You are on page 1of 12

ST. LOUISE DE MARILLAC COLLEGE OF SORSOGON, INC.

Higher Education Department


Talisay, Sorsogon City

Masusing Banghay Aralin sa Filipino 10

I. LAYUNING PAMPAGKATUTO:
Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
 Naipaliliwanag ang iba’t ibang hakbang sa pagsasagawa ng isang
Simposyum at ang pagsulat ng Critique ng Akdang Pampanitikan
 Napahahalagahan ang pag-aaral ng Siposyum at Critque ng Akdang
Pampanitikan
 Nakakapagsagawa/ nakakorganisa ng isang Simposyum at Critique ng
isang Akdang Pampanitikan sa pamamagitan ng isang pagsusulit

II. PAKSANG ARALIN:


a. Paksa: Pagsasagawa ng Isang Simposyum at Pagsulat ng Critique ng Akdang
Pampanitikan
b. Sanggunian: Lopez-Royo, Jean. Sinag sa Ika-21 Siglo K-12 Series.
Dalandanan, Valenzuela City. JO-ES Publishing House, Inc. 2019.
c. Kagamitan: Telebisyon, Laptop, Biswal eyds, Pentel pen, Scotch tape,
Kartolina

d. Pagpapahalaga: Napapahalagahan ang kaalaman sa pagsasagawa ng isang


Simposyum at ang pagsulat ng Critique ng Akdang Pampanitikan

III. PAGPAPAHALAGA (Values Integration)


Nababago ang ugali pati na rin ang kilos ng isang mag aaral o bata.

IV. PAMAMARAAN:
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
a. Panalangin
- Magandang hapon sa inyo - Magandang umaga din
Ikasampung Baitang ng SVP. po!
- ____________, maaari ka bang
manguna sa ating panimulang
panalangin - Opo!
- Sige, magsitayo ang lahat para sa
ating panalangin.
- Sa ngalan ng Ama, ng
Anak at ng Espirito
Santo, Amen
b. Pagsasaayos ng Silid-Aralan Panginoon, maraming
- Bago ang lahat ay pakipulot ng salamat sa araw na ito
kalat sa ilalim ng upuan at paki- dahil…
ayos ito.
- Maari na kayong maupo. - (Magpupulot ng kalat
- May iilan lamang akong patakaran at aayusin ang
habang ako’y nagtuturo kanilang upuan)
- Una, ay makinig ng mabuti - Salamat po Sir!
- Pangalawa, Iwasang mag ingay
- At pangatlo, itaas ang kamay kung
gustong sumagot.
- Maliwanag po ba?

- Opo!
c. Pagbati
- Isang mapagpala at magandang
Hapon sa inyong lahat
- Nais ko muna ipakilala ang aking
sarili, ako nga pala si Ginoong - Magandang umaga din
Emmanuel E. Mendoza ngunit po Sir!
tawagin nyo na lamang ako sa
pangalang Ginoong Emman.
- Kamusta naman kayo?

- Mabuti naman kung ganon - Okay naman po


Ginoo!
d. Pagtsetsek ng Attendance
- Mayroon bang lumiban sa klase
ngayon?
- Mahusay!
- Wala po Ginoo!

B. PAGGANYAK
- Bago natin simulan ang talakayan
ay magkakaroon muna tayo ng
isang Pangkatang gawain.
- Meron ako ditong ginulong mga
salita at inyo itong bubuohin.
Hahanapin at ididikit ninyo sa
harap ng pisara ang nabuong mga
salita - Opo!
- Meron lamang kayong 2 minuto - (2 minuto na
para gawin ito. Handa na ba ang nakalipas, idinikit na
lahat? sa pisara)
- Opo!
- Tapos na ba ang lahat?
- Simposyum, isang
- Magaling! Unang grupo basahin pagtitipon
ang inyong nabuong salita at ang pagpupulong na kung
kahulugan.? saan mayroong
tagapagsalita na
naglalahad para sa
mga kalahok.

- Sa tingin ninyo tama ba ang


kahulugan ng nabuo ninyong - Opo!
salita?

- Bakit? - (Sasagot ang unang


grupo)
- Magaling! Sapagkat kapag
sinabing Simposyum ito ay
tumutukoy sa isang pagpupulong
na kung saan mayroong
tagapagsalita o speaker sa wikang
Ingles.
- Critique, Ang pagbuo
- Ikalawang grupo naman basahin ng ng
ang nabuo ninyong salita at ang isang akdang ay ang
kahulugan. paghimay sa iba’t
ibang elemento at
bahagi ng isang akda
upang makita kung
ang bawat isa’y
nakatutulong
maipaabot ang nais
sabihin o ang mensahe
- Ano naman ang inyong ng akda para sa mga
pagkakaintindi sa kahulugang mambabasa.
inyong binasa? - (Sasagot ang
- Magaling! Sapagkat kapag ikalawang grupo)
sinabing critique, ito’y pagsusuri
sa bawat bahagi ng isang teksto o
akdang pampanitikan.

- Naunawaan na ba ng lahat?
- Opo!
- Mahusay! Kung gayon ay
tumungo na tayo sa ating aralin.

C. PAGLALAHAD NG
PAKSA/LAYUNIN
- Ngayong araw na ito ay
tatalakayin ko sa inyo ang paksa
tungkol sa Pagsasagawa ng Isang
Simposyum. - Ang Simposyum ay
isang pagtitipon,
- Ano nga ba ang Simposyum? pagpupulong, o
Basahin ng sabay – sabay. kumperensiya kaugnay
ng isang paksa kung
saan maraming
tagapagsalita ang
nagbabahagi o
naglalahad para sa
mga imbitadong
- Kapag sinabing simposyum nga, tagapakinig o kalahok.
ito ay isang pagpupulong na kung
saan ay may pinagusapang paksa.
Karaniwang paksang pang –
akademiko ang tinatalakay sa
isang simposyum at maraming tao
ang lumalahok dito.
- Naunawaan ba kung ano ang - Opo!
Simposyum?

- May 7 hakbang sa Pagsasagawa


ng Isang Simposyum.
- ,
- Sino ang maaring bumasa ng Pagsasagawa ng
unang hakbang? Paunang Pulong
upang Matalakay ang
Detalye ng
Simposyum. Mahalaga
ang pagpupulong na
ito upang mapag-
usapan ang mga
detalye ng simposyum.
- Ang petsa (araw at
oras) kung kailan
isasagawa ang
simposyum.
- Ang lugar (bulawagan
- Maraming salamat! o silid) na pagdarausan
- Kailangan na maliwanag ang nito;
detalye tungkol sa isasagawa na - Ang mga komite at
simposyum, sa petsa, sa lugar at mga taong magiging
maging ang mga tanging tao na bahagi ng bawat
dadalo lamang sa pagpupulong komite;

- Ikalawa naman sino ang maari


bumasa?

- Pagrereserba ng
Lugar at mga
Kagamitan. Kapag
nadesisyonan na ang
araw at oras kung
kailan isasagawa ang
simposyum ay
mahalagang
- Mahalaga rin na laging may magpareserba na ang
reserba o sigurado ang gagamitin komiteng may
na kasangkapan sa simposyum kinalaman dito
lalo na ang lugar upang maiwasan - Ang lugar
ang pagkaantala ng pagpupulong - Ang mga mesa at silya
na gaganapin. - Ang sound system
- Ang LCD projector at
- Ikatlo naman, pakibasa nga po mga gamit sa
dokumentasyon

- Lubos na napakahalaga rin ng - Pakikipag – usap sa


pagkain na ihahanda sa mga Caterer na
tagapagsalita pati na rin sa mga Maghahanda ng
kalahok ng isinagawang Pagkain. Isa ito sa
simposyum. Mahalaga na may mahahalagang bagay
nakahanda na pagkain para sa na kailangang pag-
kanila kung kaya ay dapat usapan nang maaga
kausapin na maigi ang caterer. dahil hindi biro ang
paghahanda ng
- Ang ikaapat naman ay ang Pagbuo pagkain (meryenda o
ng Programa para sa Simposyum. tanghalian) para sa
Sino ang maaring bumasa? Sige maraming tao.

- Mahalaga rin na dapat nakahanda


ang programa ng simposyum - Pagbuo ng Programa
upang maging maayos at maluwag para sa Simposyum.
ang daloy ng pagpupulong. Dapat Ang komiteng para sa
na nakasunod – sunod na ang mga programa ay dapat ng
kaganapan sa pagpupulong. bumalangkas ng
programa. Kapag
- Sino naman ang maaring bumasa nabuo na ang
sa ikalima? Sige pagkakasunod – sunod
ng mga bahagi ng
programa ay ipaalam
nila sa mga tong may
parte o bahagi sa
pagpupulong.
- Gamit ang mga liham paanyaya,
imibitasyon at mga poster ay
makatutulong ito upang ipaalam sa
buong tao ang tungkol sa
gaganapin Simposyum. - Pagpapaalam sa
- Ikaanim naman ay ang Madla ng mga
Paghahanda ng Bulwagan o Silid Detalye ng Simposyum
para sa Simposyum. Sino maaring at Publisidad. Ang
bumasa? Sige komiteng nakatalaga
para sa bahaging ito ay
dapat nang bumuo ng
liham-paanyaya o
imibitasyon, mga
patalastas o poster na
- Mahalaga rin na maayos at malinis ipapaskil para makita
ang lugar na paggaganapan ng ng mga interesadong
Simposyum. Lahat ay dapat na kalahok at iba pang
nakaorganisa gaya ng mga Publisidad ng
Disenyo, mga upuan at iba pa. simposyum.

- Ang at ikahuli na hakbang ay ang - Pagsasagawa ng


Pagsasagawa ng Simposyum. Sa Bulwagan o Silid para
mismong araw ng simposyum, ang sa Simposyum.
lahat ng komiteng nakatalaga ay Magiging abala ang
dapat maging alerto upang komite para sa pag –
matiyak na maayos ang magiging aayos ng silid o
takbo o daloy ng programa. bulwagan isa o
Makabubuti kung may isang taong dalawang araw ang
magsisilbing lider at makikipag- simposyum.
ugnayan sa pinuno ng bawat Kailangang matiyak na
komite upang matiyak na maayos malinis ang lugar at
ang lahat. naka organisa ang
lahat ng Disenyo.

- Naunawaan ba ng lahat ang ating


tinalakay?

- Mahusay! May mga katanungan


pa ba kayo tungkol sa paksa? Itaas
lamang ang kamay ng gustong
sumagot.

- Kung gayon, sa inyong sariling


pagkakaunawa, bakit mahalaga
ang lahat ng hakbang na ito sa
pagsasagawa ng Isang
Simposyum?
- Opo!
- Magaling! Bukod sa sagot ni
ano pa kaya ang kahalagahan nito?

- Mahusay! Meron pa bang gustong


sumagot? Ahh sige - Wala na po Ginoo!

- Tama! Sapagkat dahil sa mga


hakbang na ito ay nagsisilbing
itong gabay o tulong tungo sa - (Sasagot ang mag-
pagkakaroon ng maganda at aaral)
maayos na daloy ng
isinasagawang simposyum.
Naunawaan na ba ng lahat?

- Mahusay! Kung gayon ay - (Sasagot ang mag-


tumungo na susunod na paksa. aaral)

- Ang susunod na aaralin natin ay


ang Pagsulat ng Critique ng - (Sasagot ang mag-
Akdang Pampanitikan. aaral)

- Basahin sabay-sabay.

- Opo!

- Maraming Salamat! Ayon sa


inyong binasa, ano ang inyong
pagkakaintindi dito? Itaas ang
kamay ng gustong sumagot.

- Tama! Sapagkat sa pagsulat ng -


critique ng akdang pampanitikan - Ang pagbuo ng
ay naghahanap lamang ito ng critique ng isang
estraktura at kung ano pa ang akdang pampanitikan
pwedeng idagdag upang maging ay ang paghimay sa
maliwanag ang ginawang iba’t ibang elemento at
pagsusuri sa akdang pampanitikan. bahagi ng isang akda
upang makita kung
- Naunawaan ba ng lahat? Meron pa ang bawat isa’y
bang gustong sumagot? nakatutulong
maipaabot ang nais
- Sige, kung gayon ay narito ang sabihin o ang mensahe
pagkakaiba ng criticism sa ng akda para sa mga
critique. mambabasa.

- Pakibasa nga po ng - (Sasagot ang mag-


unang pagkakaiba. aaral)
- Pangalawa.

- Pangatlo naman.

- Opo! Wala na po.

- Naunawaan ba ng lahat?
- Mahusay! - Ang criticism ay
naghahanap ng mali /
- Ngayon naman, may 4 na ang critique ay
mahahalagang hakbang sa naghahanap ng
pagsasagawa ng pagsulat ng estruktura
Critique ng Akdang Pampanitikan.
- Ang criticism ay
- Anu – ano ang mga ito? Sino ang naghahanap ng
maaring bumasa ng unang kulang / ang critique
hakbang? Sige ay naghahanap kung
ano ang puwede.

- Mahalaga na dalawa o higit pang - Ang criticism ay


ulit na pagbasa ng akda na may nagbibigay-agad ng
magkaibang layuning upang hatol sa hindi niya
masuri ng mabuti at maintindihan maunawaan / ang
ang binasang akdang critique ay
pampanitikan. nagtatanong para
- Ikalawang hakbang naman, maliwanagan.
pakibasa nga po
- Opo!

- Sa ikalawang hakbang naman ay


tinutukoy ang kalagayan ng may
akda noon maging ang layunin, - 1. Pagbasa nang ilang
interes at iba pa na maaring beses sa akda. Hindi
makaapekto sa kabuoan ng akda. makasasapat ang isang
lang na pagbasa sa
- Ang Ikatlo naman na hakbang. akda kapag ang
Sino ang maaaring magbasa ng atensiyon ay
hakbang? Sige nga magsagawa ng
critique.
- Ayon nga sa binasa ni
mahalaga na mabigyan pansin ang - 2. Pag-alam sa
mahahalagang bahagi ng elemento background at
ng akda gaya ng mga tauhan, kalagayan ng
Banghay, ang tagpuan maging ang manunulat sa
estilo ng pagsulat. panahong kanyang
isinulat ang akda.
- At ang ika huling hakbang naman mahalagang malaman
ay ang Pagsulat ng critique. Sino ang mga
ang maaring bumasa? impormasyong ito
ukol sa may – akda
upang higit na
maunawaan ang
kanyang
pinanggalingan.
- Sa ika huling hakbang ay ang
pagsulat ng Critique na kung saan
narito na ang pagpapakila ng akda,
pagsulat ng nilalaman ng Critique - 3. Pagbibigay –
at paglalagom/pagbuo ng pansin sa
kongklusyon. mahahalagang bahagi
at elemento ng akda.
- Naunawaan na ba ng lahat ang 4 mahalagang pagtuonan
na hakbang? May mga katanungan ng pansin ang
pa ba kayo tungkol sa paksa? sumusunod upang
maging mga patunay
kung nailahad nang
mahusay ng manunulat
ang mensaheng nais
ipabatid ng kanyang
akda.

- 4. Pagsulat ng
Critique. Ngayong
nabasa mo na nang
ilang beses at
naunawaang mabuti
ang akda, namarkahan
mo na ang
mahahalagang bahagi
nito, nakilala mo na
rin ang background o
kalagayan ng may
akda sa panahong
isinulat ang akda
handa ka na upang
isulat ang iyon
critique.

- Opo! Wala na po.

D. PAGLALAHAT
- (Pagkatapos ng talakayan ay
tatanungin ang mga mag aaral
tungkol sa paksang tinatalakay)

- Tingnan nga natin kung mayroon


kayong natutunan sa ating pinag-
aralan ngayong araw na ito.

- Ano nga ulit ang Simposyum? - Ang Simposyum ay


isang pagtitipon,
pagpupulong, o
kumperensiya kaugnay
ng isang paksa kung
saan maraming
tagapagsalita ang
- Magaling ! nagbabahagi o
naglalahad para sa
- Ano naman ulit ang 7 hakbang sa mga imbitadong
pagsasagawa ng isang tagapakinig o kalahok.
Simposyum?

1. Pagsasagawa ng Paunang
Pulong upang Matalakay ang Detalye
ng Simposyum.
2. Pagrereserba ng Lugar at
mga Kagamitan.
3. Pakikipag – usap sa Caterer
na Maghahanda ng Pagkain.
4. Pagbuo ng Programa para
sa Simposyum.
5. Pagpapaalam sa Madla ng
mga Detalye ng Simposyum at
- Magaling! Publisidad.
6. Paghahanda ng Bulawagan
- Anu – ano naman kaya ang mga o Silid para sa Simposyum
hakbang sa pagsasagawa ng 7. Pagsasagawa ng
pagsulat ng Critique ng Akdang Simposyum.
Pampanitikan?

1. Pagbasa nang ilang beses sa


akda
2. pag – alam sa background
at kalagayan ng manunulat sa
- Ang huhusay naman. Ako’y panahong kanyang isinulat ang akda.
natutuwa na sadyang nauunawaan 3. pagbibigay – pansin sa
niyo ang ating pinag-aralan mahahalagang bahagi at elemento ng
ngayong araw. akda.
4. pagsulat ng critique.

E. PAGPAPAHALAGA

- Naunawaan na ba ng lahat? - Opo!

- Magaling! Kung gayon, bakit kaya - (Sasagot ang mag


mahalaga na pag aralan natin ang aaral)
mga hakbang na ito sa simposyum
at critique?

- Mahusay! Sapagkat tungo sa ating


pag aaral ng tamang mga hakbang
ay mas nagiging maayos ang daloy
ng lahat maging sa Simposyum o
critique.
- Opo!
- Maliwanag na ba? Sige dahil kayo
ay handa na, kumuha na ng ½
crosswise na papel.
- Opo!
- May papel na ba ang lahat?

- Sige
V. PAGTATAYA
I. Panuto: Tukuyin kung anong kayarian ng pangungusap ang binabanggit sa
bawat bilang. Isulat ang iyong sagot sa malinis na papel.
1. Sa iyong sariling pagkakaunawa, ano ang Simposyum”
2. Isulat ang 7 mahahalagang hakbang sa pagsasagawa ng isang
Simposyum.
3. Ano naman ang Critique?
4. Isulat ang 4 na hakbang sa pagsasagawa nito.

VI. TAKDANG ARALIN


Panuto: Pag aralan ang mga salita o konseptong kaugnay sa Simposyum o
Critique

Inihanda ni:

G. EMMANUEL E. MENDOZA
Nagsasanay na Guro

G. ERJHUN GRESOLA
Guro/ Cooperating Teacher

You might also like