You are on page 1of 18

Grades 1 to 12 Paaralan: LUCENA CITY NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang: Pito

Pang-araw-araw na Tala Guro: MARISOL M. LAURELES Asignatura: Filipino Markahan: Ikalawa


sa Pagtuturo

UNANG ARAW

I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat araw na nakaangkla sa Gabay Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng
iba pang gawain sa paglinang ng Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-
aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggap ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at
nilalaman.

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Kabisayaan


Pangnilalaman
B. Pamantayang sa Naisusulat ng mag-aaral ang sariling awiting-bayan gamit ang wika ng kabataan.
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa ( F7PN-IIa-b-7) Naipapaliwanag ang kaisipang nais iparating ng napakinggang bulong at awiting-bayan
Pagkatuto
II. NILALAMAN awiting bayan

KAGAMITANG PANTURO: Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.

A. Sanggunian Pluma 7

B. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
C. Pahina sa
Kagamitang pang-
mag-aaral
D. Mga pahina sa Pahina 6-24
Teksbuk
E. Karagdagang
kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resources
F. Iba pang Sipi ng awiting bayan na “Bahay-Kubo”,
Kagamitang
Panturo

III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng lingo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa Holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya
ng Formative Assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na
iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.

a. Balik-aral sa Sabay-sabay na awitin ang “Bahay- Kubo” ( collaborative approach) 3 minuto


nakaraang aralin
at /o pagsisimula Bahay kubo, kahit munti
ng bagong aralin Ang halaman doon ay sari-sari
Singkamas at talong,
Sigarilyas at mani
Sitaw, bataw, patani.
Kundol, patola, upo’t kalabasa
At saka meron pa,
Labanos, mustasa
Sibuyas, kamatis
Bawang at luya
Sa paligid-ligid ay puno ng linga
b. Paghahabi sa Anong naiisip mo habang kinakanta mo ang awitin?( inquiry approach ) 2 minuto
layunin ng aralin
c. Pag-uugnay ng Tungkol saan ang awitin? ( Inquiry approach) 2 minuto
mga halimbawa at
bagong aralin

d. Pagtalakay ng Muling balikan ang awitin, suriin natin ang sukat na ginamit? Ano ang natuklasan mo?
bagong konsepto
at paglalahad ng Talakayin ang pinagsimula ng awiting bayan
bagong kasanayan
#1
Ang awiting bayan ay nagsimula bilang mga tulang may sukat at tugma subalit kalauna’y nilapatan ng himig upang maihayag nang pakanta. Sa
ganitong paraan ay higit na naging madali ang pagtanda o pagmemorya sa awiting bayan ito. Hindi man nasusulat ay sa isip at puso naman ng mga
mamamayan nanahan at naisatitik ang mga awit kaya naman maituturing na walang kamatayan ang mga ito. ( halawa mula sa Pluma 7 pahina 142)

e. Pagtalakay ng Katulad din Katagalugan ang Kabisayaan ay nagtataglay ng makulay at mayamang kultura’t tradisyon na lalo pang pinaniningning ng mga
bagong konsepto katutubong panitikan. Halina’t awitin natin ang mga awiting-bayang Bisaya - sa pamamagitan ng pangkatang-gawain Ilahad ang
at paglalahad ng mensahe ng awitin. ( collaborative approach) 20 mimuto
bagong kasanayan
#2 Pangkat I - awiting-bayan ““Lawiswis Kawayan” sa Samar-Leyte

Pangkat II - saling tagalog na inawit ng Mabuhay Singers

Pangkat III- “Si Pilemon ( awiting bayan ng Cebuano)

Pangkat IV - “Si Pilemon ( salin sa tagalog)

Pangkat V - modernong awiting tagalog

Ang awiting-bayang Waray

Salin mula sa Samar-Leyte salin sa Tagalog

Ako magtatanom lawiswis kawayan Sabi ng binate halina O hirang


Akon la kan pikoy palataylatayan Magpasyal tayo sa lawiswis kawayan
Salbahis nga pikoy ka-waray batasan Pugad ng pag-ibig at kaligayahan
Sinmulod ha kwarto, kan inday higdaan ang mga puso ay pilit magmahalan
An panyo, an panyo nga may sigarilyo Ang dalaga naman ay bigla pang umayaw
Ginpiksi ni Inady kay may sentimiento Sasabihin pa kay Inang ng malaman
An nasisinahan, an iya nabibidu-an Binata’y nagtampo at ang wika ikaw pala’y ganyan
Tungod la han gugma nga waray katuman Akala ko’y tapat at ako’y minamahal
An ine nga hugpo lawislawis kawayan Ang dalaga naman ay biglang umiyak
Diin an higugma nga may rayandayan Luha ay tumulo sa dibdib pumatak
Magtutugtog dayon mga ginlatayan Binata’y naawa lumuhod kaagad
Maglipay ngatanan mga kasangkayan Nagmakaamo at humingi ng patawad
An ine nga pikoy nga pikoy paglupad murayaw
Natuntong han sanga tapos naparayaw
Binuklad an pako, an pako daw hilaw nga dahoon
An iya pagrayhak nga ak ginkinantahan
Hi Mano Palabio mahal magbaligya
Adobo sitsaron upod an mantika
Ginpapadisan pa hin luyat nga tarong
Hi Mano Palabio mahal la gihapon
f. Paglinang sa Anong damdamin ang naidulot nito sa iyo at sa mga tagapakinig sa ginawa ninyong pag-awti sa awiting- bayang naibigay sa inyo? (
Kabihasnan refective approach) 3 minuto
(Tungo sa
Formative
Assessment)
g. Paglalapat ng Ano-anong bahagi ng kultura ng Kabisayaan ang ang masasalamin sa awiting inyong inawit? ( inquiry approach) 5 minuto
aralin ng Pang-
araw-araw na
buhay
h. Paglalahat ng Bakit kailangang panatilihin at palaganapin ang ating mga katutubong panitikan tulad ng mga awiting-bayan maging sa kasalukuyang
aralin sa Pang- henerasyon? ( Integrative approach) 5 minuto
araw-araw na
buhay
i. Pagtataya ng Makikilala mo kaya ang kaisipang nais iparating ng awiting-bayan? Isulat ang titik ng tamang sagot. ( inquiry approach) 20 minuto
aralin
1. “Si Pilemon, si Pelimon, nangisda sa karagatan, Nakahuli, nakahuli, nakahuli ng isdang tambasakan”. Isinasaad ng mga linyang ito
na . . .
a. Isa sa mga pangunahing kabuhayan sa Bisaya ang pangingisda
b. Libangan ng mga tao sa Bisaya ang pangingisda
2. “Pinagbili, pinagbili sa isang munting palengke. Ang kanyang pinagbilhan, ang kanyang pinagbilhan, pinambili ng tuba.” Isinasaad
ng mga linyang ito na . . .
a. Ang tauhan ay nagnenegosyo ng tuba
b. Ang tauhan ay mahilig uminom ng tuba
3. Batang munti, batang munti, matulog ka na, wala rito ang iyong ina, siya ay bumili ng tinapay. Batang munti, batang munti, matulog
ka na. Isinasaad ng awiting baying ito na . . .
a. Ang pag-awit para sa sanggol ay bahagi ng kulturang Bisaya
b. Ang pag-awit para sa sanggol ay paraan para maging mahusay na mang-aawit.
4. Ay, ay! Kalisud, kalisud sang binayaan. Adlaw gabi-I firmi kita guina tangisan. Isinasaad ng awiting-bayang ito na . . .
a. Masakit ang mabigo sa ngalan ng pag-ibig
b. Ang pagluha ay isa sa mga katangian ng tao
5. “Dandansoy, iiwan na kita. Babalik ako sa payaw, Kung sakaling ika’y mangulila, sa payaw, ikaw ay tumanaw.” Isinasaad ng
awiting-bayang ito na . . .
a. Pinaglalapit ng isang awit ang dalawang magkalayong nagmamahalan,
b. Napakahirap sa kalooban ang pagkakaiwalay ng dalawang nagmamahalan.

j. Karagdagang aralin
para sa Takdang
Aralin at Remediation
MGA TALA

IV. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang
maaari mong gawin upang sila’y matulungin? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad saiyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong
pagkikita.

a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% na
pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
c. Nakatulong ba ang
remediation?
d. Bilang ng mag-aaral na
magpatuloy sa
remediation.
e. Alin sa mga estratehiyang
pampagtuturo ang
nakatulong nang lubos?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng
aking Punungguro at
supervisor?
g. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro.
Grades 1 to 12 Paaralan: LUCENA CITY NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang: Pito

Pang-araw-araw na Tala Guro: MARISOL M. LAURELES Asignatura: Filipino Markahan: Ikalawa


sa Pagtuturo

IKALAWANG ARAW

I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat araw na nakaangkla sa Gabay Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng
iba pang gawain sa paglinang ng Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-
aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggap ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at
nilalaman.

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Kabisayaan


Pangnilalaman
B. Pamantayang sa Naisusulat ng mag-aaral ang sariling awiting-bayan gamit ang wika ng kabataan.
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa ( F7PN-IIa-b-7) Naipapaliwanag ang kaisipang nais iparating ng napakinggang bulong at awiting-bayan
Pagkatuto
II. NILALAMAN Bulong

KAGAMITANG PANTURO: Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.

A. Sanggunian Pluma 7

B. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
C. Pahina sa
Kagamitang pang-
mag-aaral
D. Mga pahina sa Pahina 149
Teksbuk
E. Karagdagang
kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resources
F. Iba pang
Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng lingo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa Holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya
ng Formative Assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na
iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.

A. Balik-aral sa Bigyang-pansin ang nakasaad na; Tabi- tabi . . . makikiraan lang kami, kami’y patawarin kung kayo’y masagi naming.” ( reflective approach)
nakaraang aralin at 3 minuto
/o pagsisimula ng
bagong aralin
B. Paghahabi sa May alam ka pa ba na katulad ng binasa mo? Ilahad sa klase. ( inquiry approach) 3 minuto
layunin ng aralin
C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa at
bagong aralin Kailan natin ito nasasambit? Bakit? (inquiry approach) 2 minuto

D. Pagtalakay ng Talakayan: ( collaborative approach) 15 minuto


bagong konsepto at
paglalahad ng Ang bulong ay ginagamit pa rin ng marami nating kababayan sa pagpapasintabi kapag napaparaan sa tapat ng isang nuno sa punso, sa kagubatan,
bagong kasanayan sa tabing ilog at iba pang lugar na pinaniniwalaang tirahan ng mga engkanto, lamang-lupa maligno. Binibigkas ito para bigyang babala ang mga nilalang
#1 na di nakikita upang hindi magalit o magdulot ng hindi maipaliwanag na naramdaman. Ginagamit din ito ng mga albularyo upang gumaling sa nausog o
pananakit ng tiyan, nakulam, namaligno o napaglaruan ng lamang-lupa.
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at Naranasan mo na ba ng bulong? Ikuwento sa klase ( inquiry approach) 5 minuto
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
F. Paglinang sa
Kabihasnan (Tungo
sa Formative Ano-anong bagay ang masasalamin sa ating mga bulong? ( Ingrative approach) 5 minuto
Assessment)
G. Paglalapat ng aralin Angkop pa ba sa kasalukuyan ang pagsasagawa ng bulong? Ipaliwanag ang sagot. ( inquiry approach ) 2 minuto
ng Pang-araw-araw
na buhay
H. Paglalahat ng aralin
sa Pang-araw-araw
na buhay Bakit kailangang panatilihin at palaganapin an gating mga katutubong panitikan tulad ng bulong maging sa kasalukuyang henerasyon?(
reflective approach) 5minuto

I. Pagtataya ng aralin Bumuo ng sariling bulong na nagpapakita ng kagandahang-asal at paggalang sa mga nilalang na hindi nakikita. ( constructivist approach)
20 minuto

Sagutin ang tanong na; paano makatutulong ang bulong na iyong ginawa para lalong mapahalagahan ng kabataan an gating katutubong
panitikan tulad ng bulong.

5 puntos pagiging orihinal at 5 puntos nilalaman ng bulong na may kabuuang 10 puntos


J. Karagdagang aralin para
sa Takdang Aralin at
Remediation
MGA TALA

IV. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano
pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungin? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad saiyong superbisor sa anumang tulong na
maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% na pagtataya
B Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C Nakatulong ba ang
remediation?
D Bilang ng mag-aaral na
magpatuloy sa remediation.
E Alin sa mga estratehiyang
pampagtuturo ang nakatulong
nang lubos?
F Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking Punungguro at
supervisor?
G Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro.

Grades 1 to 12 Paaralan: LUCENA CITY NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang: Pito

Pang-araw-araw na Tala Guro: MARISOL M. LAURELES Asignatura: Filipino Markahan: Ikalawa


sa Pagtuturo

IKATLONG ARAW

I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat araw na nakaangkla sa Gabay Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng
iba pang gawain sa paglinang ng Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-
aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggap ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at
nilalaman.

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Kabisayaan


Pangnilalaman
B. Pamantayang sa Naisusulat ng mag-aaral ang sariling awiting-bayan gamit ang wika ng kabataan.
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa ( F7WG-IIa-b-7) Nasusuri ang antas ng wika batay sa pormalidad na ginagamit sa pagsulat ng awiting-bayan
Pagkatuto
II. NILALAMAN ANTAS NG WIKA ( balbal, kolokyal, lalawiganin at pormal)

KAGAMITANG PANTURO: Sipi ng gawain at naka-print na antas ng wika

a. Sanggunian Pluma 7

b. Mga pahina sa Gabay


ng Guro
c. Pahina sa Kagamitang
pang-mag-aaral
d. Mga pahina sa Teksbuk Pahina 156- 162

e. Karagdagang
kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resources
f. Iba pang Kagamitang
Panturo
IV.PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng lingo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa Holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya
ng Formative Assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na
iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.

A. Balik-aral sa nakaraang Sabay na awitin ang ng mga babae ang “Ang Dalagang Pilipina” samantalang ang mga lalaki aawitin ang Bebot ( Black Eyed Peas) (
aralin at /o pagsisimula collaborative approach ) 7 minuto
ng bagong aralin
Ang dalagang Pilipina Bebot, bebot
Parang tala sa umaga Be bebot, bebot
Kung tanawin ay nakaliligaya Be bebot, bebot be
May ningning na tangi at Ikaw ang aking
Dakilang ganda Bebot, bebot
Be bebot, bebot
Maging sa ugali, maging sa pagkilos, mayumi Be bebot, bebot be
Mahinhin, mabini ang lahat ng ayos Ikaw ang aking
Malinis ang puso maging sa pag-irog Bebot, bebot
May tibay at tinig ng loob Be bebot, bebot
Be bebot, bebot be
Bulaklak na tanging marilag Ikaw ay
Ang bango ay humahalimuyak Filipino !!! Filipino !!! Filipino !!!
Sa mundo’y dakilang panghiyas
Pang-aliw sa pusong may hirap

Batis ng ligaya at galak


Hantungan ng madling pangarap
Ganyan ang dalagang Pilipina
Karapat-dapat sa isang tunay na pagsinta
B. Paghahabi sa layunin ng Pansinin ang mga salitang ginamit sa awit? Ano ang napansin mo sa salitang babae at bebot? ( inquiry approach) 5 minuto
aralin
C. Pag-uugnay ng Sa ano-anong pagkakataon o saan-saang lugar mo maaaring marinig ang salitang dalaga at bebot? Sa iyong palagay, alin kaya sa
mga halimbawa at bagong dalawang salita ang gagamitin sa pormal na pagkakataon tulad ng sa paaralan o sa panayam? Alin ang maaaring gamitin sa kabarkada?
aralin
( reflective approach) 5 minuto

D. Pagtalakay ng bagong Talakayan: ( collaborative approach) 10 minuto


konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan # Tukuyin ang antas na wika ayon sa kahulugan nito. Isulat sa patlang ang titik ng tamang sagot.
1
____1. Salitang ginagamit sa kalye, nabibilang sa di pormal na uri ng a. Pampanitikan
salita tulad ng kano, astig at atik.
____2. Ginagamit sa pang-araw-araw na pakikipag-usap. Ginagamitan b. Balbal
ng papaikli o pagkakaltas ng ilang titik sa salita at pagsasama ng
dalawang wika tulad ng Tagalog at Ingles
____3. Ginagamit sa lalawigan o probinsya o kaya’y particular na pook , c. Pambansa
taglay nito ang kakaibang tono o bigkas na maaaring magbigay ng ibang
kahulugan nito tulad ng kaon “ala”, “nga”.
___4. Mga salitang istandard, ginagamit sa paaralan at pamahalaan d. Lalawiganin
kabilang sa pormal na salita.
___5. Mga salitang nabibilang sa pormal na ginagamit ng mga e. Kolokyal
dalubhasa, nagtataglay ng matalinghagang salita
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad Pagwawasto at ipaliwanag ang pagkakaiba ng iba’t ibang antas ng wika ( constructivist approach) 5 minuto
ng bagong kasanayan
#2
F. Paglinang sa Pangkatang gawain: Paramihan ng maitatalang salita na nabibilang sa antas ng wika na nakatalaga sa bawat grupo na binunot ng lider ng
Kabihasnan (Tungo sa grupo. Isusulat sa pisara ang sagot, bibigyan ng 5 minutong pagsasagawa ( collaborative approach) 15 minuto
Formative Assessment)
G. Paglalapat ng aralin ng Bilang isang mag-aaral, alin ang higit na dapat tangkiliking antas ng wika? Bakit? ( inquiry approach) 2 minuto
Pang-araw-araw na
buhay
H. Paglalahat ng aralin sa Nakatutulong ba ang pagkakaroon ng kaalaman tungkol sa antas ng wika sa iyong pakikipag-usap sa kapwa? Ipaliwanag ang iyong sagot.
Pang-araw-araw na (reflective approach) 3 minuto
buhay
I. Pagtataya ng aralin Piliin at uriin ang anyo ng pagsasalitaan ng sumusunod na usapan. Isulat sa kahon kung saan ito antas ito nabibilang. (constructivist
approach) 10 minuto
1. Hango sa “Walang Sugat” ni Severino Reyes
Miguel : Ah narito na po si Tatang
Tadeo: Ano balae, hindi ba nagkakasakit?
Juana: Mabuti po’t wala naming nagkakasakit sa amin. At kayo po, kamusta naman?
Tadeo: Mabuti, paris di ng dati, si Miguel lamang parating sinisinat.
Juana: Baka iyan ang tinatawag na lagnat laki. Mabilis ho ang paghaba ng batang iyan parang kakahapon lamang. . . nakikita
kong tatakbu-takbong walang salawal, para pong binubunot ang paglaki.
Tadeo: Buhat ba noong isang Sabado de Gloria na hindi ko maalala kung anong taon na pagkadinig ko nang pagdudupikal
pinalundag ko nang pinalundag, ay humaba na nang humaba ang batang iyan.
2. Hango sa “Ang Madyik na Sumbrero” ni Amelia Lapena-Bonifacio
B1 at B2: ( Sabay, pakanta) “Ekploystasyon! Ekploytasyon! Kami lang ang may alam noon!
B1: Ok, let’s go, ika nga e, Time is gold, remember Partner? Ngayong sinabi mo e kung kailngan pa e puwede pa another
demonstrasyon?
Juan: aba oho! Iba na yung sigurado, ika nga e, Seeing is believing, hindi ho ba?
B2 Esta bien! Ito nga ang gusto ko sa batang ito, may utak!
Juan: aba kung sa utak, e utak. ‘yan ho ang sabi ng factory, in other words, ng ermat ko. E magsabi ho kayo, kung gusto ninyo,
ngayon at dito o sa banda roon tayo dumadako at nag masubok ninyo itong madyik kong sombrero?

pampanitikan pambansa lalawiganin kolokyal pabalbal

J. Karagdagang aralin para


sa Takdang Aralin at
Remediation
MGA TALA

IV. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y
matulungin? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad saiyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% na pagtataya
B Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C Nakatulong ba ang
remediation?
D Bilang ng mag-aaral na
magpatuloy sa remediation.
E Alin sa mga estratehiyang
pampagtuturo ang nakatulong
nang lubos?
F Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking Punungguro at
supervisor?
G Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro.
Grades 1 to 12 Paaralan: LUCENA CITY NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang: Pito

Pang-araw-araw na Tala Guro: MARISOL M. LAURELES Asignatura: Filipino Markahan: Ikalawa


sa Pagtuturo

IKAAPAT NA ARAW

I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat araw na nakaangkla sa Gabay Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng
iba pang gawain sa paglinang ng Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-
aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggap ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at
nilalaman.

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Kabisayaan


Pangnilalaman
B. Pamantayang sa Naisusulat ng mag-aaral ang sariling awiting-bayan gamit ang wika ng kabataan.
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa F7PU-IIA-B-7 : Naisusulat ang sariling bersiyon ng isang awiting-bayan sa sariling lugar gamit ang wika ng kabataan
Pagkatuto
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO:

A. Sanggunian Pluma 7

B. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
C. Pahina sa
Kagamitang pang-mag-
aaral
D. Mga pahina sa Pahina 156- 162
Teksbuk
E. Karagdagang
kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resources
F. Iba pang
Kagamitang Panturo
V. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng lingo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa Holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya
ng Formative Assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na
iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.

A. Balik-aral sa nakaraang Balikan ang awiting-bayan at bulong. Paghambingin ang bulong at awiting-bayan ayon sa kani-kanilang katangian, Iisa-isahin ang mga
aralin at /o pagsisimula katangian ito: ( constructivist approach) 20 minuto
ng bagong aralin

Katangian ng bulong Katangian ng awiting-bayan


1
2
3
4
5
B. Paghahabi sa layunin ng Maaari ba natin gamitin ang antas ng wika sa pagbuo ng awiting-bayan? ( reflective approach) 2 minuto
aralin
C. Pag-uugnay ng Pansinin ang mga salitang ginagamit ng mga kabataan, alin sa antas ng wika ang madalas nilang ginagamit? Nakabubuti bas a kanila ang
mga halimbawa at bagong ginagamit nilang wika ( reflective approach) 3 minuto
aralin

D. Pagtalakay ng bagong May kaugnayan ba ng mga salitang ito sa kultura na nangingibabaw sa mga kabataan ngayon? Ipaliwanag ang sagot. (Integrative approach) 5 minuto
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #
1
E. Pagtalakay ng bagong Sa lugar ng Lucena o sa sariling lugar, ano ang nananatiling tradisyong Pilipino ang iyong nakikita o mismong ikaw ang gumagawa? Isa-isahin ito isulat
konsepto at paglalahad sa pisara. ( Inquiry approach) 5 minuto
ng bagong kasanayan
#2
F. Paglinang sa
Kabihasnan (Tungo sa
Formative Assessment)
G. Paglalapat ng aralin ng
Pang-araw-araw na
buhay

H. Paglalahat ng aralin sa
Pang-araw-araw na
buhay
I. Pagtataya ng aralin Buhat sa nakasulat sa pisara na kultura o tradisyon , pagbatayan ito upang makabuo ng isang awiting bayan. Gawin ito sa 20 minuto sa
pamamagitan ng pangkatang gawain. ( constructivist approach)

Gawing gabay ang pamantayan sa ibaba para sa iyong gawain:

Mga pamantayan puntos

1. Nailalahad sa awiting-bayan ang mga impormasyon tungkol sa 5


sariling lugar o bayan.

2. Naisusulat ang sariling bersiyon ng isang awiting-bayan sa sariling 5


lugar gamit ang wika ng mga mag-aaral o wikang higit na
nauunawaan ng kabataan.

3. Nakagagamit ng iba’t ibang antas ng wika batay sa pormalidad na 5


ginagamit sa pagsulat ng awiting-bayan

4. Naitanghal nang mahusay at masigla ang binuong awiting-bayan. 5

Kabuuan: 20

J. Karagdagang aralin para


sa Takdang Aralin at
Remediation
MGA TALA

IV. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y
matulungin? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad saiyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% na pagtataya
B Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C Nakatulong ba ang
remediation?
D Bilang ng mag-aaral na
magpatuloy sa remediation.
E Alin sa mga estratehiyang
pampagtuturo ang nakatulong
nang lubos?
F Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking Punungguro at
supervisor?
G Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro.

You might also like