You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
Region IX, Zamboanga Peninsula
DIVISION OF ZAMBOANGA CITY
Zamboanga City
CULIANAN NATIONAL HIGH SCHOOL

Banghay Aralin sa Araling Panlipuan 10: Kontemporaryong Isyu


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na
nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian
upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang
kasapi ng pamayanan.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at
hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging
aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang
sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.
C. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang diskriminasyon at diskriminasyon sa kababaihan,
Pagkatuto kalalakihan at LGBT. (AP10IKL-IIIe-f-7)
D. Tiyak na Layunin: (a) Natutukoy ang karahasan laban sa mga kababaihan;
(b) Natatalakay ang mga karahasan laban sa mga kababaihan;
(c)
II. NILALAMAN
PAKSA/ARALIN KARAHASAN SA KABABAIHAN
III. KAGAMITAN:
A. Sanggunian: ARPAN 10 Module: Kontemporaryong Isyu pp. 294-307
1. TG, LM, Teksbuk
mga larawan, pandikit, manila paper, marker, cartolina,task cards,
mga marteryales sa pagguhit/pagsulat
B. Iba pang Kagamitan
IV. PAMAMARAAN
A. Paghahanda Bago magsimula ang bagong paksa, gawin ang sumusunod:
1. Panalangin/Pagbati
2. Pagsasa-ayos ng silid
3. Pagtatala ng liban
4. Pagsasaad ng pamantayan sa mga gawain

B. Pagganyak HUWAG PO! HUWAG PO! (LARAWAN- SURI) Tignan at suriin


ang larawang ito.

Mga Tanong:
1. Ano ang naobserbahan ninyo sa mga larawan?
2. Sa inyong palagay, anong isyu ang ipinapakita rito?
3. Gaano kaya kadalas nangyayari ang ganitong sitwasyon? Bakit
kaya nagaganap ang ganitong pangyayari?
C. Gawain (ACTIVITY)

KARAHASAN SA KABABAIHAN
Mga Tanong:

1. Ano ang opinyon at saloobin mo sa karahasang


nararanasan ng ilang kababaihan?
2. Maari mo bang bigyan ng sariling pakahulugan ang
Karahasan sa Kababaihan?
3. Paano mawawakasan ang ganitong gawain sa
kababaihan?

D. Pagtalakay sa Konsepto I
Ano ang Karahasan sa Kababaihan?

-Ang KARAHASAN SA KABABAIHAN (violence against women)


ay anumang karahasang nauugat sa kasarian na humahantong sa
pisikal, seksuwal o mental na pananakit o pagpapahirap sa
kababaihan, kasama na ang mga pagbabanta at pagsikil sa
kanilang kalayaan. ( berbal,seksuwal, sikolohikal at ekonomikal )

E. Pagsusuri (ANALYSIS)
( Cooperative Learning/ PANGKATANG GAWAIN. Hatiin ang klase sa dalawang (5)
Differentiated instructions using pangkat. Basahin ng bawat pangkat ang gawain na naka-atas sa
MI) kanila sa task card na ibibigay ng guro.
Pangkat I –
Gawain: Gawain: Spoken Poetry
Bumuo ng isang talk show na naglalahad sa ugnayan
ng kita, pagkonsumo at pag-iimpok. Ipakita ang papel na
ginagampanan ng mga financial intermediaries tulad ng banko sa
paglago ng ekonomiya ng bansa.
Gabay na tanong: Ano ang papel na ginagampanan ng financial
intermediaries katulad ng banko?
Pangkat II –Body-Kinesthetic Group
Gawain: SAYAWIT
Sa inyong sariling pagkakaunawa punan ang
organizational chart na magpapakita ng ugnayan ng Kita,
Pagkonsumo at Pag-iimpok.
1. Ano ang ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag- iimpok?
2. Paano mo magagamit ang wastong kaalaman sa kita,
pagkonsumo at pag-iimpok?
3. Bakit may mga taong nahihirapan mag-balanse ng kita,
konsumo at ipon?
Pangkat III – Logical/Mathematical Group
Gawain: Paggawa ng Graph
Basahin ang kwento ni Jonas na pinamagatang
Kalayaan sa Kahirapan. Gumawa ng reflection sa pamamagitan
ng pagsagot ng mga gabay na tanong sa baba.
Gabay na tanong:
1. Ibahagi ang kwento sa klase sa pamamagitan ng pagbibigay ng
buod nito.
1. Ano ang magandang katangian ni Jonas?
2. Kahanga-hanga ba ang ginawa ni Jonas?
3. Kung kayo ay kagaya ni Jonas na naka-ipon ng ganung
kalaking pera, saan mo gagamitin ang perang naipon mo nang
sampung taon?

Pangkat IV – Verbal-Linguistic Group


Gawain: Gawain: BROADCASTING
Bumuo ng isang talk show na naglalahad sa ugnayan
ng kita, pagkonsumo at pag-iimpok. Ipakita ang papel na
ginagampanan ng mga financial intermediaries tulad ng banko sa
paglago ng ekonomiya ng bansa.
Gabay na tanong: Ano ang papel na ginagampanan ng financial
intermediaries katulad ng banko?
Pangkat V – Visual-Spatial
Gawain: Pagbuo ng organizational chart
Sa inyong sariling pagkakaunawa punan ang
organizational chart na magpapakita ng ugnayan ng Kita,
Pagkonsumo at Pag-iimpok.
1. Ano ang ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag- iimpok?
2. Paano mo magagamit ang wastong kaalaman sa kita,
pagkonsumo at pag-iimpok?
3. Bakit may mga taong nahihirapan mag-balanse ng kita,
konsumo at ipon?
Pangkat III
Gawain: Pagsulat ng refleksyon
Basahin ang kwento ni Jonas na pinamagatang
Kalayaan sa Kahirapan. Gumawa ng reflection sa pamamagitan
ng pagsagot ng mga gabay na tanong sa baba
F. Paghahalaw PUNAN SI PIGGY BANK (Pangkatang Gawain).
(ABSTRACTION) Tanong: 1. Tungkol saan ang advertisement?
Sitwasyon: Kung kayo ay nakatanggap ng 13th month pay na
ibinibigay sa mga manggagawa, paano niyo matalinong gagamitin
ang inyong pera sa kabila ng mga ganitong impluwensiya?
Panuto: Magtala ng mga hakbang na gagawin mo sa
pagkokonsumo at pag-iimpok. Isulat ito sa cartolina na ginupit sa
korteng bilog (pera) at idikit sa larawan ng alkansiya na nakadikit
sa pisara. Bawat pangkat ay inaasahang makapagbibigay ng
tatlong hakbang sa pagkokonsumo at tatlong hakbang sa pag-
iimpok.

G. Paglalapat (APPLICATION) Sagutin ang tanong:


1.Paano mo pahahalagahan ang perang kinikita ng iyong
magulang?
2. Mula sa inyong baon na ibinibigay ng iyong magulang,
magkano ang maitatabi mo para maka-ipon?
3. Ano ang pagkakaiba ng pag-iimpok sa aIkansiya at pag-
iimpok sa banko?
G. Paglalahat ng Aralin ONE-SENTENCE SUMMARY. Gumawa ng isang pangungusap
na buod tungkol sa ugnayan ng kita,pagkonsumo at pag-iimpok sa
play money at ihulog ito sa alkansiya na dala ng guro.

H. Pagtataya ng Aralin BUDGET SAVINGS PLAN. (PERFORMANCE TASK)


Sitwasyon: Para sa araw na ito, binigyan ka ng iyong ina ng
₱150.00 bilang iyong allowance sa buong araw. Kailangan mong
magbudget at pagkasyahin ang iyong baon para sa
mahahalagang pangangailangan sa paaralan. Gumawa ng budget
plan sa pamamagitan ng pie chart.
Pamamaraan:
1. Magpapaskil ang guro ng isang menu (mga larawan ng iba’t
ibang bagay na mahalaga sa mag-aaral) na may karampatang
halaga. Ito ang pagpipilian ng mga mag-aaral ng mga bagay o
pangangailangan na ilalagay nila sa kanilang budget plan.
2. Bibigyan ng guro ang bawat mag-aaral ng isang blankong pie
chart kung saan ibabahagi nila ang mga bagay o
pangangailangan na nakuha nila mula sa menu.

₱15.00
₱15.00 ₱30.00
₱30.00 ₱12.00

₱35.00 ₱18.00
₱25.00
₱10.00 ₱20.00

Pang-photocopy at print ₱28.00


₱5.00 ₱25.00

Inihanda ni: Inihanda kay:


Bb. Korina Jane S. Balubal Gng. Melanie M. Idjiraie
AP Teacher I AP HT - I

You might also like