You are on page 1of 17

` Rosario District Antas Anim

Guro Gng. Angeline C. Cruz/ Asignatura


Filipino
Daily Lesson Log Gng. Marites P. Adayo
Petsa/Oras Markahan Ikalawa
Abr. 2017 Q2 week 4

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo nakaangkop saGabay sa Kurikulum. Sundan
ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdadgdag ng iba pang gawain sa
paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya itong gamit ang mga
istratehiya sa Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at
mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat Linggo ay
mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.

A. Pamantayang Naipapamalas Naipamamal Naisasagawa ang Napauunlad ang Naipamamalas


Pangnilalaman ang kakayahan as ang mapanuring kasanayan sa ang iba’t ibang
sa mapanuring kakayahan at pagbasa sa ibat pagsulat ng ibat- kasanayan upang
pakikinig at pag- tatas sa ibang uri ng teksto ibang uri ng sulatin maunawaan ang
unawa sa pagsasalita at napapalawak iba’t ibang teksto
napakinggan at ang talasalitaan
pagpapahaya
g ng sariling
ideya,
kaisipan,
karanasan at
damdamin
B. Pamantayan sa Nasasaulo ang Nakasasali Nakabubuo ng Nakasusulat ng Nagagamit ang
Pagganap isang tula/awit na sa isang sariling reaksyon sa isang nakalimbag at di-
napakinggan at usapan diksyunaryo ng isyu nakalimbag na
naisasadula ang tungkol sa mga bagong salita mga kagamitan
isang isyu o isyu mula sa mga sa pagsasaliksik
paksa mula sa binasa;naisasadul
tekstong a ang mga
napakinggan maaaring manyari
sa nabasang
teksto
C. Mga Kasanayan F6PN-lld-18 F60L- F6V-lld-1.5 F6RC-lldf-3.1.1 Nakakukuha ng
sa Pagkatuto Natutukoy ang llabcde-4 Naibibigay ang Nasasagot ang mga 80% wasto sa
mga Nagagamit kahulugan ng tanong tungkol sa pagsusulit
mahahalagang ang pamilyar at di binasang talaarawan Nakasusunod sa
pangyayari sa apat na pamilyar na salita mga pamantayan
napakinggang kayarian ng sa pamamagitan sa pagsusulit
sanaysay pang-uri sa ng kasalungat
paglalarawan
sa ibat ibang
sitwasyon
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat Linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na
mula sa Gabay sa Kurikulum. Maari ito tumatagal ng isa hanggang dalawang Linggo.
Pakikinig Gramatika Pagbasa Pagsulat Pagtataya
Pagtukoy sa mga Paggamit ng Kahulugan ng Nakasusulat ng Pagkuha ng 80%
Mahahalagang kayarian ng pamilyar at di- modelong wasto sa
Pangyayari sa pang-uri sa pamilyar na salita talaarawan at pagsusulit
Napakinggang paglalarawan sa pamamagitan pagsagot sa mga Pagsunod sa
Sanaysay sa ibat ibang ng kasalungat katanungan tungkol mga pamantayan
sitwasyon dito sa pagsusulit

III. KAGAMITANG Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang
PANTURO kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa d. 174 dd. 75-76, 148- dd. 64-65 dd. 173
Kagamitang dd.. 42-46 149
Pangmag-
aaral
3. Mga Pahina sa Landas sa Landas sa Landas sa Landas sa Wika 6 d. Landas sa Wika
Teksbuk Pagbasa dd.. 42 Wika 6 dd. Pagbasa 6 dd. 31- 64-65 dd. 151-153
– 46 148-153 38, 148-149 Suhay d. 173
Plumadd. 197- Suhay 6. dd
200 173-175
4. Karagdagang #6781 MISOSA #6887 EASE Modyul
Kagamitan Kahulugan ng 20 Pagsulat ng
mula sa portal Salita sa Talaarawan
ng Learning Pamamagitan ng
Resource Kasalungat
B. Iba pang Tsart ,. Activity Video Tsart, plaskard. Tsart ng pagsasanay. Tsart ng
Kagamitang sheets, Laptop, clips,Mga Activity sheet, Laptop. speaker Pagsusulit.
Panturo speaker larawan ng pocket chart Modelo ng kwaderno
ng mga talaarawan
magandang
tanawin/Isla
Bonita ,tsart
ng
pagsasanay
Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa
holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative
assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na
karanasan.
III. PAMAMARAAN
A. Balik aral sa Ano ang Pabula? Pagbibigay Pagwawasto ng Mahahalagang
nakaraang aralin Magbigay ng ng sariling Ano ang Pang- takdang-aralin pangyayaring
at/o pagsisimula mga halimbawa solusyon sa uri? .Balik-aral sa huling napakinggan,Pan
ng bagong aralin ng Pabula. isang tinalakay. g-uri,pamilyar at
suliraning na di pamilyar na
obserbahan salita at
talaarawan

B. Paghahabi sa Pakinggan ang Pagpapakita Basahin ang .


layunin ng aralin sanaysay ng ng Video pares ng salita. Nakakita na ba kayo Basahin at
guro .Isulat sa clips ng mga Mainit- ng talaarawan o unawain ang
kapirasong papel magagandan Malamig Nagsusulat ba kayo pagtataya o
ang g tanawin Mataas- sa talaarawan? pagsusulit
mgamahahalaga .Magtala ng Pandak
ng pangyayari o mga salita o Maganda- Ano ang isinusulat
impormasyong pang-uri na Pangit ninyo sa talaarawan?
narinig. sa gagamitin sa Maitim-
sanaysay paglalarawan Maputi
Tingnan d. 35 ng mga Ano ang
Landas sa napanood masasabi ninyo
Pagbasa sa bawat pares ng
. salita?

C. Pag-uugnay ng Naranasan mo Anu ano ang Basahin ang


mga halimbawa na bang mga nakita maikling kuwento Pagpapakita ng Paglalahad ng
sa bagong aralin magkarakol? Ano ninyo sa “ang unang tao” talaarawan at mga pamantayan
ang iyong video clips . pagtalakay dito sa pagsusulit
naramdaman ? Ilarawan ang
Dapat pa ba bawat isa.
natin ipagpatuloy
ang kaugaliang
ito? Bakit?

D. Pagtalakay ng Subukan natin kung A.Isulat sa


bagong Ano ang Ano ang Gamitin ang marunong na kayong sagutang papel
konsepto at sanaysay? tawag ninyo gumawa ng ang mga pang-
Nakabasa ka na
“Semantic Web”
paglalahad ng sa mga talaarawan… uring ginamit sa
bagong ba ng ibang salitang 1. Sino ang dugtungan ang pangungusap.
kasanayan #1 sanaysay? inyong unang tao? 2. talaarawan na nasa
Pagbasa at inilarawan? Ano ang kanilang ibaba..(tatawag ng 1.Masisipag ang
pakikinig ng mga bata na sasagot kabataan sa
mga katangian?
bata ukol sa Ano-ano (Mayo 7- Bertdey ni kabilang nayon.
sanaysay kaya ang 3. Saan sila Papa (ayaw niyang 2. Maraming
Tingnan sa aklat mga kayarian naninirahahan? patawag ng lolo). proyekto ang
Landas sa ng pang-uri? 4. Paano sila Ayaw sabihin ang binabalak nila.
Pagbasa 6 dd. edad niya pero 3.Sagana sa
kumakain? 5.
24-25 Ibigay ang nabasa ko sa sedula pagkain sa mga
mga salita
Saan sila niya na 56 na siya. bukirin.
ayon sa naninirahan sa Lahat kaming 4. Tahimik ang
kayarian ngayon? 6. magkakapatid at buhay sa nayon.
nito? Kabilang ka ba sa magpipinsan ay 5. Payapang
dinala niya sa Island pamumuhay ang
kanila? Bakit? Cove. Gastos niya nais ko.
lahat. Dalawang 6. Malawak at
araw kami rito. luntian ang
Mayo 8 (Isulat ang bakuran.
mga pangyayaring 7.Isang masarap
naganap sa Island na tanghalian ang
Cove) iniluto ni nanay.
Mayo 9 (Isulat ang 8. Tuwang-tuwa
mga pangyayaring ang mga bata
naganap sa huling 9. Busog silang
araw) lahat
Mayo 10 (Isulat ang 10.masaya silang
mga pangyayaring lahat.
naganap sa bahay

E. Pagtalakay ng Pagtalakay Ano ang B.Tukuyin kung


bagong tungkol sa Pang-uri? Ibigay ang anong kayarian
konsepto at sanaysay na Kayarian kasalungat ng ng pang-uri ang
paglalahad ng binasa. nito? mga salita sa ginamit sa mga
bagong ibaba) pangungusap.
kasanayan #2 Tungkol saan Pandak 1. mahirap ang
ang sanaysay na Kailan Watak-watak ibinigay na
binasa natin? ginagamit Una pagsusulit ng
Ano ang pista? ang mga ito? Malapit aming guro.
Bakit may pista? Nagpapauli-uli 2.malayo-layo
Ilarawan ang Magbigay ng ang ating
pagdiriwang ng mga narating.
pistang-bayan halimbawa 3.busog kaming
batay sa lahat.
sanaysay? 4.Mabining
Sang-ayon kaba sumagot ang
na ipagpatuloy dalagita ni Mang
ang tradisyon ng Tino.
pagdaraos ng 5.Sa hirap ng
pista? buhay ngayon,
Ipaliwanag. napakaraming
Bakit sinasabing pamilya ang
ang pista ay kalatog-pinggan.
isang pamanang C.Ibigay ang
kalinangan ng kahulugan ng
ating mga pamilyar at di-
ninuno? pamilyar na salita
sa pamamagitan
ng kasalungat
Isulat ang titik ng
tamang sagot.
A.
1. mataas.
2.malayo
3.matagal
4.lumubog
5.hangal

B.

a.malapit
b.mababa
c.lumutang
d.matalino
e.sandali
f.nalaman
F. Paglinang sa Pagbubuo ng 3 Pangkatang Sa pamamagitan
Kabihasaan pangkat ng mga Gawain ng laro, ibigay ang
(Tungo sa bata at tukuyin Isalaysay ang kasalungat ng
Formative ang mga isang mga salita na
Assessment) mahahalagang pangyayari o mapapatapat sa Ang bawat mag-
pangyayari .sa naging inyo) aaral ay maggagawa
sanaysay ( LP 6 karanasan Taas ng kanilang
d.152 ) mo Malamig talaarawan sa loob
(Activity sheets) na may Maputi ng isang linggo .
Pangkat 1. kaugnayan Maganda
Panayam Mo sa Malapad
pakinggan Mo sumusunod. Malaki
Pangkat 2. Mabait
Pagsasagawa ng Gamitin ang Pambihira
open Forum mga pang- Nagwagi
Pangkat 3. uri. Sumulpot
Ibente Kwatro Mabilis
oras Mo. Namatay
Ina
Pagmamarka sa Kutsara
pamamagitan ng
Rubriks.

a.pagbasa sa
maikling
talata

Pangkat 1-
Pagkaligaw
sa isang
lugar
Pangkat 2-
Pagsakay sa
Bangka

Pangkat 3
Pagkawala
ng bag o
gamit

Pangkat 4-
Pagkakita sa
isang
aksidente sa
daan

Paggamit ng
Rubriks

G. Paglalapat ng Ano ang Tukuyin kung Basahin at ibigay


Aralin sa pang- ipinahihiwatig sa anong ang kasalungat ng Sa iyong sariling
araw-araw na atin ng mga kayarian ng salitang may opinyon, gaano
buhay sanaysay pang-uri ang salungguhit sa kahalaga ang
mga Italics pangungusap. talaarawan?
na salita sa a.Siya ay walang-
ibaba. puso
b.Mamahalinang
(Suhay 6 binili niyang damit
dd.174 1-5 ) c. Naging malu-
pit siya sa mga
mahihirap

H. Paglalahat ng Ano Anu-ano ang Ano ang Ano ang


Aralin angsanaysay? mga kayarian kasalungat na talaarawan?
Paano mo ng pang-uri? salita?
malalaman ang Paano
mga susuriin ang
mahahalagang pagkakaiba
detalye sa ng mga
sanaysay? kayarian ng
At iba pang pang-uri?
katanungan.
I. Pagtataya ng Bilugan ang
Aralin Pakikinig ng pang-uri at Isulat sa kahon Sumulat ng
maikling isulat ang ang salita na talaarawan tungkol
sanaysay at kayarian nito sa naganap sa
ibigay ang mga 1.Bayad- kasalungat ang paaralan na
mahahalang utang ang kahulugan ng
pangyayari o lupa mga salitang may
impormasyong naming sa salungguhit. Hindi mo malimutan
napakinggan. tumana
Pluma dd. 197- 2. Malayo- 1. Mabilis ang
200 layo na an kunehong
gating tumakbo kaysa
narrating pagong.
3. Mabining
sumagot ang
a. mabagal
dalagita ni b. matulin
mang tino. c. malalim
Masarap- 2. Ipinakita niya
sarap ang
pagkain natin
ang kanyang
ngayon kabutihang loob
4.Mahirap sa mahihirap.
ang ibinigay a. itinago
na pagsusulit
b. itinabi
ng aming c, isinara
guro, 3. Siya ang
5. Lalaki rin
angating kita tagapagmana ng
pag nagtagal. namatay niyang
ama. a. nailibing
b. nabubuhay
c. nagtatago
4. Ang ina ang
siyang
naghahanap-
buhay para sa
kanilang pamilya.
a. tatay b. anak c.
nanay
5.
Nakapagdudulot
ng ibayong
paghihirap sa
bansa ang
kamangmangan
ng mga
mamamayan.
a. kagalingan
b. katamaran
c. kalituhan

J. Karagdagang Magsaliksik ng Magbasa ng Magbigay ng Sumulat ng Ano- ano ang


gawain para sa mga sanaysay na mga limang salitang talaarawan na may mga gamit ng
takdang aralin may pangyayaring pamilyar at di- kinalaman sa pangungusap?
mahahalagang maaaring pamilyar na salita pagmamahal
pangyayari na nasa aklat o at ibigay ang
nagaganap sa balita. Itala kasalungat na
ating komunidad ang mga kahulugan nito.
pang-uring
ginamit
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-
aaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailanga
n ng ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
nasolusyunan sa
tulong aking
punungguro at
supervisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Ikatlong Araw:

Basahin nang tahimik ang kuwento.

Ang Unang Tao

Bago pa dumating ang mga Espanyol sa ating kapuluan sinasabing may naninirahan nang iba’t ibang lipi ng mga katutubo rito. Ito ay ang mga Ita,
Baluga, Negrito at ang mga Dumagat. Maiitim, kingki ang buhok, sarat ang ilong, makapal ang labi at pandak. Karaniwan sa kanila ay sa
kagubatang malapit sa dagat at ilog naninirahan. Wala silang palagiang tirahan. Nagpapauli-uli lamang sila sa paghahanap ng pagkain

Ngayon, sila ay naninirahan sa isang pamayanan. Nakadamit na sila. Ang mga babae ay nakapalda at blusa at ang mga lalaki ay mga nakasuot ng
dyaket. May naninirahan sa kanila sa Quezon, Rizal, Laguna, Bulacan, Tarlac, Bataan at Zambales

Gamitin ang

“Semantic Web”
1. Sino ang unang tao?

2. Ano ang kanilang mga katangian?

3. Saan sila naninirahahan?

4. Paano sila kumakain?

5. Saan sila naninirahan sa ngayon?

6. Kabilang ka ba sa kanila? Bakit?

Isulat sa kahon ang salita na kasalungat ang kahulugan ng mga salitang may salungguhit.

1. Mabilis ang kunehong tumakbo kaysa pagong.

a. mabagal b. matulin c. malalim

2. Ipinakita niya ang kanyang kabutihang loob sa mahihirap.

a. itinago b. itinabi c, isinara

3. Siya ang tagapagmana ng namatay niyang ama.

a. nailibing b. nabubuhay c. nagtatago

4. Ang ina ang siyang naghahanap-buhay para sa kanilang pamilya.

a. tatay b. anak c. nanay

5. Nakapagdudulot ng ibayong paghihirap sa bansa ang kamangmangan ng mga mamamayan.

a. kagalingan b. katamaran c. kalituhan


Ika-apat na Araw

Basahin mo ang mga pangyayaring nakatala sa talaarawan. Isulat sa sagutang papel ang pangyayaring maaaring maganap sa mga susunod na
arawMayo 8-10. Ipakita sa guro ang iyong sagot.

Mayo 7 Bertdey ni Papa (ayaw niyang patawag ng lolo). Ayaw sabihin ang edad niya pero nabasa ko sa sedula niya na 56 na siya.
Lahat kaming magkakapatid at magpipinsan ay dinala niya sa Island Cove. Gastos niya lahat. Dalawang araw kami rito.

Mayo 8 Isulat ang mga pangyayaring naganap sa Island Cove)


Mayo 9 (Isulat ang mga pangyayaring naganap sa huling araw)
Mayo 10 (Isulat ang mga pangyayaring naganap sa bahay)

You might also like