You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
Region X
Division of Misamis Oriental
District of Initao South
INITAO CENTRAL SCHOOL

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 3

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman
Naipamamalas ang pang-unawa sa kinalalagyan ng mga lalawigan sa rehiyong
kinabibilangan ayon sa katangiang heograpikal nito

B. Pamantayan sa Pagganap
Nakapaglalarawan ng pisikal na kapaligiran ng mga lalawigan sa rehiyong
kinabibilangan gamit ang mga batayang impormasyon tungkol sa direksiyon,
lokasyon, populasyon at paggamit ng mapa

C. Kasanayan sa Pagkatuto
Naipaliliwanag ang kahulugan ng mga simbolo na ginamit sa mapa sa tulong
ng panuntunan (ei. Kabundukan, etc.) AP3LAR-Ia-1

II. PAKSANG ARALIN


Mga Simbolo sa Mapa (Anyong Lupa)

A. Sanggunian
 Araling Panlipunan 3, Self-Learning Module, Quarter 1, Week 1
 Most Essential Learning Competencies (MELCs) in Araling Panlipunan 3
B. Kagamitan
 laptop, powerpoint presentation, TV, activity sheets
C. Stratehiya
 Question and Answer Activity, Explicit Teaching, Carousel
D. Pambuwelo
 Laro (Guessing Game)
E. Integrasyon sa Ibang Asignatura
 English

III. PAMAMARAAN:
A. Paghahabi ng Layunin ng Aralin
1. PANGGANYAK
Laro: Guessing Game
Magpapakita ang guro ng larawan ng isang mapa. Pero ginupit niya ito sa anim na
piraso. Isa-isahin ng guro ang pagpapakita ng bawat piraso sa mga mag-aaral. Sa bawat
pagpapakita niya ng piraso ay magbibigay siya ng mga pahayag na may kaugnayan sa
larawan.

Mga Pahayag:
a. Ang larawang ito ay may apat na letra.
b. Ito ay nagsisimula sa letrang M at nagtatapos sa letrang A.
c. Ito ay napakamahalagang bagay sa buhay ni Dora.
d. Ito ay may maraming simbolo na nakasulat.
e. Ito ay isang mahalagang bagay kung ikaw ay pupunta sa hindi mo masyadong
kilalang lugar.
f. Ito ay makapagbibigay sa atin ng eksaktong direksiyon tungo sa isang lugar.

B. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Bagong Aralin


Ipakita ang larawan ng mapa na may mga simbolong nakasulat dito.
Itanong: Ano ang gamit nito?

Ipakita ang simbolo nga pormang yuta nga ginamit sa mapa.

C. Pagtalakay sa Bagong Konsepto at Paglalahad ng Bagong Kasanayan #1


Magpapakita ang guro ng mga simbolong nasa mapa at papangalanan ng mga bata
ito. Aayusin lang nila ang mga letrang naka-iskrambol hanggang sa makuha nila
ang tiyak na pangalan nito.

D. Pagtalakay sa Bagong Konsepto at Paglalahad ng Bagong Kasanayan #2


Ang matag simbolo sa mapa adunay kahulogan aron mas dali ang pag-ila ug
pagtultol niini. Ato kining pagahisgutan karon.

 Bungtod (Hill) – porma sa yuta nga mas mubo kaysa bukid.


 Bukid (Mountain) – ang kinatas-an nga porma sa yuta.
 Bulkan (Volcano) – usa ka taas nga porma sa yuta nga nagbuga og magma
nga makahatag og peligro sa kinabuhi.
 Patag o Kapatagan (Plain) – luag ug patag nga yuta. Mga dakbalay ug uban
pang estruktura ang makita dinhi.
 Walog o Lambak (Valley) – patag nga yuta sa tunga sa mga bungtod of
bukid. Tambok ang yuta niini.
 Talampas – pormas yuta nga patag sa ibabaw sa bukid.

Mao kini ang nagkalainlaing porma sa yuta sa atong palibot.

E. Paglinang sa Kabihasaan
Ikonek and Hanay A sa Hanay B. Isulat ang tamang sagot sa patlang bago ang
bilang.
HANAY A HANAY B
_____ 1. porma sa yuta nga mubo kini a. talampas
sa bukid
_____ 2. porma sa yuta nga patag sa b. kapatagan
sa ibabaw sa yuta
_____ 3. kinatas-an nga porma sa yuta c. bungtod
_____ 4. porma sa yuta nga magbuga d. bukid
magma
_____ 5. luag ug patag nga yuta e. bulkan
F. Paglalapat ng Aralin
Magbibigay ang guro ng larawan ng dalawang flash cards. Ang isa ay doon
nakasulat o drawing ang simbolo sa mapa na may pangalan at ang pangalawa ay
doon nakasulat ang kahulugan nito. Para mas maging kapanapanabik ito ang
ibibigay ng guro sa mga bata na mga flash cards ay hindi magkatugma. Ibig
sabihin ang kahulugan nga simbolong kanyang hinawakan ay hindi siyang
kahulugan ng simbolong nasa kanya. Ang gagawin nila ay tatawag ang guro ng
isang bata. Ipapakita niya ang simbolong nasa kanya at ang batang may hawak ng
kahulugan ng simbolong pinakita ay siyang sasagot at siya naman ngayon ang
magbibigay ng kanyang simbolo.

G. Paglalahat ng Aralin
Ang matag simbolo sa mapa adunay kahulogan aron mas dali ang pag-ila ug
pagtultol niini. Ato kining pagahisgutan karon.

 Bungtod (Hill) – porma sa yuta nga mas mubo kini sa bukid.


 Bukid (Mountain) – ang kinatas-an nga porma sa yuta.
 Bulkan (Volcano) – usa ka taas nga porma sa yuta nga nagbuga og magma
nga makahatag og peligro sa kinabuhi
 Patag o Kapatagan (Plain) – luag ug patag nga yuta. Mga dakbalay ug uban
pang estruktura ang makita dinhi
 Walog o Lambak (Valley) – patag nga yuta sa tunga sa mga bungtod og
bukid. Tambok ang yuta niini
 Talampas – pormas yuta nga patag sa ibabaw sa bukid

IV. PAGTATAYA NG ARALIN


Isulat ang tamang sagot sa patlang bago ang bilang. Ang mga pagpipiliang sagot ay
nasa kahon sa ibaba.

a. bungtod b. talampas c. bulkan

d. bukid e. patag o kapatagan f. walog o lambak

1. Usa ka taas nga porma sa yuta nga nagbuga og magma nga makahatag og
peligro sa kinabuhi.
2. Patag nga yuta sa tunga sa mga bungtod og bukid. Tambok ang yuta niini
3. Porma sa yuta nga mas mubo kini sa bukid.
4. Ang kinatas-an nga porma sa yuta.
5. Pormas yuta nga patag sa ibabaw sa bukid.

V. ASSIGNMENT/ AGREEMENT
Basahin ang Araling Panlipunan 3 na Module, Quarter 1 Week 1, pahina 4 hanggang
pahina 6.

Inihanda ni:

MYRNA M. VILLARTA
Teacher I

Sinuri nila ni:

RAYVENCIA P. TABARES AURA O.


VILLASTIQUE
Master Teacher I ES Principal II

You might also like