Professional Documents
Culture Documents
Grade 1 DLP Q3 Week 1
Grade 1 DLP Q3 Week 1
2. Pagtalakay:
a. Paano nagiging maayos at malinis ang
tahanan?
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 2. Pagtalakay:
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika Ano ang ginawa ni Lena upang maging
Ikatlong Markahan malinis at maayos ang bakuran?
Unang Linggo
(Ikalawang Araw) C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
I. Layunin: Paano mapapanatili na malinis at maayos
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa ang ating bakuran?
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng paligid Tandaan:
para sa mabuting kalusugan.. Sana iyang pagkain na binabalatan
Papel o plastic man ang pinagbalutan
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran Pulutin at itapon sa basurahan
Aralin 2: Wow! Maganda Pala! Upang mapanatili, kaayusan ng kapaligiran..
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16
Edukasyon sa Pagpapakatao 2. Paglalapat
Teaching Guide ____ Iguhit mo ang bawat basura sa tamang
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____ tapunan.
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panahon I pah. dahon , lata, lumang gulong, balat ng kendi ,damo
11-12
Kagamitan: larawan ng bata, tsart ng kwento papel , balat ng gulay at prutas, pinagtasahan, bote
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Iparinig/Ipabasa ang kuwento:
Wow! Maganda Pala!
Linggo ng umaga. Maagang gumising si
Lena. Napansin niya na maraming kalat na
papel, balat ng kendi, lata at bote. Ang
papel, plastic na lalagyan ay kanyang
inihiwalay. Ang mga lata ay itinapon niya
sa balong basurahan. Nilinis muna niya ang
walis at pandakot saka ibinalik sa dating
kinalalagyan nito.
“Wow! Maganda palang tingnan ang
malinis na bakuran!” ang nakangiting wika
ni Lena.
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika C. Pangwakas na Gawain
Ikatlong Markahan 1. Paglalahat:
Unang Linggo Paano mapapanatili na malinis at maayos
(Ikatlong Araw) ang ating bakuran?
Tandaan:
I. Layunin: Sana iyang pagkain na binabalatan
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa Papel o plastic man ang pinagbalutan
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng paligid Pulutin at itapon sa basurahan
para sa mabuting kalusugan.. Upang mapanatili, kaayusan ng kapaligiran..
2. Pagganyak:
May bakod ba ang inyong bahay? Ano ang
ginagawa mo kapag may nakapasok sa hayop sa Magdikit sa kahon ng isang hayop na nakakapasok
inyong bakuran? sa inyong bakuran.
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Iparinig/Ipabasa ang kuwento:
Napadungaw sa labas ng bintana si
Leandro. Nakita niya ang isang kambing na
kinakain ang kanilang tanim sa labas ng
kanilang bakuran. Dali-dali siyang lumabas
at binugaw ang ligaw na kambing.
“Alis diyan! Su! Su!” ang sigaw ni
Leandro.
Itinaboy niya ang kambing para hindi
masira at maubos ang kanilang tanim.
2. Pagtalakay:
Sino ang nakakita sa kambing?
Paano niya binugaw ang kambing?
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO Bakit siya naiinis dito?
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Musika Ano ang ipinayo ng ama kay Ben?
Ikatlong Markahan Ano ang ipinangako ni Ben sa ama?
Unang Linggo Tama ba ang ginawa ni Ben sa aso? Bakit?
(Ikalimang Araw) C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
I. Layunin: Paano mapapanatili na malinis at maayos
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa ang ating bakuran?
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng paligid Ano ang dapat gawin sa mga ligaw na hayop
para sa mabuting kalusugan. upang di sila makapaminsala o makasira ng
mga tanim?
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran Tandaan:
Aralin 5: Iba Pang Paraan ng Paglilinis Itaboy ang mga ligaw na hayop palabas ng
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16 bakuran.
Edukasyon sa Pagpapakatao 2. Paglalapat
Teaching Guide ____ Sagutin nang pasalita.
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____ Dapat bang saktan ang hayop kung ito’y
Sulo ng Buhay sa Landas ng Kabataan I pah. 33-34 namiminsala? Bakit?
Kagamitan: larawan ng bata, tsart ng kwento Ikaw ba ay nakaranas na ng naranasan ni Ben?
Ano ang ginawa mo?
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain IV. Pagtataya:
1. Balik-aral: Bilugan ang titik ng tamang sagot.
Sino ang napadungaw sa labas ng bahay? 1. Nakita mo ang ibon sa puno. Tinutuka ng ibon
Anong hayop ang nakita ni Leandro na ang hinog na bunga sa puno. Ano ang gagawin mo?
naninira sa kanilang tanim? a. bugawin ang ibon.
Ano ang ginawa niya? Tama ba iyon? Bakit? b. tiradurin ang ibon
2. Pagganyak: c. sigawan ang ibon
Awit: Ang Alaga kong Aso 2. May kambing na naligaw sa inyong bakuran.
(Tono: Jack and Jill) Kinakain ang halaman ng nanay mo. Ano ang
Ang alaga kong aso gagawin mo?
Tagpi ang pangalan a. Paluin ang kambing.
Siya ang aking kalaro b. Batuhin ang kambing.
Bantay sa aming bahay. c. Itaboy ang kambing.
Tralalalalalala (3x) 3. Nakita mo na kinakalkal at kinakalat ng pusa ang
Bantay sa aming bahay? inyong mga basura. Ano ang gagawin mo?
Anong hayop ang nabanggit sa awit? a. Buhusan ng mainit na tubig ang pusa.
Paano nakakatulong ang alagang aso sa atin? b. Paluin ang pusa.
B. Panlinang na Gawain c. Bugawain ang pusa.
1. Paglalahad: 4. May asong dumudumi sa harap ng bahay ninyo.
Iparinig/Ipabasa ang kuwento: Ano ang gagawin mo?
Si Ben ay anim na taong gulang. Tuwing a. Tiradurin sa puwit ang aso.
umaga siya’y naiinis dahil palagi na lang b. Hampasin ng kahoy ang aso.
may dumi ng aso sa harapan ng kanilang c. Itaboy ang aso.
bahay. Siya palagi ang naglilinis nito. 5. May mga manok na nakapasok sa bakuran ninyo.
Isang araw, inabangan niya ang aso. Ano ang gagawin mo?
Kinuha ang batong inihanda at binato ang a. Hulihin at iluto ang manok.
aso. Tinamaan ang aso sa paa. Umatungal b. Tiradurin ang manok.
ito at papilay-pilay na lumayo sa kanya. c. Bugawin ang mga manok palabas.
Nalaman ng kanyang ama ang nangyari.
Pinayuhan siya na hindi dapat sinasaktan V. Kasunduan:
ang hayop dahil ito’y parang tao na may Gumuhit ng isang hayop. Isulat sa ibaba.
buhay din. Nangako sib en na hindi na “Hindi ko sasaktan ang mga ligaw na hayop na
mauulit ang nangyari. nakapipinsala; sa halip, ito’y aking bubugawin o
2. Pagtalakay: itataboy lamang.
Sino ang naiinis sa aso?
BanghayAralinsa MTB-MLE Bakit laging tinutukso ng bubuyog ang uod?
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art 4. Pamantayan sa Pakikinig sa Kwento
Ikatlong Markahan B. Gawain Habang Bumabasa
Unang Linggo 1. Pagbasa ng Guro sa kwento.
(Unang Araw) “ Ang Uod at Bubuyog”
I. Layunin May pilyong bubuyog na nakadapo sa orchid.
Naipakikita ang pagmamahal sa pagbasa sa Tinutukso siya ng isang uod. Pakinggan ninyo
pamamagitan ng pakikinig sa kwento. sila.
Nakapakikinig na mabuti sa binasang kwento. Bubuyog: Hoy, uod na uusad-usad. Bakit ang
Naibibigay ang kahulugan ng mga salita sa pangit-pangit mo? Napakataba mo pa.
pamamagitan ng mga larawan, pagpapahiwatig, at Uod: Talagang pangit at mataba ako. Ano ang
pagsasakilos. magagawa ko?
Nakikilahok sa talakayan pagkatapos ng kwentong Bubuyog: Tigilan mo na ang pagkain ng mga
napakinggan. berdeng dahon. Halika, lumipad kana
Nababalikan ang mga detalye sa kwentong nabasa o sa paligid. Hindi sumagot ang uod.
narinig. Lumayo ito. Lumipas ang ilang araw.
II. PaksangAralin: “Ang Uod at ang Bubuyog” Bubuyog: Nasaan na kaya si Uod? Bakit kaya
A. Talasalitaan: nawala siya?
Naibibigay ang kahulugan ng mga salita sa Walang anu-ano ay …
pamamagitan ng mga larawan, pagpapahiwatig, at Paru-paro: Kaibigang bubuyog, tingnan mo ako.
pagsasakilos Kilala mo pa ba ako?
B. Pagbigkas na Wika: Paglahok sa Talakayan Bubuyog: Paano mo ako nakilala?
Pagkatapos ng Kwentong Napakinggan Paru-paro: Ako ang pangit at matabang uod na
C. Pag-unawa sa Binasa tinukso mo. Tingnan mo ako ngayon.
Pagbabalik-aral sa mga Detalye ng Kwentong Bubuyog: Napakagnada mo! Patawarin mo ako.
Nabasa o Narinig. Sa susunod, igagalang ko na ang
D. Kasanayan sa Wika: Paggamit sa wastong Pantukoy: kapintasan ng iba.
Ang –Ang mga 2. Talakayan:
E. Kaalaman sa Alpabeto: Naibibigay ang unang titik Saan nakadapo ang bubuyog?
ng bagay sa larawan. Ano ang masasabi mo sa uod?
F. Kaalaman sa Aklat at Paglimbag: Pagkakaiba ng Bakit tumaba ang uod?
Titik sa Salita Sino ang humingi ng tawad?
G. Pagkilala sa Salita: Ano ang natutuhan mo sa kwento?
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Larawan C. Gawain Matapos Bumasa:
H. Grammar Awareness: Pagtukoy sa ngalan ng tao, 1. Ipasakilos ang ilang mga
pook at bagay. mahahalagang bahagi ng kwento.
I. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide 2. Ipaguhit ang nagugustuhan nilang tauhan sa kwento.
MTB – MLE Teaching Guide p. 3-5 IV. Pagtataya:
J. Kagamitan: Balikan ang mga detalye sa kwentong
larawan ng uod at bubuyog, plaskard, at tsart ng narinig. Ikahon ang wastong salita.
kwento 1. Laging tinutukso ni Bubuyog si ( Linta,
Pangalawang Hakbang sa Pagbasa I pah. 10-11 Manok, Uod, Bulate)
III. Pamamaraan: 2. Nakadapo ang uod sa ( gumamela, rosas,
A. Gawain Bago Bumasa: orchid, sampaguita)
1. Paghahawan ng balakid: 3. Kumakain si Uod ng ( bulate, kulisap, dahon,
Ipaunawa ang kahulugan ng mga salitang: bulaklak)
pilyo, tinutukso, uusad-usad, kapintasan 4. Makalipas ang ilang araw , si Uod ay naging
2. Pagganyak: ( ahas, sawa, salagubang, paru-paro)
Awit: Paru-parong Bukid 5. Nagsisi si Bubuyog sa laging panunukso kay
Paru-parong bukid Uod. Humingi siya ng ( pera, pagkain, tawad,
Na lilipad-lipad damit)
Sa gitna ng daan papaga-pagaspas V. Kasunduan:
Sang bara ang tapis, Ayusin ayon sa pagkakasunod-sunod.
Sang dangkal ang manggas Lagyan ng bilang 1-5.
Ang sayang de kola’y ___Kumain ng mga dahon ang uod.
Sang piyesa ang sayad. ___Naging paru-paro ang uod.
May payneta pa siya uy! ___Nawala ang uod.
May suklay pa man din uy! ___Tinukso ng bubuyog ang uod.
Lagwas de ejuete ang palalabasin ___Humingi ng tawad ang uod.
Haharap sa altar at mananalamin
At saka lalakad nang pakendeng-kendeng.
3. Pangganyak na tanong: BanghayAralinsa MTB-MLE
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art ang paru-paro ang mga paru-paro
Ikatlong Markahan ang Rosas ang mga Rosas
Unang Linggo ang uod ang mga uod
(Pangalawang Araw) ang bubuyog ang mga bubuyog
I. Layunin
Nakapakikinig at nahihinuha ang mangyayari 2. Pagtalakay:
ayon sa sinabi o ginawa ng tauhan sa kwento. Ilan ang uod sa hanay A? sa hanay B?
Nagagamit ang Ang at Ang mga sa pagtukoy sa Anong pantukoy ang ginamit sa hanay A? hanay
tangi at ngalang pambalana. B?
2. Pagganyak:
Paano mo isinusulat ang iyong pangalan?
Anong titik ang ginagamit sa pagsulat ng
iyong pangalan?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Basahin:
Pangkat A Pangkat B
nanay Aling Susan
bata Lito BanghayAralinsa MTB-MLE
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art Ang Mag-anak
Ikatlong Markahan May isang mag-anak na nakatira sa Legaspi,
Unang Linggo Albay rehiyon ng Bicol. Sina Aling Nilda at
(Ika-apat na Araw) Mang Fidel ang mga magulang. Sina Romel
at Carol ang mga anak nila.
I. Layunin Kapag Sabado at Linggo si Romel ay
Nakapagbibigay ng tanging ngalan ng tao, pook tumutulong sa tatay sa pagtatanim ng talbos
at hayop ng kamote at iba pang gulay. Si Carol
Nagagamit ang Si at Sina sa pagtukoy sa mga naman ay tumutulong sa nanay sa mga
ngalang pantangi at pambalana. gawaing-bahay.
Pagkatapos ng mga gawain ay
II. PaksangAralin: “Wastong Gamit ng Si at Sina” namamasyal sila sa lugar na natatanaw ang
A. Talasalitaan: Bulkang Mayon na napakaganda.
Naibibigay ang kahulugan ng mga salita sa Kung gabi sila ay nagdarasal sa Poong
pamamagitan ng mga larawan, pagpapahiwatig, Maykapal para magpasalamat.
at pagsasakilos 2. Pagtalakay:
B. Pagbigkas na Wika: Paglahok sa Talakayan Saan nakatira ang mag-anak?
Pagkatapos ng Kwentong Napakinggan Sinu-sino ang mga magulang?
C. Pag-unawa sa Binasa Sinu-sino ang mga anak?
Pagbabalik-aral sa mga Detalye ng Kwentong Ano ang ginagawa ng mga anak kapag Sabado at
Nabasa o Narinig. Linggo?
L. Kasanayan sa Wika: Paggamit sa wastong Saan sila namamasyal?
Pantukoy: Ang –Ang mga Bakit sila nagdarasal kung gabi?
D. Kaalaman sa Alpabeto: Naibibigay ang unang C. Pangwakas na Gawain:
titik ng bagay sa larawan. 1. Paglalahat:
E. Kaalaman sa Aklat at Paglimbag: Pagkakaiba ng Kailan ginagamit ang mga pantukoy na Si? Sina?
Titik sa Salita Tandaan:
F. Pagkilala sa Salita: Ang Si at Sina ay tinatawag na mga pantukoy.
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Ang Si ay ginagamit sa isang tanging ngalan ng tao.
Larawan Hal. Si Carol
G. Grammar Awareness: Pagtukoy sa ngalan ng Ang Sina ay ginagamit sa higit sa isa.
tao, pook at bagay. Hal. Sina Aling Nilda at Mang Fidel
H. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide 2. Pagsasanay:
MTB – MLE Teaching Guide p. 3-5 Punan ng Si o Sina
J. Kagamitan: a. larawan ng bata
larawan ng uod at bubuyog, plaskard, at tsart ng b. larawan ng lolo
kwento, larawan o tunay na bagay c. larawan ng tatay at nanay
Pangalawang Hakbang sa Pagbasa I pah. 10-11 d. larawan ng guro
e. larawan ng kuya at ate
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain: IV. Pagtataya:
1. Balik-aral: Isulat ang Si o Sina sa patlang.
Sabihin kung ngalang Pantangi o Pambalana ang 1. ____Olga ay nasa unang baitang.
mga sumusunod: 2. Ang mga magulang niya ay ____G. at Gng.
guro_________ Abelardo.
Dr. Tecson______ 3. ___Joel ang bunso niyang kapatid.
Tarlac__________ 4. ___Ana at Kathy ang pinsan niya.
barangay_______ 5. Ang kaibigan niyang ___ Ellen ay nakatira
Manila Hotel_______ malapit sa kanila.
2. Pagganyak:
Ipakita ang larawan ng Bulkang Mayon. V. Takdang-Aralin:
Ano ang masasabi ninyo sa bagay sa larawan? Sumulat ng 2 pangungusap gamit ang si at sina
Gusto ba ninyong makapakinig ng isang kwento bilang pantukoy sa mga ngalang pantangi at
tungkol dito? pambalana.
B. Panlinang na Gawain: BanghayAralinsa MTB-MLE
1. Paglalahad: Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikatlong Markahan lugar kung saan naroroon ang iyong paaralan
Unang Linggo pangalan ng kaibigan mo
(Ikalimang Araw) pangalan ng bansa ng mga Filipino
I. Layunin panglan ng paborito mong kartun karakter
Naisusulat nang wasto ang mga tanging ngalan. 2. Pagtalakay:
Isulat sa pisara ang mga halimbawa ng
II. PaksangAralin: “Wastong Pagsulat ng mga tanging ngalan
Tanging Ngalan” Bb. Belen Santos Mindanao
A. Talasalitaan: Muning Bagong Taon
Naibibigay ang kahulugan ng mga salita sa Lunes Enero
pamamagitan ng mga larawan, pagpapahiwatig,
at pagsasakilos C. Pangwakas na Gawain:
B. Pagbigkas na Wika: Paglahok sa Talakayan 1. Paglalahat:
Pagkatapos ng Kwentong Napakinggan Paano isinusulat ang tanging ngalan?
C. Pag-unawa sa Binasa Tandaan:
Pagbabalik-aral sa mga Detalye ng Kwentong Isinusulat sa malaking titik ang mga tanging ngalan
Nabasa o Narinig. ng tao, hayop, pook o lugar, pagdiriwang, araw ng
M. Kasanayan sa Wika: Paggamit sa wastong linggo at buwan ng taon.
Pantukoy: Ang –Ang mga 2. Pagsasanay:
D. Kaalaman sa Alpabeto: Naibibigay ang unang Isulat nang wasto ang mga sumusunod sa patlang.
titik ng bagay sa larawan. a . pasko d. hongkong
E. Kaalaman sa Aklat at Paglimbag: Pagkakaiba ng b. cristina e. brownie
Titik sa Salita c. sabado
F. Pagkilala sa Salita: 3. Paglalapat:
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Lagyan ng √ kung dapat isulat sa malaking titik ×
Larawan kung hindi.
G. Grammar Awareness: Pagtukoy sa ngalan ng a. lolo d. porky
tao, pook at bagay. b. aling seny e. filipino
H. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide c. saudi Arabia
MTB – MLE Teaching Guide p. 3-5
J. Kagamitan: IV. Pagtataya:
larawan ng uod at bubuyog, plaskard, at tsart ng Isulat nang wasto sa mga patlang ang sagot sa
kwento, larawan o tunay na bagay mga sumusunod:
Alab sa Wikang Filipino I pah. 116-119 1. pangalan mo ________________
2. pangalan ng nanay mo_________
III. Pamamaraan: 3. araw ng pagpunta sa simbahan ng mga
A. Panimulang Gawain: katoliko_____
1. Balik-aral: 4. pangalan ng aso o pusa mo ___________
Magbigay ng tanging ngalan ng: 5. buwan ng kapanganakan ni Hesus___________
kapitan
lapis V. Kasunduan:
sabon Sumulat ng tig-iisang halimbawa ng tanging
bansa ngalan ng mga sumusunod:
araw 1. tao______________
buwan 2. bansa____________
2. Pagganyak: 3. pagdiriwang_________
Laro: Pangkatin ang mga bata sa 3. 4. araw ng pamamalengke__________
Bigyan sila ng pangkatang gawain sa pagtatambal 5. kalye______________
ng malalaking titik at maliliit na titik ng alpabeto.
Ang unang pangkat na matatapos at wasto ang gawa
ang siyang mananalo.
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Gawain: gamit ang show-me-board ng Banghay Aralin sa Filipino I
mga bata ipasulat ang sagot sa bawat isa: Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling
pangalan ng tatay mo Panlipunan
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Unang Araw)
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya
Ipaawit muli ang “Ako ay may Lobo”
Anu-anong mga salita sa awit ang maaring
bigyan ng kilos o galaw?
2. Tukoy-Alam
Nakakain na ba kayo ng sorbetes?
Sino sa inyo ay paborito ang sorbetes?
Bakit ibig ninyo ng sorbetes?
3. Tunguhin
Sabihin ngayong araw ay makikinig tayo
sa isang awitin ni Celeste Legaspi.
Ang “Mamang Sorbetero”
4. Paglalahad:
Iparinig ang awit sa mga bata.
5. Pagtuturo at Paglalarawan
Talakayin ang mensahe ng awit.
a. Ano ang naramdaman ninyo habang
pinakikinggan ang awit?
b. Tungkol saan ang awit?
c. Ano ang gawain ang isang sorbetero?
d. Mabuting hanapbuhay ba ang pagtitinda ng
sorbetes?
IV. Pagtataya:
Iguhit ang iyong naisip o naramdaman
tungkol sa awit.
Banghay Aralin sa Filipino I
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling
Panlipunan
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Ikalawang Araw)
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya
Ipakita ang kilos ng: V. Takdang Aralin
lumipad , pumutok, Isulat ang angkop na pandiwa para sa bawat
mangagawa:
2. Tukoy-Alam 1. panadero
Ano ang ginagawa ng isang sorbetero? 2. sapatero
3. labandera
3. Tunguhin 4. guro
Sabihin ngayong araw ay magsasanay 5. tsuper
tayo sa pagtukoy ng mga salitang galaw mula sa
awit na “Mamang Sorbetero”.
4. Paglalahad:
Gumamit ng rebus chart (chart na may mga
larawan sa halip na salita; ang rebus chart sa
gawaing ito ay nakapokus sa salitang galaw)
5. Pagtuturo at Paglalarawan
Hatiin ang klase sa dalawang grupo.
Maglaro ng charades gamit ang mga salitang
kilos mula sa awit na natutunan.
6. Paglalahat:
Tandaan: Ang mga salitang-kilos o galaw
ay tinatawag na pandiwa.
5. Pagtuturo at Paglalarawan
Anu-anong salitang kilos ang nabanggit sa
awit?
6. Paglalahat:
Banghay Aralin sa Filipino I
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling
Panlipunan
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Ika-apat na Araw)
3. Tunguhin
Sabihin ngayong araw ay titingnan natin
kung alin sa ating mga pinakinggang awit ang
may mga salitang kilos.
4. Paglalahad:
Iparinig o ipaawit ang “Paru-parong Bukid”
Paru-parong bukid
Na lilipad-lipad
Sa gitna ng daan
Papaga-pagaspas
Sang bara ang tapis
‘sang dangkal ang manggas
Ang sayang de kola’y
Banghay Aralin sa Filipino I
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling
Panlipunan
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Ikalimang Araw)
I. Layunin
Naibibigay ang mga pandiwa sa isang awit
na Filipino
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya
Ano ang ibang tawag sa mga salitang kilos o
galaw?
2. Tukoy-Alam:
Marunong ba kayong sumayaw?
3. Tunguhin
Sabihin ngayong araw ay titingnan natin
kung aling grupo ang pinakamagaling sa pag-
arte (interpret) sa awit na natutuhan.
4. Paglalahad:
IV. Pagtataya:
Pagpapakitang kilos o galaw sa awit ng
bawat pangkat.
V. Takdang Aralin
Sumulat ng 20 saliatng kilos sa inyong
kwaderno.
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Unang Araw)
I. LAYUNIN: 3. Pagtalakay:
Nasasabi ang batayang impormasyon tungkol sa a. Tungkol saan ang kwento?
sariling paaralan: b. Saan patungo ang mga bata?
pangalan ng paaralan c. Ano ang gagawin nila sa paaralan?
d. Nabanggit ba ang pangalan ng paaralan
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan ng mga bata?
A. Aralin 1: Pagkilala sa aking Paaralan e. Ikaw, ano ang alam mo sa iyong paaralan?
B. Sanggunian: Alam mo ba ang pangalan ng iyong paaralan?
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 9
Teacher’s Guide pp. 4. Paglalahat:
Activity Sheets pp. Saan ka nag-aaral?
Pagbasa Panitikang Pilipino Ngayon I pah. Bakit mahalaga na malaman mo ang pangalan ng
58-59 iyong paaralan?
C. Kagamitan:
larawan ng paaralan Tandaan:
kwento: Pasukan na Naman Ang pangalan ang aking paaralan ay
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino _______________________________________
I. LAYUNIN: 4. Paglalahat:
nasasabi ang batayang impormasyon tungkol sa Saan ka nag-aaral?
sariling paaralan: Bakit mahalaga na malaman mo ang lokasyon ng
lokasyon ng paaralan iyong paaralan?
Tandaan:
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan Ang Paaralan Sentral ng Hilagang San Miguel ay
A. Aralin 1: Pagkilala sa aking Paaralan matatagpuan sa Barangay ng Camias sa bayan ng
B. Sanggunian: San Miguel at Lalawigan ng Bulacan.
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 9 Ito ay matatagpuan malapit sa National Highway.
Teacher’s Guide pp. Buliran ang susunod na barangay na kalapit nito.
Activity Sheets pp.
C. Kagamitan: 5. Paglalapat:
larawan ng paaralan Ipagaya sa mga bata ang mapa kung saan
mapa ng Bulacan/San Miguel matatagpuan ang lokasyon ng paaralan.
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino
IV. Pagtataya:
III. PAMAMARAAN: Tawaging isa-isa ang mga bata.
A. Panimulang Gawain: Ipasabi ang kumpletong lokasyon ng kanyang
1. Balik-aral: paaralan.
Ano ang pangalan ng iyong paaralan?
2. Pagganyak: V. Kasunduan:
Ipakita ang isang mapa (San Miguel). Isaulo ang batayang impormasyon tungkol sa
Ano ang tawag natin sa bagay na ito? lokasyon ng iyong paaralan.
Ano ba ang nakikita sa isang mapa?
Mahalaga ba ito?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong: Ano ang dapat mong malaman
tungkol sa iyong paaralan?
2. Paglalahad:
Isulat sa pisara ang buong pangalan ng paaralan.
Tumawag ng batang babasa dito.
Ano ang pangalan ng iyong paaralan?
Mahalaga na malaman ninyo rin ang lokasyon o
kinalalagyan ng inyong paaralan.
Pakinggan:
3. Pagtalakay:
a. Ano ang pangalan ng iyong paaralan?
b. Anong barangay ang nakakasakop dito?
c. Saang lalawigan ito kabilang?
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Ikatlong Araw)
I. LAYUNIN: Tandaan:
nasasabi ang batayang impormasyon tungkol sa
sariling paaralan: Mahalaga na alamin ang mga silid-aralan sa ating
mga bahagi ng paaralan: mga silid-aralan paaralan upang madaling matukoy o mapuntahan
ang silid-aralan na ating nais tunguhin.
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan
A. Aralin 1: Pagkilala sa aking Paaralan 5. Paglalapat:
B. Sanggunian: Laro: Pagtukoy sa direksyon ng mga silid-
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 9 aralan.
Teacher’s Guide pp. Baitang 3? _______________
Activity Sheets pp. Baitang 1?________________
C. Kagamitan: Baitang 6 ? _______________
larawan ng paaralan
mga silid-aralan
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino IV. Pagtataya:
A. Iguhit ang mga silid-aralan ng mga bata sa
III. PAMAMARAAN: baitang isa.
A. Panimulang Gawain: B. Isa-isang tawagin ang mga bata upang sabihin
1. Balik-aral: ang kinalalagyan ng mga silid-aralan na nabanggit.
Sabihin ang eksaktong lokasyon ng iyong
paaralan. V. Kasunduan:
2. Pagganyak: Isulat sa iyong kwaderno ang pangalan ng bawat
Magkaroon ng “Lakbay-Aral” sa loob ng seksyon ng lahat ng mga silid-aralan mula baitang
paaralan. Ipasyal ang mga bata sa lahat ng silid- isa hanggang baitang anim.
aralan sa loob ng paaralan upang maging Hal. Baitang 1- A: Silid -Andres Bonifacio
pamilyar sila sa mga bahagi nito. Baitang 1 –B: Silid – Graciano Lopez Jaena
B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong: Ano ang dapat mong malaman
tungkol sa iyong paaralan?
Alin ang nagsisilbing pangalawang tahanan ng
mga bata sa paaralan?
2. Paglalahad:
Pag-usapan ang paglilibot na ginawa.
Gamit ang mapa ng paaralan, ipatukoy ang
mga bahagi nito.
Hal. mga silid-aralan ng grade 1, 2, 3, atbp.
3. Pagtalakay:
Ilang lahat ang bilang ng mga silid-aralan sa
ating paaralan. Saan panig ka pupunta kung sa
baitang isa ka inuutusan ng iyong guro?
Kaninong silid-aralan ang nasa gawing kaliwa ng
ating kantina? atbp.
4. Paglalahat:
Saan ka nag-aaral?
Bakit mahalaga na malaman mo ang mga silid-
aralan sa iyong paaralan?
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Ika-apat na Araw)
B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong: Ano ang dapat mong malaman
tungkol sa iyong paaralan?
Saan mo dapat bilhin ang iyong pagkain sa
paaralan?
2. Paglalahad:
Pag-usapan ang mga karanasan ng mga bata sa
pang-araw-araw nilang buhay sa paaralan sa oras ng
rises.
Saan kayo bumibili ng mga pagkaing inyong
kinakain sa paaralan kapag rises?
3. Pagtalakay:
Bakit kailangang sa kantina kayo bumili ng
inyong pagkain para sa rises?
Saan makikita ang ating kantina?
Anu-anong mga pagkain ang mabibili sa ating
kantina?
Sa iyong palagay, ligtas bang kainin ang mga
pagkain sa ating kantina? Bakit?
4. Paglalahat:
Saan ka nag-aaral?
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Ikalimang Araw) Kung makikita o makakasalubong ninyo ang
punong-guro/tagamasid pampurook, iiwas ba kayo o
I. LAYUNIN: matatakot sa kanya?
nasasabi ang batayang impormasyon tungkol sa Ano ang mabuti ninyong gawin?
sariling paaralan:
mga bahagi ng paaralan: opisina ng punong- 4. Paglalahat:
guro/tagamasid pampurok Saan ka nag-aaral?
Bakit mahalaga na malaman mo ang kinaroroonan
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan ng tanggapan ng punong-guro /tagamasid pampurok
A. Aralin 1: Pagkilala sa aking Paaralan ng paaralan?
B. Sanggunian: Tandaan:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 9 Mahalaga na alamin ang tanggapan ng punong-
Teacher’s Guide pp. guro/tagamasid ng ating paaralan upang madali mo
Activity Sheets pp. itong mapuntahan kung mayroon kang kailangan.
C. Kagamitan:
larawan ng paaralan 5. Paglalapat:
mga silid-aralan Pumalakpak kung kaaya-aya gawing kung nasa loob
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino o malapit sa tanggapan ng punong-guro/tagamasid
pampurok, X kung hindi.
III. PAMAMARAAN: - Maglaro o maghabulan sa loob ng tanggapan.
A. Panimulang Gawain: - Matahimik na lumakad upang di makaabala.
1. Balik-aral: - Batiin ang mga puno ng paaralan nang may
Saan ka dapat bumili ng iyong mga pagkain paggalang.
sa paaralan? -Iwasang makagawa ng ingay.
2. Pagtsetsek ng Kasunduan -Panatilihing malinis ang paligid ng tanggapan.
3. Pagganyak:
Kilala ba ninyo ang mga pinuno ng ating IV. Pagtataya:
paaralan? A. Iguhit ang tanggapan ng puno ng paaralan ayon
Kung kailangan mo silang puntahan para sa modelo o tunay na larawan.
kausapin, alam mo ba kung saan sila hahanapin? B. Isa-isang tawagin ang mga bata upang sabihin
ang kinalalagyan ng tanggapan ng puno ng paaralan.
B. Panlinang na Gawain: Hal. Ang tanggapan ng puno ng paaralan ay
1. Paunang Pagtataya: matatagpuan sa gusali sa gawing kanan malapit sa
Itanong: Ano ang dapat mong malaman gate ng paaralan.
tungkol sa iyong paaralan?
Saan mo maaring puntahan ang puno ng V. Kasunduan:
paaralan kung kailangan? Iguhit ang iba pang bagay na nais mong
maidagdag sa mga gamit o kasangkapan sa ating
2. Paglalahad: kantina.
Muling magdaos ng “Lakbay-Aral” sa
paaralan. Sa pagkakataong ito, dalhin o ipasyal ang
mga bata sa opisina ng punong-guro/tagamasid
pampurok .(Gabayan ang mga bata upang
maiwasang makagawa ng sobrang ingay at
makaabala sa mga gawain).
Ituro ang kinaroroonan ng opisina ng punong-
guro./tagamasid pampurok. Hayaang magmasid
ang mga sa lugar.
3. Pagtalakay:
Saan matatagpuan ang tanggapan ng punong-
guro? A LESSON PLAN IN ELEMENTARY
Maaari bang basta na lamang maglabas-pasok ang MATHEMATICS
mga bata sa lugar na iyon? WITH AN INTEGRATION OF ESP & HEALTH
Kung dumadaan kayo sa lugar na iyon, ano ang 3rd Rating
dapat ninyong iwasang gawin? Week 1 – Day 1
What is the first step in analyzing a word
I. Learning Objectives: problem?
solves word problems involving subtraction of Remember:
whole numbers including money with minuends up The first step in problem solving is to know:
to 99 without regrouping using appropriate problem What is asked?
solving strategy. D. Application:
K- analyze word problems involving subtraction of Do this:
whole numbers by telling what is asked in the Draw 32 balls. Color the 12 balls red and the
problem. rest of the balls blue.
U- identify the first step in solving problems Answer:
P/S – give the value of sharing. How many red balls are there?_____
How many blue balls are there?____
II. Learning Content: Which is more? Red balls or blue balls?___
Analyzing Word Problem by Telling what is Which is less? Red balls or blue balls?___
asked in the Problem
Ref. K-12 Curriculum Guide in Mathematics I p. IV. Evaluation:
12 Encircle the letter of the correct answer.
Lesson Guide in Elem. Mathematics I pp. 213-216 1. Mother has 36 chicos. She gave 21 chicos to her
Go for Gold with Everyday Math I p. 263-269 friend. How many chicos were left to mother? What
Materials : word problems (chart) flashcard of is asked in the problem?
subtraction facts a. number of chicos
Value: Sharing b. number of chicos given to her friend
c. number of chicos left
III. Learning Experiences: 2. Susan collected 48 marbles. Her brother got 25
A. Preparatory Activities: of them. How many marbles were left to her? What
1. Drill/Review: is asked?
Flashcards drill on basic subtraction a. number of marbles left
facts b. number of marbles Susana has
2. Motivation: c. number of marbles her brother got.
What is you favorite fruit?
What should you do before you eat V. Assignment:
the fruit? Why? Know what is asked in this problem.
B. Developmental Activities Aling Nena baked 67 cookies. She gave 45 to her
(Read and translate the story problem below to children. How many cookies were to her?
the children) What is asked?__________________________
1. Presentation:
There are 45 bananas in a tray for sale. The
grade 1 pupils bought 23 bananas. How many
bananas were left in the tray?
What is the fruit mentioned in the problem?
How many bananas were there in the tray?
How many bananas were bought by the grade 1
pupils?
What is asked in the problem?
Call a pupil to underline what is asked in the
problem.
Let the whole class red what is asked in the problem.
2. Activity :
Read the word problems and underline what is
asked.
a. . Carlos has 78 balls. He gave 21 to his brother. A LESSON PLAN IN ELEMENTARY
How many brothers were left? MATHEMATICS
b. Myra has 68 mangoes. She shared 32 mangoes to WITH AN INTEGRATION OF ESP & HEALTH
her friends. How many mangoes were left? 3rd Rating
C. Generalization: Week 1 – Day 2
I. Learning Objectives: What is/are given?
solves word problems involving subtraction of
whole numbers including money with minuends up D. Application:
to 99 without regrouping using appropriate problem Do this:
solving strategy. Make 2 paper baskets. In one basket, put 14 red
K- analyze word problems involving subtraction of circles. In other basket, put 9 blue circles.
whole numbers by telling what is/are given. How many red circles are in the basket?
U- identify what is/are given in the problem How many blue circles?
P/S – show love for nature How many more red circles than blue circles are
there?
II. Learning Content: What is asked in the problem?
Analyzing Word Problem by Telling what is /are What is/are given in the problem?
Given
Ref. K-12 Curriculum Guide in Mathematics I p. IV. Evaluation:
12 Read and solve :
Lesson Guide in Elem. Mathematics I pp. 217-220 1. In the vase, there are 10 flowers.
Go for Gold with Everyday Math I p. 263-269 Five flowers have leaves. How many have no
Materials : word problems (chart) flashcard of leaves?
subtraction facts What is asked?______________
Value: Sharing What are given?_____________
III. Learning Experiences: 2. Mother gave Jam P20 for his snack. He bought
A. Preparatory Activities: food worth P15.
1. Drill: Game: How much money was left to him?
Subtraction Wheel- Boys VS Girls What is asked?_________________
2. Review: What are given?________________
Tell what is asked in this problem.
There are 15 birds on the clothesline. V. Assignment:
Six fly away. How many birds are left? Collect drinking straws of different colors. Bundle
3. Motivation: them according to color.
How many of you have flower garden at home? 1. How many straws did you collect?
What is your favorite flower? 2. How many are red?______
B. Developmental Activities 3. How many are blue?_____
(Read and translate the story problem below to 4. How many are yellow?____
the children) 5. Whish straw are more?___less?_____
1. Presentation:
Abby bought 12 roses. She gave 9 of them to
her teacher. How many roses were left?
Who bought the roses?
How many roses did she buy?
What is asked in the problem?
What should you know before you can answer the
problem?
What are given in the problem?
2. Activity :
Read the word problems and box what is/are given .
There are 25 atis in the basket. After 2 days, 12
atis ripen. How many atis were not ripe?
What is asked in the problem?___________
What are given in the problem?__________
A LESSON PLAN IN ELEMENTARY
C. Generalization: MATHEMATICS
What is the second step in analyzing a word WITH AN INTEGRATION OF ESP & HEALTH
problem? 3rd Rating
Remember: Week 1 – Day 3
The second step in problem solving is to know:
I. Learning Objectives:
solves word problems involving subtraction of 2. Activity :
whole numbers including money with minuends up Read the word problems and box the word clue and
to 99 without regrouping using appropriate problem operation to be used.
solving strategy. Rita harvested 56 tomatoes in their backyard. Of
K- analyze word problems involving subtraction of these, 34 are big. How many are small?
whole numbers by telling the word clue and What is the word clue in this problem?___
operation to be used What operation is needed to solve the problem?___
U- identify the word clue and operation to be used
in the problem C. Generalization:
P/S – demonstrate carefulness in analyzing word What is the third step in analyzing a word
problems problem?
Remember:
II. Learning Content: The third step in problem solving is to know:
Analyzing Word Problem by Telling the Word the word clue and the operation to be used?
Clue and the Operation to be Used
Ref. K-12 Curriculum Guide in Mathematics I p. D. Application:
12 Do this:
Lesson Guide in Elem. Mathematics I pp. 221-225 Draw 27 squares on a piece of paper. Then, color 15
Go for Gold with Everyday Math I p. 263-269 squares blue. How many squares are not blue?
Materials : word problems (chart) flashcard of What is the word clue in the problem?___
subtraction facts What operation is needed?_____________
Value: Sharing
IV. Evaluation:
III. Learning Experiences: Encircle the word clue for the problem.
A. Preparatory Activities: 1. Maricar has 36 chicos and gave 21 to Beverly.
1. Drill: Let the pupils use their show-me- How many chicos were left to Maricar?
kit in performing this exercise. What word clue leads to the solution of this
There are 16 guavas in a basket. Of these, 9 problem?__________
are unripe. How many guavas are ripe? 2. Joseph earned P47 in selling newspapers. He
a. What is in the basket? ______ spent P20 for his snacks. How much money had he
b. How many guavas are there?___ left?
c. How many guavas are unripe?___ What operation are you going to use?
d. What is asked in the problem?___ 3. Riza had 9 dolls. She gave 3 dolls to her poor
e. What are given in the problem?___ friends. How many dolls were left to Riza?
2. Review: What is the word clue? What will you do to get the
What are the first two steps in solving answer?
problem?
3. Motivation: V. Assignment:
Does your mother give you money everyday? Draw 24 stars, 10 stars are yellow, the rest are
What do you buy? Do you save a little amount from red. How many are red?
your baon? Why? 1. What is asked?
2. What are given?
B. Developmental Activities 3. What is the word clue?
(Read and translate the story problem below to 4. What operation is needed to solve the problem?
the children)
1. Presentation: Paolo saves P45 from his
allowance. He spends P27 for his love birds’ seeds
and keeps the rest. How much did he save?
a. Who saves money?____ A LESSON PLAN IN ELEMENTARY
b. How much did he save?_____ MATHEMATICS
c. How much does he spend for seeds?___ WITH AN INTEGRATION OF ESP & HEALTH
d. What is asked?_____ 3rd Rating
e. What are given?____ Week 1 – Day 4
f. What word clue will tell you what operation you
are going to use?_____ I. Learning Objectives:
solves word problems involving subtraction of
whole numbers including money with minuends up
to 99 without regrouping using appropriate problem
solving strategy. C. Generalization:
K- analyze word problems involving subtraction of What is the fourth step in analyzing a word
whole numbers by transforming word problems problem?
involving Subtraction into Number Sentence Remember:
U- Draw a picture/diagram to represent the word The fourth step in problem solving is to transform
problem word problem into number sentence.
P/S – show generosity
D. Application:
II. Learning Content: Do this:
Analyzing Word Problem by Transforming Word Cut 15 hearts in a red art paper. Then give 6 of them
Problems into Number Sentence to your teacher. How many hearts were left to you?
Ref. K-12 Curriculum Guide in Mathematics I p.
12
Lesson Guide in Elem. Mathematics I pp. 225-230
Go for Gold with Everyday Math I p. 263-269
Materials : word problems (chart) flashcard of IV. Evaluation:
subtraction facts Write the correct number sentence for each
Value: Sharing problem.
1. Mother needs 7 eggplants. If she has4 already ,
III. Learning Experiences: how many more does she need?
A. Preparatory Activities: 2. Joan picked 5 guavas. She shared 3 of them to
1. Drill: Flashcard Drill on Basic Subtraction her brother. How many guavas were left?
Facts 3. There are 6 birds on a tree. 4 birds flew away.
2. Review: How many birds did not fly away?
What are the first three steps in solving 4. Mother bought a pizza pie. She divided it into 8
problem? pieces. Her children ate 5 pieces of it. How many
3. Motivation: pieces were left?
Have you tasted a ripe mango? How do you describe 5. There are 12 chairs in a row. The janitor
its taste? removed 7. How many were left?
B. Developmental Activities
(Read and translate the story problem below to
the children)
1. Presentation:
Lizette served 45 cookies in a tray.
Her friends ate 23 of them. How many cookies were
left in the tray?
a. Who served the cookies?
b. How many cookies were served?_____
c. Who ate the cookies?______
d. How many cookies were eaten?______
2. Activity :
There are 56 eggplants, 25 are big. How many
are small?
What is the correct answer? LESSON PLAN IN ENGLISH
INTEGRATION OF MATH AND ARTS
C. Generalization: SUBJECTS
What is the fifth and last step in analyzing a 3rd Rating
word problem? Week I – Day 1
Remember:
The fifth step in problem solving is to state the Target Skills:
complete answer. Oral Language: Listen and Share about oneself and
others
Phonological Awareness: Recognize that sentences My name is _____________.
are made up of words. What is your name?________________
Listening Comprehension: Listen & share about
oneself D. Conceptualization:
Grammar: Recognize, identify, give examples of What is the first thing you should tell about
naming words (people) yourself?
Remember: A person has a name.
I. PRE-ASSESSMENT: You should be proud of your name.
Conduct a game:(Boys VS. Girls)
If I raise my right hand. E. Guided Practice:
All boys will stand. Call pupils by pairs to do this exercise.
If I raise my left hand. What do the children say?
All girls will stand. Complete the sentences.
If I raise my both arms all of you will stand. I am __________.
Anyone who can’t follow the direction will be out of Who are you?
the group . I am _____________.
The group who will have the most number of
members to stay will be the winner. V. Evaluation:
Call each pupil in front and let him/her tell
II. Objectives: about his/her name.
(Sentence Pattern)
Talk about oneself VI. Assignment:
Telling one’s name. Draw yourself. Below your drawing write if you are
Who are you? a boy or a girl.
I am ___________.
My name is __________.
IV. Procedure:
A. Activating Prior Knowledge:
Show picture of a popular cartoon
character.(Optional)
Ask: Children, do you know who’s in this
picture? What is his/her name?
B. Presentation:
Prepare a puppet show. (Use old socks)
Listen to this dialog:
Girl: Good morning.
My name is Tita Santos.
What is your name?
Boy: Good morning.
My name is Lito Alonzo.
Ask: What is the name of the boy? girl?
LESSON PLAN IN ENGLISH
INTEGRATION OF MATH AND ARTS
SUBJECTS
3rd Rating
Week I – Day 2
C. Modeling:
I. PRE-ASSESSMENT: D. Conceptualization:
Can you answer this question correctly? What are other things you should tell about
How old are you? yourself?
I am ___ years old. Remember:
When is your birthday? It is important to remember and tell about your
My birthday is on ______________. grade level and school.
IV. Procedure:
A. Activating Prior Knowledge:
Show a picture of a boy/girl carrying a bag.
Where do you think this boy is going?
B. Presentation: Listening to a Dialog
Use an enlarged picture of two boys going to
school.
Boy 1: Good morning!
Boy 2: Good morning!
Boy 1 : What grade are you in?
Boy 2 : I am in Grade One.
Boy 1: Where do you study?
Boy 2 : I study in San Miguel North Central
School.
Where are the two boys going?
What did they tell about themselves?
Where did they study?
What grade are they in ?
B. Presentation: (5 minutes)
Have the children listen to this poem:
My Home
Mother dear, Baby sweet.
A little house, where we sleep.
Brother tall, father strong.
All of these make my home.
D. Conceptualization:
Who are the members of the family.
Remember: The members of the family are:
father, mother, brother, sister and
baby.
B. Presentation:
Listen to this dialog.
My name is Rita.
I am the big sister in the family.
My mother is a teacher.
My father is an engineer.
I have one brother and one little sister.
Who is the girl?
What is the work of his father?
What is her mother’s work?
How many brother and sister has she?
C. Modeling:
Using pictures let the children name the members
of the family and tell about the work of each.
Banghay Aralinsa MUSIC
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Unang Araw)
Pinagsanib na aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao
at Art
I. Layunin
Nakaawit sa tamang tono.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Sabihin kung mababa o matinis na tunog ang
naliklikha ng bawat bagay:
1. bell
2. pito
3. huni ng baka
4. huni ng sirena
5. tunog ng biyolin
2. Pangganyak:
Nakaakyat na ba kayo sa puno?
Anong puno ang inakyat ninyo?
Naging maingat ba kayo sa pag-akyat?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ilahad ang awit sa tsart.
Leron-leron Sinta
(Folk song)
Leron-leron sinta
Buko ng papaya
Dala-dala’y buslo,
Sisidlan ng bunga
Pagdating sa dulo,
Nabali ang sanga
Kapos kapalaran
Humanap ng iba.
C. Rote Singing
IV. Pagtataya:
Ipaawit nang pangkatan sa mga bata ang awit.
V. Kasunduan:
Isaulo ang awit.
I. Layunin
Nakaawit sa tamang tono gamit ang echo singing.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Counting Songs
2. Pangganyak:
Nakarinig na kayo ng echo?
Paano ba ang echo?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ilahad muli ang awit sa tsart, sa pagkakataong
ito gamitin ang echo singing.
Leron-leron Sinta
(Folk song)
Leron-leron sinta
Buko ng papaya
Dala-dala’y buslo,
Sisidlan ng bunga
Pagdating sa dulo,
Nabali ang sanga
Kapos kapalaran
Humanap ng iba.
C. Echo Singing
IV. Pagtataya:
Ipaawit nang pangkatan sa mga bata ang awit
gamit ang echo singing.
V. Kasunduan:
Isaulo ang awit.
B. Panlinang na Gawain
1. Ipaliwanag:
Paglukso at Pagbaluktot at Pag-unat ng Tuhod
a. Tumayo nang tuwid. Ibaluktot ang tuhod.
b. Gumawa ng dalawang paglukso.
c. Lumapag nang nakabaluktot ang tuhod.
d. Iunat at ibaluktot na muli ang mga ito.
e. Gawin ito nang paulit-ulit.
2. Gawin Natin
Paano ang paglukso? Paano ang pagbaluktot at
pag-unat ng tuhod?
C. Paglalahat:
Tandaan:
Ang paglukso at pagbaluktot at pag-unat ng tuhod
ay ehersisyong ginagamitan ng binti at paa. Ito ay
kumbinasyon ng kilos lokomotor at di-lokomotor.
Ito ay kaaya-ayang gawin nating mga bata. Ang
pagkilos na ito ay nagpapalakas ng ating kalamnan.
Banghay Aralin saART
Pinagsanib na Aralin sa art at Edukasyon sa
Pagpapakatao
Ikatlong Markahan
Unang Linggo
(Ika-apat na Araw)
I. Layunin: IV. Pagtataya:
Nakalilikha ng imahe sa pamamagitan ng pagkaskas Hayaang makalikha ang mga bata ng bakas o
ng lapis o krayola sa papel gamit ang isang bagay na bakat gamit ang perang barya.
magaspang (coin) Piliin ang pinakamagandang gawa at ipaskil sa
paskilan.
II. Paksang Aralin: PrintMaking
A. Talasalitaan V. Kasunduan:
Printmaking- this process allows the artist to Gumawa ng printmaking gamit ang 3 uri ng
copy the image he creates several times. dahon.
B. Elemento at Prinsipyo
texture
C. Kagamitan
crayon, pencil, coins, bond paper
D. Sanggunian: K-12 Art
Curriculum Guide in Arts pp.11-12
Pupils; Activity Sheet pp.
Teacher’s Guide pp. ____
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Magpakita ng carbon paper.
Alam ba ninyo ang gamit ng bagay na ito?
Ito ay ginagamit sa pagkopya ng mga bagay.
Ipakita ang paggamit ng carbon paper sa mga bata.
2. Pagganyak:
Alam ba ninyo na noong matagal ng panahon ang
mga sinaunang mga tao ay nakagagawa ng bakas o
bakat sa mga kuweba at batong dinding?
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain:
Ngayon ay susubukin nating magbakat ng coins
gamit ng lapis o krayola.
Ang tawag sa gawaing ito ay Printmaking.
2. Paghahanda ng mga kagamitan
3. Pagsasagawa sa gawain.
C. Pagpoproseso ng Gawa:
1. Paano nakalilikha ng imahe sa papel?
2. Ilang beses mo nagawa ang pagbabakat o
paglilipat ng imahe?
D Paglalahat:
Tandaan: Ang printmaking ay maaring ulitin o
gawin ng maraming beses.
B. Lesson Proper:
1. Presentation:
Show pictures of different food.
What helps you tell that these foods are delicious?
Talk about the role of eyes, nose, mouth, tongue in
distinguishing the sensory qualities of food.
e.g. cake- our eyes see the cake
our tongue tastes the cake
our nose smells the cake
2. Discussion:
Can you eat well if your sense organ will not do
its role well?
C. Generalization:
What is the role of the sense organs in
distinguishing the sensory qualities of food?
Remember:
Our eyes help us see the food. ex. its color
Our nose helps us smell the food.
Our tongue helps us taste the food.
D. Application:
Match the sense organ to its work.
eyes smelling
nose seeing
tongue tasting