You are on page 1of 13

Paaralan Aguado Elementary School Antas Four

Grades 1-12 Guro Ma. Giebelle S. Diaz Asignatura ESP


Daily Lesson Log
Linggo/Petsa Pebrero 13-17, 2023 Week 1 Markahan IKATLO
Oras 7:00-7:30
Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday
WEEK I
I. LAYUNIN (Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangka sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin. Maaari
ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative
Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay
mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.)

A. PAMANTAYANG Naipamamalas ang pag-unawa sa pagmamahal sa bansa sa pamamagitan ng pagpapahalaga sa kultura


PANGNILALAMAN

B. PAMANTAYANG Naisasabuhay ang mga gawaing nagpapakita ng pagpapahalaga sa kultura


PAGGANAP

C. MGA KASANAYAN SA Nakapagpapakita ng kawilihan sa pakikinig o pagbabasa ng mga pamanang kulturang material (hal. Kwentong bayan, alamat, mga epiko) at di-materyal (hal.
PAGKATUTO mga magagandang kaugalian, pagpapahalaga sa mga nakakatanda at iba pa) (EsP4PPP-IIIa-b-19)
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan)
(Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa
II. NILALAMAN hanggang dalawang linggo.)
Aralin 1: Kultura ng Ating Lahi, Ating Pahalagahan
ALAMIN NATIN ISAGAWA NATIN ISAPUSO NATIN ISABUHAY NATIN SUBUKIN NATIN
III. KAGAMITANG PANTURO (Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto
ng mga mag-aaral.)
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro 100-103 103-105 105-106 107 107-110
2. Mga pahina sa
Kagamitang
Pang-Mag-aaral 166-169 169-172 173 174-176 177-180
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Pampagtuturo: malaking mapa ng Pilipinas gawa sa manila paper, mga larawan ng materyal na kulturang Pilipino (tingnan sa apendiks)
Panturo Para sa Brochure: bond paper, oslo paper o lumang folder na maaari pang guhitan at sulatan, mga gamit sa pagguhit tulad ng lapis, krayola, at ruler.
Para sa Poster: kartolina o lumang poster na maaaring gamitin ang likurang bahagi, pentel pen, mga gamit sa pagguhit tulad ng lapis, krayola, at ruler.
larawan o video na nagpapakita ng kulturang Pilipino, sagutang papel
IV. PAMAMARAAN (Gawin ang pamamaaang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral
gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng anatikal, at
kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-aaw na karanasan.)
A. Balik-aral sa nakaraang Paano ninyo maipapakita ang Ano ang tawag sa sinaunang Paano kayo makakatulong sa Anu-ano ang naiisip ninyong Bilang isang mag-
aralin at/o pagsisimula ng pagpapanatili ng malinis na Sistema ng pagbasa at pagpapayaman at mga bagay na uso na aaral, paano mo
bagong aralin kapaligiran? pagsulat na sinasabing umiiral pagpapanatili ng kulturang nakapagbago sa ating kultura? mapapalaganap at
na sa Pilipinas bago pa man Pilipino. Positibo ba ang naidulot nitong mapagyayaman ang
dumating ang mga Espanyol? pagbabago? ating kultura?
B. Paghahabi sa layunin ng Pagmasdan ang mapa ng Gaano ang alam mo sa Sa pagdaan ng panahon, hindi Anu-ano ang magagandang Ipahanda sa mga mag-
aralin Pilipinas na nasa pisara. kulturang Pilipino? maiiwasang magkaroon ng katangian ng kulturang aaral ang papel na
Anu-ano ang mga nakapalibot pagbabago sa isang kultura. Pilipino? sagutan at ipasagot
sa mapa ng Pilipinas? Anu-ano ang mga ang Subukin Natin, pp.
pagbabagong ito? 177-180
C. Pag-uugnay ng mga Itanong: Ang mga Pilipino ay kilala sa Ipaliwanag sa mga mag-aaral Talakayin ang kanilang sagot.
halimbawa sa bagong aralin  Paano mo ilalarawan ang buong mundo sa kanilang na ang mga pagbabago bunsod
Pilipinas? natatanging pagpapahalaga sa ng teknolohiya at mga bagong
 Sa paanong paraan pa kultura. Alam mo ba kung anu- kaalamang natutuklasan ay
nakilala ang Pilipinas? ano ang mga pagpapahalagang maaaring makapagpabago ng
 Ano ang tawag natin sa ito? ating kultura.
pamumuhay, mga
kaugalian at gawi na Ipagawa ang Gawain 1
natatangi lamang sa isang LM, pp. 169-171
pangkat at siyang
nagbibigay sa kanila ng
pagkakakilanlan?
D. Pagtatalakay ng bagong Ipabasa nang tahimik sa mga Naipamalas ninyo na ba ang Ipagawa sa mga mag-aaral ang Bilang isang mag-aaral, paano
konsepto at paglalahad ng mag-aaral ang kuwentong mga pagpapahalagang ito? Sa gawain sa Isapuso Natin, pp. mo mapapalaganap at
bagong kasanayan #1 Alamin Natin, pp. 166-167 paanong paraan ninyo ito 173 mapagyayaman ang mga
isinasabuhay? pamanang ito?
E. Pagtatalakay ng bagong Talakayin pagkatapos ang mga Sinu-sino sa mga Pilipino ang Anu-ano ang pagbabago sa Gawin ang Isabuhay Natin, pp.
konsepto at paglalahad ng katanungan. kilala ninyong pinagyaman o pamumuhay ng tao bunsod ng 174-176
bagong kasanayan #2 LM, pp. 167 pinalaganap ang kulturang mga imbensyon o makabagong
Pilipino sa pamamagitan ng teknolohiya?
natatangi nilang gawa?
F. Paglinang ng Kabihasaan Pasagutan ang mga tanong at Isagawa ang Gawain 2, Tumawag ng mga mag-aaral Anu-ano ang mga natutunan
(Tungo sa Formative gawain sa Alamin Natin upang pangkatang gawain. upang magbigay ng mga mo sa ginawang pangkatang
Assessment) matukoy ang lawak ng LM, pp. 172 patunay batay sa kanilang mga gawain?
kaalaman sa kanilang kultura nababasa, napapanood o
bilang Pilipino. obserbasyon ukol sa mga
pagbabagong ito.
G. Paglalapat ng aralin sa Bakit mahalagang malaman Paano nailalarawan o Ipaalala sa mga mag-aaral na Pagpapakita at pag-uulat ng
pang-araw-araw na buhay natin ang ating kultura? nakikilala ang ating kultura? anumang bagay ay maaaring mga mag-aaral ng kanilang
makasama sa isang tao kung output.
hindi niya ito gagamitin nang
tama.
Sa inyong palagay, paano natin
mapapangalagaan ang ating
kultura?
H. Paglalahat ng Aralin Dalhin ang mga mag-aaral sa Sabihin kung paano kayo Bigyang-diin ang Tandaan Napakaraming magagandang
realisasyon na bilang mga makakatulong sa Natin. Ipabasa ito sa mga mag- katangian ang kulturang
Pilipino, tungkulin nilang pagpapayaman at aaral na may pang-unawa. Pilipino. Bilang Pilipino,
alamin, pagyamanin at pagpapanatili ng kulturang LM, pp. 173-174 tungkulin nating palaganapin
palaganapin ang kulturang Pilipino. at pagyamanin ito.
Pilipino.
I. Pagtataya ng Aralin Buuin ang Web. Isulat sa Ang ginawang pangkatang Ang ginawang pangkatang Ang ginawang pangkatang Gawin ang Subukin
maliliit na hugis bilog ang gawain ang magsisilbing gawain ang magsisilbing gawain ang magsisilbing Natin sa LM p. 177-
angkop na halimbawa ng mga pagtataya. Gumamit ng rubriks pagtataya. Ipaskil ang pagtataya. Gumamit ng rubriks 180
material na kulturang Pilipino. sa pagbibigay ng marka. nagawang poster at iproseso sa pagbibigay ng marka.
Isulat lamang ang bilang ng ang pagbabahaging ginawa ng TG, pp. 107 Pagkatapos
halimbawa sa hugisbilog. mga mag-aaral. masagutan ng mag-
Idugtong ang maliit na bilog sa aaral ang Subukin
kinabibilangang malalaking Natin, muli itong
bilog. iproseso, mahalaga na
1. tumbang preso maipakita ang
2. aratilis kanilang pagninilay sa
3. Pandango sa Ilaw kanilang mga sagot.
LM, pp. 168-169
J. Karagdagang Gawain para Paano ninyo maipapakita ang Ano ang tawag sa sinaunang Paano kayo makakatulong sa Anu-ano ang naiisip ninyong Bilang isang mag-
sa takdang aralin at pagpapanatili ng malinis na Sistema ng pagbasa at pagpapayaman at mga bagay na uso na aaral, paano mo
remediation kapaligiran? pagsulat na sinasabing umiiral pagpapanatili ng kulturang nakapagbago sa ating kultura? mapapalaganap at
na sa Pilipinas bago pa man Pilipino. Positibo ba ang naidulot nitong mapagyayaman ang
dumating ang mga Espanyol? pagbabago? ating kultura?
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY (Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano
pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na
maaari nilang ibigay sa iyp sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunnan
sa tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Prepared by: Noted by: Approved by:

MA. GIEBELLE S. DIAZ

Teacher III MARIE MILARDETH B. PERIDO ANA MARIE R. PANALIGAN, PH.D

Master Teacher I Principal III

Paaralan Aguado Elementary School Antas Four


Guro Ma. Giebelle S. Diaz Asignatura ESP
Grades 1-12 Linggo/Petsa Pebrero 20-24, 2023 Quarter: 3rd Quarter
Daily Lesson Log Oras 7:00-7:30

Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday


WEEK 2
I. LAYUNIN (Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangka sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin. Maaari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng
Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin
dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.)

A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN Naipamamalas ang pag-unawa sa pagmamahal sa bansa sa pamamagitan ng pagpapahalaga sa kultura

B. PAMANTAYANG PAGGANAP Naisasabuhay ang mga gawaing nagpapakita ng pagpapahalaga sa kultura

C. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO Nakapagpapakita ng kawilihan sa pakikinig o pagbabasa ng mga pamanang kulturang material (hal. Kwentong bayan, alamat, mga epiko) at di-materyal (hal. mga
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) magagandang kaugalian, pagpapahalaga sa mga nakakatanda at iba pa) (EsP4PPP-IIIa-b-19)

(Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.)
II. NILALAMAN Aralin 2: Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay
ALAMIN NATIN ISAGAWA NATIN ISAPUSO NATIN ISABUHAY NATIN SUBUKIN NATIN
III. KAGAMITANG PANTURO (Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.)
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro 111-113 113-115 115-116 116 116-117
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral 181-183 183-187 187-189 189-190 190-193
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo scrap materials na maaaring i-recycle tulad ng butones, beads, lumang magasin; tape o video ng mga awiting “Sa Ugoy ng Duyan” at “Dandansoy” (kung wala ay aawitin na
lamang ito ng guro at pagkatapos ay gaganyakin ang lahat na makisabay sa pag-awit); mga bagay na maaaring gawan ng bugtong o alamat; bond paper, oslo paper o lumang
folder na maaari pang pagguhitan at sulatan, kuwaderno, sagutang papel
IV. PAMAMARAAN (Gawin ang pamamaaang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment.
Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng anatikal, at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-aaw na karanasan.)
A. Balik-aral sa nakaraang aralin *Ano ang kultura? Paano nyo Balik-aralan ang awiting 1. Pagsagot sa ilang bugtong Pagbabahagi ng ilang kuwentong Pagpapakitang muli ng mga
at/o pagsisimula ng bagong aralin ipapakita ang pagpapahalaga sa Dandansoy. Ano ang mensahe ng 2. Pagbasa ng ilang salawikain at sinaliksik. likhang sining na ginawa.
kultura ng bansa? (paunawa sa awitin? pagpapaliwanag
mga mag-aaral na bilang
mga Pilipino, dapat nilang
tangkilikin ang sariling sining at
panitikan.)
*Bakit mahalagang pag-aralan
ito?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin 1.May alam ba kayong 1. Itanong: 1.Itanong: May napag-aralan na Magpakita ng ilang halimbawa Hayaan ang mga bata na
katutubong *Alam nyo ba kung ano ang ba kayong mga kuwento, sayaw, ng likhang sining ng mga sabihing muli ang kahulugan
awit o sayaw, o may mga bugtong at salawikain? awit, at produktong sining ng Pilipino. at halimbawa ng kultura.
natatandaang bugtong, salawikain * Para saan kaya ang mga ito? mga Pilipino? Anu-ano ang mga *Paano kaya nila ito isinagawa?
o mga kuwentong alamat? ito? *Ano kaya ang katangiang
(Maaaring ipaawit ang sagot 2. Ipaliwanag muli na ang mga ipinakita nila sa paggawa nito?
kung itoay alam.) ito ay bahagi ng kulturang
2. Sabihin sa mga mag-aaral na Pilipino.
ang pamanang kultura
natin ay masasalamin sa sining
(pag-awit, pagsayaw, pagguhit ,
pagtatanghal) at panitikan
(kuwento, sanaysay, tula,
salawikain, salaysay).
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa 1. Tanungin kung may nakaaalam Magpakita ng isang halimbawa 1. Ilahad ang mga sumusunod na 1. Ipaliwanang na ang mga Hayaan ang mga batang
bagong aralin sa kanila ng “Dandansoy”. ng: salita: (pabula, alamat, maikling likhang sining na ito ay ilan sabihing muli ang mga paraan
2. Pagbibigay ng paunang 1. Bugtong kuwento, sayaw, awit o himig) lamang sa nagpapayaman ng ng
impormasyon: Sabihin na ang Tapat kong kaibigan, kasama 2. Hayaan ang mga batang kulturang Pilipino. pagpapahalaga/pagpapaunlad
awit ay isinulat sa Hiligaynon. ko kahit saan. (Sagot: anino). magbigay ng opinyon o 2. Sabihin: Lahat ng tao ay ng kultura.
Ito ang diyalekto ng mga Ilonggo. 2. Salawikain halimbawa ng mga ito. maaaring gumawa ng isang bagay
Ang mga Ilonggo na karaniwang Kapag may isinuksok, may 3. Sabihin na ang mga ito ay na makakatulong sa
matatagpuan sa rehiyon ng madudukot. (Kahulugan: bahagi ng ating mayamang sining pagpapaunlad ng kultura.
Kanlurang Bisaya (Iloilo, Capiz) Kapag natutong mag-impok, sa at panitikan.
ay panahon ng kagipitan ay may
kilalang palakaibigan, malambing mapagkukunan).
at mapagmahal.
3. Pakikinig at Pagsabay sa
Awitin
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto Pagsuri sa awit gamit ang mga Pagtatalakay 1. Ilahad at ipaliwanag ang mga 1. Ipaliwanag ang gawain sa p. Hayaang muli ang mga bata
at paglalahad ng bagong kasanayan tanong: (LM p. 183) 1.Bugtong: gawain sa LM p. 187-188 189 ng LM na ipaliwanag ang
#1 * Ano sa palagay mo ang *Ano kaya ang naisip ng mga 2. Ibigay ang mga pamantayan sa 2. Pagsasagawa ng gawain kahalagahan ng pagbasa ng
damdaming inilalarawan sa awit? unang Pilipino nang lumikha sila pagganap o kraytirya para sa (Paggawa ng mga likhang sining) mga kuwento, bugtong,
* Ano kaya ang ibig sabihin ng ng mga bugtong? ebalwasyon ng performans o salawikain, pagsayaw,
“Dandansoy”? Pangalan kaya ito ginawa. paggawa ng mga likhang
ng lugar o tao? 2. Salawikain 3. Pagsasagawa sa mga gawain sa sining.
*Ano sa palagay mo ang *Ano ang mensahe o p. 187-188 (Pagpapangkat)
mensahe ng awit? Atbp. ipinahihiwatig ng salawikain?
*Bakit kaya ito ginawa ng mga
Pilipino?
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto *Patingnan ang larawan sa Iproseso ang sagot ng mga mag- 1. Pagtalakay sa nilalaman ng Pagpapakita at pagpapaliwanag
at paglalahad ng bagong kasanayan Kagamitan ng Mag-aaral, p. 182 aaral. Gamit ang teoryang gawain sa ginawa
#2 (Maaaring ipakita o gamitin na konstruktibismo, itanong: 2. Pagproseso sa presentasyon ng
lamang angtranslation ng awit at *Ano ang napansin nyo sa bawat pangkat
ganyakin ang mga mag-aaral na pagkakalahad ng mga bugtong?
suriin ang ibig sabihn nito.) salawikain?
1. Kung tunay na minamahal ni (Maaaring Sagot)
“Dandansoy” ang umawit, ano Bugtong: (Maaaring sagot:
ang gagawin niya? nakakatawa, kailangan mong
2. Anong kaugalian ang mag-isip na mabuti kung ano ang
ipinakikita ng awitin? tinutukoy).
Salawikain: (Matalinghaga, may
tugma ang mga salita kaya
magandang pakinggan o basahin).
*Ipaliwanag:
1. Para sa mga bugtong, bigyang-
pokus ang cue words o mga
salitang maaaring magbigay sa
atin ng clue o gabay para
mahulaan angbugtong.
2. Kung minsan gumagamit
ng analohiya ang mga salawikain.
Ibig sabihin, inihahambing nila sa
isang bagay ang isang
pangyayaring maaaring
maranasan ng tao

Prepeared by: Noted by: Approved by:

MA. GIEBELLE S. DIAZ

Teacher III MARIE MILARDETH B. PERIDO ANA MARIE R. PANALIGAN, PH.D

Master Teacher I Principal III


School Grade Four
Grades 1-12 Teacher Learning Area: Science
Daily Lesson Log Week/Teaching Date November 7-11, 2016 Quarter: Third
Time Checked by:
Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday
WEEK I
November 7, 2016 November 8, 2016 November 9, 2016 November 10, 2016 November 11, 2016
I. OBJECTIVES (Objectives must be met over the week and connected to the curriculum standards. To meet the objectives, necessary procedures must be followed and if needed,
additional lessons, exercises and remedial activities may be done for developing content knowledge and competencies. These are assessed using Formative
Assessment strategies. Valuing objectives support the learning of content and competencies and enable children to find significance and joy in learning. Weekly
objectives shall be derived from the curriculum guide.)
A. CONTENT Demonstrates understanding Demonstrates understanding Demonstrates understanding Demonstrates understanding Demonstrates understanding
STANDARDS that force can change the that force can change the size that force can change the that force can change the that force can change the
shape of objects of objects movement of objects movement of objects movement of objects
B. PERFOMANCE Uses different kinds of force to Uses different kinds of force to Performs/Applies different Performs/Applies different Performs/Applies different
STANDARDS change the shape of objects change the size of objects forces to move objects forces to move objects forces to move objects

C. LEARNING *Explain the effect/s of force *Describe the effects of force *Explain the effects of force *Explain the effects of force *Explain the effects of force
COMPETENCIES/ on the shape of an object on the size of an object on the movement of an object on the movement of an object on the movement of an object
OBJECTIVES (S4FE-IIIa-1) (S4FE-IIIa-1) (S4FE-IIIa-1) (S4FE-IIIa-1) (S4FE-IIIa-1)
(Write the LC Code
for each)
II. CONTENT (Content is what the lesson is all about. It pertains to the subject matter that the teacher aims to teach. In the CG, the content can be tacked in a week or two.)
Lesson 44:EFFECTS OF FORCE Lesson 45:EFFECTS OF FORCE Lesson 46:EFFECTS OF FORCE Lesson 46:EFFECTS OF FORCE Lesson 46:EFFECTS OF FORCE
ON THE SHAPE OF AN OBJECT ON THE SIZE OF AN OBJECT ON THE MOVEMENTS OF ON THE MOVEMENTS OF ON THE MOVEMENTS OF
OBJECTS OBJECTS OBJECTS
(List the materials to be used in different days. Varied sources of materials sustain children’s interest in the lesson and in learning. Ensure that there is a mix of
LEARNING RESOURCES concrete and manipulative materials as well as paper-based materials. Hands-on learning promotes concept development.)
Activity Sheets, Charts, Activity Sheets, Charts, Activity Sheets, Charts, small Activity Sheets, Charts, spring Task Cards, Charts
Picures, sponge, rubber ball, hammer, rolling pin, plastic plastic toy car, meter stick balance, 3 identical padlocks
eggshell, styrofoam, bar soap, bottle, copper wire, bottle cap,
modelling clay, hammer, eggshell, cracker biscuit,
chocolate bar, plastic drinking winnowing basket, popsicle
glass, foil paper, tanzan, cup stick, scissors, rubber ball,
cake, rolling pin, fork and cardboard, styrofoam, sponge,
spoon bar soap
A. References
1. Teacher’s Guide 215-216 217-219 219-220 220 220-221
Pages
2. Learner’s Materials 171-172 173-175 175-176 176-177
Pages
3. Textbook Pages
4. Additional PPT PPT PPT PPT PPT
Materials from Learning
Resource (LR)
Portal
B. Other Learning Online Resources Online Resources Online Resources Online Resources Online Resources
Resources
III. PROCEDURES (These steps should be done across the week. Spread out the activities appropriately so that students will learn well. Always be guided by demonstration of
learning by the students which you can infer from formative assessment activities. Sustain learning systematically by providing students with multiple ways to
learn new things, practice their learning, question their learning processes, and draw conclusions about what they learners in relation to their life experiences and
previous knowledge. Indicate the time allotment for each step.)
A. ELICIT Guessing Game: Different Review: What happens to the Recall on the effects of force What can you say about the Recall on the ideas gathered
Shapes size of an object if force is on the shape and size of an force exerted if: on the previous experiments/
applied on it? object. 1. the toy car travelled father activities.
2. the toy car travelled nearer

B. ENGAGE 1. Ask the pupils to move a 1. Call a pupil to measure the GAME: Ask pupils to bring objects Ask the pupils to do the
chair. Ask them the ff. unstretched garter using a 1. Call a big boy and a small from their bag. follwing:
questions: ruler. Record it on the board. boy in class *Which of these materials are 1. Throwing a ballpen, paper,
*Will the chair move if you 2. Call another pupil to 2. Ask them to push the lighter? heavier? etc.
push it? stretched it to its maximum teacher’s table one at a time 2. Pushing a table, chair, etc.
*Why do you think your chair length.Measure and record it. within 10 thirds 3. Lifting a bag, desk, etc.
move if you push it? 3. Compare the length of the *Who among the two boys
*Based from this activity, how garter before and after was able to push the table *What did you do to move the
will you describe force? stretched father from them after 10 objects?
2. Introduce the lesson *What have you discovered? thirds?
through an activity. *What force was exerted? *Who exerted less force to
3. Why do you think the force *What would happen to the push?
applied cause change in size, size of an object if force is *Does the size of the body
shape and movement of an applied on it? affect the force to be exerted
object? to push the table? Prove it.

C. EXPLORE 1. Group the pupils. 1. Group pupils into 3. 1. Group pupils into 4. 1. Group pupils into 4. 1. Divide pupils into three.
2. Set norms for the activities. 2. Recall the standards in 2. Set norms for the activities 2. Set norms for the activities 2. Each group will perform 5
3. Perform LM, Lesson 44, performing activity 3. Peform LM, Lesson 46, 3. Peform LM, Lesson 46, simple activities on the
Activity 1 on page 171-172 3. Work on LM, Lesson 45, Activity 1 on page 175-176 Activity 1 on page 176 following:
WHAT ARE THE EFFECTS OF Activity 1 on page 173-174 HOW DOES FORCE AFFECT HOW DOES FORCE AFFECT *applying greater and lesser
FORCE ON THE SHAPE OF AN HOW DOES FORCE AFFECT THE MOVEMENT OF AN THE MOVEMENT OF AN force in moving objects
OBJECT? THE SIZE OF AN OBJECT? OBJECT? OBJECT? (HANG AND PULL) *different kinds of force
4. Reporting of output and (PUSH AND GO) applied to move an object
answers to guide questions

D. EXPLAIN 1. Reporting of output Discussion: 1. Reporting of Output 1. Reporting of Output *What examples of forces did
2. Explaining the output *What materials have you 2. Discussion using the guide 2. Discussion using the guide you apply to move the
3. Discussion: prepared for the activity? questions on page 176 questions on page 176-177 objects?
* What did you apply when *How would you describe the *How do you compare the *What did you observe with *How does force affect the
you hammer, bend, stretch or size of the materials before distance travelled by the toy the spring balance when you movement of an object?
crumple an object? force was applied on them? car when you pushed it with hanged a padlock on it?
* What happened to an object *How would you describe the varying strength of forces? *What was the effect on the
when force is applied on an size of the materials after force *Which degree of force pring balance as you add more
object? Why? was applied on them? applied made the toy car padlocks?
*From your experience, what *Which of the materials travelled the farthest? *Predict what will happen if
can force do? became bigger?smaller? Nearest? you keep on adding more
*What is the effect of force on *What affected the distance padlocks to the spring
the size of the materials? travelled by the toy car? balance?

E. ELABORATE 1. Remember, LM p. 172 1. Remember, LM p.174 1. Remember. LM p.177 1. Remember. LM p.177 Let the pupils formulate
2. Jimmy is taller than his 2. Challenge Yourself: 2. Additional Activity: Just For 2. Name objects that will conclusions from the different
brother. He used his brother’s A mango muffin sprinkled with Fun require a greater force to ideas presented.
t-shirt without asking heart-shaped chocolate was *Group pupils into 3. Look for move.
permission. It partly fits him. given to you by a friend. When a flat and smooth surface in
He stretched the shirt down to you reach home, your three the school ground. Mark a
his waist. What do you think sisters wanted to have slice of starting point and finish line in
would happen to the t-shirt? it but you wanted not to atleast 2-meter distance.
destroy the heart-shaped *The first two players will stay
chocolates. What will you do? on the starting and finish line.
*The first player on the
starling line will blow the toy
car up to the finish line; the
third player will reverse and
blow it back to the starting
line. The first to reach the
starting line will be the winner.
3. ASK:
*How did you find the activity?
*What strategies did you apply
in order to win?
F. EVALUATE 1. Place the following Explain the changes that will Explain what would happen to Perform some activities to Choose the letter of the
materials on the table. happen to the size of the given a ball if thrown with: show greater and lesser force correct answer.
Materials Can How objects if force will be applied. 1. greater force in moving objects. 1. Which among the following
you 1. dropping of flower vase 2. lesser force objects will require a greater
change 2. pounding styropore cup force to move?
the 3. cutting a piece of cardboard a. refrigerator c.
shape? 4. a bar soap dropped on the monoblock chair
Noodles floor b. study table d. television
Chocolate 5. sharpening a pencil 2. Which among the objects
bar 6. grinding rice grains below require lesser force to
Cartolina move?
strip a. book c. pencil
Toothpast b. notebook d. blackboard
e tube eraser
Plastic 3. Which of the following
Ruler objects will move more easily
Paper clip when force is applies to it?
Plastic a. plastic dining table
straw b. empty steel cabinet
Candy c. small refrigerator
wrapper d. small wooden dining table
4. If a boy will have to kick one
2. Group the class into four. object, which one from the list
Allow them to verify or check below will move the farthest
their answers by changing the upon kicking?
shape of the materials. a. shut put ball c. golf ball
b. soft ball d. tennis
ball
5. Which among the objects
will move faster upon the
application of a force?
a. marble c. pebble
b. pingpong ball d. beach
ball
G. EXTEND Cite examples/situations when Read the situation and answer Name some situations showing Name objects that will move A delivery truck stopped in
the force applied changed the the given question. how force affects the easily/hardly upon application front of your house. They will
shape of an object. Your uncle gave you a new pair movement of objects. of force. deliver a Balikbayan Box which
of leather shoes that doesn’t your mother sent for you. The
fit you. What will happen if box is quite heavy for the
you will force yourself to wear elivery men to carry. What can
those shoes? you suggest so that they can
carry the box easier? List down
your suggestions
IV. REMARKS

V. REFLECTION (Reflect on your teaching and assess yourself as a teacher. Think about your students’ progress this week. What works? What else needs to be done to help the
students learn? Identify what help your instructional supervisors can provide for you so when you meet them, you can ask them relevant questions)
A. No. of learners who
earned 80% in the
evaluation
B. No. of learners who
require additional
activities for remediation
C. Did the remedial
lessons work? No. of
learners who have
caught up with the
lesson
D. No. of learners who
continue to require
remediation
E. Which of my teaching
strategies worked well?
Why did these work?
F. What difficulties did I
encounter which my
principal or supervisor
can help me solve?
G. What innovation or
localized materials did I
use/discover which I
wish to share with other
teachers?

You might also like