You are on page 1of 13

Petsa: ____________________________

2:30 – 3:10 IV – DEL PILAR


3:30 – 4:10 IV- BONIFACIO
4:10- 4:50 IV- QUEZON
5:10- 5:50 IV- RIZAL

Aralin 1: PAGPAPANATILI SA PAGPAPAUNLAD NG PHYSICAL FITNESS


Balik-tanaw sa mga Sangkap ng Skill- Related Fitness
Laang oras ng pagtuturo: apatnapung (40) minuto

I. Layunin
1. Natutukoy ang mga sangkap ng skill-related fitness.
2. Naipaliliwanag ang kahalagahan ng pagpapanatili ang kasiglahan at kalakasan ng ating katawan.
3. Napahahalagahan ang mga sangkap ng skill-related fitness upang lubos na maunawaan ang kahalagahan
ng mga ito sa pagpapanatili at pagpapaunlad ng ating physical fitness.

II.PaksangAralin
Paksa: Balik-tanaw sa mga Sangkap ng Skill-Related Fitness
Kasanayan: Skill-Related Fitness
Pagpapahalaga: kabutihang dulot ng skill-related fitness sa katawan
Sanggunian: MAPEH 4
Kagamitan: Filipino Physical Activity Pyramid Guide

III.Pamamaraan

A. Pang –araw-araw na Gawain


1. Pagtsek ng attendance at angkop na kasuotan.
2. Pampasiglang Gawain: sumangguni sa MAPEH 4;
3. Balik-aral: Tanungin ang mga bata sa mga natutuhan sa mga nakaraang aralin tungkol sa sangkap
ng skill-related fitness.

B. Panimulang Gawain
1.Ipabasa ang talaan at lagyan ng tsek ang kolum kung ang mga gawaing pisikal (physical activity) na
nabanggit ay lumilinang sa mga sangkap ng skill-related fitness. Kopyahin nila ang talaan at
sagutan sa kuwaderno.
2. Sagutin ang mga katanungan.

C. Panlinang na Gawain
Muling bigyan ng pansin ang anim na sangkap skill-related fitness.

D. Paglalapat
Ang klase ay hahatiin sa anim na pangkat. Bawat pangkat ay bibigyan ng isang sangkap ng skill-
related fitness. Bibigyan ng laang oras ang bawat pangkat upang umisip ng isang gawain, laro/isports, at sayaw
na lumilinang sa ibinigay na sangkap sa grupo.
Sa pamamagitan ng malikhaing presentasyon, ipakikita ng bawat pangkat sa buong klase ang naisip na
gawain, laro/isports, at sayaw. Huhulaan ito ng iba pang pangkat. Ang sinumang makahula ay bibigyan ng
karampatang puntos

E. Paglalagom
Ang agility (liksi), balance (balanse), coordination (koordinasyon), power, speed (bilis), at reaction time
ay mga sangkap ng skill-related fitness na dapat linangin upang magawa nang buong husay ang mga
kasanayan sa paglalaro, pagsasayaw, o mga gawaing pang-araw-araw.
IV. Pagtataya
1. Basahin ang mga sumusunod na pangungusap na nasa kahon at sagutin ang tanong.
2. Gumuhit ng mga gawaing nakalilinang ng mga sumusunod na sangkap ng skill-related fitness.
Gumawa ng isang islogan na naaayon kung paano ito mapauunlad:
a. Agility (liksi)
b. Speed (bilis)
c. Power

V. Takdang- aralin
Laging isaisip na sa lahat ng ating pang-araw-araw na gawain ay ginagamit natin ang mga sangkap
ng skill-related fitness upang mas maging madali at ligtas ang mga gawain. Gumawa ng personal na kontrata
para sa paglinang ng mga sangkap na nabanggit. Ipasa ang kontrata sa susunod na pagkikita.

Banghay Aralin sa P.E 4

I. Layunin
1. Naipaliliwanag ang mga kabutihang idunudulot ng likhang sayaw sa paglilinang ng balanse sa kalusugan ng
katawan.
2. Naisasagawa nang tama ang mga hakbang sa pagsasayaw .
3. Nabibigyang-halaga ang mga kabutihang idinudulot ng likhang sayaw sa paglilinang ng balanse sa
kalusugan ng katawan

II.PaksangAralin
Paksa: Paglinang ng Balanse
Kasanayan: balanse, koordinasyon, at flexibility
Pagpapahalaga: Mabibigyang-halaga ang mga kabutihang dulot ng likhang sayaw sa kalusugan ng katawan.
Sanggunian: MAPEH 4
Kagamitan: CD player, cds, 2 pirasong patpat o 2 piraso ng bao (ikalawang pwedeng gamitin upang magbigay
ng tunog sa mga bata upang masundan ang kumpas kung walang CD player.)

III.Pamamaraan
GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL
A. Pang-araw-araw na Gawain
1. Pag-tsek ng attendance at angkop na kasuotan.
2. Pampasiglang Gawain: sumangguni sa LM Grade
4; pp.
3. Balik-aral: Balik-aral sa gawaing lokomotor

B. Panimulang Gawain
(Simulan Natin) Ipakita sa mga bata ang larawan. Sinagot ng mga mag-aaral ang mga tanong.
Tanungin kung alin sa mga larawan ang
nasubukan nilang gawin?

C. Panlinang na Gawain
Ipaliwanag kung ano ang balance Nakinig ang mga mag-aaral.

D. Paglalapat
Ipasagawa sa mga mag-aaral ang Balanse Ginawa ng mag-aaral ang gawain.
“Backward Hop”.

E. Paglalagom
Ipaliwanag sa klase na ang balanse ay mahalagang
physical fitness components.

IV. Pagtataya
Tanungin ang mga bata tungkol sa isinagawang Sinagot ng mga mag-aaral ang mga
“Backward Hop”. katanungan.
Ipasagot ang mga tanong sa Suriin Natin.

V. Takdang-aralin
Ipagawa sa mga mag-aaral ang personal na kontrata
para sa paglinang ng balanse. Ipasa ang kontrata sa
susunod na pagkikita.
Petsa: ____________________________

2:30 – 3:10 IV – DEL PILAR


3:30 – 4:10 IV- BONIFACIO
4:10- 4:50 IV- QUEZON
5:10- 5:50 IV- RIZAL

Aralin 3: PAGLINANG NGREACTION TIME


Laang oras ng pagtuturo: apatnapung (40) minuto

I. Layunin
1. Naipaliliwanag ang mga kabutihang idunudulot ng likhang sayaw sa paglilinang ng balanse sa kalusugan ng
katawan.
2. Naisasagawa nang tama ang mga hakbang sa pagsasayaw .
3. Nabibigyang-halaga ang mga kabutihang idinudulot ng likhang sayaw sa paglilinang ng balanse sa
kalusugan ng katawan

II.PaksangAralin
Paksa: Paglinang ng Reaction Time
Kasanayan: koordinasyon, reaction time, at flexibility.
Pagpapahalaga: kabutihang dulot ng likhang sayaw sa kalusugan ng katawan.
Sanggunian: MAPEH 4
Kagamitan: CD player, cds, dalawang pirasong patpat o dalawang piraso ng bao (ikalawa pwedeng gamitin
upang magbigay ng tunog sa mga bata upang masundan ang kumpas kung walang CD player.)

III.Pamamaraan

A. Pang-araw-araw na Gawain
1. Pagtsek ng attendance at angkop na kasuotang pampisikal na gawain
2. Pampasiglang Gawain: sumangguni sa LM Grade 4; pp.
3. Balik-aral: Balik-aral tungkol sa paglinang ng balanse
B. Panimulang Gawain
Ipakita sa mga mag-aaral ang larawan at tanungin sila kung naranasan na ba nilang tumugon sa isang
pangyayari na mabilis nilang naisagawa ang kanilang reaksyon

C. Panlinang na Gawain
Pagpapaliwanag tungkol sa reaction time.

D. Paglalapat
Ipapakita ng guro ang tamang pagsasagawa ng Coin Catch. Pagkatapos ng pagsasagawa ng alituntunin
ng Coin Catch hahatiin ang klase sa apat na pangkat. Isasagawa nang ilang ulit ng bawat
pangkat ang “Coin Catch B” upang ito ay maisagawa nang tama at malinang ang kasanayan.

E. Paglalagom
Sabihin na ang reaction time ay mahalagang physical fitness components upang lubos na makagawa
nang mahusay na gawain.

IV. Pagtataya
Ipasagot sa mga bata ang mga katanungan ukol sa nararamdaman sa katatapos na gawaing Coin
Catch.

V. Takdang-aralin
Ipagawa sa mga mag-aaral ang personal na kontrata para sa paglinang ng reaction time. Ipasa ang
kontrata sa susunod na pagkikita.

Petsa: ____________________________

2:30 – 3:10 IV – DEL PILAR


3:30 – 4:10 IV- BONIFACIO
4:10- 4:50 IV- QUEZON
5:10- 5:50 IV- RIZAL

Aralin 4: PANGUNAHING KAALAMAN SA SAYAW NA BA- INGLES


Laang oras ng pagtuturo: apatnapung (40) minuto

I. Layunin
1. Naiisa-isa ang mga katawagan sa sayaw.
2. Nasusuri ang pagganap ng mga mag-aaral sa mga pangunahing hakbang.
3. Naipakikita ang kamalayan sa kahalagahan ng sayaw.

II.PaksangAralin
Paksa: Ba-Ingles
Kasanayan: balanse, koordinasyon, at flexibility
Pagpapahalaga: kabutihang dulot ng sayaw sa katawan.
Sanggunian: MAPEH 4
Kagamitan: CD player, cds, dalawang pirasong patpat o dalawang piraso ng bao (ikalawang pwedeng gamitin
upang magbigay ng tunog sa mga bata upang masundan ang kumpas kung walang CD player.)

III.Pamamaraan

A. Pang-araw-araw na Gawain
1. Pag-tsek ng attendance at angkop na kasuotan
2. Pampasiglang Gawain: sumangguni sa LM Grade 4
3. Balik-aral: Magtanong tungkol sa sayaw na Liki.

B. Panimulang Gawain
Talakayin ang tungkol sa pinagmulan ng sayaw, ang isinusuot ng mga sasayaw, at mga kagamitan na
gagamitin sa pagsayaw.

C. Panlinang na Gawain
Talakayin at isagawa ang mga katawagan ukol sa sayaw: point step, walking step, change step, 3-step
turn, bow, paano pumalakpak para masundan ang rhythm, kumintang, girls holding skirt, boys hands
on waist, passing by right to right shoulder, touch step, curtsy, stand side by side, 4 steps in place, facing each
other, towards the partner and away from the partner.

D. Paglalapat
1. Sanayin nang paulit-ulit ang mga isinasakilos na mga katawagan sa sayaw at lapatan ng musika.
2. Ulitin hanggang matutuhan nang lubusan ng mga mag- aaral.

E. Paglalagom
1. Pangkatin ang mga bata at ipagawa sa kanila ang natutuhang mga galaw sa pagsayaw sa
pamamagitan ng:
a. bilang o palakpak o paggamit ng patpat;
b. musika.

F. Pangwakas na Gawain
Pasayawin nang pangkat-pangkat ang mga bata sa saliw ng musika.

IV. Pagtataya
Tradisyunal/Performance na naaayon sa layunin ng aralin gamit ang rubrics.

Pangkat Napakahusay Mahusay Di-gaanong mahusay


N a i s a s a g a w a nang N a i s a s a g a w a nang Naisasagawa ng hindi
walang pagkakamali at walang pagkakamali ang wasto ang mga hakbang ng
magiliw ang mga hakbang mga hakbang ng sayaw sayaw.
ng sayaw

V. Takdang-aralin
Sabihan ang mga bata na magsanay sa bahay sa mga hakbang ng pagsayaw at ipasaulo ito.

Petsa: ____________________________

2:30 – 3:10 IV – DEL PILAR


3:30 – 4:10 IV- BONIFACIO
4:10- 4:50 IV- QUEZON
5:10- 5:50 IV- RIZAL

Aralin 5: PANGUNAHING KAALAMAN SA PAGSAYAW NG BA- INGLES


Laang oras ng pagtuturo: apatnapung (40) minuto

I. Layunin
1. Nagagamit ang rubric o checklist sa pagsusuri ng pagsasakilos ng mga mag-aaral sa mga hakbang ng sayaw.
2. Naisasakilos ang galaw bilang pagsunod sa oral instruction.
3. Naipapakita ang kamalayan sa kahalagahan ng sayaw na BaIngles

II.PaksangAralin
Paksa: Ba-Ingles Kasanayan: balanse, koordinasyon, at flexibility
Pagpapahalaga: kabutihang dulot ng sayaw sa katawan.
Sanggunian: MAPEH 4
Kagamitan: CD player, cds, dalawang pirasong patpat o dalawang piraso ng bao (ikalawang pwedeng gamitin
upang magbigay ng tunog sa mga bata upang masundan ang kumpas kung walang CD player.)

III.Pamamaraan

A. Pang-araw-araw na Gawain
1. Pag-tsek ng atendans at angkop na kasuotan.
2. Pampasiglang Gawain: sumangguni sa LM Grade 4
3. Balik-aral: Magtanong tungkol sa terminolohiya na may kaugnayan sa sayaw na Ba-Ingles.
B. Panimulang Gawain
Talakayin ang mga hakbang sa pagsayaw ng Ba-Ingles.
PANIMULA
Music Introduction
Three-step right in place and bow to partner or audience,
Girl holding skirt, Boys hands on waist. . . . . . . . . . .. . . . . . . . . . 2 M
I
Music A
(a) Starting with R foot, take four change steps forward to meet partner at center.
Kumintang R and L alternately, free hand on waist. . . . 4 M

(b) Turn right about and repeat (a) going to proper places. Finish facing partner,
turning right about . . .. . . . . . . . . . . . 4 M
(c) Repeat (a) and (b). . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 8 M
II
Music
The movements of Boy and Girl are done simultaneously.
Boy
(a) Starting with R foot take four change steps forward to partner’s right side (take
bigger steps to reach partner’s side), kumintang hands as in figure I(a) . . . . . . . . . . . . . . . .
.4M
(b)Turn right about and repeat (a) going to proper places. Finish facing partner,
turning right about. . . . . . . . . . . . . . . . . 4 M
(c) Repeat (a) to partner’s left side. . . . . . . . . . . . . . . . . . 4 M
(d) Repeat (b). . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 4 M
Girl
Clap hands three times to measure (cts. 1, and, 2)
throughout this figure. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 16 M
III
Music B
Throughout this figure kumintang R and L alternately as in figure I (a).
(a)Partners take two change steps forward, starting with R foot,
to meet at center.. . . . . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . 2 M

(b)Change-step turn right (use two change steps) in place.


Finish the turn in front of partner, facing each other. . . 2 M
(c)Two change steps forward, passing by each other’s R shoulder,
going to partner’s place. . . . . . . . . . . . . . 2 M
(d)Change-step turn right about (use two change steps).
Finish facing each other. . . . . . . . . . . . . . . . . . 2 M
(e)Repeat all (a-d) finishing in proper places. . . . . . . . . . . 8 M
IV
Music C.
Play slowly.
(a) Starting with R foot, take four steps forward to meet at center,
Girl holding skirt, Boys hands on waist. . . . . . . 2 M
(b) Face left and step R foot sideward (ct.1), point L foot across R in rear
and bend knees slightly, kumintang R hand, L hand on waist (ct.2).
Partners stand side by side by the R shoulders and
looking at each other. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 1 M
(c )Step L foot sideward (ct.1), turn right about and point R across the L in rear.
Bend the knees slightly, kumintang L hand, R hand on waist (ct.2). Partners stand side by
side by L shoulders and looking at each other. . . . . .. . . 1 M
(d) Facing each other and starting with R foot, take four steps backward to proper places.
Hands as in (a). . . . . . . . 2 M
(e) Four steps in place, starting with R foot. Hands as in (a). . . . 2 M
(f) Repeat all (a-e). . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 8 M
V
Music A
Repeat figure I. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 16 M
VI
Music B
Repeat figure II.
This time Girl goes to the right and then to the left side of partner,
Boy claps hands. . . . . . . . . . . . . . . . . . . 16 M
VII
Music B
Repeat figure III. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 16 M
VIII
Music C
Repeat figure IV. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .16 M
SALUDO
Music Finale
Three-step right in place and bow to partner or audience, Girls holding skirt,
Boys hands on waist. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 2 M

C. Panlinang na Gawain
Isasagawa ang mga sa pagsayaw ng Ba-Ingles.
D. Paglalapat
1.Sanayin nang paulit-ulit ang mga hakbang sa pagsayaw ng Ba- Ingles at lapatan ng
musika.
2. Ulitin hanggang matutuhan nang lubusan ng mga mag- aaral.

E. Paglalagom
1. Pangkatin ang mga bata at ipasasagawa sa kanila ang natutuhang mga galaw sa
pagsayaw sa pama- magitan ng:
a. bilang o palakpak o paggamit ng patpat
b. musika
F. Pangwakas na Gawain Pasayawin nang pangkat-pangkat ang mga bata sa saliw ng
musika.

IV. Pagtataya
Tradisyunal/Performance na naaayon sa layunin ng aralin gamit ang rubrics
Pangkat Napakahusay Mahusay Di-gaanong mahusay
N a i s a s a g a w a nang N a i s a s a g a w a nang Naisasagawa ng hindi
walang pagkakamali at walang pagkakamali ang wasto ang mga hakbang ng
magiliw ang mga hakbang mga hakbang ng sayaw sayaw.
ng sayaw

V. Takdang-aralin
Sabihan ang mga bata na magsanay sa bahay ng mga hakbang sa pagsayaw at ipasaulo ito.

Petsa: ____________________________

2:30 – 3:10 IV – DEL PILAR


3:30 – 4:10 IV- BONIFACIO
4:10- 4:50 IV- QUEZON
5:10- 5:50 IV- RIZAL

Aralin 7: Ang Pagsubok sa mga Sangkap ng Physical Fitness (Post-test)


Laang oras ng pagtuturo: apatnapung (40) minuto

I. Layunin
1. Nasusubukang muli ang antas ng physical fitness.
2. Natutukoy kung ano ang estado ng physical fitness kumpara sa naunang pagsubok o pre-test.
3. Naisasagawa ang pagsubok sa mga sangkap ng physical fitness o physical fitness test.

II.PaksangAralin
Paksa: Physical Fitness (Post-test) Kasanayan: balanse, koordinasyon, at flexibility
Pagpapahalaga: Kabutihang dulot ng physical fitness.
Sanggunian: MAPEH 4
Kagamitan: Physical Fitness Passport Card, tungtungan o hagdan

III.Pamamaraan
A. Pang-araw-araw na Gawain
1. Pag-tsek ng attendance at angkop na kasuotan.
2. Pampasiglang Gawain: sumangguni sa LM Grade 4
3. Balik-aral: Magtanong tungkol sa katutubong galaw sa makabagong sayaw.

B. Panimulang Gawain
Sabihan ang mga mag-aaral na muling pag-aralan ang Physical Fitness Passport Card
na siyang naging talaan ng mga Pre-test scores.
Tanungin ang mga bata kung anong sangkap o component sila o malakas.
Tanungin sila kung ano-anong mga gawaing pisikal (physical activity) ang kanilang
mga ginawa para mapaunlad ang mga sangkap na ito.

C. Panlinang na Gawain
Sa patnubay at gabay ng guro, ipasagawa sa mga mag-aaral ang mga pagsubok
nang naaayon sa tamang alituntunin at kaligtasan.

D. Paglalapat
Ipagawa sa mga bata ang iba’t ibang pagsubok.

E. Paglalagom
Gabayan ang mga bata upang makabuo ng wastong kaisipan sa iba’t ibang pagsubok.
Itanong kung aling gawaing pagsubok ang dapat mauna at dapat mahuli.

IV. Pagtataya
Muling ipagawa sa mga mag-aaral ang mga pagsubok upang malaman kung ano ang estado ng
kanilang physical fitness kumpara sa paunang pagsubok o pre-test.

V . Takdang-aralin
Sabihan ang mga bata na bago nila itaya ang kanilang sarili sa mga pagsubok ng mga sangkap ng
physical fitness, nararapat lamang na muli nilang tandaan ang mga alituntunin para sa wastong pagsasagawa ng mga
ito.
Petsa: ____________________________

2:30 – 3:10 IV – DEL PILAR


3:30 – 4:10 IV- BONIFACIO
4:10- 4:50 IV- QUEZON
5:10- 5:50 IV- RIZAL

Aralin 8: ANG PAGSUBOK SA MGA SANGKAP NG PHYSICAL FITNESS


Pangangasiwa ng Katawan
Laang oras ng pagtuturo: apatnapung (40) minuto

I. Layunin
1. Nasasagutan ang fitness passport card at post-test.
2. Naisasagawa ang mga gawaing nasa talaan ng iskor sa mga pagsubok ng physical fitness

II.PaksangAralin
Paksa : Pangangasiwa ng Katawan
Kasanayan: Health-related at Skill-related Physical Fitness Components
Pagpapahalaga: Mabibigyang-halaga ang mga kabutihang dulot ng fitness level ng mga mag-aaral.
Sanggunian: MAPEH 4
Kagamitan: fitness passport card, talaan ng iskor sa mga pagsubok ng physical fitness

III.Pamamaraan

A. Pang-araw-araw na Gawain
1.Pag-tsek ng attendance at angkop na kasuotang pampisikal na gawain.
2. Pampasiglang Gawain: sumangguni sa MAPEH 4; pp.
3. Balik-aral : Tanungin ang mga bata sa mga natutuhan sa mga nakaraang aralin tungkol sa Filipino
Pyramid Activity gaya ng kahutukan, bilis, lakas ng kalamnan, puwersa at liksi.

B. Panimulang Gawain (Simulan Natin)


Gabayan at ipaliwanag sa mga bata ang pagsasagawa ng mga gawain sa “Simulan Natin”.

C. Panlinang na Gawain (Ipagpatuloy Natin)


Ipabasa sa mga bata ang “Ipagpatuloy Natin” at ipaliwanag ito sa kanila.

D. Paglalapat: (Gawin Natin)


Ipalabas sa mga bata ang kanilang Talaan ng Iskor sa mga Pagsubok ng Physical Fitness at ipagawa ang
“Gawin Natin”

E. Paglalagom (Tandaan Natin)


Gabayan ang mga bata sa pagbuo ng kaisipan na nauukol sa mga pagsubok sa mga sangkap ng physical
fitness

F. Pangwakas na Gawain
Sabihin sa mga bata na mag-cool down at kaunting stretching.

IV. Pagtataya (Suriin Natin)


Ipagawa sa mga bata ang gawain sa “Suriin Natin”.
V.Takdang-aralin/Pagbibigay-halaga sa Aralin (Pagbutihin Natin)
Ipagawa ang nasa LM “Pagbutihin Natin”

You might also like