You are on page 1of 9

Banghay Aralin sa Filipino I

Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling Panlipunan


Ikalawang Markahan
Ika-siyam na Linggo
(Unang Araw)
I. Layunin
- Natutukoy ang mga mahahalagang lugar sa pamayanan at ilang gawain dito sa wikang Filipino.
II. Paksa: Mga Mahahalagang Lugar sa Ating Pamayanan
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa Napakinggan: Naibabahagi ang mga pangyayaring nasaksihan;
nakapagbibigay ng opinion at hinuha ukol dito
2. Gramatika: Natutukoy ang mga pandiwa sa mga pangungusap
3. Phonological Awareness: Nakapagbibigay ng serye ng magkakatugmang salita.
4. Mga kagamitan: ibat ibang larawan ng mga mahahalagang lugar sa pamayanan; mga puzzle ng
mga mahahalagang lugar
Sanggunian: Filipino Gabay ng Guro pah. 64-67
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya:
Anong mahalagang lugar sa pamayanan ang alam mo?
2. Tukoy-alam:
Anu-anong lugar sa pamayanan ang mahalaga?
3. Tunguhin
Ngayong araw, ay tatalakayin natin ang mahahalagang lugar sa pamayanan.
4. Paglalahad
Bigyan ang bawat pangkat ng puzzle ng mga lugar sa pamayanan:
hal. paaralan, palengke, ospital, bahay-pamahalaan, tindahan, atbp.
5. Pagtuturo at Paglalarawan:
Anu-anong mga mahahalang lugar sa ating pamayanan ang nabuo ninyo?
Sabihin kung ano ang ginagawa sa bawat lugar na ito.
6. Paglalahat:
Anu-ano ang mga mahahalagang lugar sa pamayanan?

IV. Pagtataya:
Isulat kung saang lugar sa pamayanan ginagawa ang mga sumusunod na mga gawain. Piliin sa loob
ng kahon ang sagot.
. paaralan, palengke, ospital, health
center
bahay-pamahalaan, tindahan ,
restoran

1.
2.
3.
4.
5.

Dito nag-aaral ang mga bata sa pamayanan.____________________


Dito dinadala ang mga mamamayang may sakit o karamdaman upang ipagamot.__________
Dito nagbibigay ng libreng bakuna at pagtitimbang sa mga bata._________
Dito nag-oopisina ang mayor at iba pang pinuno ng pamayanan._____________
Dito kumakain ang mga tao._________

V. Kasunduan:
Cut at paste ng mga mahahalagang lugar sa pamayanan sa notbuk bilang 3.
Puna:
____ng bilang ng mag-aaral mula sa kabuuang bilang na _____ang nagpakita ng ____na bahagdan ng
pagkatuto ng aralin.

Banghay Aralin sa Filipino I


Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling Panlipunan
Ikalawang Markahan
Ika-siyam na Linggo
(Ikalawang Araw)
I. Layunin
- Nakapagsasalaysay ng isang pangyayaring nasaksihan sa isang mahalagang lugar sa pamayanan
gamit ang mga pandiwa sa wikang Filipino.
II. Paksa: Mga Mahahalagang Lugar sa Ating Pamayanan
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa Napakinggan: Naibabahagi ang mga pangyayaring nasaksihan;
nakapagbibigay ng opinion at hinuha ukol dito
2. Gramatika: Natutukoy ang mga pandiwa sa mga pangungusap
3. Phonological Awareness: Nakapagbibigay ng serye ng magkakatugmang salita.

4. Mga kagamitan: ibat ibang larawan ng mga mahahalagang lugar sa pamayanan; mga puzzle ng
mga mahahalagang lugar
Sanggunian: Filipino Gabay ng Guro pah. 64-67
Panitikang Filipino 1 Ngayon pah.
114
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya:
Anu-anong gawain ang kaya mo ng gawin?
2. Tunguhin
Ngayong araw, ay mag-aaral tayo tungkol sa mga pandiwa.
3. Paglalahad
Iparinig/Ipabasa:
Ang Batang Masipag
Sa bahay nila ay lagi mo siyang makikitang may ginagawa.
Nagwawalis at nagdidilig ng halaman. Nagpupunas din siya ng mga alikabok sa sopa.
Pagkatapos ng gawain ay hindi niya nalilimutang mag-aral.
Nagbabasa siya ng mga kwento. Nagsusulat ng pangalan. At kung minsay nagdodrowing at
nagkukulay. Kay sipag talaga ni Tina. Tuwang-tuwa tuloy ang kanyang amat ina. Masipag ka
rin ba? Katulad ka rin ba ni Tina?
4. Pagtuturo at Paglalarawan:
Anu-anong gawain ang ginagawa ni Tina sa kwento:
Isulat sa pisara ang sagot:
nagwawalis
nagsusulat
nagdidilig
nagdodrowing
nagpupunas,
nagkukulay
nagbabasa
Ipasakilos ang bawat gawain sa mga bata.
Itanong: Gumalaw ba kayo o kumilos habang ginagawa ninyo ang mga sinasabi kong kilos o
galaw?
Ang mga ito ay tinatawag na mga salitang-kilos o pandiwa.
6. Paglalahat:
Ano ang pandiwa?
Tandaan:
Ang pandiwa ay salitang-kilos o galaw.
7. Kasanayang Pagpapayaman:
Pumili ng isang mahalagang lugar sa pamayanan, gamit ang mga salitang-kilos o pandiwa magbahagi
ng karanasang iyong nasaksihan.
Hal. Sa pamilihan aking nakita ang mga abalang mga tindera, nagtataga ng karne, nag-aayos ng gulay,
nagtitimbang ng isda, nagsusupot ng prutas, atbp.
IV. Pagtataya:
Ikahon ang pandiwang ginamit sa bawat pangungusap.
1. Pinainom ng nars ng gamot ang pasyente.
2. Nilagay ng tindera ang karne sa kilohan.
3. Pinunasan ng weyter ang mesa.
4. Hinuli ng mga tanod ang lasing.

5. Nagdasal ang mga tao sa simbahan.


V. Kasunduan:
Punan ng angkop na pandiwa upang mabuo ang mga pangungusap.
1. ______ang mga bata ng aklat.
2. Si Artur ang ______ng aso.
3. ______ni kuya ang mga halaman sa hardin.
4. ______nina Ken at Chris ang laman ng basura.
5. ______ng aso ang mga magnanakaw.
Puna:
____ng bilang ng mag-aaral mula sa kabuuang bilang na _____ang nagpakita ng ____na bahagdan ng
pagkatuto ng aralin.

Banghay Aralin sa Filipino I


Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling Panlipunan
Ikalawang Markahan
Ika-siyam na Linggo
(Ikatlong Araw)
I. Layunin
- Natutukoy ang pandiwa sa pangungusap sa wikang Filipino.
II. Paksa: Mga Mahahalagang Lugar sa Ating Pamayanan
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa Napakinggan: Naibabahagi ang mga pangyayaring nasaksihan;
nakapagbibigay ng opinion at hinuha ukol dito
2. Gramatika: Natutukoy ang mga pandiwa sa mga pangungusap
3. Phonological Awareness: Nakapagbibigay ng serye ng magkakatugmang salita.
4. Mga kagamitan: ibat ibang larawan ng mga mahahalagang lugar sa pamayanan; mga puzzle ng
mga mahahalagang lugar
Sanggunian: Filipino Gabay ng Guro pah. 64-67
Panitikang Filipino 1 Ngayon pah.
114
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya:
Ano ang tawag sa mga salitang nagsasaad ng kilos o galaw?
2. Tunguhin
Ngayong araw, ay muli nating tatalakayin ang mga pandiwa.
3. Paglalahad:
Magdaos ng laro: Hulaan Mo?
Pabunutin ang bata ng nakatiklop ng papel sa kahon. Ipabasa nang tahimik sa bata ang salitang
nakasulat. Ipakilos ito at pahulaan sa klase. Kung sino ang nakahula siya naman ang
magpapahula ng kilos o galaw.

4. Pagtuturo at Paglalarawan:
Anu-anong pandiwa ang ibinigay at sinakilos sa harap ng mga bata?
Ipasakilos ang bawat gawain sa mga bata.
Itanong: Gumalaw ba kayo o kumilos habang ginagawa ninyo ang mga sinasabi kong kilos o
galaw?
Ang mga ito ay tinatawag na mga salitangkilos o pandiwa.

6. Paglalahat:
Ano ang pandiwa?
Tandaan:
Ang pandiwa ay salitang-kilos o galaw.
7. Kasanayang Pagpapayaman:
Pag-ugnayin ang angkop na pandiwa at ang gumagawa nito.
Gumagawa
Pandiwa
karpintero
nagbubunot ng ngipin
dentista
nagtuturo
mangingisda
nanggugupit
guro
nagpupukpok
barber
nanghuhuli ng isda
IV. Pagtataya:
Ikahon ang pandiwang ginamit sa bawat pangungusap.
1. Ang mga bata ay tumatalon.
2. Ang mga tao ay nagtatanim.
3. Naglinis ng lansangan ang mga kaminero.
4. Inayos ng pulis ang trapik.
5. Bumili ang mga mag-aaral sa kantina.
V. Kasunduan:
Gamitin sa sariling pangungusap.
1. naligo
2. kumain
3. naglalaro
4. nagtatakbo
5. nilinis
Puna:
____ng bilang ng mag-aaral mula sa kabuuang bilang na _____ang nagpakita ng ____na bahagdan ng
pagkatuto ng aralin.

Banghay Aralin sa Filipino I


Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling Panlipunan
Ikalawang Markahan
Ika-siyam na Linggo
(Ika-apat na Araw)
I. Layunin
- Natutukoy ang pandiwa sa pangungusap sa wikang Filipino.
- Nakikilala ang aspektong pangnagdaan ng pandiwa
II. Paksa: Mga Mahahalagang Lugar sa Ating Pamayanan
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa Napakinggan: Naibabahagi ang mga pangyayaring nasaksihan;
nakapagbibigay ng opinion at hinuha ukol dito
2. Gramatika: Natutukoy ang mga pandiwa sa mga pangungusap
3. Phonological Awareness: Nakapagbibigay ng serye ng magkakatugmang salita.
4. Mga kagamitan: ibat ibang larawan ng mga mahahalagang lugar sa pamayanan; mga puzzle ng
mga mahahalagang lugar
Sanggunian: Filipino Gabay ng Guro pah. 64-67
Alab ng Wikang Filipino I pah.239-240
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya:
Ano ang pandiwa?
2. Tunguhin
Ngayong araw, ay pag-aaralan natin ang aspektong pangnagdaan ng pandiwa.
3. Paglalahad:
Ipabasa ang mga pangungusap sa pisara:
a. Kumuha siya kanina ng gatas sa lata.
b. Si Cherry ay nagkasakit kahapon.
c. May sumiklab na tangke ng gas noong Linggo.
d. Bumalik ang kaklase ko sa bahay naming noong Sabado.
e. Sa akin ipinatapon ni nana yang basura kahapon.
4. Pagtuturo at Paglalarawan:
Pansinin ang mga salitang may salungguhit sa mga pangungusap. Ano ang tawag sa mga salitang
ito?
Kailan ginawa ang kilos o galaw?
Tapos na bang gawin ang kilos o galaw?
Bukod sa mga salitang kios sa mga pangungusap, anu-ano pang mga salita ang nagpapatunay na
naganap o nagyari na ang kilos o galaw?
Ano ang tawag sa mga salitang kilos na nagawa na?

6. Paglalahat:
Ano ang mga salitang nagsasabi ng kilos na ginawa na o naganap na?
Tandaan:
Ang mga salitang nagsasabi ng kilos na ginawa na o naganap na ay nasa aspektong pangnagdaan.
hal. kumain
lumakad
nagsalita
May mga salitang nagsasabi na ang kilos ay ginawa na o naganap na:
kanina, kahapon, noong nakaraang lingo o buwan
7. Kasanayang Pagpapayaman:
Ibigay ang aspektong pangnagdaan ng bawat salita:
Aspektong Pangnagdaan
Salitang ugat
( Nagawa na o naganap na)
inom
uminom
laba
kanta
ligo
walis
IV. Pagtataya:
Lagyan ng angkop na pandiwa ang bawat patlang.
Piliin ang sagot sa loob ng kahon at isulat ang titik lamang sa patlang.
A. nagwalis

D. nasalubong

B. pumasok

E. nagpunas

Maagang _____sa paaralan ang mga mag-aaral sa unang baytang._____nila si Bb. Guevarra sa may
gate ng paaralan. Masisipag at mababait ang mga mag-aaral dito. Tahimik ang lahat nang _____ ang
guro sa silid-aralan. Maya-mayay may mga batang ____ng sahig at ____ng alikabok sa mesa at
cabinet. Di nagtagal nag-umpisa na ang klase.
V. Kasunduan:
Gamitin sa pangungusap:
nagsibak, nagluto, nagtanim, nagligpit, nagdilig
Puna:
____ng bilang ng mag-aaral mula sa kabuuang bilang na _____ang nagpakita ng ____na bahagdan ng
pagkatuto ng aralin.

Banghay Aralin sa Filipino I


Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling Panlipunan
Ikalawang Markahan
Ika-siyam na Linggo
(Ikalimang Araw)
I. Layunin

nakapagbibigay ng serye ng magkakatugmang salita sa wikang Filipino.

II. Paksa: Mga Mahahalagang Lugar sa Ating Pamayanan


1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa Napakinggan: Naibabahagi ang mga pangyayaring nasaksihan;
nakapagbibigay ng opinion at hinuha ukol dito
2. Gramatika: Natutukoy ang mga pandiwa sa mga pangungusap
3. Phonological Awareness: Nakapagbibigay ng serye ng magkakatugmang salita.
4. Mga kagamitan: ibat ibang larawan ng mga mahahalagang lugar sa pamayanan; mga puzzle ng
mga mahahalagang lugar
Sanggunian: Filipino Gabay ng Guro pah. 64-67
Panitikang Filipino 1 Ngayon pah.
114
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya:
Ano ang tawag sa mga salitang pareho ang tunog ng huling pantig?
2. Tunguhin
Ngayong araw, ay magkakaroon tayo ng mga gawain tungkol sa nga tugmang salita.
3. Paglalahad:
Ipabasa ang mga pangkat ng salita sa pisara sa mga bata.
namitas, binutas, umiwas, kinaskas
umindak, pumalakpak, sinasaksak, binakbak
nangarap, umirap, yumakap, hinanap
ginising, bumahing, umiling, nagsaing
naglaba, nagbura, nagpinta, nagsara
4. Pagtuturo at Paglalarawan:
Ano ang napansin ninyo sa serye ng mga salita?
Magkakatunog ba ang huling pantig nila?
Ano ang isinasaad ng bawat isang salita?
Gumagalaw ka ba kapag ginawa mo ang mga sinasabi ng mga salita?

6. Paglalahat:
Ano ang salitang magkatugma?
Tandaan:
Ang mga salitang magkatugma ay may parehong tunog sa hulihang pantig.
7. Kasanayang Pagpapayaman:
Magdaos ng Pangkatang laro:
Bigyan ang mga bata ng manila paper kung saan ididikit nila ang mga salita sa strip hahanapin ang mga
salitang magkakatugma sa serye.

IV. Pagtataya:
Punan ng 2 salitang katugma ng mga salita para mabuo ang serye ng mga salita.
1. dilis, walis, kamatis, _____, ______
2. manok, lamok, batok, ____, ______
3. papaya, mangga, umaga, ____, ____
4. saging, baging, uling, ____, _____
5. tulay, palay, bahay, ____, _____
V. Kasunduan:
Sumulat ng 2 salitang katugma ng salita sa unahan:
1. baraha, ____, _____
2. lubid, ____, ______
3. pagong, _____, _____
4. sibat, ______, _____
5. sapsap, _____, ______
Puna:
____ng bilang ng mag-aaral mula sa kabuuang bilang na _____ang nagpakita ng ____na bahagdan ng
pagkatuto ng aralin.

You might also like