You are on page 1of 8

DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA EDUKASYONG PANGKALUSUGAN 3

GAMIT ANG 4As

I. Layunin
Sa pagtatapos ng 40 minutong aralin sa Edukasyong Pangkalusugan, ang mga
mag-aaral ay inaasahang:
a. matukoy ang iba’t ibang simbolong makikita sa kalsada;
b. makapagbahagi ng mga kaalaman patungkol sa mga dapat at hindi dapat
gawin sa kalsada habang tumatawid; at
c. makulayan nang wasto ang ilaw trapikong pansasakyan at ilaw trapikong
pantawiran.

II. Paksang Aralin


Paksa: Mga Paalalang Pangkaligtasan sa Kalsada
Sanggunian: Pilot School MTB_MLE Health 3. Q3 W3
Kagamitan: video presentation, PowerPoint presentation, activity sheet

III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Magandang umaga, mga bata!
Magandang umaga rin po, Teacher Aila.
Marapat na magsitayo muna ang lahat
para sa ating panalangin.
(Pagdarasal)
Maaari na kayong magsiupo, mga bata.

Para malaman natin kung sino ang mga


naririto ngayon, pakitaas ng kanang
kamay kapag tinawag ko ang inyong
pangalan. Malinaw ba?
(Aalamin ng guro ang bilang ng mga
estudyante para sa araw na ito.) Opo.

ACTIVITY
Bago natin simulan ang ating aralin, tayo (Aawit ang mga bata kasabay ng action
muna ay aawit. Nais niyo ba yun? song na ipapanood ng guro.)

ANALYSIS
Matapos ang inyong ginawang aktibidad,
ano sa tingin nyo ang ating aralin para sa Tungkol po sa mga simbolo sa kalsada,
araw na ito? Teacher!

Tama!
Para sa araw na ito, ating tatalakayin ang
mga paalalang pangkaligtasan sa
kalsada. Kasama na nga rito ang
nabanggit ng inyong kamag-aral, ang
mga simbolong matatagpuan natin sa
nabanggit mga kalsada.

Ngayon, hayaan nyong ipakita ko sa inyo


ang ilan sa mga simbolong maaari nyong Opo.
makita sa mga kalsada.
Nagpapalit po ng ilaw.
Nakakita na ba kayo ng traffic lights?

Ano ang napansin nyo rito?

Mahusay! Yung isa po ay mayroong tatlong ilaw,


Mga bata, mayroong dalawang uri ng yung isa naman po ay mayroong
ilaw trapiko o traffic lights. Ano ang dalawang ilaw.
pinagkaiba nito?

Tama! Ang ilaw trapikong may tatlong


ilaw ay tinatawag na ilaw trapiko para sa
sasakyan. Ang pulang ilaw ay para sa
paghinto, ang dilaw ay nagsasabing
humanda sa pagtawid at ang kulay berde
ay para saan sa tingin nyo?
Maaari na pong magpatuloy sa pag-
andar!

Mahusay! Ang ilaw trapikong ito ay para


sa mga sasakyang panglupa. Samantala
ang isa pang ilaw pangtrapiko ay ang
ilaw para sa tawiran.

Huminto po.

Maaari na po tayong tumawid.


Sa tingin nyo ano ang sinasabi ng pulang
ilaw sa ilaw para sa tawiran?

Ano naman kapag berde?


.
Mahusay mga bata!

Pakibasa nga ng nakasulat sa karatulang


ito?
Stop.

Hinto po.

Ang stop sa Tagalog ay?

Mahusay! Ang tawag natin sa karatulang Sa mga pook tawiran po.


ito ay hinto o huminto. Ito ay para sa
lahat ng sasakyan na nagsasabing sila
ay panandaliang huminto para sa mga
tumatawid na tao.

Saan kaya ito madalas makikita?

Tama. Madalas itong makikita sa mga


interseksiyon at pook tawiran.

Kapag naman sinabing pook tawiran. Ito


ang simbolong ating makikita. Ang
karatulang ito ang nagtuturo sa tamang
tawiran para sa mga taong naglalakad.

Kung ang nauna ay lugar para sa Teacher, bawal pong tumawid!


tamang pagtawid. Ano naman ang
kahulugan ng simbolong ito?

Tama! Ang karatulang ito ang


nagsasabing bawal tawiran ang lugar na
pinaglalagyan nito.

Ang simbolong ito naman ay para


magpaaalalang sa lugar ay may riles ng
tren. Bakit sa tingin nyo ay mahalaga ito? Mahalaga po ito dahil maaari pong may
dumaang tren sa lugar anumang oras.
Mahusay!
Para po magdahan-dahan sila sa
pagmamaneho.
Ito naman ay nagpapaalala sa mga
motorista na ang lugar ay isang pook
paaralan. Bakit sa tingin nyo ay para ito
sa mga motorista?

May nagtatrabaho po, Teacher.

Tama. Dahil anumang oras ay maaaring


may mga batang tumawid sa lugar.

Ano naman kaya ang simbolong ito?

Tama. Mayroong nagtatrabaho o Para po maiwasan ang mabigat na galaw


mayroong ginagawang parte ng kalsada. ng trapiko.

Para naman sa tamang lugar na


binababaan at pinagsasakyan ng
pasahero, ito ang makikita nating
simbolo. Bakit ito mahalaga sa inyong
palagay?

Sa mga bisikleta po.

Mahusay!
Batay sa guhit na inyong nakikita, para
saan ang simbolong ito?
Teacher, dapat pong tingnan kung may
parating na sasakyan bago tumawid!
Tama. Ang simbolong ito ang Sa kanan po at kaliwa!
nagsasabing ito ang tamang daan o
seksyon ng kalsada para mga bisikleta.

Mga bata, matapos nating talakayin ang


iba’t ibang simbolo at karatulang ating Tenga po, Teacher, pwede po nating
makikita sa mga kalsada. Maaari ba pakinggan ang tu
kayong magbahagi sa klase ng mga
alam nyong dapat gawin sa kalsada?

nog ng sasakyang parating.


Tama! Saan ba tayo dapat tumingin para
malaman kung mayroong parating na
sasakyan? Iwasan pong tumakbo, Teacher!

Tama! Huwag pong maglaro sa kalsada.

Bukod sa mata ano pa ang maaari nating


gamitin upang malaman kung mayroong
parating na sasakyan?

Mahusay! Ano naman ang mga hindi (Iiikot ng mga bata ang kanilang
dapat gawin sa kalsada? balakang.)
Tama! Iwasan ang pagtakbo. Ano pa? (Tatakbo ang mga bata nang hindi
umaalis sa pwesto.)
Mahusay mga bata!
(Iiikot ng mga bata ang kanilang
balakang.)
ABSTRACTION
Ngayon mga bata, mayroon akong
inihandang aktibidad para sa ating klase. (Tatakbo ang mga bata nang hindi
umaalis sa pwesto.)
Panuto: Iikot ang balakang kung TAMA
ang sinabi ng guro at tumakbo nang hindi (Tatakbo ang mga bata nang hindi
umaalis sa pwesto kung MALI. umaalis sa pwesto.)
1. Ang ilaw na may tatlong ilaw ay ilaw
trapiko para sa sasakyan.

2. Ang kalsada ay lugar panlaruan.

3. Ang kulay berdeng ilaw sa ilaw


trapikong pantawiran ay nagsasabing
maaari nang tumawid.
( Pupunta ang mga bata sa kani-kanilang
4. Maaaring tumakbo saan mang tawiran pangkat.)
kung mabilis kang tumakbo.

5. Maaaring magbaba at magsakay ng


pasahero kahit saang lugar sa kalsada.

Mahusay mga bata!


Opo.
APPLICATION
Ngayon naman ay igugrupo ko kayo sa
dalawa. (Matapos ang limang minuto, ibabahagi
(Sisimulan ng guro ang paggugrupo sa ng mga mag-aaral ang kanilang aktibidad
klase.) sa klase.)

Ngayon, magsama-sama ang


magkakagrupo.
(Babalik ang mga bata sa kani-kanilang
mga upuan.)
Kasama ang inyong mga miyembro,
bibigyan ko kayo ng limang minuto para
kulayan nang tama ang mga ilaw
Wala po.
pantrapikong ibibigay ko sa inyo.
Matapos ito ay ibabahagi nyo sa klase
ang ibig sabihin ng mga kulay na inyong
inilagay. Malinaw ba?

(Ibibigay ng guro ang mga larawan)


Maaari na kayong magsimula.

Mahusay, mga bata!


Ngayon ay maaari na kayong magsibalik
sa kanya-kanyang upuan.

Bago tayo dumako sa pagtataya,


mayroon ba kayong katanungan
patungkol sa ating aralin?

Dahil wala na kayong katanungan,


maaari nyo nang sagutan ang ating
pagtataya.

IV. Pagtataya
Isulat sa patlang ang titik ng tamang sagot.
______1. A. ilaw trapiko para sa sasakyan
B. pook tawiran
C. daan para sa mga bisikleta
D. bawal tumawid
______2. E. huminto
F. ilaw trapiko para sa tawiran
G. babaan at sakayan ng pasahero
H. may ginagawang kalye o kalsada
______3.
I. pook paaralan
J. riles ng tren

______4.

______5.

______6.

______7.

______8.

______9.
______10.

V. Takdang Aralin
Kumpletuhin ang maikling talata sa papamagitan ng pagpili ng akmang salita mula sa
kahon sa ibaba.

Kailangang _____________ bago tumawid. Tumingin sa kanan at _____________.


Makinig sa mga ugong ng sasakyan bago _____________. DapatS sumunod sa
_____________ trapiko at mga _____________ sa kalsada ukol sa pangkaligtasang
gawain.

kaliwa huminto batas

simbolo tumawid itaas

Inihanda ni:
Aila Marie Prialde
BEED-II

You might also like