You are on page 1of 3

Republic of the Philippines

Department of Education
Region I
Schools Division of Ilocos Sur
Santa Lucia District
DON PEDRO FESTEJO MEMORIAL SCHOOL

A DEMONSTRATION LESSON PLAN in


FILIPINO 3

WEEK Day/Date/Time
I.
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita sa pagpapahayag
Pangnilalaman ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin.
B. Pamantayan sa Naipahahayag ang ideya/kaisipan/damdamin/reaksyon nang may
Pagganap wastong tono, diin, bilis, antala at intonasyon.
C. Pamantayan sa Nagagamit nang wasto ang mga pang-abay na naglalarawan ng isang
Pagkatuto kilos o gawi.
F3WG-IIIh-6
D. Layunin 1. Natutukoy ang pang-abay na panlunan, pamanahon at pamaraan
2. Nagagamit nang wasto ang mga pang-abay na naglalarawan ng
isang kilos o gawi.
3. Naipapakita ang wastong pangangalaga sa sarili.
II.NILALAMAN
Paksang Aralin Paggamit ng Pang-abay sa Paglalarawan ng Kilos o Gawi
Sanggunian Dayag, Alma M., Pinagyamang Pluma 3 ph.352-355, 382-385, 398-400
Kagamitan Powerpoint, video, larawan, metacards, tarpapel,
III.PAMAMARAAN
A. Pasimula sa bagong aralin Ipabasa ang tula na nakasulat sa tarpapel.
/ Pagganyak

Covid-19 sadyang malupit


Dulot mo ay pasakit
Sa Diyos ating ilapit
Upang lunas makamit.

Buong mundo’y naghirap


Lahat ay naghahanap
Isang mabisang sangkap
Gamot ating ikalap.

Tayo nang magkaisa


Bansa’y magsama-sama
Lutasin ang problema
Makamit ang ginhawa.

Ano ang angkop na pamagat ng tulang binasa?


B. Paghahabi sa layunin ng Paghawi ng balakid
aralin Itanong:
 Ayon sa tula anong sakit ang sadyang malupit?
 Ano ang naidulot ng Covid 19 sa ating buhay?
 Paano kumalat ang Covid sa buong mundo?
 Kailan nagsimula ang Covid 19?
 Saan nag-umpisa ang Covid 19?
 Paano tayo makakaiwas sa sakit na ito? (value infusion)
C.Pag- uugnay ng mga Ipabasa ang mga sumusunod na pangungusap.
halimbawa sa bagong aralin 1. Mabilis na kumalat ang Covid 19 sa buong mundo.
2. Noong nakaraang taon, nagsimula ang Covid 19.
3. Nag-umpisa ang Covid 19 sa Wuhan, China.

C. Pagtalakay Itanong: Ano ang tawag sa mga salitang may salungguhit?


 Ang mga nasalungguhitang salita ay tinatawag na pang-abay.
At ito ang ating pag-aaralan sa araw na ito. Upang lalo ninyong
maintindihan, panoorin ang video na nagpapaliwanag sa ating aralin.
D. Paglinang na Basahin ang mga sumusunod na pangungusap. Tukuyin kung ang mga
Kasanayan salitang nakasulat nang madiin ay Pang- abay na Pamaraan, Pang-
abay na Pamanahon o Pang-abay na Panlunan.
1. Si Joel ay mahusay mamuno kaya siya napiling lider ng klase.
2. Tuwing Linggo nagpupunta sa simbahan ang mag-anak upang
magsimba.
3. Mabilis matuto sa mga gawaing bahay si Rose.
4. Pinagtulungan naming magkapatid ang paghuhugas ng pinggan
sa lababo.
5. Sa Sabado ipagdiriwang ang kaarawan ng bata.
6. Dinala ni Rey sa ospital ang maysakit.
7. Karaniwang kumakain ng pananghalian ang mga pamilya sa
ikalabindalawa ng tanghali.
8. Matiyagang inalagaan ni Dina ang kanyang tanim na halaman.
9. Umaga pa lang ay abala na ang lahat sa bahay ni Citas.
10. Dumaan si Loida sa palengke upang bumili ng ulam.

E. Paglalahat Ano ang pang-abay?


Paano nakikilala ang pang-abay na panlunan? Pamanahon? Pamaraan?

F. Pagpapayamang Pangkatang Gawain: Hatiin ang klase sa apat. Ibigay ang mga
Gawain panuntunan sa kanilang gawain. Ipaliwanag din kung ano ang gagawin
ng bawat grupo. Pagkatapos ng inilaang oras ay ipapakita ng bawat
grupo ang kanilang awtput. Iwasto ang anumang pagkakamali.

I – Magsalaysay ng isang karanasan sa isang pagdiriwang na hindi


malilimutan tulad ng Pasko, kaarawan, at iba pa. Gumamit ng pang-
abay sa pagsasalaysay.
II – Idikit ang mga metacards na naglalaman ng pang-abay sa wastong
kolum.
III –Sumulat ng tigtatlong pangungusap na may pang-abay na
pamaraan, pang-abay na pamanahon at pang-abay na panlunan.
Salunguhitan ang pang-abay na ginamit.
IV – Punan ng wastong pang-abay ang mga sumusunod na
pangungusap.

IV. Pagtataya Basahin ang mga pangungusap. Isulat sa sagutang papel kung ang mga
nasalungguhitang mga salita ay PL- pang-abay na panlunan, PM-
pang-abay na pamanahon at PR- pang-abay na pamaraan.
1. Sa Sabado mamamasyal ang aming pamilya.
2. Pupunta kami sa Vigan City para manood ng Dancing
Fountain.
3. Masayang nanood ang lahat.
4. Alas otso na ng gabi nang matapos ang palabas.
5. Kumain kami sa loob ng sasakyan.
6. Masarap kumain kung magkakasama ang pamilya.
7. Bago umuwi ay dumaan muna kami sa simbahan.
8. Maaga akong gumising kinaumagahan.
9. Pagkakain ay nagpunta kami sa palaruan upang maglaro.
10. Mabilis sumunod si nanay para kami ay bantayan.

V. Takdang Aralin Sumulat ng tiglilimang pangungusap na ginagamitan ng pang-abay na


pamaraan, pang-abay na pamanahon at pang-abay na
panlunan.Salunguhitan ang pang-abay na ginamit.
Prepared by:

JENNALYN S. DOLORES
Teacher III

Checked by:

ELENA H. RIVERA
Master Teacher I

Noted:

REX B. HERMOSA
Head Teacher III

You might also like