You are on page 1of 5

Sangay Lanao del Norte

Paaralan Baitang/Antas 9
Guro Asignatura FILIPINO
Araw at Oras LINGO 6 Araw 3-4 Markahan IKATLONG

I. LAYUNIN

A. PAMANTAYANG Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawaat pagpapahalaga sa


PANGNILALAMAN mga akdang pampanitikang ng Kanlurang Asya.

B. PAMANTAYANG Ang mag-aaral ay masining na nakapagtatanghal ng kulturang Asyano


PAGGANAP batay sa napiling mga akdang pampanitikang Asyano.

PAG-UNAWA SA BINASA (PB) F9PBIIIf-53  Napatutunayan ang


C. MGA
pagiging makatotohanan /di makatotohanan ng akda.
KASANAYAN SA
PAGSASALITA (PS) F9PS-111f-55  Naitatanghal sa isang
PAGKATUTO
pagbabalita ang nabuong sariling wakas.

II. NILALAMAN

Sipi ng akda- “Ang Alamat ni Prinsesa Manorah” Isinalin sa Filipino ni


A. Paksa
Dr. Romulo N. Peralta “Ang Buwang Hugis-Suklay”

III. KAGAMITANG
PANGTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Panitikang Asyano sa Filipino 9, LM, pah. 30-39
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Kagamitang
MP3 Player, lap top, mga larawan, lapel
Pangturo
Mga Aktibidad ng mg Mag-
IV. PAMAMARAAN Mga Aktibidad ng Guro
aaral

(5 minuto)
KNOWING YOU
Kilalanin ang bansang Thailand.
Magpapakita ng larawan mula sa
A. Balik-aral sa Thailand. Sasabihin ng mga mag-aaral
nakaraang aralin
at/Pagsisimula ng ang nalalaman tungkol sa
 Alin sa mga bansa sa Asya Thailand
bagong aralin
ang nais mong galugarin?
 Bakit ito (napiling bansa) ang
nais mong marating?
(3 minuto)
1. Naibabahagi ng mga mag-
2.
3. aaral ang saloobin mula sa
B. Paghahabi sa layunin napanood
ng aralin 4. Natutukoy ang
makatotohanan at di
makatotohanan sa akda.
5. Nakapagtatanghal ng isang
Alamat

(5 minuto)
Paglinang ng Talasalitaan

Sa puntong ito,pag-aralan ang mga


salitang hiram na ginamit sa alamat
C. Pag-uugnay ng mga
at gamitin sa sariling pangungusap.
halimbawa sa
bagong aralin
1. kinnaree – babaing kalahating
sisne, kalahating tao ng
TimogSilangang Asya
2. panarasi – kabilugan o kalakihan
ng buwan

(20 minuto)
Ngayon ay magkakaroon tayo ng
pangkatang Gawain. Pagpapabasa
sa Alamat na pinamagatang “Alamat Pupunta ang mga bata sa
ni Prinsesa Manorah”. kani-kanilang grupo at mag-
eensayo para sa pangkatang
Pangkat I-DON’T LIE TO ME VIA Gawain.
LIE DETECTOR TEST Piliin ang
pangyayari sa akda na nagsasaad ng
katotohanan at di makatotohanan
D. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
Pangkat II-PANTOMINA Isakilos ang
paglalahad ng
mga kulturang masasalamin sa
bagong kasanayan
alamat na binasa.
#1
Pangkat III- VENN DIAGRAM Paano
nagkakaiba o nagkakatulad ang
alamat at maikling kuwento.

Pangkat IV-SINIMULAN KO…


TAPUSIN MO… Kung ikaw ang may
akda, paano mo ito wawakasan?
Gumawa ng sariling wakas ng
binasang alamat.

E. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at Rubriks ng Pangkatan
paglalahad ng
bagong kasanayan BATAYAN Napakahu
say
Mahusay Di-
gaanong
Nangangai
langan ng
Mahusay Pagpapab
#2 uti
Nilalaman Lubos na Naipahatid Di- Di
at naipahatid ang gaanong naiparatin
Organisas ang nilalaman naiparatin g ang
yon ng nilalaman o kaisipan g ang nilalaman
mga o kaisipan o nilalaman o kaisipan
Kaisipan o o mensahe o kaisipan o
Mensahe mensahe (3) o mensahe
(4) (4) mensahe (1
(2)
Istilo/ Lubos na Kinakitaan Di- Di
Pagkamali kinakitaan ng gaanong kinakitaan
khain (3) ng kasininga kinakitaan ng
kasininga n ang ng kasininga
n ang pamamara kasininga n ang
pamamara ang n ang pamamara
ang ginamit ng pamamara ang
ginamit ng pangkat ang ginamit ng
pangkat sa ginamit ng pangkat
sa presentas pangkat sa
presentas yon (2) sa presentas
yon (3) presentas yon (0)
yon (1)
Kaisahan Lubos na Nagpamal Di- Di
ng nagpamal as ng gaanong nagpamal
Pangkat o as ng pagkakais nagpamal as ng
Kooperas pagkakais a ang as ng pagkakais
yon (3) a ang bawat pagkakais a ang
bawat miyembro a ang bawat
miyembro sa bawat miyembro
sa kanilang miyembro sa
kanilang gawain sa kanilang
gawain (3) (2) kanilang gawain
gawain (1) (0)

(8 minuto)

1. Naaayon ba ang kilos, gawi at


F. Paglinang sa
karakter ng tauhan sa alamat?
kabihasan (tungo sa
2. Makatotohanan ba ang tagpuan
formative
sa alamat? Bakit?
assessment)
3. Paano isinalaysay ng manunulat
ang alamat?
4. Paano ipinakita sa alamat ang
pagkamakatotohanan nito?

(2 minuto)
Okey, Magaling mga bata.
Natugunan ninyo ang ibinigay na
atas mula sa inyong pangkat. Alam
G. Paglalapat ng aralin
niyo ba na tinatalakay ng alamat o
sa pang-araw-arawna
legend sa wikang Ingles ang
buhay
pinagmulan ng isang bagay, lugar,
pangyayari o katawagan na maaaring
kathang-isip lamang o may bahid na
katotohanan.

(12 minuto)
BROADCASTING FAST BREAK…….. Mag-iisip ang mga bata sa
sarili nilang wakas
Bumuo ng sarili mong wakas ng
H. Paglalapat ng aralin alamat na binasa, isalaysay sa
pamamagitan ng pagbabalita na
sumasagot sa tanong na sino,
ano,saan, kailan, bakit at paano.?

I. Pagtataya ng aralin
(5 minuto) Kukuha ng isang kapat na
Basahin ang mga sumusunod na papel at sasagot sa pagtataya.
pangungusap. Isulat ang M kung
makatotohanan at DM kung di –
makatotohanan. Sagot:

___ 1. Sa loob ng kahariang Grairat, 1. DM


nakatago ang kagubatang 2. DM
Himmapan kung saan namamahay 3. M
ang nakatatakot na nilalang na hindi 4. DM
kilala sa daigdig ng tao. 5. M
___ 2. Masayang dumadalaw ang
pitong kinnaree sa Araw ng Panarasi
___ 3. Umusbong ang tunay na pag-
ibig sa puso ng dalawa.
___ 4. Natuwa ang dragon ng
marinig ang balak ni Prahnbun.
Alam mo ba na….
___ 5. Agad-agad na nagbalak na
magsagawa ng kasal para kina
Prinsipe Suton.

 Basahin ang alamat ”Ang Buwang


Hugis Suklay” sagutin ang mga
J. Karagdagang Gawain
tanong sa pahina 37.
para sa takdang-aralin
at remediation
 Ibigay ang mga halimbawa ng mga
uri ng pang-abay.

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ban g
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mag-aaral
na magpatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyon sa tulong ng
aking punong-guro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
kapwa ko guro?

You might also like