You are on page 1of 5

School: PALASAN ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: MARICRIS S. SUEÑA Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DETAILED LESSON PLAN Teaching Dates and NOVEMBER 21-25, 2022 (WEEK 3)
Time: Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at mga pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismong
Pamantayang Nilalaman
Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagpupunyagi ng mga Pilipino na makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang
(Content Standard)
malayang nasyon at estado.

Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto,dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng kolonyalismong Amerikano
Pamantayan sa Pagganap
at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagmamalaki sa kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Pilipino namakamit ang ganap na kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang
(Performance Standard)
pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado
Pamantayan sa Pagkatuto
Nasusuri ang pamahalaang Komonwelt.
(Learning Competencies)
Layunin (Lesson Objectives)

Paksang Aralin Ang Pamahalaang


Ang Pamahalaang Komonwelt Ang Pamahalaang Komonwelt Ang Pamahalaang Komonwelt
(Subject Matter) Komonwelt
Gamitang Panturo
(Learning Resources)
Pamamaraan
(Procedure)
SUBUKIN SURIIN PAGYAMANIN ISAGAWA TAYAHIN

Ang Saligang Batas ng 1935 Sagutin Mo Gawin Mo Panuto: Isulat ang


Nasa probisyon ng Batas Tydings- Ang sumusunod ay mga prosesong Tamakung ang
McDuffie na magkaroon na ng Panuto: Punan ng wastong titik ang sinunod ng mga Pilipino sa paggawa ipinahahayag sa
pagsasarili ang bansa. Nang bawat kahon upang mabuo ang ng Saligang Batas 1935na maging pangungusap ay wasto.
mapagtibay ng Pilipinas ang Batas salitang tinutukoy. Isulat sa sagutang daansa pagtatatag ng Pamahalaang Kung Mali, palitan ang
Tydings-Mc Duffie, kaagad itinatag papel ang buong salita. Komonwelt. Ayusin ang bawat hakbang salitang
ang Kumbensiyong Konstitusyonal ayon sa kaganapangkronolohikalmula nasalungguhitanupang
noong Hulyo 10, 1934. Naganap sa pagpapatupad ng Batas Tydings- maging wasto ang
ang halalan para sa dalawandaan McDuffie. Titik lamang ang isulat sa pangungusap. Isulat ang
atdalawang (202) delegado. Napili sagutang papel. sagot sa sagutang papel.
na Pangulo ng Kumbensiyong
Konstitusyonal si Claro M. Recto, 1. Ang Kongresong
at pinamunuan niya ang pagbuo Pilipinas ang
ng Saligang Batas ng 1935. Nabuo humahawak ng
ang Saligang Batas ng 1935 noong kapangyarihan
Pebrero 8, 1935.Ginawa ito sa ngtagapagbatas.
loob ng anim na buwan (Agosto
1934 hanggang Pebrero 1935). 2. Ang hukuman ang
Nilagdaan ito ng mga kasapi ng nagpapasya upang
Konstitusyonal Kumbensiyon pangalagaan ang mga
noong Pebrero 19, 1935 at karapatan, buhay, ari-
pinagtibay ito ni Pangulong arian ng bawat
Franklin Delano Roosevelt noong mamamayan ng bansa.
Marso 23, 1935. Sinang-ayunan
naman ito ng sambayanang 3. AngTagapagpaganap
Pilipino sa isang plebisito ay pinamumunuan ito
noongMayo 14, 1935. ng pangulo at ng
Ang mga nilalaman ng Saligang pangalawang pangulo
BALIKAN
Batas ng 1935 ay halos mula sa na inihalal ng
Saligang Batas ng Estados kwalipikadong mga
Bago tayo magsimula sa Unidos.Sinikap ng mga Pilipino na botante.
ating bagong aralin ay makabuo ng Saligang Batas na
sikapin mo munang hanapin katanggap-tanggap sa Pangulo ng ISAISIP 4. Itinakda ng Saligang
ang mga apelyido ng mga Estados Unidos dahil ito ay isang Batas ng 1935 ang apat
tao na may kaugnayan sa proseso na dapat mangyari upang Ang prosesong pinagdaanan sa na sangay ng
pagkamit ng Misyong makalaya ang Pilipinas. paggawa ng Saligang Batas ng 1935 pamahalaan na
Pangkalayaan Tungo sa Ang mga ginamit na batayan sa ay ang sumusunod: magkahiwalay subalit
Pagsasarili. Talasan ang pagbuo ng Saligang Batas ng 1935 1. Paghalal sa mga delegado ng magkakapantay ang
iyong mga mata. Ang mga ay ang sumusunod: Kumbensiyong Konstitusyonal na mga tungkulin at
salitang hahanapin ay Saligang Batas ng Biak na Bato gagawa ng Saligang Batas ng 1935; pananagutan.
maaaring Saligang Batas ng Malolos
patayo(tatlongsagot) Ulat ng dalawang Komisyon sa
opahiga(pitongsagot). 2. Pagsulat at pagbuo ng mga
Pilipinas (Schurman at Taft) delegado na gagawa ng Saligang 5. Ang Saligang Batas ng
Batas Jones Batas; 1935 ay ginawa sa loob
Saligang Batas ng Mexico at ng limang buwan.
Saligang Batas ng Estados Unidos
3. Pagdaraos ng plebisito upang
mapagtibay ang Saligang Batas;
Ang Saligang Batas ay nagtakda ng
tatlong sangay ng pamahalaan na
4. Pagpapatibay at pagpapa-iral ng
magkahiwalay subalit
Saligang Batas ng 1935 bilang
magkakapantay ang mga
batayan saPamahalaang Komonwelt;
TUKLASIN tungkulin at pananagutan.
at
Tagapagpaganap o Executive–
Pinamumunuan ito ng pangulo at
5. Pagpirma ngPangulo ng Estados
ng pangalawang pangulo na
Unidos sa Saligang Batas ng 1935.
inihalal ng kwalipikadong mga
botante. Ang pangulo ng Pilipinas
ang siyang tagapagpaganap at
punong bansa.

Ang mga tungkulin at


kapangyarihan ng isang
tagapagpaganap ay ang
sumusunod:
A.Pamahalaan at kontrolin ang
mga kagawarang
tagapagpaganap, mga kawanihan,
at tanggapan;
B.Ipatupad ang lahat ng
mgabatas;
C.Hirangin ang karapat-dapat sa
tungkulin;
D.Makipag-ugnayan at managot
ng mga pagka-utang ng bansa;
E.Pumasok sa kasunduang
Panuto: Tingnan ang pambansa o kasunduang
larawan. Sumulat ng tatlong panlalawigan;
pangungusap patungkol sa F.Iharap sa kongreso ang
larawan. Isulat sa sagutang pambansang badget;
papel. G.Ipasailalim sa Batas Militar ang
bansa o alinmang bahagi nitokung
kinakailangan; at

H.Magkaloob ng kapatawaran sa
nagkasalang nagpakabutisa loob
ngkulungan.

Tagapagbatas o Legislative-Ang
Kongreso ng Pilipinas ang
humahawak ng kapangyarihan ng
tagapagbatas. Ang paggawa,
pagsusog at pagwawalang-bisa ng
mga batas ang pangunahing
gawain nito. Binubuo ng dalawang
kapulungan ang Kongreso―ang
Mataas na Kapulungan o Senado
at ang Mababang Kapulungan o
Kapulungan ng mga Kinatawan.
Tagapaghukom o Judiciary –Ang
Korte Suprema at mabababang
korte ang bumubuo nito. Ito ang
may karapatang magbigay ng
interpretasyon omagpaliwanag sa
tunay na kahulugan ng batas. Ang
hukuman ang nagpapasya upang
pangalagaan ang mga karapatan,
buhay, ari-arian ng bawat
mamamayan ng bansa.
Mga Kapangyarihan ng Korte
Suprema:
Magtalaga
ngmgapansamantalanghukom sa
mga mababang hukuman;
Humirang ng mga pinuno at
kawani ng mga hukuman ayon sa
serbisyo sibil;
Magkaroon ng superbisyon sa
lahat ng mga hukuman at sa mga
tauhan nito;
Disiplinahin ang lahat ng hukom o
iatas ang kanilang pagtiwalag sa
tungkulin;
Iatas ang pagbabago ng lugar ng
paglilitis upang maiwasan ang
pagbabago ng pagpapairal ng
batas;
Gumamit ng orihinal na
hurisdiksyon sa usaping may
kinalaman sa ambasador at iba
pang mga ministro;
Muling pag-aralan, suriin,
baligtarin, o pagtibayin ang pag-
apelang isang kaso;
Magtakda ng mgaalituntunin
tungkol sa pangangalaga at
pagpapatupad ng mga karapatang
konstitusyonal; at
Lumikha at pangasiwaan ang isang
Judicial at Bar Council.

Remarks
Reflection
a.     Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
b.     Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
c.     Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
d.     Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
e. Alin sa mga istratehyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong
ang aking punungguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Nabatid ni:

MARICRIS S. SUEÑA JAYMEE R. ESTRADA RODELITO A. RIVERA


Guro I Dalub-guro I Punongguro I

You might also like