Professional Documents
Culture Documents
Detailed Lesson Plan
Detailed Lesson Plan
BANGHAY-ARALIN SA EKONOMIKS
I. PAMANTAYAN
Pamantayang Pangnilalaman Pamantayan sa Pagganap
(Content Standard) (Performance Standard)
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa Ang mga mag-aaral ay naisasabuhay ang
mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks pag-unawa sa mga pangunahing konsepto
bilang batayan ng matalino at maunlad na ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino
pang-araw araw na pamumuhay at maunlad na pang-araw araw na
pamumuhay
Pamantayan sa Pagkatuto (Learning Competencies) AP9MKE-Ic-7
Nasusuri ang kaibahan ng kagustuhan (wants) sa pangangailangan (needs) bilang
batayan sa pagbuo ng matalinong desisyon.
Layunin
Matapos ang aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang
a) Nasusuri ang kaibahan ng Pangangailangan at Kagustuhan
b) Nasusuri ang hirarkiya ng pangangailangan
c) Napahahalagahan ang paggawa ng tamang desisyon upang matugunan ang
pangangailangan.
II. NILALAMAN
1. Yunit 1: MGA PANGUNAHING KONSEPTO SA EKONOMIKS
Aralin 3: Pangangailangan at Kagustuhan
2. Sanggunian: EKONOMIKS (pp. 37-49)
Iba pang Sanggunian: Internet
(https://www.slideshare.net/sherwinm29/ekonomiks-learning-module-yunit-1)
3. Kagamitan: Laptop, projector, kartolina, marker
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
1.1. Pagdarasal
1.2. Pagbati
1.3. Pagpuna sa kaayusan at katahimikan
1.4. Pagkuha ng liban
1.5. Balitaan
GURO MAG-AARAL
Sino ang magbabahagi nang napapanahong balita? (Magbabahagi nang napapanahong
balita)
1.6. Balik-Aral
GURO MAG-AARAL
Tayo ay magbalik aral sa nakaraang talakayan. Ekonomiks. Ito ay isang sangay nang
Maglalaro tayo nang 4 Pics 1 Word. Huhulaan nyo Agham Panlipunan na nag-aaral kung
kung ano ang tinutukoy sa larawan. At ipaliwanag paano tutugunan ang tila walang
ang kahulugan nang salita. katapusang pangangailangan at
kagustuhan nang tao gamit ang
limitadong pinagkukunang yaman.
Tama ang iyong kasagutan Maria. Natalakay natin
ang Ekonomiks. At ito ay ang pag-aaral kung paano
tutugunan ang mga pangangailangan at kagustuhan
ng tao sa pinakamahusay na paraan.
2. Panlinang na Gawain
2.1. Pagganyak
Gawain 1: Family Feud
GURO MAG-AARAL
Bago tayo dumako sa ating aralin ngayon (Maghahati sa dalawang grupo)
magkakaroon tayo nang gawain. Hatiin sa dalawang
grupo ang inyong klase.Bawat grupo ay mayroong
limang miyembro na magtutulungan tulad nang
isang pamilya. Mayroong isang tanong na kailangan
sagutin. Isulat sa kartolina ang kasagutan nang
inyong grupo. Bawat sagot ay may puntos na
katumbas. Ang makakakuha nang mataas na
puntos ang panalo.
2.2 Pagtalakay
Gawain 2:
GURO MAG-AARAL
Dumako naman tayo sa pangalawang gawain. Ang nais ko pong makuha sa mga
Liza pumili ka nang limang bagay na mahalaga o larawan na mahalaga para sa akin
nais mong makuha mula sa mga larawan. ay una pagkain dahil ito ay unang
kailangan nang ating katawan para
mabuhay, pangalawa ay ang tirahan
dahil ito ang magsisilbing
pahingahan nang aking pamilya,
pangatlo ay ang damit na
magsisilbing proteksyon sa aking
katawan, pangapat ay ang
edukasyon dahil ito ang susi sa
kinabukasan nang bawat tao at
panglima ay ang health insurance na
magagamit sa oras na magkasakit.
Tama!
Magaling Moana!
Bakit sa tingin nyo bakit mahalagang malaman Mahalagang malaman po ang mga
ang pangangailangan at kagustuhan? pangangailangan at kagustuhan
upang malaman ko kung ano ang
mas importante at upang unahin ko
ang mas mahalagang
pagkagastusan at maiwasan ang
kakulangan.
Kaganapan ng Pagkatao
Pagkamit ng Respeto sa
sarili at Respeto ng Ibang
Tao
Pangangailangan Panlipunan
Pangangailangan ng Seguridad at
Kaligtasan
Pangangailangan Pisyolohikal
Pangangailangan ng Seguridad at
Kaligtasan
(Safety Needs)
Halimbawa: kasiguraduhan sa
trabaho, katiyakang moral at
pisilohikal, kaligtasan mula sa
karahasan, seguridad sa pamilya at
sa kalusugan.
Pangangailangang Panlipunan
(Social Needs)
Halimbawa: kaibigan, kasintahan,
pamilya at anak
Kaganapan ng pagkatao
(Actualization)
Halimbawa: hindi natatakot mag-isa
at gumawa kasama ang ibang tao,
hindi mapagkunwari at totoo sa
kanyang sarili;may kababaang loob
at respeto sa ibang tao.
Kaganapan ng pagkatao
(Actualization)
Halimbawa: hindi natatakot mag-isa
at gumawa kasama ang ibang tao,
hindi mapagkunwari at totoo sa
kanyang sarili;may kababaang loob
at respeto sa ibang tao
3. Pangwakas na Gawain
3.1 Paglalahat
Gawain 3:
GURO MAG-AARAL
Naunawaan nyo ba ang teorya ng Opo!
pangangailangan ayon ka Abraham Maslow?
May iba pa ba kayong mga katanungan? Wala na po!
Kung lubos nyong naunawaan ang teorya ng (Maghahati sa limang pangkat ang
pangangailangan magkakaroon tayo tayo nang mag-aaral)
gawain. Hatiin sa 5 pangkat ang inyong klase.
Bawat pangkat ay bibigyan ng limang minuto
upang magkaroon ng “brainstorming”. Bawat
isang grupo ay ipapaliwanag sa pamamagitan ng
“talk show” o panayam kay Abraham Maslow
ayon sa kanyang Teorya ng Pangangailangan na
ipepresenta sa loob ng apat na minuto.
Pamantayan:
Pamantayan Deskripsyon Puntos
Nilalaman Wasto ang 30
impormasyong
nakapaloob sa
presentasyon
Organisasyon Maayos ang daloy 20
ng presentasyon
Pagkamalikhain Mahusay, malinis at 10
malikhain ang
paggawa
Presentasyon nang 5 grupo
Pangkat 1 – Pangangailangang
Pisyolohikal
Pangkat 2 – Pangangailangan ng
Seguridad at Kaligtasan
Pangkat 3 – Pangangailangang
Panlipunan
Pangkat 4 – Pagkamit ng Respeto
sa sarili at ng ibang Tao
Pangkat 5 – Kaganapan ng
Pagkatao
Tanong:
1. Bilang isang mag-aaral, nasa anong antas ka (Mga posibilidad na sagot nang
na ng baitang ng Teorya ng Pangangailangan? mag-aaral)
2. Ano ang iyong dapat gawin upang marating mo (Mga posibilidad na sagot nang
ang pinakamataas na baitang? mag-aaral)
3.2 Pagpapahalaga
Bilang isang mag-aaral, ano ang kahalagahan (Mga posibilidad na sagot nang
ng pagkakaroon ng tamang desisyon sa mag-aaral)
pagtugon ng pangangailangan?
IV. PAGTATAYA
Sa isang sagutang papel, sagutin ang mga sumusunod:
1. Ibigay ang kahulugan ng pangangailangan?
2. Ano ang ibig sabihin ng kagustuhan?
3. Sino ang nagpanukala ng Teorya ng Pangangailangan?
4-8. Itala ang mga antas ng pangangailangan, magsimula sa pinakamababa.
9-10. Magbigay ng salik na nakakaimpluwensya sa Pangangailangan at
Kagustuhan
V. KASUNDUAN
Sagutin ang mga tanong at isulat ito sa iyong kwaderno.
1. Alamin at itala ang iba’t-ibang salik na nakakaimpluwensya sa
Pangangailangan at Kagustuhan.
2. Basahin ang susunod na aralin sa pahina 50 at sagutan ang panimulang
gawain sa pahina.
Inihanda ni:
Bb. May Lim