You are on page 1of 10

DAILY LESSON LOG Paaralan AMBANGEG NHS Baitang/ 7-A

(Pang-araw-araw na Antas
Tala sa Pagtuturo) Guro GLINDA C. ELIO Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa/Oras MARCH 5, 2024 - Markahan Pangatlo
2:00-3:00 PM

I. LAYUNIN
A. PamantayangPang Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa hirarkiya ng mga
nilalaman pagpapahalaga.
Naisasagawa ng mag-aaral ang paglalapat ng mga tiyak na
B. Pamantayan sa
hakbang upang mapataas ang antas ng kaniyang mga
Pagganap
pagpapahalaga.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Natutukoy ang iba’t ibang antas ng pagpapahalaga at ang mga
Isulatang code
halimbawa ng mga ito. EsP7PBIIIc-10.1
ng bawat
kasanayan
II. NILALAMAN
A. Paksa HIRARKIYA NG PAGPAPAHALAGA
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa Pagtuturo
Gabay ng Guro Pahina 108-110
2. Mga Pahina sa
Edukasyon sa Pagpapakatao (Ikalawang Bahagi)
Kagamitang Pang-
Pahina 28-31
Mag-aaral
3. Mga pahina
saTeksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Laptop,DLP
Panturo
Learner’s Expected
IV. PAMAMARAAN Teacher’s Activity/ies
Response/s
A. Balik-Aral sa Ano ang paksang tinalakay natin Ang paksang
nakaraang aralin kahapon? tinalakay natin
at/o pagsisimula kahapon ay tungkol
ng aralin Magaling! sa mga birtud.

Anu-ano ang mga mahalagang birtud na


dapat mong taglayin bilang isang tao ?

Ang mga
Paano mo ba malilinang ang mga birtud mahalagang birtud
na ito? na dapat taglayin ay
moral at intelektwal
na birtud.
Magaling!
Upang malinang ko
ang mga birtud na
ito,kailangan kong
magkaroon ng
pagpapahalaga sa
sarili.
Naging malinaw na sa inyo ang
kaugnayan ng pagpapahalaga at
birtud,at kung paano nalilinang ang
birtud sa proseso ng pagpapahalaga.
Mahalaga din ang pagpili ng mga gawi
B. Paghahabi sa na malilinang sa sarili dahil ito ang
layunin ng aralin magiging susi upang malinang ang
birtud ng isang tao. Sa modyul na ito, ay
kilalanin natin ang konsepto tungkol sa
hirarkiya ng pagpapahalaga at
matutukoy natin ang mga iba’t ibang
antas nito.
Ngayon, magpapakita ako sa inyo ng
mga larawan,
Ang mga makikita sa
(Mga halimbawa ng larawan: pagkain,
larawan ay pagkain,
damit, tirahan,tubig)
damit,at tirahan.
Pamprosesong mga tanong:
Opo Mam.
1.Ano ang nakikita ninyo sa
Ito ay mahalaga upang
larawan?
mabuhay.
Ang tao ay mawawalan
2.Mahalaga ba ito para sa tao?
ng lakas kung walang
C. Pag-uugnay ng makakain,
3.Gaano ito kahalaga sa tao?
mga halimbawa magkakasakit at
sa bagong aralin mamamatay.Gayundin
kung walang matitirhan
at masusuot.

Mga halimbawa ng
4.Sa palagay ninyo, anu-ano pa ang
sagot:
mga bagay na mahalaga sa tao?
Magbigay ng halimbawa at isulat ninyo
Cellphone,sasakyan,bo
sa pisara ang inyong mga sagot (5 o
lpen,TV.
higit pa ang bilang ng mag-aaral na
charger,rice
tatawagin).
cooker,tsinelas,
aklat,mesa,atiba pa
Magaling!
D. Pagtatalakay ng Pangkatang gawain:
bagong konsepto
at paglalahad ng Upang malaman natin ang tunay na
bagong kahalagahan ng mga bagay na
kasanayan #1 itinuturing nating mahalaga,ipapangkat
ko kayo sa limang grupo. Bawat grupo
ay bibigyan ko ng mga parehong
larawan,pandikit at manila paper.
Aayusin ninyo ang mga larawan at idikit
sa manila paper ayon sa antas ng
pagpapahalaga.Sisimulan ninyo sa
mababang halaga hanggang sa
pinakamahalaga o iraranggo ninyo ang
mga larawan ayon sa kanilang
halaga.Bibigyan ko kayo ng labinlimang
minuto(15 mins.) upang gawin ito.
Pagkatapos, ipapaskil ninyo ang inyong
mga gawa sa pisara.
Malinaw ba sa inyo ang gagawin?

Mga halimbawa ng larawan;


Opo Mam.
 Larawan ng mga pangunahing
pangangailangan tulad ng
pagkain, tubig,damit at bahay
 Gamot na pang-maintenance
 Mga electronic gadgets tulad ng
cellphone,computer atbp.
 Mga bagay na nagbibigay ng
kaginhawaan tulad ng sasakyan
o mga aplayanses
 Mga mamahaling alahas,bag o
sapatos
 Pamilya at kaibigan
 Patulong sa kapwa,paglilinis sa
kapaligiran,paghahanap-
buhay,pagdadasal,pagsi-simba at
iba pa.

Pamprosesong tanong:
a. Magkakapareho ba ang ginawa
ninyong pag-sasaayos ng mga
larawan? Iilang grupo ang may
parehong gawa?
Opo mam/Hindi po
b. Bakit ganito ang iyong ginawang
Mam
pagsasaayos?

c. Ano ang iyong naging batayan sa


pagranggo ng mga larawan mula
Tatlong grupo po Mam.
sa hindi gaanong mahalaga sa
pinakamahalaga?

d. Ito ba ang dapat na maging


Para sa amin mas
batayan sa pagpili ng mga
mahalaga ang
pagpapahalaga? Pangatwiranan
paghahanap-buhay
ang sagot.
kaysa pagsisimba.
e. Kung ang pagbabasehan ninyo
Ang naging batayan
ay ang pagiging mabuting tao,
namin sa pagranggo ng
paano ninyo ihahanay ang mga
mga larawan mula sa
larawan?
hindi gaanong
mahalaga sa
pinakamahalaga ay
f. Paano ninyo mailalarawan ang
ang aming sariling
pagkakahanay ng mga larawan?
interes.
Tumpak! Ibig sabihin nito, may antas
ang
Hindi.
pagpapahalaga.
Sapagkat mas
mahalaga ang pagiging
mabuting tao kaysa
pagiging maluho.

Kung ang
pagbabasehan ay ang
pagiging mabuting tao
ito ang magiging
hanay:damit,
tirahan,tubig,pagkain,
pagtulong sa
nangangailangan,pagsi
simba

Ang pagkakahanay ng
mga larawan ay
nagsisumula sa
mababang halaga
hanggang sa
pinakamahalaga.
E. Pagtatalakay ng Sa puntong ito, aalamin natin gamit ang
bagong konsepto power point presentation kung ang
at paglalahad ng inyong pagkakaayos o pagraranggo sa
bagong mga larawan ay akma ba sa antas ng
kasanayan #2 pagpapahalaga ayon kay Max Scheler.

Pero bago ko ibibigay sa inyo ang


Antas ng Hirarkiya ng pagpapahalaga
ayon kay Max Scheler,kailangan muna
nating maunawaan kung ano ang
pamantayan sa pagpapasiya sa antas
nito.

(Simulan na ang power point


presentation na naglalaman ng nasa
ibaba.)

LIMANG KATANGIAN NG NG ANTAS


NG PAGPAPAHALAGA

1. Mas tumatagal ang mas mataas


na pagpapahalaga kung
ihahambing sa mababang
pagpapahalaga.Halimbawa, ang
paggastos ng pera upang ibili ng
aklat ay mas mataas kaysa sa
ipambili ng pagkain.Mas matagal
ang kaalamang makukuha kaysa
sa kasiyahan na makukuha ng
pisikal na katawan dahil sa
pagkain. Ang pagpapahalaga ay
nasa mataas na antas kung hindi
ito kailanman mababago ng
panahon (timeliness or ability to
endure).

2. Mas mahirap mabawasan ang


kalidad ng pagpapahalaga.Kahit
pa dumadami ang nagtataglay
nito,mas mataas ang antas
nito.Halimbawa, ang
pagapaphalaga ng materyal na
bagay ay lumiliit habang
nahahati ito,ngunit ang
pagpapahalaga sa katarungan ay
hindi nababawasan kahit pa
mahati ito o ipamahagi sa
napakaraming tao.Ang
pagpapahalaga ay nasa mataas
na antas kung sa kabila ng
pagpasalin-salin nito sa
napakaraming
henerasyon,napapanatili ang
kalidad nito (indivisivility).

3. Mas mataas ang antas ng


pagpapahalaga kung ito ay
lumilikha ng iba pang
pagpapahalaga.Ito ang nagiging
batayan ng iba pang
pagpapahalaga.Halimbawa,ang
isang tao ay nagtatrabaho sa
ibang bansa na tinitiis ang
lungkot at labis na pagod upang
kumita ng sapat na salapi,ginawa
niya ito upang mapagtapos ang
kanyang mga anak sa pag-aaral
kaysa kanyang pagsasakripisyo
at pagod.
4. May likas na kaugnayan ang
antas ng pagpapahahalaga at
ang lalim ang kasiyahang
nadarama sa pagkamit ng
pagpapahalaga,mas matas ang
antas nito.halimbawa,mas
malalim ang kasiyahan ng
pagsali sa isang prayer meeting
kaysa sa paglalaro ng basketball
(depth of satisfaction).

5. Ang isang pagpapahalaga ay


nasa mataas na antas kung hindi
ito nakabatay sa organismong
nakaramdam nito.Halimbawa,Si
Roselle Ambubuyog ang kauna-
unahang bulag na mag-aaral sa
Ateneo University na nakakuha
ng pinakamataas na karangalan
bilang Summa Cum Laude sa
kursong BS Mathematics.Hindi
naging hadlang ang kaniyang
kapansanan upang siya ay
makatapos ng pag-aaral. Ang
kanyang pagnanais na
magtagumpay sa kaniyang Pagpapahalaga sa mga
larangan ay higit na mataas gamit pang eskwela
kaysa kanyang pisikal na gaya ng
kapansanan. notbok,bolpen,bag,sa-
patos at uniporm.
HIRARKIYA NG PAGPAPAHALAGA
Masaya ako kung may
1. Pandamdam na Pagpapahalaga bago akong gamit pang
(Sensory Values).Itinuturing na eskwela at ganado
nasa pinakamababang antas ng akong pumasok.
pagpapahalaga,tumutukoy sa
mga pagpapahalagang Hindi,paano ako
nagdudulot ng kasiyahan ng magsulat kung walang
pandamdam ng tao.Kasama dito papel at bolpen?
ang pagbibigay-halaga sa mga
bagay na tumutugon sa
pangunahing pangangailangan
ng tao tulad ng
pagkain,tubig,damit,tirahan at iba
pang teknikal na
pagpapahalaga.Kasama rin dito
yaong mga bagay na maituturing
lamang na rangya o luho ng
isang tao o mamahaling mga bag
at sapatos na labis na
hinahangad ng ilang mga tao.

Karagdagang Mga Tanong:

a) Bilang mag-aaral, anu-ano pa ang


mga halimbawa ng
pagpapahalagang nagdudulot sa
inyo ng kasiyahan?

b) Ano ang inyong nararamdaman kung


may bago kayong gamit pang
eskwela?
Nag-aaral/nagsusulat/
c) Halimbawang hindi ka kayang ibili ng nababasa po Mam.
mga magulang mo ng bagong gamit
pang eskwela,magiging masaya ka
pa rin ba at gaganahang pumasok Opo
sa eskwela? Bakit? Mam.Nagpapahinga po
Mam.
(Ipoproseso ng guro ang sagot ng
mga bata bago magpatuloy sa
susunod na antas)

a) Pambuhay na Pagpapahalaga (Vital


Values).Ito ang mga
pagpapahalagang may kinalaman sa
sa mabuting kalagayan ng buhay
(well-being).Halimbawa,mahalaga sa Akin pong
tao ang makapagpahinga kung siya minamasahe/kinakan-
ay pagod dahil ito ay
tahan/sinasayawan
makapagpapabuti sa kanyang
pakiramdam.Ang kumain ng /kinakausap Mam.
masustansiyang pagkain upang
matiyak na siya ay malusog at hindi
magkakasakit.Mahalaga sa atin ang
may makausap na taong mahalaga
sa atin upang mabawasaan ang
ating kalungkutan.Ang lahat ng
nabanggit ay mga bagay na
pinahahalagahan ng tao upang
masiguro niya ang kanyang
kaayusan at mabuting kalagayan.

Karagdagang Mga Tanong:

a) Bilang mga mag-aaral, anu-ano


ang lagi ninyong ginagawa sa
buong araw?
b) Nakakapagod ba ang mag-aral?
Ano ang inyong ginagawa kung
napapgod kayo?

Tama! Kung napapagod


mahalang magpahinga din upang
mapabuti ang pakiramdam.Kaya
kayong mga bata, binibigyan din Opo Mam.
kayo ng pagkakataong maglaro
at magpahinga.Kagaya ko
kailangan ko rin ng pahinga at Bibigyan ko ng pagkain
ang inyong mga magulang na rin ko ang kaklase ko na
na pagod sa maghapong walang baon/nagbigay
paghahanap-buhay. ng papel/nagpahiram
ng bolpen/nagwalis sa
c) Anu-ano ang inyong ginagawa paligid.
kapag nakikita ninyong
napapagod si Nanay at si Tatay?
Banal na
Tama! Sa ganitong paraan pagpapahalaga po
nasisiyahan at nawawala ang Mam.
pagod nila.
Nagdadasal,nagsisim-
ba,nagbabasa ng
3. Ispiritwal na Pagpapahalaga bibliya, at gumagawa
(Spiritual Values).Maituturing na ng kabutihan sa kapwa.
mas mataas ang pagpapahalaga
nito kaysa sa dalawang unang
nabanggit.Ang pagpapahalagang
ito ay tumatukoy sa mga
pagpapahalagang para sa
kabutihan,hindi ng sarili kundi ng
mas nakararami.

TATLONG URI NG ISPIRITWAL NA


PAGPAPAHALAGA

a. Mga pagpapahalagang
pangkagandahan (aesthetic
values)

b. Pagpapahalaga sa katarungan
(value of justice)

c. Papapahalaga sa ganap na
pagkilala sa katotohanan (value
of full cognition of truth)

Karagdagang Mga Tanong:

1. May mga nagawa na ba kayong


kabutihan sa ibang tao at sa
kapaliran?

2. Anu-ano ang mga ito? Magbigay


ng halimbawa.
Magaling! Lahat ng ginawa ninyong
kabutihan at kagandahan ay may
kinalaman sa ispiritwal na
pagpapahalaga.

4. Banal na Pagpapahalaga (Holy


Values).Ito ang pinakamataas sa
lahat ng antas ng mga
pagpapahalaga.Tumutukoy ito sa
mga pagpapahalagang kailangan
sa pagkamit ng tao ng kaniyang
kaganapan upang maging handa
sa pagharap sa Diyos.Ang
pagkilos tungo sa kabanalan ang
katuparan ng kaganapan hindi
lamang ng materyal na kalikasan
ng tao kundi maging ng kanyang
ispiritwal na kalikasan.

Karagdagang Mga Tanong:

1. Maaari niyo bang sabihin kung


ano’ng pagpapahalaga ang nasa
pinakamataas na antas?

2. Anu-ano ang inyong ginagawa na


may kinalaman sa magiging
banal?
Pick and tell:
Upang higit pa ninyong maunawaan ang
aralin, may inihanda akong kahon na
naglalaman ng mga larawan. Bawat
grupo ay pipili ng representanteng
bubunot ng isang larawan at tutukuyin Handa na po Mam.
ninyo kung anong antas ng
F. Paglinang sa pagpapahalaga nabibilang ito. Ang larawan ay
Kabihasaan nagpapakita ng
(Tungo sa Sisimulan natin sa unang grupo.Handa dalawang taong
Formative na ba kayo? masayang nag-
Assesment 3) uusap,at ito ay
Sige bunot na! Ano ang nasa larawan at nabibilang sa
sa anong antas nabibilang ito? ikalawang antas ng
Hirarkiya ng
pagpapahalaga o
pambuhay na
Tumpak! Napakagaling naman ng unang pagpapahalaga.
grupo.
G. Paglalapat ng Ngayon naman meron akong ibibigay na Papayuhan ko siya na
aralin sa pang sitwasyon.Makinig kayo! isauli ang wallet sa
araw-araw na kaklase namin dahil
buhay Naglalakad kayo ng bestfriend mo nang hindi naman ito sa
nahulog ang wallet ng isa ninyong kanya at ito ang
kaklase na naglalaman ng perang pang- nararapat niyang
allowance niya sa buong linggo. Pinulot gawin.
ito ng bestfriend mo at hiniling niya sa
iyo na panatilihing lihim ito dahil may
matindi siyang pangangailangan. Ano Ang antas ng
ang nararapat mong gawin? pagpapahalaga na
ipinakita sa sitwasyon
Anong antas ng pagpapahalaga ang ay ang pangatlo o
ispiritwal na
pagpapahalaga,dahil
ang magsasauli ng
bagay na hindi kanya
ipinakita sa sitwasyon? Ipaliwanag. ay may paapapahalaga
sa kabutihan ay
nararapat at
makararungan at hindi
ng sarili.
Ang mga antas ng
pagpapahalaga ayon
Anu-ano ang mga antas ng pagpahalaga kay Max Scheler ay
H. Paglalahat ng
ayon kay Max Scheler? Ipaliwanag ang Pandamdam,
Aralin
bawat isa. Pambuhay, Ispiritwat at
Banal na mga
Pagpapahalaga.
Journal Writing: (3-5 minuto)
Gabay na tanong:
Anu-ano ang mga antas ng
pagpapahalaga ayon kay Max Scheler?
Magbigay ng tig-isang halimbawa sa
bawat antas ayon sa inyong karanasan.

Rubrik:

Krayterya 4 3 2
Kabuuan Kompleto Kulang ng Kulang ng 2
ng mga ang mga 1 antas antas
antas antas
Bilang ng Naglala- Naglala- Naglala-man
Pangungu- man ng man ng 5 ng 4 na
I. Pagtataya ng sap higit sa 5 na pangu- pangungusa
Aralin na ngusap p
pangungu-
sap
Kalikad at Lahat ng Karamihan May kunting
katuturan detalye ay ng Detalye
naiintindi- mgadetal- nanaiintin-
han at ye ay dihan at may
may naiintindi- katuturan
katuturan han at may
katuturan
Kaayusan Lahat ay Karamihan May kunting
ng maayos ay maayos di naisusulat
pagkakasu na na ng maayos
-lat naisusulat naisusulata at di
at t nababasa nababasa
nababasa
Total:__/16

J. Karagdagang
Magdala ng mga pangkulay, ruler, lapis,
Gawain para sa
at bondpaper para sa susunod na
takdang-aralin at
gawain.
remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral
na na ngangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral
nanakaunawa sa
aralin?

D. Bilang ng mga mag-


aaral na magpatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istrateheyang
Pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyonan sa
tulong ng aking
punongguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by:
Approved by:
GLINDA C.
ELIO JOVEL S. ESPARA
Practice Teacher/Btvted 4 Critic Teacher/Teacher III
Noted by:
GERALD A. SALDA
School Head

You might also like