You are on page 1of 4

Sabjek: Filipino Baitang: III

Petsa: Sesyon: 1
Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang ugnayan ng mga simbolo at ng
mga tunog.
Kompetensi Napagsasama ang mga katinig , patinig upang
makabuo ng salitang klaster ( Hal. blusa, gripo,
plato) F3KP-IIIh-j-11

I LAYUNIN
Kaalaman Napagsasama ang mga katinig , patinig upang
makabuo ng salitang klaste
Saykomotor Nakapagdudugtong ng mga letra upang makabuo
ng bagong salita at tunog.
Apektiv Naisasagawa nang masigla ang gawain
II PAKSANG ARALIN
A. PAKSA Pagsasama ang mga katinig , patinig upang
makabuo ng salitang klaster
B. SANGGUNIAN TG pp. 228- 229 LM pp 123-124
C. KAGAMITANG
PAMPAGTURO
III PAMAMARAAN
Pasagutan ang Subukin
A. PAGHAHANDA Panuto: Lagyan ng √ ang mga katinig at x naman
Pangmotebisyunal na ang mga patinig.
tanong:
Aktiviti/ Gawaing
Pagsusuri
Nakapunta ka na ba sa plasa? Masaya ka
ba habang ikaw ay nasa plasa?
Basahin ang maikling kuwento na pinamagatang

B. PAGLALAHAD .
Abstraksyon Pagbasa ng kuwentong “ Masaya sa Plasa”
( Pamamaraan ng
Pagtalakay) Suriin
Panuto: Basahin at sagutin ang mga sumusunod
na tanong.
1. Ano ang pamagat ng kuwento?
2. Sino-sino ang mga tauhan sa kuwento?
3. Saan magpupunta ang mag-anak?
4. Ano-ano ang ginawa ng kambal sa kanilang
bahay bago sila umalis?
5. Sa iyong palagay mabuting bata ba ang
magkapatid na ito? Dapat ba silang tularan?
Ang klaster o kambal-katinig ay dalawang
katinig na magkatabi sa isang salita. Ang Kambal-
katinig ay maaaring matagpuan sa hulihan o
unahan ng isang salita.
Halimbawa:
1. plato – ( pla-to ) ito ay may kambal-katinig na
"pl “
na nasa unahan ng salita

2. gripo------------------ gri-po
3. blusa-------------------blu-sa
4. tsinelas----------------tsi-ne-las
5. trumpo----------------trum-po
6. braso------------------bra-so
7. klima-------------------kli-ma
8. dyaryo----------------dyar-yo
9. grasa------------------gra-sa
10. plorera--------------plo-re-ra

C. PAGSASANAY Gawain 1
Panuto: Ang mga salitang ito ay galing sa
kuwentong iyong binasa. Lagyan ng √ ang
patlang kung ito ay klaster x kung hindi klaster.

1. Brando ________ 6. pagkain________


2. plorera__________ 7. poso __________
3. lamesita ________ 8. gripo __________
4. dyaryo __________ 9. plasa __________
5. dyip ____________ 10. blusa __________

GAWAIN 2
Panuto: Pagtambalin ang mga letra o pantig upang
makabuo ng bagong salita. Isulat ang mga nabuong
salita.

pri sikel
kwa sa
tray so
tro to
pla go

D. PAGLALAPAT Panuto: Salungguhitan ang mga salitang klaster


Aplikasyon sa bawat pangungusap.
1. Ang mga mag-aaral ay bumili ng pritong
saging sa kantina.
2. Nasuspinde ang klase kahapon dahil sa malakas
na bagyo.
3. Nasira ang plantsa namin kaya bumili si nanay
ng bago.
4. Isang malaking bloke ng yelo ang dinala ng
mamang nagtitinda ng icecream.
5. Nilagyan ni tatay ng krudo ang makina.

E. PAGLALAHAT Ang klaster o kambal-katinig ay dalawang katinig


Generalisasyon na magkatabi sa isang salita. Ang Kambal-katinig
ay maaaring matagpuan sa hulihan o unahan ng
isang salita.
Halimbawa : plato, gripo, blusa at iba pa

IV PAGTATAYA Panuto: Piliin sa loob ng kahon ang salitang


klaster na bubuo sa pangungusap.

gwantes tsokolate prutas braso

1.premyov blangko
Ibinigay ni kapitangranada trangkaso ng mga
ang _____________
nanalo sa palaro.
2. Isinuot ni Jayjay ang _________ sa kaniyang
kamay upang hindi siya matinik sa halaman.
3. Namitas kami ng mga ________ sa bakuran ni
Lolo.
4. Masaki tang buong katawan ni Mang Berto dahil
siya ay may ______________.
5. Matamis ang ___________ kaya lagi akong bumibili
ng isang supot nito.

V. TAKDANG ARALIN . Sumulat ng salitang klaster na nagsisimula sa


br, gr, pl, pr, tr at ts

TUGON:

PAGNINILAY-NILAY

Inihanda ni :

RAQUEL R. ALAORIA
TANDAAN : Magsanay ng mga Personal na Protocol sa Kalinisan sa Lahat ng Oras.

You might also like