness Score Card itatala nila ang kanilang scor
PHYSICAL FITNESS SCORE CARD
Physical Fitness Fitness Test PRE - POST TEST Evaluation
Component TEST
Bilis 40m Sprint
Alerto Ruler Drop Test
Liksi Shuttle Run
H. Paglalahat  Ano ang inyong nararamdaman habang isinasagawa ang mga gawain?
ng Aralin  Ano – anong mga bagay ang iyong natuklasan tungkol sa sarili pagkatapos maisagawa ang
mga pagsubok.
 Sa anong pagsubok ka nakapagtala ng di gaanong magandang resulta? Ano ang ibig sabihin
nito?

44
 Paano pa higit na malilinang ang iba ‘t ibang kakayanan.?
 Paano mapabubuti ang physical fitness ng isang tao sa pamamagitan ng paglinang sa iba’t
ibang kakayanan.?
 Paano maipakikita ang pagiging responsable sa sarili sa pamamagitan ng paglahok sa mga
aktibidad sa araling ito?

TANDAAN
 May anim na skill-related fitness components. Ito ay ang bilis, alerto, liksi, balance,
koordinasyon, at lakas.
 Mahalagang malinang ang mga ito lalong – lalo na para sa mga atleta at mananayaw.
 Makatutulong din ito sa mga ordinaryong indibidwal lalo na sa mga gawaing pang – araw –
araw.
 Ang pagiging angkop ay hindi lamang ang pagkakaroon ng malusog na pangangatawan. Ito
ay nangangahulugan din ng paglinang ng mga kasanayan na makatutulong sa iyo na
makagalaw , makasali at maisagawa ang iba’t ibang gawain nang walang kahirap – hirap at
naayon sa sitwasyon.
I. Pagtataya ng
Aralin Ipagawa ang BALIKAN NATIN

Punan ang mga patlang ng salita o mga salitang kukompleto sa diwa ng pangungusap. Isulat ang
sagot sa isang malinis na papel.
1._______ ay ang kakayahan na makapag –iba ng direksiyon habang nagsasagawa ng isa pang
gawain.
2. Ang pagtugon nang mabilis ng isang sitwasyon ay tinatawag na _______.
3. Ang pagsasagawa ng lakas at ng bilis ay tinatawag na ________.

J. Karagdagang Paano mo magagamit sa mga pang –araw –araw na gawain ang mga skill related fitness
Gawain para components?
sa takdang –
aralin at Sa iyong palagay, mahalaga bang linangin ang mga skill related fitness components? Ipaliwanag
remediation ang iyong sagot.
IV.MGA TALA

45
Paaralan Baitang/Antas V
Guro Asignatura Physical Education
Petsa/Oras Markahan First Quarter

I.LAYUNIN
D. Content Demonstrates understanding of participation and assessment of physical activity and physical fitness
Standards
E. Performance Participates and assesses performance in physical activities.
Standards
Assesses physical fitness
F. Learning Explains skill – related fitness components ( speed , reaction time , agility ) PE5PF-Ia-21
Competency Recognizes the value of participation in physical activities –PEPF – Ib-h19
Identifies areas for improvement PE5PF-Ib-h22.
II.NILALAMAN Aralin 8 ( 1 araw )
ANG MGA SKILL – RELATED COMPONENTS ( Balance , Coordination , Power )
III. KAGAMITANG
PANTURO
G. Sanggunian Masigla at Malusog na Katawan at Isipan 5
H. Mga pahina
sa Gabay ng Pahina 7 -9
Guro.
I. Mga Pahina
sa
Kagamitang Pahina 14 - 21
Pang –mag
aaral.
J. Mga pahina
sa Teksbuk Pahina 14 -21
K. Karagdagang
Kagamitan Curriculum Guide sa PE Grade 5

46
mula sa
portal ng
Learning
Resources
L. Iba pang Larawan ng mga batang naglalaro ng sari –saring isport halimbawa :gymnastics ,javelin , ,
Kagamitang swimming , volleyball , ruler o meter stich at pito.
Panturo
III.PAMAMARAAN AVERAGE ADVANCE
K. Balik –Aral  Ano –ano ang mga kakayahan sa health- related component ang inyong isinagawa.?
sa  Ano – anong mga pagsubok o kasanayan ang nalinang sa ginawang gawain .?
nakaraang
aralin at / o
pagsisimula
ng bagong
aralin.
L. Paghahabi  Nakapanood na ba kayo ng isang atleta habang naglalaro siya o lumalaban.?
sa layunin ng  Ikumpara siya sa isang cheerleader na nagsasagawa ng cartwheel at double axel habang
Aralin inihahagis o kaya naman sa isang ballet dancer na nagsasagawa ng pirouette at lumulundag
nang mataas ngunit nakakapagb- landing nang maayos.
 Ano – ano ang kanilang pagkakatulad.?
 Ano –anong mga sangkap ang dapat malinang na may kinalaman sa mga pisikal na
kakayahan.?
M. Pag – SUBUKAN NATIN
uugnay ng Magpapakita ng iba’t – ibang larawan gaya ng javelin , gymnastics , . swimming.
mga
halimbawa
sa bagong
aralin.

47
(Illustrated by Allan Llananzuna)

 Ano –anong mga isports ang nasa larawan.?


 Alin sa palagay ninyo sa mga sumusunod ang kakailanganin mo upang maisagawa ang
bawat gawain .?
1. Balanse
2. Koordinasyon
3. lakas
Talakayin ang mga pagsubok para sa iba’t ibang component at sangkap na may kinalaman sa
kasanayan.
Balanse ( Balance) Stork Balance Test
Koordinasyon ( Coordination ) Wall the Ball Test
Lakas ( Power ) Standing Long Jump
Anu – ano ang mga component sa Skill – Related ?
 BALANSE ( Balance ) Kakayahang makatulong upang mapanatili ang timbang kung may
ginagawa o walang ginagawa.
 KOORDINASYON ( Coordination ) Ito ang kakayahang ng iba’t – iabng bahagi ng katawan
na makagalaw nang sabay – sabay upang maisagawa nang wasto at maayos ang mga
gawain.Kailangan moa ng koordinasyon ng iyong kamay , paa at mata upang mai – dribble
ang bola at maishoot ito sa ring.
 LAKAS ( Power ) Ito ang kakayahang pinagsama ang lakas at ang bilis.Ito ay ipinakikita sa
pamamagitan ng pagasasagawa ng isang gawain nang may bilis at puwersa.

N. Pagtalakay
ng bagong I DO Phase
konsepto at Pagpapakita ng tamang pagsasagawa ng mga pagsubok batay sa mga hakbang sa paggawa
paglalahad  Ano – ano ang mga paraan sa pagsasagawa ng mga pag – subok ?
ng bagong  Pagtalakay sa mga pamamaraan sa gagawing
kasanayan
#1
O. Pagtalakay
ng bagong

48
konsepto at
paglalahad
ng bagong
kasanayan
#2

Stork Balance Test Wall The Ball Test Standing Long Jump
(Illustrated by Allan Llananzuna)
P. Paglinang sa
kabihasnan ( WE DO Phase
Tungo sa Pagsasagawa ng mga pagsubok kasama ang mga mag –aaral.
Formative  Ano ang inyong nararamdaman habang isinasagawa ang mga gawain ?
Assessment)  Ano – anong mga bagay ang iyong natuklasan tungkol sa sarili pagkatapos maisagawa ang
mga pagsubok Sa anong pagsubok ka nakapagtala ng di gaanong magandang resulta ?
anong ibig sabihin nito ?
 Paano pa higit na malilinang ang iba ‘t ibang kakayanan.?
 Paano mapabubuti ang physical fitness ng isang tao sa pamamagitan ng paglinang sa iba’t
ibang kakayanan.?
 Paano maipakikita ang pagiging responsable sa sarili sa pamamagitan ng paglahok sa mga
 aktibidad sa araling ito ?

TANDAAN
 May anim na skill-related fitness components.Ito ay ang bilis , alerto , liksi , balance ,
koordinasyon , at lakas.
 Mahalagang malinang ang mga ito lalong – lalo na para sa mga atleta at mananayaw.
 Makatutulong din ito sa mga ordinaryong indibidwal lalo na sa gawaing pang – araw – araw.

49
 Ang pagiging angkop ay hindi lamang ang pagkakaroon ng malusog na pangangatawan. Ito
ay nangangahulugan din ng paglinang ng mga kasanayan na makatutulong sa iyo na
makagalaw , makasali at maisagawa ang iba’t ibang gawain nang walang kahirap – hirap at
naayon sa sitwasyon.

Q. Paglalapat
ng Aralin sa YOU DO Phase
pang-araw – Pangkatin ang mga mag –aaral sa anim. Bawat estasyon ay may pagsubok na gagawin.Pagkatapos
araw na magawa ang gawain sa isang estasyon iikot ang bawat pangkat hanggang maisagawa nila ang anim
buhay. na gawain.
Gamit ang Physical Fitness Score Card itatala nila ang kanilang score.
PHYSICAL FITNESS SCORE CARD
Physical
Fitness Fitness Test PRE - POST - Evaluation
Component TEST TEST
Balanse Stork Balance Test
Koordinasyon Wall The ball Test
Lakas Long Jump
R. Paglalahat  Ano ang inyong nararamdaman habang isinasagawa ang mga gawain?
ng Aralin  Ano – anong mga bagay ang iyong natuklasan tungkol sa sarili pagkatapos maisagawa ang
mga pagsubok.
 Sa anong pagsubok ka nakapagtala ng di gaanong magandang resulta? Ano ang ibig sabihin
nito?
 Paano pa higit na malilinang ang iba ‘t ibang kakayanan.?
 Paano mapabubuti ang physical fitness ng isang tao sa pamamagitan ng paglinang sa iba’t
ibang kakayanan.?
 Paano maipakikita ang pagiging responsable sa sarili sa pamamagitan ng paglahok sa mga
aktibidad sa araling ito?

TANDAAN

50
 May anim na skill-related fitness components. Ito ay ang bilis, alerto, liksi, balance,
koordinasyon, at lakas.
 Mahalagang malinang ang mga ito lalong – lalo na para sa mga atleta at mananayaw.
 Makatutulong din ito sa mga ordinaryong indibidwal lalo na sa mga gawaing pang – araw –
araw.
 Ang pagiging angkop ay hindi lamang ang pagkakaroon ng malusog na pangangatawan. Ito
ay nangangahulugan din ng paglinang ng mga kasanayan na makatutulong sa iyo na
makagalaw , makasali at maisagawa ang iba’t ibang gawain nang walang kahirap – hirap at
naayon sa sitwasyon.
S. Pagtataya ng
Aralin Ipagawa ang BALIKAN NATIN

Punan ang mga patlang ng salita o mga salitang kukompleto sa diwa ng pangungusap. Isulat ang
sagot sa isang malinis na papel.
1. Ang ______ ang tumutulong sa isang tao na mapanatili ang kaniyang posisyon sa matagal na
panahon.
2. Kung ang isang tao ay nakagagalaw nang mas mabilis kaysa sa inaasahan, siya ay nag-aangkin
ng kasanayan
sa ______.
3. Ang isang tao ay may kasanayan sa ______ kung nagagamit niya ang kaniyang pandama at iba
pang bahagi ng katawan nang magkasabay upang maisagawa ang isang gawain o kilos.

T. Karagdagang Paano mo magagamit sa mga pang –araw –araw na gawain ang mga skill related fitness
Gawain para components?
sa takdang –
aralin at Sa iyong palagay, mahalaga bang linangin ang mga skill related fitness components? Ipaliwanag
remediation ang iyong sagot.
IV.MGA TALA

51
52

You might also like