You are on page 1of 18

School MANDURRIAO E/S Grade Level THREE

Teacher Learning Area FILIPINO-3

Date & Time FEBUARY 21, 2023/8:50 -9:40 Quarter 3RD QUARTER

I.LAYUNIN

A. Pamantayang Inaasahang nauunawaan ng mga mag-aaral ang mga pasalita at di-pasalitang paraan ng
Pangnilalaman pagpapahayag at naka tutugon nang naaayon. Nakakamit ang mga kasanayan sa mabuting
pagbasa at pagsulat upang maipahayag at mai ugnay ang sariling ideya, damdamin at karanasan
sa mga narinig at nabasang mga teksto ayon sa kanilang antas o nibel at kaugnay ng kanilang
kultura.

B. Pamantayan sa Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan,
Pagganap karanasan at damdamin

C. Mga kasanayan sa
● Natutukoy ang kahulugan ng mga tambalang salita na nananatili ang kahulugan. F3PT-
Pagkatuto
IIIci-3.1

Mga Layunin:

● Nakikilala ang kaugnayan at kahulugan ng tambalang salita

● Naibibigay ang kahulugan ng tambalang salita

● Napapahalagahan ang natutunan sa pagpapanatili ng kahulugan ng pinag tambal na salita

II. NILALAMAN Tambalang Salita

III. KAGAMITANG PANTURO:

A. Sanggunian FILIPINO 3 ; Bagong Filipino sa Salita at Gawa


Filipino 3 SIM 1 ikatlong Markahan
https://lrmds.deped.gov.ph/

B. Iba pang smiley board, CAIM, tsart, meta cards, larawan, Laptop, projector, Smart TV, Manila paper
kagamitang
Integrasyon: Araling Panlipunan/ Science
Panturo
Pamamaraan: Scaffold-Knowledge lntegration
The 4 As Activity
- Activity (8uild on siudents ideas)
- Analysis (Make thinking visible)
- Abstraction (Encourage listening to others)

IV. PAMAMARAAN ACTIVITIES INDICATORS

A) Balik-Aral sa *Greeting/Energizer song/Setting of Class Rules


nakaraang Aralin o
Pagpapaalala sa mga tuntunin sa loob ng Silid-aralan
pasimula sa bagong
aralin.
This illustrates
observable # 5:
Managed learner
behavior
constructively by
applying positive
and non-violent
dripline to ensure
learning-focused
environment.

Balik- aral

Noong nakaraang aralin ay atin ng natalakay ang tungkol sa Pang-uri.

Ano ng ulit ang pang-uri?

Pang- Uri -ay salitang naglalarawan o nagbibigay turing sa mga pangngalan


o panghalip.

Para malaman ko kung itoy inyong naaalala ay maryoon akong ipapakitang This illustrates
mga litrato. Observable #4
Managed
classroom
Handa na ba kayo? structure to
engaged learners,
individually or in
Piliin ang salitang nagsasabi ng hugis, kulay, anyo, laki at katangian ng groups, in
bawat larawan. meaningful
exploration,
discovery and
hands-on
1. talon pula ilog activities within a
range of physical
learning
environment.

bilog talbog shoot

2.

This illustrates
3. sala bahay malinis observable # 5:
Managed learner
behavior
constructively by
applying positive
and non-violent
dripline to ensure
4. mataba bata lalaki
learning-focused
environment.

5. ice cream malamig kain

mahusay/magaling mga bata … /box of prizes

Ngayon ay alam nyo na kung ano ang mga salitang nagsasabi ng hugis,
kulay, anyo, laki at katangian
palakpakan natin ang ating mga sarili.

Pagganyak/ Paghahabi ng Layunin ng Aralin

Suriin ang mga nasa larawan.

Itanong:

⮚ Ano ang napapansin ninyo sa larawan?

B) Paghahabi sa
layunin ng aralin
This illustrates
⮚ Naranasan na ba ninyo na lumindol sa inyong lugar?
Observable 3:
Applied a range
⮚ Bakit kaya lumilindol?
of teaching
strategies to
develop critical
Pag-usapan ang mga kasagutan ng klase and creative
thinking, as weel
as other higher-
Ang lindol ay biglaang pagyanig ng lupa. Dala ito ng paggalaw ng lupa o order thinking
dahil sa aksyon ng bulkan. skills.

Ang paglindol ay isa sa mga kalamidad na ating naranasan, nararanasan o


mararanasan.

C) Pag-uugnay ng Panuto: Basahin ang tula SA GITNA NG KALAMIDAD. Bigyang pansin


mga halimbawa sa ang mga salitang may salungguhit.
bagong arali.

This illustrates
observable #.1

SA GITNA NG KALAMIDAD Apply knowledge


of content within
Sa loob ng aming munting bahay-kubo and across
curriculum
Kapit-bisig nilabanan ang pagyanig nito teaching areas.

Dalangin na manatiling nakatayo.

Takot na ito’y guguho’t maglalaho

Hatinggabi noon nang mangyari ito

Umalingawngaw sigaw ng mga tao

Urong-sulong ‘di alam saan patungo

Sa Panginoo’y taos-pusong nagsumamo.

Madaling-araw na’y di pa makatulog

Lagi nagmamatyag kung uminog

Kahit puso ma’y lumalakas ang kabog

Pilit nagpatatag sa Diyos ay dumulog.

Sagutin ang mga tanong.

1. Tungkol saan ang tula?


This illustrates
2. Ano sa palagay mo ang kalamidad na naganap sa tula? observable #.2
3. Kung ikaw ang nasa sitwasyon, ano ang gagawin mo? Use a range of
4. Ano-ano ang mga salitang may salungguhit? teaching
strategies that
(Ipatala sa mga bata ang mga salitang nakasalungguhit sa pisara.) enhance learner
achievement in
literacy and
5. Ano ang tawag sa mga salitang ito? numeracy skills

D) Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong “Sa araw na ito, tatalakayin natin ang tugkol sa TAMBALANG SALITA.
kasanayan #1
Ano nga ba ang tambalang salita?
(EXPLAIN)

Ang tambalang salita ay binubuo nga dalwang salita na magkaiba


ang kahulugan. Pinagsama ang dalawang mag kaibang salita upong bumuo
This illustrates
ng panibagong salita.
observable #.7
Planned,
Ang Tambalang Salita ay tumutukoy sa dalawang salita na binubuo managed and
o pinagtambal/pinagsama. Minsan ang pinagtambal na salita ay nanatili ang implemented
literal na kahulugan ng bawat salita. developmentally
sequenced
teaching and
Tambalang di-ganap ang tawag dito. Sa tamabalang ito, ang learning
kahulugan ng salitang pinagtambal ay nananatili. processes to meet
curriculum
requirement and
varied teaching
Sa uring ito, ang taglay na kahulugan ng dalawang salitang
contexts.
pinagtambal ay hindi nawawala. Walang ikatlong kahulugan ang nabubuo.

Sa pagtatambal ng mga salita, ito’y ginagamitan ng gitling (-).


Gitling ang naging pampalit sa mga kataga/salitang nawala sa pagitan nito.

Narito ang ilang mga halimbawa sa pagbuo ng mga salita.

Halimbawa:

This illustrates
observable #.8
Selected,
developed,
organized and
used appropriate
teaching and
learning
resources,
including ICT, to
address learning
goals.
May mga tambalang salita na nananatili ang taglay na kahulugan ng
dalawang salitang pinagtambal.
urong-sulong
di-sigurado sa hakbang

bahay-kubo

bahay na gawa sa nipa

silid-aralan

silid ng paaralan
silid-tulugan

bahagi ng bahay o kuwarto kung saan natutulog ang mga tao.


Pagtatalakay ng Ngayong nalaman na ninyo ang kahulugan at mga halimbawa ng This illustrates
bagong konsepto at tambalang salita, tumungo naman tayo sa mga gawain. Observable #4
paglalahad ng bagong Managed
kasanayan #2 classroom
(EXPLORE) Gawain sa Pagkatuto Bilang 1 structure to
engaged learners,
individually or in
groups, in
Tukuyin ang kahulugan o ibig sabihin ng bawat tambalang-salita.
meaningful
exploration,
discovery and
1. tubig-alat hands-on
activities within a
A. tubig na ginagamit sa pagluluto
range of physical
B. tubig na malamig learning
environment.
C. tubig sa dagat o kinuha mula sa

dagat

D. tubig na malabo

2. labas-pasok

A. akto ng paulit-ulit na paglabas at

pagpasok

B. hindi mapakali sa gagawin

C. magnanakaw

D. taong madalas na pinalalayas


3. ingat-yaman

A. taong matipid sa paggastos

B. pinunò ng tanggapan o samahan na

may tungkuling mag tago ng salapi at

talaán ng mga gastos

C. taong maramot

D. guwardiya ng makapangyarihang

tao

4. lampas-tao

A. malaking bilang ng mga tao sa isang

grupo

B. mas mataas sa karaniwang tangkad

ng tao

C. pangkat ng mga kabataan

D. malayo sa kasalukuyang kinalalagyan

ng tao

5. ulilang-lubos

A. taong ipinaampon sa iba

B. taong patay na ang mga

magulang; o wala nang buhay na

kamag-anak

C. labis na nalulungkot

D. naligaw ng landas

E) Paglilinang sa
kabihasan (Tungo sa
Bago tayo mag simula sa pangkatang gwain ating alamin ang mga
Formative
tambalang salita isinasaad ng bawat larawan.
Assessment)

Piliin sa loob ng kahon ang tambalang salita na isinasaad ng bawat larawan.

taong-bayan sinag-araw

akyat-bahay tulak-kabig

bakas-paa sulat-kamay

tabing-dagat taos-puso

ningas-kugon bakas-daliri

sinag-buwan boses-palaka
1. 2.

3.

4. 5.

Ibigay ang mga Pamantayan sa pangkatawang gawain.


( Video)

PANGKATANG GAWAIN
This illustrates
observable # 5:
Pangkat-1
Managed learner
behavior
constructively by
Panuto: Hanapin ang tambalang salita na makikita sa pangungusap. Ibigay applying positive
ang kaugnayan at kahulugan ng pinagtambal na salita. Isulat ang sagot sa and non-violent
iyong sagutang papel gamit ang porma sa ibaba.
dripline to ensure
learning-focused
environment
1. Naligo ang mga bata sa tubig-ulan kaninang umaga.
2. Kulay-dugo ang damit na suot ng nanay ko.
3. Abot-tanaw ang aming paaalan mula rito sa bahay.
4. Agaw-buhay ang matandang nasagasaan ng truck.
5. Lakad-pagong si Tina kaya matagal makarating sa
pupuntahan.

Hal. Ang bata ay kapit-tuko sa kanyang nanay habang tumatawid sa daan.

Tambalang Salita Kaugnayan ng Kahulugan


Ang tuko ay mahigpit ang kapit
Hal. Kapit-tuko kung saan ito nakadikit.
1.
2.
3.
4.
5.

Pangkat 2:

Panuto: Buuin ang bawat pares bilang tambalang salita mula sa Hanay A at
B. Hanapin ang tamang kahulugan na matatgpuan sa kahon. Isulat ang sagot
sa iyong sagutang papel gamit ang porma sa ibaba.

Hanay A Hanay B
1. abot - A. buhay
2. dalagang - B. sulong
3. patay - C. kaya
4. agaw - D. bukid
5. urong - E. gutom

Halimbawa: 1. Abot-tenga = Malaki ang ngiti halos aabot sa tainga.

1.___________ =
___________________________________________________
2.___________ = This illustrates
___________________________________________________ observable #.6
used
3.___________ = differentiated,
___________________________________________________ developmentally
appropriate
4.___________ =
learning
experiences to
___________________________________________________ address learner’s
5.___________ = gender, needs,
___________________________________________________ strengths, interest
and experiences.

Presentasyon ng awtput…

F) Paglalapat ng aralin PAGLALAPAT NG ARALIN SA PANG-ARAW-ARAW NA BUHAY


sa pang araw-araw na
Hanapin sa kahon ang katawagan ng mga larawan. Isulat ang letra ng
buhay
tamang sagot sa iyong sagutang papel.
This illustrates
observable #.7
planned,
managed and
implementd
developmentally
sequenced
teaching and
learning
processes to meet
curriculum
requirements and
varied teaching
contexts.

G) Paglalahat ng PAGLALAHAT NG ARALIN


Aralin
Panuto: Punan ng angkop na titik ang kahon upang maibigay ang tamang
sagot sa kahulugang ipinahiwatig sa ibaba.
(ELABORATE)

H) Pagtataya ng Aralin This illustrates


PAGSUSULIT observable #.9
Designed ,
selected,
Panuto: Hanapin sa Hanay B ang kahulugan ng mga salita sa Hanay A.
organized and
Isulat sa sagutang papel ang letra ng iyong sagot.
(EVALUATION) used diagnostic,
formative and
summative
HANAY A HANAY B assessment
strategies
consistent with
1. Tubig-alat a. trabaho curriculum
requirements.

2. Hatinggabi b. payat na payat

3. Silid-tulugan c. kalagitnaan ng gabi

4. Butu’t-balat d. tubig galling sa dagat

5. Hanap-buhay e. silid sa bahay na tinutulugan

I) Karagdagang Panuto: Tukuyin ang mabubuong tambalang -salita ng mga laragwan at


Gawain para sa sabihin ang kahulugan.
takdang aralin
(EXTEND)

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang gawain
remediation

C. Nakakatulong ba ang
remidial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin

D. Bilang ng mag aaral


na magpapaytuloy sa
remidiation

E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong bg lubos

F. Anong suliranin anh


sking naranasan sa
solusyunan sa tulong ng
aking punong guro?

G. Anong Kagamitang
pangturo ang aking na
dibuho sa nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Annotation:
According to subject matter expert Beverly Jobrack, “Educational movement such as inquiry-based learning,
active learning experiential learning, discovery learning & knowledge building are variations of CONSTRUCTIVISM.
This lesson plan shows that I have used research -based knowledge and or principles of teaching and learning in
all components of my lesson. From the REVIEW and PRIMING part, I was able to ENGAGE my students into using their
prior knowledge. While in the ACTIVITY part I was able to let my students EXPLORE more ideas about the topic. I let my
pupil EXPLAIN in the ANALYSIS part and ELABORATE the concept learned in the abstraction part where the
progression of learning also took place. While the RESEARCH-BASED KNOWLEDGE was used in the APPLICATION
part wherein the COLLABORATIVE PRACTICE and CHALLENGING TASK was used.

You might also like