You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VIII - Eastern Visayas
Schools Division of Calbayog City
Calbayog 3 District
CALBAYOG CITY SPED CENTER
194001

DAILY LESSON PLAN IN GRADE 3


Teacher: RHYNE FEUWAH B. ARPON Section: Labtinaw
Date and Time: November 21, 2022 Learning Area: Araling Panlipunan
Day 1 Quarter: 2

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay naipapamalas ang pangunawa at pagpapahalaga ng
iba’t ibang kwento and mga sagisag na naglalarawan ng sariling lalawigan
at mga karatig lalawigan sa kinabibilangang rehiyon
B. Pamantayan sa Pagaganap Ang mag-aaral ay nakapagpapamalas ang mga mag-aaral ng
pagmamalaki sa iba’t ibang kwento at sagisag na naglalarawan ng sariling
lalawigan at mga karatig lalawigan sa kinabibilangang rehiyon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naiuugnay sa kasalukuyang pamumuhay ng mga tao ang kwento ng mga
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) makasaysayang pook o pangyayaring nagpapakilala sa sariling lalawigan
at ibang panglalawigan ng kinabibilangang rehiyon
AP3KLR- IId-3
II.NILALAMAN Mga Pagbabago at Nagpapatuloy sa Aking Lalawigan
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
IV.PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong Gumawa ng timeline ng mahalagang pangyayari sa iyong buhay.
aralin
Tanan ba kita dinhi may mga importante na nahinabo satun kinabuhi?
Maaram ba kamo kun sano ini nahinabo?

Sa iyo notbuk, gamit an graphic organizer, igsurat an mga importante ngan


dire mahihingalimtan na panhitabo sa iyo kinabuhi.

Mga Importante na nahinabo san akon kinabuhi

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Kay nano ini imo an mga napili na mga importante na nahinabo sa imo
kinabuhi?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Sa atun bansa, nagkamay-ada liwat iba’t iba nga panhitabo san waray pa
kita gin-anak.

Sa Samar, damo an mga importante na panhitabo o history, Ini na mga


panhitabo an naging pamaagi san padayon nga pagbag-o san aton
probinsya.

Ini an iba’t iba na panhitabo san atun rehiyon na Region VIII.

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong


kasanayan #1
Isla san Limasawa - usa nga gutiay nga
isla pero mahinungdanon nga lugar sa
Rehiyon 8 nga sakop san Southern
Leyte. Sikat ini diri la sa bug-os rehiyon
kundi sa bug-os nga kalibutan tungod
kay dinhi natabo an pinaka-una nga
misa sadto nga Marso 31,1521 nga
pinangunahan ni Ferdinand Magellan.
Sa tuig 1994, gin aprubahan san sanhi
nga Presidente Fidel V. Ramos an Act
No. 7822 ngan igin deklara an
Limasawa nga Tourist Zone.

Simbahan san Capul


An simbahan sa
Capul, gin tindog sa panahon
san kolonya san Espanyol. Gin
butangan siya san bato nga
pader para maprotektahan sira
san mga Moro nga mga pirate.
Makikita ini sa Batag Island,
traynta minutos an biyahe san
baluto tikang sa Laoang.

Battle of Leyte
An dumuong san grupo
ni McArthur para mabawi an
Pilipinas sa kamot san mga Hapon.
Natuman an iya gin saad nga “I
shall return. “

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong


kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasan
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay Panurundon:
Isurat an TAMA kun an pulong sa pamulong eksakto ngan MALI kun diri.

_______________1. Gin hihirutan san aton gobyerno an mga lugar nga


mahinungdanon.

_______________2. An Leyte Landing ni McArthur usa nga ebidensiya


san iya yakan nga “I shall return.”

_______________3. An Limasawa an tuyo san mga Espanyol sa


pagsakop sa Pilipinas.

_______________4. Para makaulpot sa simbahan san Capul, kinahanglan


mo sumakay sa baluto tikang sa Laoang .

_______________5. Balyuan sin mag-upay nga mga building an mga


mahinungdanon nga lugar tungod kay mga daan na sira nga istruktura.

H. Paglalahat ng Aralin
I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation
Republic of the Philippines
Department of Education
Region VIII - Eastern Visayas
Schools Division of Calbayog City
Calbayog 3 District
CALBAYOG CITY SPED CENTER
194001

DAILY LESSON PLAN IN GRADE 3


Teacher: RHYNE FEUWAH B. ARPON Section: Labtinaw
Date and Time: November 22, 2022 Learning Area: Araling Panlipunan
Day 1 Quarter: 2

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay naipapamalas ang pangunawa at pagpapahalaga ng
iba’t ibang kwento and mga sagisag na naglalarawan ng sariling lalawigan
at mga karatig lalawigan sa kinabibilangang rehiyon
B. Pamantayan sa Pagaganap Ang mag-aaral ay nakapagpapamalas ang mga mag-aaral ng
pagmamalaki sa iba’t ibang kwento at sagisag na naglalarawan ng sariling
lalawigan at mga karatig lalawigan sa kinabibilangang rehiyon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naiuugnay sa kasalukuyang pamumuhay ng mga tao ang kwento ng mga
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) makasaysayang pook o pangyayaring nagpapakilala sa sariling lalawigan
at ibang panglalawigan ng kinabibilangang rehiyon
AP3KLR- IId-3
II.NILALAMAN Mga Pagbabago at Nagpapatuloy sa Aking Lalawigan
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
IV.PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong Sa mga natalakay na aralin, natutuhan mo na ang lahat ng
aralin lalawigan ay may nagaganap na pagbabago gaya ng paglaki ng
populasyon, pangalan, lokasyon at mga imprastraktura. Ang mga
pagbabagong naganap sa mga lalawigan ay maaaring magkakapareho o
magkakaiba ngunit pareho itong sumasalamin sa kaunlaran. Magiging
lubos ang ating pag-unawa tungkol sa isang lalawigan kung alam natin ang
mga pagbabagong nagaganap dito.
Upang magkaroon tayo ng sapat na batayan sa iyong
pagpapatuloy sa aralin, sagutin muna ang mga tanong sa sagutang papel.

1. Paano nakakaapekto sa pamumuhay ng mga mamamayan ang


pagbabago ng ating lalawigan at sa kinabibilangang rehiyon?
2. Ano-ano ang mga pagbabago sa ating lalawigan ang nagpapatuloy
hanggang sa kasalukuyan?
3. Magbigay ng tatlong kabutihang naidudulot ng mga pagbabago.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Basahin at unawain ang tulang babasahin.

Ako, Ikaw, Tayo

Tayong lahat ay Pilipino


Bansang Pilipinas ang siyang idolo
Ipinagmalaki sa buong mundo.
Sa isip, gawa at salita
Pagka-Pilipino ay di mawawala
Lahat ng ginagawa ay ikatutuwa
Ng bayang Pilipinas na iyong mutya.
Iisa ang lahing ating pinagmulan
Kaya’t nararapat na magtulungan
Sa Timog, Silangan, maging
Kanluran
Lahing Pilipino ay ikarangal.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Ang tulang iyong nabasa ay nagsasaad ng pinagmulan ng ating
lahi at ito ay ang lahing Pilipino. Gaya ng tulang iyong nabasa, ang mga
lalawigan at ang lalawigan na iyong kinabibilangan ay mayroon ding
pinagmulan. Sa pagpapatuloy mo sa ating araling ngayon, nais kong isulat
mo sa iyong sagutang papel kung papaano mo maiiugnay ang tulang
nabasa sa iyong kasalukuyang pamumuhay?
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong Alamin ang iba’t ibang lalawigan ng Region VIII at ang kanilang
kasanayan #1 kasayasayan.

Kasayasayan ng Eastern Samar


Ang Silangang Samar (opisyal na pangalan: Eastern Samar) ay
isang lalawigan ng Pilipinas na matatagpuan sa rehiyon ng Silangang
Visayas. Borongan ang kapital nito at matatagpuan sa silangang bahgai ng
pulo ng Samar. Napapaligiran ito ng Hilagang Samar at sa kanluran nito
ang Lalawigan ng Samar. Nakaharap ang Silangang Samar sa Dagat
Pilipinas sa silangan, at Golpo ng Leyte sa timog.
Gumagawa ang lalawigan ng Copra at nangangalakal palabas ng
batang (Filipino: troso). Kabilang sa lokal
na agrikultura ang mais, bigas, tubo, at iba't ibang mga gulay.
Naging lalawigan ang Silangang Samar sa bisa ng Republic Act
No. 4221 noong 19 Hunyo 1965.
May kabuuang populasyon ang lalawigan na 461,300 ayon sa
senso noong 2010. Wikang Waray-Waray ang pangunahing wika sa
lalawigan.
May sakop na kabuuang sukat na 4,470 km2 ang lalawigan.
Naghahanggan ito sa hilaga sa Hilagang Samar, sa Dagat
Pilipinas sa silangan, sa Samar sa kanluran, at sa timog ng Golpo ng
Leyte.
Nahahati ang Silangang Samar sa 22 bayan at isang lungsod.
Ang lungsod ng Eastern Samar ay Lungsod ng Borongan. At kanilang mga
bayan ay Arteche, Balangiga, Balangkayan, Can-avid, Dolores, General
MacArthur, Giporlos, Guiuan, Hernani, Jipapad, Lawaan, Llorente, Maslog,
Maydolong, Mercedes, Oras, Quinapondan, Salcedo, San Julian, San
Policarpo, Sulat at Taft.

Kasaysayan ng Northern Samar


Ang Hilagang Samar (opisyal na pangalan: Northern Samar) ay
isang lalawigan ng Pilipinas na matatagpuan sa rehiyon ng Silangang
Visayas. Catarman ang kabesera nito at matatagpuan sa hilagang bahagi
ng pulo ng Samar. Silangang Samar at Samar ang hangganan nito sa
timog. Sorsogon naman sa hilagang-kanluran sa ibayo ng San Bernardino
Strait; Dagat ng Pilipinas naman sa silangan at Dagat ng Samar sa
kanluran.
Ayon sa 2000 senso, 500,639 ang populasyon ng lalawigang ito.
Ito ang ika-30 pinakamaliit na probinsiya sa Pilipinas. May densidad na 143
bawat km² (ika-25 pinakamaliit). Kabilang sa mga wika na sinasalita dito
ang Waray, Cebuano, Tagalog at Ingles
Nahahati ang Hilagang Samar sa 24 na bayan, may dalawang
distritong kongresyunal at may 569 na mga barangay.
Ang mga bayan sa Northern Samar ay Allen, Biri, Bobon, Capul,
Catarman, Catubig, Gamay, Laoang, Lapinig, Las Navas, Lavezares, Lope
de Vega, Mapanas, Mondragon, Palapag, Pambujan, Rosario, San
Antonio, San Isidro, San Jose, San Roque, San Vicente, Silvino Lobos at
Victoria
Ang probinsiyang ito ang ika-37 pinakamalaking lalawigan sa
Pilipinas na may 3,498 km² na sukat.

Kasaysayan ng Western Samar


Ang Samar (o Kanlurang Samar), ay
isang lalawigan ng Pilipinas na matatagpuan sa rehiyong Silangang
Visayas. Catbalogan ang kapital nito at sinasakop ang kanlurang bahagi ng
pulo ng Samar at gayon din ang mga ilang pulo sa Dagat Samar na
matatagpuan ang karamihan sa kanluran ng pangunahing pulo.
Matatagpuan ang Lungsod ng Calbayog, ang nag-iisang lungsod ng Pulo
ng Samar sa lalawigan ng Samar. Nasa hangganan ng lalawigan
ang Hilagang Samar sa hilaga at Silangang Samar sa silangan. Nakakabit
ang Samar sa Leyte sa pamamagitan ng Tulay ng San Juanico, na
bumabagtas sa Kipot ng San Juanico, ang pinakamakipot na kipot sa
bansa. Nasa timog ng lalawigan ang Golpo ng Leyte.
Nahahati ang Samar sa 25 munisipalidad at 2 lungsod.
Ang mga lungsod ng Western Samar ay Lungsod ng Calbayog at Lungsod
ng Catbalogan.
At ang 25 na munisipalidad ay Almagro, Basey, Calbiga, Daram,
Gandara, Hinabangan, Jiabong, Marabut, Matuguinao, Motiong,
Pagsanghan, Paranas (Wright), Pinabacdao, San Jorge, San Jose De
Buan, San Sebastian, Santa Margarita, Santa Rita, Santo Niño, Tagapul-
an, Talalora, Tarangnan, Villareal, at Zumarraga

Kasaysayan ng Leyte
Ang Leyte (o Hilagang Leyte) ay isang lalawigan sa Pilipinas na
matatagpuan sa rehiyon ng Silangang Visayas. Lungsod ng Tacloban ang
kapital nito at sinasakop ang 75 bahagdan ng hilagang bahagi ng pulo ng
Leyte. Matatagpuan ang Leyte sa kanluran ng Samar, sa hilaga
ng Katimogang Leyte at sa timog ng Biliran. Sa kanluran ng Leyte sa ibayo
ng Dagat Camotes, naroon ang lalawigan ng Cebu.
Ang manlalakbay na si Ruy López de Villalobos ay unang
dumating sa pulo noong 1543 at ipinangalan ang lugar bilang Las Islas
Felipinas.

Labanan sa Golpo ng Leyte


Ang Labanan sa Golpo ng Leyte ay naganap sa mga karagatang
nakapalibot sa pulo simula noong 23 Oktubre hanggang 26 Oktubre 1944.
Iyon ang pinakamalaking labanang pandagat sa modernong kasaysayan,
kung saan tinatayang 212 mga barko ng Amerika ang nakipaglaban sa
mga 60 barko ng Imperyo ng Hapon, kasama na ang mga barking
pandigma nitong Yamato' at ang Musashi.
Naganap ang unang labanan sa Leyte noong 20 Oktubre 1944.
Isang matagumpay na pagsakop ng mga Alyadong bansa sa pulo ang
naganap at naging isang mahalagang bahagi ng tuluyang pagkapanalo ng
hukbong Pilipino at Amerikano sa Pilipinas.
Nahahati sa wika ang Leyte sa dalawang pangunahing pangkat.
Sa kanluran at timog ang mga nagsasalita ng Cebuano, habang sa hilaga
at silangan ang mga nagsasalita ng Waray-waray.
May mga pag-uugnay ang mga Cebuano sa Cebu, ang
pinakamataong lalawigan sa Visayas; mas may mga pag-uugnay ang mga
Waray sa Leyte at Samar.
Umaasa ang ekonomiya ng Leyte sa agrikultura. Itinatanim
ang palay sa mga mababang patag na lugar, partikular sa may Tacloban,
habang pagtatanim ng buko, para sa langis nito, ang pangunahing
pinagkukunan ng kabuhayan sa mga bulubunduking lugar. Isang
pangunahing pinagkukunan ng kabuhayan ng mga residente ang
pangingisda.
Nahahati ang Leyte sa 40 bayan at 3 lungsod.
Isang malayang lungsod ang Lungsod ng Ormoc sa Leyte.
Pinamamahalaan ito na malaya sa lalawigan at hindi naghahalal
ang mga residente ng mga opisyal ng lalawigan, na nakasaad sa kasulatan
ng lungsod.
Ang mga lungsod ng Leyte ay Lungsod ng Ormoc, Lungsod ng
Tacloban, Lungsod ng Baybay. At ang mga bayan ng Leyte ay Abuyog,
Alangalang, Albuera, Babatngon, Barugo, Bato, Burauen, Calubian,
Capoocan, Carigara, Dagami, Dulag, Hilongos, Hindang, Inopacan, Isabel,
Jaro, Javier (Bugho), Julita, Kananga
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong Kasaysayan ng Southern Leyte
kasanayan #2 Ang Katimugang Leyte (o Timog Leyte; opisyal na
pangalan: Southern Leyte) ay isang lalawigan ng Pilipinas na matatagpuan
sa rehiyong Silangang Visayas.
Isang mahalagang bahagi ng sistema transportasyon ng mga pulo ng
bansa ang Katimogang Leyte, kasama ang mga sasakyang pangdagat ng
nilalakbay ang mga tao at produkto sa pagitan ng Liloan at Surigao del
Norte sa Mindanao.
Naganap sa probinsiyang ito ang
kaunaunahang Kristiyanong misa at sinasabi na kapanganakan ng
Kristiyanismo sa buong Asya.
And probinsiya ay kilala sa magandang kalidad ng mga
produktong abaca nito at isa sa mga malalaking prodyuser ng bansa ng
pibro ng abaca.
Dating bahagi ng lalawigan ng Leyte ang Katimugang Leyte.
Iminungkahi ang pangangailangan ng paghiwalay sa pulo ng Leyte sa
dalawang lalawigan dahil sa kahirapan ng pamamahala ng buong pulo
mula sa Tacloban, ang kapital ng Leyte. Sa batas, ipinasa ang Republic
Act 2277 na binubuo ang lalawigan ng Katimugang Leyte noong 1959 at
natatag noong 1960.
Noong 17 Pebrero 2006, winasak ng pagguho ng lupa sanhi ng
malakas na ulan, tinatayang mahigit sa 200 cm (79 pulgada), at isang
maliit na lindol ang mga bayan at maraming gusali. Daan-daan ang
inakalang patay at mahigit sa isang libo ang nawawala. Naantala ang
pagliligtas dahil sa masamang kondisyon ng mga daanan at kakulangan ng
mabibigat na kagamitan. Hindi pinalad ang higit sa 1,800 mga katao na
nawala o maaaring patay na.
Pinaniniwalaan ang Limasawa, isang pulong munisipalidad sa
timog, na ang lugar na kung saan unang ginanap ang
Kristiyanong misa sa Malayong Silangan, nang lumapag si Ferdinand
Magellan doon noong 1521.
Cebuano ang likas na wika dito. Nauunawaan naman
ang Ingles at Tagalog bilang mga pangalawang wika.
Nahahati ang Katimugang Leyte sa 18 bayan at 1 lungsod.
Ang lungsod ng Southern Leyte ay Maasin. At ang kaniyang mga
bayan ay Anahawan, Bontoc, Hinunangan, Hinundayan, Libagon, Liloan,
Limasawa, Macrohon, Malitbog, Padre Burgos, Pintuyan, Saint Bernard,
San Francisco, San Juan (Cabalian), San Ricardo, Silago, Sogod, at
Tomas Oppus
Sinasakop ng Katimugang Leyte ang katimogang 25 bahagdan
ng pulo ng Leyte. Napapaligiran ang Leyte ng lalawigan ng Leyte sa hilaga,
ng Kipot ng Surigao sa silangang, Dagat Bohol sa timog, at Kanal ng
Canigao, sa ibayo ng Bohol, sa kanluran. Lungsod ng Maasin ang kabisera
na nito.

Kasaysayan ng Biliran
Ang Biliran ay isa sa mga pinakamaliit
na lalawigan sa Pilipinas at matatagpuan sa rehiyon ng Silangang Visayas.
Isang pulong lalawigan, nasa ilang mga kilometro lamang ang Biliran sa
pulo ng Leyte. Naval ang kapital nito at minsan naging bahagi ng
Lalawigan ng Leyte ito hanggang naging hiwalay na lalawigan noong 1992.
Ang mga bayan ng Biliran ay Almeria, Biliran, Cabucgayan,
Caibiran, Culaba, Kawayan, Maripipi, Naval
F. Paglinang sa Kabihasan Direksyon: Basaha hin maupay an kada iytem. Pilia an letra han tama nga
baton.
1. Usa nga mahinungdanon nga lugar diri la para han mga taga-Southern
Leyte kundi ha bug-os nga kalibutan kay dinhi hini nga lugar nahitabo an
siyahan nga misa hadton Marso 31, 1521. Diin ini nga lugar nahitabo?
A. Isla han Limasawa C. Isla han Poro
B. Isla han Samar D. Isla han San Antonio
2. Usa liwat nga mahinungdanon nga panhitabo an Balangiga massacre,
nahitabo ini dida han September 28, 1901 ha usa nga probinsiya ha
Samar. Diin ini ha Samar?
A. Northern Samar C. Matuguinao
B. Eastern Samar D. Samar
3. Mahinungdanon ini nga simbahan ha Northern Samar nga himo hin
bato nga hasta pagkayana makikit-an pa an lantaka ngan an kanyon nga
gingamit han mga Espanyol han paghimo nira hin kuta. Diin ini nga
simbahan?
A. Simbahan han Catarman C. Simbahan han Rosario
B. Simbahan han Capul D. Simbahan han San Antonio
4. Ano an tawag han pinakahalaba nga tulay ha bug-os nga Asya na
nagdudugtong han probinsiya han Samar ngan Leyte?
A. Tulay han San Juanico C. Tulay han Mactan
B. Tulay han Calbiga D. Tulay han Gandara
5. Ano it istorya han paglanding ni Hen. Douglas McArthur ha Palo Leyte?
A. Namasyada hira ngadto ha Leyte.
B. Upod niya an puwersa han liberasyon ha Leyte, ginbawi an
Pilipinas ha kamot han mga Hapones.
C. Nakig-away hira han mga taga Leyte.
D. Nagnegosyo hira ha Leyte.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin
I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation

Republic of the Philippines


Department of Education
Region VIII - Eastern Visayas
Schools Division of Calbayog City
Calbayog 3 District
CALBAYOG CITY SPED CENTER
194001

DAILY LESSON PLAN IN GRADE 3


Teacher: RHYNE FEUWAH B. ARPON Section: Labtinaw
Date and Time: November 23, 2022 Learning Area: Araling Panlipunan
Day 3 Quarter: 2

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay naipapamalas ang pangunawa at pagpapahalaga ng
iba’t ibang kwento and mga sagisag na naglalarawan ng sariling lalawigan
at mga karatig lalawigan sa kinabibilangang rehiyon
B. Pamantayan sa Pagaganap Ang mag-aaral ay nakapagpapamalas ang mga mag-aaral ng
pagmamalaki sa iba’t ibang kwento at sagisag na naglalarawan ng sariling
lalawigan at mga karatig lalawigan sa kinabibilangang rehiyon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naiuugnay sa kasalukuyang pamumuhay ng mga tao ang kwento ng mga
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) makasaysayang pook o pangyayaring nagpapakilala sa sariling lalawigan
at ibang panglalawigan ng kinabibilangang rehiyon
AP3KLR- IId-3
II.NILALAMAN Mga Pagbabago at Nagpapatuloy sa Aking Lalawigan
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
IV.PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong Anong mahahalagang pangyayari sa inyong lalawigan?
aralin
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ano – ano ang nagpakilala sa ating lalawigan?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Ipakita ang larawan ng mahahalagang pangyayari sa pamamagitan ng
powerpoint?
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong Ano –anong lugar ang ginanapan ng mahahalagang pangyayari sa ating
kasanayan #1 lalawigan?
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong Mahalaga ba ito sa buhay ng isang tao?
kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasan
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay Pangkatin ang klase sa apat.
H. Paglalahat ng Aralin Ano –ano ang mga makasaysayang pook sa ating bansa?
I. Pagtataya ng Aralin Tukuyin ang sumusunod :
1. Dambana na nagging bantayog para sa pakikipaglaban ng mga
sundalong Amerikano sa mga dayuhan.
2. May walong sulok. Matatagpuan sa bayan ng Cebu.
3. Kung saan binaril si Dr. Jose Rizal.
J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation Magsaliksik sa mga mahahalagang pook sa lalawigan ng Rehiyon 8.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region VIII - Eastern Visayas
Schools Division of Calbayog City
Calbayog 3 District
CALBAYOG CITY SPED CENTER
194001

DAILY LESSON PLAN IN GRADE 3


Teacher: RHYNE FEUWAH B. ARPON Section: Labtinaw
Date and Time: November 24, 2022 Learning Area: Araling Panlipunan
Day 4 Quarter: 2

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay naipapamalas ang pangunawa at pagpapahalaga ng
iba’t ibang kwento and mga sagisag na naglalarawan ng sariling lalawigan
at mga karatig lalawigan sa kinabibilangang rehiyon
B. Pamantayan sa Pagaganap Ang mag-aaral ay nakapagpapamalas ang mga mag-aaral ng
pagmamalaki sa iba’t ibang kwento at sagisag na naglalarawan ng sariling
lalawigan at mga karatig lalawigan sa kinabibilangang rehiyon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naiuugnay sa kasalukuyang pamumuhay ng mga tao ang kwento ng mga
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) makasaysayang pook o pangyayaring nagpapakilala sa sariling lalawigan
at ibang panglalawigan ng kinabibilangang rehiyon
AP3KLR- IId-3
II.NILALAMAN Mga Pagbabago at Nagpapatuloy sa Aking Lalawigan
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
IV.PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong Ano –ano ang mga makasaysayang pook sa ating bansa?
aralin
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Bakit nagkaroon ng pagbabago sa isang lalawigan?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Ipakita o magpakita ng video tungkol sa lungsod ng Calbayog City
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong Paano nagsimula ang kuwento ng mahahalagang pangyayari sa lungsod
kasanayan #1 ng Calbayog City?
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong Kailan naging Calbayog ang pangalan ng lugar na ito?
kasanayan #2 Sino ang nagbigay ng pangalang Calbayog?
F. Paglinang sa Kabihasan
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay Pagsasadula ng kuwento sa loob ng pangyayari sa bayan ng Calbayog.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang natutuhan mo sa aralin?
I. Pagtataya ng Aralin Sagutan ang sumusunod:
1. Saan nagmula ang panglang “Calbayog”?
2.; Kailan ito naitatag?
J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation Gumupit ng simbolo o sumasagisag para sa inyong lalawigan.Idikit ito sa
inyong kuwaderno.

You might also like