You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
Schools Division of Palawan
Coron Inland District
GUADALUPE ELEMENTARY SCHOOL

School Guadalupe Elementary School Grade Level III


Teacher Arian P. de Guzman Learning Area ESP/HGP
Grades 1 to 12 Teaching Dates Week 6- March 20-24, 2023 Quarter 3rd
Daily Lesson Log
DAY MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pananatili ng mga natatanging kaugaliang Pilipino kaalinsabay ng pagsunod sa mga tuntunin at batas na
Pangnilalaman may kaugnayan sa kalikasan at pamayanan
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay naipagmamalaki ang mga magagandang kaugaliang Pilipino sa iba’t ibang pagkakataon
Pagganap
C. Mga Kasanayan Nakapagpapanatili ng ligtas na pamayanan sa pamamagitan ng Solve problems concerning oneself and others. (HGS-IIIe-8) Nasasagot ng mga mag-aaral
sa Pagkatuto pakikilahok sa proyekto ng pamayanan na may kinalaman sa kapaligiran ang mga tanong na may 80%
(EsP3PPP-IIIg–16) tamang sagot.
II. Nilalaman Pamayanang Ligtas sa Pamamagitan ng Wastong Pagtapon ng Identify the different ways of solving problems concerning
Basura oneself and others
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


Teksbuk
4. Karagdagang Modyul 6
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Answer sheets
Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Magbalik-aral sa nakaraang Magbalik-aral sa nakaraang aralin. HGP
nakaraang aralin at/o aralin. Basahin at unawain ang
pagsisimula ng bagong sumusunod na tanong.
aralin. 1. Alin sa mga sumusunod na
kalagayan ang nagpapakita ng
b. Pagganyak o Sa nakaraang aralin ay iyong Naranasan mo na ba ang
natutuhan ang tamang magkaroon ng problema? Ano ang suliranin?
Paghahabi sa layunin a. nawawala ang lapis at papel
ng aralin/Motivation pagtatapon ng basura. ginawa mo upang malutas ito?
Nagampanan mo ba ang mga b. pakikipagkaibigan
gawaing ito bilang isang mag- c. pamamasyal sa parke
aaral? Sa paanong paraan? d. kumakain sa kantina ng
paaralan
C. Paglalahad o Pag- Nasubukan mo na bang Alam mo ba na sa kabila ng mga
2. Alin ang taglay na katangian ng
uugnay ng mga makilahok sa mga gawaing naranasan mong suliranin ay may
isang batang matatag sa mga
halimbawa sa bagong pampayanan? Ano-ano ang kaakibat itong solusyon.
naranasang suliranin?
aralin. mga ginawa mo? Naging Magpakumbaba at matutong
a. Batang umiiyak
masaya ka ba sa pakikilahok makinig sa payo ng magulang
b. Batang malungkot
mo sa mga gawaing iyon? upang malayo ka sa
c. Batang humihingi ng payo sa
Kung oo, tunay nga na ikaw ay kapahamakan. Ang pag-was sa
guro.
isang tagapangalaga ng mga masasama at di-magandang
d. Batang nakikipag-away
kapaligiran. Biniyayaan tayo ng gawain ay makakatulong sa iyo
3. Nararapat bang harapin ng
Diyos ng isang napakagandang upang hindi ka mapahamak. Ang
isang bata ang kanyang mga
kapaligiran. Bilang Kaniyang mga problemang nararanasan mo
suliranin?
nilikha, iniatang sa atin ang ang magbibigay sa iyo ng
a. hindi
gawaing pagpapanatili ng kakayahan upang maging matatag
b. minsan
kaayusan at kagandahan ng at magpatuloy sa buhay para sa
c. Opo
ating kapaligiran at ang iyong pamilya at sa iyong kapwa.
d. ewan
pangangalaga rito. Nagkakaroon din ng magandang
4. Sino ang maari mong lapitan
kahulugan ang iyong buhay sa

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


bawat pagkakataon na kung ikaw ay may suliranin?
nalalampasan o nasusulusyunan a. Guro
mo ang mga pagsubok na iyong b. Pulis
nararanasan. Marami kang c. Magulang
matututunan sa pagtugon sa iyong d. Lahat ng nabanggit
pansariling suliranin at sa 5. Paano mo mabibigyang
suliranin ng iba. Kung ikaw ay solusyon ang mga problemang
nakakaranas ng suliranin, tandaan nararanasan mo?
na dapat alam mo ang tama at a. Magdasal at gumawa ng
mali. Laging isipin ang aksyon.
kaligtasan , ikabubuti at ika- b. makipag-away at lalayo
uunlad ng iyong sarili. Gayundin c. Maglilihim at magnakaw
laging isipin ang kapakanan ng d. Makikipagbarkada
iyong kapwa. Isa-alang alang ang ESP
kanilang kabutihan at kaligtasan. Basahin nang mabuti ang bawat
Kung magkagayon, magiging pahayag.
maayos ang samahan ng bawat isa 1. Alin sa mga proyekto ng
at magkakaroon ng mas maunlad pamayanan ang naglalayon ng
na pamumuhay. pagkakaroon ng taniman ng gulay
D. Pagtatalakay ng Basahin ang Ating Alamin at Piliin sa loob ng kahon ang sa pamayanan, sapat na
bagong konsepto at Tuklasin. angkop na solusyon para sa mga pagkukunan ng pagkain ng bawat
paglalahad ng bagong sumusunod na suliranin. pamilya at karagdagang
kasanayan #1 pagkakakitaan? A. Tapat Ko,
Linis Ko
B. Gulayan sa Pamayan
C. Pagbubukod-bukod ng mga
basura
D. Paggamit ng mga organic na
Mga suliranin: pataba
____ 1.Batang nambubully 2. Alin sa mga proyektong
____ 2.Batang tahimik pampamayanan ang may
____ 3.Batang mababa ang marka kinalaman ukol sa pangangalaga
____ 4.Batang tamad ng ating kalikasan?
____ 5.Batang sakitin A. Pagbubukod-bukod ng mga
E. Pagtalakay ng Isulat sa iyong sagutang papel Iguhit sa loob ng kahon ang mga basura.
bagong konsepto at ang TAMA kung ang kakailanganin upang ikaw ay: B. Pagpapanatili ng alagang aso
pangungusap ay nagpapakita 1. Mapanatiling ligtas mula sa

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


paglalahad ng bagong pangangalaga sa kapaligiran at Covid-19 sa loob ng bakuran.
kasanayan #2 MALI naman kung hindi. 2. Mapanatili ang kaayusan ng C. Pagtataob ng mga sisidlan na
1. Tinitiyak ng Pamilyang Ruiz iyong pansariling gamit. may lamang tubig ulan.
na ang lahat ng nabubulok na 3. Mapanatili ang malinis na D. Pagkain ng mga
basura katulad ng mga balat ng pangangatawan. masusustansiyang pagkain araw
gulay at prutas ay inilalagay 4. Mapanatili ang malusog na araw.
nila sa hinukay na lupa sa pangangatawan. 3. Bakit kailangang makibahagi o
likod-bahay upang magsilbing Para sa bilang 5 makilahok ang batang katulad mo
pataba sa lupa. 5.Mapanatiling ikaw ay may sa proyektong pampamayanan
2. Tuwing Linggo ng umaga ay magandang relasyon sa iyong katulad ng kampanyang “Tapat
sinusunog ni Cita ang mga kapwa bata. Isulat ang iyong sagot Ko, Linis Ko”? upang
basurang inimbak niya mula sa sa loob ng kahon ____________________.
loob ng kanilang tahanan. A. kumita ng maraming pera
3. Isinasawalang kibo na B. maging kilala sa pamayanan
lamang ni Lando ang C. mabawasan ang suliranin sa
natuklasang maramihang basura
pagpuputol ng mga puno sa D. may maipagyabang sa mga
tabing-ilog. kapitbahay.
4. Tumutulong si Gina sa 4. Napansin mong nagsusunog ng
pagpapanatili ng malinis na mga pinagsama-samang tuyong
kapaligiran sa pamamagitan ng dahon ang iyong kapitbahay,
pagwawalis at pagdadamo sa bilang aktibong lumalahok sa mga
kanilang paligid. proyektong pampayanan, ano ang
5. Tinipon ni Lulu ang mga gagawin mo?
balat ng tsitsirya na nagkalat sa A. Hahayaan na lamang siya.
kalsada upang gawin itong B. Pagsasabihan siya na tama ang
recycled bag. kaniyang ginagawa.
F. Paglinang sa Isulat sa iyong sagutang papel Hanapin sa Hanay B ang mga Isulat ang naiisip na solusyon para C. Dadagdagan pa ang kanyang
Kabihasaan tungo sa TAMA kung ang pangungusap proyekto ng pamayanan na dapat sa mga suliranin na makikita sa mga sinusunog na basura.
Formative Assessment ay nagpapakita pakikilahok sa mong gawin upang bawat petal ng bulaklak. D. Kakausapin at bibigyang
(Independent Practice) proyekto ng pamayanan at mapangalagaan ang kapaligiran impormasyon siya ukol sa
MALI naman kung hindi. sa Hanay A. masamang epekto sa kalikasan ng

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


pagsusunog.
5. Inanyayahan ka ng inyong
Punong Barangay na makilahok
sa gawaing pagtatanim ng gulay
sa inyong pamayanan. Bilang
kabahagi ng pamayanan, ano ang
nararapat mong gawin?
A. Tatanggi sa paanyaya.
B. Aalis sa bahay sa araw na
magtatanim.
C. Sasabihing may importante
kang gagawin.
G. Paglalapat ng Sa iyong sagutang papel, Basahin at unawain ang D. Lalahok sa gawaing
gumawa ng isang graphic sanaysay. Gumuhit ng limang pagtatanim sa pamayanan.
Aralin sa pang-araw-
araw na buhay organizer at isulat sa loob nito naiisip mong paraan upang
ang kahalagahan ng pakikilahok malutas ang isinasaad na
sa proyekto ng pamayanan para suliranin. Si Ara ay malimit na
sa malinis at ligtas na binibiro ng kanyang kalaro,
kapaligiran. dahil sa pagiging marungis
nito. Puro paglalaro kasi ang
kanyang inaatupag at
nakakalimutan na niyang
kumain sa tamang oras. Lalo pa
ayaw niyang kainin ang
inihandang pagkain ng kanyang
nanay. Kung ikaw si Ara, ano
ang gagawin mo upang mabago
ang iyong nakasanayan at
upang matigil na ang
panunukso nila sa iyo?

H. Paglalahat ng Ang m _ l _ _ _ s na kapaligiran Ang batang tulad mo ay

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


Aralin ay nagdudulot ng kalinisan ng nakakaranas ng ibat ibang
Generalization kaisipan at kalooban tungo sa suliranin. Tandaan na may
maayos na pamumuhay sa tamang ____________
pamayanan. Ang pakikilahok sa (yonlusso ) ang mga ito. Sa
proyekto ng pamayanan ay pagbibigay ng solusyon laging
tungkulin ng bawat m _ _ a _ _ y isipin ang
_ n. Mahalaga ang pakikilahok __________________
ng bawat isa sa mga proyektong (ligkasanta) ng_____________
pampamayanan upang maipakita ( lisari ) at ng iyong
ang p _ _ m _ _ _ l _ _ _ _ _t sa ____________________
ating kapaligiran. Ang ( wakap ).
pagtatanim ng mga halamang
gulay ay isa sa mga proyektong
pampamayanan upang ang bawat
pamilya ay magkaroon ng
pagkukunan ng s _ _ _ t at
masustansyang pagkain.
Mapapangalagaan natin ang ating
kapaligiran kung tayo ay
palagian at aktibong m _ _ _ k _
_ a _ _ k sa mga proyekto ng
pamayanan.
I. Pagtataya ng Aralin Basahin nang mabuti ang bawat Basahin at unawain ang mga
Evaluation/ pahayag. sitwasyon sa bawat bilang. 1.
Assessment 1. Alin sa mga larawan ang Nakita mong kinukuha ng
nagpapakita ng pakikilahok sa kaklase mo ang lapis sa ibang
gawaing pagtatanim sa Gulayan bag, ano ang gagawin mo?
sa Pamayanan? a. Susuntukin ko siya.
b. Isusumbong sa guro
c. Sisigawan ko
d. Isusumbong ko sa punong
guro
2. Habang ikaw ay naglalakad
2. Alin sa mga proyektong sa pagpasok sa silid aralan ay
pampamayanan ang may bigla kang tinulak ng iyong
kinalaman ukol sa pangangalaga kaklase. Ano ang maari mong
ng ating kalikasan?

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


A. Pagbubukod-bukod ng mga gawin?
basura. a. itutulak ko rin siya
B. Pagpapanatili ng alagang aso b. kakaibiganin ko siya
sa loob ng bakuran. c. kakausapin ko siya ng
C. Pagtataob ng mga sisidlan na maayos
may lamang tubig ulan. d. Hahayaan nalang
D. Pagkain ng mga 3. Nakita mo maraming
masusustansyang pagkain araw hugasin sa inyong lababo at
araw. wala pa ang iyong nanay, Ano
3. Bakit kailangang makibahagi ang puwede mong gawin?
ang batang katulad mo sa mga a. Huhugasan ko ang mga plato
proyekto ng pamayanan katulad b. Pabayaan ko lamang
ng pagre-recyle? Upang c. Iuutos ko sa nakababatang
_________. kapatid
A. papurihan ng mga magulang. d. Hihintayin ang nanay ko
B. maipagyabang ang sarili sa 4. Lagi kang tinutukso ng
mga kaibigan. iyong kaklase dahil ikaw ay
C. maging kilala sa pamayanang maitim at pango ang ilong, Ano
kinabibilangan. ang maaari mong magawa
D. matutong lumikha ng mga upang hindi na maulit ang
bagong bagay mula sa mga panunukso sa iyo?
patapong basura. a. iiyak lamang ako
4. Napansin mong nagsusunog b. matutuwa ako sa kanya
ang iyong kapitbahay ng mga c. kakaibiganin ko siya
pinagsama-samang tuyong dahon d. tutuksuhin ko rin siya
ng punong mangga at mga 5. Napansin mong may
plastik mula sa mga pinagbalutan tumutubong butlig sa iyong
ng tsitsirya, alin sa mga balat at malimit mo itong
sumusunod ang marapat mong kinakamot. Ano ang naiisip
gawin? mong solusyon sa kalagayan
A. Dagdagan pa ang kanyang mong ito?
sinusunog na basura. a. Babaliwalain nalang ito
B. Isuplong sa Punong Barangay b. Magpapasama sa magulang
ang paglabag na ginagawa niya. upang magpacheck-up sa
C. Kakausapin siya at bibigyang center
impormasyon tungkol sa c. Lagyan ito ng langis na

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


masamang epekto sa kalikasan gamot sa kati-kati
ng pagsusunog. d. Uminom agad ng gamot na
D. Hahayaan na lamang siya sa nasa cabinet
mali niyang ginagawa.
J. Karagdagang
gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
V. MGA TALA
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-
aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga Visualization, it helps the learners understand how their Inquiry Based instruction, thought provoking questions inspire
istratehiyang learning applies in real life. the learners to thinks for themselves and become more
pagtuturo nakatulong independent.
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin Wala Wala

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


ang aking naranasan
na solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang Wala Wala
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by: ARIAN P. DE GUZMAN Checked by: IRENE P. DE LA CRUZ Noted: ERNESTO B. CASTRO
Grade 3 Adviser Master Teacher I School Head/Head Teacher III

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan

You might also like