You are on page 1of 5

DAILY LESSON LOG Paaralan BUENAVISTA ELEMENTARY SCHOOL Baitang/ Antas One - Matapat

Guro FLORA D. AGANON Subject MOTHER TONGUE BASED


Petsa/ Oras APRIL 8-12, 2024 Markahan IKAAPAT NA MARKAHAN - Week 2

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes

I. LAYUNIN Identify describing words that refer to Identify describing words that refer to Identify describing words that refer to Identify describing words that refer to
color, size, shape, texture, temperature color, size, shape, texture, temperature color, size, shape, texture, temperature and color, size, shape, texture, temperature
and feelings in sentences and feelings in sentences feelings in sentences and feelings in sentences CATCH UP FRIDAY
MT1GA-IVa-d-2.4 MT1GA-IVa-d-2.4 MT1GA-IVa-d-2.4 MT1GA-IVa-d-2.4
A. Pamantayang Pangnilalaman The learner demonstrates knowledge The learner demonstrates knowledge The learner demonstrates knowledge and The learner demonstrates knowledge
and skills in listening and and skills in listening and skills in listening and communicating and skills in listening and
communicating about familiar topics, communicating about familiar topics, about familiar topics, uses basic communicating about familiar topics,
uses basic vocabulary, reads and writes uses basic vocabulary, reads and writes vocabulary, reads and writes uses basic vocabulary, reads and
independently in independently in independently in writes independently in
meaningful contexts, appreciates his/her meaningful contexts, appreciates his/her meaningful contexts, appreciates his/her meaningful contexts, appreciates
culture. culture. culture. his/her culture.
B. Pamantayan sa Pagganap The learner demonstrates knowledge The learner demonstrates knowledge The learner demonstrates knowledge and The learner demonstrates knowledge
and skills in listening and and skills in listening and skills in listening and communicating and skills in listening and
communicating about familiar topics, communicating about familiar topics, about familiar topics, uses basic communicating about familiar topics,
uses basic vocabulary, reads and writes uses basic vocabulary, reads and writes vocabulary, reads and writes uses basic vocabulary, reads and
independently in independently in independently in writes independently in
meaningful contexts, appreciates his/her meaningful contexts, appreciates his/her meaningful contexts, appreciates his/her meaningful contexts, appreciates
culture. culture. culture. his/her culture.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Identify describing words that refer to
(Isulat ang code ng bawat color, size, shape, texture, temperature Identify describing words that refer to Identify describing words that refer to
kasanayan) and feelings in sentences Identify describing words that refer to
color, size, shape, texture, temperature color, size, shape, texture, temperature
MT1GA-IVa-d-2.4 color, size, shape, texture, temperature and
and feelings in sentences MT1GA-IVa- and feelings in sentences
feelings in sentences MT1GA-IVa-d-2.4
d-2.4 MT1GA-IVa-d-2.4

II.NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Most Essential Learning Competencies Most Essential Learning Competencies Most Essential Learning Competencies Most Essential Learning
Guro Pahina 369 Pahina 369 Pahina 369 Competencies Pahina 369
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Larawan, tsart, PowerPoint Larawan, tsart, PowerPoint Larawan, tsart, PowerPoint Larawan, tsart, PowerPoint
III. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Panuto: Bilugan ang mga salitang Balik – aral: Balik – aral Balik-aral: CATCH UP FRIDAY
at/o pagsisimula ng bagong nagsasaad ng laki at kulay. Panuto: Bilugan ang pang-uring ginamit sa
aralin. Panuto: Salungguhitan sa loob ng pangungusap. Ano ang salitang naglalarawan o pang
panaklong ang angkop na salitang uri?
naglalarawan ng kulay o laki na bubuo 1. Malamig ang alcohol kapag idinampi sa
Berde halaman Malaki sa pangungusap. balat. Maaari ka bang magbigay ng mga
1. Ang bundok ay (mataas, mababa) 2. May bote ng alcohol na pabilog at halimbawa ng salitang nag lalarawan?
puti bundok matangkad 2. Ang kalabaw ay (malaki,maliit) kaysa bilohaba.
kalapati maliit sa kambing 3-4. Malambot ang unan kong hugis puso.
3. Ang hinog na mangga ay kulay 5. Makinis ang salamin ng aming mesa.
(dilaw, pula)
4. Ang buhok ng mga batang Pilipino ay
(itim, puti)
5. Ang mga kalsada ay kailangan
(malapad, makipot)
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pakinggan at unawain ang maikling Pakinggan at unawain ang maikling Pakinggan at unawain ang maikling Suriin at unawain ang larawang
kwento at sagutin ang mga tanong, kwento at sagutin ang mga tanong, kwento at sagutin ang mga tanong, ipapakita ng guro.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Munting Regalo ni Nanay Ilarawan mo, Bahagi ko Hindi Maipaliwanag na Saya Tukuyin kung ang inilalarawan sa
sa bagong aralin. Ni: Bebot B. No Ni Vebohra P. Permejo ni Margerie l. Lozada bawat bilang ay tumutukoy sa laki,
kulay, hugis, tekstura, damdamin at
Sa tuwing sasapit ang aking kaarawan, Ako si Luna, mag-daral sa unang baitang. temperatura.
laging abala si nanay sa kung ano ang Hindi ko alam kung ano ang
madari niyang ibigay sa akin. Alam na nararamdaman ko nang salihin sa akin ng
alam niya ang mga paborito kong kulay. aking nanay na sa face-to-face na uli
Kulay pula na sapatos at asul o kaya kaming makapag-aaral. Hindi ko alam
naman ay berde sa damit. Isang araw, kung kinakabahan ba ako na nahihiya o
nasorpresa ako sa mallit na kahon na may konting takot na nadarama. _____1.
iniabot sa akin ni nanay. “Anak, sana ay
magustuhan mo itong munting regal Basta ang alam ko ay mas nanaig ang
aming ng iyong tatay para sa iyong pakiramdam na hindi maipalwanag na
kaarawan bukas.” Wika ng aking nanay. saya dahil papasok na uli ako sa paaralan
Mahigpit no yakap ang ginanti ko kay mula Lunes hanggang Biyernes. "Wow!
nanay. Dali-dali ko itong binuksan. kung may apat na linggo sa isang buwan.
Isang kulay asul na relo ang laman ng _____2.
Ito ay ang aming malinis na tahanan. Limang beses mula Lunes hanggang
kahon. Nagpasalamat ako kay nanay sa Karaniwan lamang ito kung Biyernes ako papasok sa paaralan. Ganoon
regaling ibinigay niya sa akin. pagmamasdan. Ito ay may tatsulok na karaming beses ko makakasama ang aking
bubungan. Ang aming bahay ay may mga kamag-aral. Ganoon karaming beses
parihaba at makikinis na mga dinging at din kaming tuturuan ng aming guro nang
pintuan. Ang bintana ay parisukat na harapan.
kaygandang tingnan. Sa labas ay _____3.
matatanaw ang bilog na haring araw. Naeexcite na talaga ako!" Balik na sa kami
Pagsapit ng gabi ay bilohabang ilaw sa dati. Makikita at makakasama ko na
naman ang nagsisilling tanglaw sa araw-araw ang aking kamag-aral at mga
kadiliman. guro. Umulan man o umaraw, papasok
ako. Kahit pa sabihin na mainit ang
panahon kakayanin kong malakad papasok
sa paralan dahil malamig naman ang _____4.
simoy ng hangin.

Sabik na sabik talaga akong pumasok na


muli sa paaralan.

_____5.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Sagutin nang pasalita ang sumusunod na Panuto: Paano inilarawan ang bahay sa Sagutin nang pasalita ang sumusunod na Panuto: Tukuyin ang kategorya ng
at paglalahad ng bagong tanong, kuwento? Isulat sa patlang ang tamang tanong, pang-uri na isinasaad sa bawat bilang
kasanayan #1 salitang naglalarawan. 1. Ano ang pamagat ng kuwento? kung ito ay kulay, laki, hugis,
1. Ano ang pamagat ng kuwento? 2. Ano-ano ang naramdaman ng tekstura, lasa, damdamin at
2. Ano-anong kulay ang paborito ng 1. Ang bubong ng bahay ay hugis tagapagsalaysay ng kuwento? temperatura.
bata sa kuwento? __________. 3. Ilanga raw na muling papasok sa
3. Ano ang iniabot ni nanay sa kaniya? 2. Ang mga dingding ay __________ at paaralan ang mga mag-aaral?
4. Ano ang laman ng munting regalo na __________. 4. Bakit na-excite ang tagapagsalaysay?
natanggap niya? 3. Ang ilaw sa bahay ay hugis 5. Parehas ba kayo ng nadarama ng
5. Bakit kaya niya niyakap ang kaniyang __________. nagsasalaysay sa teksto? Bakit?
nanay? 4. Ang bintana ng bahay ay
__________.
5. Ang araw ay hugis ________.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Ang salitang naglalarawan ng tao, Ang salitang naglalarawan ng tao, Ang mga salitang naglalarawan ng
at paglalahad ng bagong bagay, hayop at lugar ay tinatawag na bagay, hayop at lugar ay tinatawag na temperatura at damdamin ay nagsasaad
kasanayan #2 pang-uri. Ito ay maaaring magsabi o pang-uri. Bukod sa kulay at laki, ang ng katangian at damdamin ng inilalarawan
maglarawan ng kulay at laki ng mga pang-uri ay maaari ring maglarawan ng nito.
ito. hugis at tekstura.
Minsan ay may kinalaman ang
May mga salitang naglalarawan sa kulay Mga halimbawa: temperatura ng panahon sa ating maaaring
at laki na angkop lamang gamitin sa tao, Hugis: bilog na plato maramdaman. Ito rin ay maaaring
hayop, bagay at pook. Parisukat na mesa makapagpahayag ng ating emosyon.
Tekstura: magaspang na bato
Mga halimbawa: Makinis na balat. Mga salitang ginagamit sa paglalarawan
1. Kayumanggi ang kulay ng bakat ng ng temperature:
mga Pilipino. 1. malamig
2. Mahaba ang buntot ng alagang pus 2. mainit
ani Ara. 3. maligamgam
3. Malawak ang palaruan sa Valenzuela 4. nagbabaga
People’s Park. 5. nagyeyelo
4. Kulay lila ang bag na binili ni Erna. Mga salitang ginagamit sa paglalarawan
ng damdamin:
1. masaya
2. malungkot
3. galit
4. mahinahon
5. pabigla-bigla
6. nananabik
7. natatakot
8. nagulat o nabigla
9. kinakabahan
10. nagdadalawang-isip
11. naguguluhan
F. Paglinang sa Kabihasaan Panuto: Isulat sa sagutang papel ang Panuto: Piliin at isulat sa sagutang papel Panuto: Tukuyin at isulat sa sagutang Panuto: Magsulat ng pangungusap na
(Tungo sa Formative salitang naglalarawan ng kulay at laki na ang angkop na salitang naglalarawan ng papel ang salitang naglalarawan sa may pang-uri tungkol sa sumusunod
Assessment) ginamit sa pangungusap. kulay at laki na ginagamit sa temperatura at damdamin na ginamit sa na mga larawan.
1. Sa tuwing kaarawan ni nanay, pangungusap.
pangungusap sa bawat bilang.
binibigyan siya ni tatay ng kulay pulang 1. Sa kanilang magkakapatid, si Shaira
rosas. ang pinaka (matangkad, marami,
magaspang) 1. Kapag buwan ng Disyembre ay sobrang
2. Nagtatanim ng mga halaman sa 2. Paborito niyang kainin ang kulay lamig ang ating temperatura.
maliliit na paso si Carla. (asul, lila, dilaw) na saging.
3. Malinis tingnan ang damit na kulay 2. Kapag buwan naman ng Marso
3. Ang pagkain ng mga berdeng gulay (puti, magaspang, malambot). hanggang Mayo ay sobrang init ang
ay makatutulong sa pagpapalakas ng 4. Bumili siya ng (maliit, marami, panahon.
katawan. mahabang) na pitaka upang magkasya
ito sa maliit din niyang bag.
4. Malaki na ang tanim na halaman ni 5. Isinuot niya ang damit niyang kulay 3. Masaya ang mga mag-aaral dahi
nanay sa aming hardin. (asul, malinis, marumi). bumalik na sa normal ang kanilang pag-
5. Nagtanim ng mga gulay si Mang aaral.
Boyet sa kanilang malawak na bukid.
4. Ngunit hindi pa rin mawawala ang labis
na pangamba dahil hanggang sa ngayon ay
may virus pa rin ng COVID-19.

5. Huwag lubhang matakot na


magpabakuna laban sa COVID-19.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Panuto: Sumulat ng angkop na salitang Panuto: Isulat sa patlang ang angkop na Panuto: Punan ang patlang ng nawawalang Panuto: Isulat sa krusigrama
araw na buhay naglalarawan ng kulay at laki ng salitang naglalarawan sa bawat larawan. salitang naglalarawan ng temperatura at (Crossword puzzle) ang pang-uri sa
sumusunod na hayop, bagay at lugar. damdamin upang mabuo ang diwa ng bawat pangungusap.
pangungusap mula sa binasang teksto.
1. aso - ______________________
2. bola - _____________________ A. mainit D. kinakabahan
3. bahay - ___________________ B. takot E. sabik na sabik
4. bulaklak - _________________ C. malamig
5. palaruan - ________________
1-2. Hindi ko alam kung __________ baa
ko na nahihiya o may konting __________
1. ________________________ na nadarama.
2. ________________________
3. ________________________ 3-4. Kahit pa sabihin na __________ ang
4. ________________________ panahon, kakayanin kong maglakad
5. ________________________ papasok sa paaralan dahil __________
naman ang simoy ng hangin.
5. __________ talaga akong pumasok na
muli sa paaralan
H. Paglalahat ng Aralin Ang salitang naglalarawan ng tao, Ang salitang naglalarawan ng tao, Ang mga salitang naglalarawan ng
bagay, hayop at lugar ay tinatawag na bagay, hayop at lugar ay tinatawag na temperatura at damdamin ay nagsasaad
pang-uri. Ito ay maaaring magsabi o pang-uri. Bukod sa kulay at laki, ang ng katangian at damdamin ng inilalaraw
maglarawan ng kulay at laki ng mga pang-uri ay maaari ring maglarawan ng nito.
ito. hugis at tekstura.
Minsan ay may kinalaman ang
temperatura ng panahon sa ating maaaring
maramdaman. Ito rin ay maaaring
makapagpahayag ng ating emosyon.

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin at isulat sa sagutang papel Panuto: Ikahon ang angkop na salitang Panuto: Bilugan ang salitang naglalarawan Panuto: Sumulat ng pang-uri upang
ang angkop na salitang naglalarawan ng naglalarawan sa hugis o tekstura sa ng temperatura at damdamin na ilarawan ang nasa larawan.
kulay at laki na ginagamit sa pangungusap. ginagamit sa pangungusap.
pangungusap. 1. Talagang malamig ang simoy ng hangin
1. Sa kanilang magkakapatid, si Shaira tuwing matapos ang ulan.
ang pinaka (matangkad, marami, 1. Ang sabon ay (magaspang, 2. Sobrang saya ko tuwing nakakikita ako
magaspang) matigas). ng bahagri.

2. Paborito niyang kainin ang kulay 3. Lumalabas ang bahaghari tuwing


(asul, lila, dilaw) na saging. matapos umulan at hindi lubhang
maalinsangan.
3. Malinis tingnan ang damit na kulay 2. Ang facemask ni ate ay 4. Kaya tuwing matatapos ang ulan ay
(puti, magaspang, malambot). hugis (parihaba, tatsulok). totoong nasasabik akong abangan ang
paglabas ng bahaghari.
4. Bumili siya ng (maliit, marami,
mahabang) na pitaka upang magkasya 5. Labis na natutuwa ang aking nanay
ito sa maliit din niyang bag. 3. Mga pagkain na kapag nakikita niya akong nakaabang sa
(malalambot, matitigas) ang kailangan bintana sa paglabas ng bahaghari.
5. Isinuot niya ang damit niyang kulay ni Lolo Tasyo dahil siya ay bungi na.
(asul, malinis, marumi).

4. Ang bibig at ilalim ng baso


ay (tatsulok, bilog).
5. Ang hugis ng bote ng alkohol
ay (bilohaba , tatsulok).

J. Karagdagang Gawain para sa


takdang-aralin at remediation

IV. Mga Tala


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha HOLIDAY HOLIDAY
ng 80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by: Noted:

FLORA D. AGANON JANE P. MILLO


Teacher III Principal II

You might also like