Professional Documents
Culture Documents
รายงานApplication วิชาสื่อ 2
รายงานApplication วิชาสื่อ 2
ด้วย
แอปพลิเคชัน Desmos
จัดทำโดย
นายจตุพล มงคลนาค 66040018
เสนอ
รายงานนี้เป็ นส่วนหนึ่งของการเรียนวิชา
สื่อและนวัตกรรมการเรียนการสอนคณิตศาสตร์
ภาคเรียนที่ 2 ปี การศึกษา 2566
มหาวิทยาลัยบูรพา
คำนำ
คณะผู้จัดทำ
สารบัญ
เรื่อง หน้
า
Desmos คืออะไร 1
ตัวอย่างการใช้งานแอปพลิเคชัน 2
ตัวอย่างการหาคำตอบของสมการพหุนาม 3
ระบบพิกัดเชิงขั้ว 5
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 6
มาตรฐานกานเรียนรู้ 6
ตัวชี้วัด 6
สาระสำคัญ 6
จุดประสงค์การเรียนรู้ 6
กระบวนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 7
ขั้นที่ 1 นำเข้าสู่บทเรียน 7
บรรณานุกรม 9
สารบัญภาพ
ห
เรื่อง
น้า
ภาพที่ ภาพ หน้าแรกของ Desmos และการใช้งานเบื้องต้น 1
1
ภาพที่ ภาพสมการพหุนาม 3
5
Desmos คืออะไร
ใช้งานโปรแกรมได้แลกเปลี่ยนเรียนรู้ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้เรียนทุกคน
เรียนรู้คณิตศาสตร์ และมีเจตคติที่ดีต่อการเรียนวิชาคณิตศาสตร์ (วุฒิชัย
ภูดี, 2564, น.29)
สำหรับย้อนกลับ 3
เปิ ด / ปิ ดแถบพิมพ์ 4
ช่องสำหรับ 5
6
คลิกเพื่อเปิ ด
หน้าต่างจะมี
8 แป้ นพิมพ์ตัว
ฟั งก์ชันพร้อมให้
อักษร
ขึ้นสมการ 7
ต่าง ๆ สำหรับ
2
ตัวอย่างการใช้งานแอปพลิเคชัน
โดยบทบาทหน้าที่หลักของแอปพลิเคชัน คือ จะแสดงกราฟของความ
สัมพันธ์หรือฟั งก์ชันต่าง ๆ จากการสร้างตามนิยามทางคณิตศาสตร์ โดยจะ
ยกตัวอย่างจากการสร้างกราฟวงรีโดยกำหนดให้ดังนี้
จากนิยามของสมการรูปแบบมาตรฐานของวงรี คือ
โดยที่
และนี่คือกราฟที่ได้จากการสร้าง
ภาพที่ 2 ภาพที่ 3
ภาพสมการวงรี 1 ภาพสมการวงรี 2
โดยในทำนองเดียวกันหากนำนิ้วไปเลื่อนบริเวณเส้นกราฟที่หน้าจอจะ
สามารถระบุคู่อันดับบน
สมการวงรี
ณ ตำแหน่งนั้นได้เช่นเดียวกัน
4
ภาพที่ 4
ภาพสมการวงรีและฟั งก์ชันพาราโบลา
จะเห็นได้ว่าแอปพลิเคชันนี้สามารถหาคู่อันดับร่วมของกราฟได้อย่างรวดเร็ว
ตัวอย่างการหาคำตอบของสมการพหุนาม
ตัวอย่างการใช้งานถัดมาจะพูดถึงการแก้สมการพหุนามที่มีความซับซ้อนดู
บ้าง ในที่นี่ข้อยกตัวอย่าง
การหาเซตคำตอบของสมการ
โดยขอเริ่มหาคำตอบจากการแยกตัวประกอบดังนี้
ภาพที่ 5
โดยแอปพลิเคชัน จะบอกคู่อันดับที่กราฟตัดกับ
ภาพสมการพหุนาม
Desmos แกน x มาให้
คือ คู่อันดับ และ ซึ่งกล่าวอีกนัยหนึ่งคือ สมการพหุนาม
ภาพที่ 6
ภาพสมการพหุนาม เมื่อซูมจุดตัดแกน x
เข้าใกล้มาก ๆ
6
ระบบพิกัดเชิงขั้ว
นอกจากนี้ตัวแอปพลิเคชันยังสามารถ เปลี่ยนจากระบบพิกัดฉากไปเป็ น
ระบบพิกัดเชิงขั้วโดยเข้าถึงได้ดังนี้
1. เข้าไปที่ สัญลักษณ์ประแจทางขวามือฝั่ งบน หรือ หมายเลขสองที่
ภาพหน้าแรกของ Desmos และการใช้งานเบื้องต้น (ภาพที่1)
ภาพที่ 7
ภาพระบบพิกัดเชิงขั้วบนแอปพลิเคชัน
Desmos
การกระจายของอนุกรมเทย์เลอร์ของ ฯลฯ
8
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ รายวิชาคณิตศาสตร์พื้นฐาน
รหัสวิชา ค 23102 ระดับชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 3 ภาค
เรียนที่ 2 ปี การศึกษา 2566
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
เรื่อง ลักษณะคำตอบของระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
จำนวน 1 คาบ
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ค 1.3 ใช้นิพจน์ สมการ และอสมการ อธิบายความสัมพันธ์
หรือช่วยแก้ปั ญหาที่กำหนดให้
ตัวชี้วัด
ค 1.3 ม.3/3 ประยุกต์ใช้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปรในการแก้
ปั ญหาคณิตศาสตร์
สาระสำคัญ
ลักษณะคำตอบของระบบสมการเชิงเส้น 2 ตัวแปร มี 3 แบบ คือ
1) เมื่อสมการเส้นตรงสองเส้นตัดกันเพียงจุดเดียว แสดงว่าระบบ
สมการเชิงเส้นสองตัวแปรนั้น
มีหนึ่งคำตอบ
2) เมื่อสมการเส้นตรงสองเส้นทับกันเป็ นหรือเป็ นเส้นตรง
เดียวกัน แสดงว่าระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปรนั้นมีคำตอบ
มากมายไม่จำกัด
9
จุดประสงค์การเรียนรู้
เมื่อเรียนจบเรื่องนี้แล้ว
ด้านความรู้ : นักเรียนสามารถ
1. อธิบายลักษณะคำตอบของระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปรจากการ
สังเกตกราฟหรือระบบสมการได้
กระบวนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1) ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
สื่อการเรียนรู้ : แอปพลิเคชัน Desmos
1.1) ครูกล่าวทักทายนักเรียนพร้อมทบทวนเนื้อหาในชั่วโมงที่
ผ่านมา
1.2) ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ แล้วครู
อธิบายให้นักเรียนเข้าใจวิธีการเรียน
2) ขั้นนำเสนอปั ญหาและทำความเข้าใจปั ญหา
2.1) ครูพานักเรียนศึกษาระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
บนแอป
พลิเคชัน Desmos โดยพิมพ์สมการดังกล่าวบนแอปพลิเคชัน
10
สนใจ
2.3) คุณครูชี้แนะให้เพิ่มสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
2.4) ครูตั้งคำถามปลายเปิ ดให้แก่นักเรียน ว่าหากต้องการให้
เส้นตรง
ตัดกับ เส้นตรง ค่า และ ควรเป็ นเท่าใดบ้าง โดยจะมีการ
เรียกออกมาเขียนค่าทั้งสามที่หน้าชั้นเรียน
2.5) ครูตั้งคำถามปลายเปิ ดให้แก่นักเรียน ว่าหากต้องการให้
เส้นตรง
ขนานกับเส้นตรง ค่า และ ควรเป็ นเท่าใดบ้าง โดยจะมี
การเรียกออกมาเขียนค่าทั้งสามที่หน้าชั้นเรียน
2.6) ครูตั้งคำถามปลายเปิ ดให้แก่นักเรียน ว่าหากต้องการให้
เส้นตรง
ทับกันสนิทพอดีกับเส้นตรง ค่า และ ควรเป็ นเท่าใดบ้าง
โดยจะมีการเรียกออกมาเขียนค่าทั้งสามที่หน้าชั้นเรียน
2.7) ให้เวลานักเรียนได้คิดหาความสัมพันธ์ของค่า และ
ที่ทำให้เส้นตรง ตัดกัน
ขนานกัน และทับกันสนิทพอดี
11
3) ขั้นสรุปองค์ความรู้
3.1) ครูสุ่มเรียกนักเรียน 5 คนให้บอกความสัมพันธ์ของค่าค่า
และ
ที่ทำให้เส้นตรงเหล่านั้นตัดกัน
3.2) ครูสุ่มเรียกนักเรียน 5 คนให้บอกความสัมพันธ์ของค่าค่า
และ
ที่ทำให้เส้นตรงเหล่านั้นขนานกัน
3.3) ครูสุ่มเรียกนักเรียน 5 คนให้บอกความสัมพันธ์ของค่าค่า
และ
ที่ทำให้เส้นตรงเหล่านั้นทับกันสนิท
3.4) ครูร่วมสรุปองค์ความรู้กับนักเรียนที่ได้เรียนไปในชั่วโมง
ดังนี้
ลักษณะคำตอบของระบบสมการเชิงเส้น 2 ตัวแปร มี 3 แบบ คือ
1) เมื่อสมการเส้นตรงสองเส้นตัดกันเพียงจุดเดียว แสดงว่า
ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
นั้นมีหนึ่งคำตอบ
2) เมื่อสมการเส้นตรงสองเส้นขนานกัน ซึ่งไม่ตัดกัน ทำให้
ไม่มีจุดตัด แสดงว่า
ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปรนั้นไม่มีคำตอบ ซึ่งสามารถ
สังเกตได้จากที่ทั้งสองสมการมีสัมประสิทธิ์ที่เท่ากันแต่ค่า
คงตัวของทั้งสองสมการนั้นไม่เท่า
3) เมื่อสมการเส้นตรงสองเส้นทับกันสนิทหรือเป็ นเส้นตรง
เดียวกัน แสดงว่าระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปรนั้นมีคำ
12
บรรณานุกรม