You are on page 1of 5

GRADES 1 to 12 Paaralan Caingin Elementary School Baitang/Antas Tatlo

DAILY LESSON LOG Guro IRIS JEAN BATITIS Asignatura FILIPINO


Oras ng Pagtuturo 11:15 – 12:05 Markahan IKALAWA

PETSA March 6,2023 March 7,2023 March 8,2023 March 9,2023 March ,2023

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN
A . Pamantayang Nauunawaan ang ugnayan ng simbolo at ng mga tunog
Pangnilalaman
B . Pamantayan sa Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang may tamang bilis, diin, tono, antala at ekspresyon
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa MELC 34 MELC 34 MELC 34 MELC 34 Nakasasagot sa isang
Napapalitan at nadadagdagan ang Napapalitan at nadadagdagan ang Napapalitan at nadadagdagan ang Napapalitan at nadadagdagan ang lagumang pagsusulit
Pagkatuto
mga tunog upang makabuo ng bagong mga tunog upang makabuo ng mga tunog upang makabuo ng mga tunog upang makabuo ng
(Isulat ang code ng salita bagong salita bagong salita bagong salita
bawat kasanayan) F3KP-IIIe-g6 F3KP-IIIe-g6 F3KP-IIIe-g6 F3KP-IIIe-g6
Pagpapalit at Pagdaragdag ng mga Pagpapalit at Pagdaragdag ng Pagpapalit at Pagdaragdag ng Pagpapalit at Pagdaragdag ng Ikalawang Lagumang Pagsusulit
II. NILALAMAN Tunog Upang Makabuo ng Bagong mga Tunog Upang Makabuo ng mga Tunog Upang Makabuo ng mga Tunog Upang Makabuo
Salita Bagong Salita Bagong Salita ng Bagong Salita
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pivot SLM – Pahina 19-21 Pivot SLM – Pahina 19-21 Pivot SLM – Pahina 19-21 Pivot SLM 19-21
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina ng
Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal
ng Learning Resource
Filipino Curriculum Guide p. 10 Filipino Curriculum Guide p. 10 Filipino Curriculum Guide p.10 Filipino Curriculum Guide p.10
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
IV.
PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Piliin ang pandiwang ginamit bilang Baguhin ang sumusunod na mga Bumuo ng bagong salita sa 1. Nakakasasagot ng may
nakaraang aralin at/o karanasan sa pangungusap. salita sa pamamagitan ng pagpapalit pamamagitan ng pagpapalit ng mga 80% kawastuhan sa isang
pagsisimula ng bagong 1. Natuwa si Gina sa marka niya sa ng isang tunog sa unahan at tunog: lagumang pagsusulit
aralin Filipino. pagdaragdag ng isang tunog sa 2. Pagbibigay ng guro ng
2. Naiyak si Nico sa pagkawala ng hulihan. Kopyahin ang pormat sa 1. balita pamantayan sa pagsagot
kaniyang aso. ibaba at sagutin sa kuwaderno o ng lagumang pagsusulit.
3. Nabigla ako nang malaman kong sagutang papel. Salita Pagpapalit 2.mata 3. Pagbibigay ng sagutang
pumanaw na ang lolo mo. Pagdadagdag papel.
4. Nagulat si Ela sa nakita niya. 1. baha 3.balat 4. Pagwawasto ng papel.
5. Naghirap ang kanilang buhay nang 2. langka 5. Pagtatala ng mga nakuha
masunugan sila 3. pala 4.kulit ng bata.
4. pila Pag interpret ng nakuha ng mga
5. tapa 5.sarap bata.

Bumuo ng bagong salita sa Isulat ang mga sumusnod na salita sa Pagganyak Itanong: Kung ikaw ay nasa isang
pamamagitan ng pagdaragdag, pisara: bola, bibig, bata  Awitin ang Alpabetong Filipino magandang lugar sa Pilipinas,
pagbabawas, o pagpapalit ng isang 1. Kapag pinalitan ng unang tunog kasabay ang mga mag-aaral. paano
tunog sa mga salitang nasa ng salitang bola ano ang  Magpakita ng flashcard nga mga
ibaba.salita dagdagan bawasan Bagong salita na mabubuo? letra. Ipabigkas at ipatunog ang mo mapapanatiling maganda ito?
palitan 2. Kapag tinanggal ang unang tunog bawat letra.
Ipagawa ang Pahalagahan Natin
B. Paghahabi ng Halimbawa: sa salitang bibig, anong
sa
layunin ng aralin Laya - layas salita ang matitira.
Aya- yaya 3. Kapag dinagdag ang tunog /s/ sa
1. basa salitang bata anong salita ang LM, pahina
2. bangka mabubuo?
3.bahay
4.talo
5.bata
Salunguhitan ang mga letra na Baguhin ang sumusunod na salita sa
C. Pag-uugnay ng mga idinagdag o binawas pamamagitan ng pagdagdag,
1. belo , relo pagbabawas
halimbawa sa bagong
2. ama, tama o pagpapalit ng isang tunog sa
aralin. 3. bata , lata unahan,gitna o hulihan nito.
4. toyo, yoyo 1. yaya 4. bao
5. tagos, agos 2. bansa 5. hiya
3. bangka
D. Pagtalakay ng bagong Talakayin Pag-aralan ang bawat Talakayin Narito pa ang ilang paraan sa
konsepto at paglalahad ng Ang salitang bata ay maaaring Ang pagbibigay ng lagay o
bagong kasanayan #1
pangungusap. Babasahin ito ng pagpapalit at pagdaragdag ng
maging bota (sapatos na anumang bagay ay hindi
iyong tagapaggabay sa bahay. mga salita.
umaabot hanggang binti) at maaari magandang gawain.
ring maging bato (matigas na 1. Ang isang Pilipino na matapat Pagdaragdag ng letra sa
substance at binubuo ng mineral) sa bayan ay isa ring bayani Unahan ng Salita
kung papalitan ang letra sa gitna 2. Ang mga basura ay dapat Ano ang napansin mo sa mga Halimbawa:
at dulong bahagi nito. ilagay sa basurahan. Ano ang salitang may salungguhit? Sa asa + b = basa ama + k = kama
Ang bola ay maaaring maging bala. napansin mo sa mga may salitang pagpapalit ng letra o pantig ng ata + l = lata usa + p = pusa
( pinalitan ang letra sa isang salita, makabubuo ng isang
may salungguhit? Sa Ina + s = sina aso + l = laso
gitna ng salita). bagong salita. Tulad ng salitang
pagdaragdag ng isa o dalawang kanto, pinalitan ang letrang o ng a
pantig o mga letra, nakabubuo kaya’t naging kanta. Gayundin ang
tayo ng isang bagong salita. nagyari sa salitang lagay, ang l ay
Tulad ng salitang bayan, naging b kaya’t naging bagay. Ang
dinagdagan ng tunog na i mga salitang nabuo
kaya’t naging bayani. Ang
salitang basura, dinagdagan ng
panlaping -han kaya’t naging
basurahan.
Pangkat-pangkatin ang klase. Pangkat-pangkatin ang klase. Pangkat-pangkatin ang klase. Pangkat-pangkatin ang klase.
Hayaang magsulat ang bawat pangkat Hayaang magsulat ang bawat
E. Pagtalakay ng bagong
ng limang salitang napapalitan upang pangkat ng limang salitang
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2 makabuo ng bagong salita. nadaragdagan upang makabuo ng
bagong salita.

F. Paglinang sa
Kabihasnan
(Tungo sa Formative
Assessment)

G. Paglalapat ng aralin Ano ang kahalagahan ng pagpapalit at Ano ang kahalagahan ng pagpapalit Ano ang kahalagahan ng pagpapalit Ano ang kahalagahan ng
sa pang-araw-araw na nadadagdagan ang mga tunog upang at nadadagdagan ang mga tunog at nadadagdagan ang mga tunog pagpapalit at nadadagdagan ang
buhay makabuo ng bagong salita? upang makabuo ng bagong salita? upang makabuo ng bagong salita? mga tunog upang makabuo ng
bagong salita?
Ano ang natutunan mo aralin? Ano ang natutunan mo aralin? Ano ang natutunan mo aralin? Ano ang natutunan mo aralin?
H. Paglalahat ng Aralin
Pasagutan ang Gawain sa Pagkatuto Ipasagot ang Gawain sa Pagkatuto Ipasagot ang Gawain A pahina 24. Palitan at dagdagan ng letra o
Bilang 1 pahina 23. Bilang 2, pahina 24 Panuto: Kompletuhin ang pantig ang mga salita upang
Panuto: Bilugan ang letra sa loob ng pangungusap. Isulat ang sagot sa makabuo ng mga bagong salita.
panaklong upang makabuo ng bagong Panuto; Isulat sa sagutang papel iyong sagutang papel. Gawin sa sagutang papel
salita. kung paano nabago ang unang salita
1. uso ( k, t, l, m ) upang mabuo ang pangalawang salita Napag-alaman ko na ang mga salita
2. uka ( h, m, n, s ) 1. tabo– tabi ay maaaring
I. Pagtataya ng Aralin 3. atas ( b, m, n, s ) ______________________________ madaragdagan, mabawasan, o
4. uno ( m, p, h, s ) 2. tawag - tawad mapalitan ng isang tunog o letra sa
5. asa ( b, y, r, w ) ______________________________ __________, _________, o
3. bawas - bawang __________ bahagi upang
_____________________________ makalikha ng
4. luhod - lunod bagong salita.
______________________________
5. basa - balsa
______________________________
J. Karagdagang Gawain para
sa Takdang Aralin at
Remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa Remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation?Bilang ngmag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
pagtuturo na nakatulong ng ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
lubos? Paano ito nakatulong? ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in
doing their tasks doing their tasks doing their tasks doing their tasks doing their tasks
F. Anong suliranin ang aking __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
naranasan na solusyon sa tulong __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
ng aking punungguro at __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs
superbisor? __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/
Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab
__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works
Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:
__ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos
__ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from
views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality
__ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be used as
Instructional Materials Instructional Materials Instructional Materials Instructional Materials Instructional Materials
__ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition
G. Anong kagamitang panturo
ang aking ginamit/nadiskubre na
nais kong ibahagi sag a kapwa
ko guro?

Inihanda: Sinuri:
IRIS JEAN D. BATITIS MENANDRO C. SUNICO
Guro III Dalubguro II

You might also like