You are on page 1of 6

Learning Area Araling Panlipunan

Learning Delivery Modality Online Synchronous Distance Learning Modality

ALAPAN I
Paaralan ELEMENTERY Baitang 3
SCHOOL
ALANA MAE G. Araling
LESSON Guro Asignatura
GRANADO Panlipunan
EXEMPLAR
Ikalawang
Petsa Markahan
Markahan
Bilang ng
Oras 5 araw
Araw

I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. natutukoy ang mga pagbabago ng isang


lalawigan/rehiyon noon at ngayon.
b. naisasalaysay ang mga pagbabago sa sariling
lalawigan tulad ng laki nito, pangalan, lokasyon,
populasyon, mga estruktura at iba pa
sa pamamagitan ng malayang pagguhit,
pagkukukwento o pagsasadula.
c. nasasabi ang kahalagahan ng mga pagbabago ng
lalawigan sa kabuhayan ng mga mamamayan nito.
A. Pamantayan Pangnilalaman Naipapamalas ang pang-unawa at pagpapahalaga ng
iba’t ibang kwento at mga sagisag na naglalarawan
ng sariling lalawigan at mga karatig lalawigan sa
kinabibilangang rehiyon.

B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapamalas ang mga mag-aaral ng


pagmamalaki sa iba’t ibang kwento at sagisag na
naglalarawan ng sariling lalawigan sa kinabibilangang
rehiyon.

C. Mga Kasanayan sa Naisasalaysay ang mga pagbabago sa sariling


lalawigan at mga karatig lalawigan sa rehiyon tulad
Pagkatuto
ng laki nito, pangalan, lokasyon, populasyon,
istruktura at iba pa.
AP3KLRlla –b-1

D. Pinakamahalagang *Natatalakay ang mga pagbabago at nagpapatuloy sa


sariling lalawigan at kinabibilangang rehiyon.
Kasanayan sa
rehiyon (MELC – Q2 Week 2)
Pagkatuto (MELC)

E. Pagpapaganang
Kasanayan
Ang mga pagbabago sa aking lalawigan at mga
II. NILALAMAN
karatig na mga lalawigan sa aking rehiyon

III. KAGAMITANG PANTURO powerpoint presentation, video clip mula sa Youtube


Channel

A. Sanggunian

a. Mga pahina sa Gabay MELC AP G3 Q2 PIVOT BOW R4QUBE, Curriculum


Guide p. 32 ng 120
ng Guro
Araling Panlipunan Patnubay ng Guro pp. 81-83

b. Mga pahina sa
Kagamitang Pang- Araling Panlipunan, Kagamitang Pangmag-aaral pp.
174-190
mag-aaral
c. Mga pahina sa
Teksbuk
d. Karagdagang
Kagamitan
mula sa Portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang powerpoint presentation, video clip mula sa Youtube
Channel
Panturo
IV. PAMAMARAAN

A. Panimula 1. Pagbabalik-tanaw sa nakaraang aralin tungkol sa


pagbuo ng lalawigan ayon sa batas. Hayaang
sumagot
ang mga bata batay sa kanilang natutunan.
2. Magpakita ng iba’t ibang larawan ng lalawigang
Cavite
noon at ngayon gamit ang screen share.
3. Itanong: Ano ano ang napapansin ninyo sa
larawang
ipinakita?
4. Magkaroon ng brainstorming sa salitang
“pagbabago”.
Gumamit ng concept map o semantic web para
dito.
(Screen-sharing)

B. Pagpapapunlad Gawain 1

Sa pamamagitan ng share screen, ipanood ang video


clip na makikita sa link na ito:

-bidyo ng lalawigan ng Cavite: noon at ngayon

Mga Pagbabago sa aking Lalawigan.


Sa pagsisimula ng ating aralin sa araw na ito
balikan nating muli ang video na napanood natin
noong isang Linggo.

Gawain 1
1. Click ang link ng classpoint.
2. Type the link & your name.
3. Mag-antay sa hudyat ng guro kung ano
ang gagawin.

C. Pakikipagpalihan Ang kasaysayan ng CALABARZON


Ang mahahalagang kasaysayan ng Rehiyon IV-A
CALABARZON ay nagsimula pa noong taon 900.
Ang rehiyon ng Timog Katagalugan ay
pinanirahan ng mga malayang nayon na binubuo
ng 50 hanggang 100 pamilya na tinawag na mga
barangay.
Noong Setyembre 24, 1972, ipinatupad ni
Pangulong Ferdinand Marcos ang Batas Pangulo
Blg. 1, na inayos ang mga lalawigan sa 11 rehiyon
bílang bahagi ng Integrated Reorganization Plan
(IRP).
Sa panahong ito, ang Rehiyon IV ay binubuo ng
lalawigan ng Batangas, Cavite, Laguna,
Marinduque, Oriental Mindoro, Occidental
Mindoro, Quezon, Rizal, Romblon at Palawan.
Noong 1979, pormal na naging lalawigan ang
Aurora at nahiwalay sa lalawigan ng Quezon at
naging bahagi ng Rehiyon IV
Ang Executive Order No. 103, na nilagdaan noong
Mayo 17, 2002, ay gumawa ng malalaking
pagbabago sa rehiyon ng Timog Katagalugan.
Dahil sa laki nito, ang Rehiyon IV ay nahati sa
dalawang magkakahiwalay na rehiyon, ang
Rehiyon IV-A CALABARZON at Rehiyon IV-B
(MIMAROPA). Ang Aurora ay inilipat sa Rehiyon
III, Gitnang Luzon.
Noong panahon na ang Pilipinas ay nása ilalim ng
pananakop ng Spain, ang bansa ay nahahati sa
maraming probinsiya (alcadia) na
pinamamahalaan ng isang provincial governor
(alcalde mayor). Ang rehiyon naman na
kinikilalang CALABARZON sa panahon ng
Rebolusyon 1898, ay binubuo ng mga lalawigan
ng Cavite, Laguna, (dáting La Laguna), Batangas,
Morong (na ngayon ay Rizal) at Tayabas (na kilalá
ngayon bílang Quezon).
D. Paglalapat Gawain 1

Ano ano ang mga pagbabgong nakikita mo sa iyong


lalawigan?
Gumawa ng isang “Rap Song” o tula tungkol sa mga
pagbabagong naganap sa iyong lalawigan o rehiyon
mula noon at ngayon. Gawing gabay ang mga
sumusunod na tanong.

1. Ano ang pangalan ng iyong lalawigan noon? Ano


naman ang tawag dito ngayon?
2. Sino sino ang mga naninirahan sa iyong lalawigan
noon? Sino sino naman ang mga nakikita mo
ngayon?
3. Ayon sa kuwento ng iyong mga magulang, ano ang
itsura ng mga gusali sa iyong lalawigan? ano
naman
ang nakikita mo ngayon?
4. Masaya ka ba dahil naiiba na ang itsura ng
lalawigan
mo? Bakit o bakit hindi?

Gawain 2
Tukuyin kung anong lalawigan ang pinapakita sa
mapa.
A. .CAVITE
B. LAGUNA
C. BATANGAS
D. RIZAL
E. QUEZON

___ 1.
___ 2.

___ 3.

___ 4.

___ 5.
V. PAGNINILAY Sa iyong portfolio, kumpletuhin ang mga
pangungusap sa ibaba.
Nauunawaan ko na ________________.
Nabatid ko na ________________

You might also like