You are on page 1of 7

Paaralan Baitang/Antas Ikalimang Baitang

Daily Lesson Log Guro Asignatura FILIPINO


Petsa Week 4 Quarter 3 Markahan Ikatlong Markahan
Oras

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang iba’t ibang Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan CATCH UP FRIDAY
A. Pamantayang Pangnilalaman mapanuring panonood ng iba’t ibang mapanuring panonood ng iba’t ibang uri kasanayan sap ag-unawa ng iba’t ibang sa pag-unawa ng iba’t ibang teksto
uri ng media. ng media. teksto
Ang mga mag-aaral ay inaasahan na Ang mga mag-aaral ay inaasahan na Ang mga mag-aaral ay inaasahan na Ang mga mag-aaral ay inaasahan na
B. Pamantayan sa Pagganap makakapag-ulat tungkol sa napanood masusuri ang mga tauhan/tagpuan sa makapagbahagi ng isang pangyayaring nakakagawa ng isang timeline batay sa
napanood na maikling pelikula. nasaksihan. nabasang kasaysayan
Nakapag-uulat tungkol sa Nasusuri ang mga Tauhan/ tagpuan sa Naibabahagi ang isang pangyayaring Nakagagawa ng isang timeline batay sa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto napanood. Melc no. 29 napanood na maikling pelikula. Melc no. nasaksihan Melc no. 31 nabasang
(Isulat ang code ng bawat kasanayan)
30 kasaysayan. Melc. No. 32
Napapahalagahan ang pag-uulat Naipapakita ang tamang pagsusuri sa Napapahalagahan ang pagbabahagi ng Naipapakita ang pagpapahalaga sa
D. Mga Layunin sa Pagkatuto tungkol sa napanood mga tauhan/tagpuan saa napanood na pangyayaring nasaksihan. nabasang kasaysayan.
maikling pelikula
Pag-uulat Tungkol sa Napanood Pagsusuri ng mga Tauhan/ Tagpuan sa Pagbabahagi ng Isang Pangyayaring Paggawa ng Timeline Tungkol sa
II. NILALAMAN Napanood na Maiking Pelikula Nasaksihan Nabasang Kasaysayan

III. KAGAMITANG PANTURO


ADM Modyul sa Filipono 5 ADM Modyul sa Filipono 5 ADM Modyul sa Filipono 5 ADM Modyul sa Filipono 5
Filipino: Isang Hamon 5 Filipino: Isang Hamon 5 Aklat: Alab Filipino5 Aklat: Alab Filipino5
A. Sanggunian
Makabagong Sining ng Wika 5 Makabagong Sining ng Wika 5

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro


2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal
ng Learning Resource
Powerpoint presentation, plaskard, Powerpoint presentation, plaskard, tsart, Powerpoint presentation, plaskard, Powerpoint presentation, plaskard, tsart,
tsart, tarpapel tarpapel tsart, taarpapel tarpapel
https://youtube.com/watch? https://www.youtube.com/results? https://www.facebook.com/watch/?
B. Iba pang Kagamitang Panturo v=p66an3EKSWE&feature=share search_query=si+langgam+at+si+tipaklo v=270423450795483
ng
https://www.youtube.com/watch?
v=XNmL-JxMz2g
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Ano ano ang kahalagahan ng Ano ano ang mga tandaan sa pag-uulat ng Paano nga ba sinusuri ang mga tauhan Paano ninyo ibinabahagi ang nasaksihang
pagsisimula ng bagong aralin pagtatanong ? mga napanood? sa palabas o pelikula ? pangyayari ?
Mga pangyayri sa buh
Ano ano ang dapat tandaan sa
pagtatanong ?

Ano ano ang mga dapat tandaan sa


pag-uulat ng napanOod o nabasa ?
Sino sa inyo ang nakapanood na ng Ano ang ating pambansang wika?
kwento tungkol kay langgam at
tipaklong? Sino ang ama ng pambansang wika?

Bakit kailangan nating magkaroon ng


isang pambansang wika ?

B. Paghahabi ng layunin ng aralin

Alam ba ninyo kung bakit o paano


nagkaroon ng bahaghari?
Halina’t ating tuklasin sa maikling
pelikulang ating papanoorin.

Ano ang makikita ninyo sa larawan ?


Nasaksihan ba ninyo ang mga
pangyayaring ito ?
https://www.youtube.com/results? https://www.facebook.com/watch/? Tingnan ang kasaysayan ng ating
“Ang Alamat ng Bahaghari” search_query=si+langgam+at+si+tipaklo v=270423450795483 pambansang wika.
https://youtube.com/watch? ng
v=p66an3EKSWE&feature=share Batay sa inyong napanood anoa no ang
Ano ang pamagat ng inyong napanood ? mga naaalala ninyong pangyayari
noong panahon ng Covid 19 ?
Sino sino ang mga tauhan sa kuwento ?
Ano ang mga nasasaksihan ninyong
Paano ninyo ito ilalarawan si langgam at ginagawa ng mga tao?
tipaklong ?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong


aralin. (Activity-1)

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ano ang pamagat ng pelikulang Paano nga ba sinusuri ang tauhan sa Bilang mag-aaral mahalagang malinang Ano ano ang mahahalagang pangyayari sa
paglalahad ng bagong kasanayan #1 (Activity inyong napanood? palabas o pelikula? ang kasanayan sa pagbabahagi ng mga ating wikang bansa?
-2) pangyayaring nasaksihan o
Sino-sino ang mga tauhan? Ibigay 1Tauhan- Nagpagagalaw at nagbibigay naobserbahan.Ang pagiging Ano kaya aang tawag natin sa pagkasunod
ang katangian ng bawat isa. buhay sa palabas at pelikula.Maaaring mapagmasid sa mga pangyayari ay sunod ng pangyayari sa kasaysayan ng
mga tao, bagay o hayop na nagsasalita o makapagbibigay ng epektibong ating wika ?
Ilarawan ang tagpuan. mga nilalang na nagbibigay buhay sa obserbasyon. Ang obserbasyon ay hindi
eksena ,kasama rito ang bida kontrabida batay lamang sa hinuhao palagay kundi Ano ang timeline ?
Ano ang pangyayaring naibigan mo at mga suportang tauhan. sa mga aktuwal na nasaksihan o
sa pelikula? Ipaliwanag kung bakit 2.Suriin ang pangunahing tauhan batay sa naobserbahan.Sa pagbabahagi ng Ang timeline ay isang grapikong pantulong
mo ito naibigan. kanyang anyo,ugali at paraan ng nasaksihan o naobserbahan ang na nagpapakita ng pagkakasunod-sunod ng
pagsasalita. makatotohanang testimonya ay mga
Alin naman ang hindi mo naibigan? 3.Suriin ang tungkuling ginagampanan ng magiging susi upang lubos na pangyayari sa pamamagitan ng linya.
Bakit? tauhan maunawaan ang mga iba’t ibang Maaaring ayusin ang timeline ayon sa
4.Suriin kung paano ipinakita ng tauhan pangyayaring naganap. oras , petsa o
Naging libangan o nakagawian natin ang kagandahang -asal. pangyayaring may maikling paglalarawan
ang panonuood ng palabas o pelikula. o detalye tungkol dito. Makatutulong sa
Kadalasan ang ating karanasan ay mahigit na
naiuugnay natin sa palabas o pelikula pag-unawa ng mga mag-aaral kung
na ating napapanuod..May iba’t ibang lalagyan ng larawan kaugnay ng paksa at
uri ng palabas o pelikula tulad ng timeline
malungkot, masaya nakatatakot,
buhay pag-ibig, pantaserye at may
hango sa tunay na
buhay.Nagkakataon ang mgaeksena o
kaganapan ay tulad sa pangyayari sa
ating buhay.

Mga Dapat Tandaan sa Pag-uulat


Ang Pag-uulat ay isang pagsalaysay
tungkol sa napanood ngunit ito’y
pabuod.
Ang mga sumusunod na mga gabay
sa pag-uulat.
1.Itala ang mga mahahalagang
pangyayari/ detalye sa napanuod.
2.Ayusin ito ayon sa wastong
pagkakasunod-sunod na pangyayari.
3.Mahalagang suriin ang tauhan at
tagpuan ng palabas o pelikula.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pangkatang Gawain : Pangkatang Gawain; Pangkatang Gawain; Pangkatang Gawain :
paglalahad ng bagong kasanayan #2 Panoorin ang mga mag-aaral “Ang Tanungin ang mga tanong tungkol sa Bawat pangkat ay magkakaroon ng Gumawa ng timeline ng mga nagging
(Activity-3) Batang tamad mag-aral” napanood na kuwento. talakayan sa mga pangyayaring pangulo ng Pilipinas
https://youtube.com/watch? 1. Anong katangian ang ipinakita ni kanilang nasaksihan. Iulat ito sa klase.
v=GLhPpL80-sM&feature=share Langgam sa Tipaklong?
A. Maramot
Pangkat I - Itala ang pangalan ng B. Matulungin
bawat tauhan at katangian ng bawat C. Mainipin
isa. D. mapagmataas
2. Anong katangian ang ipinakita ng
Pangkat II - Ilarawan ang tagpuan ng Tipaklong noong nagpunta ito sa bahay
pelikulang napanood
ng Langgam?
A. Matapang
B. Maalalahanin
C. Mapagkumbaba
D. Masipag
3. Ano ang naging tugon ni Tipaklong
kay Langgam noong tinulungan niya ito?
A. Pasasalamat
B. Paghihinagpis
C. Pagkabahala
D. Pagkalito
4. Sino ang natutong gumawa at mag-
impok paglipas ng tag-ulan?
A. Tipaklong
B. Langgam
C. Tipaklong at Langgam
D. Wala sa nabanggit
5. Bakit kailangang mag-impok ng
pagkain sina Langgam at Tipaklong?
A. Para may makain pagdating ng
taggutom
B. Para hindi sila magutom
C. Para makatulong sa walang makain
D. Lahat ng nabanggit

F. Paglinang sa Kabihasnan Pagpapakita ng natapos na gawain ng Pagpapakita ng natapos na gawain ng Pagbabahagi ng nasaksihang Pagpapakita at pagpapaliwanag ng natapos
(Tungo sa Formative Assessment) mga mag-aaral mga mag-aaral pangyayari ng mga mag-aaral na gawain ng mga mag-aaral
(Analysis)
Ano anong katangian ng isang batang Sa palagay mo, ano kaya ang maaring Bilang isang bata at mag-aaral Nagbigay ng takdang aralin ang iyong guro
katulad mo ang dapat mong gawin nangyari kay Tipaklong kung hindi siya mahalaga na maiulat nang maayos ang sa Filipino na gumawa ka ng timeline ng
para matupad ang inyong pangarap sa tinulungan ni Langgam? mga nasaksihang pangyayari ? iyong buhay, paano mo ito sisimulan ?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw buhay ? Sa susunod, ano sa palagay mo ang Bakit ito mahalaga ? Ano ano ang dapata makita sa iyong
na buhay (Application) gagawin ni Tipaklong bago dumating ang timeline
tag-ulan? Bakit?
Kung ikaw ang nasa lugar niya, ano ang
gagawin mo? Bakit?
Lubos na masusuri ang tauhan, Ano ang iyong natutunan ? Sa pagbabahagi ng mga nasaksihan o Ano ang timeline ?
tagpuan at mga pangyayari sa Punan ang mga nawawalang salita upang naobserbahang na pangyayari ilahad
panonood ng pelikula kung uunawain mabuo ang tungkol sa aralin natin ayon sa pagkakasunod- sunod ng Ano ano akahalagahan ng paggawa ng
at tatandaan ang mga pangyayari sa ngayon. pangyayari upang malinaw nating timeline ?
pelikulang napanood. Mahalaga ring __________________ habang maganda ibabahagi sa iba.
piliin natin ang pelikulang ating ang sitwasyon upang
H. Paglalahat ng Aralin panunuorin na naaayon sa ating edad Maging handa sa anumang
(Abstraction))
at makatuturo _____________ sa hinaharap.
o makapag-iiwan sa atin ng Dapat nating tularan si
kagandang asal. __________________ na masipag at
kaagad iniisip ang kinabukasan upang
pagdating ng panahon may aanihin kang
pagkain.
Panoorin ang Video Clip Panoorin ang kwentong may pamagat na Magbigay ng limang pangyayaring Basahin ang mahahalagang pangyayari sa
“ANG BATANG AYAW “Ang Unggoy at ang nasaksihan noong lumaganap ang buhay ng dating Pangulong Benigno
KUMAIN” Buwaya”. Sagutin ang mga tanong Covid-19 sa ating bansa? Aquino III. Gumawa time tungkol dito.
https:// (youtube.com/watch? tungkol dito.
v=kMdQaXm5gvU&feature=share https://www.youtube.com/watch? Si Benigno Simeon Cojuangco Aquino, III
Mula sa napanuod, gumuhit o sumulat v=XNmL-JxMz2g (ipinanganak noong 8 Pebrero 1960) higit
ng isang talata na binubuo ng Limang 1. Sino-sino ang mga pangunahing na kilalá sa paláyaw na Noynoy Aquino o
pangungusap na nais iparating ng tauhan sa kwento? sa tawag na P-Noy, ay ang ika-15 Pangulo
Vidoe clip. A. Buwaya at ang kanyang Asawa ng Republika ng Pilipinas (30 Hunyo 2010
B. Unggoy at ang Buwaya – 30 Hunyo 2016).
C. Unggoy at ang Isda Si Aquino ang kauna-unahang pangulo ng
D. Buwaya at ang Isda Pilipinas na binata at wala pang anak.
2. Saan naganap ang kwento? Dáting kasintahan ni Aquino si Shalani
A. Sa gitna ng masukal na gubat na may Soledad, isang konsehal sa lungsod ng
ilog Valenzuela at pamangkin ni dáting senador
B. Sa kabundukan Francisco Tatad.[2][3][4] Noong
C. Sa kapaligiran Nobyembre 2010, kinumpirma ni Aquino
D. Sa punong kahoy na naghiwalay na sila ni Soledad.[5] Dati
3. Humingi ng ubas ang buwaya sa niya ring sinuyo si Korina Sanchez,[2][6]
unggoy at binigyan niya ito. Ano ang Bernadette Sembrano,[2] Grace Lee at Liz
I. Pagtataya ng Aralin (Assessment) katangian ipinakita ng unggoy sa Uy.[5][7] Pagkatapos ng kamatayan ng
buwaya? kaniyang inang si Corazon Aquino noong
A. Matulungin 1 Agosto 2009, maraming mga tao ang
B. Mapagbigay tumawag kay Noynoy upang tumakbo sa
C. Masunurin halalan ng pagkapangulo kabílang ang
D. Masipag Noynoy Aquino for President Movement
4. Saan nakatira ang buwaya? (NAPM) na kampanya sa buong bansa
A. Sa ilalim ng ilog upang lumikom ng 1 milyong lagda upang
B. Sa ilalim ng tulay hikayatin si Aquino na tumakbo sa halalan
C. Sa ilalim ng puno ng pagkapangulo. Bago nito noong 26
D. Sa ilalim ng ubas Nobyembre 2008, hinalal ng partido
5. Sino ang nagtangka ng masama sa Liberal si Mar Roxas bilang pangulo ng
unggoy? partido at standard-bearer ng partido para
A. Ang buwaya sa halalan ng pagkapangulo sa darating na
B. Ang asawa ng buwaya 2010 halalan ng pagkapangulo. Dahil sa
C. Ang mga mangangaso malakas na pagsuporta kay Noynoy bílang
D. Ang mga isda kandidato ng partido Liberal para sa
pagkapangulo, inihayag ni Mar Roxas
noong 1 Setyembre 2009 na aatras na siya
bílang kandidato ng pagkapangulo ng
partido at inihayag ang kaniyang suporta sa
pagtakbo ni Noynoy
J. Karagdagang Gawain para sa Takdang
Aralin at Remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% __bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
sa pagtataya. ng 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas
B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na
ng iba pang gawain para sa remediation nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng karagdagang pa ng karagdagang pagsasanay o gawain nangangailangan pa ng karagdagang
pagsasanay o gawain para pagsasanay o gawain para remediation pagsasanay o gawain para remediation para remediation pagsasanay o gawain para remediation
remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang __Oo __Oo __Oo __Oo __Oo
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi
__bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa
sa aralin aralin aralin aralin aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa
magpapatuloy sa remediation pa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa pa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa remediation ng karagdagang pagsasanay sa
remediation remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang
at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. panturo. panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
bata. bata. bata. __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata
__Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa.
bata lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
__Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya
ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

Inihanda ni: Sinuri:

Guro Dalubguro II

Binigyang pansin:
Punong-guro IV

You might also like