You are on page 1of 10

School: Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: Credits to the File Creator Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: MARCH 18-22, 2024 (WEEK 8) Quarter: 3RD QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan at Naisasagawa ang mapanuring SUMMATIVE TESTS CATCH-UP FRIDAY
A. Pamantayang mapanuring pakikinig at pag-unawa tatas sa pagsasalita at pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto
Pangnilalaman sa napakinggan. pagpapahayag ng sariling ideya, at napapalawak ang talasalitaan.
kaisipan, karanasan at damdamin.
Naisasagawa ang mga hakbang o Nakapagbibigay ng isang panuto. Nakabubuo ng isang nakalarawang
B. Pamantayan sa Pagganap panutong napakinggan. balangkas.

(F6PN-IIIj-12) (F6PS-IIIj-3.1) (F6PT-IIIj-15)


Nakapagbibigay ng hinuha sa Naibabahagi ang isang Nakabubuo ng mga bagong salita
kalalabasan ng mga pangyayari sa pangyayaring nasaksihan. gamit ang panlapi at salitang-ugat.
C. Mga Kasanayan sa alamat na napakinggan.
Pagkatuto (Isulat ang code ng (F6WG-IIIj-12) (F6PB-IIIj-19)
bawat kasanayan) Nagagamit nang wasto ang pang- Nasusuri kung ang pahayag ay
angkop at pangatnig. opinyon o katotohanan.

Pagbibigay ng hinuha sa kalalabasan Pagbabahagi ng isang pangyayaring Pagbuo ng mga bagong salita gamit
ng mga pangyayari sa alamat na nasaksihan. ang panlapi at salitang-ugat.
II. NILALAMAN napakinggan. Pagsusuri kung ang pahayag ay
Paggamit nang wasto ang pang- opinyon o katotohanan.
angkop at pangatnig.
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Gabay ng
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource.
B. Iba pang Kagamitang Baybayin Paglalayag sa Wika at Yaman ng Pamana Wika at Pagbasa Sipi ng kwento.
pangturo Pagbasa 6 p.25-26. 6 p. 303,311 Sipi ng balitang editoryal.
Larawan ng isang pamilya na Filipino 6 DLP Modyul 61 Filipino 6 DLP
sinasaktan ng ama ang ina. Metacards, manila paper at Modyul 34 Opinyon o Katotohanan.
https://www.youtube.com/watch? marking pen. Powerpoint presentation.
v=H7jq8ccQ450 Powerpoint presentation.
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Paunang Pagtataya Balik-aral: Balik-aral:
aralin at/o pagsisimula ng Ibigay ang paunang pagtataya sa Ano ang pamagat ng kuwento Ano ang pang-angkop? Magbigay
bagong aralin ibaba upang malaman ang natin kahapon? ka ng halimbawa nito.
kahandaan ng mag-aaral para sa Anong uri ng kuwento ang inyong Paano nagkaugnay ang pangatnig
aralin. napakinggan kahapon? at pang-angkop?
Ano ang kinalabasan ng mga
Sagutin ang mga katanungan ayon pangyayayri sa kuwento? Gamitin ang vocabulary knowledge
sa inyong paniniwala o pag-intindi. scale sa pagtatasa sa talasalitaang
Pumili ng mga icon o larawang gagamitin para sa aralin sa
nagpapahiwatig ng inyong sagot. pakikinig.

Vocabulary Knowledge Scale


Sa bawat salitang ipapakita ng guro
na nakasulat sa bituin, isusulat nila
sa papel ang bilang kung 5-1 kung
saan nag-uugnay ang kanilang
nararamdaman o naiisip.
 5-alam ko ang salita/parirala
at kaya kong gamitin sa
1. Maisasagawa ko ang mga pangungusap
gawaing ibinigay sa akin ng aking  4- alam ko ang salita/parirala
lider. at maibibigay ko ang
2. Makikipagtulungan ako sa aking kahulugan
mg aka-grupo.  3-nakita ko na dati itong
3. Makikinig akong mabuti sa aking salita/parirala. Sa palagay ko
lider at guro. maibibigay ko ang kahulugan.
4. Madali kong masasagot ang mga  2-Nakita ko na dati ang
tanong na ibibigay ng aking guro. salita/parirala ngunit di ko
5. Hindi ako makikipagdaldalan sa alam ang kahulugan.
aking katabi.  1-hindi ko pa nakikita ang
salita/parirala.
Gamitin ang vocabulary knowledge
scale sa pagtatasa sa talasalitaang Tumawag
gagamitin para sa aralin sa Binuhat
pakikinig. Nakiusap
Vocabulary Knowledge Scale Pinagtulungan
Sa bawat salitang ipapakita ng guro
na nakasulat sa bituin, isusulat nila Pagpapaunlad ng Talasalitaan:
sa papel ang bilang kung 5-1 kung Panuto: Gamitin ang iba’t ibang
saan nag-uugnay ang kanilang panlapi at salitang ugat upang
nararamdaman o naiisip. makabuo ng pandiwa. Gamitin din
 5-alam ko ang salita/parirala
at kaya kong gamitin sa ito sa pangungusap.
pangungusap
 4- alam ko ang salita/parirala Salitang Pandiw
Panlapi
at maibibigay ko ang ugat a
kahulugan Tawag -um-
 3-nakita ko na dati itong Buhat -in-
salita/parirala. Sa palagay ko Usap Naki-
maibibigay ko ang kahulugan. Kain -in-,-an
 2-Nakita ko na dati ang Tulong Pinag-,-
salita/parirala ngunit di ko an
alam ang kahulugan.
 1-hindi ko pa nakikita ang Kilalanin ang panlaping ginamit sa
salita/parirala. pandiwa. Isulat ang sagot sa
kabilang hanay.
Pandiwa Panlapi
Prinito
Bumulusok
Planuhin
Ibinuhos
Umuwi

Pamantayan sa Pagbasa nang


Pasalita:
(Pagkatapos maipakita ang mga
-Ano ang dapat tandaan kapag
salita, gawin ang talasalitaan)
nagbabasa nang pasalita ang inyong
kaklase sa harapan?
Talasalitaan:
Ibigay ang kahulugan ng salitang
nakasalungguhit.
1. Nag-isang dibdib sina Alden at
Maine.
2. Nakabibighani ang ganda ni
Maine Mendoza.
3. Nagkaroon ng isang supling sina
Alden at Maine.
4. Kumukutitaptitap ang mga bituin
sa langit tuwing gabi.

Pamantayan sa pakikinig ng
kuwento:
Ano ang dapat tandaan kapag ang
guro ay nagbabasa kuwento sa
inyo?
B. Paghahabi ng layunin ng Pagganyak: Pagganyak: Pagganyak:
aralin at paglalahat. Gusto mo bang malaman kung bakit Sa kuwentong ang Araw at Bituin, Nangangarap ka rin ba ng gising?
may araw at bituin? ano ang mensahe ng alamat? Ano ang iyong pinapangarap?
Alam mo ba kung ano ang iyong Paglalahad/Pagmomodelo:
(Pagmomodelo at Paglalahat) tungkulin bilang anak sa iyong Punan ng wastong pang-angkop ang Pangganyak na tanong
pamilya? Ano-ano ito? bawat patlang sa pangungusap. Bakit mahalagang marinig ang
1. Sina Ladlaw at Libulan ay tunay boses ng anak sa pagpapanatili ng
Babasahin ng guro ang alamat ng ____nagmamahalan. magandang relasyon sa pamilya?
“Araw, Buwan at mga Bituin” sa 2. Ang mag-asawa___buwan at
klase. araw ay nagkagalit. Ipabasa sa mga bata ang kwentong
Tanong na Pang-unawa: “Ang Gatas…natapon” sa klase at
1. Ilarawan sina Ladlaw at Libulan. 3. Buong panahon__ puro liwanag magkaroon ng maikling talakayan.
2. Bakit naghiwalay sina Ladlaw at ang kalangitan. (Tunghayan ang kwento sa LM.)
Libulan? Ano-anong mga salita ang idinagdag
3. Nangyari din ba ito sa inyong mga ninyo sa patlang? Tanong na Pang-unawa:
magulang? Ano ang dapat mong 1. Pagsagot sa pangganyak na
gawin upang hindi magalit sa inyo Punan ng wastong pangatnig ang tanong.
ang inyong magulang? bawat patlang sa pangungusap. 2. Bakit “Ang gatas… natapon” ang
4. Sa inyong pamilya, kapag may 4. Nalaman ni Libulan na pamagat ng kuwento?
nagkakaisa sa inyong magkakapatid, pinarusahan ni Ladlaw ang kanyang 3.Anong uring bata si Criselda?
ano ang ginagawa ng inyong mga mga anak ______sila nagkagalit. 4. Ano ang natutuhan mo sa
magulang? 5. Pumayag si Ladlaw na sumama kuwento?
5. Ano-ano ang iyong ginagawa ang kanyang mga anak kay Libulan
bilang kapatid o anak upang ______maalagaan sila ng mabuti. Paglalahad/Pagmomodelo:
masuklian ang pag-aalagang (Itanong sa mga bata)
Pag-aralan ang 2 pangungusap:
ginagawa sa iyo ng iyong mga -Ano ang ilalagay nating pang-
magulang? uganay upang mabuo ang A.
6. Bilang isang anak, paano ka pangungusap? Si Criselda ay isang batang
makatutulong sa pagpapanatili ng -Ano ang tawag natin sa na, g, at tagabukid.
magandang ugnayan sa inyong ng? Gusto niyang makabili ng
pamilya? maraming bagay.
Paglalahat: B.
Paglalahad/Pagmomodelo: (tunghayan sa LM) Si Criselda ay isang mangmang at
Ano sa tingin ninyo ang maaaring walang pinag-aralan dahil siya ay
mangyari sa mag-anak, magiging tagabukid.
masaya pa rin ba ang kanilang Masama ang mangarap.
samahan bilang pamilya? Bakit? Pag-aralan ang mga pangungusap
Pangatwiranan mo. na nasa hanay A. Ang mga ito ba ay
(Magbibigay ng mga sitwasyon sa tunay na nangyayari sa seleksyong
mga bata at kanilang ibibigay ang binasa?
hinuha ng sitwasyon) Sa hanay B naman, ang mga
(tingnan sa LM ang mga sitwasyon) pangungusap ba ay totoong
nangyari sa kuwento? Sa unang
Paglalahat pangungusap, hindi lahat ng
Ang pagbibigay hinuha sa mangmang at walang pinag-aralan
kalalabasan ng kwento ay isang ay nakatira sa bukid hindi ba? Sa
mabisang paraan upang malaman ikalawang pangungusap naman,
ang ating pang-unawa sa maaaring masama ang mangarap
pangyayari sa kwento o tekstong kung ito ay hindi pinagsisikapan,
narinig. ngunit maaari rin itong mabuti kung
ito ay nagsisilbing inspirasyon
upang makamit ang mithiin sa
buhay.
Paglalahat:
Samakatwid, ang mga pangungusap
na nasa Hanay A ay pawang totoo,
tunay na nangyari. Ito ay tinatawag
na Katotohanan. Ang nasa hanay B
naman ay maaaring totoo sa iba, at
maaaring hindi naman sa iba. Ito ay
tinatwag na Opinyon.
C.Pag-uugnay ng mga Gawin Natin 1: Gawin Natin 1: Gawin Natin 1:
halimbawa sa bagong aralin. Gabayan ang mga bata sa pagbuo Gabayan ang mga bata sa pagbuo Gabayan ang mga bata sa pagbuo
ng hinuha. ng hinuha. ng hinuha.
Pinatnubayang Pagsasanay) Panuto: Bigyan ninyo ito ng sariling Panuto: Lagyan ng wastong pang-
hinuha. akop ang sumusunod. Pagkatapos, Panuto: Sabihin kung Opinyon o
1. Masunuring bata si Gabriel kaya gamitin sa pangungusap ang mga Katotohanan ang mga sumusunod.
marami ang natutuwa sa kanya. pariralang nabuo. Ngunit bago iyan, basahin mo muna
2. May mga batang kailangang nag kuwento.
namumungkal ng basura para may 1. Matapat ____panunungkulan (nasa LM ang kuwento)
makain. 2. Sariwa _________hangin ___1. Walang nabago sa
3. Pilit inaabot ng batang tatlong 3. Bahay _________bato pagtitinginan ng mag-anak ni Aling
taong gulang ang gunting sa ibabaw 4. Binata _________makisig Idad.
ng mesa. 5. Mabagal _______pagresponde ____2. Kailangang mabago ang
4. Nakita mong nagtatapon ng anyo ng nayon ayon sa pagunlad
basura ang iyong kapitbahay sa may nito.
ilog. ____3. Ang pagmamano sa
5. Naglalaro ng posporo ang batang matatanda ay isang katangian ng
si Luigi sa may likod bahay. mga Pilipino.
_____4. Dapat tayong sumunod sa
pag-unlad ng ating nayon.
____5. Patuloy ang pag-unlad ng
pamayanan sa pamamagitan ng
pagtutulungan.
D. Pagtalakay ng bagong Gawin Natin 2: Gawin Natin 2: Gawin Natin 2:
konsepto at paglalahad ng Sabihin: (Ipapagawa ng guro ang pangkatang Panuto: Basahin ang kwento.(Ang
bagong kasanayan # 1 Ipaikot ang basket na may lamang gawain) kuwento ay nasa LM)
paper strips. Nakasulat doon ang Panuto: Kilalanin ang pangatnig na Isulat kung ang pangungusap ba ay
Pinatnubayang Pagsasanay) iba’t ibang sitwasyon na bubunutin ginamit sa pangungusap. nasa katotohanan o opinyon
ng bata at bibigyan ng hinuha. 1. Maiikli ngunit mabibisang lamang. Isulat ito sa puwang.
Kinakailangan muna nilang paikutin mensahe ang anunsyo. 1. Maraming uri ng isda.
ang basket habang kumakanta ng 2. Ito ang patunay na malawak at ________________
makabayang awitin na patutugtugin mabisang impluwensya ng pag- 2. Talagang nakaka-aliw ang mga
ng guro. Sa oras na huminto ang aanunsyo sa kaisipan ng mga tao. isda. _______________
tugtog ay saka bubunot ang bata ng 3. Iba-iba rin ang paraan ng mga 3. Mabangis ang isdang piranha.
isang papel at sasagutin ng pasalita nag-aanunsyo upang makuha ang ______________
sa harap ng klase. atensyon ng mga mamimili sa 4. Ginagamit ng isda ang buntot at
radyo, telebisyon at pahayagan. mga palikpik sa
4. Mahalaga ang mga anunsyo paglangoy._____________
sapagkat dito ibinabatay ng mga 5. Hindi ba nakapagtataka ang mga
mamimili ang bibilhin nilang isda? ____________
produkto.
5. Bibili ako ng sabong iyong kung
makukumbinsi ako ng mga anunsyo
nila.

E. Pagtalakay ng bagong Gawin Ninyo 1: Gawin Ninyo 1: Gawin Ninyo 1:


konsepto at paglalahad ng Basahin ang kwento at magkaroon LARO: Pangkatin ang klase sa tatlo. DEBATE: Bumuo ng dalawang
bagong kasanayan # 2 ng maikling talakayan. (tunghayan Ibigay ang mga kagamitan sa pangkat at magkaroon ng isang
sa LM ang kuwento) paglalaro. debate tungkol sa kahalagahan ng
Pagpapalawak ng Kasanayan) PANUTO: Buuin ang parirala sa aklat kontra gadgets sa pag-aaral.
metacards ng wastong pang- Gabayan ang mga bata sa
angkop. Gamitin ang nabuong ipahahayag nilang ideya. Bigyang
parirala sa pangungusap at isulat pansin ang katotohanan at
ang sagot sa manila paper. Ang opinyong kanilang sasabihin.
unang pangkat na makatapos ang
siyang panalo.
F. Paglinang sa kabihasaan Gawin Ninyo 2: Gawin Ninyo 2: Gawin Ninyo 2:
(Tungo sa Formative (Ipapagawa ng guro ang pangkatang (Ipapagawa ng guro ang laro sa mga Basahin at pag-aralan ang balitang
Assessment) gawain) bata.) editoryal na ibibigay ng guro. Piliin
Isagawa ang inyong hinuha ayon sa at ilahad ang mga datos sa balita na
kwento. LARO: Gumawa ng tatlong istasyon nagsasabi ng opinyon at
PANGKAT 1: Iarte sa loob ng silid-aralan. Sa bawat katotohanan.
PANGKAT 2: Iguhit istasyon ay bubunot ang isang (Ang guro ay mangangalap ng
PANGKAT 3: Itula pangkat na kanilang isasagawa. balitang editoryal na napapanahon
Ang unang pangkat na makatapos at isyung angkop pag-usapan sa
sa lahat ng gawain ang siyang klase).
panalo. (Nasa ibaba ang mga
sitwasyong kanilang gagawin).
ISTASYON 1:
Bumuo ng pangungusap gamit ang
pangatnig na at.
ISTASYON 2:
Nang dumating ang bagyo,
maraming nasirang pananim sa
aming bayan.
Ano ang pangatnig na ginamit sa
pangungusap?
ISTASYON 3:
Kumpletuhin ang pangungusap
gamit ang angkop na pangatnig.
Mahalaga ang pag-
aaral______________________.
G. Paglalapat ng aralin sa Gawin Mo 1: Gawin Mo 1: Gawin Mo 1:
pang-araw araw na buhay Ipalabas ang patalastas mula sa (Ipapagawa ng guro ang mga Ibigay ang iyong opinyon.
https://www.youtube.com/watch? pagsasanay sa ibaba) Sumasang-ayon ka ba sa
v=H7jq8ccQ450 at isa-isahin ang Lagyan ng √ kung pangatnig ang pamamaraan ng pagpapatupad ng
(Aplikasyon) suliraning pampamilya. Ibigay ang may salungguhit at X kung hindi. programa ng pamahalaang Oplan
inyong hinuha sa napanood na ___1. Maganda ang mga Tokhang kung saan tinutugis ng
patalastas. anunsyong kapupulutan ng mga kapulisan ang mga gumagamit at
aral. nagbebenta ng ipinagbabawal na
___2. Mahilig talaga ako sa gamot?
makukulay na anunsyo sapagkat
nagiging masigla ako.
___3. Ang mga bata ay mas
madaling maakit ng anunsyo kapag
mga kapwa bata rin nila ang tauhan
nito.
___4. Tuwing may anunsyo, biglang
tatayo ang isang bata at manonood.
___5. Totoong maganda ang
komersyal na iyon!

H. Pagtataya ng aralin. Gawin Mo 2: Gawin Mo 2: Gawin Mo 2:


(Optional na gawain para sa Isa sa mga suliranin ngayon ng Buuin ang wastong pang-angkop sa Ipagawa ang Subukin Mo (tingnan
guro kung maganda ang Kagawaran ng Edukasyon ay ang bawat patlang. sa LM na ikatlong araw ang gawain)
kinalabasan ng Gawin Mo). kakulangan sa kagamitang panturo 1. Mahusay ____ manggagawa ang
at mga aklat na gagamitin sana ng aking ama.
(Malayang Pagsasanay) mga mag-aaral para sa Baitang 5 at 2. Libu-libo__mamamayan ang
6. apektado ng pagtaas ng gasolina.
-Ano ang hinuha ninyo sa suliraning 3. Mahusay na pinuno ang hindi
ito ng Kagawaran ng Edukasyon? nag-iisip para sa sarili niya__
(5puntos) kapakanan.
4. Mabuti__ maybahay ang aking
ina.
5. Mahigpit na bilin ni Inay na
ingatan__ mabuti ang kaniyang mga
kasangkapan.
I. Karagdagang Gawain para Ipagawa ang pangkatang-gawaing Ipagawa ang pangkatang-gawaing Ipagawa ang pangkatang-gawaing
sa takdang aralin at ito ayon sa kasanayan ng mga bata. ito ayon sa kasanayan ng mga bata. ito ayon sa kasanayan ng mga bata.
remediation (tunghayan sa LM ang mga gawain) May Kasanayan May Kasanayan
(Mag-aaral na nakakuha ng 80- (Mag-aaral na nakakuha ng 80-
100%) 100%)
Gumawa ng talata tungkol sa Mangalap ng sipi ng balitang
alamat na ginamitan ng pang- editoryal sa pahayagan o internet
angkop at pangatnig. at kilalanin ang katotohanan at
Tumutugon opinyon.
(Mag-aaral na nakakuha ng 75-79%)
Lagyan ng tamang pang-angko at Tumutugon
pangatnig ang talatang ipapakita ng (Mag-aaral na nakakuha ng 75-79%)
guro. Gumawa ng mga pangungusap na
nagpapahayag ng opinyon at
Nagsisimula pangungusap ng nagsasabi ng
(Mag-aaral na nakakuha ng 74- katotohanan.
pababa)
Suriin kung pangatnig ang ginamit
sa pangungusap iguhit ang at
iguhit ang kung pang-angkop Nagsisimula
ang ginamit. (Mag-aaral na nakakuha ng 74-
pababa)
Magbasa ng isang kuwento sa aklat.
Isulat ang mga pangungusap na
nagsasaad ng opinion at
katotohanan.

V.MGA TALA Bilang ng mga mag-aaral: 40 Bilang ng mga mag-aaral: 40 Bilang ng mga mag-aaral: 40
5 x 18= 90 5 x 18= 90 5 x 18= 90
4 x 15= 70 4 x 15= 70 4 x 15= 70
3 x 5= 15 3 x 5= 15 3 x 5= 15
2 x 2= 4 2 x 2= 4 2 x 2= 4
1 x 0= 0 1 x 0= 0 1 x 0= 0
Note: Ito ang halimbawa ng 0 x 0= 0 0 x 0= 0 0 x 0= 0
ilalagaya sa Mga Tala at 40x5=200 179/200=90% 40x5=200 179/200=90% 40x5=200 179/200=90%
Pagninilay
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa 33 33 33
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang 2 2 2
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag- 38 38 38
aaral na nakaunawa sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa 2 2 2
remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang Ang paggamit ng iba’t ibang Estratehiya sa pangkatang-gawain Ang estratehiya sa paglalaro na
pagtuturo na nakatulong ng estratehiya tulad ng scaffolding, tulad ng collaborative ay naging kawili-wili sa mga mag-aaral.
lubos? Paano ito nakatulong? collaborative at iba pa ay nakakatulong ng lubos sa mga bata.
makakatulong ng malaki upang higit
na maunawaan
ng mga mag-aaral.
F. Anong suliranin ang aking Hindi sapat ang oras sa mga Hindi sapat ang oras sa mga Hindi sapat ang oras sa mga
naranasan na solusyon sa pangkatang-gawain. pangkatang-gawain. pangkatang-gawain.
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking ginamit/nadiskubre
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like