You are on page 1of 6

School: DOÑA ROSARIO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: II

GRADES 1 to 12 Teacher: RHANI C. SAMONTE Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: SETYEMBRE 11-15, 2023 (WEEK 3) Quarter: UNANG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Madaragdagan ang kaalaman sa Madaragdagan ang kaalaman sa Madaragdagan ang kaalaman sa Madaragdagan ang kaalaman sa
pagsasabi ng mensahe, paksa o tema pagsasabi ng mensahe, paksa o tema pagsasabi ng mensahe, paksa o pagsasabi ng mensahe, paksa o
na nais ipabatid sa patalastas, na nais ipabatid sa patalastas, tema na nais ipabatid sa patalastas, tema na nais ipabatid sa patalastas,
kuwentong kathang-isip o teksto hango kuwentong kathang-isip o teksto hangokuwentong kathang-isip o teksto kuwentong kathang-isip o teksto
sa tunay na pangyayari. sa tunay na pangyayari. hango sa tunay na pangyayari. hango sa tunay na pangyayari.
B. Pamantayan sa Pagganap Makapagsasabi ng mensahe, paksa o Makapagsasabi ng mensahe, paksa o Makapagsasabi ng mensahe, paksa Makapagsasabi ng mensahe, paksa
tema na nais ipabatid sa patalastas, tema na nais ipabatid sa patalastas, o tema na nais ipabatid sa o tema na nais ipabatid sa
kuwentong kathang-isip o teksto hango kuwentong kathang-isip o teksto hangopatalastas, kuwentong kathang-isip o patalastas, kuwentong kathang-isip o
sa tunay na pangyayari. sa tunay na pangyayari. teksto teksto hango sa tunay na
hango sa tunay na pangyayari. pangyayari.
C. Pamantayan sa Pagkatuto Makapagsasabi ng mensahe, paksa o tema na nais ipabatid sa patalastas, kuwentong kathang-isip o teksto hango sa tunay na pangyayari. Nakapagbibigay ng Summative
(Learning Competency/Objectives) F2PP-Ia-c-12 Test
D.SEL Competency Pagsunod ng sa mga babala at paalala. Nasasabi ang mensahe, paksa o tema na nais ipabatid sa kuwentong Nasasagot ang mga tanong
Kathang-isip
SEL Factor Public Spirit Cognitive Regulation Cognitive Regulation
SEL Sub Factor Ethical Responsibility, Civic Responsibility Metacognition, Honesty
II. NILALAMAN UNANG LINGGUHANG
Pagbibigay ng Mensahe
PAGTATAYA
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian K-12 MELC- 147 K-12 MELC- 147 K-12 MELC- 147 K-12 MELC- 147
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula Unang Markahan – Modyul 3: Nasasabi PIVOT SLM FILIPINO 2 Unang Markahan – Modyul 3: Unang Markahan – Modyul 3:
sa portal ng Learning Resource ang mensaheng nais ipabatid sa 2021 Pp. 16 - 19 Nasasabi ang mensaheng nais Nasasabi ang mensaheng nais
kuwentong kathang-isip.Unang Edisyon, ipabatid sa kuwentong kathang- ipabatid sa kuwentong kathang-
2020 isip.Unang Edisyon, 2020 isip.Unang Edisyon, 2020
B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, TV, Powerpoint Laptop, TV, Powerpoint Laptop, TV, Powerpoint Laptop, TV, Powerpoint Summative Test
IV. PAMAMARAAN
A. Drill DRILL DRILL DRILL DRILL Paghahanda sa Pagsusulit
-Pagbasa ng mga salita. - Pagbasa ng mga salita -pagbasa ng mga salita -Pagbasa ng mga salita
teksto, kuwento, balita, talambuhay paalala, mensahe, pahayag, babala gabay, napulot, impormasyon, akda babala, sinasabi, patalastas,
BALIK-ARAL BALIK-ARAL pampubliko
BALIK-ARAL Ano-anong mga babala ang iyong Ano ang pagkakaiba ng paalala at BALIK-ARAL
nakikita habang ikaw ay papunta sa babala? Bakit may mga paalala at babala
paaralan? tayong nakikita?
Ano ang kahalagahan nito sa atin na
mamamayan?

B. Balik-aral sa nakaraang aralin Sa araw-araw ay marami tayong mga impormasyon na nababasa, napapanood at Ang pagbibigay ng mensahe o tema ng isang patalastas, kuwentong Awit
at /o pagsisimula ng bagong aralin naririnig. Maging sa pamamasyal ay may nakikita tayong mga paalala na kathang-isip o teksto hango sa tunay na pangyayari, balita, talambuhay, at
nakapaskil sa paligid. Napakahalaga na ating maunawaan ang mensaheng hatid tekstong pang-impormasyon ay napakahalaga. Ito ay magpapatunay ng
ng bawat iyong lubos na pang-unawa sa iyong mga nabasa o napakinggan. Ang
impormasyon. Nagsisilbi itong gabay at paalala sa mga dapat nating gawin. araling ito ay magbibigay sa iyo ng kasanayan sa pagbibigay at pagsasabi ng
mensahe o tema na nais ipahatid ng teksto.
C. Pagganyak/Paghahabi sa Likas sa ating mga Pilipino ang pagiging Basahin ang kuwento. Basahin ang maikling kuwento. Basahin ang tula. Alamin ang Pagbibigay ng pamantayan
layunin ng aralin masunurin. Sagutin ang mga tanong pagkatapos mahalagang mensahe nito. Sagutin
May mga babala at paalala tayong dapat magbasa. ng mga tanong pagkatapos ng tula.
na sinusunod. Sa iyong palagay, Isulat ang letra ng sagot sa
Basahin ang kuwento. ano ang naidudulot kuwaderno.
ng batang
Mga Paalala masipag?
Akda ni Ruby Anne S. Dinglasan

1. Ayon sa unang linya ng tula. Ano


Sagutin ang mga tanong. ang sinasabi nito?
1. Nagustuhan mo ba ang kuwento? 2. “Taglay nitong ganda, Tunay na
Anong paraan ang ginamit ng uwak nakakahalina”
upang makainom ng tubig? 3.”Kaya ang bubuyog na umaaligid.
2. Anong aral ang napulot mo sa Dagdag sa ganda ng paligid.
kuwento? 4. Anong mensahe ang tinutukoy ng
kabuuang tula?
D. Pag-uugnay ng mga Ang mga sumusunod ay ilan lamang sa Panuto: Tukuyin ang mensaheng Panuto: Ayusin ang mga letra ng Pagsasabi ng panuto
halimbawa sa bagong aralin mga babala o paalala na nakikita natin nais ipabatid ng sumusunod na mga ginulong salita sa kaliwa upang
sa mga pampublikong lugar. larawan. Isulat ang titik ng iyong makabuo ng salita na angkop sa
sagot sa pangungusap.
Tignan ang pahiwatig na mga titik
sa
kanan.
patlang.

E. Pagtalakay ng bagong Panuto: Sagutin ang sumusunod na Panuto: Piliin ang letra ng angkop na Panuto: Pagmasdan mabuti ang Panuto: Basahin angmaikling kuwento at Pagsagot sa pagsusulit
konsepto at paglalahad ng tanong. mensaheng sinasabi ng larawan. larawan. Sumulat ng isa o dalawang ibigay ang
bagong kasanayan #1 pangungusap na may tamang mensaheng nais ipabatid. Piliin ang letra
(Modelling) 1. Sino ang magkaibigan sa kuwento? mensahe na angkop sa mga ng tamang sagot.
2. Bakit sila pumunta sa Memorial Park? larawan. 1. Isang hapon, nagsabi ang nanay na
3. Kung ikaw ang isa sa magkaibigan, aalis siya sandal para bumili ng ulam sa
iiwasan palengke kaya inutusan niya si Ben na
mo rin bang masira ang mga halaman? bantayan ang kanyang nilulutong
Ipaliwanag ang iyong sagot. sinaing. Maya maya tinawag ng kalaro si
4. Ano ang mensahe ng kuwento? Ben at nakalimutan niya ang bilin ng
kanyang ina dahil dito nasunog ang
sinaing. Galit na galit ang nanay ni Ben
sa nangyari.
A. Nagalit ang nanay dahil walang kalaro
si Ben.
B. Nagalit ang nanay dahil may
nakaaway siya sa palengke.
C. Nagalit ang nanay ni Ben dahil
maaaring masunog ang kanilang bahay.
D. Nagalit ang nanay ni Ben dahil
naglalaro si Ben nang umuwi ang nanay.

2. Masayang naglilinis ang


magkakapitbahay sa kanilang paligid
nang dumating si Kapitana Paola. May
nagwawalis, naghahakot ng basura at
nagtatabas ng damo. Mabilis nilang
natapos ang gawain kaya natuwa si
Kapitana Paola at binigyan sila ng
meryenda.
A. May oras ng kasiyahan.
B. May libreng meryenda kapag
nagtrabaho.
C. Magagawa ang gawain kung may
nakabantay.
D. Nagiging madali at magaan ang
gawain kung nagtutulungan.
F. Pagtalakay ng bagong Panuto: Basahin at piliin ang mensaheng Panuto: Isulat sa patlang ang P kung Basahin at unawain ang bawat Pagtsek ng Pagsusulit
konsepto at paglalahad ng nais sabihin ng mga babala at paalala. ang mensaheng nais sabihin ay pangungusap. Isulat ang titik ng
bagong kasanayan #2 (Guided Isulat ang titik ng tamang sagot sa paalala at B naman kung babala. tamang sagot.
Practice) patlang.
1. Palaging maghugas ng kamay.
_____1. Bawal ang mang-bully ng kapwa. 2. Bawal magtapon ng basura.
A. tuksuhin ang bata
B. huwag makipag-away 3. Bawal tumambay dito.
C. makipaglaro sa kapwa bata 4. Magsuot ng facemask paglabas ng
D. tulungang batuhin ang kaklase bahay.
_____2. Bawal tumakbo sa tabi ng swimming
pool.
5. Tumawid sa tamang tawiran.
A. iwasan ang pagtakbo
B. huwag makipag-away
C. makipaglaro sa kapwa bata
D. tulungang batuhin ang kaklase
_____3. Bawal tumambay dito.
A. tuksuhin ang bata
B. huwag makipag-away
C. huwag manatili sa lugar
D. makipaglaro sa kapwa bata
_____4. Ingatan ang inyong mga
importanteng gamit.
A. tuksuhin ang bata
B. huwag makipag-away
C. makipaglaro sa kapwa bata
D. bantayan ang mahalagang gamit
_____5. Panatilihin ang katahimikan sa silid-
aklatan.
A. tuksuhin ang bata
B. iwasan lumikha ng ingay
C. makipaglaro sa kapwa bata
D. tulungang batuhin ang kaklase
G. Paglinang sa kabihasaan Basahin ang kasabihan. Sumulat ng Magpakita ng katapatan sa
(Independent Practice) dalawang pangungusap na mensahe pagsusulit.
tungkol sa kasabihan. Gawin ito sa
kuwaderno.

H. Paglalapat ng aralin sa pang Mensahe – nais sabihin o iparating ng may-akda may sulat ng isang kwento sa mga mambabasa.
araw-araw na buhay Paksa - isang kalahatan na gustong ipabatid ng may-akda sa mambabasa.
Social Emotional Learning Tema - mga kasabihang ibig ipaalam ng may-akda sa mambabasa.
(Application/Valuing) Patalastas - mga babala o anunsiyo
Kwentong Kathang-isip - mga kwentong bunga ng isipan.
Ang pagbibigay ng mensahe o tema ng Ang pagbibigay ng mensahe o tema ng Bilang isang bata na nakakabasa na Mahalagang isaalang-alang ang
isang patalastas, kuwentong kathang- isang patalastas, kuwentong kathang- ng mga kuwento, patalastas, paksa o tema, aral, at
isip o teksto hango sa tunay na isip o teksto hango sa tunay na kathang-isip, paksa, tunay na mahahalagang detalye upang
pangyayari, balita, talambuhay, at pangyayari, balita, talambuhay, at pangyayari, at balita, isang hamon malaman ang mensahe nang narinig
tekstong pang-impormasyon ay tekstong pang-impormasyon ay sa iyo na maunawaan ang mga o nabasa.
napakahalaga. Ito ay magpapatunay ng napakahalaga. Ito ay magpapatunay mahahalagang mensahe nang iyong
iyong lubos na pang-unawa sa iyong ng iyong lubos na pang-unawa sa binasa.
mga nabasa o napakinggan. iyong mga nabasa o napakinggan.
I. Paglalahat ng Aralin Panuto: Hanapin sa Hanay B ang Panuto: Piliin sa loob ng kahon ang Panuto: Piliin ang angkop na Panuto: Piliin ang angkop na Itala ang mga puntos ng mag-
mensaheng nais ipabatid ng mga angkop na mensaheng nais iparating mensaheng sinasabi ng sumusunod mensaheng nais ipabatid sa aaral.
simbolo na nasa Hanay A. ng sumusunod na sitwasyon. na mga sitwasyon. Bilugan ang letra sumusunod na sitwasyon. Isulat ang
Piliin ang letra ng tamang sagot. Isulat ang letra ng tamang sagot. ng tamang sagot. letra ng tamang sagot.

1. Itinatapon ng kapatid ko ang balat 1. Nais ng nakababatang kapatid mo


ng saging sa tamang basurahan na maligo sa pool pero naglalaro ka pa
kaya siya ay sumunod sa: ng gadyet mo. May nabasa kang,
1. Nakita ni Nikka ang magandang A. Maghiwalay ng basura. “Huwag pabayaang maligo mag-isa
bulaklak sa parke. Gusto niya itong B. Mag-ingat sa pagtawid. ang mga bata sa pool.” Ano ang ibig
pitasin ngunit nabasa niya sa karatula C. Bawal magtinda dito. sabihin nito?
D. Bawal umihi dito. A. Pasamahan sa mga kaibigan.
ang “Bawal pitasin ang mga bulaklak” B. Hayaang maligo mag-isa ang bata.
kaya masaya na lang niya itong 2. Nakita ko ang kaibigan ko na
pinagsasabihan ang batang C. Maligo kasama ang mas
pinagmasdan. nakababatang mga kapatid.
nagsusulat sa pader dahil sa babala
2. Nagpapatupad ng kalinisan sa D. Samahan ng mas nakatatanda
na:
kapag maliligo sa pool.
parke. Nabasa mo ang “Bawal A. Maghiwalay ng basura 2. Nagyayang mamasyal ang iyong
magkalat.” B. Bawal magsulat sa pader. kaibigan sa isang Mall na maraming
3. Nakagawian mo na ang pagpunta sa C. Tumawid sa tamang tawiran. mabibili at maraming kainan. Naalala
bahay ng iyong kaklase tuwing uwian D. Bawal magtinda dito. mo nabanggit sa isang aralin ng iyong
3. Tumitingin sa kaliwa’t kanan ang guro na “Tangkilikin ang sariling
para makipaglaro. Habang ikaw ay
mga tumatawid na tao sa daan produkto.” Ano ang ibig sabihin nito?
naglalakad sa daan ay nakita mo upang maiwasan ang disgrasya A. Bumili ng gawa ng ibang lahi.
ang paalala, “Curfew ng mga kabataan: kaya: B. Kumain sa restawran ng mga Intsik.
Ikapito ng gabi.” A. Mag-ingat sa pagtawid. C. Magpabili ng mga imported na
4. Unang araw ng klase may napulot B. Bawal umihi dito. damit.
kang pera sa inyong silid-aralan at C. Maghiwalay ng basura. D. Bilhin ang mga gawa sa sariling
inilagay mo iyon sa “Lost and Found.” D. Bawal magtinda dito.
bayan.
4. Hinuli nang pulis ang lalaking
5. Isa sa ordinansa ng barangay ang 3. Habang nagmamaneho ang tatay
umihi sa kanto dahil sa:
paghihiwalay ng mga basura na A. Mag-ingat sa pagtawid. mo may nabasa ka sa daan na “Mag-
nabubulok at di-nabubulok. Inilagay B. Maghiwalay ng basura. ingat sa pakurbadang linya.” Ano ang
ni Roy ang balat ng mga prutas sa C. Pag ihi kung saan-saan. mensaheng nais ipabatid?
nabubulok. D. Bawal magtinda dito. A. Ihinto ang sasakyan.
5. Ang nagtitinda sa tabi ng B. Bagalan ang takbo ng sasakyan.
simbahan ay hinuli dahil nilabag niya C. Patakbuhin nang mabilis ang
ang ordinansa ng barangay na: sasakyan.
A. Maghiwalay ng basura. D. Bumusina habang tumatakbo ang
B. Mag-ingat sa pagtawid. sasakyan.
C. Bawal umihi kung saan-saan. 4. Kakain kayo ng pamilya mo sa
D. Bawal magtinda dito. restawran ngunitpagpasok sa pinto ay
nabasa mo ang; “Basa ang sahig.”
Ibigay ang ibig sabihin ng nabasa.
A. Magpadulas sa sahig.
B. Iwasan ang basang sahig.
C. Tumalon sa basang sahig.
D. Maglaro sa basang sahig.
5. Pumunta si Ben sa bahay ng
kaklase niya para manghiram ng aklat.
Nakita niya na may nakalagay sa
bakuran na “Mag-ingat sa aso.” Ano
ang ibig sabihin nito?
A. Batuhin ang aso.
B. Pakainin ang aso.
C. Makipaglaro sa aso.
D. Huwag pumasok dahil may aso.
Ano ang patalastas? Ano ang Gumawa ng isang babala: Gawin ito sa Panuto: Sumulat ng limang mensahe Gumawa ng poster tungkol sa Bigyan ng paghahamon ang
J. Pagtataya ng Aralin kahalagahan nito sa mga tao o bond paper. o paalala sa mga kabarangay kung Pagpapahalaga sa ating Kapaligiran. mga mag-aaral para sa
mamimili? “Bawal Pumitas ng Bulaklak” paano makatulong sa pag-unlad ng susunod na pagtataya.
barangay.

PAGNINILAY Sa iyong kwaderno, magsulat ng Sa iyong kwaderno, magsulat ng Sa iyong kwaderno, magsulat ng Sa iyong kwaderno, magsulat ng
nararamdaman o realisasyon gamit ang nararamdaman o realisasyon gamit nararamdaman o realisasyon gamit nararamdaman o realisasyon gamit
mga sumusunod na prompt: ang mga sumusunod na prompt: ang mga sumusunod na prompt: ang mga sumusunod na prompt:
Nauunawaan ko na Nauunawaan ko na Nauunawaan ko na Nauunawaan ko na
___________________. ___________________. ___________________. ___________________.
Kaillangan kong higit pang matutunan Kaillangan kong higit pang matutunan Kaillangan kong higit pang Kaillangan kong higit pang
ang tungkol sa __________________. ang tungkol sa __________________. matutunan ang tungkol sa matutunan ang tungkol sa
__________________. __________________.

Prepared by:

RHANI C. SAMONTE
Teacher Checked by:

ROLANDO S. SILARAN JR.


MT II, Grade Level in-charge Noted by:

FRANCIS CRISTY C. FONACIER


Principal II

You might also like