You are on page 1of 9

School: AGUS-OS ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

DAILY LESSON LOG Teacher: SHEENA CLAIRE V. DELA PENA Learning Area: FILIPINO
Teaching Dates and Time: SEPTEMBER 25-29, 2023 (WEEK 5) Quarter: UNA

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang
Pangnilalaman kakayahan at tatas sa at tatas sa pagsasalita at kakayahan sa mapanuring sa mapanuring panonood ng kakayahan sa mapanuring
pagsasalita at pagpapahayag pagpapahayag ng sariling panonood ng iba’t ibang uri iba’t ibang uri ng media tulad panonood ng iba’t ibang uri
ng sariling ideya, kaisipan, ideya, kaisipan, karanasan at ng media tulad ng patalastas ng patalastas at maikling ng media tulad ng patalastas
karanasan at damdamin. damdamin. at maikling pelikula pelikula at maikling pelikula
B. Pamantayan sa Pagganap Nakabibigkas ng tula at iba’t Nakabibigkas ng tula at iba’t Nakapagsasalaysay tungkol Nakapagsasalaysay tungkol sa Nakapagsasalaysay tungkol
ibang pahayag nang may ibang pahayag nang may sa pinanood pinanood sa pinanood
damdamin, wastong tono at damdamin, wastong tono at
intonasyon. intonasyon.
C. Mga Kasanayan sa Naipahahayag ang sariling Naipahahayag ang sariling Nasusunod ang napakinggang Naibibigay ang kahalagahan Naibibigay ang kahalagahan
Pagkatuto opinyon o reaksyon sa isang opinyon o reaksyon sa isang panuto o hakbang ng isang ng media (hal. pang- ng media (hal. pang-
(Isulat ang code sa bawat napakinggan/napanood na napakinggan/napanood na gawain impormasyon, pang-aliw, impormasyon, pang-aliw,
kasanayan) isyu o usapan isyu o usapan panghikayat) panghikayat)
F4PS-Id-i-1 F4PS-Id-i-1 F4PDI-e-2 F4PDI-e-2
Pagpapahayag ng Sariling Pagpapahayag ng Sariling Pagsunod sa Panuto Kahalagahan ng Media Kahalagahan ng Media
II. NILALAMAN Opinyon o Reaksyon Opinyon o Reaksyon
(Subject Matter)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa 52 52-54 54-55 55-56 57-58
Pagtuturo
2. Mga pahina sa 18-19 22, 25-26 18-19, 23-26 18-19, 26-28
Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan Modules Modules
mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Audio/Visual Presentation, Audio/Visual Presentation, activity sheet, tsart Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation
Panturo Larawan Larawan
IV. PAMAMARAAN
A.Balik –Aral sa nakaraang Ano-ano ang dapat tandaan sa Basahin ang sumusunod na Ibigay ang kabaligtarang Basahin ang mga parirala. Pagtambalin ang mga
Aralin o pasimula sa bagong pagbigkas ng isang tula? isyu. Bilugan ang isang kasarian ng sumusunod. Ibigay ang gamit ng media sa pangalan ng larawan sa
aralin emoticon na nagpapahayag ng sumusunod na sitwasyon. hanay A. Piliin ang letra ng
(Drill/Review/ Unlocking of iyong damdamin sa bawat Pambabae Panlalaki Isulat ang A kung ginagamit tamang sagot sa hanay B.
difficulties) isyung nabanggit. 1. ate ito sa pagbibigay
1. Pagtaas ng mga bilihin. 2. Tatay impormasyon, B kung
3. lola nagbibigay aliw, at C kung
4. ninong nanghihikayat.
2. Libreng edukasyon sa 5. madre
kolehiyo.

3. Masaganang ani ng mga


magsasaka.

4. Pagkasira ng kagubatan
dahil sa pagpuputol ng kahoy.

5. Malawakang pinsala dulot


ng Bagyong Egay.

B. Paghahabi sa layunin ng Pagmasdan ang larawan ng Pagmasdan ang larawan. Pagganyak: Ano-anong mga napapanahong Ano ang madalas na
aralin nasa ibaba. Magbibigay ang guro ng isyu ang iyong narinig, nabasa nakakukuha ng iyong
(Motivation) panuto sa mga mag-aaral na o napanood sa radyo at atensyon kapag ikaw ay
gagawin nila. telebisyon? nanonood ng TV o nakikinig
Hal. ng radyo? Mga balitang
a. Tumayo ng tuwid nakakatakot, nakakainis o
b. Itaas ang dalawang kamay nakatutuwa?
Ano ang ginagawa ng bata? c. Tumalon ng tatlong beses
Ano ang ipinapakita nito?
Ano ang iyong opinyon sa d. Lumingon sa likuran
patuloy na pagkasira ng ating
kalikasan?
C. Pag- uugnay ng mga Sino sa inyo ang umiinom ng Basahin ang isang isyung Ipabasa ang panuto na Basahin ang balita. Ang media ay mga bagay na
halimbawa sa bagong gatas araw-araw? kasalukuyang hinaharap ng makikita sa activity sheet na tumutulong para maipadala
aralin Anong gatas ang iniinom ating bansa, pansinin kung ibinigay sa pangkat. Ambo, humina bilang low ang mensahe at maihatid
(Presentation) ninyo? anu-ano ang naging opinyon o pressure area ang mga impormasyon o
Sa inyong opinyon, ano-ano reaksyon ang naihayag ng ABS-CBN News | Mayo 17, datos sa mga tao sa
kaya ang mga naidudulot ng manunulat ng paksa. 2020 pamamagitan ng
pag-inom nito? pagbabalita, pagsusulat at
Ang Kalikasan ang Tuluyan nang humina ang pagpapalabas. Ito rin ay
nagbibigay kulay sa ating bagyong Ambo at isa na lang mahalagang sandata o tool
kapaligiran na sadyang ngayong low pressure area ng komunikasyon.
ipinagkaloob nang ating (LPA), sabi ngayong Linggo
Panginoon.Dapat natin itong ng state weather bureau na
ingatan at PAGASA.
aalagaan .Mahalagang bagay Sa pinakahuling weather
na dapat nating palaguin at bulletin ng PAGASA, huling
huwag abusuhin para sa namataan ang LPA sa layong
kapakanan ng sumusunod na 125 kilometro sa hilagang
henerasyon. kanluran ng Basco, Batanes.
Para sa akin ang dapat kong Inalis na rin ang Signal No. 1
gawin ay tutulong ako kahit sa Batanes pero inaasahan pa
sariling sikap lamang para ring makararanas ng
mapangalagaan ko ang katamtaman hanggang
kalikasan tulad ng pagtatanim malalakas na pag-ulan doon.
ng puno sa bukirin at lugar na Pinapayuhan pa rin ang
walang puno na itinanim dahil maliliit na sasakyang pandagat
sa pagtotroso at lalo na sa Batanes at Babuyan
pagkakaingin.Bakit kaya nila Islands na huwag munang
ito ginawa at seguro alam pumalaot.
naman nila ang magiging Nasa 4 ang naiulat na namatay
epekto kapag wala ng mga sa Eastern Samar sa
puno?Ang gagawin ko para kasagsagan ng bagyo habang
masugpo ang mga isa naman sa Quezon province,
masasamang gawain na ito ay ayon sa mga lokal na
isusumbong ko sa awtoridad awtoridad.
ang maling ginagawa ng
tao.Dapat tayong
magtulungan upang maibalik
ang dating sagana sa
kalikasan nang may
magagamit pa ang ating mga
anak,mga apo sa susunod na
henerasyon.
D. Pagtatalakay ng bagong Bahagi na ng pang-araw-araw Ano-ano ang mga Pangkat I - Itala ang Batay sa binasang balita, Magbigay ng halimbawa ng
konsepto at paglalahad ng na buhay ang pagbibigay ng pangungusap na pangngalan sa nabasang sagutin ang mga sumusunod Mass Media at Social
bagong kasanayan No I opinyon sa mga pangyayaring nagpapahayag ng opinyon o balita. Ihanay ito ayon sa na katanungan. Media.
(Modeling) naganap o namamamalas sa reaksyon ng may akda? kasarian 1. Tungkol saan ang nabasang Ano ang tatlong uri nito?
ating paligin. Sa pagbibigay Pangkat II- gamit ang isyu o balita? Ano ang kahalagahan nito sa
ng opinyon, makakabuti kung pangngalan na binanggit sa 2. Kailan ito ibinalita? atin?
tayo ay may sapat na balita, sumulat ng 5 3. Anong signal ang dala ni
kaalaman sa paskang pinag- pangungusap. Bagyong Ambo
uusapan upang masusing Pangkat III- Gumawa ng 4. Anong sangay ng
mapagtimbang-timbang ang balangkas ng napakinggang pamahalaan ang nanguna sa
mga bagay at maging balita. pagbibigay ng impormasyon
katanggap-tangap ang ating Pangkat IV – Sumulat ng para payuhan ang mga tao
opinyon. isang balita tungkol sa tungkol sa naturang bagyo?
Ang opinyon o reaksiyon ay nangyari sa klase sa araw na 5. Anong uri ng kahalagahang
ang iyong sariling palagay, ito. pangmedia ang binasang
paniwala, pagtingin, isip o balita?
ideya sa isang bagay, tao o
pangyayari. Ang iyong
paliwanag tungkol sa isyung
iyong napakinggan ay
pagpapahayag ng sariling
opinyon o reaksiyon.
a. opinyon – sariling palagay,
paniwala, pagtingin, isip o
ideya sa isang bagay, tao o
pangyayari
b. reaksiyon – ay ang
damdaming nagpapakita ng
pagsang-ayon, pagsalungat,
pagkatuwa, pagkalungkot o
pagkadismaya
E. Pagtatalakay ng bagong Humanap ng kapareha. Pagpapahayag ng Opinyon at Bigyan ng sapat na oras ang Iba’t Ibang Uri ng Media Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng Gawing ang sumsunod na Reaksyon bawat pangkat para sa A. Print o Nakalimbag na Hatiin ang klase sa apat na
bagong kasanayan No. 2. gawain. Gamit ang concept  Pagpapahayag ng Opinyon- kanilang mga gawain. Media pangkat. Gumawa ng isang
( Guided Practice) map, magbigay ng apat na Mahalagang may malawak na 1. Dyaryo o Peryodiko – poster slogan o awitin
mabuting naidudulot ng kaalaman ang isang tao naglalaman ng Balita, tungkol sa kahalagahan ng
paginom ng gatas at isulat ito tungkol sa isang isyu bago impormasyon, patalastas. media sa atin.
sa kahon. siya magpahayag ng opinyon 2. Magasin – naglalaman ng
upang maging balanse ang maraming artikulo, kalimitang
kanyang inilalahad. pinopondohan ng patalastas.
 Mababasa sa ibaba ang Ito ay nagbibigay ng
mga salita o pariralang impormasyon sa mambabasa.
madalas ginagamit kapag 3. Aklat – pinagsamasamang
nagpapahayag ng sariling nailimbag na salita sa papel.
opinyon. Kadalasan na marami itong
pahina.
B. Broadcast Media
1. Telebisyon o Radyo – isang
sistemang tele komunikasyon
para sa pagpapahayag at
pagtanggap ng mga
gumagalaw na mga larawan at
tunog sa kasalukuyan. Ito ay
pangmasang panghatid ng
libangan, edukasyon, balita o
alok.
C. Internet
1.Internet – ito ay makabagong
teknolohiya na mapagkukunan
Pagpapahayag ng Reaksiyon - ng mga impormasyon gamit
maaaring masagot mo ayon sa ang iba’t- ibang website na
iyong nararamdaman. Maaari nagbibigay ng balita pang
itong positibo o negatibong aliw, panghikayat, videos,
reaksyon. musika, pakikipagusap gamit
ang Chat, messenger, facebook
at iba pa.
F. Paglilinang sa Kabihasan Hayaang magbahagi ang Presentasyon ng Awtput
(Tungo sa Formative bawat lider ng grupo ng
Assessment kanilang ginawang gawain.
( Independent Practice )
G. Paglalapat ng aralin sa Bakit mahalaga ang pag-inom Bakit mahalagang may Sa iyong palagay, ano kaya Tukuyin kung ang
pang araw araw na buhay ng gatas araw-araw? malawak na kaalaman Paano matatapos ang isang ang mangyayari kung walang pangungusap ay
(Application/Valuing) tungkol sa isang isyu bago iniaatang na gawain sa bawat media? nagpapahayag ng natutuhan
magpahayag ng reaksyon? grupo? mo tungkol sa kahalagahan
ng media at kung hindi.
__________1. Malaki ang
naitutulong ng media sa
pagpapalaganap ng
impormasyon sa mga tao.
__________2. Marami ang
napapahamak dahil sa fake
news o pagpapakalat ng
maling impormasyon sa mga
tao gamit ang social media.
__________3. Nakasisira ng
mata ang sobrang paggamit
ng mga gadgets gaya ng
cellphone at laptop.
__________4. Suriing
mabuti ang mga
impormasyong nababasa o
napapanood sa social media
bago ito paniwalaan.
__________5. Nagdudulot
ng kasiyahan ang paggamit
ng App gaya ng Tiktok at
Face App.
H. Paglalahat ng Aralin Paano ang wastong Magbigay ng mga pariralang Ano ang kahalagahan ng Matapos mapag-aralan ang Basahin ang sumusunod na
(Generalization) pagpapahayag ng opinyon o ginagamit sa pagbibigay ng pagtutulungan? media, buoin ang crossword talata. Punan ng angkop na
reaksyon sa isang isyung reaksiyon. puzzle upang matiyak na salita ang patlang upang
napakinggan? naunawaan na ang aralin. mabuo ang diwa nito. Piliin
ang tamang sagot sa kahon.

Ang natutuhan ko sa araling


ito ay tungkol sa media at
Pahalang
mga kahalagahan nito. Ang
1. Ito ay makabagong
__________ay mga bagay
teknolohiya na mapagkukunan
na tumutulong para
ng impormasyon gamit ang
maipadala ang mensahe at
website na nagbibigay
maihatid ang mga
impormasyon tungkol sa
impormasyon o datos sa
balita, pang-aliw at
mga tao. Sinasabing ito ay
panghikayat
makapangyarihang sandata
2. Isang sistemang
o tool ng (2) __________.
pangtelekomunikasyon para sa
Ito ay may malaking papel
pagpapahayag at pagtanggap
sa pagpapalaganap ng mga
ng mga gumagalaw na mga
(3) __________ na
larawan
kailangang malaman ng mga
6. Isang sistemang
tao. Ito rin ay ginagamit na
pangtelekomunikasyon para sa
(4)__________ ng mga tao
pagpapahayag ng tunog sa
upang sila ay malibang.
kalayuan
Malaki rin ang naitutulong
nito bilang(5) __________
Pababa
sa negosyo upang malaman
3. Pinagsama-samang mga
ng mga tao ang detalye ng
nailimbag na salita sa papel.
isang produkto. Sa kabila ng
Kadalasan maraming pahina
mga kahalagahan nito,
ito na nagtataglay ng
kinakailangang maging
maraming impormasyon, ideya
mapanuri tayo sa paggamit
o kuwento.
ng media.
4. Naglalaman ng maraming
artikulo kalimitang
pinopondohan ng mga
palatastas
5. Naglalaman ng mga
nakalimbag na balita,
impormasyon o patalastas

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Gamit ang Concept Panuto: Kumpletuhin ang Pagmamarka ng mga ginawa Panuto: Iguhit sa inyong papel Panuto: Isulat sa patlang ang
Map, Isulat ang iyong mga pangungusap . ibigay ng bawat pangkat na ang sumusunod na midya na Tama kung ang
opinyon o reaksyon sa ang sariling opinyon o presentasyon. nagpapalabas at naghahatid ng pangungusap ay
sanasay na tungkol sa reaksyon sa mga sumusunod impormasyon o datos para, nagpapahayag ng tamang
tradisyon ng pamilyang na isyu. mabigyan ng impormasyon, kaisipan at Mali kung ito ay
Pilipino. Isulat ang mga sagot 1. Pagpapatuloy ng aliw o mahiyakat ang mga maling kaisipan.
sa kahon ng Map. edukasyon sa kabula ng manunood at mambabasa. __________1. Ang media
Tradisyon na ng mga Pilipino kahirapan 1.dyaryo ay mga bagay na
ang pagdiriwang ng Opinyon: Naniniwala akong 2.magasin tumutulong para maipadala
kapistahan taon-taon. Ang ____ 3.telebisyon ang mensahe at maihatid
lahat ay nananabik sa ________________________ 4.radyo ang impormasyon o datos sa
pagdating ng araw na ito. ________________________ 5.internet mga tao.
Panahon ito ng pagkikita-kita ________________________ __________2. Ang media
ng mga magkakamaganak, _____. ay hindi ginagamit sa
magkakaibigan, 2. Patuloy na pagkasira ng pagbabahagi ng
magkakakilala at ating kagubatan impormasyon.
magkakapamilya. Halos lahat Opinyon: Sa palagay ko __________3. Mahalaga
ay nagiging abala sa pag- _______ ang media upang tayo ay
aayos ng sarisariling bahay. ________________________ maaliw o malibang.
Ang iba naman ay nagbibigay ________________________ __________4. Sa
ng oras sa pagkakabit ng ________________________ pamamagitan ng media,
banderitas. Bawat pamilya, _____. napapabilis at napapadali
mahirap man o mayaman ay 3. Pagkalulong ng mga bata ang ating
may mga handing pagkain sa gadget pakikipagkomunikasyon sa
upang may maihain sa Opinyon: Para sa akin bawat isa.
panauhing darating. Simple ________ __________5. Hindi natin
man o magarbo ang ________________________ kailangan ang tulong ng
paghahanda tuwing ________________________ media sa panghikayat ng
kapistahan, ang diwa ng ________________________ mga mamimili sa mga
pasasalamat sa Poong _____. produkto na binibenta sa
Maykapal sa mga biyayasa online shopping.
nagdaang taon ay hindi
mawawala sa puso ng bawat
Pilipino.
J.Karagdagang gawain para Sa tulong ng magulang o mga Sumulat ng maikling balita Sa napapanood mo at Gumawa ng isang talata
sa takdang aralin nakakatanda, magsaliksik ng tungkol sa pangyayaring napapakinggang balita ano ang kung paano
(Assignment) iba pang mga tradisyon o naganap sa sariling tahanan. halaga ng mga ito sa iyo. May mapapahalagahan ang isang
kaugaliang ng kulturang Gamitin ang balangkas bilang natutuhan ka ba sa mga hayop na malapit ng maubos
Pilipino. Pagkatapos ay patnubay sa pagsulat. napapanood/napapakinggang ang lahi batay sa mga
ibigay ang iyong opinyon o balita? napapanood na balita.
reaksyun tungkol sa napiling
kagualian. Pumili lamang ng
dalawa
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro
at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais
kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:

Teacher III
School Principal I

You might also like