You are on page 1of 32

แผนการเรียนรู้ที่ 1

กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
วิชา คณิตศาสตร์เพิ่มเติม รหัสวิชา ค23201 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนาม เวลา 6 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้1 เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนาม เวลา 50 นาที
ผู้สอน วรรธยา วงษ์เปลียว
สาระที่ 1 จำนวนและพีชคณิต
ผลการเรียนรู้
1. แยกตัวประกอบของพหุนำมดีกรีสองโดยใช้วิธีทำเป็นกำลังสองสมบูรณ์ได้
2. แยกตัวประกอบของพหุนำมดีกรีสู งกว่ำสองที่มีสัมประสิทธิ์เป็นจำนวนเต็มโดยวิธีทำเป็นกำลั งสอง
สมบูรณ์ หรือใช้ทฤษฎีบทเศษเหลือ
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. ด้ำนควำมรู้ (K)
1.1 นักเรียนมีควำมรู้ควำมเข้ำใจเรื่อง กำรแยกตัวประกอบของพหุนำม โดยใช้สมบัติกำรแจก
แจง กำรแยกแบบสองวงเล็บเช็คพจน์กลำง กำรแยกแบบผลต่ำงกำลังสอง
2. ทักษะกระบวนกำร (P)
2.1 นักเรียนสำมำรถนำควำมรู้เรื่องกำรแยกตัวประกอบพหุนำมโดยใช้สมบัติกำรแจกแจง
กำรแยกแบบสองวงเล็บเช็คพจน์กลำง กำรแยกแบบผลต่ำงกำลังสองไปใช้ในกำรแก้โจทย์ปัญหำ
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
3.1 นักเรียนมีควำมทำงำนเรียบร้อยและรับผิดชอบต่อหน้ำที่ที่ได้รับมอบหมำย
สาระสาคัญ
กำรแยกตัวประกอบของพหุนำม คือ กำรเขียนพหุนำมนั้นในรูปกำรคูณกันของพหุนำมที่ มีดีกรีต่ำกว่ำ
พหุนำมเดิมตั้งแต่สองพหุนำมขึ้นไป
ในรูป ax2 + bx + c เมื่อ a , b เป็นจำนวนเต็ม และ c = 0 ในกรณีที่ c = 0 พหุนำมดีกรีสอง
ตัวแปรเดียวจะอยู่ในรูป ax2+ bx สำมำรถใช้สมบัติกำรแจกแจง
เรำสำมำรถแยกตัวประกอบของพหุนำมดีกรีสองในรูป x2 + bx + c เมื่อ b , c เป็นจำนวนเต็ม
และ c ≠ 0 ได้ ถ้ำเรำสำมำรถหำจำนวนเต็มสองจำนวนที่คูณกันได้เท่ำกับพจน์ที่เป็นค่ำคงตัวคือ c และ
บวกกันได้เท่ำกับสัมประสิทธิ์ของ x คือ b ถ้ำให้ m และ n เป็นจำนวนเต็มสองจำนวน ซึ่ง mn = c และ m
+ n=b จะได้ว่ำ x2 + bx + c = (x + m)(x + n)
กำรแยกตัวประกอบของพหุนำมดีกรีสองที่เป็นผลต่ำงของกำลังสอง
A2 - B2 = (A - B)(A + B) เมื่อ A และ B เป็นพหุนำม

สาระการเรียนรู้
กำรแยกตัวประกอบพหุนำม
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
1. ครูพูดคุยแนะนำรำยวิชำกับนักเรียน
2. ครูถำมนักเรียนว่ำจำได้ไหมกำรแยกตัวประกอบพหุนำมที่เรียนไปแล้วตอน ม.2 มีกี่วิธี (กำรแยกตัว
ประกอบพหุนำมโดยใช้สมบัติกำรแจกแจง กำรแยกโดยวิธีทำเป็นกำลังสองสมบูรณ์ กำรแยกแบบผลต่ำงกำลัง
สอง ฯลฯ)
3. ครูกล่ำวว่ำ วันนี้เรำจะมำเรียนเรื่องกำรแยกตัวประกอบของพหุนำม ซึ่งกำรแยกตัวประกอบของ
พหุนำมมีหลำยวิธี ซึ่งวิธีที่เรำจะเรียนกันในวันนี้คือ กำรแยกตัวประกอบของพหุนำมโดยใช้สมบัติกำรแจกแจง
(ดึงตัวร่วม) กำรแยกแบบสองวงเล็บเช็คพจน์กลำง และแบบผลต่ำงกำลังสอง โดยให้นักเรียนเปิดเอกสำรไป
หน้ำที่ 1
ขั้นสอน
4. กำรแยกตัวประกอบของพหุนำมโดยใช้สมบัติกำรแจกแจง
ถ้ำ a, b และ c แทนจำนวนเต็มใดๆ แล้ว a(b + c) = ab + ac หรือ (b + c)a = ba + ca เรำอำจ
เขียนสมบัติกำรแจกแจงข้ำงต้นใหม่ได้ดังนี้ ab + ac = a(b + c) หรือ ba + ca = (b + c)a
ซึ่งเมื่อกำหนด a, b และ c เป็นพหุนำม เรำก็สำมำรถใช้สมบัติกำรแจกแจงข้ำงต้นได้ด้วย โดยเรียก a
ว่ำ ตัวประกอบร่วมของ ab และ ac หรือ ตัวประกอบร่วมของ ba + ca
5. ครูยกตัวอย่ำงโจทย์ให้นักเรียน
ตัวอย่ำง 1 จงแยกตัวประกอบของ 3x - 15
วิธีทำ 3x - 15 = 3(x - 5)
ตัวอย่ำง 2 จงแยกตัวประกอบของ x2 - 8x
วิธีทำ x2 - 8x = x(x - 8)
ตัวอย่ำง 3 20x2 + 10ax – 2x
วิธีทำ 20x2 + 10ax – 2x = 2x(10x + 5a -1)
6. กำรแยกตัวประกอบของพหุนำมแบบแยกสองวงเล็บเช็คพจน์กลำง
เรำสำมำรถแยกตัวประกอบของพหุนำมดีกรีสองในรูป x2 + bx + c เมื่อ b , c เป็นจำนวนเต็ม
และ c ≠ 0 ได้ ถ้ำเรำสำมำรถหำ จำนวนเต็มสองจำนวนที่คูณกันได้เท่ำกับพจน์ที่เป็นค่ำคงตัวคือ c และ
บวกกันได้ เท่ำกับสัมประสิทธิ์ของ x คือ b
ถ้ำให้ m และ n เป็นจำนวนเต็มสองจำนวน ซึ่ง mn = c และ m + n = b จะได้ว่ำ
x2+ bx + c = (x + m)(x + n)
7.ครูยกตัวอย่ำงโจทย์
ตัวอย่ำง 4 จงแยกตัวประกอบของ x2 + 10x + 24
วิธีทำ x2 + 10x + 24 = (x + 6)(x + 4)
ตัวอย่ำง 5 จงแยกตัวประกอบของ x2 + 10x - 24
วิธีทำ x2 + 10x - 24 = (x + 12)(x - 2)
ตัวอย่ำง 6 จงแยกตัวประกอบของ x2 - 10x - 24
วิธีทำ x2 + 10x + 24 = (x - 12)(x + 2)
8. ต่อมำครูอธิบำยว่ำ กำรแยกตัวประกอบของพหุนำมแบบผลต่ำงกำลังสอง มีสูตร ดังนี้
สูตร A2 – B2 = (A – B)(A + B)
หรือ (หน้ำ)2 – (หลัง)2 = (หน้ำ – หลัง)(หน้ำ + หลัง)
9. ครูยกตัวอย่ำงโจทย์
ตัวอย่ำง 7 จงแยกตัวประกอบของ x2 - 36
วิธีทำ x2 – 36 = x2 - 62
= (x - 6)(x + 6)
ตัวอย่ำง 8 จงแยกตัวประกอบของ 3x2 - 27
วิธีทำ 3x2 – 27 = 3(x2 – 9)
= 3(x2 - 32)
= 3(x - 3)(x + 3)
ตัวอย่ำง 8 จงแยกตัวประกอบของ 3x2 - 27
วิธีทำ 3x2 – 27 = 3(x2 – 9)
= 3(x2 - 32)
= 3(x - 3)(x + 3)
ตัวอย่ำง 9 จงแยกตัวประกอบของ 18x5 – 7a2b2x
วิธีทำ 18x5 – 7a2b2x = 7x(x4 – a2b2)
= 7x(x2 - ab)(x2 + ab)
10. ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัด 2.1 หน้ำ 3 ข้อที่เป็นเลขคี่
ขั้นสรุป
11. ครูกล่ำวสรุปที่เรียนไปวันนี้ทั้งหมดอีกครั้ง โดยกล่ำวว่ำ กำรแยกตัวประกอบของพหุนำมโดยใช้
สมบัติกำรแจกแจง คือ a(b + c) = ab + ac หรือ (b + c)a = ba + ca กำรแยกตัวประกอบของพหุนำมแบบ
แยกสองวงเล็บเช็คพจน์กลำง คือ mn = c และ m + n = b จะได้ว่ำ x2 + bx + c = (x + m)(x + n) กำร
แยกตัวประกอบของพหุนำมแบบผลต่ำงกำลังสอง มีสูตรคือ A2 – B2 = (A – B)(A + B)
12. ครูให้กำรบ้ำนนักเรียน คือข้อที่เป็นเลขคู่ แบบฝึกหัด 2.1 หน้ำ 3
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
เอกสำรประกอบกำรสอนรำยวิชำคณิตศำสตร์เพิ่มเติม กลุ่มสำระกำรเรียนรู้คณิตศำสตร์
การวัดและประเมินผล
รายการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
ด้ำนควำมรู้ (K) - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง
- นักเรียนมีควำมรู้ ของวิธีทำและคำตอบ โดย
ควำมเข้ำใจเรื่อง กำรแยกตัว ร้อยละ 70 ผ่ำนเกณฑ์
ประกอบของพหุนำม โดยใช้
สมบัติกำรแจกแจง กำรแยก
แบบสองวงเล็บเช็คพจน์กลำง
กำรแยกแบบผลต่ำงกำลังสอง
ทักษะกระบวนกำร (P) - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง
- นั ก เรี ย นสำมำรถน ำ ของวิธีทำและคำตอบ โดย
ค ว ำ ม รู้ เ รื่ อ ง ก ำ ร แ ย ก ตั ว ร้อยละ 70 ผ่ำนเกณฑ์
ประกอบพหุนำมโดยใช้สมบัติ
กำรแจกแจง กำรแยกแบบ
สองวงเล็บเช็คพจน์กลำง กำร
แยกแบบผลต่ำงกำลังสองไป
ใช้ในกำรแก้โจทย์ปัญหำ

คุ ณ ลั ก ษณะอั น พึ ง ประสงค์ - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง


(A) - กำรส่งงำน ควำมเรียบร้อยของแบบ
- นักเรียนทำงำน ฝึกทักษะ
เรียบร้อยและรับผิดชอบต่อ
หน้ำที่ที่ได้รับมอบหมำย

ลงชื่อ………………………………………………ผู้สอน
(นางสาววรรธยา วงษ์เปลียว)
บันทึกผลหลังการสอนชั้น
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ....................................................ผู้สอน
(...................................................)
วันที่...........................................................

ความคิดเห็นของครูพี่เลี้ยง
........................................................................................................................................................ ......................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................. .................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
................................................................................................................................... ...........................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ....................................................ครูพี่เลี้ยง
(...................................................)
วันที่...........................................................
แผนการเรียนรู้ที่ 2
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
วิชา คณิตศาสตร์เพิ่มเติม รหัสวิชา ค23201 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนาม เวลา 6 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้2 เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนาม เวลา 50 นาที
ผู้สอน วรรธยา วงษ์เปลียว
สาระที่ 1 จำนวนและพีชคณิต
ผลการเรียนรู้
1. แยกตัวประกอบของพหุนำมดีกรีสองโดยใช้วิธีทำเป็นกำลังสองสมบูรณ์ได้
2. แยกตัวประกอบของพหุนำมดีกรีสู งกว่ำสองที่มีสัมประสิทธิ์เป็นจำนวนเต็มโดยวิธีทำเป็นกำลั งสอง
สมบูรณ์ หรือใช้ทฤษฎีบทเศษเหลือ
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. ด้ำนควำมรู้ (K)
1.1 นักเรียนมีควำมรู้ควำมเข้ำใจเรื่อง กำรแยกตัวประกอบของพหุนำม โดยใช้สมบัติกำรแจก
แจง กำรแยกแบบสองวงเล็บเช็คพจน์กลำง กำรแยกแบบผลต่ำงกำลังสอง
2. ทักษะกระบวนกำร (P)
2.1 นักเรียนสำมำรถนำควำมรู้เรื่องกำรแยกตัวประกอบพหุนำมโดยใช้สมบัติกำรแจกแจง
กำรแยกแบบสองวงเล็บเช็คพจน์กลำง กำรแยกแบบผลต่ำงกำลังสองไปใช้ในกำรแก้โจทย์ปัญหำ
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
3.1 นักเรียนมีควำมทำงำนเรียบร้อยและรับผิดชอบต่อหน้ำที่ที่ได้รับมอบหมำย
สาระสาคัญ
กำรแยกตัวประกอบของพหุนำม คือ กำรเขียนพหุนำมนั้นในรูปกำรคูณกันของพหุนำมที่ มีดีกรีต่ำกว่ำ
พหุนำมเดิมตั้งแต่สองพหุนำมขึ้นไป
ในรูป ax2 + bx + c เมื่อ a , b เป็นจำนวนเต็ม และ c = 0 ในกรณีที่ c = 0 พหุนำมดีกรีสอง
ตัวแปรเดียวจะอยู่ในรูป ax2+ bx สำมำรถใช้สมบัติกำรแจกแจง
เรำสำมำรถแยกตัวประกอบของพหุนำมดีกรีสองในรูป x2 + bx + c เมื่อ b , c เป็นจำนวนเต็ม
และ c ≠ 0 ได้ ถ้ำเรำสำมำรถหำจำนวนเต็มสองจำนวนที่คูณกันได้เท่ำกับพจน์ที่เป็นค่ำคงตัวคือ c และ
บวกกันได้เท่ำกับสัมประสิทธิ์ของ x คือ b ถ้ำให้ m และ n เป็นจำนวนเต็มสองจำนวน ซึ่ง mn = c และ m
+ n=b จะได้ว่ำ x2 + bx + c = (x + m)(x + n)
กำรแยกตัวประกอบของพหุนำมดีกรีสองที่เป็นผลต่ำงของกำลังสอง
A2 - B2 = (A - B)(A + B) เมื่อ A และ B เป็นพหุนำม
สาระการเรียนรู้
กำรแยกตัวประกอบพหุนำม
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
1. ทบทวนควำมรู้เรื่อง กำรแยกตัวประกอบพหุนำม โดยใช้สมบัติกำรแจกแจง วิธีทำเป็นกำลังสอง
สมบูรณ์ กำรแยกแบบผลต่ำงกำลังสอง
2. ครูทบทวนโดยใช้โจทย์
ตัวอย่ำง จงแยกตัวประกอบของ 2x2 + 10x + 12
วิธีทำ 2x2 + 16x + 8 = 2(x2 + 5x + 6)
= 2( x + 2)(x + 3)
ขั้นสอน
3. ครูเฉลยแบบฝึกหัด เพื่อให้นักเรียนเข้ำใจมำกยิ่งขึ้น
(2) x2 – 7 = x2 – ( 7 )2
= (x - 7 )(x + 7 )

(4) 18 – x2 = ( 3 2 )2 – x2
= ( 3 2 - x) ( 3 2 + x)
2
5  5
(6) x2 - = x2 – 
36  6 
 5  5
= x x 
 6 
 6 

25 2 5 2
 
(8) x  24 = x   2 6 
16 4
2

5
= x 2 6
4  
5
4
x2 6 
(10) (x – 1)2 – 6 = (x  1) 2  ( 6) 2
= (x  1  6)(x  1  6)
(12) (x – 2)2 – 27 = (x  2) 2  (3 3) 2
= (x  2  3 3)(x  2  3 3)

(14) 32 – (x + 5)2 = (4 2 ) 2  (x  5) 2
= (4 2  x  5)(4 2  x  5)

(16) (3x – 2)2 – 52 = (3x  2) 2  (2 13) 2


= (3x  2  2 13)(3x  2  2 13)

(18) 72 – (4x + 3)2 = (6 2) 2  (4 x  3) 2


= (6 2  4x  3)(6 2  4x  3)
ขั้นสรุป
4. ครูให้นักเรียนเช็คและตรวจสอบกำรบ้ำนตัวเองที่ทำมำให้เรียบร้อย พร้อมทั้งให้นักเรียนไปลอง
ศึกษำเอกสำรประกอบกำรเรียน หน้ำ 4-5 มำล่วงหน้ำ
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
เอกสำรประกอบกำรสอนรำยวิชำคณิตศำสตร์เพิ่มเติม กลุ่มสำระกำรเรียนรู้คณิตศำสตร์
การวัดและประเมินผล
รายการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
ด้ำนควำมรู้ (K) - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง
- นักเรียนมีควำมรู้ ของวิธีทำและคำตอบ โดย
ควำมเข้ำใจเรื่อง กำรแยกตัว ร้อยละ 70 ผ่ำนเกณฑ์
ประกอบของพหุนำม โดยใช้
สมบัติกำรแจกแจง กำรแยก
แบบสองวงเล็บเช็คพจน์กลำง
กำรแยกแบบผลต่ำงกำลังสอง
ทักษะกระบวนกำร (P) - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง
- นั ก เรี ย นสำมำรถน ำ ของวิธีทำและคำตอบ โดย
ค ว ำ ม รู้ เ รื่ อ ง ก ำ ร แ ย ก ตั ว ร้อยละ 70 ผ่ำนเกณฑ์
ประกอบพหุนำมโดยใช้สมบัติ
กำรแจกแจง กำรแยกแบบ
สองวงเล็บเช็คพจน์กลำง กำร
แยกแบบผลต่ำงกำลังสองไป
ใช้ในกำรแก้โจทย์ปัญหำ
คุ ณ ลั ก ษณะอั น พึ ง ประสงค์ - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง
(A) - กำรส่งงำน ควำมเรียบร้อยของแบบ
- นักเรียนทำงำน ฝึกทักษะ
เรียบร้อยและรับผิดชอบต่อ
หน้ำที่ที่ได้รับมอบหมำย

ลงชื่อ………………………………………………ผู้สอน
(นางสาววรรธยา วงษ์เปลียว)
บันทึกผลหลังการสอนชั้น
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ....................................................ผู้สอน
(...................................................)
วันที่...........................................................

ความคิดเห็นของครูพี่เลี้ยง
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ....................................................ครูพี่เลี้ยง
(...................................................)
วันที่...........................................................
แผนการเรียนรู้ที่ 3
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
วิชา คณิตศาสตร์เพิ่มเติม รหัสวิชา ค23201 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนาม เวลา 6 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้3 เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนาม เวลา 50 นาที
ผู้สอน วรรธยา วงษ์เปลียว
สาระที่ 1 จำนวนและพีชคณิต
ผลการเรียนรู้
1. แยกตัวประกอบของพหุนำมดีกรีสองโดยใช้วิธีทำเป็นกำลังสองสมบูรณ์ได้
2. แยกตัวประกอบของพหุนำมดีกรีสู งกว่ำสองที่มีสัมประสิทธิ์เป็นจำนวนเต็มโดยวิธีทำเป็นกำลั งสอง
สมบูรณ์ หรือใช้ทฤษฎีบทเศษเหลือ
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. ด้ำนควำมรู้ (K)
1.1 นั กเรี ย นมีควำมรู้ ควำมเข้ำใจเรื่ อง กำรแยกตัว ประกอบของพหุ นำม วิธีทำเป็นกำลั ง สอง
สมบูรณ์
2. ทักษะกระบวนกำร (P)
2.1 นักเรียนสำมำรถนำควำมรู้เรื่องกำรแยกตัวประกอบพหุนำมโดยวิธีทำเป็นกำลังสองสมบูรณ์
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
3.1 นักเรียนมีควำมทำงำนเรียบร้อยและรับผิดชอบต่อหน้ำที่ที่ได้รับมอบหมำย
สาระสาคัญ
พหุนำมดีกรีสองเมื่อทำกำรแยกตัวประกอบแล้วได้ตัวประกอบเป็นพหุนำมดีกรีหนึ่งที่ซำกัน เรียกพหุ
นำมที่มีลักษณะเช่นนีว่ำ กำลังสองสมบูรณ์ (Perfect Square)
สาระการเรียนรู้
กำรแยกตัวประกอบพหุนำม
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
1. ทบทวนควำมรู้เรื่อง กำรแยกตัวประกอบพหุนำม โดยใช้สมบัติกำรแจกแจง วิธีทำเป็นกำลังสอง
สมบูรณ์ กำรแยกแบบผลต่ำงกำลังสอง
2. ครู กล่ ำวว่ำ เรำเรี ย นกำรแยกตัว ประกอบของพหุ น ำมมำสำมวิธี แล้ ว วันนีจะเป็นกำรแยกตั ว
ประกอบของพหุนำมอีกวิธีหนึ่ง ซึ่งก็คือ กำรแยกตัวประกอบของพหุนำมโดยวิธีทำเป็นกำลังสองสมบูรณ์
ขั้นสอน
3. ครูอธิบำยว่ำ พหุนำมดีกรีสองเมื่อทำกำรแยกตัวประกอบแล้วได้ตัวประกอบเป็นพหุนำมดีกรีหนึ่งที่
ซำกัน เช่น x2 + 4x + 4 = (x + 2)(x + 2) = (x + 2)2 เรียกพหุนำมที่มีลักษณะเช่นนีว่ำ กำลังสองสมบูรณ์
(Perfect Square)
สูตรกำลังสองสมบูรณ์ A2 + 2AB + B2 = (A + B)2 = (A + B)(A + B)
A2 - 2AB + B2 = (A - B)2 = (A - B)(A - B)
หรือ (หน้ำ)2 + 2(หน้ำ)(หลัง) + (หลัง)2 = (หน้ำ + หลัง)2
(หน้ำ)2 - 2(หน้ำ)(หลัง) + (หลัง)2 = (หน้ำ - หลัง)2
4. ครูยกตัวอย่ำงโจทย์
ตัวอย่ำง 1 จงแยกตัวประกอบของ x2 + 10x + 25
วิธีทำ x2 + 10x + 25 = x2 + 2(x)(5) + (5)2
= (x + 5)2
= (x + 5) (x + 5)

ตัวอย่ำง 2 จงแยกตัวประกอบของ x2 - 14x + 49


วิธีทำ x2 + 14x + 49 = x2 + 2(x)(7) + (7)2
= (x - 7)2
= (x - 7) (x - 7)
กำรแยกตัวประกอบของพหุนำม ax2 + bx + c เมื่อ a = 1
ตัวอย่ำง 3 จงแยกตัวประกอบของ x2 + 6x
วิธีทำ x2 + 6x = [x2 + 2(3)(x) + (3)2] - (3)2
= (x + 3)2- (3)2
= (x + 3 -3)(x + 3 + 3)
= x(x + 6)

ตัวอย่ำง 4 จงแยกตัวประกอบของ x2 + 6x + 5
วิธีทำ x2 + 6x + 5 = [x2 + 2(3)(x) + 32] - 32 + 5
= (x + 3)2- 9 + 5
= (x + 3)2 – 4
= (x + 3)2 – 22
= (x + 3 -2)(x + 3 + 2)
= (x + 1)(x + 5)
ตัวอย่ำง 4 จงแยกตัวประกอบของ x2 + 6x + 5
วิธีทำ x2 + 6x + 5 = [x2 + 2(3)(x) + 32] - 32 + 5
= (x + 3)2- 9 + 5
= (x + 3)2 – 4
= (x + 3)2 – 22
= (x + 3 -2)(x + 3 + 2)
= (x + 1)(x + 5)
5. ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัด 2.2 ก หน้ำ 6 ข้อที่เป็นเลขคี่
ขั้นสรุป
6. ครูกล่ำว สูตรกำลังสองสมบูรณ์คือ
(หน้ำ)2 + 2(หน้ำ)(หลัง) + (หลัง)2 = (หน้ำ + หลัง)2
(หน้ำ)2 - 2(หน้ำ)(หลัง) + (หลัง)2 = (หน้ำ - หลัง)2
7. ครูให้กำรบ้ำนนักเรียน คือข้อที่เป็นเลขคู่ แบบฝึกหัด 2.2ก หน้ำ 6
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
เอกสำรประกอบกำรสอนรำยวิชำคณิตศำสตร์เพิ่มเติม กลุ่มสำระกำรเรียนรู้คณิตศำสตร์
การวัดและประเมินผล
รายการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
ด้ำนควำมรู้ (K) - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง
- นักเรียนมีควำมรู้ ของวิธีทำและคำตอบ โดย
ควำมเข้ำใจเรื่อง กำรแยกตัว ร้อยละ 70 ผ่ำนเกณฑ์
ประกอบของพหุนำม วิธีทำ
เป็นกำลังสองสมบูรณ์
ทักษะกระบวนกำร (P) - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง
- นักเรียนสำมำรถนำ ของวิธีทำและคำตอบ โดย
ควำมรู้เรื่องกำรแยกตัว ร้อยละ 70 ผ่ำนเกณฑ์
ประกอบพหุนำมโดยวิธีทำ
เป็นกำลังสองสมบูรณ์
คุ ณ ลั ก ษณะอั น พึ ง ประสงค์ - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง
(A) - กำรส่งงำน ควำมเรียบร้อยของแบบ
- นักเรียนทำงำน ฝึกทักษะ
เรียบร้อยและรับผิดชอบต่อ
หน้ำที่ที่ได้รับมอบหมำย

ลงชื่อ………………………………………………ผู้สอน
(นางสาววรรธยา วงษ์เปลียว)
บันทึกผลหลังการสอนชั้น
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ....................................................ผู้สอน
(...................................................)
วันที่...........................................................

ความคิดเห็นของครูพี่เลี้ยง
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ....................................................ครูพี่เลียง
(...................................................)
วันที่...........................................................
แผนการเรียนรู้ที่ 4
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
วิชา คณิตศาสตร์เพิ่มเติม รหัสวิชา ค23201 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนาม เวลา 6 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้4 เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนาม เวลา 50 นาที
ผู้สอน วรรธยา วงษ์เปลียว
สาระที่ 1 จำนวนและพีชคณิต
ผลการเรียนรู้
1. แยกตัวประกอบของพหุนำมดีกรีสองโดยใช้วิธีทำเป็นกำลังสองสมบูรณ์ได้
2. แยกตัวประกอบของพหุนำมดีกรีสู งกว่ำสองที่มีสัมประสิทธิ์เป็นจำนวนเต็มโดยวิธีทำเป็นกำลั งสอง
สมบูรณ์ หรือใช้ทฤษฎีบทเศษเหลือ
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. ด้ำนควำมรู้ (K)
1.1 นั กเรี ย นมีควำมรู้ ควำมเข้ำใจเรื่ อง กำรแยกตัว ประกอบของพหุ นำม วิธีทำเป็นกำลั ง สอง
สมบูรณ์
2. ทักษะกระบวนกำร (P)
2.1 นักเรียนสำมำรถนำควำมรู้เรื่องกำรแยกตัวประกอบพหุนำมโดยวิธีทำเป็นกำลังสองสมบูรณ์
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
3.1 นักเรียนมีควำมทำงำนเรียบร้อยและรับผิดชอบต่อหน้ำที่ที่ได้รับมอบหมำย
สาระสาคัญ
พหุนำมดีกรีสองเมื่อทำกำรแยกตัวประกอบแล้วได้ตัวประกอบเป็นพหุนำมดีกรีหนึ่งที่ซำกัน เรียกพหุ
นำมที่มีลักษณะเช่นนีว่ำ กำลังสองสมบูรณ์ (Perfect Square)
สาระการเรียนรู้
กำรแยกตัวประกอบพหุนำม
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
1. ทบทวนควำมรู้เรื่อง กำรแยกตัวประกอบของพหุนำมโดยวิธีทำเป็นกำลังสองสมบูรณ์
สูตรกำลังสองสมบูรณ์ A2 + 2AB + B2 = (A + B)2 = (A + B)(A + B)
A2 - 2AB + B2 = (A - B)2 = (A - B)(A - B)
หรือ (หน้ำ)2 + 2(หน้ำ)(หลัง) + (หลัง)2 = (หน้ำ + หลัง)2
(หน้ำ)2 - 2(หน้ำ)(หลัง) + (หลัง)2 = (หน้ำ - หลัง)2

ขั้นสอน
2. ครูพำนักเรียนทำแบบฝึกหัด 2.2 ก หน้ำ 7 เพื่อให้นักเรียนเข้ำใจมำกยิ่งขึน
(7) x2 - 6x + 6
วิธีทำ x2 - 6x + 6 = [x2 - 2(x)(3) + 32] - 32 + 6
= (x - 3)2 – 9 + 6
= (x - 3)2 – 3
=  x  3 2 –  3 
2

=  x  3  3  x  3  3 

(8) x2 - 2x - 10
วิธีทำ x2 - 2x - 10 = [x2 - 2(x)(1) + 12] - 12 - 10
= (x - 1)2 – 1 - 10
= (x - 1)2 – 11
=  x  12 –  11 
2

=  x  1  11  x  1  11 

(9) x2 + 10x + 1
วิธีทำ x2 + 10x + 1= [x2 + 2(x)(5) + 52] - 52 + 1
= (x + 5)2 – 25 + 1
= (x + 5)2 – 24
=  x + 5 2 –  2 6 
2

=  x  5  2 6  x  5  2 6 

(10) x2 - 7x + 11
วิธีทำ x2
 2

7
2  
- 7x + 11=  x  2  x  
7 2 7 2
2   2  11

 
= x-
7 2 49
2

4
 1

 
= x
7 2 5
2

4

 
2
7 2  5
= x  
2  2 
 7 5  7 5
=  x    x   
 2 2  2 2 
 7  5  7  5 
= x  x  2 
 2  

(11) x2 + 9x + 19
วิธีทำ x2
 2

  
+ 9x + 19=  x  2  x  
9
2
9 2 9 2
2   2  19

 
2
9 81
= x+ –  19
2 4

 
2
9 5
= x 
2 4

 
2
9 2  5
= x  
2  2 
 9 5  9 5
=  x    x   
 2 2  2 2 
 9  5  9  5 
= x  x  2 
 2  

(12) x2 + 5x - 2
วิธีทำ x2
 2

  
5
+ 5x - 2=  x  2  x  
2
5 2 5 2
2  2 2

 
2
5 25
= x+ – 2
2 4

 
2
5 33
= x 
2 4
 
2
5 2  33 
= x  
2  2 
 5 33  5 33 
= x  x  
 2 2 
 2 2 
 5  33  5  33 
= x  x  2 
 2  
ขั้นสรุป
3. ครูกล่ำวทบทวนสูตรกำลังสองสมบูรณ์คือ
(หน้ำ)2 + 2(หน้ำ)(หลัง) + (หลัง)2 = (หน้ำ + หลัง)2
(หน้ำ)2 - 2(หน้ำ)(หลัง) + (หลัง)2 = (หน้ำ - หลัง)2
4. ครูให้นักเรียนตรวจเช็คแบบฝึกหัดให้เรียบร้อยแล้วรวบรวมส่ง
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
เอกสำรประกอบกำรสอนรำยวิชำคณิตศำสตร์เพิ่มเติม กลุ่มสำระกำรเรียนรู้คณิตศำสตร์
การวัดและประเมินผล
รายการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
ด้ำนควำมรู้ (K) - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง
- นักเรียนมีควำมรู้ ของวิธีทำและคำตอบ โดย
ควำมเข้ำใจเรื่อง กำรแยกตัว ร้อยละ 70 ผ่ำนเกณฑ์
ประกอบของพหุนำม วิธีทำ
เป็นกำลังสองสมบูรณ์
ทักษะกระบวนกำร (P) - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง
- นักเรียนสำมำรถนำ ของวิธีทำและคำตอบ โดย
ควำมรู้เรื่องกำรแยกตัว ร้อยละ 70 ผ่ำนเกณฑ์
ประกอบพหุนำมโดยวิธีทำ
เป็นกำลังสองสมบูรณ์
คุ ณ ลั ก ษณะอั น พึ ง ประสงค์ - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง
(A) - กำรส่งงำน ควำมเรียบร้อยของแบบ
- นักเรียนทำงำน ฝึกทักษะ
เรียบร้อยและรับผิดชอบต่อ
หน้ำที่ที่ได้รับมอบหมำย

ลงชื่อ………………………………………………ผู้สอน
(นางสาววรรธยา วงษ์เปลียว)
บันทึกผลหลังการสอนชั้น
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ....................................................ผู้สอน
(...................................................)
วันที่...........................................................

ความคิดเห็นของครูพี่เลี้ยง
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................................ ......
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................. .................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ....................................................ครูพี่เลียง
(...................................................)
วันที่...........................................................
แผนการเรียนรู้ที่ 5
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
วิชา คณิตศาสตร์เพิ่มเติม รหัสวิชา ค23201 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนาม เวลา 6 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้5 เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนาม เวลา 50 นาที
ผู้สอน วรรธยา วงษ์เปลียว
สาระที่ 1 จำนวนและพีชคณิต
ผลการเรียนรู้
1. แยกตัวประกอบของพหุนำมดีกรีสองโดยใช้วิธีทำเป็นกำลังสองสมบูรณ์ได้
2. แยกตัวประกอบของพหุนำมดีกรีสู งกว่ำสองที่มีสัมประสิทธิ์เป็นจำนวนเต็มโดยวิธีทำเป็นกำลั งสอง
สมบูรณ์ หรือใช้ทฤษฎีบทเศษเหลือ
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. ด้ำนควำมรู้ (K)
1.1 นั กเรี ย นมีควำมรู้ ควำมเข้ำใจเรื่ อง กำรแยกตัว ประกอบของพหุ นำม วิธีทำเป็นกำลั ง สอง
สมบูรณ์
2. ทักษะกระบวนกำร (P)
2.1 นักเรียนสำมำรถนำควำมรู้เรื่องกำรแยกตัวประกอบพหุนำมโดยวิธีทำเป็นกำลังสองสมบูรณ์
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
3.1 นักเรียนมีควำมทำงำนเรียบร้อยและรับผิดชอบต่อหน้ำที่ที่ได้รับมอบหมำย
สาระสาคัญ
พหุนำมดีกรีสองเมื่อทำกำรแยกตัวประกอบแล้วได้ตัวประกอบเป็นพหุนำมดีกรีหนึ่งที่ซำกัน เรียกพหุ
นำมที่มีลักษณะเช่นนีว่ำ กำลังสองสมบูรณ์ (Perfect Square)
สาระการเรียนรู้
กำรแยกตัวประกอบพหุนำม
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
1. ทบทวนควำมรู้เรื่อง กำรแยกตัวประกอบพหุนำม โดยใช้สมบัติกำรแจกแจง วิธีทำเป็นกำลังสอง
สมบูรณ์ กำรแยกแบบผลต่ำงกำลังสอง
2. ครูกล่ำวว่ำ ในกำรแยกตัวประกอบของพหุนำม ในบำงครังเรำจะเห็นว่ำจะมี 2x2, 5x2, -2x2 เรำจะ
มำดูวิธีกำรแยกตัวประกอบของพหุนำมในลักษณะนีกัน
ขั้นสอน
3. ครูกล่ำวว่ำ กำรแยกตัวประกอบของพหุนำม ax2 + bx + c เมื่อ a ≠ 0 และ a ≠ 1 ทำได้โดยใช้
วิธีทำเป็นกำลังสองสมบูรณ์โดยใช้สมบัติกำรแจกแจงทำสัมประสิทธิ์ของ x2 ให้เป็น 1 ก่อน
4. ครูยกตัวอย่ำงโจทย์
ตัวอย่ำง 1 จงแยกตัวประกอบของ -x2 + 5x - 3
วิธีทำ -x2 + 5x – 3 = -[x2 - 5x + 3]
 2
 
  
5
=  x  2  x  
2
5 2 5 2 
2

 2
 3

= 
 2

 5 2 25 
  x- –  3 
4 



   
2
5 5
=  x   3 
 2 2 
= 

 x 
 2   
5 2 25 12 

4
 
4 

= 

 x 
 2 
5 2 13 
 
4

 
5 2  13  
2

=  x   
 2  2  
 5 13  5 13 
=  x   x  
 2 2  2 2 
 5  13  5  13 
=  x   x  2 
 2  

ตัวอย่ำง 1 จงแยกตัวประกอบของ -2x2 + x + 7


วิธีทำ  1 7
-2x2 + x + 7 = 2 x 2  x 
2 2 
 2

  
= 2   x  2  x  
1
4
1 2  1 2 7

4  4
 
2


 
= 2  x 
1 2 1 7
4
  
16 2 


 
= 2  x 
1 2  1 7
2
   
 16 2  


 
= 2  x 
1 2  1 56  
4
   
 16 16  


 
= 2  x 
1 2 57 
4
 
16 

= 2  x    
 1 2
57  
2


 4  4  
 1 57  1 57 
= 2  x   x  
 4 4  4 4 
 1  57  1  57 
= 2  x   x  2 
 2  
5. ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัด 2.2ข หน้ำ 9-10 ข้อ 1 และ ข้อ 3 โดยครูเดินให้คำแนะนำภำยในห้อง
ขั้นสรุป
6. ครูกล่ำวสรุปว่ำ กำรแยกตัวประกอบของพหุนำม ax2 + bx + c เมื่อ a ≠ 0 และ a ≠ 1 ทำได้
โดยใช้วิธีทำเป็นกำลังสองสมบูรณ์โดยใช้สมบัติกำรแจกแจงทำสัมประสิทธิ์ของ x2 ให้เป็น 1 ก่อน
7. ครูให้กำรบ้ำนนักเรียน แบบฝึกหัด 2.2ข หน้ำ 9-10 ข้อ 2 และ ข้อ 4
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
เอกสำรประกอบกำรสอนรำยวิชำคณิตศำสตร์เพิ่มเติม กลุ่มสำระกำรเรียนรู้คณิตศำสตร์
การวัดและประเมินผล
รายการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
ด้ำนควำมรู้ (K) - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง
- นักเรียนมีควำมรู้ ของวิธีทำและคำตอบ โดย
ควำมเข้ำใจเรื่อง กำรแยกตัว ร้อยละ 70 ผ่ำนเกณฑ์
ประกอบของพหุนำม วิธีทำ
เป็นกำลังสองสมบูรณ์
ทักษะกระบวนกำร (P) - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง
- นักเรียนสำมำรถนำ ของวิธีทำและคำตอบ โดย
ควำมรู้เรื่องกำรแยกตัว ร้อยละ 70 ผ่ำนเกณฑ์
ประกอบพหุนำมโดยวิธีทำ
เป็นกำลังสองสมบูรณ์
คุ ณ ลั ก ษณะอั น พึ ง ประสงค์ - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง
(A) - กำรส่งงำน ควำมเรียบร้อยของแบบ
- นักเรียนทำงำน ฝึกทักษะ
เรียบร้อยและรับผิดชอบต่อ
หน้ำที่ที่ได้รับมอบหมำย

ลงชื่อ………………………………………………ผู้สอน
(นางสาววรรธยา วงษ์เปลียว)
บันทึกผลหลังการสอนชั้น
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ....................................................ผู้สอน
(...................................................)
วันที่...........................................................

ความคิดเห็นของครูพี่เลี้ยง
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................... .........
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ....................................................ครูพี่เลียง
(...................................................)
วันที่...........................................................
แผนการเรียนรู้ที่ 6
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
วิชา คณิตศาสตร์เพิ่มเติม รหัสวิชา ค23201 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนาม เวลา 6 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้6 เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนาม เวลา 50 นาที
ผู้สอน วรรธยา วงษ์เปลียว
สาระที่ 1 จำนวนและพีชคณิต
ผลการเรียนรู้
1. แยกตัวประกอบของพหุนำมดีกรีสองโดยใช้วิธีทำเป็นกำลังสองสมบูรณ์ได้
2. แยกตัวประกอบของพหุนำมดีกรีสู งกว่ำสองที่มีสัมประสิทธิ์เป็นจำนวนเต็มโดยวิธีทำเป็นกำลั งสอง
สมบูรณ์ หรือใช้ทฤษฎีบทเศษเหลือ
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. ด้ำนควำมรู้ (K)
1.1 นั กเรี ย นมีควำมรู้ ควำมเข้ำใจเรื่ อง กำรแยกตัว ประกอบของพหุ นำม วิธีทำเป็นกำลั ง สอง
สมบูรณ์
2. ทักษะกระบวนกำร (P)
2.1 นักเรียนสำมำรถนำควำมรู้เรื่องกำรแยกตัวประกอบพหุนำมโดยวิธีทำเป็นกำลังสองสมบูรณ์
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
3.1 นักเรียนมีควำมทำงำนเรียบร้อยและรับผิดชอบต่อหน้ำที่ที่ได้รับมอบหมำย
สาระสาคัญ
พหุนำมดีกรีสองเมื่อทำกำรแยกตัวประกอบแล้วได้ตัวประกอบเป็นพหุนำมดีกรีหนึ่งที่ซำกัน เรียกพหุ
นำมที่มีลักษณะเช่นนีว่ำ กำลังสองสมบูรณ์ (Perfect Square)
สาระการเรียนรู้
กำรแยกตัวประกอบพหุนำม
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
1. ทบทวนควำมรู้เรื่อง กำรแยกตัวประกอบของพหุนำม ax2 + bx + c เมื่อ a ≠ 0 และ a ≠ 1
2. ครูให้นักเรียนเปิดเอกสำรประกอบกำรสอนรำยวิชำคณิตศำสตร์เพิ่มเติม ไปที่หน้ำ 10
ขั้นสอน
3. ครูพำนักเรียนทำแบบฝึกหัด 2.2ข ในหน้ำที่ 10 ข้อ 5 – 8 เพื่อให้นักเรียนเข้ำใจวิธีกำรแยกตัว
ประกอบพหุนำมยิ่งขึน
(5) -3x2 + 24x + 15
วิธีทำ -3x2 + 24x + 15 = -3[x2 - 8x - 5]
= 3 x 2  2  x  4    4 2   4 2  5
= 3  x  4 2  16  5 
= 3   x  4 2  21 
= 3  x  4 2   21  
2
 
= 3  x  4  21  x  4  21 

(6) 3x2 + 5x - 1
วิธีทำ  5 1
3x2 + 5x - 1 = 3 x 2  x 
3 3 
 2  5   5 2   5 2 1 
= 3 x  2  x           
  6   6    6  3
 5 2 25 1 
= 3  x     
 6  36 3 
  5 2  25 1  
= 3 x      
  6   36 3  
 5 2  25 12  
= 3  x       
 6   36 36  
 5 2 37 
= 3  x    
 6  36 
 5 2  37 2 
= 3  x     
 6   6  
 5 37  5 37 
= 3 x    x 
 6 6  6 6 
 5  37  5  37 
= 3 x   x  2 
 6  

(7) 6x2 + 36x - 8


8
วิธีทำ 6x2 + 36x - 8 = 6  x 2  6x  
 6


= 6 x 2  6x 
4
3 
4
= 6 x 2  2  x  3    3 2    3 2  
 3 
4
= 6  x  3 2  9  
 3 

 
= 6   x  3 2   

9 4
1 3 
= 6  x  3 2 
  27 4 

3 3 
31
= 6  x  3 2  
 3 
  31  
2

= 6  x  3   
2

  3  
 31  31 
= 6 x  3  x  3 
 3 
 3 

(8) 4x2 + 18x + 10


วิธีทำ  184 x  104 
4x2 + 18x + 10 = 4 x 2 

= 4 x  x  
2 9 5
2 2
= 4   x  2  x            10 
 2 9 9  92
2

 4 4  4 
= 4  x     10 
 9 2
81 
 4 16 


= 4 x 
 4 
9 2  81 10  
   
 16 1  


= 4 x 
 4 
9 2  81 160  
   
 16 16  


= 4 x 
 4 
9 2 241 
 
16 

 
9 2  241  
2

= 4 x   
 4  4  
 9 241  9 241 
= 4 x   x  
 4 4   4 4 
 9  241  9  241 
= 4 x   x  
 4  4 

ขั้นสรุป
4. ครูกล่ำวทบทวนสูตรกำลังสองสมบูรณ์คือ
(หน้ำ)2 + 2(หน้ำ)(หลัง) + (หลัง)2 = (หน้ำ + หลัง)2
(หน้ำ)2 - 2(หน้ำ)(หลัง) + (หลัง)2 = (หน้ำ - หลัง)2
และสูตรผลต่ำงกำลังสองคือ (หน้ำ)2 – (หลัง)2 = (หน้ำ – หลัง)(หน้ำ + หลัง)
5. ครูให้นักเรียนตรวจเช็คแบบฝึกหัดให้เรียบร้อยแล้วรวบรวมส่ง
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
เอกสำรประกอบกำรสอนรำยวิชำคณิตศำสตร์เพิ่มเติม กลุ่มสำระกำรเรียนรู้คณิตศำสตร์
การวัดและประเมินผล
รายการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
ด้ำนควำมรู้ (K) - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง
- นักเรียนมีควำมรู้ ของวิธีทำและคำตอบ โดย
ควำมเข้ำใจเรื่อง กำรแยกตัว ร้อยละ 70 ผ่ำนเกณฑ์
ประกอบของพหุนำม วิธีทำ
เป็นกำลังสองสมบูรณ์
ทักษะกระบวนกำร (P) - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง
- นักเรียนสำมำรถนำ ของวิธีทำและคำตอบ โดย
ควำมรู้เรื่องกำรแยกตัว ร้อยละ 70 ผ่ำนเกณฑ์
ประกอบพหุนำมโดยวิธีทำ
เป็นกำลังสองสมบูรณ์
คุ ณ ลั ก ษณะอั น พึ ง ประสงค์ - ตรวจแบบฝึกทักษะ - แบบฝึกทักษะ - ตรวจสอบควำมถูกต้อง
(A) - กำรส่งงำน ควำมเรียบร้อยของแบบ
- นักเรียนทำงำน ฝึกทักษะ
เรียบร้อยและรับผิดชอบต่อ
หน้ำที่ที่ได้รับมอบหมำย

ลงชื่อ………………………………………………ผู้สอน
(นางสาววรรธยา วงษ์เปลียว)
บันทึกผลหลังการสอน
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ....................................................ผู้สอน
(...................................................)
วันที่...........................................................

ความคิดเห็นของครูพี่เลี้ยง
........................................................................................................................................................ ......................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................. .................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
................................................................................................................................... ...........................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ....................................................ครูพี่เลียง
(...................................................)
วันที่...........................................................

You might also like