You are on page 1of 8

School: Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates APRIL1-5, 2024 (WEEK 1) Quarter: 4TH QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I.LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pagunawa sa napakinggan.
Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at mapalawak ang talasalitaan.
Naipamamaalas ang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto.
B.Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng dayagram, dioarama at likhang sining batay sa isyu o paksang napakinggan.
Nakapagsasagawa ng radio broadcast/teleradyo, sabayang bigkas,
reader’s theatre o dula-dulaan.
Nababasa an gang usapan, tula, talata, kuwento nang mat tamang bilis, diin, tono at ekspresyon.
Nagagamit ang iba’t ibang babasahin ayon sa pangangailangan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakagagawa ng patalsstas at Nakagagawa ng patalsstas ADMINISTRATION OF Napapangkat ang mga Catch-up FRidays
Isulat ang code ng bawat kasanayan usapan gamit ang iba’t ibang at usapan gamit ang iba’t GRADE 6 NAT salitang magkakaugnay
bahagi ng pananalita ibang bahagi ng pananalita (F6PT-IVb-j-14)na nagawa.
F6WG-IVb-i-10 F6WG-IVb-i-10

1. Natatalakay ang paggawa 1. Natatalakay ang mga


ng patalastas ekspresyon sa paggawa ng
patalastas
2. Nakagagawa ng 2. Nakasusulat ng
patalastas at usapan gamit patalastas na sumasagot sa
ang iba’t ibang bahagi ng tanong na ano, sino, saan
at kailan
pananalita
3. Naisasapuso ang tamang
pamamaraan sa pagsulat
3. Nasusunod ang mga
ng patalastas
tamang pamantayan sa
pagsulat ng patalastas

II.NILALAMAN Paggawa ng Patalastas at Paggawa ng Patalastas at Napapangkat ang mga


Usapan gamit ang Iba’t Usapan gamit ang Iba’t salitang magkakaugnay
Ibang Bahagi ng Pananalita Ibang Bahagi ng Pananalita

III. KAGAMITANG PANTURO


A.Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro MELC FILIPINO 6 Q4 p168 LAS sa Filipino 6 week 1 LAS sa Filipino 6 week 1
LAS sa Filipino 6 week 1 MELC FILIPINO 6 Q4 p168 MELC FILIPINO 6 Q4 p168
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3.Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal MISOSA- Mga Detalye ng
ng Learning Resource Balita at Pagsulat ng
Patalastas o Balita
B.Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, LED TV, LED TV, slide deck
IV.PAMAMARAAN
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o (Reflective Approach) Ano ang kahalagahan ng Anu-ano ang mga
pagsisimulang aralin Balik-aral: patalastas? pamantayan sa pagsulat ng
Laro: (HEP-HEP HOORAY) . patalastas?
Panuto: Basahin ang mga
sumusunod na mga
pangungusap. Isigaw ang
HOOREY kung ang usapan ay
nagpapahayag ng magalang
na pananalita at HEP-HEP
kung hindi nagpapahayag ng
magalang na pananalita.
1. Umalis na yata ang mga
magulang ni Louis . Lelan po
uli sila babalik ng Pilipinas?
2. Masaya naman po ang
naging usapan namin sa
paaralan dahil lahat po ay
umayon sa
napakagkasunduan sa
pulong naming.
3. Nanay marami pa bang
mga namamalimos sa
Quiapo? Oo, dahil maraming
walang trabaho.
4. Bakit nakakulong si Mang
Arvin/ Meron ba siyang
nagawang mali?
5. Maraming salamat po sa
inyong pagdalo at
paumanhin po kung hindi po
nakarating si gobernador.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Basahin ang patalastas Basahin ang mga
Ano ba ang tinatawag na PATALASTAS pangungusap:
patalastas? *Mayabong ang mga dahon
Simula Enero 1, 2021, ang ng sambong, tiyak na marami
daan sa Juan Luna St., Sto. ang matutuwa sa usbong ng
Cristo, Tarlac City ay mga dahon nito.
magsasara upang bigyang- • Ang sanggol na
daan ang pagsasa-ayos ng kapapanganak pa lamang ay
kalsada at drainage system. nagtataglay na ng malagong
buhok.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa ( Constructivist Approach/ NANGANGAILANGAN Anu-ano ang mga salitang
bagong aralin Integrative Approach) Encoder may salungguhit?
Magpakita ng Video ng (lalaki / babae)
patalastas tungkol sa Gulang: 25 – 35 Ano ang inyong napansing sa
Safeguard. mga salitang ito?
Pinag-aralan: Tapos ng
Bokasyonal o dalawang
taon sa kolehiyo
May kaalaman sa
Kompyuter: Microsoft
Word, Excel, Power Point.

Mag-aplay sa:

Tanong : Tanggapan ng Piitang


1.Tungkol saan ang Lungsod ng Tarlac, April 25
patalastas? – 30, 2020
2. Ano ang sinasabi ng (Hanapin si Jailwarden Supt.
patalastas?\ Ignacio Ponti)
3. Anu-anong mga bahagi ng
pananalita ang ginamit sa
patalastas?
3. Ano sa palagay inyo ang
kahalagahan ng paggawa ng
patalastas?

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Ano ang tinatawag na Ito ay halimbawa ng Mga Salitang Magkaugnay
paglalahad ng bagong kasanayan #1 patalastas? patalastas kung saan Ang pagkilala sa mga
nagpapabatid ng sallitang magkaugnay ay
Ang PATALASTAS ay isang mahalagang tungo sa pagpapaunlad ng
paraan ng pag-aanunsyo ng impormasyon tungkol sa talasalitaan at ng kasanayan
mga produkto o serbisyo sa pangangailangan sa sa pag-unawa ng mga
pamamagitan ng iba't ibang hanapbuhay. Pansinin na binabasa. May mga salitang
anyo ng komunikasyong ang patalastas na kaugnay ng pandama ng
pangmasa o pangmadla. ito ay sumasagot sa tanong bawat tao. Ito ay panlasa,
na ano, saan at kailan, paningin, pang-amoy,
Ang patalastas ay isang halimbawa: pandinig, at pandamdam.
maikling programa o palabas Ano ang kailangan? encoder Iba’t iba rin ang damdamin
na maaring nagpabatid, Saan dapat mag-aplay? ng tao gaya ng pagkagulat,
nanghihikayat, o nagbibigay- Tanggapan ng Piitang pagkainis, paninisi,
kaalaman patungkol sa isang Lungsod ng Tarlac. pagkatakot, pagdaramdam,
bagay para sa publiko. Kailan dapat mag-aplay? pag-aalala, pagkagutom,
Abril 25 – 30, 2020. pagkaawa, kasayahan,
Apat na hakbang upang Ang patalastas ay kasabikan, kagalakan, at
mabuo ng isang patalastas : kailangang maliwanag at marami pang iba
maikli.
1. Alamin kung sino ang bibili
ng produkto
2. Alamin ang
pangangailangan ng mga
mamimili na maaaring
tugunan ng produkto
3. Suriin ang katangian ng
produkto na dapat bigyan-
diin
4. Gawin ang patalastas -
retorika, halaga, midyum,
ideya at kabuuang nilalaman
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at May mga ekspresyon na Pag-usapan ang mga
paglalahad ng bagong kasanayan #2 maaari mong gamitin sa halimbawa
pagsulat ng patalastas. • Ang pagkaakit ng mga tao
sa mga makabagong
Ilan dito ay ang sumusunod:
teknolohiya ay bahagi na ng
 ATENSYON! pang-araw-araw nating
Nangangailangan ng.... buhay.
 Marunong ka bang • Ang pagkarahuyo niya sa
magpinta.... mahinhing dalaga ay
 Sa lahat ng interesado.... nagbibigay inspirasyon sa
 Halinang sumali.... kanyang pag-aaral.
Ang mga salitang pagkaakit
 Balita.... Balita....
at pagkarahuyo ay ginamit
 Natagpuang aklat.... sa magkaibang
 Sumali.... sumali.... pangungusap. Ngunit kung
mapapansin natin ang
salitang pagkaakit at
Mga Salitang Magkaugnay pagkarahuyo ay nagtataglay
Ang pagkilala sa mga lamang ng isang kahulugan
na ang ibig sabihin ay
sallitang magkaugnay ay
pagkabighani o
tungo sa pagpapaunlad ng pagkakaroon ng gusto.
talasalitaan at ng kasanayan Ang mga salitang ito ay
sa pag-unawa ng mga maaaring gamitin sa mga
binabasa. May mga salitang katangian ng tao, bagay,
kaugnay hayop, pook, o pangyayari.
ng pandama ng bawat tao.
Ito ay panlasa, paningin,
pang-amoy, pandinig, at
pandamdam.
Iba’t iba rin ang damdamin
ng tao gaya ng pagkagulat,
pagkainis, paninisi,
pagkatakot,
pagdaramdam, pag-aalala,
pagkagutom, pagkaawa,
kasayahan, kasabikan,
kagalakan, at
marami pang iba
Halimbawa:
Malakas ang ugong
sasakyan. (Pandinig)
Pupunta kami sa Tala!
(Kasayahan)

F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungosa Panuto: Gumawa ng isang Panuto: Gumawa ng Salungguhitan ang mga salita
Formative Assesment 3) patalastas tungkol sa mga patalastas ukol sa mga o pariralang kaugnay ng
sumusunod na produkto mensahe sa bawat bilang. pandama at isulat
gamit ang iba’t ibang bahagi (5 puntos ito sa tamang hanay.
ng pananalita. ( Reflective bawat bilang). 1. Malamyos ang himig ng
Approach) 1. Nangangailangan ng mga awitin.
manggagawa ang pabrika 2. Masarap ang mga
ng asukal sa Hacienda pagkaing lutong pinoy.
Luisita. Isulat 3. Maaliwalas ang panahon.
ang katangian at natapos na 4. Ang tunog ng kampana ay
pinag-aralan ng taong nakakabingi.
kailangan ng kumpanya. 5. Nakaka-antok ang samyo
ng bulaklak.

1. 2.

3.

4.

5.

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw Pangkatang Gawain: Panuto: Pangkatin ang mga
na buhay Panuto: Gumawa ng isang salita sa loob ng kahon ayon
patalastas tungkol sa mga sa kaugnay na salita sa ibaba.
sumusunod na produkto See p 6 LAS q4 w1 Filipino
gamit ang iba’t ibang bahagi
ng pananalita. ( Reflective
Approach)

Pangkat 1 - Patalastas
tungkol sa sabon. ( Radyo)
Pangkat 2 - Patalastas
tungkol sa Samsung
Cellphone. ( TV Commercial)
Pangkat 3 - Patalastas
tungkol sa Pampalusog ng
katawan. ( Jingle )

H. Paglalahat ng Aralin Ano ang tinatawag na Anu-ano ang mga


patalastas? ekspresyon na maaari mong
gamitin sa pagsulat ng
Ang PATALASTAS ay isang patalastas?
paraan ng pag-aanunsyo ng
mga produkto o serbisyo sa
pamamagitan ng iba't ibang
anyo ng komunikasyong
pangmasa o pangmadla.

Ang patalastas ay isang


maikling programa o
palabas na maaring
nagpabatid, nanghihikayat,
o nagbibigay-kaalaman
patungkol sa isang bagay
para sa publiko.

Apat na hakbang upang


mabuo ng isang patalastas :

1. Alamin kung sino ang bibili


ng produkto
2. Alamin ang
pangangailangan ng mga
mamimili na maaaring
tugunan ng produkto
3. Suriin ang katangian ng
produkto na dapat bigyan-
diin
4. Gawin ang patalastas -
retorika, halaga, midyum,
ideya at kabuuang nilalaman

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin mo ang Panuto: Isulat ang katumbas


usapan sa ibaba pagkatapos na salita gaya ng ugnayan ng
ay sumulat ng patalastas. una at ikalawang salita.
Tignan ang pahina 5 LAS Halimbawa: dinuguan, puto:
week 1 Q4 Filipino. mangga, bagoong
See p 6 LAS q4 w1 Filipino
J. Karagdagang gawain para sa takdang- Gumupit ng 5 halimbawa ng Panuto: Ibigay ang
aralin at remediation mga patalastas sa dyaryo. kahulugan ng mga
Idikit ito sa short bond sumsunod na salitang
paper. pamilyar at di-pamilyar.

1. malupit –
2. sadya –
3. masinop-
4. sandamakmak-
5. pook-sapot -
V.MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 75%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga istrateheyang
Pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano
ito na katulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyonan sa tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like