You are on page 1of 6

School: Grade Level: IV

DAILY LESSON LOG Teacher: @edumaymay Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


Teaching Dates and Time: November 14 – 18, 2022 (Week 2) Quarter: IKALAWA

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A .Pamantayang Pangnilalaman Nasusuri ang mga iba’t ibang mga gawaing pangkabuhayan batay sa heograpiya at mga oportunidad at hamong kaakibat nito tungo sa likas kayang pag-unlad.
B .Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapakita ng pagpapahalaga sa iba’t ibang hanapbuhay at gawaing pangkabuhayan na nakatutulong sa pagkakakilanlang Pilipino at likas kayang pag-unlad ng bansa.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang kahalagahan ng pangangasiwa at pangangalaga ng mga likas na yaman ng bansa
Isulat ang code ng bawat (No Code)
kasanayan
II. NILALAMAN/ Kahalagahan ng Matalinong Pagpapasya at Pangangasiwa ng mga Likas na Yaman ng Bansa
KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG pp: 62-64 TG pp: 62-64 TG pp: 62-64 TG pp: 62-64 TG pp: 62-64
2. Mga Pahina sa mga Kagamitang LM pp: 136-144 LM pp: 136-144 LM pp: 136-144 LM pp: 136-144 LM pp: 136-144
Pang- Mag- aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules
sa Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio/Visual Presentations Audio/Visual Presentations Audio/Visual Presentations Audio/Visual Presentations
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Gamiting gabay ang mga titik Ano ang mga likas na yaman Pagtapatin ang mga larawan sa Ikaw, bilang isang mamamayang Lingguhang Lagumang Pagsusulit
at/o pagsisismula ng bagong na nasa loob ng kahon upang ng bansa? hanay A at isyung tinutukoy nito Pilipino paano mo
aralin makuha ang tinutukoy na Yamang _______, na nasa hanay B at isulat ang pinangangalagaan ang mga likas
salita sa bawat bilang. Yamang _______, titik ng tamang sagot. na yaman ng bansa?
5. Isang uri ito ng
Yamang _______, at
pakinabang sa
Yamang ________.
enerhiya ng mga taga
Bangui, Ilocos Norte.

2. Isang napakagandang lugar


sa bansa ang baybayin ng
Boracay kaya naman alaki ang
pakinabang nito sa _____ ng
bansa.

3. Ito ang pakinabang na


ginagamit sa pagpapatakbo ng
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
mga planta ng mga industriya
sa bansa.

4. Ito ang pakinabang na


nakukuha sa mga gulay,
prutas, isda at iba pang
lamang dagat.

5. Ito ang uri ng enerhiyang


nakukuha sa init mula sa ilalim
ng lupa gaya ng nasa Tiwi,
Albay.

Ano ang nakikita mo sa Pag-aralan mo ang mga Pagmasdan ang mga


larawan? sumusunod na larawan. larawan.
A. Sinusunog ang mga basura
B. Pinuputol ang mga puno sa
kagubatan
C. Nauubos at nasusunog ang
mga puno sa bukid
D. Nagbubuga ng maitim na
usok mula sa pabrika
B. Paghabi sa layunin ng aralin 1. Ano ang ipinakikita ng nasa
larawan A? sa larawan B?
2. May maitutulong ba ang
ganitong mga gawain sa pag-
unlad ng isang lugar at ng mga
mamamayang nakatira dito?

Ano ang ipinakikita sa bawat


larawan?

Bawat pagbabago at pag-unlad Paano ang matalinong paraan ng May maitutulong ba ang
ng isang bansa ay may pangangasiwa sa likas na ganitong mga gawain sa pag-
kaakibat na epekto sa yaman? unlad ng isang lugar at sa mga
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa
kapaligiran. Maaaring ito ay mamamayang nakatira rito?
sa bagong aralin
mabuti o masama ayon sa
kinalalagyan ng mga
pagbabago.

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
Pag-aralan ang grapikong Ang likas na yaman ang Pangkatin ang mga mag-aaral.
presentasyon pangunahing pinagkukunan ng Ipakita ang kaugnayan ng
ikinabubuhay ng mga tao. Isa ito matalinong pangangasiwa ng
sa mga salik sa pagkakaroon ng likas na yaman sap ag-unlad ng
maunlad at masaganang bansa sa pamamagitan ng
kabuhayan ng isang lugar. sumusunod.
Tinutugunan nito ang maraming Pangkat 1 – Poster
pangangailangan ng mga Pangkat 2 – Tula
mamamayang nakatira dito. Pangkat 3 – Awit
D. Pagtalakay ng bagong Pankat 4 – Dula-dulaan
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1

Ang industriyalisasyon ay ang Ang pangangasiwa sa mga likas Presentasyon ng pangkatang


malikhaing pagpapatayo ng na yaman ng ating bansa ay gawain
mga industriya, pagtatatag ng nangangailangan ng matalinong
kalakalan, at iba pang mga pamamaraan. Ang matalinong
gawaing pang-ekonomiya. Ang pangangasiwa sa likas na yaman
industriyalisasyon ay may ay makatutulong upang higit na
mabuti at masamang epekto mapanatili at mapakinabangan
E. Pagtalakay ng bagong konsepto sa kalikasan. Kasabay ng pag- ang mga ito ng mga susunod
at paglalahad ng bagong unlad ng mga industriya ay ang pang henerasyon.
kasanayan #2 pagkakaroon ng pondo para sa
mga proyekto sa reforestation
o muling pagpapalago ng mga
kagubatan. Nagkakaroon din
tayo ng sapat na lakas-tao na
nakatutulong sa mga proyekto
para sa kalikasan.

F. Paglinang sa Kabihasaan Pangkatin ang klase. Lagyan ng tsek () ang bilang
Itala ang mga isyung kung ang pangungusap ay
pangkapaligiran at ang epekto nagpapakita ng kaisipan ukol sa
nito sa bansa. matalinong paggamit ng mga
likas na yaman, at ekis (X) kung
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
hindi.
1. hagdan-hagdang pagtatanim
2. pagsusunog ng mga basura
3. pagmumuling-gubat
4. pagtatag ng mga sentrong
kanlungan para sa mababangis
na hayop at mga ligaw na
halaman
5. bio-intensive gardening
Bilang mag – aaral paano Bilang mag – aaral paano Bilang mag – aaral paano Ipagpatuloy ang talata sa ibaba
mapangasiwaan ang mga likas mapangasiwaan ang mga likas na mapangasiwaan ang mga likas na upang mabuo ang maikling
na yaman sa pag –unlad ng yaman sa pag –unlad ng bansa? yaman sa pag –unlad ng bansa? komitment.
bansa?
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Ano ang dapat gawin sa mga Ano ang dapat gawin sa mga Ano ang dapat gawin sa mga
araw-araw na buhay likas na yaman ng bansa? likas na yaman ng bansa? likas na yaman ng bansa?

Ano ang naidudulot ng Ano ang naidudulot ng matalino Ano ang naidudulot ng matalino Bigyang-diin at pansin ang
matalino at di-matalinong at di-matalinong pangangasiwa at di-matalinong pangangasiwa mahahalagang kaisipan sa
H. Paglalahat ng Aralin
pangangasiwa ng mga likas na ng mga likas na yaman? ng mga likas na yaman? Tandaan Mo sa LM, p.144
yaman?
I. Pagtataya ng Aralin Iguhit ang masayang mukha  Kompletuhin ang mga Suriin ang mga sumusunod na Suriin ang mga sumusunod na
kung ang pahayag ay wastong sumusunod na pahayag, piliin pahayag. Iguhit ang puso kung pahayag. Isulat ang salitang
paggamit ng likas na ang titik ng tamang sagot. ito ay epekto ng matalinong TAMA kung totoo ang pahayag,
yaman.Iguhit naman ang 1. Mahalaga ang matalinong pangangasiwa ng likas na yaman at MALI naman kung hindi totoo
malungkot na mukha  kung pangangasiwa sa likas na yaman sa pag-unlad ng bansa at ekis ang pangungusap.
mali ang paggamit. Gawin ito ng isang bansa dahil ___. naman kung hindi. Gawin ito sa 1. Hindi nakatitiyak ang bansa
sa iyong sagutang papel. 2. Malaki ang kaugnayan ng sagutang papel. na kailanman ay hindi
1. Pagputol ng malalaking matalinong paggamit ng likas na _____ 1. Mapapanatili ang magkukulang sa likas na yaman
puno upang gamitin sa mga yaman dahil_____. kagandahan at kaayusan ng ating ang Pilipinas.
imprastraktura. 3.Kailangang pangalagaan ng kapaligiran. 2. Sa mga ahensya ng
2. Pagbabawas sa paggamit ng mga mamamayan ang ang likas _____ 2. Mawawalan ng tirahan pamahalaan lamang nakasalalay
plastic. na yaman ng kanilang lugar dahil ang mga maiilap na hayop at ang pangangalaga at
3. Pagpapanatili sa kalinisan ng ______. halaman. pangangasiwa ng mga likas na
paligid lalo na sa mga lugar na 4. Kailangang magtulungan ang _____ 3. Patuloy na masisira at yaman ng bansa.
dinarayo ng mga turista. mga mamamayan at ang maaaring mawala ang mga likas 3. Ang mamamayan ang higit na
4. Pagsusunog sa tanim upang pamahalaan upang _____. na yaman ng bansa. mahihirapan sa patuloy na
mapatayuan ng mga bahay. 5. Maaring mapakinabangan ng _____ 4. Mapapanatili ang mga pagkasira at pagkawala ng likas
5. Pagsuporta ng inyong mga susunod na henerasyon ang likas na yaman hanggang sa mga na yaman ng bansa.
Barangay sa wastong likas na yaman ng bansa kung susunod na henerasyon. 4. Maaaring magdulot ng
pagtatapon ng basura. ______. _____ 5. Daan sa pagkakaroon pagkaubos at pagkasira ng mga
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
ng maunlad at masaganang maiilap na hayop at ligaw na
A. Matalino itong gagamitin ng kabuhayan ng isang bansa. halaman ang pagtatag ng mga
mga mamamayan sentrong kanlungan para sa
B. Dito sila kumukuha ng mga ito.
kanilang ikinabubuhay. 5. Magiging sagabal sa pag-
C. Dito nakasalalay ang unlad ng isang lugar ang
kabuhayan ng mga mamamayan pagsunod nito sa mga batas
ng bansa. pangkalikasan na ipinatutupad
D.Mapangalagaan at mapanatili ng pamahalaan.
ang mga likas na yaman.
E. Malaki ang pakinabang nito sa
mga mamamayan at sa
ekonomiya ng bansa.
Gumawa ng isang bukas na liham Gumawa ng isang poster na
para sa mga mamamayan ng nagpapakita ng bunga ng
J. Karagdagang Gawain para sa iyong lugar na naglalaman ng matalinong pangangasiwa sa
takdang- aralin at remediation iyong natutuhan ukol sa likas na yaman sa inyong lugar.
kahalagahan ng matalinong Sumulat ng maikling
paggamit ng likas na yaman. pangungusap tungkol dito.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ibva pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagturturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor ?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ipamahagi sa mga kapwa ko
guro?

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
Prepared by:
Checked by:

Teacher III
School Principal I

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay

You might also like