You are on page 1of 5

Learning Area Filipino

Learning Delivery Modality LIMITED FACE TO FACE

Paaralan Jacobo Z. Gonzales M.N.H.S Baitang 10


LESSON Guro Aldyzon P. Adeza Asignatura Filipino
EXEMPLAR Petsa Ago. 29-31/Set. 1-2, 2022 Markahan Una
Oras 7:00 – 11:30 Bilang ng Araw 8

I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


● mapananatili at maiuugnay ang mga kaisipang nakapaloob sa
akda sa nangyari sa sarili, pamilya, pamayanan at lipunan
A.Pamantayang Pangnilalaman
● Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa
mga akdang pampanitikan.
B. Pamantayan sa Pagganap
● Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga
isinagawang critique tungkol sa alinmang akdang pampanitikang
Mediterranean.
● Pagsasalaysay ng nasasaliksik na mito o kauri nito
C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa Pagkatuto ● Naiuugnay ang mga kaisipang nakapaloob sa akda sa
(MELC) (Kung mayroon,isulat ang nangyayari sa: sarili, pamilya, pamayanan, lipunan at daigdig
pinakamahalagang kasanayan sa
pagkatuto o MELC
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon,isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)
● Napananatili ang mga kaisipang nakapalob sa akda akda sa
nangyayari sa: sarili, pamilya, pamayanan, lipunan at daigdig

II. NILALAMAN
“Pag-uugnay ng mga Kaisipang Nakapaloob sa Akda”

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro MELC Filipino 10, PIVOT 4A BOW: (p. 73)
Panitikang Pandaigdig FILIPINO – Patnubay ng Guro: (p.3)

b. Mga Pahina sa Kagamitang PIVOT 4A Learner’s Material (p. 6 – 13)


Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk PIVOT 4A Learner’s Material (p. 6 – 13)

d. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng
Learning Resource
B. Listahan ng mga Kagamitang
Panturo para sa mga Gawain Powerpoint, TV, Laptop
sa Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan

IV. PAMAMARAAN

A. Panimula Ang Napapanahong Pagpapaalala:


● Iwasan ang laging pagsasalita kung hindi naman magtatanong o
I
( ntroduction) tutugon upang maging lubos at ganap ang ating talakayang
isasakatuparan.
Magtaas ng kamay kung may katanungan o katugunan.

Kumustahan muna:
1 | Page
● Pagbibigay ng maikling panahon sa kumustahan sa pagitan ng
guro at mga mag-aaral.

Gawain sa Pagkatuto Bilang 1


Panuto: Bigyang-kahulugan ang mitolohiya ayon sa dating
natutuhan.
Ibigay ang katangiang taglay nito.Gawin ito sa iyong
kwaderno.

Kahulugan
Ng Mitolohiya

Pagganyak
B. Pagpapaunlad
Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan
( Development)
- Pagpapabasa ng tekstong “Romulus at Remus” (Mitolohiya mula
Sa Roma)

Gawain sa Pagkatuto Bilang 2


Panuto: Tukuyin sa loob ng pangungusap ang pandiwang ginamit
at
suriin ito ayon sa kayarian ng panlaping ginamit. Gamiting
gabay ang talahanayan sa pagtugon. Gawin ito sa iyong
kwaderno.

1. Hinuli sa Rhea ng kanyang masamang tiyuhin.


2. Iniwang ni Rhea ang kanyang tiyo at nagpakasal kay Mars.
3. Inutusan niya ang isang alipin upang patayin ang kambal.
4. Inampon ang kambal ng isang babaeng lobo.
5. Naglaban sina Romulus at Remus.

PANDIWA PANLAPI
UNAHAN GITLAPI HULAPI KABILAAN
1.
2.
3.
4.
5.

Gawain sa Pagkatuto Bilang 3


Panuto: Sagutin ang mga tanong ayon sa mga detalye at
pangyayari
sa kwento. Isulat ang katugunan sa inyong kwaderno.
1. Sino ang kinikilalang Latinang Prinsesa?
2. Bakit ipinadakip ang Latinang prinsesa ng kanyang tiyuhin?
3. Ano ang ipinagawa ng masamang tiyuhin nito matapos na siya’y

2 | Page
maipadakip?
4. Kung ikaw ang nasa kalagayan ng alipin, gagawin mo rin ba ang
kanyang ginawa? Bakit?
5. Sa mga pangyayari sa kwento, namayani ba ang pagmamahalan
sa
kambal sa kabila ng matinding pagsubok na pinagdaanan nila sa
buhay? Ipaliwanag.

- Ang Mitolohiya ng Taga – Roma


- Gamit ng Mitolohiya
- Gamit ng Pandiwa

Gawain sa Pagkatuto Bilang 4


Panuto: Suriin ang gamit ng pandiwang may salungguhit sa mga
sumusunod na pangungusap. Piliin ang letra ng sagot sa
loob ng kahon sa ibaba. Isulat ang sagot sa iyong
kwaderno.

1. Ikinatuwa ng mga tao ang pagtatagumpay ng pag-iibigan nina


Samantha at Paolo.
2. Ang mga nakabasa ay magsusulat din ng mitolohiya.
3. Sumaya ang mukha ng Pangulo nang malamang ligtas na ang
bansa
sa covid 19.
4. Ipinasara ng Pangulo ang buong Luzon dahil sa covid 19.
5. Dahil sa paghihirap natukso siyang tumalon.

A. aksyon C. pangyayari
B. karanasan D. tagatanggap

Gawain sa Pagkatuto Bilang 5


Panuto: Subukin ang iyong kaalaman tungkol sa mga diyos at
diyosa
sa mitolohiya. Isulat ang sagot sa iyong kwaderno.

DIYOS AT DIYOSA

Jupiter Juno Apollo Mars


Minerva Diana Venus Vesta

1. Siya ang hari ng mga diyos; diyos ng kalawakan at panahon.


2. Itinuturing na diyos ng karunungan, digmaan at katusuhan.
3. Tinatawag na diyos ng propesiya, liwanag, araw, musika,
panulaan.
4. Itinuturing na diyos ng digmaan.
5. Itinalagang diyos ng kagandahan, pag-ibig.
6. Sa anong uri ng akdang pampanitikan mo ito karaniwan
mababasa
ang tauhang iyong kinilala? Ano ang pagkakakilala mo sa kanila
bilang mga tauhan?
7. Ano ang mga karaniwang katangian nila na di makikita sa
3 | Page
karaniwang tao?
8. Maituturing bang kahanga-hanga ang kanilang mga katangian?
Bakit?

C. Pakikipagpalihan
Gawain sa Pagkatuto Bilang 6
Panuto: Bumuo ng isang (1) pangungusap sa bawat pokus ng
( Engagement) Pandiwang tinalakay. Salungguhitan ang pokus ng
pandiwang ginamit. Isulat ito sa iyong kwaderno.

1.
2.
3.
4.

Gawain sa Pagkatuto Bilang 7


Panuto: Ibahagi ang iyong damdamin. “Bilang kabataan/mag-aaral,
ano ang mensaheng hatid ng araling ito sa personal mong
buhay? Maaari mong ibahagi ito sa pamamagitan ng
pagsulat
gamit ang gabay na ilustrasyon.” Gawin ito sa iyong
kwaderno.

pamayanan

Mensahe ng akda sa yugto


sarili ng buhay mo bilang lipunan
kabataan/mag-aaral
pamilya

D.Paglalapat
Gawain sa Pagkatuto Bilang 8

Assimilation)
(
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod ayon sa iyong natutuhan sa
araling ito. Isulat ang titik ng sagot sa iyong kwaderno.

1. Ito’y isang agham o pag-aaral ng mito at alamat.


A. maikling kwento C. mitolohiya
B. dula D. parabula
2. Saan hinango ang salitang mito?
A. Romano C. Latin
B. Griyego D. Niponggo
3. Ito’y paglalahad ng kasaysayan ng mga diyus-diyosan noong
unang
panahon.
A. mitolohiya C. maikling kwento
B. sanaysay D. kwentong bayan
4. Ang akdang Romulus at Remus ay nasa anong uri ng akdang
pampanitikan?
A. nobela C. sanaysay
B. maikling kwento D. mitolohiya
5. Ang mitolohiya ay orihinal na kalinangang nagmula saang lupain?
A. France C. Roma
B. Barcelona D. Greece

6. Anong katangian ng tiyuhin ang masasalamin sa akdang Romulus


at
Remus?
A. makasarili C. matapang
B. mapagmahal D. may malasakit
7. Sino ang kinikilalang Latinang prinsesa?
A. Rosa C. Rhea
4 | Page
B. Rona D. Riza
8. Sino ang inatasan ng tiyuhin para isakatuparan ang maitim na
balak
sa dalawang kambal?
A. mangangaso C. pastol
B. alipin D. mangangalakal
9. Ano ang relasyon ng tiyuhin sa dalawang kambal na ipinatapon
nito?
A. ama C. kuya
B. tiyuhin D. lolo
10. Saan hinango ang pangalan ng Rome batay sa kasaysayan ng
mitolohiyang tinalakay?
A. Roma C. Romulus at Remus
B. Romulus D. Remus at Roma
● Magsusulat ang mga bata sa kanilang kwaderno, journal o portfolio
V. PAGNINILAY ng kanilang nararamdaman o reaksyon gamit ang mga sumusunod na
prompt:

⮚ Nauunawaan ko na __________________________________ .
⮚ Nabatid ko na ________________________________________.

Ihihanda ni:

ALDYZON P. ADEZA
Guro III

Sinuri ni: Ipinabatid Kina:

MERCEDITA F. ESPINO OLIVER P. CALIWAG ERWIN P. LEGASTO


Ulong – Guro IV Punongguro II PSDS, Cluster VI

5 | Page

You might also like