You are on page 1of 3

Our lady of Fatima School of Villaverde

My Teaching Learning Plan Matrix in


ARALING PANLIPUNAN 1O: KONTEMPORARYONG ISYU
BANGHAY ARALIN SA PAGTUTURO NG ARALING PANLIPUNAN 1O: KONTEMPORARYONG ISYU
PAMANTAYANG Ang mga mag- aaral ay may pag-unawa sa sanhi at epekto ng isyung pampulitikal sa pagpananatili ng katatagan ng pamahalaan at maayos na
PANGNILALAMAN ugnayan ng mga bansa sa daigdig.
PAMANTAYAN SA Ang mga mag-aaral ay nakapagpapanukala ng mga paraan na nagpapakita ng aktibong pakikilahok sa mga isyung pampulitikal na nararanasan sa
PAGGANAP pamayanan at sa bansa..
PAMANTAYAN SA  Naipapaliwanag ang konsepto, uri at pamamaraan ng graft and corruption.(AP10-IPP-IId-7)
PAGKATUTO  Natataya ang epekto ng graft and corruption sa pagtitiwala at partisipasyon ng mga mamamayan sa mga programa ng pamahalaan.
(AP10-IPP-IIE-8)
ARAW Unang araw Pangalawang araw Ikatlong araw

PAKSA KONSEPTO, URI AT PAMAMARAAN NG EPEKTO NG GRAFT AND MGA MUNGKAHING SOLUSYON SA
GRAFT AND CORRUPTION CORRUPTION GRAFT AND CORRUPTON
(pagtutuloy ng diskusyon)
NAKALAANG ORAS 60 minuto 60 minuto 60 minuto
LAYUNIN  Natatalakay ang konsepto, uri at  Nakapagsasabi ng mga epekto ng graft  Naiisa-isa ang mga maaaring solusyon
pamamaraan ng graft and corruption. and corruption. upang mabawasan o matigil na ang
 Nakapagbibigay ng sariling pananaw at  Nakapagmumungkahi ng mga maaaring graft and corruption sa ating bansa.
halimbawa ng graft and corruption na solusyon sa mga nagiging epekto ng graft  Nakapagpapamalas ng damdaming
nangyayari sa ating lipunan. and corruption. pagkamakabansa dahil sa pagbibigay ng
 Nagpapanukala ng mga paraan na  Nagpapanukala ng mga paraan na sariling paraan upang mabawasan ang
nagpapakita ng aktibong pakikilahok sa nagpapakita ng aktibong pakikilahok sa paglaganap ng graft and corruption.
isyung graft and corruption na isyung graft and corruption na  Nagpapanukala ng mga paraan na
nararanasan sa pamayanan at sa bansa.. nararanasan sa pamayanan at sa bansa.. nagpapakita ng aktibong pakikilahok sa
isyung graft and corruption na
nararanasan sa pamayanan at sa bansa..
MGA KAGAMITAN Libro, laptop,chalk, pisara Libro, laptop,chalk, pisara Libro, laptop,chalk, pisara
MGA SANGGUNIAN 1. Elaiza D. Bustamante, et.al, 2017, Araling 3. Elaiza D. Bustamante, et.al, 2017, Araling 5. Elaiza D. Bustamante, et.al, 2017,
Panlipunan10: Kontemporaryong Isyu, St. Panlipunan10: Kontemporaryong Isyu, Araling Panlipunan10:
Bernadette Publishing House Corporation St. Bernadette Publishing House Kontemporaryong Isyu, St. Bernadette
2. Diana Lyn sarenas, 2017, Global times living Corporation Publishing House Corporation
History Series: Bibs Publishing House 4. Diana Lyn sarenas, 2017, Global times 6. Diana Lyn sarenas, 2017, Global times
living History Series: Bibs Publishing living History Series: Bibs Publishing
House House

PAMAMARAAN Panimulang Gawain: Panimulang Gawain: Panimulang Gawain:


 Panalangin  Panalangin  Panalangin
 Pagbati  Pagbati  Pagbati
 Pagtala ng liban  Pagtala ng liban  Pagtala ng liban
 Balik Aral  Balik Aral  Balik Aral
1. Ano ulit ang political dynasty?  Ano ang graft and corruption batay sa  Anu-ano ang mga nagiging epekto
2. Bakit kaya ito itinuring na isang isyung ating natalaky? ng graft and corruption?
pampulitikal?  Magbigay ng mga uri ng graft and  Sino ang mga pangunahing
3. Magbigay ng mga mungkahing solusyon corruption na nararanasan natin sa naaapektuhan nito?
ukol dito. ating bansa. Talakayan:
Pangganyak: Talakayan:  Tatalakayin ang mga
 Kapag narinig mo ang salitang  Iisa isahin ang mga nagiging epekto mungkahing solusyon at
pangungurakot, ano ang un among ng graft and corruption na tatanungin ang mga mag-aaral
naiisip? nararanasan n gating bansa. kung ano ang kanilang masasabi
 Isa ba itong isyung pampulitikal? Bakit ?  Tatanungin ang mga mag-aaral ang o suhestiyon patungkol dito.
Talakayan: mga mungkahing solusyon sa mga
1. Ano ang graft and corruption? epektong ito.
 Mga batas na ipinapatupad
2. Mga kategorya ng graft and corruption. upang maaksyunanang graft and
3. Mga uri ng corruption. Pangkatang Gawain: corruption
Pangkatang Gawain: “PAGGAWA NG MAIKLING SKIT”
“Halimbawa ko, Ibigay mo”  Ang klase ay mapapangkat sa lima. Gawain:”Performance Task”
 Ang klase ay mapapangkat sa lima.  Ang bawat grupo ay gagawa ng sarili  Igrugrupo ang mga mag-aaral sa
 Sa graft and corruption ay may may mga nilang konsepto na nagpapakita ng lima.
kategorya at uri ang mga ito. Upang nagiging epekto ng graft and  Sila ay magpapakita ng mga
magkaroon ng partisipasyon ang bawat corrution sa ating bansa. paraan kung papaano
isa. Ang bawat grupo ay magbibigay ng  Kinakailangang ipakita muna ang masosolusyonan ang graft and
sarili nilang mga halimbawa o karanasan mga sanhi kung bakit nararanasan ang corruption sa iba’t ibang paraan.
sa bawat uri at kategorya ng graft and mga epektong ito.  Maari itong slogan o poster,
corruption na tatalakayin. PAMANTAYAN:
drama, sayawit, sabayang
 Ang grupong makapagbibigay ng Nilalaman:10
halimbawa ay mabibigyan ng dalawang Pagkamalikhain:10
pagbigkas o maaari ding debate.
puntos. Partisipasyon:5  Mabibigyan ng oras ang mga
 Ang may pinakamaraming puntos na Disiplina:5 mag-aaral upang pumili ng
malilikom ang syang panalo. =30 puntos kanilang gagawin at
Paglalahat: Paglalahat: magpractice.
 Bakit kinakailangang pag-aralan natin  Batay sa ipinakitang short skit ng mga  Ang kanilang pagtatanghal ay sa
ang graft and corruption? mag-aaral, magtatawag ng tatlong susunod na pagkikita.
 Ano ang iyong pag-unawa patungkol sa magbabahag upang ipaliwanag o Paglalahat:
usaping ito batay sa ating tinalakay? ibuod ang mga konseptong ipinakita  Batay sa mga tinalakay natin
ng bawat grupo batay sa kanilang
 Magbigay ng kategorya o uri ng graft and pagkakaunawa. patungkol sa graft and corruption,
corruption at ipaliwanag ang iyong may pag-asa pa bang masolusyonan
pagkakaunawa tungkol dito.9magtatawag ang isyung ito.bakit?
ng limang mag-aaral upang magbahagi  Magbigay ng mga hakbang.
ng kanilang naunawaan tungkol dito)
PAGPAPAHALAGA  Social responsibility,  Social responsibility,  Social responsibility,
Pagkamakabansa, pagpapahalaga Pagkamakabansa, Pagmamalasakit sa bansa.
sa nagyayari sa lipunan.
EBALWASYON Pagkilala(10 puntos)
Tama/ Mali(10 puntos)=20 puntos
Halimbawa:
1. Ito ay hindi wasto o hindi matapat
na paggamit ng kapangyarihan o
pag-abuso nito bilang isang
opisyal ng pamahalaan.

TAKDANG ARALIN

Inihanda ni: Mr. Jeffrey A. Pontino Ipinasakay: Ma’am Ethel Lagasca


Guro Punong Guro

You might also like