You are on page 1of 6

DEPARTMENT OF EDUCATION

Region I
Schools Division Office I Pangasinan
Alvear St. Lingayen, Pangasinan
Tel. No./Fax No. (075) 522-2202(OSDS);(075) 632-8385(ASDS)
E-mail : pangasinan1@deped.gov.ph ; officeofthesdspangasinani@gmail.com
DISTRICT OF URBIZTONDO
Malibong Elementary School
S.Y. 2023-2024

Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 5


Kuwarter I – Ikapitong Linggo

Petsa: ika-17 ng Oktubre 2023

I. Layunin:
.Naipapamalas ang mapanuring pang-unawa at kaalaman sa kasanayang
pangheograpiya,ang teorya sa painagmulan ng lahing Pilipino upang
mapahahalagahan ang konteksto ng lipunan/pamayanan ng mga sinaunang
Pilipino at ang kanilang ambag sa pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas.

B. Pamantayan sa Pagganap Naipapamalas ang pagmamalaki sa nabuong kabihasnan ng mga sinaunang


Pilipino gamit ang kaalaman sa kasanayang pangheograpikal at mahahalagang
konteksto ng kasaysayan ng lipunan at bansa kabilang ang mga teorya ng
pinagmulan at pagkabuo ng kapuluan ng Pilipinas at ng lahing Pilipino.

C. Mga Kasanayan sa C – Nakikilala ang mga taong nagpalaganap at nagpakaturuan ng Islam sa


Pagkatuto (Isulat ang code ng Pilipinas.
bawat kasanayan)
P- Nakakagawa ng kabutihang loob at sakripisyo tungkol sa relihiyong Islam.

A – Napahahalagahan ang banal na naibahagi sa atin at kung paano nakarating


ang relihiyong Islam sa ating bansa.

K to 12- AP5PLP-li-10
Subject Integration:
Edukasyong Pangkabuhayan
at Pantahanan
Naipakikita ang paggalang at pagrespeto sa kapwa at sa relihiyon ng iba

II. NILALAMAN Pagpalaganap at katuruan ng Islam sa Pilipinas

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng K-12 AP 5 CG page 107
Guro
2. Mga pahina sa Gabay ng Araling Panlipunan,Pilipinas Bilang Isang Bansa, pahina 91-92
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina Teksbuk
(Modyul)
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region I
Schools Division Office I Pangasinan
Alvear St. Lingayen, Pangasinan
Tel. No./Fax No. (075) 522-2202(OSDS);(075) 632-8385(ASDS)
E-mail : pangasinan1@deped.gov.ph ; officeofthesdspangasinani@gmail.com
4. Karagdagang Kagamitan Powerpoint Presentation
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang tsart ng gawain, meta cards,graphic organizer,kagamitan ng Mag-aaral ph.91-92
pangturo
V. PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral

A. Balik –Aral sa Ngayong hapon ating balikan ang napag-


nakaraang aralin at sa aralan natin kahapon.
pagsisimula ng Anu-anong paniniwala na hanggang *Naniniwala ang mga sinaunang
bagong aralin. ngayon ay pinaniniwalaan parin nating Pilipino sa espiritung nananahan sa
mga Pilipino? kanilang kapaligiran.
* Pinaniniwalaan din ng mga
sinaunang Pilipino na ang mga bagay
sa kalikasan tulad ng araw,bundok,at
ilog ay tirahan ng kanilang yumaong
mga ninuno.

Ano ang tawag sa relihiyon ng mga .* Islam ang tawag sa relihiyon ng mga
Muslim? Anu-ano ang limang haligi ng Muslim.
mga Muslim na dapat sundin? Mga Limang Haligi ng mga Muslim na
dapat sundin:
1.Shahadah
2.Salat o Dasal
3.Zakat o pagbibigay ng limos
4.Sawn/pag-aayuno(abstinence)sa
buwan ng Ramadan
5.Hajj o paglalakbay sa banal na
lungsod ng Mecca.

B. Paghahabi ng layunin ng Panggabay na tanong: Pagsagot ng mga mag-aaral.


aralin
1.Ano ang relihiyong pinaniniwalaan *Katoliko Romano,Iglesia ni
ninyo? Kristo ,Baptist,Methodist,Jehova’s
May nalalaman ba kayong ibang Witnesses
relihiyon ng ibang tao?
*Opo
Gamit ang jumbled letters,alamin ang
nakatagong relihiyon na mabubuo sa
pamamagitan ng pag-ayos ng mga piraso
nito. *Ang nabuong salita ay ISLAM.

Ano ang nabuong salita mula sa mga titik


na ito? Paano ito nakarating at
lumaganap sa ating bansa? *Nakarating at lumaganap sa ating
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region I
Schools Division Office I Pangasinan
Alvear St. Lingayen, Pangasinan
Tel. No./Fax No. (075) 522-2202(OSDS);(075) 632-8385(ASDS)
E-mail : pangasinan1@deped.gov.ph ; officeofthesdspangasinani@gmail.com
bansa ang relihiyong ISLAM dahil sa
pakikipagkalakalan.

C.Pag-uugnay ng mga 1.Saang bahagi ng Pilipinas *Matatagpuan ang Mindanao sa


halimbawa sa bagong aralin matatagpuan ang Mindanao?(paggamit gawing Timog ng Pilipinas.
at pagpapakita ng guro ng mapa)
D. Pagtalakay ng bagong :Powerpoint Presentation
konsepto at paglalahad ng *Ang Islam ay isang relihiyong may
bagong kasanayan # 1 Ano ang Islam? paniniwala sa iisang Diyos,si ALLAH
.
Sino ang nagtatag nito? Itinatag ito ni propetang Mohammed.

Ano ang tawag sa banal na aklat ng *Qur’an o Kor’an ang tawag sa banal
Islam? na aklat ng Islam.
E. Pagtalakay ng bagong Sino ang nagpalaganap ng Islam sa *Si Sharif Kabungsuan ang
konsepto at paglalahad ng Mindanao noong huling bahagi ng ika-15 nagpalaganap ng Islam sa Mindanao
bagong kasanayan # 2 siglo? noong ika-15 na siglo..

Sino ang itinuturing na kaunaunahang *Si Abu Bakr ang itinuring na


nagpakilala ng Islam sa Pilipinas? kaunaunahang nagpakilala ng Islam sa
Pilipinas.
Sino ang naging kabiyak niya?
*Ang kabiyak niya ay si Prinsesa
Dayang Paramisula

Ano ang itinatag nila sa Sulu?. *Itinatag nila ang unang Pamahalaan
sa Sulu.
Pangkatang Gawain: SHARIF KABUNGSUAN
F. Paglinang sa kabihasnan
(Tungo sa Formative 1.Pumili ng metacards sa kahon na KARIM UL-MAKDUM
Assessment) nakasulat ang pangalan ng mga taong
ABU BAKR
may kinalaman sa paglaganap ng
RAJAH BAGINDA
Relihiyong Islam sa Pilipinas at idikit sa MUSLIM
kartolina na nasa pisara. TUAN MASHA’IKA

2.Gamit ang Graphic Organizer ,Pumili RELIHIYON


at idikit ang mga salitang nasa kahon na
may kaugnayan sa salitang “Islam” sa ALLAH MUSLIM
kartolina na nasa pisara. ISLAM

QUR’AN MOHAMMED
O KOR’AN
*Hindi dapat pagtawanan ang kanilang
3:Sumulat ng dalawa o tatlong
mga paniniwala,kaugalian o ginagawa.
pangungusap kung paano igalang ang
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region I
Schools Division Office I Pangasinan
Alvear St. Lingayen, Pangasinan
Tel. No./Fax No. (075) 522-2202(OSDS);(075) 632-8385(ASDS)
E-mail : pangasinan1@deped.gov.ph ; officeofthesdspangasinani@gmail.com
relihiyon ng iba. *Igalang ang mga simbolo ng relihiyon
na gamit nila sa pagdiriwang at
pagsamba.

G. Paglalapat ng aralin sa Bakit mahalagang malaman kung paano Mahalagang malaman natin kung
pang-araw araw na buhay lumaganap ang relihiyong Islam sa paano lumaganap ang relihiyong Islam
Pilipinas? sa Pilipinas dahil sa pagpupursigi ng
mga Muslim na maipakilala ang
kanilang relihiyon sa mga katutubong
Pilipino.

H. Paglalahat ng aralin Paano nakarating at napalaganap ang Pinaniniwalaan na ang daan ng


relihiyong Islam sa Pilipinas? paglaganap ng relihiyong ISLAM ay sa
pamamagitan ng pakipagkalakalan sa
mga ARABE at dayuhang Muslim sa
Pilipinas.

I. Pagtataya ng aralin A.Panuto:Sagutin ang mga tanong sa Mga sagot:


ibaba.

1.Ano ang relihiyon ng mga Muslim? * Islam

2.Ano ang tawag sa banal na aklat ng * Qur’an o Kor’an


mga Muslim?

3.Sino ang dumating sa Pilipinas noong


1390 na tumulong sa paglaganap ng *Rajah Baginda
Islam sa Sulu?

4.Sino ang pinaniwalaang nagpalaganap


*Abu Bakr’
ng Islam sa Sulu?

5.Sino ang nagtatag ng relihiyong Islam?


*Mohammad

B.Piliin ang titik ng tamang sagot sa


ibaba at isulat sa patlang.

A. Allah D.Moske o Masjid

B.Mohammed E.Islam

C.Koran
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region I
Schools Division Office I Pangasinan
Alvear St. Lingayen, Pangasinan
Tel. No./Fax No. (075) 522-2202(OSDS);(075) 632-8385(ASDS)
E-mail : pangasinan1@deped.gov.ph ; officeofthesdspangasinani@gmail.com
1. C
__1.Banal na aklat ng Muslim. 2. D
__2.Tawag sa pook-sambahan ng mga
Muslim.
3. E
__3.Relihiyong may paniniwala sa iisang
Diyos na tinatawag na Allah. 4. A
__4.Ang nag-iisang Diyos ng Muslim.
5. B
__5.Tinatawag na propeta ng mga
Muslim.
J. Karagdagan Gawain para Isulat sa kuwaderno ang lahat ng mga taong tumulong sa paglaganap ng relihiyong
sa takdang aralin at Islam sa ating bansa at ang taon ng kanilang pagdating.
remediation
V.MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa ___ na mga mag-aaral na nakakuha ng higit sa 80% sa pagtataya
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang ___ na mga mag-aaral ang nanganagilangan ng remediation
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang ___Oo ___ Hindi
remediation? Bilang ng mag- ____ na mga mag-aaral ang nakaunawa sa aralin
aaral na nakaunawa sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na ___ na mga mag-aaral ang kinakailangang magpatuloy sa remediation
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang Mga stratehiya / gawain na nakatulong sa aralin:
pagtuturo na nakatulong ng ___ Games ___ Power Point Presentation
lubos? Paano ito nakatulong? ___ Answering preliminary activities/exercises ___
___ Case Method ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
F. Anong suliranin ang aking __ Bullying among pupils __ Pupils’ behavior/attitude
naranasan na solusyon sa __ Colorful IMs __ Unavailable Technology
tulong ng aking punungguro at __ Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer/ Internet Lab
superbisor? __ Additional Clerical works __Reading Readiness
__Lack of Interest of pupils
G. Anong kagamitang panturo Planned Innovations:
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region I
Schools Division Office I Pangasinan
Alvear St. Lingayen, Pangasinan
Tel. No./Fax No. (075) 522-2202(OSDS);(075) 632-8385(ASDS)
E-mail : pangasinan1@deped.gov.ph ; officeofthesdspangasinani@gmail.com
ang aking ginamit/nadiskubre __ Localized Videos __ Making use big books from views of the locality
na nais kong ibahagi sa mga __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
kapwa ko guro? __ local poetical composition __Flashcards __Pictures

Prepared by:

ARACELI B. MACARAEG
Subject Teacher Checked By:

REGIE M LLAMIDO

Master Teacher

Reviewed & Noted by:

MELISSA G. ROSARIO, PhD


School Principal I

You might also like