You are on page 1of 7

School: Grade Level: IV

DAILY LESSON LOG Teacher: @edumaymay Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


Teaching Dates and Time: November 28 – December 2, 2022 (Week 4) Quarter: IKALAWA

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A .Pamantayang Pangnilalaman Nasusuri ang mga iba’t ibang mga gawaing pangkabuhayan batay sa heograpiya at mga oportunidad at hamong kaakibat nito tungo sa likas kayang pag-unlad.
B .Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapakita ng pagpapahalaga sa iba’t ibang hanapbuhay at gawaing pangkabuhayan na nakatutulong sa pagkakakilanlang Pilipino at likas kayang pag-unlad ng bansa.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natatalakay ang mga hamon at pagtugon sa mga gawaing pangkabuhayan ng bansa.
Isulat ang code ng bawat AP4LKE- IId-5
kasanayan
II. NILALAMAN/ Hamon at Oportunidad sa mga Gawaing Pangkabuhayan ng Bansa
KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG pp: 79 - 82 TG pp: 79 - 82 TG pp: 79 - 82 TG pp: 79 - 82
2. Mga Pahina sa mga Kagamitang LM pp: 164 -170 LM pp: 164 -170 LM pp: 164 -170 LM pp: 164 -170
Pang- Mag- aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules
sa Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio/Visual Presentations Audio/Visual Presentations Audio/Visual Presentations Audio/Visual Presentations
III. PAMAMARAAN Basket, balde, strip paper PowerPoint, Projector Lobo, kahon, Laptop, Projector
Ano ang pangunahing Isulat ang H sa patlang kung ang HOLIDAY Magbalik-aral: Ano-ano ang Lingguhang Lagumang Pagsusulit
hanapbuhay sa inyong bawat kaugnay ng mga gawaing mga hamon sa gawaing
pamayanan? pangkabuhayan sa ibaba ay pangkabuhayan sa bansa?
Hamon at O kung Oportunidad. Magpakita ng larawan ng iba’t-
___ 1. Mga sakuna sa dagat. ibang manggagawang Pinoy
A. Balik-aral sa nakaraang aralin ___ 2. Suliranin sa irigasyon.
at/o pagsisismula ng bagong ___ 3. Pagpapatayo ng plantang
aralin yelo at imbakan ng mga isda.
___ 4. Makabagong teknolohiya
sa pagsasaka.
___5 .Pagkakaroon ng
kooperatiba para masuportahan
ang mangingisda.
B. Paghabi sa layunin ng aralin Ano ang akmang hanapbuhay Kumpletuhin ang talata sa Basahin ang nakasulat sa lobo.
o gawain na tinutukoy sa mga pamamagitan ng pagsulat ng Kung ito ay hamon sa gawaing
sumusunod na sitwasyon? salitang nawawala gamit ang pangkabuhayan ilagay ito sa
1. Si Mang Pedring ay laging simbolo na makikita sa kahon na kahon ng ULAP at ilagay naman
pumupunta sa bukid kasama magsisilbing gabay sa pagsagot sa kahon ng ARAW kung ito ay
ang kanyang kalabaw na si dito. OPORTUNIDAD.
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
Masipag. Katulong niya si
Masipag sa pagtatrabaho sa
bukid. Ano ang hanapbuhay o
gawain ni Mang Pedring?
2. Laging inaayos ni Mang
Kanor ang kanyang lambat at
sinisigurong walang butas ang
kanyang bangka bago
pumunta sa dagat. Ano ang
hanapbuhay ni Mang Kanor?

Iugnay ang mga kasagutan ng


C. Pag-uugnay ng mga halimbawa
mga mag-aaral sa pagtalakay ng
sa bagong aralin
aralin
Hatiin ang klase sa apat na Gamit ang Venn Diagram, isa- Hatiin ang klase sa apat na
pangkat. Ipalaro ang Search isahin ang mga hamon at pangkat. Bawat pangkat ay
the Area. Itago ang mga oportunidad sa mga gagawa ng isang plano ng
inihandang strip ng papel n a pangunahing gawaing kabuhayan o mapagkikitaan.
sinulatan ng iba’t ibang hamon pangkabuhayan ng bansa. Ipasunod ang pormat sa ibaba.
o oportunidad ng mga gawaing  Planong pangkabuhayan
pangkabuhayan sa iba’t ibang  Pamagat ng planong
D. Pagtalakay ng bagong lugar sa silid-aralan.
konsepto at paglalahad ng pangkabuhayan
Bawat pangkat ay may basket
bagong kasanayan #1  Pokus ng gawaing
at balde.Mag-uunahan ang
bawat pangkat na maghanap. pangkabuhayan
Ilalagay sa basket ang  Mga hamon
oportunidad at sa balde ang  Mga oportunidad
mahahanap na hamon.  Pamamaraan
 Maaaring maging resulta

Talakayin sa klase ang hamon Iulat sa klase ang output


E. Pagtalakay ng bagong konsepto
at oportunidad sa mga
at paglalahad ng bagong
gawaing pangkabuhayan sa
kasanayan #2
bansa.
F. Paglinang sa Kabihasaan
Bigyang diin ang mga kaisipan Kung ikaw ay anak ng isang
sa LM, p. 169 magsasaka o mangingisda, ano
G. Paglalapat ng Aralin sa pang-
ang tulong na maibibigay mo
araw-araw na buhay
upang mapa-unlad ang inyong
kabuhayan?
H. Paglalahat ng Aralin 1. Ano-ano ang hamon sa mga 1. Ano-ano ang hamon sa mga 1. Ano-ano ang hamon sa mga
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
gawaing pangkabuhayan ng gawaing pangkabuhayan ng gawaing pangkabuhayan ng
bansa? bansa? bansa?
2. Ano ang dapat gawin sa mga 2. Ano ang dapat gawin sa mga 2. Ano ang dapat gawin sa mga
hamon na ito? hamon na ito? hamon na ito?
3. Ano-ano ang oportunidad sa 3. Ano-ano ang oportunidad sa 3. Ano-ano ang oportunidad sa
mga gawaing pangkabuhayan mga gawaing pangkabuhayan ng mga gawaing pangkabuhayan
ng bansa? bansa? ng bansa?
4. Ano ang dapat gawin sa mga 4. Ano ang dapat gawin sa mga 4. Ano ang dapat gawin sa mga
oportunidad na ito? oportunidad na ito? oportunidad na ito?
I. Pagtataya ng Aralin Pagtapatin ang HAMON sa Basahin ang mga pahayag sa Basahin at unawain ang mga
gawaing pangkabuhayan sa ibaba at piliin ang titik ng katanungan. Piliin ang titik ng
posibleng TUGON / wastong sagot. tamang sagot. Isulat ang titik ng
OPORUNIDAD na ibinigay ng tamang sagot sa iyong sagutang
pamahalaan. 1. Ang ibig sabihin na ang papel.
A. HAMON bansang Pilipinas ay kilala bilang 1. Paano kaya matutugunan ang
1. Kawalan ng puhunan isang agrikultural na bansa. suliranin sa tubig ng mga
2. Kaunting huling isda A. mayaman ang nakatira dito sakahan sa bansa?
3. Kawalan ng kaalaman sa B. malawak ang taniman ditto A. Hikayatin ang mga
tamang pagtatanim C. marami ang nagtitinda dito magsasaka magtayo ng sariling
4. Pagkasira ng tahanan ng D. malaki ang mga pabrika dito patubig para sa sakahan.
isda B. Umasa sa tubig ulan para
5. Di sapat na patubig sa 2. Pangunahing pangkabuhayan magapagtanim.
sakahan ng ating bansang Pilipinas dahil C. Pagpapatayo ng pamahalaan
sa napalibutan ito ng kalupaan at ng mga irigasyon para sa mga
B. TUGON/OPORTUNIDAD katubigan. lupang sakahan.
A. Pagbabantay ng mga A. Turismo at Kalakal D. Lahat ng nabanggit.
Bantay-Dagat B. Magnegosyo at OFW
B. Pagpapatayo ng irigasyon na C. Pagsasaka at Panginigisda 2. Ano kaya ang dahilan kung
magbibigay patubig sa mga D. Pagmimina at Pagtotroso bakit naaantala ang pagdating
sakahan ng mga isda sa palengke kung
C. Pagpapautang ng mga 3. Tawag sa mahabang panahon kaya ang mga ito ay hindi na
Kooperatiba sa taong na may ng tag-init. sariwa?
mababang interes A. windmill A. Kawalan ng maayos na
D.Paggamit ng Underwater B. Climate Change daanan o imprastraktura upang
Sonar at Radars sa pangigisda C. Reforestation makarating ng maayos at maaga
E. Pag-aaral at pananaliksik sa D. El Niño Phenomenon ang mga isda sa palengke.
tamang paraan ng pagsasaka B. Paggamit ng tamang paraan
4. Ang pagbabago ng klima ng ng pangingisda.
mundo at likas na pangyayari C. Mahabang panahon ng
tulad ng kalamidad. tagtuyo.
A. Lokasyon D. Walang masasakyan ang
B. Direksiyon mga mangingisda.
C. Climate Change
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
D. Pagkakaingin 3. Ano kaya ang posibleng
solusyon sa pagpaparami ng ani
5. Ito ay mahalaga at ng mga magsasaka?
nagmumula ang mga produkto A. Pagpapautang ng puhunan sa
na pangunahing mga magsasaka.
pangangailangan ng tao para sa B. Pagbibigay ng impormasyon
patuloy na pamumuhay. at pag-aaral ng sa tamang
A. Sa pagsusugal at pagbibisyo paraan ng pagsasaka.
B. Sa kanyang malalaking bahay C. Pagpapatayo ng mga
C. Sa kanyang magagandang kooperatiba.
sasakyan D. Hindi pagsunod sa programa
D. Sa kanyang kabuhayan o tungkol sa pagtatanim.
pagtatrabaho
4. Ang mga sumusunod ay ang
mga paraan ng panghuhuli ng
isda sa dagat. Isa sa mga ito ay
ang dahilan ng pagkasira ng
tahanan ng mga isda sa ilalim ng
dagat. Alin ito?
A. Paggamit ng tamang sukat ng
lambat sa panghuhuli ng isda.
B. Paggamit ng bingwit sa
panghuhuli ng isda.
C. Paggamit ng underwater
sonar at radars sa paghahanap
ng isda.
D. Paggamit ng dinamita upang
mas maraming isda ang mahuli.

5. Alin sa mga sumusunod na


pahayag ang nagsasabi ng
katotohanan tungkol sa
gawaing pangkabuhayan ng
Pilipinas?
A. Ang Pilipinas ay hindi
natutugunan ang
pangangailangan ng mga tao.
B. May kinakaharap na hamon
sa gawaing pangkabuhayan ang
bansa, may tugon ang
pamahalaan at ibinibigay ang
oportunidad sa magsasaka at
mangingisda.
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
C. Mayayaman ang mga
magsasaka at mangingisda sa
bansa.
D. Nangunguna ang Pilipinas sa
pangkabuhayang pangingisda at
pagsasaka sa buong Asya.
Gumawa ng bukas na liham na
nagpapakita ng iyong opinyon
ukol sa kahalagahan ng
J. Karagdagang Gawain para sa
pagtanggap ng mga hamon at
takdang- aralin at remediation
pagyakap sa mga oportunidad ng
mga gawaing pang- kabuhayan
ng ating bansa.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ibva pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagturturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor ?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ipamahagi sa mga kapwa ko
guro?

Prepared by:
Checked by:

Teacher III

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
School Principal I

Basahin at unawain ang maikling kuwento.

Si Ken at ang Nabasag na Plorera


Isinulat ni: Agnes D. Nocos

Papasok na sa paaralan si Ken, at sa kaniyang pagmamadali


ay nasagi ng kaniyang bag ang plorera na may halamang-tubig na
nakalagay sa may pintuan ng kanilang bahay. At dahil
nagmamadali na siya, hindi na niya nakuhang ayusin at damputin
ang nabasag na plorera. Ni hindi niya sinagot ang kaniyang nanay
kung ano ang nabasag, na noo’y nasa kusina.
Pag-uwi niya sa bahay, tinanong siyang muli ng kaniyang
nanay kung bakit at paanong nabasag ang plorera.
Sa umpisa, atubili si Ken at medyo takot na umamin sa
kaniyang nanay tungkol sa nabasag na plorera. Pero sa patuloy na
pagtatanong nito, inamin din niya na hindi niya sinadyang masagi
at mabasag ang plorera. Iyon ay dahil lamang sa kaniyang
pagmamadali.
Dahil nakatayo pa rin ang nanay sa kaniyang harapan na tila
ba may hinihintay pang paliwanag mula sa kaniya, hindi na
nagdalawang–isip na humingi ng paumanhin si Ken sa
pagkabasag sa plorera. Agad namang tinanggap ng kaniyang
nanay ang paghingi niya ng paumanhin at pinayuhan siya nito na
sa susunod ay gumising nang maaga upang hindi palaging
nagmamadali at maiwasan na may masayang na gamit.
Napayakap na lamang siya sa kaniyang nanay, tanda na
tinatanggap niya ang kaniyang pagkakamali at ng pagsunod sa

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
payo ng nanay na maiwasan ang palaging pagmamadali.
Pagkatapos ay agad naman niyang pinulot ang nabasag na plorera
at kaniya itong itinapon sa basurahan.

The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay

You might also like