You are on page 1of 9

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN

(PARA SA IKATLONG BAITANG)


I. Mga Layunin
 Nakapag-ugnay ng pinanggagalingan ng produkto at kalakal sa kinabibilangang lungsod o bayan at
rehiyon.
 Nasasabi ang kahalagahan ng pagtukoy ng ibat-ibang produkto sa rehiyon
 Nakagagawa ng sariling produkto sa pangunahing rehiyon kinabibilangan

Pagpapahalaga: Pagkilala sa mga produkto ng pangunahing rehiyon na kinabibilangan

II. Paksang - Aralin


Paksa: Mga produkto at kalakal na kinabibilangan ng pangunahing rehiyon
Sanggunian: Aralin Panlipunan 3, Kagamitan ng Mag-aaral pp. 441-449
• DepEd AP MELC 2020
Mga Kagamitan: PowerPoint Presentation), Kartolina at Manila Paper, pictures, White Board Marker at
mga ibat-ibang produkto

III. Mga Pamamaraan


Gawaing Guro Gawain ng mga Mag-Aaral
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
- “Lahat tayo ay tumayo para sa ating panalangin.” - Sasabayan nito ang kanilang guro sa panalangin.

2. Pagbati
- “Magandang umaga, mga mag-aaral!” - “ Magandang umaga din po guro.”
3. Pagtukoy sa mga lumiban
- “Sino ang lumiban sa araw na ito?” - Ang kalihim ng klase ang syang magsasabi kung
4. Balik aral sino ang lumiban sa kanlang klase.
-"Mga bata kung natatandaan nyo pa ang ating - “Guro sa anyong lupa ang halimbawa ay mga
nakaraang aralin, Ano nga ulit ang anyong lupa burol, sa anyong tubog naman po ay lawa ”
at anyong tubig?
-"Tama! Magbigay nga ng produkto na -"Guro mga isda po, at kga lamang dagat."
makukuha sa anyong tubig."
-"Guro ito po yung ginagawa upang may maibenta
-"Tama! Bigyan natin ang mga sumagot ng isang
tayo o ang isang kompanya o mamamayan"
Ang Galing! Gaing! na palakpak”
-"bigas po Guro"
5.Pagsasanay
-"Mga chocolate po Guro."
- “Mga bata alam niyo ba kung ano ang isang
produkto?
-"Ano ang produkto?" - “Ang mga bata ay gagawin ang Ang Galing,
-"Tama ito ay mga bagay na ipinagbibili, tulad ng?" Galing! na Palakpak”
-"Magaling! Lahat ng sumagot bigyan natin sila ng
Oishi clap, 123 123 oishi!" - “Opo, Guro.”
5. Pagganyak
- “Mga bata, mayroon akong isang video na nais
kong ipanood sainyo at ipakita sa inyo Pagkatapos,
mayrong mga katanungan na iyng sasagutin
mamaya. Handa na ba kayo mga bata? ”
- Ang guro ay ipapalabas ang video clip

- Ang mga mag-aaral ay papanoorin video.

https://www.youtube.com/watch?v=sJm81rjOnMg - “Opo, Guro.”


“Nagustuhan niyo ba ang video na iyong - “isda,niyog,palay,mais,saging,mga
pinanood?” gulay,ampalaya at okra, mga hayop.”
- “Anu-ano ang mga produkto na nabangit sa
video?” - “tuna,hipon,bangus,tilapia,”

- “Tama! Anong yamang tubig naman ang - “Ang mga bata ay gagawin ang Ang Galing,
nabanggit sa video?” Galing! na Palakpak”
- “Tama! Bigyan natin ang mga sumagot ng isang
Ang Galing! Gaing! na palakpak”
- “Opo, Guro”

- “Opo, Guro”

-" sa Malabon po Pancit malabon"

B. Panlinang na Gawain
1. Palalahad - Ang mga natawag na mag-aaral ay pupunta sa
Ang Pilipinas ay maraming produkto na ipinag pisara upang sagutan ang gawain.
mamalaki, katulad ng Niyog, mga yamang dagat
at marami pang iba, ngunit sa ibat ibang Mga kasagutan:
lalawigan ng NCR ano kaya ang mga
kinikilalang mga produkto? 1.C
2. B
-"Tama ! Magaling." 3. A
-"Ang Guro ay maghahanda ng isang pagsubok 4. C
n susubok sa kaalaman nila sa bawat produkto 5. C
ng lalawigan ng NCR."

Gawain bilang 1: -“Pansit malabon po Guro”


- “Panuto: Basahin at piliin ang sagot sa tinutukoy
ng bawat pahayag. Isulat sa patlang ang titk ng
tamang sagot. -“Marikina po Guro”

____1. Saang lungsod sa ating rehiyon kilala


-“Mga produkto po ng bansa Guro”
ang Pansit Malabon?
A.Pateros B. Navotas C. Malabon

____2. Matatagpuan ang industriya ng tsokolate at


“ceramics” sa lungsod ng ______________ - “Opo Guro.”
A . Makati B. Marikina C. Maynila
-“NCR po Guro.”
____3. Saang lungsod ng ating rehiyon makikita - “Kayo ay maglilinis mamaya sa klase”
ang industriya ng asin?
A. Las Pinas B. Muntinlupa C. Pasay

____4. Anong lungsod ang kilala sa industriya ng


sapatos?
A. Valenzuela B. Quezon C. Marikina -

____5. Anong lungsod ang kilala sa paggawa ng


hopia at inutak? A. Paranaque B. Pasig C. Taguig

-“ano nga ulit ang pangunahing produkto ng
Malabon?”
-“Magaling”
-“anong lalawigan naman ang may pangunahing
produkto ng paggawa ng mga sapatos, at
tinaguriang shoe capital ng pilipinas?”
-‘Tama! May ideya na ba kayo para sa ating bagong
talakayin ngayong araw na ito?”
-“Tama!, bigyan natin siya ng Oishi clap, 123! 123!
Oishi.”
2. Pagtalakay
- “Mga bata, alam niyo ba na may ibat-ibang
produkto ang bawat lalawigan n gating bansa?”
- “Nasaang lalawigan tayo ng ating bansa?”
-“Tama, tayo ay nasa National Capital Region o
NCR.”

-“ Ang bawat lungsod o lalawigan sa rehiyon ay


may sariling produkto at kalakal. Marapat na
tangkilikin at ipagmalaki ang ating sariling
produkto..”

-“Opo Guro.”

-“Ang Guro ay magpapakita ng mga Larawan


patungkol sa babanggitin na lalawigan.”

-“opo Guro, maganda po sa mall na yan.”

-“Opo Guro sa Vmall at SM po.”


-“Ang turismo at pangangalakal ang tanging
produkto at hanap buhay sa lalawigan ng Maynila.”
-“Nakapunta na ba kayo sa maynila mga bata?”
-“Ang turismo at
pangangalakal ang
tanging produkto at
hanap buhay sa lalawigan ng Pasay.”
-“nakapunta na ba kayo dito?

-“Ang Industriya at
Komersyonaman ang
tanging produkto at hanap -“Ako po Guro.”
buhay sa lalawigan ng
Caloocan.”
-“Nakapunta na ba kayo
sa Caloocan mga bata?”

-“Opo Guro.”

-“Pangangalakal naman ang produkto at hanap


buhay sa lalawigan ng Mandaluyong at Pasig.”

-“

Sapatos, ceramic at tsokolate naman ang


papangupangunahin
pangunahing produkto at hanap buhay ng mga taga
Marikina.”
-“Sino dito ang mahilig sa Tsokolate?

-“Opo Guro, masarap po ito.”


-“Paborito ko itong kainin Guro.”
-“Kilala naman sa paggawa ng Tsinelas at Balot at
penoy ang lalawigan ng pateros.”
-“Naakain na ba kayo ng balut at Penoy?”

-“Guro nais naming itong matikman”


-“Mukang masarap Guro.”

-“Kilala naman ang Lungsod ng Valenzuela sa


paggawa ng pintuan ng bapor, de lata at asukal
kilala din sila sa negosyo ng pangangalakal,”

“Ang Lungsod ng Makati naman ay kilala din sa


hanap buhat at produkto na Komersyo at
Pangangalakal,”

-“Kilala naman ang Malabon sa paggawa ng ibat-


ibang produktong pabrika, Pangingisda, at kilala sa
Lungsod na ito ang Famous Pancit Malabon.”
-“Nakakain na ba kayo ng Pancit Malabon?”
-“Ako din paborito ko din ito.”
-“Kilala naman ang lalawigan ng taguig sa
Pangingisda, paggawa ng mga kagamitang de-
kuryente, angespesyal nilang produkto na inutak at
hopia”
-“Alam niyo ba ang inutak ay gawa sa giniling na
malagkit na bigas, gata ng niyog at asukal na
sinamahan ng pampakulay para hindi lang masarap
ang lasa, masarap din sa mata! Tinawag Ito "inutak"
dahil sa texture nito na sobrang lambot na
mahahalintulad sa utak. Kadalasan ginagawa itong -“Guro natutunan kop o ang iba’t-ibang uri ng
panghimagas at nilalagyan ng vanilla ice cream produkto ng bawat lalawigan sa NCR.”
para mas lumitaw ang aking sarap pero pwede din
na iyong diretsong kainin na bilang meryenda dahil -“Ako po Guro, natutunan ko po na bawat
maituturing isa itong kakanin. Kakaiba Lang ang lalawigan ay may hindi magkakapareha sa mga
pangalan subalit siguradong mapapaulit ka sa Sarap produkto at hanap buhay.”
nito!”

Mga kasagutan:

-“Kilala naman sa kanilang produkto at hanap 1. /


buhay ang lalawigan ng Navotas sa paggawa ng 2. /
bagoong at patis at pangingisda.” 3. /
4. X
5. X

-“Guro upang mapaunlad ang kalakalan n gating


bansa.”
-“Ang tanging kabuhayan at produkto naman Las -“Upang mas mapaunlad ang produksyon ng
Pinas ay ang paggawa ng asin, bukod dito mga bawat lalawigan n gating bansa."
negosyo at pabrika ang kanilang hanap buhay.”
-“Isa rin ang lalawigan ng Quezon ang kilala sa
pagnenegosyo ng mga komersyo at kilala rin sila sa
pangangalakal.”

Mga kasagutan:

1. C
-“Ang Muntinlupa naman ay kilala sa mga hanap 2. D
buhay na pangingisda at pagtatanim.” 3. E
4. A
C. Pangwakas na Gawain 5. B
1. Paglalahat
- “Ano ang natutunan niyo sa ating aralin ngayong
araw?

- “Tama! may kasagutan pa ba ang iba?”


- “Tama! Bigyan natin ang mga sumagot ng isang
Ang Galing! Gaing! na palakpak”

2. Paglalapat
Gawain bilang 2:
Panuto: Basahin ang mga pangungusap. Sagutan
ng tsek ( / ) o ekis (x).

_______1. Ang inutak ay produktong nagmula sa


Taguig.
_______2. Patuloy na tinatangkilik ang mga
produkto ng ating sariling rehiyon.
_______3. Kilala din ang Taguig sa paggawa ng
Hopiang Tipas.
_______4. Mga “ceramic” at tsokolate ay produkto
mula sa Pasig.
_______5. Ang pinakamalaking sapatos ay
matatagpuan sa Muntinlupa

-“Ang guro ay tatawag ng mga mag-aaral at


sasagutan sa pisara ang bawat katanungan.”

.
- “Tama! Bigyan natin ang mga sumagot ng isang
Ang Galing! Gaing! na palakpak”

Gawain bilang 3:

Panuto: Pagtambalin ang lungsod sa produktong


o kalakal na taglay nito. Isulat ang tamang titik
sa bawat bilang.

Lungsod Produkto
_____1. Navotas A. Balut at penoy
_____2. Marikina B. Asin
_____3. Taguig C. Patis at Bagoong
_____4. Pateros D. Tsokolate,“ceramic
s”
_____5. Las Pinas E. Hopia, Inutak
F. Tela
-“Ang guro ay tatawag ng mga mag-aaral at -“Opo Guro.”
sasagutan sa pisara ang bawat katanungan.”

. -“Ako po Guro natandaan ko poyung Inutak ng


- “Tama! Bigyan natin ang mga sumagot ng isang Taguig gusto kop o kasi itong matikman, mukha
Ang Galing! Gaing! na palakpak” po itong malinamnam.”
-“Ako po Guro natandaan kop o na magkakaiba
3. Pagpapahalaga ang hanap buhay at produkto ng bawat lalawigan
- “Bakit kaya kailangan nating tangkalikin ang sarili sa ating bansa,”
nating produkto?”
-“Opo Guro.”

-“Maraming salamat din po sa kaalaman Guro.”

- “Tama! Bigyan natin ang mga sumagot ng isang


Ang Galing! Gaing! na palakpak”

IV. Pagtataya

Panuto: Gamit ang mapa ng rehiyon. Iguhit sa


tapat ng limang (5) lungsod ang pangunahing
produkto o kalakal nito.

-“Ang Guro ay papasagutan sa mga mag-aaral ang


Gawain, pagkatapos itong sagutan ito ay
ipapaliwanag.”

-“Naintindihan niyo ba mga bata an gating


tinalakay na aralin ngayong araw?”

-“Ano ang pinaka natandaan niyo sa ating aralin?”

-“Napakagaling ng inyong mga sagot, marahil


naintindihanniyo ng lubusan an ating aralin, masaya
akong kayo’y natuto.”

-“Ang Guro ay ipapakopya ang takdang aralin.”


-“Tapos na ba kayo mga bata?”
-“Kung gayo’y ayusin ang mga gamit.”
-“Maraming salamat sa pakikinig mga bata.”
V. Takdang-Aralin

Gumuhit ng 5 produkto ng lalawigan ng NCR.


Ilagay ito sa isang malinis na bond paper.

Prepared by: Robelyn Valiente

You might also like