You are on page 1of 7

PAARALAN PANGKAT/SEKSYON

GRADE III GURO ASIGNATURA ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG PETSA AT ORAS NG IKAAPAT
PAGTUTURURO MARKAHAN

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay…
Naipapamalas ang pag-unawa sa mga gawaing pangkabuhayan at bahaging ginagampanan ng
pamahalaan at ang mga kasapi nito , mga pinuno at iba pang naglilingkod tungo sa pagkakaisa kaayusan
at kaunlaran ng mga lungsod sa kinabibilangang rehiyon

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay…


Nakakapagpapakita ng aktibong pakikilahok sa mga panlungsod tungo sa ikauunlad ng mga lungsod sa
kinabibilangang rehiyon.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naiiuugnay ang kapaligiran sa uri ng pamumuhay ng kinabibilangang lungsod.( AP3AP-Iva-1.3 )
Isulatang code ng bawat kasanayan.
II. NILALAMAN
Kapaligiran at ikinabubuhay sa mga lungsod ng kinabibilangang Rehiyon/NCR

III.
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro CG pp.36 ng 120
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag- KM pp.354 - 359
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal
ng Learning Resource
5. Internet Info Sites Powerpoint presentation Video/ larawan

Dancel, A. (n.d.). Malabon City: An Economic Coastal Hub. Retrieved from Dumaguete Info: https://dumagueteinfo.com/other-
destinations/metro-manila/malabon-city/

https://commons.wikimedia.org/wiki/File:5759Malabon_Navotas_Heritage_City_Proper_27.jpg

B. Iba pang Kagamitang Panturo Charts,slides,,cartolina,

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o A.Panimulang Gawain.
pagsisimula ng bagong aralin.
1. Pagtatala ng liban/ Pagwawasto ng takdang aralin.

2. Balitaan ( Napapanahong balita sa pamayanan, lungsod, rehiyon o


Bansa.

3.Balik aral.
(Isang laro)Kung sino ang unang makakarating sa kanyang upuan ang panalo at siyang makakakuha ng
premyo. Hatiin ang klase sa tatlong pangkat.
Sagutin ang mga tanong, Tamang Sagot

1. Ito ay lugar na pagawaan ng ballot. ___________ (Pateros)

2. Kilala ito bilang isang Tiger City. Dahil


Sa kahanga hanga nitong progreso
Sa ekonomiya at negosiyo.___________ (Mandaluyong)

3. Dito makikita ang National Chief Port


na siyang isang pinanggagalingan
ng pagtaas ng ekonomiya ng kanilang
lugar. __________ ( Manila)

4.Hitik ito sa water lily na prinoproseso


nila para maging mabentang produkto
ng kanilang lugar.___________ ( Pasig )

5. Ang lugar na ito ay isang pinakama-


laking industriya ng entertainment at
kalakhan ng mga gawaan ng pelikula._________ (Quezon City)
A. Paghahabi sa layunin ng aralin A. Panimulang Impormasyon

( Ipabasa sa mga mag-aaral ang detalye o konsepto ng aralin.)


Ang Rehiyong NCR ay binubuo ng 17 na lungsod at bawat isa rito ay may kanya kanyang kapaligiran na
nagbibigay ng kabuhayan sa mga mamamayan nito.
Sa NCR ay may tatlong uri ng panahanan at nakabase sa antas ng tao sa lipunan at kung paano ito
mamuhay sa lipunan . May iskuwater na nakatira sa estero at krik, barong barong at tagpi-tagping kartoon o
yero ito. May nakatira sa bunggalo at malalaking bahay na nasa gitna o mataas na antas ng bhuhay ng tao.
Mga mamamayan na nanggaling sa ibat ibang panig ng bansa natin. Kaya ang NCR ay binubuo ng iba’t
ibang pagkain.Dahil ditto iniluluwas at ibinebenta ang mga pagkaing produkto.
Ang NCR ay may ibang istilo ng pananamit dahil sa naiiuusong pananamit sa panahon ngayon. Ito’y
ibinabase nila sa klima ng paligid.
B. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Pagganyak ng Aralin.
bagong aralin. Ipakita ang mga larawan sa power point presentation. Mga
larawan ng mga iba’t ibang lungsod. Malabon, Valenzuela, Caloocan, San Juan, Marikina.
Tanong. Anu ano ang mga nakikita niyo sa kapaligiran ng bawat lungsod?

C. Pagtalakay ng bagong konsepto at Bumuo ng 4 na pangkat at suriin ang mga tanong. (Isulat ito sa Manila Paper)
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Sa inyong nakita anong lungsod ang may pinakamasarap at kilalang pagkain sa NCR?
Bumunot ng strips upang malaman kung anong lungsod ito. Sabihin kung ano ang kanilang iniluluwas at
ibinibentang pagkain

Mga Lugar na may kilalang pagkain Mga pagkaing ibinibenta


Pangkat I
Pangkat II
Pangkat III
Pangkat IV

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pangkatin muli ang mga bata sa apat. Suriing muli ang mga larawan ng mga lungsod kung ano ang
paglalahad ng bagong kasanayan #2 kaugnayan ng ikinabubuhay ng mga tao sa kanilang kapaligiran.

*Lungsod Hanapbuhay mayroon ang Mahirap Kainaman Maunlad

Malabon
Valenzuela
Caloocan
San Juan

E. Paglinang sa Kabihasaan Bumuo ng apat na grupo upang isagawa ang mga Gawain.
(Tungo sa Formative Assessment)
Pangkat I .Iguhit ang lungsodg nagugustuhan mong tirahan. Bakit?
Pangkat II. Gumawa ng Rap na awitin tungkol kaunlaran at uri ng pamumuhay mayroon ang isang lungsod

Pangkat III. Gumawa ng slogan tungkol sa paguugnay ng kapaligiran sa uri ng pamumuhay ng mga tao sa
kinabibilangang lugar sa NCR.

PangkaT IV. Magpakita ng isang Role Play sa uri ng pananamit, pagkain , uri ng pamumuhay ng Lungsod
inyong mabubunot.

Rubric sa Pakikibahagi sa Pangkat


Mga Natatangi Natutupad Nalilinmang Nagsisimula
Pamantayan (4) ( 3) ( 2) (1)
Pagtupad ng Ginawa nang Ginawa ang halos Ginawa lamang Hindi ginawa
tunkulin sa maayos ang lahat ng tungkulin ang ilan sa mga ang iniatas na
pangkat lahat ng tungkulin tungkulin. tungkulin
Nagbigay ng Nagbigay ng ilang Nagbigay ng Hindi nagsalita
Pakikipagtala- mga kaugnay at mga kaugnay na kaunting
Kayan. maayos na mga impormasyon. impormasyon.
impormasyon.
Iniasa
Pakikibahagi
ang Gawain
sa sa iba.
Kusang ginawa Ginawa ang Bihirang gumawa
Gawain ng maayos. Gawain kung kahit madalas na
pinaaalalahanan. pinaaalalahanan.
Pagdadala ng Kompleto May ilang kulang May ilang Walang dinalang
kagamitan Ang dinalang sa kagamitan. kagamitang kagamitan.
kagamitan dinala

F. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Kung ikaw ay papipiliin ng isang lugar na gusto mong tirahan. Anong lungsod ang ninanais mong tirahan?
na buhay Bakit?
Pagpapahalaga: Mahalaga bang ating alagaan at pahalagahan an gating kapaligiran ? Bakit?

G. Paglalahat ng Aralin Ano ang natutunan ninyo sa araw na ito?


>Gabayan ang mga bata na makabuo ng isang kaisipan tungkol sa aralin.
Tanong; Paano naiuugnay ang kapaligiran sa ikinabubuhay ng isang lungsod?

Paglalahat .
Iniaangkop ng mga naninirahan ang kanilang hanapbuhay ayon
Sa kanilang kapaligiran.
H. Pagtataya ng Aralin Basahin ang mga tanong at piliin ang tamang sagot;
1.Paano inuugnay ng mga tao ang uri ng pamumuhay sa kapaligiran ng kinabibilangang lungsod?
a. Sa uri ng kanilang kapaligiran
b. Sa uri ng kaugalian ng mga tao
c. Sa kanilang taglay na kasipagan
d. Sa talino ng namumuno ng isang lungsod.
2 . Nakatira ang mgha mamamayang ito sa tabi ng dagat at lupaing mayaman sa tanim na labong.
a. Valenzuela c. Navotas
b. Malabon d. Marikina
3. Ang mga tao sa lugar na ito ay bentahan ng sasakyang Motorsiklo dahil nakabase sila sa pang araw-
araw na buhay sa pagta-Tricycle sa NCR.
a. Quezon City c. Pasay
b. Caloocan d. Makati
4. Ang lugar nila ay kilala at sikat sa paggawa ng produkto ng palarang plastic.
a.Pasay c. San Juan
b. Valenzuela d. Pasig
5. Ang Valenzuela ay gumagawa ng mga kasangkapan sa bahay na gawa sa kahoy at ang basurang
kanilang naging suliranin ay kanilang nililikom at inaayos ito sa isang malikhaing disenyong iba-ibang tampipi,
pouch bags, lady fashion bags, sling bags, wallet at marami pang ibang mapagkakakitaan. Ano ang uri ng
pamumuhay meron sila?
a. Maunlad c.Magulo
b. . mahirap d. Malungkot
I. Karagdagang Gawain para sa takdang- Karagdagang Gawain:
aralin at remediation  Magbigay ng saloobin tungkol sa ikinabubuhay ng bawat lungsod sa NCR
 Iguhit sa Portfolio ang lungsod ng NCR.
IV. MGA TALA __ Natutuhan na ang aralin. Maaari nang tumungo sa susunod na aralin.
__ Hindi pa natutuhan ang aralin.
V. PAGNINILAY __ Nahirapan ang mga mag-aaral sa pagsagot sa aralin.
__ Hindi nahirapan ang mga mag-aaral sa pagsagot sa aralin.
__ Hindi nagustuhan ng mga mag-aaral ang aralin dahil sa kakulangan sa kaalaman, kakayahan at interes.
__ Interesado ang mga mag-aaral na matuto kahit may kahirapan ang mga tanong ng guro tungkol sa aralin.
__ May ilang mga mag-aaral na hindi nakatapos ng gawain sa itinakdang oras dahil sa ‘di kaaya-ayang pag-uugali.
__ Natutuhan agad ng mga bata ang aralin sa kabila ng kakulangan sa instructional materials.
__ Halos lahat ng mga mag-aaral ay nakatapos ng gawain sa itinakdang oras.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa __ Mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas.
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral nanangangailangan ng ___ Mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation.
iba pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag- __ Oo __ Hindi
aaral na nakaunawa sa aralin.
__ Mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy __ Mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? __ Pangkatang Gawain
__ Kolaborasyon
__ Sanhi at Bunga
__ Paint Me A Picture
__ Pananaliksik
__ ANA / Know-Want-Learn
__ Event Map
__ Pagpapakitang Gilas sa Pag-arte

__ Pagsagot sa paunang gawain

__ Pagbasa muli sa talata, tula o kuwento

__ How-To-Do-It (Pupils’ eagerness to learn)


F. Anong suliranin ang aking naranasan na  Isa sa mga problemang aking nakikita ay ang pag-uugali ng mga mag-aaral. Hamon sa akin kung paano
solusyunan sa tulong ng aking punungguro at pakikitunguhan ang mga mag-aaral na ito.
superbisor? Mapanupil( Bullying) /Mapang-api na mag-aaral sa kanyang mga kaklase ay kayang dalhin ngunit may tamang gabay
ay kailangan.
G. Anong kagamitang panturo ang aking Instrumentong Pansubok:
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro? __ Pagpapanood ng video presentation

__ Paggamit ng Big Book o Larawan

__ Metodong Mirror Me

__ Visualization (Higher Level of Understanding)

__ Pagbibigay Suggestopedia

__ Pagkatutong Task Based

__ Community Language Learning (Domeyn Pandamdamin)


__ Pagresiklo ng mga bagay na maaaring gamitin sa aralin

__ Show and Tell

__ Worksheets

__ Group Quizzes

__ Fashcards
Inihanda ni: Gng . MARLENE D. VIRAY
Guro
Villamor Air Base Elementary School

You might also like