You are on page 1of 6

National Capital Region

Division of Caloocan
BAGONG SILANG HIGH SCHOOL
Phase 3, Bagong Silang, Caloocan City

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan.

Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga inilahad na pangyayari ng sanaysay
B. Pamantayan sa Pagganap
na mula sa Taiwan.

A. Pangkaisipan:

1. Nasusuri ang nilalaman, ipinababatid at anyo ng pinanood na akda gamit ang mga binigay na
tanong.

2. Nabibigyang reaksiyon ang mga kaisipan o ideya sa tinalakay na akda.

B. Pangkasanayan :

1. Nasasabi ang pagkakaiba at pagkakatulad ng pamumuhay sa Taiwan at Pilipinas.


2. Nakagagawa ng “Tableau” na nagpapakita ng pagkakaiba ng mga kababaihan sa Taiwan ngayon at
C. Kasanayan sa Pagkatuto noong makalipas ang 50 taon.

3. Nakasusulat ng isang sanaysay hingil sa pagkakaroon ng pantay na karapatan ng mga kababaihan


na ginagamitan ng mga pangatnig na magkatimbang at di magkatimbang.

C. Pangkaasalan:

1. Nabibigyang halaga ang mga kakayahan ng kababaihan tungo sa pagkakaroon ng pantay na


karapatan.

SANAYSAY- Ang kababaihan ng Taiwan, Ngayon at Noong Nakaraang 50 Taon. “Mula sa Taiwan”
Salin ni Shiela C. Molina

II. PAKSA Sanaysay at mga bahagi nito.

(Pamagat, Simula, Gitna, Wakas)


a.Sanggunian:

Modyul sa Filipino 9 pahina 120-123

www.https://brainly.ph

www.brainly.ph/question/384858

www.https://mp3juices.cc

b. Kagamitan:

a. larawan , pisara, speaker, , markers kagamitang biswal,

b. akdang panonoorin mula sa youtubedownloader

c. Kagamitang Pampagkatuto:

a. Venn Diagram

b. 4 pics 1 word

c.Video clip Presentation

d. Question and Answer

e. Group Dynamics

f. Mukha ng Pagkatuto
II. KAGAMITAN
g. Pagbuo ng Sanaysay

d. Subject Integration

d. 1 Within: KONSEPTO NG PANANAW (Grade 9, Aralin 2.3)

Sanaysay at Mga Bahagi nito

d.2 Across:

a. Esp: Pagpapahalaga sa karapatang Pangkababaihan

b. AP : Tradisyon at Kultura ng Taiwan


IV. PAMAMARAAN

VENN DIAGRAM

1. Ano ang pagkakaiba at pagkakatulad ng Pamumuhay sa Pilipinas at Taiwan?

A. Panimulang Gawain

Balik – aral o Pilipinas Taiwan

Paglalahad ng bagong

Aralin

Pagkakaiba Pagkakatulad Pagkakaiba

4 Pics 1 Word

1. May mga larawang ipakikita ang guro at tutukuyin ng mga mag-aaral ang isang salita na
ipinahihiwatig nito, hanggang sa malaman na ang talakayan ay may kinalaman sa
pamumuhay ng mga kababaihan sa Taiwan.

BABAE

B. Pagganyak

TAIWAN

PAGLALAHAD NG POKUS NA TANONG :

Sa inyong palagay, bakit mahalagang malaman natin ang sitwasyon ng pamumuhay ng mga tao mula
sa mga bansa sa Silangang Asya tulad ng bansang Taiwan?

C. Pagtalakay

A. Introduksyon
Pampanitikan:
1. Pagbibigay ng input sa uri ng akdang babasahin-Sanaysay
2. Pagpapakilala sa sumulat at bansang pinagmulan ng sanaysay.

B. Presentasyon

VIDEO CLIP PRESENTATION


1. Panonood at pakikinig sa akdang tatalakayin
C. Pagpapayaman

1. Pagtukoy ng mahahalagang pangyayari sa bawat bahagi ng sanaysay.

D. Pagpapalawig:

1. Pagbibigay ng katangiang taglay ng akdang binasa


2. Pagbibigay ng katangian ng sanaysay

3. Pagtalakay ng guro hingil sa Sanaysay at mga pangatnig na magkatimbang at di


magkatimbang.

Gramatika:

GROUP DYNAMICS

>>Paggawa ng isang “Tableau” na nagpapakita ng pagkakaiba ng kababaihan sa Taiwan ngayon at


noong nakalipas na 50 taon.

>>Naipaliliwanag ng malinaw ang larawang isinagawa

RUBRIKS: 4 3 2 1

NILALAMAN
D. Paglinang
 Naipaliwanag ng malinaw ang ipinakitang
sitwasyon mula sa akda.
PAGKAMALIKHAIN

 Malinaw na naipakita ang sitwasyon at


pagkakaiba ng kababaihan mula sa akda.
PANGKALAHATANG DATING/ EPEKTO SA MGA
MANONOOD

 Lubos na nakuha ang atensyon ng mga


manonood sa napakamalikhaing paraan.
KABUUANG ISKOR / 12 X 50 + 50 = ________ X 0 .30 KABUUANG ISKOR:

____________/12

Pagsagot sa Pokus na Tanong:

E. Paglalapat

Sa paanong paraan mo maipaglalaban ang pagkakaroon ng pantay na karapatan para sa kababaihan ?

MUKHA NG PAGKATUTO

Lubos kong naunawaan ang kabuuan ng aralin na tinalakay.

F. Paglalahat

May ilang bagay na hindi ko masyado naunawaan.


Hindi ko naunawaan ang aralin na tinalakay.

PAGGBUO NG SANAYSAY

1. Sumulat ng isang sanaysay hingil sa pagkakaroon ng pantay na karapatan ng mga


kababaihan.
G. Pagtataya
2. titiyaking ang sanaysay na gagawin ay ginagamitan ng mga pangatnig na magkatimbang at di
magkatimbang.

Sagutin ang sumusunod na tanong.


V. TAKDANG
1. Mula sa akdang tinalakay sagutin ang Gawain 6, pahina 124
ARALIN/ 2. Ano ang 2 uri ng sanaysay?
3. Basahin ang akdang “Pagbibigay kapangyarihan sa kababaihang Pilipino sa pamamagitan ng
KASUNDUAN Estadistikang kasarian”

VI.PAGNINILAY

Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 75% sa Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng karagdagang gawain para
pagtataya sa remediation

Based on RPMS Manual- DepEd Order no. 46, s2016/SDO Classroom Monitoring and Evaluation Template

Inihanda ni :

Gng. Lilibeth Lavarias


Guro , Filipino 9

Namasid ni:

NORWENA M. HOLGADO MYRNA P. PACHECO


Dalubguro1, Kagawaran ng Filipino Head II, Kagawaranng Filipino

JUANITO B. VICTORIA Ed.D.


Principal IV

You might also like