You are on page 1of 3

DAILY School: TAPIAN ES Grade Level: IV

LESSON Teacher: PRINCESS YVONNE S. PIELAGO Learning Area: ESP


LOG Teaching Dates and FEBRUARY 6, 2024 (WEEK 2-Day 2) Quarter: THIRD
Time:

I.LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pagunawa sa pagmamahal sa bansa sa pamamagitan ng pagpapahalaga sa kultura
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang mga gawaing nagpapakita ng pagpapahalaga sa kultura

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagpapakita ng kawilihan sa pakikinig o pagbabasa ng mga pamanang kulturang materyal (hal.
Isulat ang code ng bawat kasanayan. kuwentong bayan, alamat, mga epiko) at di-materyal (hal. Mga magagandang kaugalian, pagpapahalaga sa
nakatatanda at iba pa)

EsP4PPP- IIIa-b–19

II.NILALAMAN Pakikinig o Pagbabasa ng mga Pamanang Kulturang Materyal at Di-Materyal

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
1. Karagdagang Kagamitan mula sa SLM/Pivot Modules
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio-visual presentations, larawan
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Panuto: Piliin sa kahon ang sagot sa mga tanong.
pagsisimula ng bagong aralin.
salawikain
kultura
baybayin

1. Ito ang tawag sa paraan ng pamumuhay ng tao na nagbibigay sa isang bansa ng kaniyang pagkakakilanlan.

2. Sariling sistema ng pagbasa at pagsulat ng mga katutubong

Pilipino bago dumating ang mga Espanyol.

3. May hatid na aral o katotohanang magagamit nating gabay sa ating buhay.

4. Matalinghagang paglalarawan ng mga bagay na ang mga

pangunahing layunin ay hamunin o patalasin ang ating isipan.

5. Nilalaro ito sa pamamagitan ng paghahagis at pagsipa pataas

gamit ang paa, siko o iba pang parte ng katawan.


B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ang sinaunang kultura ng mga Pilipino ay mayaman sa awitin. May awit para sa pagsamba, pagtatanim o
pangangaso, panliligaw, pagpapakasal, at maging sa pakikipaglaban at paglisan.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa PAMULINAWEN


bagong aralin.
Ilocano Song

Pamulinawen

Pusok indengamman

Toy umas-asug

Agrayo ita sadiam,

Panunotemman

Dika pagintultulngan
Toy agayat, agrayo ita sadiam.

Essem a diak kalipatan

Ta nasudi unay a nagan

Uray sadinti ayan

Uray sadinnoman

Aw-awagak a di agsarday

Ta naganmo a kasam-itan

Nu malagipka pusok ti mabang-aran.

Adu a sabsabong, naruay a rosrosas

Ti adda’t ditoy, Ading, a mabuybuyak,

Ngem awan man laeng ti pakaliwliwaak

No di la dayta sudi ken imnas.


D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Sagutin ang mga tanong:
1. Ano sa palagay mo ang damdaming inilalarawan sa awit?
paglalahad ng bagong kasanayan #1 2. Ano sa palagay mo ang mensahe ng awit?
3. Sa iyong palagay, anong katangian ng mga Ilokano ang ipinakikita ng awiting ito na masasabi nating
sumasalamin sa mga Pilipino?
4. May alam ka pa bang ibang katutubong awitin na nagpapakita ng kaugaliang Pilipino? Anong kaugalian
ang ipinakikita nito?

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ang mga salawikain naman ay may hatid na aral o katotohanang magagamit nating gabay sa ating buhay.
Subukan nating pagtambalin ang salawikain sa kahulugan nito.
paglalahad ng bagong kasanayan #2 Salawikain
1. Pag maikli ang kumot, Matutong mamaluktot.
2. Kung hindi ukol, Hindi bubukol.
3. Nasa Diyos ang awa, Nasa tao ang gawa.
4. Kung ano ang puno, Siya ang bunga.
5. Kung ano ang itinanim,Ay siyang aanihin.
Kahulugan
a. Ang suwerte sa buhay ay huwag asahang makamtan kung hindi nakalaan sa iyo.
b. Hindi sapat na tayo ay humingi ng awa sa Diyos, kailangan din nating pagsikapan upang matamo ang
gusto.
c. Matutong magtipid at maging payak sa pamumuhay.
d. Ginagamit sa paghahambing ng anak sa kanyang mga magulang.
e. Kung ano ang ginawa sa kapwa ay gayundin ang mapapala.

F. Paglinang sa Kabihasaan Samantala ang mga bugtong ay matalinghagang paglalarawan ng mga bagay na ang mga pangunahing
layunin ay hamunin o patalasin an gating isipan. Handa ka na ba?
(Tungo sa Formative Assessment) 1. Wala sa langit, wala sa lupa, kung tumakbo ay patihaya.
2. Sa araw ay di makita, sa araw ay maliwanag sila.
3. Tag-ulan o tag-araw, hanggang tuhod ang salawal.
4. Urong-sulong, panay ang lamon, urong-sulong lumalamon.
5. Maliit o Malaki, iisa ang sinasabi.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw 1. Paano ka makakatulong sa pagpapayaman at pagpapalaganap ng Kulturang Pilipino?


na buhay
2. Bilang isang mag-aaral ,paano mo maipapamalas ang pagkakaroon ng sariling disiplina tungo sa
progresibong kultura?

H. Paglalahat ng Aralin Ang kultura ay tumutukoy sa paraan ng pamumuhay na nakagawian ng tao. Kabilang dito ang sining, wika,
musika at panitikan. Kasama rin ang paninirahan at kaugaliang kanilang ipinakikita sa pang-araw-araw na
pamumuhay.

I. Pagtataya ng Aralin Paano nakapagpapakita ng kawilihan sa pakikinig o pagbabasa ng mga pamanang kulturang materyal at di-
materyal sa sumusunod na sitwasyon.Si lola Basyang ay mahilig magbasa at magkwento ng mga sinaunang
kwento,kung ikaw ay apo nito ano ang gagawin mo?
J. Karagdagang Gawain para sa Gumawa ng mga post card na ang mga larawan ay tumutukoy sa isang maikling kuwentong Pilipino na
napag-aralan ninyo.
takdang-aralin at remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Noted by:

LUCILA R. RODIL
Teacher In-Charge

You might also like