You are on page 1of 8

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: Baitang at Antas V-

Guro: Asignatura: ESP


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: OCTOBER, 2023 (WEEK 10) Markahan: UNANG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng mapanuring pagiisip sa pagpapahayag at pagganap ng anumang gawain na
Pangnilalaman may kinalaman sa sarili at sa pamilyang kinabibilangan
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang mga kilos,gawain at pahayag na may kabutihan at katotohanan
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Nakapagpapahayag ng katotohanan kahit masakit sa kalooban gaya ng: 1. pagkuha ng pag-aari ng iba 2. pangongopya sa oras ng pagsusulit 3.
Pagkatuto/Most Essential pagsisinungaling sa sinumang miyembro ng pamilya, at iba pa (EsP5PKP – Ih – 35)
Learning Competencies
(MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. Paksang Layunin a. Nakapagpapahayag ng katotohanan kahit masakit sa kalooban gaya ng pagkuha ng pag-aari ng iba, pangongopya sa oras ng pagsusulit,
pagsisinungaling sa sinomang miyembro ng pamilya, at iba pa;
b. Nakatutugon ng maluwag sa kalooban sa mga pinaniniwalaang pahayag; at
c. Naipapakita ang katatagan ng kalooban sa pagsasabi ng katotohanan
II.NILALAMAN Pagpapahayag ng Pagpapahayag ng Pagpapahayag ng UNANG MARKAHANG UNANG MARKAHANG
Katotohanan Katotohanan Katotohanan PAGSUSULIT PAGSUSULIT
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan Alas, MF & Miralles, J. Alas, MF & Miralles, J. Alas, MF & Miralles, J.
mula sa portal ng Learning (2020). Unang Markahan (2020). Unang Markahan – (2020). Unang Markahan
Resource/SLMs/LASs – Unang Markahan – Unang Markahan – Modyul – Unang Markahan –
Modyul 7: Pagpapahayag 7: Pagpapahayag ng Modyul 7: Pagpapahayag
ng Katotohanan [Self- Katotohanan [Self-Learning ng Katotohanan [Self-
Learning Modules]. Modules]. Moodle. Learning Modules].
Moodle. Department of Department of Education. Moodle. Department of
Education. Education.
B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation,
Panturo laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Panuto: Piliin sa bawat Panuto: Gaano mo kadalas Panuto: Markahan ng tsek
aralin at/o pagsisimula puso ang mga gawaing ginagawa ang mga gawain (✔) kung ang
ng bagong aralin. may kaugnayan sa sa ibaba? Kopyahin sa pangungusap ay
katapatan. Sipiin at iyong sagutang papel ang naglalahad ng wastong
kulayan ito ng pula sa talahanayan sa ibaba. kaisipan at ekis (✖)
inyong kuwaderno. Markahan ng tsek (✔) ang naman kung hindi.
kaukulang hanay.
1. Ikaw ay may
proyekto na dapat
bayaran sa Edukasyong
Pantahanan at
Pangkabuhayan. Agad mo
itong sinabi sa iyong
Nanay pati ang eksaktong
halaga ng naturang
proyekto.
2. Nakalimutan ni
Noli na gawin ang
kaniyang takdang aralin.
Nang tawagin siya ng
kaniyang guro, sinabi
niyang naiwan ito sa
kanilang bahay.
3. Si Ana ay
tumakbo sa pagkapangulo
sa Supreme Pupil
Government ng kanyang
paaralan. Sa araw ng
halalan ay may nakita
siyang nakakalat na
balota na gagamitin sa
botohan. Kaagad niyang
ibinalik ang mga ito sa
gurong taga-pangasiwa.
4. Si Mang Aldo ay
nangungupit ng mga
kagamitan mula sa opisina
na kaniyang
pinagtatrabahuan at agad
niya itong ibinebenta sa
labas sa mas mababang
halaga.
5. May malasakit sa
mga gawain sa pabrika si
Ruby, nakatingin man o
hindi ang kaniyang amo
sa oras ng trabaho.
B. Paghahabi sa layunin ng Ikaw ba ay pamilyar sa Ano ang iyong ideya sa Magkaroon ng maikling
aralin kuwento ni Pinocchio? kasabihang ito? debate.
Paksa: Gumawa ng
Ang katotohanan ang mabuti, iwasan ang
magpapalaya sa iyo! masama

Alin sa dalawa ang unang


dapat gawin upang
maging tapat at
maipahayag ang
katotohanan? Gumawa ng
mabuti o iwasan ang
masama? Bakit?

C. Pag-uugnay ng mga Palagi ka bang nagsasabi Palagi ka bang nagsasabi Palagi ka bang nagsasabi
halimbawa sa bagong ng totoo? Ano ang ng totoo? Ano ang ng totoo? Ano ang
aralin. pakiramdam mo tuwing pakiramdam mo tuwing pakiramdam mo tuwing
nagsasabi ka ng totoo? nagsasabi ka ng totoo? nagsasabi ka ng totoo?
Kapag masakit sa iyong Kapag masakit sa iyong Kapag masakit sa iyong
kalooban dapat bang hindi kalooban dapat bang hindi kalooban dapat bang hindi
na ituloy ang pagsasabi na ituloy ang pagsasabi ng na ituloy ang pagsasabi
ng totoo? Bakit? Ang totoo? Bakit? Ang ng totoo? Bakit? Ang
katapatan ay ang pagiging katapatan ay ang pagiging katapatan ay ang pagiging
totoo o matuwid ng isang totoo o matuwid ng isang totoo o matuwid ng isang
tao na kung saan siya ay tao na kung saan siya ay tao na kung saan siya ay
hindi nandaraya o hindi nandaraya o hindi nandaraya o
nagsisinungaling. Ito rin ay nagsisinungaling. Ito rin ay nagsisinungaling. Ito rin ay
susi upang mabigyan ng susi upang mabigyan ng susi upang mabigyan ng
solusyon ang isang solusyon ang isang solusyon ang isang
problema at maitama ang problema at maitama ang problema at maitama ang
maling nagawa. maling nagawa. maling nagawa.
D. Pagtalakay ng bagong Ang pagsasabi ng tapat ay Ang pagsasabi ng tapat ay Ang pagsasabi ng tapat
konsepto at paglalahad pagsasama ng maluwat. pagsasama ng maluwat. ay pagsasama ng
ng bagong kasanayan Tandaan na ang Tandaan na ang katapatan maluwat. Tandaan na ang
#1 katapatan ay susi sa ay susi sa katatagan sa katapatan ay susi sa
katatagan sa sarili at sarili at mahusay na katatagan sa sarili at
mahusay na pakikipagkapuwa-tao. Ang mahusay na
pakikipagkapuwa-tao. Ang pagiging tapat ay pagiging pakikipagkapuwa-tao. Ang
pagiging tapat ay pagiging matuwid. Ito ang daan pagiging tapat ay pagiging
matuwid. Ito ang daan upang madaling malunasan matuwid. Ito ang daan
upang madaling ang suliraning hinaharap. upang madaling
malunasan ang suliraning malunasan ang suliraning
hinaharap. hinaharap.
E. Pagtalakay ng bagong Ang katotohanan ay Ang katotohanan ay Ang katotohanan ay
konsepto at paglalahad isang pahayag na isang pahayag na isang pahayag na
ng bagong kasanayan nagsasaad ng ideya o nagsasaad ng ideya o nagsasaad ng ideya o
#2 pangyayaring pangyayaring napatunayan pangyayaring
napatunayan at tanggap at tanggap ng lahat na totoo napatunayan at tanggap
ng lahat na totoo at hindi at hindi mapapasubalian ng lahat na totoo at hindi
mapapasubalian kahit sa kahit sa ibang lugar. Ang mapapasubalian kahit sa
ibang lugar. Ang mga mga pahayag ng ibang lugar. Ang mga
pahayag ng katotohanan katotohanan ay maaaring pahayag ng katotohanan
ay maaaring maging isang maging isang uri ng ay maaaring maging isang
uri ng paninindigan sa paninindigan sa isang uri ng paninindigan sa
isang bagay na sinasabi bagay na sinasabi ng isang isang bagay na sinasabi
ng isang indibidwal o indibidwal o grupo. ng isang indibidwal o
grupo. Ang katapatan ay isang grupo.
Ang katapatan ay isang katangian ng pagiging Ang katapatan ay isang
katangian ng pagiging makatwiran at matuwid ang katangian ng pagiging
makatwiran at matuwid asal at pananalita. makatwiran at matuwid
ang asal at pananalita. Pagsasabi ito ng totoo at ang asal at pananalita.
Pagsasabi ito ng totoo at pagsunod sa tama. Ang Pagsasabi ito ng totoo at
pagsunod sa tama. Ang pagiging matapat ay dapat pagsunod sa tama. Ang
pagiging matapat ay dapat ipakita sa lahat ng pagiging matapat ay dapat
ipakita sa lahat ng pagkakataon sa loob o sa ipakita sa lahat ng
pagkakataon sa loob o sa labas man ng paaralan. pagkakataon sa loob o sa
labas man ng paaralan. labas man ng paaralan.
F. Paglinang sa Panuto: Sa iyong Panuto:. Markahan ng tsek Panuto: Punan ang
Kabihasaan kuwaderno, lagyan ng (✔) kung ang pahayag ay patlang ng pangungusap
(Tungo sa Formative kaukulang tsek (✔) ang tama at ekis (✖) naman sa ibaba ng pagpahayag
Assessment) pinaniniwalaang pahayag. kung mali. ng katapatan bilang isang
mag-aaral. Isulat ito sa
1. Pag-amin sa isang malinis na papel.
nagawang kasalanan. Ang pagsasabi ng
2. Pasinungalingan katotohanan anomang
ang mga inaakusang bunga nito ay nagpapakita
salaysay kahit na totoo. ng katatagan ng loob
upang labanan ang mga
3. Pagkuha ng gamit hamon sa buhay at
ng iba. maituwid ang mga
4. Pagsauli sa napulot pagkakamali. Bilang isang
na pera. mag-aaral ipakikita ko ang
aking katapatan sa
5. Pagsabi ng pamamagitan ng
katotohanan. _____________________
_____________________
_____________________
Diyos ang mga taong may
lakas ng loob na mahalin
ang katotohanan.
G. Paglalapat ng aralin sa Bakit mahalaga ang Bakit mahalaga ang Bakit mahalaga ang
pang-araw-araw na buhay pagpapahayag o pagsabi pagpapahayag o pagsabi pagpapahayag o pagsabi
ng mga bagay na may ng mga bagay na may ng mga bagay na may
katotohanan? katotohanan? katotohanan?
H. Paglalahat ng Aralin Paano mo maipapakita Paano mo maipapakita ang Paano mo maipapakita
ang iyong katapatan sa iyong katapatan sa ang iyong katapatan sa
pagpahayag ng pagpahayag ng pagpahayag ng
katotohanan? katotohanan? katotohanan?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Sabihin kung Panuto: Basahin ang Panuto: Sumulat ng isang
sumasang-ayon ka o hindi sumusunod na mga talata na nagpapakita ng
sa mga pahayag sa ibaba. sitwasyon. Isulat ang OPO katapatan sa iyong
Isulat ang Oo o Hindi sa kung handa kang kaibigan o kamag-aral o
iyong kuwaderno. magpahayag ng pamilya. Gawin ito sa
1. Dapat aminin ang katotohanan kahit na may short bond paper.
pagkakamali kahit alam nakaambang panganib para
mo na pagtatawanan ka sa iyo at HINDI PO kung
ng ibang tao. ayaw mong ipagtapat ito.
1. Kasali ka
2. Hindi dapat sa Top Ten sa inyong klase.
isinasauli ang bagay na Gusto mong magtapat sa
hiniram mo. iyong guro na ang ulat na
3. Tama lang na iyong ibinigay sa kaniya ay
angkinin ang papuri sa kinopya mo lamang sa
isang proyektong internet.
mahusay na ginawa ng 2. Ipagtapat
iba. sa iyong mga magulang
4. Dapat na isauli sa ang rason kung bakit
“Lost and Found” ang ipinatawag ka ng punong
bagay na napulot mo. guro dahil sa pandaraya sa
pagsusulit.
5. Dapat na
maghintay muna ng 3. Nakita
pabuya bago isauli ang mo ang iyong kaibigan na
isang mahalagang bagay hindi sinasadyang nabasag
na napulot mo. ang plorera ng inyong guro.
4. Nakita
mo nang sadyang itinulak
ng matalik mong kaibigan
ang isa ninyong kamag-aral
kaya ito natumba sa
pasilyo.
5. Nakita
mong nangongopya sa
pagsusulit ang iyong katabi.
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang-aralin
at remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like