You are on page 1of 12

School: ANABU I ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: JOHN PAUL D. CAPALARAN Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: NOV. 7-11 (WEEK 1) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


Pamantayang Pangnilalaman
(Content Standards)
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan

Pamantayan sa Pagganap
(Perfomance Standards) Nakapagsasagawa ng isahang pagsasadula tungkol sa isang isyu o paksang napakinggan

Pamantayan sa Pagkatuto Makasasagot sa mga Makasasagot sa mga Nakapagbabahagi ng isang pangyayaring


(Learning Competencies) tanong tungkol sa napakinggang kuwento; tanong tungkol sa nasaksihan (F6PSIIh-3.1)
makagagamit nang wasto ng napakinggang kuwento;
pang-uri sa paglalarawan sa iba’t ibang makagagamit nang wasto
sitwasyon; at mailalarawan ang tauhan ng
at tagpuan sa binasang kuwento. pang-uri sa paglalarawan
F6RC-IIdf-3.1.1 sa iba’t ibang sitwasyon; at
mailalarawan ang tauhan
at tagpuan sa binasang
kuwento.
F6RC-IIdf-3.1.1

Magagamit nang
wasto ang iba’t ibang kayarian
ng pang-uri.
Layunin Pagbabahagi ng isang pangyayaring nasaksihan
Lesson Objective Pagsagot sa mga Tanong at Kayarian ng Pang -
Paglarawan sa Tauhan at Tagpuan uri
sa Nabasang Kuwento.
CMaps KSAVs: S KSAVs: K
Competency Categirization: COA Competency Categirization: COA

Paksang Aralin
(Subject Matter)
Kagamitang Panturo K-12 MELC- p166, MODULE 1
K-12 MELC- p166,
(Learning Resources) K-12 MELC- p166, MODULE 1 K-12 MELC- p166, MODULE 1 FILIPINO 5.2.4
MODULE 1
FILIPINO 5.3.8
Pamamaraan
(Procedure)
A. Balik-Aral sa nakaraang Pagtatanong tungkol sa Pagtatanong tungkol sa Pagtatanong tungkol sa nakaraang Pagtatanong tungkol sa Pagtatanong tungkol sa
aralin at/o pagsisimula ng nakaraang aralin. nakaraang aralin. aralin. nakaraang aralin. nakaraang aralin.
bagong aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng Ipakita at ipabasa and sumusunod na Mahilig ba kayo sa alagang hayop? Basahin ang mga halimbawa ng Pansinin ang mga larawan na
mga pangungusap. nasa ibaba. Sagutin ang mga
aralin 1. Si Dr. Jose Rizal ay matalinong pang-uri na nasa ibaba.
Anong alagang hayop ang meron tanong
bayani. (matalino - naglalarawan sa
bayani) kayo sa bahay? batay sa nakita mo sa
2. Ang alaga kong aso ay makapal larawan.
ang balahibo. (makapal -
naglalarawan sa
Mahal mob a ang alaga mo?
balahibo) Paano mo pinapakita ito?
3. Tahimik ang mga paaralan
ngayon sa panahon ng pandemya.
(tahimik-naglalarawan sa paaralan)

C. Pag-uugnayng mga Ano-ano ang mga Ating basahin ang kwentong "Ang Gawin ang sumusunod. 1. Ano-ano ang mga
nakasalangguhit na mga anghel ni Tuptop” at sagutin ang 1. Basahing muli ang mga pang –uri sa pangyayari na nasa larawan?
halimbawa sa bagong Nasaksihan o naranasan
salita? Ano ang tawag sa mga tanong. hanay A.
aralin. mga ito? 2. Ano ang bumubuo sa mga pang – mo ba ang mga ito?
uring ito?
2. Naranasan mo rin bang
3. Basahin ang mga pang uri sa hanay ibahagi o ikuwento sa mga
B. kaibigan mo ang mga
4. Ano ang bumubuo sa mga pang – karanasang ito? Paano mo ito
uring ito? ibinahagi sa kanila?
5. Basahin naman ang mga pang-uri sa
hanay C. 3. May ginamit ka bang mga
6. Ano ang bumubuo sa mga pang– ekspresyon o mga salitang
uring nabasa mo? naglalarawan upang
7. Basahin ang mga pang-uring nasa maihatid ang nais mong
huling hanay. ibahagi sa kanila?
8. Ano bumubuo sa mga pang – uring
ito?
D. Pagtalakayng Ang pang-uri ay bahagi ng pananalita na naglalarawan ng Ang Anghel ni Tuptop Kayarian ng Pang - uri Sa pagbabahagi ng
ngalan ng tao, 1. Payak – pang-uring binubuo ng likas
bagong konsepto at na salita lamang o salitang walang lapi. pangyayaring
bagay, hayop, pangyayari, lugar, kilos, oras, at iba pa.
paglalahad ng bagong Kadalasan, ginagamit ito
Basahin at suriin ang mga halimbawa sa nasaksihan tayo ay
hanay A sa susunod na pahina.
kasanayan #1 upang mas bigyang linaw ang isang pangngalan. nakapagpapahayag ng
Basahin ang kwento. ating nararamdaman at
Tandaan , kailangan lagi ang pag-unawa sa binabasa o nakapagbibigay ng
pinakikinggan.
Takbo roon, takbo rito ang napakalikot at Pansinin paano ito ginagamit sa wastong
napakabibong asong si pangungusap:
1. Ang sapatos ko ay puti. impormasyon. Ang mga
Tuptop. Siya ay naiiba sa lahat ng mga
alagang aso ng magandang batang si 2. Sobrang bibo ng aso ni Angel. pangyayaring
3. Bumili si Aling Marta ng dalawang
Angel. Ang dati nitong balahibong puti at kilo na isda.
nasaksihan natin sa
ang makinis na balat ay biglang 2. Maylapi - pang-uring binubuo ng loob ng paaralan,
naglaho nang siya’y nakaranas ng allergy sa salitang-ugat at panlapi na maaaring sa ating tahanan, at sa
balat. Kahit na ganito, siya pa rin makita sa
ang paboritong aso ni Angel. unahan, gitna, hulihan, o kabilaan. pamayanan ay
Araw- araw, naglalaro sina Angel at Tuptop Basahin at suriin ang mga halimbawa sa nakatutulong sa pang
hanay B.
sa paborito nilang larong araw-araw na
habol – habulan at takbo – takbuhan sa pamumuhay kung
ubod ng linis na bakuran. Kayganda –
gandang pakinggan ng mga halakhak at bibigyan natin ng
Ang mga salitang-ugat ay kinakabitan ng
tahol ng dalawang nagkatutuwaan. mga panlapi sa unahan, gitna, pagpapahalaga at
Galak na galak si Gng. Giging ang butihing hulihan, kabilaan o laguhan. pang-unawa sa bawat
ina ni Angel tuwing nakikita niyang Halimbawa: pangyayaring
nakipaglaro ang kanyang nag – iisang anak napakalikot - ang salitang-ugat na likot
na babae kay Tuptop. ay nasaksihan.
kinakabitan ng panlaping napaka sa Sa pagbabahagi,
unahan
bumangis – ang salitang-ugat na bangis minsan nailalarawan
ay natin ang lugar,
nilalagyan ng panlaping um sa gitna panahon kung
taasan – ang salitang-ugat na taas ay
kinakabitan kailan nangyari at sino-
ng panlaping an sa hulihan. sino ang mga nasa
kalinisan – ang salitang-ugat na linis ay
kinakabitan pangyayaring iyon.
ng panlaping ka sa unahan at an sa Ang paglalarawan ay
hulihan isang paraan ng pang
Pansinin paano ito ginagamit sa
pangungusap: araw-araw na
1. Napakalikot ng asong si Tuptop. pagpapahayag na
2. Bumangis ang ahas na kanilang
nadakip. dapat nating
3. Masayahin ang batang si Lita. matutuhan. Ang
3. Inuulit – pang – uring inuulit ang
paglalarawan ay nauuri
buong salitang – ugat o pantig lamang ng ayon sa pakay o
salita layunin ng
Basahin at suriin ang mga halimbawa sa
hanay C pagpapahayag na
inihahatid naman ng
instrumentong ginamit
natin sa paglalarawan.
Ang mga pang – uring ito ay nasa kayariang inuulit May mga pagkakataon
dahil inuulit ang buong
salita o ang unang pantig lamang ng salitang-ugat. na maaaring hindi
Hali
mba
malulusog – ang salitang-ugat ay lusog
inuulit lamang ang unang
natin
wa: pantig na lu ng salitang ugat.
bagong-bago– inuulit ang buong salitang ugat na bago
namalayang
Pansinin paano ito ginagamit sa pangungusap:
1. Malulusog lahat ang mga alagang aso ni Angel.
nakapaglalarawan na
2. Bagong-bago ang sapatos ni Jose. pala tayo. May tatlong
3. Malulungkot ang mga tao sa naging desisyon ng
hukom.
paraan ng
4. Tambalan – pang -uring binubuo ng dalawang
salitang pinagtambal o pinag - iisa
paglalarawan:
Basahin ang mga pang-uri sa hanay D batay sa pandama -
nakita, naamoy,
nalasahan,
nahawakan, at
Halimbawa: sirang plaka – binubuo ng dalawang
salitang sira at plaka narinig.
agaw –pansin – binubuo ng dalawang salitang agaw
at pansin batay sa
Pansinin paano ito ginagamit sa pangungusap:
1. Parang sirang –plaka si Angel na tumawag sa nararamdaman - bugso
pangalng Tuptop.
2. Nakaw –tingin si Tuptop sa nakabukang pintuan.
ng damdamin.
3. Agaw – pansin kay Angel ang damuhan sa may
bkanteng lote.
batay sa obserbasyon
- batay sa obserbasyon
ng mga nagyayari.
Sa paglalarawan,
kinakailangan ang
paggamit ng wastong
ekspresyon
o mga angkop na salita.
Kinakailangang isaisip
ang pagpili ng wastong
ekspresyon o angkop
na mga salita upang
maiwasan ang hindi
pagkakaunawaan.
Makatutulong ito
upang mailarawan mo
sa kanila nang
maayos kung ano ang
nangyari sa
pangyayaring iyong
nasaksihan at maging
matagumpay ang isang
pagbabahagi ng
pangyayaring iyong
nasaksihan.
E. Pagtalakayng Sagutin ang Punan ng wastong sagot ang patlang A. Ilagay sa tamang kahon ang Panuto: Sumulat ng kahit isa o dalawang
upang mabuo ang pangungusap.
bagong konsepto at sumusunod na 1. Ang pamagat ng kuwento ay
mga sumusunod na pang–uri. talatang naglalarawan ng
paglalahad ng tanong sa iyong _______________. isang karanasang nakatatawa/malungkot/di
bagong kasanayan sagutang papel. 2. Ang dalawang magkaibigan ay sina malilimot. Pumili ng isa
________ at _________.
#2 1. Ano ang 3. Naiiba si Tuptop kaysa ibang mga sa tatlong pagpipilian na nakasalungguhit.
pangunahing aso dahil _____________. Isulat ito sa isang malinis
suliranin ni Gina?’ 4. Ang paboritong laro nina Angel at (intermediate) na papel.
Tuptop ay _____________.
2. Ano ang ayaw 5. Ang ina ni Angel ay si
ibenta ni Gina dahil ________________.
ito na lamang ang
alaala ng Ituloy Mo
kaniyang ama? Basahin ang karugtong ng
3. Paano kuwentong “Ang Anghel ni
nasolusyunan ni Tuptop.” B. Ibigay ang apat na kayarian ng
Gina ang kaniyang Pang – uri.
problema? Hindi inaasahan pagkatapos ng laro, 1.
4. Bakit nagulat ang nakaw – tingin pala si Tuptop 2.
sa nakabukang pintuan palabas ng 3. Sa pagbabahagi ng pangyayaring
may-akda nang bakuran. Umakyat na sa bahay si
4. nasaksihan tayo ay
makita niya ang Angel upang magpalit ng damit sabay
sabi kay Tuptop na uminom ng nakapagpapahayag ng ating nararamdaman
bahay nina Gina? malinis na tubig sa may palanggana. at nakapagbibigay ng
5. Ilarawan mo ang Umuwi nang maaga ang ina ni Angel
galing opisina na may bitbit wastong impormasyon.
mga tauhan at 5
na pandesal, bagong luto at mainit pa.
tagpuan sa Isa – isang naglabasan ang mga Sa pagbabahagi, minsan nailalarawan natin
binasang kuwento. asong malulusog na pumapaligid sa
Ang Pangako ni Gina kanya. Lahat ay kumain ng patahol – ang lugar, panahon kung
(ni Mitch A. Javier) tahol at palundag – lundag pa. kailan nangyari at sino-sino ang mga nasa
Isang araw, nakita ko si Napansin niyang parang may kulang pangyayaring iyon.
Gina na tahimik na na isa.
umiiyak sa likod ng silid. Si Tuptop pala. Tinawag niya si Angel Ang paglalarawan ay isang paraan ng pang
Nilapitan ko siya at upang tanungin kung kasama ba nito araw-araw na
tinanong kung bakit, at si Tuptop sa panonood ng paboritong
palabas sa telebisyon. pagpapahayag na dapat nating matutuhan.
ibinahagi niya sa akin ang
kaniyang Ang paglalarawan ay
problema. Talagang butas nauuri ayon sa pakay o layunin ng
na raw ang kaniyang bulsa Tapusin mo ang mga pahayag sa pagpapahayag na inihahatid naman
kaya napagpasiyahan ng pamamagitan ng pagsulat sa
kaniyang ina na ibenta na nawawalang salita. (Gawin ito sa ng instrumentong ginamit natin sa
ang luma nilang dyip. inilaang worksheet bilang 1, Leksiyon paglalarawan.
Katuwiran niya, madalas 1, Gawain Kinakailangang isaisip ang pagpili ng
na 2)
rin naman itong masira at 1. Si Tuptop ay nakaw - tingin sa wastong ekspresyon o angkop na
lalo lamang silang nakabukang _____________. mga salita upang maiwasan ang hindi
nababaon sa utang. 2. Sinabi ni Angel kay Tuptop na
uminom ng malinis na tubig sa
pagkakaunawaan.
Nalulungkot raw siya dahil
ang dyip na iyon na may _________. Makatutulong ito upang mailarawan mo sa
lamang ang natitirang 3. Pinakain ng pandesal ni Gng. Giging kanila nang maayos kung
naipundar ng kaniyang ang mga aso isang
yumaong ama. Dahil hapon at napansin niyang wala si ano ang nangyari sa pangyayaring iyong
matagal na ring ____________. nasaksihan at maging
nagbibilang ng 4. Hinanap si Tuptop sa itaas ng bahay matagumpay ang isang pagbabahagi ng
poste ang kaniyang ina, baka sumama sa kanya
naibenta na rin ang iba pa habang nanood ng palabas sa pangyayaring iyong
nilang kagamitan. Pati ang _______________.
kanilang bahay ay nasaksihan.
naibenta na at malapit na
silang paalisin sa kanilang
tinutuluyan dahil sa Ituloy Mo
kanilang mga utang. Ang Muling ipagpatuloy ang
dyip ang tanging natitirang pagbabasa ng kuwentong
alaala
ng kaniyang ama.
“Ang Anghel ni Tuptop.”
“Kung narito pa si Papa,
malulungkot din siya,” Nawala si Tuptop at hinanap sa buong bakuran
kuwento pa ni Gina. “Pero pati na sa itaas ng
bahay nila. Malakas na sigaw ng pangalang
sa tingin ko, sasabihin din Tuptop na umabot sa mga
niya sa amin na ibenta kapitbahay sabay iyak ang ginawa ni Angel
namin ito. Maiintindihan subalit hindi pa rin nila ito
nakita. Parang sirang - plaka si Angel sa pagtawag
niya sa pangalang Tuptop.
kami. Ibebenta namin ang Madilim na ang buong paligid nang biglang
dyip ni Papa. Pero kuya, napaisip si Angel. Habang
nakipaglaro siya kay Tuptop, nakasulyap siya na
ipapangako ko kay Mama parang bukas ang pintuan
at palabas ng bakuran.
Papa na magsisikap ako Tumakbo si Angel palabas ng bakuran sa may
bakanteng lote sabay
upang mapalitan ang dasal na sana matagpuan si Tuptop. Humabol sa
bahay at sasakyan ni kanya ang nag – alalang
Papa. ina na may dalang plaslayt sa labas. “Tuptop,
Tutulungan ko si Mama,” Tuptop uwi ka na” palambing
na pakiusap ni Angel sa asong kaibigan. Palingon-
sambit ni Gina. lingon sa berdeng
Bago ako umalis sa bahay damuhan palabas ng bakuran. Sa kaniyang
nina Gina ay nakita ko paglalakad, agaw-pansin kay
Angel ang maliit na tining o boses na nakaaawang
kung paanong mas pakinggan. Tinawag niya
nalugmok pa sila sa hirap. ang kanyang ina at agad pinuntahan ang
Madalas siyang walang pinanggalingan ng tinig. Habang
papalapit , tinawag ni Angel si Tuptop dahil may
baon at kulang ang gamit kutob siyang matatagpuan
sa na niya ito.
eskuwela, subalit sadyang
malakas ang loob niya.
Pinilit niyang pumasok
arawaraw. Walang
nakuhang permanenteng
Salungguhitan ang buong wastong sagot sa
trabaho ang nanay niya.
loob ng panaklong sa
Umalis akong pangungusap. )Gawin ito sa inilaang
nalulungkot dahil sa worksheet bilang 1, Leksiyon 1 , Gawain 3.)
nangyari sa kanila. 1. Hinanap nina Angel at Gng. Giging ang
Ang pang-uri ay bahagi ng nawalang si Tuptop sa buong
pananalita na _______ pati na sa itaas ng bahay.
naglalarawan ng ngalan ng a. bakuran b. palikuran c. paaralan
2. Malakas na sigaw ng pangalang-Tuptop
tao,
na umabot sa mga _______ sabay
bagay, hayop, pangyayari, iyak ang ginawa ni Anghel subalit hindi pa
lugar, kilos, oras, at iba rin nakita ng mag-ina.
pa. Kadalasan, ginagamit a. kapitbahay b. kasambahay c. palayan)
ito 3. _________________ na ang buong
upang mas bigyang linaw paligid nang biglang napaisip si Angel.
ang isang pangngalan. a. Madilim b. Malalim c. Maaliwalas
Halimbawa : 4. Tumakbo si Angel palabas ng bakuran sa
may bakanteng _____ sabay dasal
1. Si Dr. Jose Rizal ay na sana matagpuan na si Tuptop.
matalinong bayani. a. lote b. bahay c. simbahan
(matalino - naglalarawan 5. Humabol sa kanya ang nag – alalang ina
sa bayani) na may dalang ______ sa labas.
2. Ang alaga kong aso ay a. plaslayt b. basket c. pamalo
makapal ang balahibo.
(makapal - naglalarawan Ituloy Mo
sa
balahibo)
Muling ipagpatuloy ang
3. Tahimik ang mga pagbabasa ng kuwentong
paaralan ngayon sa “Ang Anghel ni Tuptop.”
panahon ng pandemya.
(tahimik -
Laking gulat ng mag – ina sa natuklasan na may
naglalarawan sa paaralan) maliit palang butas na
Halos sampung taon ang medyo may kalaliman at dito nahulog ang
lumipas bago ako kawawang si Tuptop. Lalong
nakatanggap ng tawag lumakas ang iyak ng aso nang narining niya ang
tinig ni Angel. Kinuha ni Gng.
mula Giging si Tuptop at binigay kay Angel.
kay Gina. Niyaya niya “Hinalikan at niyapos ni Angel ang
akong pumunta sa bahay munting kaibigan. Sinabi rin niyang “Huwag mo
ng gawin ulit ang paglabas ng
nila. Napansin kong iba na bakuran baka lalong mapahamak ka pa sa
ang susunod. Malulungkot ako kapag
address na ibinigay niya sa may masamang mangyayari sa iyo aking mahal na
kaibigan.”
akin. Naisip ko, napaalis Masayang umuwi sina Angel, Gng Giging at
na naman kaya sila sa Tuptop na patalon-talon pang
bahay na tinutuluyan nila? nakatingin sa kanyang anghel. Pinaliguan si
Tuptop at pagkatapos pinakain ng
Subalit nagulat ako nang paborito niyang kanin na may sardinas.
dumating ako sa bahay “Magpahinga ka na, ako’y maliligo at
nila. Hindi na ito kakain pa,” ang sabi ni Anghel. Magandang ipinta
ang mukha ni Angel na balot
kagaya ng madidilim at ng tuwa at saya. Alam na alam niya na bukas at sa
masisikip na tinutuluyan darating pang mga araw
nila noon. Higit na matibay sila’y maglalaro pa. Nagpasalamat siya sa Diyos
ang bahay na ito, at sapat na ligtas ang kaibigan at
nangakong lalong iingatan ang lahat ng mga asong
ang espasyo para sa alaga niya.
kanilang mag-iina. May
kotseng Sagutin ang sumusunod na mga tanong
nakaparada sa harap ng tungkol sa binasang kuwento.
bahay, Abot-tainga ang Gawin ito sa inilaang worksheet bilang
ngiti ni Gina nang 1, Leksiyon 1 Gawain 4.
salubungin 1. Saan nahulog si Tuptop?
niya ako. Kaarawan pala 2. Bakit lalong lumakas ang pag –iyak
ng kanilang ina ngayon. ni Tuptop?
Ibinalita ni Gina sa akin na 3. Bakit masaya nang umuwi ng bahay
hindi siya tumigil sa pag- si Angel?
aaral at nakapagtapos 4. Bakit balot ng tuwa at saya ang
bilang isang computer mukha ni Angel ngayong natagpuan na
engineer. Pinalad siyang si
magkaroon ng mabuting Tuptop?
trabaho. Hindi na 5. Ano –ano ang magagandang ugaling
nagtatrabaho ang kaniyang ipinakita ni Angel sa kuwento?
ina dahil kaya nang pag-
aralin ni Gina ang
kaniyang kapatid.
Binabati ko si Gina dahil
sa kaniyang tagumpay.
“Ang layo na ng
narating ninyo;” sabi ko sa
kaniya. “Nadaan naman sa
kusang-palo,” kuwento
niya sa akin. “Hindi kami
sumuko para hindi
masayang ang naipundar
ni Papa.
Wala na sa amin ang dyip
ni Papa, pero ang bahay na
ito ay hindi na mawawala
kay Mama, kahit kailan.”
F. Paglinang sa Sagutin ang sumusunod na A. Ilagay sa tamang kahon ang mga
Kabihasaan tanong sa iyong sagutang sumusunod na pang–uri.
(Tungo sa Formative papel.
Assessment)
1. Ano ang pangunahing
suliranin ni Gina?’
2. Ano ang ayaw ibenta ni
Gina dahil ito na lamang
ang alaala ng kaniyang
ama?
3. Paano nasolusyunan ni
Gina ang kaniyang
problema?
4. Bakit nagulat ang may-
akda nang makita niya ang
bahay nina Gina? 5.
Ilarawan mo ang mga
tauhan at tagpuan sa
binasang kuwento.
G. Paglalapatng aralin Sumulat ng isang Subukin mong punan ang Sumulat ng dalawang talatang naglalarawan ng iyong karanasan sa
sa pang-araw-araw na talata tungkol sa character profile at setting panahon ng pandemya.
buhay iyong map sa kuwentong
kaibigan. Gumamit “Ang Anghel ni Tuptop.”
ng mga pang-uri sa
iyong mga
pangungusap.
Salungguhitan ito
sa iyong sagutang
papel
H. Paglalahat ng Aralin Sumulat ng isang Ating tandaan na ang tauhan ang Kayarian ng Pang-uri Ano ang iyong natutunan sa araw na ito?
nagbibigay-buhay sa kuwento. 1. Payak - pang-uring binubuo ng likas na
talata tungkol sa
Makikilala sila sa kanilang salita lamang o walang lapi.
iyong 2. Maylapi- pang-uring binubuo ng salitang-
panlabas na kaayuan-pisikal at
kaibigan. Gumamit ng ugat at panlapi na maaaring
pananamit, kilos na
mga pang-uri sa iyong magpapahiwatig ng kanilang ugali
makita sa unahan, gitna, hulihan, o
mga pangungusap. kabilaan.
at diyalogo. 3. Inuulit- pang–uring inuulit ang buong
Salungguhitan ito Ang tagpuan ay tumutukoy sa salitang–ugat o pantig lamang
sa iyong sagutang pook o lugar na pinangyarihan sa ng salita
papel kuwento. Naglalarawan ito ng 4. Tambalan- pang-uring binubuo ng
ginagalawan o kapaligiran ng dalawang salitang pinagtambal o
tauhan. pinag-iisa.
I. Pagtataya ng Aralin Piliin ang letra ng pinaka- A Basahin ang kuwento at sagutin ang mga
A. Mag-isip ng wastong pang- Panuto: Gawain: Isulat Mo!
angkop na sagot. tanong. Gawin ito sa Ano ang pangyayari na iyong Panuto: Sumulat tungkol sa
Isulat ang sagot sa iyong inilaang worksheet bilang 1, Tayahin A.
Si Tambelina
uring gagamitin sa paglalarawan nasaksihan sa mga sumusunod? iyong kaarawan sa
sagutang papel. May isang bata ang itinuturing na kakaiba, sa sa mga Isulat ang titik ng tamang sagot sa pamamagitan ng
1. Ang kambal na sina Lira at isang bulaklak siya lumabas at sagutang papel.
Lita ay _________________. tila isang maliit na diwata. Kasing laki lamang larawang nasa ibaba ayon sa pagbuo ng talata.
Mahusay gumawa niya ang hinlilit ng isang normal na
hinihinging kayarian. Isulat sa Sa Aking Kaarawan
tao. Ngunit kahit siya ay maliit, kilala siya sa 1. Mahal na araw
ng tula si Lira. Magaling Naging (1) _____________ ang
namang magpinta si Lita.
kanilang lugar dahil sa pagiging patlang ang iyong a. namasyal
aking nakaraang kaarawan.
matulungin. Itinuturing siyang espesyal na bata ng b. nagsimba, may prusisyon
Marami ang natutuwa mga taga roon. Habang sagot. c. nakipagkwentuhan sa Naghanda ang
sa kanila. namamasyal si Tambelina, nakakita siya na isang kapitbahay aking ina ng (2)
A. kapwa mabilis C. kapwa ibon. Nilapitan niya ito at nalaman
niyang bali ang pakpak nito. Ginamot niya ito at d. naglakbay sa ibang lugar _____________ na pagkain
malusog 2. Kapaskuhan
B. kapwa malikhain D. kapwa pagkatapos ng pagpapagaling ay para sa aking mga kaibigan.
umalis na ito. Isang araw napadpad si thumbelina a. nanghingi ng magagarang Bumili
matangkad sa tabing ilog. Naglalakad lakad damit
2. Masayang pumapasok sa siya ng siya ay mahulog at anurin ng tubig. naman ang aking Ninang ng
b. nanghingi ng pagkain
paaralan ang mga kabataang Sumakay siya sa nakita niyang dahon. c. nagpalipad ng saranggola
(3) _____________. Pagkatapos
nagmula sa Purok Takot na takot si thumbelina nang makakita siya ng (4)
Pagkakaisa. Tuwing Sabado at ng lumilipad malapit sa kanya. d. nagsimba, nagsalu-salo ang
Linggo ay sinisikap nilang maging Napansin niya na ito ang ibon na kaniyang buong pamilya _____________, nagkaroon ng
makabuluhan tinulungan. Lumapit ang ibon sa kaniya at 3. Bagong taon palaro. Isang (5)
ang kanilang araw sa pinasakay sa likod. Inilipad ng ibon si Tambelina a. nanghingi ng pagkain sa mga _____________ pabitin ang
pamamagitan ng pagtulong sa papunta sa tirahan nito at wari'y mayayaman ginawa ng aking tatay.
kanilang mga magulang. Ang nagpapasalamat din. Nagpasalamat si Tambelina b. nagpaputok ng mga lobo Nagsabit dito ang aking Ate
mga bata sa Purok Pagkakaisa ay sa ibon.
______________. Source: https://brainly.ph/question/966542#readmore c. abala sa paghahanda ng ng mga (6) _____________
A. kapuri-puri B. maalalahanin C. Mga Tanong: pagkain, nagsimba
laruan. Ang (7) _____________
nakakaaliw D. nakakainis 1. Saan nagmula si Tambelina? d. nagpalipad ng saranggola
3. Ang iba’t ibang laro sa a. bulaklak b. mayamang pamilya 4. Kaarawan kong kaibigan ang nakaabot
kompyuter ang c. pamilya ng mga duwende d. puno ng kawayan a. may birthday cake
pinagkakaabalahan ng batang si 2. Bakit Tambelina ang itinawag sa pangunahing
ng bola sa pabitin.
b. umiiyak dahil walang handa Lahat ng dumalo ay (8)
Jet. Naging tauhan ng kuwento?
c. nagkulong sa kwarto
dahilan ito ng madalas niyang a. dahil siya ay malaking babae b. dahil kasing _____________ pagkat may
pagliban sa klase at pagkakaroon laki lang siya ng hinlalaki d. nagkulong sa kubeta
c. dahil mataba siya d. wala sa nabanggit 5. Araw ng mga patay uwi silang laruan. Naibigan
ng mababang
marka. Si Jet ay isang ____________ 3. Ano-ano ang katangian ni Tambelina? a. nanood ng sine ko ang mga regalong ibinigay
na bata. a. madamot at palaaway b. maganda, mabait at 2 sa akin ngunit ang (9)
A. disiplinado B. mabait C. matulungin b. nagpunta sa sementeryo _____________ ko ay ang
masipag D.tamad c. sinungaling d. tamad
7 c. namasyal sa bolebard walking doll. Ang buong
4. Isa sa mga paboritong araw ni
4. Ano ang ginawa ni Tambelina nang makita na d. nagpunta sa bundok mag-anak ay _____________
Andrea ay ang Araw ng Pasko.
Bukod sa kaarawan nabali ang pakpak ng ibon? 6. Pista sa inyong barangay nasiyahan sila dahil
ito ni Hesukristo, panahon din ito a. binabayaan b. kinausap a. nanghuhuli ng isda
c. ginamot d. pinakain b. nagpaputok ng mga lobo
naging masaya ang lahat.
ng pagbibigayan. _____________
5. Paano tinulungan ng ibon si Tambelina ng
siyang
mahulog ito sa ilog?
c. nagbitin ng mga banderitas sa
nagbibigay ng regalo sa kaniyang mga kalsada
a. pinasakay sa likod b. pinasakay sa bangka
mga mahal sa buhay. d. nagbitin ng mga parol
c. hinila ng patpat d. wala sa nabanggit
A. Buong-puso B. Kapus-palad C.
B. Basahin ang maikling salaysay at tukuyin 7. Malakas na bagyo
Ngiting-aso D. Pusong-bato
ang kahulugan ng ikinilos o a. maayos ang paligid
5. ______________ ang mga
pahayag ng tauhan. Bilugan ang titik ng b. natumba ang mga puno at
nakuhang gulay at prutas nang
angkop na sagot. Gawin ito sa inilaang
mag-anak na Aguilar. worksheet bilang 1 Tayahin B.
mga poste ng kuryente
Agad nila itong dinala sa 1. Malungkot na malungkot ni Juan. Wala siyang c. mahina ang ihip ng hangin
pamilihan at itininda sa tamang kinita. Mapapagalitan na naman d. malinaw ang karagatan
halaga. siya ng kanyang ina. Nagpahinga sandali si Juan 8. Gradwasyon
A. Bulok B. Hinog C. Makunat D. sa lilim ng malaking puno. Paglipas
Sariwang-sariwa
a. tumanggap ng diploma o
ng ilang sandali ay may tumawag sa kanya. sertipiko
6. Lima ang anak ni Mang Jose. “Juan, kawawa ka naman. Tutulungan ka namin sa
Naiwan ito sa kanya ng kaniyang iyong problema,” sabi ng
b. tumanggap ng pasalubong
asawang maagang duwende sa harapan niya. Hindi agad B. Pumili ng isang pang-uri sa c. tumanggap ng abuloy
namatay. ____________ ang d. mga markahang pagsusulit
kaniyang ginagawa upang
nakapagsalita si Juan.
Si Juan ay ____________.
bawat kayarian at gamitin sa 9. Binyag
matustusan ang pag-aaral
at pangangailangan nang mga ito.
a. nagalit b. nagulat c. napahiya pangungusap. a. nag-alay ng mga bulaklak
2. “Huwag kang matakot, Juan. Tutulungan ka b. nag-alay ng pagkain
A. Anak pawis B. Balat-sibuyas C. namin,” patuloy ng duwende.
Kayod-kalabaw D. Hampas-lupa “Paano?” tanong ni Juan. “Heto ang mahiwagang
c. pagtatalaga ng buhay sa
7. May sakit si Annie. Ang sabi ng bato. Anumang hilingin mo rito pamamagitan ng seremonya
kaniyang mga doktor ay sapat na ay ibibigay sa iyo,” sabi ng duwende at nawala d. may tinanggap na sertipiko
pahinga, ito. Ikiniskis ni Juan sa palad ang 10. Kasal
tamang pagkain, ehersisyo at bato gaya ng bilin ng duwende at saka humiling a. pagtatalaya ng buhay sa
regular na pag-inom ng gamot ang ng mga masasarap na pagkain. pamamagitan ng seremonya
kailangan niya. Nanlaki ang mga mata ni Juan.
Sinunod niya ang lahat ng ito. Si Juan ay _____________.
b. nag-alay ng bulaklak
_______________ ang payo ng a. namangha sa nakita b. nanlabo na ang paningin c. nag-alay ng buhay
kaniyang doktor. c. natakot d. pag-iisang dibdib sa simbahan
A. Mabango B. Mabait C. Mabisa 3. Kinain ni Juan ang mga masasarap na pagkain.
D. Matapang Nang mabusog na siya ay agad
8. Dilaw,pula at berde ang mga siyang
ilaw na simbolo ng batas trapiko.
Mga kulay na Nanlilisik ang mga mata nito.
kabisadong-kabisado na ni Jaja.
Ang ina ani Juan ay _____________.
Madalas niya itong makita sa
tuwing siya ay a. galit nag alit
pumapasok sa paaralan. Batid 4. “Huwag po kayong magalit. May dala po akong
niya na ang mga ito ay nararapat mahiwagang bato na kapag
lamang na ikiniskis sa palad ay ipagkakaloob anuman ang
sundin. Si Jaja ay _____________. ating hilingin,” sabi ni Juan. “Heto po
A. maaalahanin B. mapitagan C. ang bato,” ang sabi ni Juan. “Ako, Juan ay huwag
masipag D. masunurin mong biruin. Panay ka biro.
9. ____________ ang mga anak ni Ipukpok mo sa matigas mong ulo ang dala mong
Aling Zeny. Magagalang na bato,” sabi ng in ani Juan.
pananalita ang maririnig Ang ina ay ______________.
mo sa kanila tuwi-tuwina. Maging a. paniwalang-paniwala kay Juan b. nais
ang pagmamano at paghalik sa makipagsapalaran sa bato
kamay sa mga c. walang tiwala kay Juan
nakatatanda ay ginagawa din nila. C. Iguhit mo ang maaaring tagpuan o lugar na
A. Magagalang B. Masusungit C. pinangyarihan ng kuwentong,
Matatapang D. Matutulin “Si Tambelina”..
10. Ang dengue at malaria ay mga
sakit na nagmumula sa kagat ng
lamok. Ang mga
sakit na ito ay nakamamatay. Ang
sakit na dengue at malaria ay
maituturing na
___ .
A. mabigat B. maganda C.
mapanganib D. masarap
J. .
Karagdagang B. Pumili ng isang pang-uri sa bawat
Gawain para sa kayarian at gamitin sa pangungusap.
takdang-aralin at
remediation Panuto: Sumulat ng isang
kuwento na nagsasalaysay
ng sariling
karanasan batay sa mga
sumusunod na pamagat.
1. Isang Sorpresa
2. Ang Aking Pasko
3. Isang Paglalakbay

REMARKS

REFLECTION

a. Number of
learners who
earned 80% of
the evaluation
b. Number of
learners who
require
additional
activities for
remediation
who scored
below 80%
c. Did the remedial
lesson work?
d. Number of
learners who
have caught up
with the lesson
e. Number of
learners who
continue to
require
remediation
f. What difficulties
did I encounter
which my
principal or
supervisor can
help me solve?
g. What innovation
or localized
materials did I
use/discover
which I wish to
share with other
teachers?

Inihanda : Iniwasto: Binigyang Pansin:

JOHN PAUL D. CAPALARAN MARIA DIANA S. MABEZA ROSEMARIE M. ORCULLO


Guro I Dalubguro I Punongguro II

You might also like