Professional Documents
Culture Documents
DEPARTMENT OF EDUCATION
PATNUBAY NG GURO
EDUKASYON SA
PAGPAPAKATAO 5
1
YUNIT I
Pananagutang Pansarili at
Mabuting Kasapi ng Pamilya
2
Aralin 1 Magiging Mapanuri Ako
balitang napakinggan
patalastas na nabasa / narinig
napanood na programang pangtelebisyon
nabasa sa internet
Pamamaraan:
1. Ipabasa sa mga mag-aaral ang kwento na pinamagatang Ang Balita ni Kuya Lito.
Ihanda ang mga mag-aaral sa pamantayan sa pagbasa.
2. Sikaping maipadama sa mga mag-aaral ang kanilang mga mithiin sa buhay na kaya
nilang gawin sa kanilang edad.
Gamitin ang konsepto ng kontruktibismo kung saan gagamitin ng mga mag-aaral ang
kanilang mga karanasan para masagot ang iyong mga tanong.
3
b. May pagkakataon bang hindi ka naniniwala sa balitang iyong narinig sa radio,
nabasa sa pahayagan o sa internet? Ipaliwanag ang dahilan.
Kung ikaw ang bata sa kwento, susunod ka ba sa paalala ng iyong tatay ukol sa balita
niyang napakinggan. Ipaliwanag.
Gawain 1
4
2.Itanong sa mga mag-aaral kung ano ang mga balitang tumatak sa knilang isipan
noong nagdaang araw na masasabi nilang Magandang Balita o Mapanghamong Balita.
3. Upang mabuo ang pangungusap na nasa loob ng kahon, ang mga patlang na bahagi
ay pupunan ng mga salitang nais sabihin ng mga mag-aaral.
Gawain 2
5
5. Maglaan ng isang araw para sa Gawain 3. Matapos ang pagtatanghal ay alamin ang
mga kasagutan sa mga katanungang nakapaloob sa Gawain 3 sa Kagamitan ng Mag-
aaral.
2. Gagawa ang guro ng dart board. Ditto ay ialalagay ng mag-aaral ang kaniyang sarili sa
pamamagitan ng paglalagay ng puso sa numero ng pagiging mapanuri niya bilang mag-
aaral sa mga balitang narinig sa radio, nababasa sa pahayagan o sa internet.
3. Ipaskil ang dart board ng mapanuring mag-aaral sa isang bahagi ng dingding bilang
lunsaran, pamantayan o paalaalang kaisipan sa klase. Sa gawaing tio, gabayan ang mga
mag-aaral sa mga ipinaskil na Gawain sa pader ng silid-paaralan. Nilalayon nito na
magkaroon ng pagbibigay-papuri at bukas na talakayan hinggil sa kanilang mga reaksyon
sa mga bagay na sinusuri. Magkaroon ng talakayan sa mga sagot ng mga mag-aaral.
4. Bigyang-diin ang Tandaan Natin. Ipabasa ito sa mga mag-aaral nang may pang-unawa.
Ipaliwanang nang mahusay ang mensahe nito upang lubos na maisapuso ito ng mga mag-
aaral.
6
Ipagawa ang Isabuhay Natin sa Kagamitan ng Mag-aaral.
Ipabigkas sa mag-aaral nang may lakas, sigla at may damdamin ang tulang pinamagatang
Mapanuri Ako.
Batin ang mga mag-aaral sa natapos na aralin at ihanda sila sa susunod na aralin.
Maaaring magbigay ng takdang aralin kung kinakailangan, para magsilbi itong motibasyon sa
susunod na pag-aaralan.
7
Layunin: Nakasusuri ng mbuti at di-mabuting maidudulot sa sarili at miyembro
dyaryo
telebisyon
magasin
pelikula
radyo
internet
Pamamaraan:
Alamin Natin
c. Anu-ano ang mga buting dulot ang mga ito sa atin? Di-mabuting dulot?
8
e. Itala ang iyong mga napanood sa telebisyon o internete. Paano ito nakaaapekto sa
Isagawa Natin
2. Sa Gawain 2, pangkatin ang mga bata sa apat (4) na grupo. Magpatala ng mga
programang kanilang pinapanood. Iproseso ito king ang kanilang napanood ay may
positibo at negatibong aspekto. Isulat sa ikalawang kolum ang aral na maari nilang
3. Bigyan ang bawat pangkat ng limang minute para mapunuan ang mga kolum at
sa unahan. Masusing pag-aralan ang mga sagot na itinala ng mga mag-aaral upang
9
Isapuso Natin
ang kaya nilang gawin. Ito ay nagpapahiwatig kung ang kanilang napanood/nabasa sa
mga impormasyon:
Kategorya:
3. Gabayan ang mga bata na maging matapat sa pagbibigay ng hatol sa kanilang lebel
telebisyon at internet
Isabuhay Natin
10
1. Ngayon ay ihanda ang mga mag-aaral sa pagsagot sa mga tanong:
impormasyon?
2. Bigyang-diin ang Tandaan Natin. Ipabasa ito sa mga mag-aaral nang may pang-
unawa. Ipaliwanag ang mensahe nito upang lubos itong maisabuhay ng mga bata.
Subukin Natin
mga Mag-aaral.
3. Bigyang papuri ang mga mag-aaral na nakakuha ng 4-5 tamang sagot, patunay na
Batiin ang mga mag-aaral sa natapos na aralin at ihanda sila sa susunod na aralin.
Maaring magbigay ng takdang-aralin kung kinakailangan, para magsilbi itong motibasyon
sa susunod na pag- aaralan.
11
Layunin: Nakapagpapakita ng kawilihan at positibong saloobin
pakikinig
pakikipagtalakayan
pagtatanong
Pamamaraan:
AlaminNatin (Day 1)
2. Ipabasa at ipaunawa ang isang alamat sa Alamin Natin na nasa Kagamitan ng Mag-aaral.
3. Ipasagot ang mga tanong sa Alamin Natin na nasa Kagamitan ng Mag-aaral. Magkaroon
ng talakayan sa sagot ng mga mag-aaral.
Isagawa Natin(Day 2)
12
1. Ipasagot sa mga mag-aaral ang Gawain 1 sa Isagawa Natin sa Kagamitan ng Mag-aaral.
Talakayin ang mga kasagutan. Subuking palabasin mula sa mga mag-aaral ang kawilihan
at positibong saloobin sa pag-aral.
2. Sa Gawain 2, tulungan ang mga mag-aaral na bumuo ng tatlong pangkat. Ibigay ang
panuto o sitwasyon at ipaliwanag ang gawain ng bawat pangkat. Bigyan ng sapat na oras
ang bawat pangkat na maisagawa ang gawain.
Sa bahaging ito, kinakailangan mong tulungan ang mga mag-aaral gamit ang karanasan
at kaalaman at ilapat ito sa pamamagitan ng dula-dulaan. Kakailanganing gamitin ng mga
mag-aaral ang kanilang creative thinking upang makabuo o makalikha ng isang dula-
dulaan, balitaan at rap. Ipatanghal ito sa klase.
2. Pagkatapos ng gawain isulat sa kanilang Reflection Booklet ang kanilang mga natutunan.
13
3. Ipabasa at ipaliwanag ang Tandaan Natin. Bigyang-diin at pahalagahan sa talakayan ang
kawilihan at positibong saloobin sa pag-aaral.
3. Ipapaliwanag ng mga mag-aaral sa harap ng klase ang kaniyang sagot upang mabigyang
pagpapahalaga ang kawilihan at positibong saloobin sa pag-aaral.
3. Iwasto ang maling sagot ng mga mag-aaral at ito ay talakayin upg maintindihan nilang
mabuti.
4. Bigyang papuri ang mga mag-aaral na nakakuha ng may apat at limang sagot dahil sila
ay nagpapatunay na naunawaan o nagkaroon ng kasanayan sa pagpapahalagang pinag-
usapan.
14
pag-aaral(EsP5PKP-Ic-d-29)
tools)
Pamamaraan:
1. Magpakita ng dalawang (2) larawan ng magkaibang bata. Ang isang bata sa unang
larawan ay nakasuot ng unipormeng pampaaralan at masayang dala-dala ang kanyang
mga kagamitan sa pag-aaral. Sa ikalawang larawan ay isang batang madungis na
nakasuot ng sirang damit.
4. Hikayatin ang mga mag-aaral na magbigay ng kanilang opinyon kung ano ang maaring
mangyari kung hindi sila mag-aaral ng mabuti.
5. Sagutan ang tanong na nasa loob ng kahon. Isulat ang iyong sagot sa kahon ng INITIAL
na kaalaman. (Crosswords)
15
6. Ibigay ang Takdang Aralin na nasa kagamitan ng mga mag-aaral.
Gawain 1
c. Matapos magawa ang Gawain 1, kumuha ng hugis pusong kartolina at pentel pen.
Isulat dito ang kahalagahang natutuhan sa pagsasagawa ng proyekto sa iyong pag-
aaral.
Gawain 2
Paggawa ng takdang aralin
Gawain 3
Pagtuturo sa iba
16
a. Hatiing muli sa naunang apat na grupo ang klase. Bumuo ng bilog ang bawat grupo.
Lumapit sa guro ang 4 na lider ng bawat grupo at kunin ang mga metacards na
naglalaman ng mga impormasyon tungkol sa keyboard.
c. Bilang awtput ng grupo, ang huling mag-aaral ay kukuha ng manila paper at pentel
penat isusulat nito ang kanyang natutuhan at nalaman base sa Gawain.
17
2. Gamit ang Crossroads na nasa Kagamitan ng mga Mag-aaral, isaayos ang paunang
kaalaman sa pagkakaroon ng positibong saloobin sa pag-aaral at ang kaugnayan nito sa
iyong buhay. Sagutin muli ang tanong sa box sa ibaba. Isulat ang iyong sagot sa kahon
ng REVISED NA KAALAMAN
2. Pagkatapos masagutan ng mga mag-aaral ang Subukin Natin, muli itong iproseso.
Mahalagana maipakita ang kanilang pagninilay sa kanilang mga sagot.
3. Purihin ang mga mag-aaral sa pagtatapos ng aralin. Batiin sila at ipagmalaking sabihin
na maaari na silang mag-aral ng susunod na aralin.
18
Layunin Nakapagpapakita ng matapat na paggawa sa mga proyektong
pampaaralan(EsP5PKP Ie - 30)
Pamamaraan
2. Ipabasa nang may pang - unawa ang kuwentong pinamagatang Honesto: Batang
Matapat, Idolo ng Lahat!
d. Magtala ng mga dahilan kung bakit mahalaga ang pagiging matapat sa ibat -
ibang mga gawaing pampaaralan at sa uri ng paggawa.
19
4. Talakayin ang kuwento sa malalim na pakahulugan. Bigyang - diin ang mga
pagpapahalaga namakikita sa kuwento. Bigyang pokus ang pagpapakita ng
katapatanng bata sa kuwento. Itanim sa kaisipan ng mga mag - aaral na kailangan
nilang matutuhan ang kaugalian ng pagiging matapat saanman at kailanman at
makapagbigay ng posibleng maging bunga nito. Bigyang pansin din ang bahagi ng
kuwento nang ipinatawag ng guro ang mga magulang ng bata. Ipaunawa sa kanila na
ang pagtawag sa magulang ay hindi lamg kapag may kasalanan ka kundi pati na rin
kung may nagawang kabutihan ang mga anak.
Gawain 1
1. Maaaring gawin ang unang gawain sa paraang oral na pagtatanong o maaari rin
naming pasulat.
2. Hingan ng saloobin o opinyon ang mga mag - aaral kung ano ang kanilang gagawin
sa mga sitwasyong ibinigay sa Gawain 1 ng Isagawa Natin sa Kagamitan ng Mag -aaral
para maipakita ang pagiging matapat.
Gawain 2
3. Papiliin ang bawat pangkat ng isang karanasan na iuulat sa klase gamit ang graphic
organizer na nasa Kagamitan ng Mag -aaral.
20
1. Sa bahaging ito, hayaang malayang maisulat ng mga mag - aaral ang kanilang
karanasan o damdamin gamit ang makukulay na papel at kung ano angf kanilang
natutuhan sa kaugaliang pinahahalagahan gamit ang Self - Assessment Organizer na
nasa Kagamitan ng Mag - aaral.
2. Gamit ang template sa Isabuhay Natin na nasa Kagamitan ng Mag - aaral, ang mga
mag -aaral ay magbibigay ng dalawang karanasan na nagpapatunay nay sila ay
matapat sa mga gawaing pampaaralan at sa lahat ng uri ng paggawa. Ipaliliwanag nila
kung paano nila ito ginawa. Gagawin nila ito sa bond paper.
1. Gamit ang kuwaderno ng mga mag - aaral, pasagutan ang Subukin Natin sa
Kagamitan ng Mag - aaral.
21
Layunin Nakapagpapatunay na mahalaga ang pagkakaisa sa pagtatapos
ng Gawain (EsP5PKP If - 32)
Paksa/Pagpapahalaga Pagkakaisa(Unity)
Pamamaraan:
sagawa Natin(Day 2)
22
Gawain 1
A. Isang proyekto ang gagawin sa inyong paaralan. Itoy isang pagtatanghal upang kumita
ng salaping maitutulong sa mga mahihirap. Magpulong sa isang bahagi ng inyong silid
(Maaaring hatiin ang klase sa tatlong grupo). Sagutin ang mga tanong sa ibaba.
2. Ano ang inyong plano para sa paglikha ng pondo na maitutulong sa mga mahihirap?
Gawain 2
23
1. Sabihin sa mga mag-aaral na mag-isip sila ng isang bagay o pangyayari na nagpakita
ng pagkakaisa na maaari nilang kunin o hango sa isang pelikula o teleserye na kanilang
napanood.
Subukin Natin(Day 5)
Ipasagot sa kwaderno ng mga mag-aaral ang mga tanong sa Subukin Natin na nasa
Kagamitan ng Mag-aaral. Pasagutan din ang tseklis na makikita dito.
24
Layunin: Nakakapagpakita ng kawilihan sa pagbabasa/pagsusuri ng mga
(ESP5PKP-If g - 33)
Aklat at magasin
Diyaryo
Telebisyon
Internet
Pamamaraan:
2. Pagsumikapang maipadama sa mga mag-aaral ang kanilang mga naisin sa buhay na kaya
nilang gawin sa kanilang edad. Gamitin ang konsepto ng konstruktibismo kung saan gagamitin
ng mga mag-aaral ang kanilang mga karanasan para masagot ang tanong ng guro.
b. May mga pagkakataon bang hindi ka naniwala mula sa iyong nabasa ?narinig ? O nakita
sa internet ?Bakit?
25
e. Sa iyong palagay ang pagiging mapanuring mananaliksik sa pagbabasa, pakikinig o
panonood ay makatutulong sa iyo bilang mag-aaral? Ipaliwanag.
4. Pag-usapan ang kanilang mga kasagutan. Sa bahaging ito ng pagtalakay, maging sensitibo
Pupunan ang mga bilog ng mga naidudulot sa iyong pag-aaral bilang isang mag-aaral,kung
may kawilihan sa pagbabasa, panonood, pakikinig at pagsasaliksik sa internet.
Pangkatin sa apat ang klase. Pumili ang mag-aaral ng lider. Mula sa napakinggan, nabasa, at
napanood na balita tungkol sa resulta ng nakaraang HALALAN 2016
Pangkat I Rap
Pangkat II News
Pangkat IV Debate
26
Isapuso Natin (Day 3)
1. Sa kahon A, B, C, D at E ay ipatala ang mga nasa isip ng mga mag-aaral nang matapos
nilang mapanood ang video clip. Maaaring ang sagot ng mga mag-aaral ay tumutukoy sa
kanilang damdamin, reaksyon o puna sa napanood. Isulat naman sa loob ng puso ang
natutuhan o aral na naidulot ng napanuod na video clip.
2. Ipaskil ang mga gawain sa isang bahagi ng dingding bilang pamantayan o paalaalang
kaisipan sa klase. Sa mga gawaing ito, gabayan ang mga mag-aaral. Nilalayon nito na
magkaroon ng pagbibigay ng papuri at bukas na talakayan hinggil sa kanilang mga reaksyon sa
mga bagay na sinuri.
3. Maari ding magbigay ang guro ng kanyang sariling kuro-kuro tungkol sa kawilihan at
pagsusuri sa nabasa, napanood at narinig.
4, Bigyang diin ang Tandaan Natin. Ipabasa ito sa mga mag aaral nang may pang-unawa.
Ipaliwanag nang mahusay ang mensahe nito upang lubos itong maisapuso ng mga mag-aaral.
4. Ipaskil ang gawa ang mag-aaral sa bulletin board upang mahikayat ang mga mag-aaral
na maagkaroon ng mapanuring pag-iisip at tamang pagninilay tungkol sa mga nababasa sa
aklat at pahayagan, napapanood sa TV o internet.
27
1. Ipasagot sa kwaderno ng mga mag-aaral ang Subukin Natin na nasa kagamitan ng mag-
aaral.
28
Layunin: Nakapagpapahayag ng katotohanan kahit masakit sa
kalooban gaya ng pagkuha ng pag-aari ng iba,
pangongopya sa oras ng pagsusulit at pagsisinungaling sa
sinumang miyembro ng pamilya, at iba pa. (EsP5 PKP-Ih -
35)
Pamamaraan:
Gawain 1
29
Gawain 2
1. Papiliin sa bawat puso ng mga gawaing may kaugnayan sa katapatan ang mga mag-
aaral. Ipasulat at pakulayan ito ng pula sa kanilang kuwaderno.
2. Para sa lalong ikauunawa sa pagpapahalagang tinalakay, pag-uusapan ng mga mag-
aaral kung paano ang kanilang kakayahan ay maipakikita nila ng may lakas, katatagan o
tibay ng loob na sa harap ng maraming tao. Mahalaga na maganyak ng guro ang mga
mag-aaral upang masabi nila ang kanilang tunay na saloobin.
3. Ipabasa at talakayin ang Tandaan Natin. Mahalaga na ang guro ay makapagbigay ng mga
tanong na gaganyak sa mga mag-aaral na mag-iisip at makibahagi sa usapan. Bigyang
diin ang kahalagahan ng pagkakaroon ng lakas at tibay ng loob at bilib sa sarili at kung
paano mapapaunlad ang mga ito.
30
Subukin Natin (Day 5)
Ipabasa sa mga mag-aaral ang mga pahayag na nasa tseklis sa Subukin Natin sa
Kagamitan ng Mag-aaral at ipasagot sa kanilang sagutang papel kung tio ay tama o mali kaya
ipaliwanangng mga mag-aaral ang kanilang sagot.
31
Mga Kagamitan: tsart, larawan ng manggagawa o ng propesyon
Pamamaraan:
32
Ang matapat na paggawa ay mga kilos /Gawain at pahayag na may kabutihan at
katotohanan na kinalulugdan ng sinuman.Di matapat na gawainhindi totoo ang kanyang
ipinakikita gumagawa lamang kung may nakakikita.
2.Itanong sa mga mag-aaral kung ano ang mga matapat na Gawain at di matapat na
gawain ang tumatak sa kanilang isipan sa pagtatalakayan.
3.Upang mabuo ang salita punan ng wastong titik ang mga kahon na may patlang
k
1. p n
1.Araw ng sabado.Naglilinis ng kanal at kapaligiran ang inyong kapitbahay ano ang dapat mong
gawin?
2.Inatasan ng iyong guro ang inyong pangkat na magtanim ng mga halaman sa likod ng inyong
paaralan.Ngunit ang iyong kamag-aral ay naglalaro lamang.Ano ang iyong gagawin?
33
8.Maglaan ng isang araw para sa Gawain 3.Matapos ang pagtatanghal alamin ang mga
kasagutan sa mga katanungan nakapaloob sa Gawain 3 sa kagamitan ng mag-aaral. Ang kayan
2.Gagawa ang guro ng puntos(score). Dito ilalagay ng mga mag-aaral ang kanilang sarili
sa pamamagitan ng paglalagay ng puso sa numero na kanyang puntos.May mga
numero na katumbas ng antas pagiging matapat sa paggawa.
3.Ipaskil ang tsart ng puntos o score ng mga mag-aaral sa isang bahagi ng silid ng
paaralan bilang lunsaran,pamantayan,0 paalalang kaisipan ng klase.
34
Huwag itong hayaan matapos sa pamamagitan ng pagbigkas ng pagbigkas ng mga tula
ng mga mag-aaral.Isakatuparan ang proseso upng maintindihan at maikintal sa kaisipan ng mga
mag-aaral ang paksang tinalakay sa aralin.
Bubuo ng sariling pangako ang mga mag aal tungkol sapagiging matapat sa
paggawa.ipasulat ito sa kwaderno ng mga mag-aaral. Palabasin ang kahalagahan ng pagtitiwala
ng ibang tao at sa sariling kakayahan.
1.Ipahanda sa mga mag-aaral ang kanilang sagutang papel.at ipasagot ang subukin natin
na nasa kagamitan ng mga mag-aaral.
35
YUNIT II
Pakikipagkapwa - Tao
36
Biktima ng kalamidad
Pamamaraan
Gawain 1
37
Sa tulong ng Panlipunan-pandamdaming Pagkatuto (Social Emotional Learning) ito ay ang
pagkakaroon ng mga kakayahang kailangan sa pagkilala at pamamahala ng sarili, paglinang ng
pagmamalasakit sa kapwa, paggawa ng mapanagutangpagpapasya na makatutulong sa mag-
aaral sa makabuluhang pagkatuto.
2. Magkakaroon ng laro na Fact or Bluff. Kapag tama ang sagot bibigyan ng / na puntos at
kapag Bluff ay bibigyan naman ng X na puntos.
Gawaing 2
Pangkat 1: Bagyo
Pangkat 2: Baha
Pangkat 3: Sunog
Pangkat 4: Lindol
38
Inaasahan na sa gawaing ito, may nakahanda nang makukulay na papel na hugis puso.
Ipamigay ito sa bawat kasapi ng pangkat. Kaugnay nito, inaasahan din na nakapaghanda sila ng
pinalaking imahe sa kartolina ng tsart na nasa Kagamitan ng Mag-aaral.
3. Balikan ang ginawa ng mga mag-aaral na nasa pisara. Tumawag ng ilang mag-aaral
upang magpaliwanag sa natapos na Gawain. Alamin ang magkakapareho at
magkakaibang sagot ng mga mag-aaral.
4. Buuin ang mga kaisipan na idinikit ng mga mag-aaral bilang pagtitibay sa kanilang
pangako. Pagnilayan ang tanong sa Kagamitan ng Mag-aaral pagkatapos ng Gawain.
5. Bigyang-diin ang Tandaan Natin. Ipabasa sa bata nang sabay-sabay hanggang sa ito
ay maunawaan nila.
39
1. Ipagawa ang Gawain A sa Subukin Natin na nasa Kagamitan ng Mag-aaral.
2. Hikayatin ang mag-aaral na lagyan ng / ang mga gawi sa ibaba kung itoy ginagawa palagi,
paminsan-minsan, at di-kailanman. Sipiin ang sagot sa kwaderno.
Bilang karagdagang gawain, maaaring atasan ang mga mag-aaral na magsaliksik ng iba
pang ginagawa ng ating pamahalaan upang matulungan ang mga taong biktima ng
kalamidad.
40
LAYUNIN: Nakapagbibigay-alam sa kinauukulan tungkol sa kaguluhan, at iba pa
(pagmamalasakit sa kapwa na sinasaktan/kinukutya/binubully)
(EsP5P Iib 23)
PAMAMARAAN:
1. Bago simulan ang araling ito ay mag papanood muna ng moral stories na nagpapakita
ng pagmamalasakit sa kapwa o larawang naglalarawan ng pagmamamalasakit ng tao
kanyang kapwa na sinasaktan, kinukutya o binubully.
3. Bigyang daan ang mga bata na magbahagi ng kanilang sariling karanasan tungkol sa
pagmamalasakit, pananakit, pagkutya at pambubully ng kanilang pamilya, kaibigan
o kaklase.
4. Tumawag ng isang mag-aaral na siyang magpapaliwanag tungkol sa kwentong napanood sa Alamin Natin
6. Maaari pang magdagdag ng mga katanungan sa ipanapanood sa Alamin Natin sa mga mag-aaral.
Ipaliwanag sa kanila na ang ginagawa nilang pagmamalasakit sa kaklase, kaibigan, kalaro
at iba pang tao ay tinatawag na concern for others
41
Nagpapakita rin sila ng kabutihan ng puso sa mga ito.
(Day
Isagawa Natin (Day 2) 2)
1. Ipasuri ang mga larawan sa Gawain I ng Isagawa Natin sa kagamitan ng mga mag-aaral.
Iugnay ang naging talakayan sa Alamin Natin sa mga ipinahiwatig ng mga larawan.
Iugnay ang naging talakayan sa Alamin Natin sa mga ipinahihiwatig ng mga larawan.
3. Matapos gawin ng mga mag-aaral ang Gawain I, I proseso ang kanilang mga sagot.
4. Muling tanungin ang mga bata kung ano ang maaari nilang maitulong sa mga
pagkakataong katulad ng nasa video o nasa larawan.
42
3. Pangkatin ang mga bata at ipagawa ang pangkatang gawain.
( Day4)
Isabuhay Natin (Day 4)
43
VIDEO CLIP - YOU TUBE - THE INSPIRATIONAL VIDEO EVERYONE SHOULD LIVE BY
AMAZING LIFE 247
Integrasyon: Filipino
Pamamaraan:
2. Tulungan ang mga mag-aaral na unawain ang kuwento. Ipasagot sa kanilaang mga
tanong pagkatapos ng kuwento. Sa pamamagitan ng teoryangkontrukstibismo,
magbalik-tanaw sila sa kanilang mga nagging karanasan na katulad ng kuwento. Bigyan
sila ng pagkakataon na ibahagi sa klase angkanilang mga naging karanasan sa
paggalang sa mga dayuhan.
3. Maaring sabihin sa mga mag-aaral na bigyan ang mga tauhan ng paglalarawan batay
sa magandang pagpapahalaga na ipinakita nito.
44
Isagawa Natin (Day 2)
Sa bahaging ito, kakailanganin mong tulungan ang mga mag-aaral gamit ang
karanasan at kaalaman at ilapat ito sa pamamagitan ng dula-dulaan, pagbabalita, pagkkwento o
pantomina. Kakailanganin silang gabayan at gamitin ang social learning na teorya sa tulong ng
guro sapagbibigay ng direksyonat sapauli-ulit nilang paggawa upang sa pagtatanghal ay maging
maganda ang kakalabasan. Kakailanganing gamitin ng mga mag-aaral ang kanilang creative
thinking upang makalikha sila ng dula-dulaan,pagbabalita, pagkukwento at pantomina. Ipatanghal
ito sa klase.
4. Maaring pagbigayin ang mga mag-aaral ng iba pang paraan ng pagtanggap sa mga
dayuhan at mga katutubo.
45
1. Tulungan ang mga mag-aaral na gawin ang nasa Isapuso natin sa kagamitan ng
mag-aaral. Tumawag ng ilang magbabahagi ng sagot saklase. Iproseso ang kanilang s
sagot.
1. Ipahanda sa mga mag-aaral ang sagutang papel. Ipasagot ang subukin natin sa
kagamitang ng mag-aaral
46
dayuhan.Binabati kita! Maari ka ng tumuntong sa susunod na aralin.
Pamamaraan
47
Isagawa Natin (Day 2)
1. Ipaunawa sa mga mag aaral na sa pang araw araw na buhay ay maaari tayong
makabuo at makapagpahayag ng ibat ibang ideya / opinyon.
2. Ibigay na halimbawa ang isang debate ng mga mag aaral tungkol sa napapanahong
isyu ng K 12 Program na tinalakay sa Gawain 1 ng Isagawa Natin sa Kagamitan ng
Mag aaral. Gabayan ang mga mag aaral upang maunawan nila na ang bawat tao
ay may kanya kanyang ideya / opinyon na dapat nating igalang.
a. Naranasan niyo na ba ang makilaok sa isang debate? Ano ang masasabi niyo
sa onsepto ng debate?
b. Ano ang kaugalian na dapat nating mapaunlad sa pakikilahok sa debate?
Ipaliwanag ang kahalagahan nito.
48
2. Hingin ang magiging sagot ng mga mag aaral kung sa paraang oral kung dumating
ang katuald ng ibinigay na sitwasyon sa kanila.
4. Ang mga impormasyon sa Tandaan Natin ay dagdag na kaalaman para sa mag aaral.
Inaasahan na may malawak na pagpapaliwanag ang guro upang mas maramdaman ng
mag aaral ang araling ito.
6. Iugnay ang teoryang ito sa parran ng paggalang sa ideya / opinyon ng ibang tao.
2. Pagsagawain ang mga mag aaral ng isang debate ayon sa isyu na ibibgay ng guro.
3. Isaalang alang ang mga paraan ng paggalang sa ideya / opinyon ng ibang tao.
1. Gamit ang kuwaderno ng mga mag aaral, pasagutan ang Subukin Natin sa Kagamitan
ng Mag aaral.
49
Batiin ang mga mag aaral pagkatapos ng aralin at ihanda sa susunod na
leksiyon. Maaaring magbigay ang guro.
Aralin 5 Opinyon Mo, Igagalang ko!
anumang ideya/opinyon
Paksa/ Pagpapahalaga: Paggalang sapinyon ng ibang tao (Respect for other peoples
opinion)
Pamamaraan:
1. Ipasuri ang larawan sa Alamin Natin na nasa Kagamitan ng Mag-aaral Ipabasa sa mga
mag-aaral ang usapan ng dalawang mag-aaral. Ihanda ang mag-aaral sa pamantayan
ng pagbabasa.
2. Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga tanong sa Alamin Natin batay sa larawan.
c. Kung kayo ang nasa sitwasyon na di pinag-aaral ng magulang, ano ang iyong
mararamdaman? Ipaliwanag.
3. Hikayatin ang mga mag-aaral na magbigay ng kanilang mga kuro-kuro batay sa mga
tanong.
50
Isagawa Natin (Day 2)
Gawain 1
1. Maaring gawin ang unang gawain sa paraang oral na pagtatanong o maaari rin naming
pasulat.
2. Hingan ng saloobin o kuro-kuro ang mga mag-aaral kung ano ang kanilang gagawin sa
mga sitwasyong ibinigay sa Gawain 1 ng Isagawa Natin sa Kagamitan ng Mag-aaral para
maipakita ang paggalang sa ideya o opinyon ng iba.
Gawain 2
51
Isabuhay Natin (Day 4)
1. Bago simulan ang gawain, pangkatin ang mga mag-aaral. Pabalikan sa kanilang isip ang
mga tuntunin sa pangkatang gawain.
2. Bigyan ang bawat pangkat ng gawain na makikita sa Isabuhay Natin sa Kagamitan ng
Mag-aaral.
3. Muling ipaalala sa mga mag-aaral ang mga dapat maging gawi sa pagsasagawa ng
Gawain.
4. Bigyan lamang ng 5 minuto sa pag-eensayo at 3 minuto sa pagsasadula.
1. Ipasagot sa kwaderno ng mga mag-aaral ang Subukin Natin na nasa Kagamitan ng Mag-
aaral.
2. Pagkatapos masagutan ng mga mag-aaral ang gawain, muli itong iproseso. Mahalaga na
maipakita ang kanilang paggalang sa ideya o opinyon ng bawat isa. Ibigay ang mga sagot
sa mag-aaral upang hindi sila maligaw ng pagkatuto. Muli itong pagnilayan.
3. Magbigay ng takdang-aralin kung kinakailangan para magsilbi itong motibasyon sa
susunod na pag-aaralan.
52
Aralin 6 Mga Karapatan Mo, Igagalang Ko
Pamamaraan
Bago pasimulan ang Gawain sa bahaging ito, inaasahan na nakapaghanda ang guro
ng mga larawan.
4. Pasagutan ng pasalita sa mga mag-aaral ang mga tanong tungkol sa mga larawan
na nasa Kagamitan ng Mag-aaral.
53
6. Gamitin ang kahusayan sa malikhaing pagtatanong upang malinang ang kahulugan
ng salitang pagkamagalang ( Respectful). Maging bukas sa ibang pamamaraan ng
mga mag-aaral sa pagpapakita ng paggalang.
Sa gawaing ito, nagagamit ang teorya ng konstruktibismo kung ang mga mag-aaral ay gagawa
ng isang bagay na mula sa kanilang paunang alam. Ipadama sa kanila na ang kanilang mga
karanasan ay mahalaga para sa gawaing ito. Ang mga karanasang iyon ang gagamitin nila upang
makabuo sila ng panibagong gawa o output.
Gabayan ang mga mag-aaral sa epektibong paggawa kasama ang ibang miyembro.
Ipaunawa sa kanila na ang grupo ay binuo upang matutuhan nilang magbahagi at makibahagi sa
talakayan. Ang pagiging bukas ng miyembro sa pangkat sa lahat ng suhestiyon ay maghahatid
sa kanila sa isang konkretong gawa.
54
Isapuso Natin (Day 3)
1. Bigyan ng pagkakataon ang mga mag-aaral na mapagnilayan ang mga kilos nila
anumang sandali. Ipagawa sa kanilang kuwaderno ang gawaing TIMBANG-
TIMBANGIN sa ISAPUSO NATIN na nasa Kagamitan ng Mag-aaral.
2. Bigyan ng ilang sandal ang mga mag-aaral na mapag-isipan ang dami ng sagot nila
sa magkabilang timbangan.
Ipahanda sa mga mag-aaral ang sagutang papel. Ipasagot ang subukin natin sa
kagamitan ng mag-aaral.
55
Aralin 7 Mabuting kaibigan, Sasamahan Ko
Pamamaraan
1. Simulan ang aralin sa pagtatanong sa mga bata kung sila ay may kaibigan, sino-sino
ang inyong mga kaibigan?
2. Ilahad sa klase kung saan at paano nyo nakilala ang inyong mga kaibigan.
3. Talakayin ang mga inilahad ng mga mag-aaral.
Gawain 1
1. Guhitan ng masayang ekspresyon na mukha ang ugali na dapat mong piliin bilang
kaibigan.
2. Talakayin ang mga napiling sagot ng mga bata.
Gawain 2
56
Isapuso Natin (Day 3)
1. Magbigay ng mga magagandang katangian nais mong baguhin sa iyong sarili at bilang
isang kaibigan upag lalo siyang maging mabuting tao.
2. Talakayin ang mga magagandang katangian na ibinigay ng mga bata.
Isabuhay natin(Day 4)
1. Patnubayan ang klase sa pagbuo ng mga pinaghalo-halong titik para makabuo ng mga
magagandang katangian na nais mong gawin sa iyong sarili at sa iyong kaibigan.
2. Pag-usapan ang mga nabubuong mga katangian ng mga bata.
Ipasulat sa mga bata ang mga katangian hinahanap mo sa isang kaibigan. Hayaang
ipaliwanag ng mga mag aaral ang kanilang sagot.
57
Aralin 8 Pagganap sa Tungkulin nang may Mataas na
Kalidad
Pamamaraan
1. Ipabasa sa mga mag-aaral ang tulang pinamagatang Asset Ko, Talento Ko. Magkaroon
ng malayang talakayan gamit ang mga sumusunod na tanong:
a. Anu-anong kahayagan ang nabanggit sa tula?
b. Ano ang dapat mong gawin sa kakayahang ipinagkaloob sa iyo ng Poong Maykapal?
c. Ano ang katangian ng isang bata na ipinahihiwatig sa tula?
d. Paano mo malilinang ang kakayahan/talentong ipinagkaloob sa iyo ng Diyos?
58
pagsali ng mga bata sa paglahok o pagsali sa mga proyekto/gawaing pampaaralan. Ang
damdaming pagkatutoay makatutulong sa pagpoproseso ng kasagutan ng mga mag-aaral.
Gawain 2
1. Ipasagot ang Isapuso Natin. Ipaguhit ang masayang mukha kung ang pangungusap ay
nagpapahiwatig ng pagpapakitang husay sa pagtupad sa tungkulin at malungkot na
mukhanaman kung hindi. Ipasulat ang sagot sa kwaderno.
2. Bigyang diin ang Tandaan Natin. Ipabasa ito sa mga mag-aaral nang may pang-unawa.
Tumawag ng ilang mag-aaral at hayaang ipahayg ang kanilang mga saloobin sa ilang
mensahe na lubos na tumino sa kanilang mga puso at damdamin.
Sa bahaging ito, gabayan ang mga mag-aaral upang makasulat ng isang simpleng
pangako kung paano niya dapat gampanan nang buong husay ang mga tungkuling iniatang
sa kaniya. Maaaring ang simpleng pangakong ginawa ay itanghal sa anyong patula, pa-rap o
pakanta.
59
Subukin Natin (Day 5)
1. Ipahanda sa mga mag-aaral ang papel na gagamitin nila sa pagtitiyaga, gamit ang
Subukin Natin sa Kagamitan ng Mag-aaral. Ipabasa nang may pang-unawa ang panuto.
2. Matapos masagutan ang mga mag-aaral ang Subukin Natin, muling iproseso ang kanilang
mga kasagutan.
60
YUNIT III
Pagmamahsal sa Bansa at
Pakikibahagi sa Pandaigdigang
Pagkakaisa
61
Aralin 1
Pamamaraan:
Isagawa (Day 2)
62
4. Matapos ang Gawain ay pangkatin sa tatlong pangkat ang mga mag-aaral para sa
Gawain 2, upang maproseso ang kanilang sagot. Gabayan sila sa pagbubuod ng mga
sagot.
5. Sa pangkatang Gawain magkaroon ng mga disiplina ang bawat grupo.
1. Itanong sa mga mag-aaral kung ano ang dapat gawin sasitwasyon. Bigyang pansin ng
guro ang mga kasagutan ng bawat mag-aaral.
2. Ipabasa ang impormasyon na nasa Tandaan Natin. Tulungan ang mga mag-aaral na
maintindihan at maisapuso ang kahalagahan ng bayanihan o pagtutulungan.
63
Aralin 2
Pamamaraan:
1. Itanong: Sino sa inyo ang may mga kamag-anak na naninirahan sa ibang bansa?
Ano ang tawag sa mga kababayang naninirahan sa ibang bansa na padalaw-dalaw na
lamang sa Pilipinas o sa bansang pinagmulan?
2.Ipabasa ang dula Ang Balikbayang kamag-anak
a. Gabayan ang mag-aaral sa pagsagot ng mga tanong.
Isagawa (Day 2)
1. Ipagawa sa mga mag-aaral ang Gawain 1 Tandaang ito ay isahang Gawain. Iproseso
ang mga kasagutan ng mga mag-aaral.
2. Ipagawa ang Gawain 2
a. Bumuo ng apat na pangjkat sa inyong klase. Maghanda amg bawat pangkat ng
dula-dulaang nagpapakita ng hung paano pakikiharapan ang mga dumarating sa
tahanan, paaralan, pamayanan at bansa. Bawat pangkat ay may kani-kaniyang
sitwasyon na isadula.
64
3. Gabayan ang mga mag-aaral. Sa pangkatang Gawain magkaroon ng disiplina ang
bawat grupo.
1. Bago ipagawa ang Gawain sa Isapuso Natin na nasa kagamitan ng mag-aaral Ano
ang iyong gagawin kung may darating na panauhin sa inyong tahanan kung ikaw ay
nag-iisa? Gabayan ang mga mag-aaral sa pag-gawa ng Gawain, gayundin sa pagsagot
sa mga tanong.
2. Basahin at bigyang-diin ang Tandaan Natin, Ipabasa ito sa nga mag-aaral nang may
pang-unawa. Ipaliwanag nang mahusay ang mensahe nito upang lubos na maisapuso
ito ng mga mag-aaral.
Ipahanda sa mga mag-aaral ang papel na sagutan at ipasagot ang Subukin Natin sa
Kagamitan na Mag-aaral
65
Aralin 3
Paksa/Pagpapahalaga: Pananagutan
Pamamaraan:
wikipilipinas.org
66
Isagawa Natin (Day 2)
Pakitang turo ng guro sa sayaw na Cariosa. Bawat grupo ay pasasayawin ng Cariosa. Ito
ay ibivideo nila. Mamarkahan ang mga bata ayon sa rubrics. Pagpepresent ng mga bata.
Pangkatin ang mga bata. Ang unang pangkat ay pagagawain ng awit na nagpapakita ng
pagpapahalaga ng kultura ng mga Pilipino. Maaaring ivideo ito ng mga bata o aktwal na sayawin
sa klase. Ang ikalawang pangkat ay gagawa ng likhang sining na nagpapakita ng pagpapahalaga
sa kulturang Pilipino.
May programa sa paaralan ni Rudy at nangangailangan ang kanilang guro ng batang aawit.
Si Rudy ay may talento sa pag-awit ngunit siya ay batang mahiyain. Kung ikaw si Rudy, ano ang
dapat niyang gawin? Bakit?
67
Aralin 4
Paksa/Pagpapahalaga: Pananagutan
Pamamaraan:
68
Isabuhay Natin (Day 4)
Narinig mo sa isang talakayan na maraming mga Pilipino sa ibang lugar ang di gumagawa
ng mabuti. Bilang kabataan, papaano mo maiaangat ang iyong bansa sa mga balitang ito na di
kalugud-lugod sa pagiging Pilipino.
69
Aralin 5 Matalinong Pagpapasya para sa Kaligtasan
Pamamaraan:
70
d. Tama ba ang ginawa ng mga mag-aaral ng Ipil Elementary School?
e. Bilang isang mag-aaral, gagawin din ba ninyo ang ginawa ng mga mag-aaral sa
Ipil Elementary Schoo? Bakit?
3. Talakayin ang sagot ng mga mag-aaral ng may gabay ng guro. Bigyang diin ang
tungkol sa matalinong pagpapasya para sa kaligtasan.
Gawain 1
Gawain 2
71
3. Magpapagawa ng poster ang guro sa bawat pangkat laban sa pagpapalaganap ng
malalaswang gawain ng may paggabay.
4. Ipapakita at ipapaliwanag ng lider ng bawat pangkat ang ginawang poster.
2. Hayaang ibahagi ng mga mag-aaral ang kanilang mga saloobin sa bawat sitwasyon.
1. Ipasagot sa kuwaderno ng mga mag-aaral kung Tama o Mali ang mga sumusunod
na sitwasyon sa Isabuhay Natin sa Kagamitan ng Mag-aaral.
72
Subukin Natin (Day 5)
73
Aralin 6 Kasipagan at Pagmamalasakit Likas KayangPag-unlad
Layunin: Nakapagpapakita ng magagandang halimbawa ng
pagiging responsableng tagapangalaga ng kapaligiran
(EsP5PPP - IIId 27)
pagiging mapanagutan
pagmamalasakit sa kapaligiran sa pamamagitan ng
pakikiisa sa mga programang pangkapaligiran.
Paksa/pagpapahalaga: Kasipagan at Pagmamalasakit
MgaKagamitan: larawan, awitnanaksulatsa manila paper, manila paper
Integrasyon: EPP ( Agrikultura)
Pamamaraan:
74
Gawain 2
1. Lumahok sa pangkat na sasabihin ng guro. Pumili ng lider. Bawat pangkat ay ilalaan
sa isang bahagi ng paaralan na dapat bigyan ng pansin ukol sa pagmamalasakit sa
kapaligiran at pakikiisa sa mga programang pangkapaligiran.
2. Gamit ang manila paper, gumawa ng plano kung paano ito mapapaganda. Iguhit ito
ng mangyroon ng plant box, mga nakatanim na halamang gulay o namumulaklak at
mga puno. Maglagay rin ng mga karatula ukol sa kalinisan ng kapaligiran.
Paalaala ng Guro:
Magbigay ng takdang aralin sa mga bata ukol sa mga kagamitang gagamitin sa Isapuso natin.
IsapusoNatin (Day3)
1. Sabihin:
Ngayong araw ay nais kong maipakita ninyo sa akin ang malalim ninyong
intension namakatulong at makasunod sa mga ipinapatupad na alintuntunin sa
pangangalaga sa ating kapaligiran. Gagawa tayo ng isang artwork mula sa mga
kagamitang ipinadala ko sa inyo kahapon.
Itanong:
Anong bahagi ng katawan ang maraming nagagawa?
75
2. Sabihin:
Ang kamay, lalo na ang palad ay gagamitin natin sa ating artwork, pagbakat sa
isang buong bond paper. Berdeng watercolor lamang ang ating gagamitin.
Sasagisag ito sa inyong matinding hangarin na mapangalagaan ang kapaligran.
Pagkatapos na ninyong magawa ito at habang pinatutuyo ninyo ang kani-
kaniyang bond paper, gawin at buuin ninyo ang panata para sa kapaligiran na
nakikiisa sa mga programa at nagmamalasakit sa kapaligiran. Isulat mo ito na
may disenyo o binakat mong palad sa bond paper
76
Sabihin:
Tulad ng ginawa natin kahapon, alam kong na isapuso na ninyo ang pagiging mabuting
mag-aaral dahil sa pagsunod at pangangalaga ng kapaligiran. Ngayong araw ay nais kong
Makita ang responsableng pag-aalaga at pagmamalasakit ninyo sa kapaligiran.
Itanong:
Masarap ba ang pakiramdam kapag nagiging bahagi ka ng responsableng pag-aalaga
at pag-aayos ng nasirang kalikasan.
2. Gabayan ang mga mag-aaral sa pagbuo ng pangkat at pagpili ng lider. Ipagawa ang
mga sumusunod sa bawat pangkat. Maglaan ng oras kung gaano kahaba ang
gugugulin sa pagbuo ng mga Gawain.
(Iproseso muli ang mga ginawa ng mga mag-aaral. Pansinin ang pagpapakita ng bawat
pangkat. Papurihan ang mga mag-aaral na nakapagpakita ng kagalingan.)
77
Naniniwala ka ba sa iyong mga sagot?
78
Aralin 7 Pagmamalasakit sa Kapaligiran
Tayo ay nakatira sa iisang lupa. Lupa na may ibatibang likas na
kagandahan at kayamanan (EsP5PPP - IIIe 28)
Paksa: Pagmamalasakit
Pamamaraan:
4. Iproseso muli ang mga kasagutan at ilahad kung sino sa mga pangkatang may pinaka
tamang sagot.
79
Isagawa Natin (Day2)
Sabihin:
Sa araw na ito ay nais kong malaman kung naunawaan talaga ninyo ang diwa ng tula at
ang mga salitang binigyan natin ng diin.
1. Pagpapakita ng larawan ( Larawan ng kasakiman at illeglna Gawain)
2. Magkakaroon ng pangkatang Gawain, bubunot ng isang larawan at ipapaliwanag ito.
(ayon sa panuto ng Gawain)
3. Tatawag ng lider upang ipaliwanag ang kanilang napag-usapan at patunayan ang
kanilang sagot.
Bigyang diin ang Tandaan Natin. Ipabasa ito sa mga mag-aaral nang may pang-
unawa. Ipaliwanag na mahusay na walang magandang resulta ang pagiging sakim at
kailangang maging mapanuri para sa kalikasan.
80
Isabuhay Natin (Day4)
81
Aralin 8 Pakikiisa sa Programa ng Pamahalaan Kaugnay sa
Pagpapanatili ng Kapayapaan
Pamamaraan:
82
Isagawa Natin (Day 2)
1. Sundin ang panuto at ipasagot sa kuwaderno ng mga mag-aaral ang mga sitwasyon
sa Isapuso Natin na nasa Kagamitan ng mag-aaral.
2. Hayaang ipaliwanag ng mag-aaral ang kanilang sagot sa bawat sitwasyon.
3. Ipabasa at ipaliwanag ang Tandaan Natin upang lubos na maunawaan ang aralin.
1. Itanong: Bilang isang bata, alam mob a ang iyong mga karapatan?
2. Ipatala ang sagot ng mag-aaral?
3. Pag-usapan ang sagot ng mag-aaral.
83
Subukin Natin (Day 5)
1. Sa isang buong bond paper, ang mga mag-aaral ay gagawa ng poster tungkol sa
pakikiisa sa mga programa ng pamahalaan na may kaugnayan sa pagpapanatili ng
kapayapaan. Bago isagawa ang gawain ipapaliwanag ng guro ang pagbibigay ng
puntos.
84
Aralin 9
Pamamaraan:
Gawain 1
Buuin ang talaan sa ibaba. Punan ang puwang ng angkop na salita. Isulat ito sa
sagutang papel.
85
Republika ng Pilipnas
Lungsod ng ___________
Barangay _____________
Pangalan______________
Magulang______________
Kaarawan_____________
1. May suliranin bas a inyong barangay tungkol sa pangkapaligirang kalinisan?
Sabihin sa mga bata na magkaroonng role playing ang bawat guro tungkol sa
araling kanilang matutuhan.
86
Subukin Natin (Day 5)
Ipahanda samga mag-aaral ang sagutang papel ipasagot ang Subukin Natin na
nasa kagamitan ng Mag-aaral.
87
Aralin 10
Pangkalikasan
PAMAMARAAN:
1. Bago simulan ang araling ito,magpakita sa mga mag-aaral ng mga larawan tungkol sa
Tapat ko Linis ko
Basurang itinapon mo, Babalik sayo
Clean and Green
2. Hingin ang kanilang reaksyon sa mga ipinakitang larawan. Hikayatin ang bawat isa na
Makapagbigay ng ibat ibang paliwanag tungkol dito.
88