PAGBUO NG BANGHAY-
ARALIN GAMIT ANG
PAGTUTURONG
INTERAKTIBO:
PAMAMARAAN SA
PAGTUTURO NG WIKA
MULA BAITANG 7-10
NEIL N. MIRAFUENTES
Teacher I
Malabog National High School
Layuning Pampagkatuto
Tinitiyak na ang mga kasapi ng LAC ay inaasahang:
Natutukoy ang mga kasanayang pampagkatuto kung saan maaaring gamitin
ang interaktibong pagtuturo
Nakabubuo ng banghay-aralin gamit ang pamamaraang interaktibo
Nakapagbabahagi ng mga karanasan sa paggamit ng pamamaraang
interaktibo sa pagtuturo ng wika
Anong sa’yo?
Suriin ang sumusunod na gawain sa pagtuturo.
Itataas ang kamay kung sang-ayon sila na ang
pamamaraan ay interaktibo at ikokorteng ekis ang
mga kamay kung hindi.
1. Pagtalakay tungkol sa Makabagong
Ortograpiyang Filipino.
2. Worksyap sa pagsulat ng
sanaysay
3. Pannel discussion ukol sa mga
isyung pang-wika
4. Socratic Dialogue ukol sa mga epekto ng
teknolohiya sa paglinang ng kasanayan sa wika
5. Brainstorming sa pagbuo ng
talakay tungkol sa mga gamit ng
wika
Mapapansing ang
interaktibong pamamaraan ay
At ito ay isang
Ang Interaktibong pagtuturo ay
pamamaraang aktibo na maaaring
isanib ang gawaing talakayan at
paggamit ng anumang nilalamanc
Modelo ng Proseso ng
Interaktibong
Pagtuturo
Interaksiyong Mag-aaral-Guro
Interkasyong Mag-aaral-Mag-aaral
Interaksyong Mag-aaral-Nilalaman
Mga Dapat Tandaan sa Interaktibong
Pagtuturo ng Wika
1. Magbigay ng malinaw na mga layunin
2. Gawing priyoridad ang aktibong pagkatuto
3. Magbigay ng gawaing makabuluhan at maaaring pag-usapan
na lilinang sa paggamit ng wika
4. Nakapokus sa pagbibigay at pagtanggap ng awtenkong
mensahe-mensaheng taglay ang impormasyong kawili-wili sa
nagsasalita at tagapakinig
5. Dito nagaganap ang pagpapahayag ng sariling ideya at ideya
ng iba.
6. Ito ay proseso ng pagbibigay at pagtanggap habang nagaganap
ang isang usapan
7. Hayaang humanap ng kapares o bumuo ng pangkat upang pag-
usapan ang gawain.
8. Maging bukas sa ideya, opinyon at bagong kaalaman
9. Maging mahusay na tagapakinig at tagapagsalita
10. Sikaping sumunod sa mga pamantayang pang-wika sa
pagpapahayag ng ideya at opinyon
11. Gumamit ng angkop na mga salita sa pakikipagpalitan ng
ideya
Mga Gawain na maaaring gamitin sa
interaktibong pagtuturo ng Wika
1. Brainstorming
2. Pannel Discussion
3. Pagtalakay na Roundtable
4. Peer learning
5. Larong Pang-wika
6. Think, pair and share
1. Naipapahayag ang sariling ideya o kaisipan ng tagapagsalita
2. Inuunawa ng tagapakinig ang sinasabi ng kausap
3. Nasasagutan ng kausap ang mga tanong at nagagawang
unawain ang kaisipan ng sinasabi ng kausap
4. Nagaganap ang palitan at bigayan ng nalalaman
5. Nalilinang ang kasanayang komunikatibo
6. Nagaganap ang pagsasanib ng dati nang alam at
kasalukuyang kaalaman
7. Nagaganap ang pasaklaw at pabuod na pagkatuto.
Para sa matagumpay na interaktibong pagtuturo, dapat
tiyakin ng guro ang isang matibay na pundasyon ng:
1. Nilalaman
2. Gawaing Interaktibo
3. Pamamahala ng Silid-aralan
REPLEKTIBONG
PAGSULAT
1. Ano ang mga napagtanto mo pagkatapos mong malaman ang tungkol sa
katangian ng Interaktibong Pagtuturo?
2. Bakit mahalagang malaman at matutunan ang pamamaraag interaktibo sa
pagtututo ng wika?
3. Sa anong mga pagkakataon sa dati mong isinagawang mga aralin sa
Filipino ang sa tingin mo ay matagumpay mong nagamit ang mga gawain
sa Interaktibong Pagtuturo?
4. Anong mga kasanayan ang nais mong baguhin upang mapabuti ang
karanasan sa pag-aaral ng mga mag-aaral?
Tukuyin Mo!
1. Gamit ang tseklist ng mga kasanayang hindi gaanong nalilinang
mula sa K to 12 Gabay Pang-kurikulum, tutukuyin ng mga kasapi
ng LAC ang mga kasanaang maaaring lapatan o gamitan ng
interaktibong gawain.
2. Mula sa tseklist at listahan ng mga gawain sa interaktibong
pamamaraan, ang mga kasapi ng LAC ay magpaplano ng
bubuoing banghay-aralin
3. Tapusin ang gawain sa loob ng 15 minuto.
15 MINUTO
Worksyap
Bawat kasapi ng LAC ay bubuo ng
banghay-aralin gamit ang interaktibong
pagtuturo ng kasanayang kanilang napili
mula sa tseklist ng mga kasanayang hind
gaanong nalillinang.
40 MINUTO
Tingnang Mabuti
Ang lahat ng pakikipag-ugnayan ng tao ay isang
"
pagkakataon para matuto o magturo.“
M. Scott Peck