You are on page 1of 5

Lily, Sunflower,

MARANGAL NATIONAL HIGH


Paaralan Pangkat Cattleya,Lotus,
SCHOOL
Daily Lesson Log Jasmine,Aster
Guro Ma. Annylou C. Advincula Asignatura Filipino 7

Petsa at Oras Enero 15-16, 2024 Kwarter Ikalawa

Sa pagtatapos ng 50 minutong talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang makamtan ang


I. LAYUNIN (Unpacked)
80% na pagkatuto sa mga sumusunod:
Know (K) 1. Nalalaman ang kahulugan ng etimolohiya.
2. Nailalarawan ang mga natatanging aspetong pangkultura na nagbibigay-hugis sa
Understand (U)
panitikan ng kabisayaan (hal. Heograpiya, uri ng pamumuhay, at iba pa)
3. Naisasagawa ang isahan/pagkatang pagsasalaysay ng isang pangyayari sa kasalukuyan
Do (D)
na may pagkakatulad sa mga pangyayari sa epiko.
A. Grade Level Standards
B. Pamantayan sa Pagganap
C. Most Essential Learning Nailalarawan ang mga natatanging aspetong pangkultura na nagbibigay-hugis sa panitikan ng
Competencies kabisayaan (hal. Heograpiya, uri ng pamumuhay, at iba pa)
D. Bilang ng Araw (Based on
Budget of Work) 1

II. NILALAMAN
Panitikan: Labaw Donggon (Epiko ng Lambunao, Iloilo)
(PAKSA/PAMAGAT)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro Panitikang Rehiyonal
2. Kagamitan ng Mag-aaral Panitikang Rehiyonal
3. Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa Portal ng Learning You Tube, Google
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Visual aids, Hand Outs, Mga Larawan
Write the instructions and few of the samples for each activity if you have 10 items simply write
IV. PAMAMARAAN
only the half items.
A.A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o (Presenting new lesson )
Pagsisimula ng Bagong Aralin

(Must be measurable do not just ask


What did we discuss yesterday?)
B. Paghahabi ng Layunin ng Aralin

C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa Pagpapaskil ng mga larawan ng heograpiya at uri ng pamumuhay ng mga taga Iloilo.
Bagong Aralin

D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Heograpiya


at Paglalahad ng Bagong Ang Iloilo ay isang lalawigan ng Pilipinas na matatagpuan sa rehiyong Kanlurang
Kasanayan #1 Visayas. Lungsod ng Iloilo ang kapital nito at matatagpuan sa timog-silangang bahagi ng Pulo ng
Panay, at nasa hangganan ng Antique sa kanluran at Capiz sa hilaga. Matatagpuan naman ang
Guimaras sa timog-silangan ng pampang ng Iloilo at Negros Occidental naman sa ibayo ng Golpo
ng Panay at Kipot ng Guimaras.
Lalawigan ng Iloilo

Tao, Kultura at Uri ng pamumuhay

Kilala ang mga taga-Iloilo bilang mga Ilonggo at Ilonggo din ang kanilang wika na pormal na kilala
bilang Hiligaynon. Nagsasalita din ng Hiligaynon o ilonggo ang mga tao mula sa Capiz.
Hinggil sa kasaysayan nito bilang isang mahalagang puerto, mga mestizo ang maraming Ilonggo,
o mga taong may halong Kastilang dugo.
Kilala ang distrito ng Jaro sa Lungsod ng Iloilo sa kanyang buhay na mga pista.
Ang pangunahing hanapbuhay ng mga taga Iloilo ay pagsasaka, pangingisda, pagkukopras at
paghahabi.

E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto


at Paglalahad ng Bagong Pagbasa ng guro ng epikong pinamagatang Labaw Donggon (Epiko ng Lambunao, Iloilo)
Kasanayan #2
Project SWEAR LABAW DONGGON
(Epiko ng Lambunao, Iloilo)
Si Labaw Donggon ay isa sa tatlong anak nina Diwata Abyang Alunsina at Buyung Paubari. Kagila-
gilalas ang katauhan ni Labaw sapagkat kaagad siyang lumaki pagkasilang pa lamang niya. Isang
matalinong bata, malakas, at natuto kaagad magsalita.
Minsan ay nagpaalam siya sa kaniyang ina upang hanapin ang isang babaeng nagngangalang
Anggoy Ginbitinan.
Kaagad niyang narating ang lugar ng babae at napasang-ayon niyang mapakasal sa kaniya. Hindi
pa nagtatagal na sila ay nakasal, umalis na naman si Labaw upang suyuin ang isa pang babaeng si
Anggoy Doroonan. Ito ay naging asawa rin ni Labaw.
May nabalitaan na naman siyang isang magandang babaeng nagngangalang Nagmalitong Yawa
Sinagmaling Diwata kaya't pinuntahan na naman niya. Ngunit si Nagmalitong Yawa ay may
asawa na, si Buyong Saragnayan. Ayaw ibigay ni Buyong Saragnayan and asawa kay Labaw kayat
sila ay naglaban.
Tumagal ng maraming taon ang paglalaban sapagkat kapuwa sila may taglay na pambihirang
lakas. Inilublob ni Labaw si Buyong sa tubig at ito'y tumagal ng pitong taon sa ilalim ng tubig.
Hinampas ni Labaw si Buyong ng matitigas na puno ngunit nalasog lamang ang mga ito.
Hinawakan ni Labaw si Buyong sa mga paa at inikot-ikot ngunit buhay pa rin ito. Napagod si
Labaw at siya naman ay itinali ni Buyong na parang baboy. Siya ay nanatiling nakatali sa ilalim ng
bahay nina Buyong.
Samantala, nagkaanak si Anggoy Doroonan, si Baranugun.
Nagpaalam siya sa ina upang hanapin ang kaniyang ama. Nagkaanak din si Anggoy Ginbitinan, si
Asu Mangga. Nagpaalam din sa ina si Asu Mangga upang hanapin ang ama. Nagkita ang
magkapatid at nagsama sila upang mapalaya ang ama sa mga kamay ni Buyong sa isang labanan.
Naglaban ang dalawa ngunit hindi nagapi ni Buyong si Baranugan. Humingi ng tulong sa mga
impakto si Buyong at isang kawan ang dumating. Sa ganitong pagkakataon nagtulong ang
magkapatid at nagtagumpay sila. Ngunit hindi mamatay-matay si Buyong. Si Barunugan ay
humingi ng tulong sa kaniyang lolang si Abyang Alunsina. Ayon sa lola, kailangang pumatay silang
magkapatid ng isang baboy-ramo upang mapatay nila si Buyong. Natagpuan naman agad ng
magkapatid ang baboy-ramo at ito ay kaagad nilang pinatay. Lumindol at nagdilim nang mapatay
ng magkapatid si Buyong.
Ipinagpatuloy ng magkapatid ang paghahanap sa kanilang ama ngunit wala ito sa silong ng bahay
ni Buyong. Sina Humadapnon at Dumalapdap, mga kapatid ni Labaw ay tumulong din sa
paghahanap sa kaniya. Natagpuan nila si Labaw na hindi na makarinig at hindi na magamit ang
pag-lisip. Pinaliguan ni Abyang Ginbitinan at Anggoy Doronoon si Labaw, binihisan at pinakain.
Inalagaan nila ito ng mabuti. Samantala si Buyung Humadapnon at Buyung Dumalapdap ay
ikinasal kina Burigadang Pada Sinaklang Bulawan at /Lubaylubyok Hanginon Mahuyukhuyukon.
Ang dalawang babae ay ang magagandang kapatid ni Nagmalitong Yawa.
Nang malaman ni Labaw Donggon ang kasal sinabi nito sa dalawang asawa na nais niyang
mapakasalan si Nagmalitong Yawa Sinagmaling Diwata.
"Gusto kong magkaroon ng isa pang anak na lalaki!" sabi ni Labaw
Donggon.
Nagulat sina Abyang Ginbitinan at Anggoy Doronoon sa sinabi ng asawa at dahil mahal na mahal
nila ang asawa ay tinupad nila ang kahilingan nito. Masayang-masaya si Labaw ng naibalik ang
kaniyang lakas at sigla ng isip at ang kaniyang tinig ay umalingawngaw sa buong lupain.
Nagustuhan mo ba ang epikong iyong binasa? Bago natin ito talakayin ang kuwento, sukatin
mo.muna ang iyong kaalaman kung paano ito nabuo ang ilang salitang ginamit dito.

Pag-unawa sa Nilalaman

Sagutin sa sagutang papel ang mga tanong.


1. Ano-ano ang katangian ng pangunahing tauhan at pantulong na tauhan
sa epiko? Gamitin ang kasunod na graphic organizer sa pagsagot.
2. Isa-isahin ang mahahalagang pangyayari sa epikong Labaw Donggon.
Maaaring dagdagan ang graphic organizer para sa iba pang pangyayari
ayon sa maayos na pagkakasunod-sunod.
3. Bakit nakipagtunggali si Labaw Donggon kay Buyong?
4. Isulat ang supernatural o kakaibang katangian ni Labaw Donggon at ng
kaniyang katunggaling si Buyong? Isulat mo ito sa kasunod na tablet of
wisdom.
5. Anong damdamin ang nangibabaw sa mga tauhan sa bawat pangyayari
nang ayon sa iba't ibang tagpuan?

Ang etimolohiya ay ang pag-aaral ng pinagmulan ng salita at kung paano nag-


iba ang anyo nito at ibig sabihin sa paglipas.ng panahon.

Pagpapayaman sa Nilalaman

G. Paglapat ng Aralin sa Pang-araw- 1. Anong katangian ni Labaw Donggon ang dapat tularan at di-dapat
araw na buhay tularan bilang isang Pilipino?
2. Kung ikaw ay isa sa mga anak ni Labaw Donggon, gagawin mor in ba
ang kanilang ginawa upang mahanap ang kanilang ama?
Pangatuwiranan.

H. Paglalahat ng Aralin

Pumili ng isa sa mga pangyayaring isinalaysay sa mga epikong Labaw Donggon.


I. Pagtataya ng Aralin Suriin ito at ihambing sa ilang pangyayari sa inyong lugar. Kung wala naman sa
inyong lugar, magsaliksik ng iba pang lugar na maaaring mapaghambingan nito.

J. Karagdagang Gawain para sa Takdang Araling:


Takdang-Aralin at Remediation
Magsaliksik ng pinagmulan ng mga sumusunod na salita, isulat sa kasunod na talahanayan ang
(This is where the remaining 10 pinagmulang salita at bansa at kahulugan nito.
minutes is allocated)
Salita Pinagmulang Salita Bansang Kahululugan
Pinanggalingan

Epiko Epos Greece Awit

Mito

Diwata

buhay

V. REMARKS

VI. REFLECTION
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% na pagtataya.
ng 80% sa pagtataya _____LILY_____SUNFLOWER______CATTLEYA _____LOTUS_____JASMINE______ASTER
The lessons have successfully delivered due to:
___ pupils’ eagerness to learn ___ worksheets
___ complete/varied IMs ___ varied activity sheets
___ uncomplicated lesson

Strategies used that work well:


___ Group collaboration ___ Role Playing/Drama
___ Games ___ Discovery Method
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Lecture Method
___ Answering preliminary activities/exercises ___ Differentiated Instruction
___ Carousel ___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories
___ Diads ___ Think-Pair-Share (TPS)

Why?
___ Complete IMs ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Availability of Materials ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang _____LILY_____SUNFLOWER______CATTLEYA _____LOTUS_____JASMINE______ASTER
gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Oo_________ Hindi ___________


Bilang ng mag-aaral na Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin:
nakaunawa sa aralin _____LILY_____SUNFLOWER______CATTLEYA _____LOTUS_____JASMINE______ASTER

D. Bilang ng mag-aaral na Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation


magpapatuloy sa remediation _____LILY_____SUNFLOWER______CATTLEYA _____LOTUS_____JASMINE______ASTER

E. Alin sa mga estratehiya ng Strategies used that work well:


pagtuturo ang nakatulong ng ___ Group collaboration ___ Differentiated Instruction
lubos? Paano ito nakatulong? ___ Games ___ Role Playing/Drama
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Discovery Method
___ Answering preliminary activities/exercises ___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories
___ Carousel ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Lecture Method ___ Diads

Why?
___ Group member’s Cooperation in doing ___ Complete IMs
their tasks ___ Availability of Materials

F. Anong suliranin ang aking ___ Pupils’ eagerness to learn


naranasan na masosolusyunan sa __ Bullying among pupils __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD)
tulong ng aking punongguro at __ Pupils’ behavior/attitude __ Science/ Computer/ Internet Lab
superbisor? __ Colorful IMs __ Additional Clerical works

Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making big books from views of the locality
__ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials local poetical composition

Inihanda ni: Nasuri ni: Nabatid ni:

MA. ANNYLOU C. ADVINCULA CATHERINE G. SISON ELISA U. JARABE


Guro sa Filipino 7 Tagapag-ugnay sa Filipino Punongguro I

You might also like