You are on page 1of 4

MALA-MASUSING BANGHAY ARALIN

KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA AT KULRURANG PILIPINO


Unang Markahan/Grade 11 – GAS

PETSA: IKA-7 NG AGOSTO, 2019/ORAS: 3:20 – 4:20 PM


I. LAYUNIN

A. Natutukoy ang mga gamit ng wika sa lipunan;


Pagkatapos ng talakayan ang mga mag- B. Napapahalagan ang gamit ng wika sa lipunang ginagalawan; at
aaral ay inaasahang: C. Nakapagsasadula ng isang sitwasyon na nagpapakita sa mga
sumusunod na gamit ng wika.

II. PAKSANG ARALIN


A. Paksa GAMIT NG WIKA SA LIPUNAN
B. Sanggunian Internet, Curriculum Guide and Aklat (p. 62-63)
C. Kagamitan Laptop (ppt), aklat , flashcards at kagamitang pampagtuturo
D. Istratehiya Collaborative Learning
III. PAMAMARAAN
A. PANIMULANG GAWAIN  Pagsasaayos ng lugar o silid aralan
 Pagtsek ng atendans
 Pagbati
B. PAGGANYAK BALIK-ARAL
 Mga gabay na tanong:
1. Ano ang huling paksang tinalakay natin?
2. Paano nalilikha ang iba’t ibang barayti ng wika?
3. Bakit walang buhay na wika ang maituturing na homogenous?
C. AKTIBITI Hahatiin ang klase sa dalawang pangkat. Bawat pangkat ay may mga
salitang bubuuin. Mag-uunahan silang matapos sa pagbuo ng mga salita.
Ang unang pangkat at may tamang sagot ang makakukuha ng mataas na
marka.
GAMIT NG WIKA SA LIPUNAN
D. ANALISIS Tatanungin ng guro ang mga mag-aaral kung anong kaugnayan ng
kanilang nabuo na mga salita sa paksang tatalakayin.

Pagakatapos ng tanong-sagot ay magkakaroon na ng MALAYANG


TALAKAYAN.

Gamit ng Wika sa Lipunan


1. Instrumental
2. Regulatoryo
3. Interaksyunal
4. Persoal
5. Huerestiko
6. Representatibo

E. ABSTRAK Tatawag ang guro ng ilang mag-aaral para magbigay ng isang pagbubuod
ng paksang tinalakay.

Katunungan:
 Paano nagiging mahalaga ang mga gamit ng wika sa lipunan?
 Bakit pinakadiwa ng wika ang lipunan?
F. APLIKASYON GUESSING GAME: Ang mga mag-aaral ay magkakasundong pipili ng
kanilang magiging bilang mula 1-10 na hindi alam ng guro. Pagkatapos ay
babanggit ang guro ng bilang, ang mag-aaral na nagmamay-ari ng bilang
na iyon ang siyang sasagot sa katanungan.

Ang mag-aaral na makakasagot ay uupo na sa upuan. Ang hindi pa


nakasagot o hindi nakasagot ay mananatiling nakaupo. Maghihintay muna
siya para sa panghuling mga katanungan na itatanong ng guro sa mga
hindi nakasagot upang makapuntos sila.

IV. PAGTATAYA
Hahatiin ang klase sa limang pangkat. Bawat pangkat ay bibigayan ng isang sitwasyon na kanilang isasadula sa
harapan ng klase pagkatapos ay kanilang tutukuyin kung anong gamit ng wika ito.

Sitwasyon 1: INTERAKSYUNAL – Napag-usapan ng magkaibigan sa kanilang mga karanasang noong kabataan at


nagappalitan ng biro.
Sitwasyon 2: PERSONAL – Nakaugalian na ni Lea na magsulat ng talaarawan bago matulog sa gabi.
Sitwasyon 3: HEURISTIKO – Iba si Cardo sa pangkaraniwang bata sapagkat hilig niya ang manood ng mga balita sa
telebisyon, ang paborito niyang panoorin ay tv patrol
Sitwasyon 4: REGULATORYO – Tinuruan ng ina ang kanyang anak sa pagluluto ng masarap na pagkain.
Sitwasyon 5: IMPORMATIBO – Nagtuturo ang isang guro sa kanyang klase.

V. TAKDANG ARALIN
Panuto:Ibigay ang sagot na hinihingi. Isulat ito sa kwaderno.
 Maglista ng 5 pangungusap/linya mula sa paboritong palabas sa telebisyon, at sabihin kung ano ang gamit ng
wika sa partikular na sitwasyon.

Inihanda ni:
SHELLY L. LAGUNA
SHS Teacher Siniyasat ni:
EDDIE D. ARAYAN
School Principal

You might also like