You are on page 1of 9

School: SILANGAN ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: MARIA LAILANIE C.CALANTOC Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG MARCH 18-22, 2024 (WEEK 7)
IV-AZURITE 6:50-7:40
IV-ALEXANDRITE 7:40-8:30
Teaching Dates and IV- QUARTZ 8:30-9:20
Time: IV-AMETHYST 9:20-10:10 Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY(MARCH 18, TUESDAY(MARCH 19, WEDNESDAY(MARCH 20, THURSDAY(MARCH21 FRIDAY(MARCH 22, 2024)
2024) 2024) 2024) 4, 2024)

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pagunawa sa napakinggan.
Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin.
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan.
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto.
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin.
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media.
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng
panitikan.

B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagtatala ng impormasyong napakinggan upang makabuo ng balangkas at makasulat ng buod o lagom.
Nakapagsasagawa ng radio broadcast/teleradyo.
Nakapagbubuod ng binasang teksto.
Nagagamit ang pahayagan sa pagkalap ng impormasyon.
Nakasusulat ng ulat tungkol sa binasa o napakinggan.
Nakabubuo ng sariling patalatastas.
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan
pagkukuwento , pagsulat ng tula at kuwento.

C. Mga Kasanayan sa Nagagamit nang wasto at Nagagamit nang wasto at Nakasusulat ng talata na Nakakasagot sa mga CATCH UP FRIDAY
Pagkatuto angkop ang pangatnig - o, angkop ang simuno at may sanhi at bunga tanong sa pagsusulit nang (see separate DLL)
( Isulat ang code sa bawat ni, maging, man - kung, panaguri sa pangungusap (F4PU-IIIi-2.1 wasto at tama
kasanayan) kapag, pag, atbp. - ngunit, (F4WG-IIIi-j-)8
subalit, atbp. - dahil sa,
sapagkat, atbp. - sa wakas,
atbp. - kung gayon, atbp. -
daw, raw, atbp. -kung sino,
kung ano, siya rin atb
(F4WG-IIIh-11)
Nagagamit nang Wasto at Nagagamit nang Wasto at Nakasusulat ng Talata na Ikaapat Lagumang
II. NILALAMAN Angkop ang Pangatnig Angkop ang Simuno at may Sanhi at Bunga Pagsusulit sa Ikatlong
( Subject Matter) Panaguri sa Pangungusap Markahan sa FILIPINO IV

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay 231-233
sa Pagtuturo
2. Mga pahina sa 132-133
Kagamitang Pang Mag-
Aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan
mula sa LRDMS
5.Iba pang Kagamitang Filipino Modyul 6 Filipino Modyul 8 Filipino Modyul 8 test notebook, photocopy
Panturo of test papers
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Panuto: Piliin ang tamang Panuto: Isulat sa patlang A. Pagsasaayos ng loob ng
Aralin o pasimula sa pangatnig na angkop sa kung Pangungusap o Panuto: Ano kaya ang klasrum
bagong aralin pangungusap Parirala ang mga maaaring mangyari batay
sumusunod na lipon ng sa mga makikita sa B. Pagbabalik-aral
( Drill/Review/ Unlocking
a.dahil c. ngunit 1.
of mga salita. larawan?
b.kahit C. Pagsusulit
difficulties) ___________1. Ang
d.samantalang masayahing bata 1. Paghahanda ng mga
e.para ___________ 2. Umalis kagamitang gagamitin sa
ka! ___________3. pagsusulit
Sa panahon ng krisis,
Nagbigay kami ng tulong 2. PaglalahadTingnan ang
tumataas ang presyo ng mga
ELICIT bilihin ____ang bayad sa
sa mga lubos na inihandang pagsusulit
naaapektuhan ng 3. Pagpapaliwanag ng mga
kuryente. 2. Hindi ako
pandemya. panuto
nakatulog
4. Pagbibigay ng mga
kagabi___masyadong ___________4. ang
pamantayan sa pagkuha ng
maingay ang aking pagtulong sa kapwa
pagsusulit
kapitbahay. 3. Magsasanay ___________5. Sila ay 5. Pagkuha ng pagsusulit
ako tuwing hapon___ nagpapasalamat sa mga
gumaling ako sa pagtugtog ng dumalo sa kanilang kasal.
piyano. 4. Mahimbing pa rin
ang tulog ni Juan ___
napakalakas ng tilaok ng mga
manok sa kanyang bakuran.
5. Pagod na si Carlo ____
hindi siya makatulog
B. Paghahabi sa layunin ng HANAP-SALITA . Ano ang masasabi ninyo
aralin (Motivation) Panuto: Hanapin ang mga sa pag-aaral ninyo noong May kakilala ba kayong
salitang maaaring pang-ugnay panahon ng pandemya? tao na nagtagumpay sa
ENGAGE sa mga salita. buhay sa kabila ng
naranasang hirap?
Gamitin sa pangungusap
Basahin natin ang
C. Pag- uugnay ng mga ang mga nakitang pang-
maiksing teksto
halimbawa sa bagong aralin ugnay na salita
( Presentation)

Bakit maagang nagbanat


ng buto si joseph?
Ano ang naidulot ng
kahirapan sa buhay ni
Joseph?

D. Pagtatalakay ng bagong PANGKATANG GAWAIN


konsepto at paglalahad ng PANGKAT I PANGKATANG GAWAIN PANGKATANG GAWAIN
bagong kasanayan No I Panuto: Piliin ang angkop PANGKAT I PANGKAT I
(Modeling) na kataga o salita sa loob A. Panuto: Basahin ang Panuto: Gumawa ng
ng kahon upang mabuo mga pangungusap mula dayagram gaya sa ibaba
ang mga pangungusap at sa kuwento. na may isang sanhi at
EXPLORE isulat ang iyong sagot sa Salungguhitan ang may maraming bunga
patlang. 1. Siya ___ ako simuno o paksa at ikahon
E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng ang mananalo sa naman ang panaguri o
bagong kasanayan No. 2. paligsahang ito. 2. naglalarawan sa paksa. 1.
( Guided Practice) ________ maganda ang Si Philip ay maagang
panahon makakapaglaro gumising. 2. Masaya siya
ang mga bata. 3. Dalhin sa kanyang online class.
___________ ang kayang 3. Ang mga magulang ay PANGKAT II
dalhin. 4. Tanungin tuwang-tuwa sa kanya. Panuto: Gumawa ng
_____________ ang PANGKAT II dayagram gaya sa ibaba
makapupunta sa atin. 5. Panuto: Tukuyin kung ang na may isang sanhi at
___________ matutupad nakasalungguhit ay may maraming bunga
na rin ang aking pangarap Simuno o Panaguri.
PANGKAT II _1. Nasiyahan ang guro sa
A. Panuto: Piliin sa loob ng proyekto ni Juhan.
kahon ang angkop na 2. Makulimlim ang
pangatnig upang mabuo panahon.
ang balita sa ibaba. 3. Namangha ang mga
bisita sa ganda ng boses
ni Elsa.
4. Ang mga bata ay nag-
PANGKAT III
aaral sa bahay dahil sa
Panuto: Bilugan ang Sanhi
Coronavirus.
sa pangungusap
5. Nagtatanim ng mga
1.Pumutok ang gulong ng
PANGKAT III gulay sina Ben at Beth.
bisikleta ni Justin kaya
A. Panuto: Salungguhitan PANGKAT III
napatigil siya sa daan.
ang pangatnig na Panuto: Salungguhitan
2.Naunawaan ni Gabby
magdurugtong sa ang simuno at bilugan
ang aralin kung kaya’t
dalawang ideya ng ang panaguri sa mga
tama lahat ang sagot niya
pangungusap. 1. Ang sumusunod na
sa pagsasanay.
wastong dami ng pangungusap.
3. Hindi pumasok sa
masustansiyang pagkain ay 1. Nagsasagot ng modyul
opisina si Manuel pagka’t
nagdudulot ng malusog na si Ariel.
mataas ang kanyang
katawan. 2. Sila, tayo o 2. Ang mga mag-aaral ay
lagnat.
sinuman ay susi ng nagkukuwentuhan
4. Dahil basa ang sahig,
kinabukasan kung tama tungkol sa kanilang
nadulas at nasaktan ang
ang paraan. 3. Ang karanasan.
isang mag-aaral.
mabuting pagpapalaki sa 3. Malamig ang panahon
5. Nakalabas ang tuta kasi
anak at mahusay na ngayon.
naiwan na nakabukas ang
paggabay ng magulang ang 4. Ang aking nanay ay
gate.
sangkap ng mabuting isang mananahi. 5.
PANGKAT IV
pamilya. Nagulat ang mga tao sa
Panuto: Pagtambalin ang
paglakas ng ihip ng
Hanay A sa Hanay B
hangin.

F. Paglilinang sa Kabihasan PANGATNIG - Ito ay bahagi Bahagi ng Pangungusap Sanhi • Ang pinagmulan
(Tungo sa Formative ng pananalita na nag- ❖ Simuno ➢ Nagsasabi ng isang pangyayari. Ito
Assessment ) uugnay ng dalawang salita, kung ano o sino ang ang dahilan kung bakit
( Independent Practice ) parirala o pangungusap. pinag-uusapan sa nagkaroon ng isang
Ito ay ginagamit upang pangungusap. ➢ Paksa kaganapan. Halimbawa:
EXPLAIN magkakaroon ng tunay na ng pangungusap 1. Maagang nagbanat ng
kaisahan ang diwa ng Halimbawa: buto si Joseph dahil sa
pangungusap. Halimbawa: 1. Ang mga bulaklak ay pagkawala ng kanyang
o, ni, maging, man, kung, makukulay. Ano ang ama. • Bakit maagang
kapag, ngunit, subalit, makukulay? Ang mga nagbanat ng buto si
dahil sa, sapagkat, sa bulaklak Joseph?
wakas, kung gayon, daw, 2. Si Jessa ay nagwawalis ❖ Bunga • Ang
raw, kung sino, kung ano, sa bakuran. kinalabasan, resulta o
siya rin, at • Hindi ako dulot ng isang pangyayari.
Panaguri ➢ Nagsasabi o
lalabas ng bahay dahil Halimbawa:
ayaw kong mahawaan ng naglalarawan tungkol sa
1. Hindi nakapag-aral ng
sakit. • Magsuot ng face simuno o paksa.
haiskul si Joseph dahil sa
mask kapag lalabas ng Halimbawa:
kahirapan.
bahay. • Mamamasyal 1. Ang mga bulaklak ay
kami ngunit hindi pa makukulay. Ano ang
ngayong may pandemya. sinasabi tungkol sa mga
bulaklak? makukulay
2. Si Jessa ay nagwawalis
sa bakuran. Ano ang
sinasabi tungkol kay
Jessa? Naghuhugas ng
pinggan
Kung ikaw ay taga Western Bilang bata, ano ano ang
G. Paglalapat ng aralin sa Bicutan, tatangkilikin mo Kung ikaw ang tatanungin, magagawa ninyo upang
pang araw araw na buhay din ba ang mga paninda na ano ang magandang maging matagumpay din
( Application/Valuing) dala ng Mobile Market? naidulot ng pag-aaral sa balang araw? Tutu7laran
kabila ng pandemiyang
Bakit? niyo ba si Joseph sa
ELABORATE naranasan? Ano naman ang
hindi magandang naidulot kaniyang kasipagan at
nito sa inyong pag-aaral? tiyaga sa kabila ng hirap?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang pangatnig? Ano-ano
( Generalization) ang halimbawa ng pangatnig Ano ang dalawang bahagi ng
pangungusap? Ano ang Ano ang tinutukoy na
simuno?panaguri? sanhi? Ano naman ang
bunga?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin mabuti ang Panuto: Basahin at 1. Masasabi mo bang
mga sumusunod at sagutan unawaing mabuti ang Panuto: Basahin at maganda ang pinakita mong
ang mga tanong. hinihiling sa bawat bilang. unawain ang katanungan pagganap sa iyong
1.Piliin ang pangungusap na Isulat ang titik ng tamang sa bawat bilang. Piliin at pagsusulit?
EVALUATION may angkop na pangatnig. sagot sa iyong sagutang isulat ang titik ng tamang 2. Nahirapan ba kayo sa
papel. sagot sa iyong sagutang pagsusulit?
A.Matalinong bata si Jaime 3. Anong aralin ang
1. Ang “frontliner” ay papel.
kaya hindi mataas ang marka nahirapan kayong sagutan?
nagsusuot ng “face
niya sa nakaraang pagsusulit 4. Ano ang gagawin ninyo sa
mask.” Alin ang payak na susunod na pagsusulit?
B.Naghihirap magtrabaho ang simuno sa pangungusap 5. Maipapangako niyo bang
mga magulang mo kasi na ito? A. face mask B. pag-iigihan sa susunod na
inaaksaya mo lang ang frontliner C. Ang pagsusulit upang mas
perang bigay nila sa iyo. frontliner D. nagsuot mataas ang makuhang
2. Alin ang buong iskor?
C. Ano ang kulay ng sasakyan
panaguri sa pangungusap
ninyo, pula o puti?
sa ibaba? “Pangalagaan
D.Gusto pa rin nilang maglaro natin ang ating
ng basketbol kahit gumagabi kalusugan.” A. Kalusugan
na at hinananap na siya sa C. Pangalagaan natin B.
kanila. Ang ating D. Ating
kalusugan
2. Alin sa mga sumusunod na
3. Punan ang patlang ng
pangungusap ang may
angkop na pangatnig?
angkop na simuno.
A. Kung ano ang nag-umpisa, Nanghuli ang __________
siya rin ang tatapos. ng mga hindi sumunod sa
B. Itinaas ni Mary ang mga “health protocols.”
kanyang kaya alam niya ang A. doktor B. guro C. pari
sagot. D. pulis
C. Magtitimpla ako ng kape 4. Ano ng angkop na
para kay Tatay sapagkat panaguri para sa
walang mainit na tubig. pangungusap sa ibaba?
D. Nais niyang makakuha ng
Ang mga mamamayan ay
mataas na marka gabi gabi
kaya nag-aaral siya gabi gabi ____________________
3. Alin sa mga pangungusap na ipinatutupad. A.
sa ibaba ang may angkop na sumunod sa mga
pangatnig. Alin ito? alituntunin C. nagalit sa
A. Naghanap siya ng trabaho mga alituntunin B.
upang makatulong sa pamilya natakot sa mga
dahil nais niyang mag aral sa alituntunin D. umiyak sa
kolehiyo. mga alituntunin
B. Naghanap siya ng trabaho
5. Piliin ang simuno sa
habang makatulong sa
pangungusap. “Sina
pamilya bago nais niyang mag
aral sa kolehiyo. nanay at ate ay
C. Naghanap siya ng trabaho nagmamadaling umalis.”
upang makatulong sa pamilya A. Sina nanay C. Sina nay
kung nais niyang mag-aral sa at ate B. Ay nagmamadali
kolehiyo. D. Ay nagmamadaling
D. Naghanap siya ng trabaho
umalis
kung makatulong sa pamilya,
dahil nais niyang mag-aral sa
kolehiyo.
Panuto: Pillin ang angkop na
pangatnig sa loob ng
panaklong upang mabuo ang
pangungusap.

4. Ang mga sumusunod ay


may angkop na pangatnig ?
A. Alin ang mas gusto mong
gawin, manoood ng sine o
kumain sa labas?
B. . Tatawag muli si Alma
sapagkat makausap ka
tungkol sa proyekto ninyo.
C. Kumain ako ng popcorn
habang nanonood ng sine
samantalang biglang nag
brown out.
D. Manonood ako dapat ng
sine subalit hindi ako natuloy
dahil kailangan ko palang
tapusin ang aking proyekto
5. Mag-aaral akong mabuti
upang mataas ang makuha
kong marka sa pagsusulit at
para matuwa si nanay. Tama
ba ang gamit ng pangatnig sa
pangungusap?
A. Mali ang pangatnig na
ginamit sa una ngunit tamas a
pangalawa.
B. Tama ang unang pangatnig
at mal isa pangalawa
C. Parehas na mali ang
ginamit na pangatnig sa
pangungusap.
D. Parehas na tama ang
ginamit na pangatnig sa
pangungusap.

J. Karagdagang gawain Gumawa ng 5 pangungusap Gumawa ng 5 pangungusap. Panuto: Markahan ng S kung Nakakasagot sa mga
para sa takdang gamit ang pangatnig Ikahon ang simuno at ito ay Sanhi at B kung ito ay tanong sa pagsusulit nang
aralin( Assignment) bilugan ang panaguri. Bunga wasto at tama

EXTEND

VI. REFLECTION
___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned
above (AZURITE) 80% above (AZURITE) 80% above (AZURITE) 80% above (AZURITE)
A. No. of learners who earned ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned
above (ALEXANDRITE) 80% above (ALEXANDRITE) 80% above (ALEXANDRITE) 80% above (ALEXANDRITE)
80% on the formative ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned
assessment above(QUARTZ) 80% above(QUARTZ) 80% above(QUARTZ) 80% above(QUARTZ)
___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned
above (AMETHYST) 80% above (AMETHYST) 80% above (AMETHYST) 80% above (AMETHYST)
___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require
additional activities for remediation additional activities for additional activities for additional activities for

B. No. of learners who require remediation remediation remediation


additional activities for
___Yes ___No
remediation ____ of Learners who caught up
___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
the lesson
____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up
the lesson the lesson the lesson
C. Did the remedial lessons
work? No. of learners who
have caught up with the
lesson
D. No. of learners who
continue to require
remediation
E. Which of my teaching
strategies worked well? Why
did this work?
F. What difficulties did I
encounter which my principal
or supervisor can help me
solve?
G. What innovation or
localized materials did I
use/discover which I wish to
share with other teachers?

You might also like