You are on page 1of 5

August 29, 2023

Banghay- Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao V

I. LAYUNIN:

A. Pamantayang Pangnilalaman

- Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng mapanuring pag-iisip sa pagpapahayag at pagganap


ng anumang gawain na may kinalaman sa sarili at sa pamilyang kinabibilangan

B. Pamantayan sa Pagaganap

- Nakagagawa ng tamang pasya ayon sa dikta ng isip at loobin sa kung ano ang dapat at di-dapat

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto

- Napapahalagahan ang katotohanan sa pamamagitan ng pamamagitan ng pagsusuri sa mga balitang napakinggan,


patalastas na nabasa/narinig, napanood na programang pangtelebisyon at nabasa sa internet.
(EsP 5 PKP- Ia-27)/ Pahina 26 ng 79
balitang napakinggan
patalastas na nabasa / narinig
napanood na programang pangtelebisyon
nabasa sa internet

II. NILALAMAN

A. Panitikan: Ang Balita ni Kuya Lito.”

III. KAGAMITANG PANTURO

A.
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro :
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral :
3. Mga pahina sa Teksbuk “
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo : sagutang papel, kuwaderno, larawan ng dart board,
ginupit na hugis puso

IV. PAMAMARAAN

A. Panimulang Gawain

V. 1. Paghahanda ng klase.
VI. 2. Panalangin
VII. 3. Pagtatala ng liban sa klase
VIII. 1. Paghahanda ng klase.
IX. 2. Panalangin
X. 3. Pagtatala ng liban sa klase
XI. 1. Paghahanda ng klase.
XII. 2. Panalangin
XIII. 3. Pagtatala ng liban sa klase
1. Paghahanda ng klase

2. Panalangin
3. Pagtatala ng liban sa klase

B. Paghahabi sa layunin ng aralin: Paglalahad ng layunin ng aralin

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin

Gawain 1- Pagganyak
Tanong: Ano ang nakikita sa Larawan?

Ano ang gamit nang radyo?

Gawain 2: Makinig sa kwentong babasahin


“ Ang balita ni kuya Lito”
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1

Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga sumusunod na tanong:

a. Ano ang natutuhan mo sa kuwentong iyong binasa?


b.  May pagkakataon bang hindi ka naniniwala sa balitang iyong narinig sa radio, nabasa sa
pahayagan o sa internet? Ipaliwanag ang dahilan.
c. Paano mo masasabi na ikaw ay naagiging mapanuri sa mga balitang naririnig mo   sa
radyo, nababasa sa pahayagan o sa internet? Ipaliwanag.
d. Naranasan mo naba na mali ang iyong pagkakainitindi sa balitang iyong narinig o
nabasa? Magbigay ng halimbawa.
e. Kung ikaw ang bata sa kwento, susunod ka ba sa paalala ng iyong tatay ukol sa balita
niyang napakinggan. Ipaliwanag.

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2

F. Paglinang sa Kabihasan
Suriin ang mga detalye ng patalastas o anunsiyo sa itaas. Ibigay ang hinihinging impormasyon.

1. Anong detalye o impormasyon ang iyong nakalap sa patalastas tungkol sa mga sumusunod:
a. Produktong ibini-benta
b. Pinaggalingan ng patalastas
c. Presyo ng produkto
d. Kalian maaring makabili
2. Ano raw ang masasabi mo kapag nakakain ka nito? Nanininwala k aba rito?
3. Bibili k aba nito? Bakit?

G. Paglalapat ng aralin sa pang- araw-araw na buhay

1. Paano mo malalaman kung totoo ba ang mga balitang naririnig/ nababasa at napapanood?”

H. Paglalahat ng Aralin

Natutuhan ko sa araling ito na dapat _____________________.


Pahahalagahan ko ang _________________________________.

I. Pagtataya

Sumulat ng isang balitang narinig/ napanood/ nabasa sa telebisyon, radyo o internet at sabihin ang iyong saloobin
patungkol dito.

J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation

Magpanayam nang isang myembro nang pamilya at ipasagot ang katanungan na ito “Mahalaga ba na
malaman kung totoo o hindi ang mga balita? Bakit?

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1:


Pagbabahagi ng mga impormasyong alam na hinggil sa MAIKLING KUWENTO
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 :
Pagbabahagi ng mga ideya/kaalaman hinggil sa mga elemento ng MAIKLING KWENTO
F. Paglinang sa Kabihasaan
Pagbasa/Panonood sa akda
PANGKATANG GAWAIN: Hahatiin sa apat na pangkat ang mga mag-aaral.
Unang Pangkat – Ilahad ang mga tauhan at tagpuan sa kwentong Impeng Negro.
Pangalawang Pangkat – Ilahad ang banghay ng kwentong napanood, may panimula, saglit na kakalasan,
kasukdulan, kakalasan, at wakas.
Pangatlong Pangkat – Ilahad ang kaisipan at suliranin ng kwento.
Pang-apat na Pangkat – Ilahad ang tunggalian at paksang diwa ng kwento
V. TALA

___________________________________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________________________.

Inihanda ni:

Mary Antonette B. Collado

Guro sa Baitang 5

You might also like