You are on page 1of 5

GRADE 8 Paaralan: Paso de Blas National High Baitang/Antas: 8- RUBY

School
Guro: Bb. Lorenz Irah J. Agustin Markahan: Ikaapat
Petsa/Oras: 1:40 N.H -2:40 N.H Linggo: Anim-
Pito
Asignatura: Filipino Araw: Ikalawa
DETAILED LESSON PLAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isang
Pangnilalaman dakilang akdang pampanitikan na mapagkukunan ng
mahahalagang kaisipang magagamit sa paglutas ng ilang
suliranin sa lipunang Pilipino sa kasalukuyan
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakabubuo ng makatotohanang radio
Pagganap broadcast na naghahambing sa lipunang Pilipino sa
panahon ni Balagtas at sa kasalukuyan
C. Mga Kasanayan sa F8PB-IVf-g-36 Nailalahad ang mahahalagang pangyayari sa
Pagkatuto aralin
F8PT-IVf-g-36 Nabibigyang- kahulugan ang mga piling salita
na di -lantad ang kahulugan batay sa pagkakagamit sa
pangungusap
II. NILALAMAN Panitikan: Florante at Laura
Ang kamusmusan ni Florante
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa CG ph. 160
Gabay ng guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa Pluma 8 ph. 567-572
Teksbuk
4. Karagdagang Laptop, T.V., Speaker
Kagamitan
B. Iba pang Mga larawan mula sa Google, Mga sipi tungkol sa Florante at
Kagamitang Panturo Laura, ICT Application, Internet
https://www.slideshare.net/VBienSarEs/florante-atlaurasaknong
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa HULArawan
nakaraang aralin at/o Panuto: Tukuyin ang nasa larawan sa pamamagitan ng
pagsisimula ng bagong pagpili ng mga titik na hahawanin upang matuklasan ang
aralin nasa likod na larawan.

Mga gabay na tanong:


1. Ano ang nasa larawan?
2. Sino ang nasa gubat?
B. Paghahabi sa BALIKamusmusan
layunin ng aralin Panuto: Magbahagi ng inyong mga karanasan noong kayo
ay mga musmos pa lamang. Pipiliin ang magbabahagi sa
pamamagitan ng Spinning Wheel.
C. Pag-uugnay ng mga TALAhulugan
halimbawa sa bagong Panuto: Tukuyin ang mga kasingkahulugang salita ng bawat
aralin pahayag na nasa ibaba. Ang tamang sagot ay may
katumbas na tala.

Gabay na tanong:
1. Sa paanong paraan ninyo ibinabahagi ang inyong mga
karanasan at saloobin?
D. Pagtalakay ng Ansabe ng Tweet?
bagong konsepto at Panuto: Iisa-isahin ang mga pahayag kaugnay ng mga
paglalahad ng bagong pangyayari sa kamusmusan ni Florante na kaniyang ibinahagi
kasanayan # 1 kay Aladin na tumulong sa kanya sa gubat na mapanglaw.

Bakit naging tao ako sa Albanya,


Bayan ng ama ko, at di sa Krotona,
Masayang siyudad na lupa ni ina?
Disin ang buhay ko’y di lubhang
nagdusa?

Buong kamusmusa’y di na sasalitin,


Walang may halagang nangyari sa akin,
Kundi nang sanggol pa’y kusang
daragitin
Ng isang buwitreng ibong sadyang
sakim

Nang tumuntong ako sa siyam na taon,


Palaging gawa ko’y mag-aliw sa burol;
Sakbat ang palaso’t ang busog na
kalong,
Pumatay ng hayop, mamana ng ibon.

Mga Gabay na tanong:


1. Ano ang mga naging karanasan ni Florante noong siya ay
bata pa?
2. May pagkakatulad o pagkakaiba ba ito sa mga karanasan
ninyo sa inyong pagkabata? Ilahad.
3. Magbigay ng mga habilin o pangaral ng iyong magulang
noong kayo’y bata pa.
E. Pagtalakay ng M.M.K.
bagong konsepto at Mensahe. Magtanghal. Kaganapan sa Kasalukuyan
paglalahad ng bagong Panuto: Hahatiin ang klase sa apat na pangkat. Bawat
kasanayan # 2 pangkat ay may nakaatang na mga pahayag at aalamin ng
bawat isa ang kahulugang nais ipabatid ng bawat pahayag
at sa pamamagitan nito, bubuo ang mga pangkat ng mga
senaryo na sumasalamin sa mensahe ng mga pahayag na
kaugnay sa kasalukuyang panahon.

Ang lahat ng ito'y kay Amang talastas, Ang taong magawi sa ligaya’t aliw,
kaya nga ang luha ni ina'y hinamak; Mahina ang puso’t lubhang maramdamin;
at ipinadaka ako sa Atenas- Inaakala pa lamang ang hilahil
bulag na isip ko'y nang doon namulat. Na daratni’y, di na matutuhang bathin.

Pangkatang Gawain

Sapagkat ang mundo'y bayan ng


Ang laki sa layaw karaniwa’y hubad,
hinagpos,
Sa bait at muni’t sa hatol ay salat;
mamamaya'y sukat tibayan ang dibdib;
Masaklap na bunga ng maling paglingap
lumaki sa tuwa'y walang pagtitiis...
Habag ng magulang sa irog na anak.
Anong ilalaban sa dahas ng sakit?

Pamantayan sa Pagmamarka:

PUSUAN KO IYAN! - 20 puntos


•Malinaw ang kaugnayan ng nabuong senaryo sa mensaheng ipinaparating ng
pahayag.
•May pagkakaisa ang bawat kasapi ng pangkat
•Mahusay ang ipinakitang pagtatanghal

BET NA BET! - 15 puntos


•May kaayusan ang nabuong senaryo sa mensaheng ipinaparating ng pahayag.
•May kaisahan sa ilang mga kasapi ng pangkat
•Maayos ang ipinakitang pagtatanghal

IMPROVE NG BERILAYT - 10 puntos


•May bahagyang kaguluhan sa pagsasaayos ng senaryo at sa mensaheng nais
iparating ng pahayag.
•Ang ilan sa mga kasapi ay walang gampanin sa pangkatang gawain
•Kailangan pa ng pagsasaayos sa pagtatanghal

F. Paglinang sa Damhin mo, Damdamin ng pahayag na ito


kabihasaan Panuto: Tukuyin ang damdamin ng mensaheng nais
ipahiwatig ng mga sumusunod na pahayag kaugnay sa
kamusmusan ni Florante.
G. Paglalapat ng aralin Kahonungan
sa pang-araw-araw na Panuto: Batay sa mga kaganapan sa kamusmusan ni
buhay Florante, sagutin ang bawat katanungan sa bawat kahon.

H. Paglalahat ng aralin KATOKtohanan ng Buhay


Panuto: Magbahagi ng mga kaisipang natutunan tungkol sa
kahalagahan ng pag-aaral ng Florante at Laura ayon sa
tinalakay.

I. Pagtataya ng aralin TUMPAK O LIGWAK!


Panuto: Isulat ang titik ng wastong sagot sa sagutang papel.
J. Karagdagang Kasunduan:
gawain para sa Panuto: Sagutin ang mga sumusunod. Itala ang mga
takdang-aralin at kasagutan sa Kuwaderno.
remediation 1. Kilalanin si Adolfo. Itala ang kaniyang mga katangian.
2. Sino si Adolfo sa buhay ni Florante?
V. MGA TALA
VI. Pagninilay:
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
B.Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C.Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D.Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
E.Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano ito nakatulong?
F.Anong suliranin ang aking naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking naidibuho na
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like