You are on page 1of 8

Grade 1 to 12 School: DEL CARMEN INTEGRATED SCHOOL Grade Level: 2

DAILY LESSON PLAN Teacher: MYLENE N. TORNO Learning Area: Araling Panlipunan
( DepEd Order No. 42, s. 2016) Teaching Dates: MARCH 2-6, 2020 (WEEK 37) Quarter Ikaapat

Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday


Teaching Dates
March 2, 2020 March 3, 2020 March 4, 2020 March 5, 2020 March 6, 2020
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng
Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat
aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.

A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipapamalas ang pagpapahalaga sa kagalingang pansibiko bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad .
(Content Standards)

B. Pamantayan sa Pagganap Napapahalagahan ang mga paglilingkod ng komunidad sa sariling pagunlad at nakakagawa ng makakayanang hakbangin bilang pakikibahagi sa mga layunin ng
(Performance Standards) sariling komunidad.

C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
(Learning 1. Natatalakay ang mga tradisyong may kinalaman sa pagkakabuklod buklod ng mga tao sa komunidad. (AP2PKKIVg-j-6)
Competencies/Objectives 2. Naipaliliwanag ang kahalagahan ng pagtutulungan sa paglutas mga suliranin ng komunidad. (AP2PKKIVg-j-6
Write the LC code)

1. Nabibigyang kahulugan ng salitang pagtutulungan;


2. Nakapagbibigay halimbawa ng pagtutulungan;
D. Layunin
3. Nailalarawan ang mga gawaing nagpapakita ng pagtutulungan;
(Objectives)
4. Naipaliliwanag ang kahalagahan ng pagtutulungan at pakikipagkapwa sa paglutas ng mga problema sa komunidad;
5. Nasasagot ng may 80% pananagumpay ang lingguhang pagsusulit.

Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang
dalawang linggo.

E. NILALAMAN Ang Aking Papel sa Komunidad Ang Aking Papel sa Komunidad Ang Aking Papel sa Komunidad Ang Aking Papel sa Komunidad
(Content) / Pakikipagkapwa at / Pakikipagkapwa at / Pakikipagkapwa at / Pakikipagkapwa at
Lingguhang Pagsusulit
Pagtutulungan Pagtutulungan Pagtutulungan Pagtutulungan
Aralin 2.4 Aralin 2.4 Aralin 2.4 Aralin 2.4

MNTTCHRIII
F. KAGAMITANG
PANTURO
(Learning Resources)
A. Sanggunian (References)
1. Mga pahina sa p. 359-362 p. 362-366 p. 366-369 p. 369-373
Gabay ng Guro
(TGs)
2. Mga pahina sa p. 328-331 p. 331-333 p. 334-335 p. 336-339 p. 343
Kagamitang Pang-
mag-aaral (LMs)
3. Mga Pahina sa
Teksbuk (Other Ref)
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito nang buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga
(Procedures) istratehiyang formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataong sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na
iuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Magbigay ng ilang tungkulin ng bata sa Itanong ang mga sumusunod: Itanong: Itanong: A-no ang
tahanan, paaralan, simbahan at 1.Ano ang ibig sabihin ng Ano ang kahalagahan ng Ano ang pagtutulungan? pagtutulungan? Bakit
pamayanan. Itala ang mga ito sa tulong pagtutulungan? pagtutulungan sa komunidad? Ano ang mga uri ng ito mahalaga?
ng sumusunod na tsart: 2. Bakit mahalaga ang pagtutulungan? Nakakatulong ba ang dami ng tao pagtutulungan? -Ano ang bayanihan?
sa pagtugon sa pangagailangan ng Ano ang palusong?
A. BALIK-ARAL sa pamayanan? Ano ang damayan?
nakaraang aralin at/o Ano ang pakikiramay?
pagsisimula ng bagong -Paano mo ipapakita
aralin ang pagmamalasakit
(Reviewing previous mo sa iyong kapwa?
lesson or presenting the Anu-anong gawain
new lesson) ang makakatulong sa
mga tao sa panahon
ng sakuna o
kalamidad?
-Ano ang kahalagahan
ng pagtulong sa mga
biktima ng sakuna?

MNTTCHRIII
1. Magbahagi ng sariling karanasan 1. Magbahagi ng sariling karanasan 1. Magbahagi ng sariling karanasan 1. Itnong: Bakit dapat tulungan
kung saan naipapakita ang kung saan tumulong ka sa iba na kung saan nakatulong ka sa mga ang mga biktima ng sakuna o
pagtutulungan sa inyong pamilya at walang hinihintay na kapalit o bayad. biktima ng pagbaha o anumang kalamidad?
kung bakit dapat magtulungan. 2. Ipabasa ang sumusunod na kalamidad o nakaranas na 2. Magpakita ng isang larawan
2. Magpakita ng isang larawan ng isang sitwasyon sa mga bata: matulungan ng iba nang naging
ng pagbaha sa isang lugar.
pamilya na tulung-tulong na gumagawa biktima ng sakuna o kalamidad.
ng mga gawaing bahay. 2. Magpakita ng mga larawan
tungkol sa sunog, pagguho ng lupa,
lindol, baha, pagputok ng bulkan at
linangin sa pamamagitan ng mga
Ipasagot ang mga pamprosesong
Ipasagot ang mga pamprosesong larawan ang kahulugan ng sakuna o
tanong:
tanong: kalamidad.
- Ninu ing magbertdey?
B. Paghahabi sa layunin ng 1. Ninu reng atiu keng litratu? - Ninu ing sinaup keng
aralin/ Pag-uugnay ng 2. Nanu ing gagawan da? pamagsadya king tawu na?
3. Makananu rang gagawan ing Ipasagot ang mga
mga halimbawa sa - Nanu ing pisaupan dang
bagong aralin obrang bale? pamprosesong tanong:
gewa?
(Establishing a purpose 4. Maulaga ya ba ing pamisaupan Itanong:
-Magtawu kayu naman neng
for the lesson/ keng pamilya? Bakit? aldo ning kebaytan yu?
Ano ang makikita sa
Presenting examples/ -Nanu ing gagawan yu bilang larawan?
instances of the new pamagsadya keng aldong ini? 3. Ipasuri sa mga bata ang mga Ano kaya ang pangyayaring
lesson) -Ninu ing sasaup kekayu keng larawang naglalahad ng isang naganap?
(PANIMULA) pamagsadya? sakuna o kalamidad at ipatukoy na Naranasan na ba ninyo ang
-Maulaga ba ing saup saup ang mga nakita nilang larawan ay ganitong pangyayari?
neng ating okasyun?Bakit? nagsasaad ng sakuna o kalamidad Dapat bang tulungan ang
mga biktima ng pagbaha?
Bakit?
Paano tayo makakatulong sa
mga biktima ng pagbaha?
Anu-ano ang maaaring
maitulong natin sa kanila?

MNTTCHRIII
1. Ilahad at ipabasa ang sumusunod na 1. Hatiin sa apat na pangkat ang klase 1. Ilahad at ipabasa ang 1. Ilahad at ipabasa ang Ihanda ang mga bata
tula. at bigyan ng larawan ang bawat sumusunod na sitwasyon sa mga sumusunod na artikulo sa mga sa gagawing
pangkat: bata: bata: pagtataya.

2. Talakayin ang sitwasyon at


bigyang diin ang ginawang
pagtutulungan ng mga tao sa
panahon ng sakuna o kalamidad.
2. Ipasagot ang mga pmprosesong 3. Tanungin kung sino sa mga bata
tanong: ang nakaranas na ng sakuna o
-Tungkul ya nukarin ing poesia? kalamidad. Ipabahagi sa klase ang
- Nanu ing kailangan ban sumulung ya 2. Ipalarawan ang bawat larawan sa naranasang sakuna o kalamidad.
ing balen? bawat grupo at ipatala ang 4. Pag-usapan ang ginawang
C. Pagtalakay ng bagong paglalarawan na kanilang ginawa.
konsepto at paglalahad - Nanu ing malyari nung ing pagtulong sa kanila at ang mga
pamisaupan yang gawan? Gamitin ang mga sumusunod na bagay na natanggap nila bilang
ng bagong kasdanayan tanong bilang gabay:
(Discussing new concepts - Bakit kailangan o maulaga ing tulong sa kanila.
pamisaupan? Ano ang makikita sa larawan?
and practicing new skills) 2. Ipasagot ang mga
3. Pag-usapan kung anu-anong gawain Ano ang pinapakita ng mga tao sa
(PAGLINANG/ ALAMIN pamprosesong tanong:
ang kailangan ang paggawa ng gawain sa larawan?
MO) - Nanung sakuna o kalamidad
pagtutulungan. Paano nagtutulungan ang mga tao?
ing malyaring datang kekatamu?
4. Talakayin kung bakit mahalaga ang Bakit mahalaga ang pagtutulungan
- Nanu ing dapat gawan keng
pagtutulungan. sa paggawa ng gawain?
anti kanining sitwasyun?
Sa iyong palagay, ano ang
- Makananu lang sasaup reng
naramdaman ng tinulungan? Ano
tau kareng biktima ning
naman nararamdaman ng
kalamidad?
tumutulong?
- Maulaga ba ing pamisaupan
3. Ipaulat sa bawat pangkat ang
keng oras ning kalamidad? Bakit?
kanilang ginawang pag-uusap.
3. Pag-usapan kung may
4. Itala sa pisara ang ginawang
maitutulong sila sa mga biktima
paglalarawan sa bawat larawan at
ng sakuna kahit sila’y mga bata pa
itanong kung ano ang tawag sa bawat
at kung paano sila makakatulong.
pagtutulungang nakikita sa larawan.
5. Ipakilala ang mga salitang
bayanihan, palusong, damayan at
pakikiramay.
6. Ipakilala kung aling konsepto o
kaisipan na angkop sa bawat larawan.

MNTTCHRIII
Pangkatin sa apat ang klase at hayaan Itanong: 1. Pangkatin sa apat ang klase. Pangkatin sa tatlong grupo ang Pagpapaliwanag sa
ang bawat grupo na mag-isip ng Sa paanong paraan natin maipapakita Bigyan sila ng larawang klase. Bawat grupo ay bigyan ng mga panuto o
maikling dula-dulaan na nagpapakita ng ang bawat uri ng pagtutulungan? nagpapakita ng gawain sa graphic organizer na kanilang direksiyon
pagtutulungan sa paggawa sa paaralan. komunidad na nagpapakita ng bubuuin kung paano sila
pagtutulungan ng mga tao sa makakatulong sa mga biktima ng
panahon ng mga sumusunod na mga sakuna.
sakuna o kalamidad.

D. Paglinang sa
Kabihasnan/ Paglalapat Ipasuri at pag-usapan ng bawat
ng aralin sa pang-araw- pangkat ang larawan at ipasagot
araw na buhay ang mga sumusunod na tanong:
(Developing mastery/ Anong sakuna ang ipinakikita sa
Finding practical larawan?
applications of concepts Anu-ano ang ginawa ng mga tao
and skills in daily living) upang matulungan ang mga
(GAWIN biktima ng sakuna?
MO/GAWAIN)

MNTTCHRIII
Ano ang pagtutulungan? Bakit ito Ano ang bayanihan? Ano ang Paano mo ipapakita ang Ano ang kahalagahan ng
mahalaga? palusong? Ano ang damayan? Ano ang pagmamalasakit mo sa iyong pagtulong sa mga biktima ng
Tandaan : pakikiramay? kapwa? Anu-anong gawain ang sakuna?
Ang pagtutulungan ay ang sama Tandaan : makakatulong sa mga tao sa Tandaan:
samang paggawa sa isang gawain. Ang bayanihan, palusong, damayan at panahon ng sakuna o kalamidad? Kailangan ang pagtutulungan at
Mahalaga ang pagtutulungan sa pakikiramay ay mga uri ng Tandaan : pakikipagkapwa sa oras ng sakuna
E. Paglalahat ng Aralin komunidad. pagtutulungan. Tumulong sa kapwa sa oras ng o kalamidad.
(Making generalizations Ang bayanihan ay ang pagtulong na sakuna o kalamidad sa abot ng
and abstractions about walang hinihintay na kapalit o bayad makakaya.
the lesson) Ang palusong ay ang pagtulong sa
(TANDAAN MO) pagtatanim ng palay at iba pa nang
walang kapalit o kabayaran.
Ang damayan ay ang pagtulong sa mga
nangangailangan sa oras ng sakuna o
kalamidad
Ang pakikiramay ay pagdamay sa oras
ng pagdadalamdati o kalungkutan.
Gawan me ing thumbs up nung ing Itas la reng adwang gamat Pumaldak kang misan nung ing
panyalita papakit yang pamisaupan, (upward) nung ing sitwasyun panyalita papasyag yang
thumbs downnaman nung ali ya. papakit yang pamisanmetung o kaustuan, pumaldak naka mang
1. Mamie abuluy kareng mete. pamisaupan, patagilid (sideward) makatadwa nung mali ya.
2. Makyabe kareng maglinis keng dalan. ________1. Saup saup a naman nung ali ya. _________1. Saupan la mu reng
3. Salikut potang ating masisilab. pamangawang bale na alang bayad. _________1. Ala yang dela nanu kaklasing miyalbugan nung
F. Pagtataya ng Aralin 4. Mamyeng de-lata ampon lumang ________2. Pamamie pera, pamangan mang asaup i Lety para ketang sabyan na mu ning mestra.
(Evaluating Learning) malan kareng miyalbugan. amponPangadi para kareng kematen. kaklasi ng miyalbugan. _________2.Pamangan at pera
(NATUTUHAN KO) 5. Makyabe keng pate da reng ________3. Pamamie malan, _________2. Dininan neng lumang mu ing malyaring isaup kareng
kakaluguran. pamangan amponserbisyu kareng malan Dona ingkakaluguran ng biktima ning albug.
6. Tutulan ing programang Tree kesilaban. kesilaban.
_________3. Ing pamangading
Planting. ________4. Pamanyaup keng _________3. Sinaupan neng taimtim malyaring isaup kareng
7. Makisamsaman potang sasake pamananam na alangbayad. tinalakadJoan ing anak a misakab biktima ning kalamidad lalu na
kareng saken. kaybat dela ne keng klinika. kareng kematen.
8. Manugse basura maski nukarin.

MNTTCHRIII
9. Manipun kang lumang malan para ________5.Abe abe king pamagobra o _________4.Inalben nala mung _________4. Malyaring ibie
kareng mibagyuwan. pamangawa na alang panenayang Marco deng lasenggu kabang bilang kasaupan ing lumang
10. Makipagkwentu kareng siping bale bayad. bubugbugan de ing metung a lalaki. malan ampon piyalungan.
_________5. Dela neng Nora king _________5. Iugse na mu ing
ospital itang taung melaparis lumang gamit kesa ibie kareng
kabang lilipat yang dalan. kesilaban.
G. Karagdagang gawain
para sa Takdang-Aralin
at Remediation
(Additional activities for
Application or
Remediation)
(TAKDANG-GAWAIN)
I. MGA TALA (Remarks)
PAGNINILAY (Reflection) – Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maaari
Weekly mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa nakakuha ng 80% sa pagtataya
pagtataya.
(No. of learners who
earned 80% in the
evaluation)
B. Bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral
nangangailangan ng iba nanangangailangan ng iba pang
pang gawain para sa gawain para sa remediation
remediation.
(No. of learners who
require additional
activities for remediation
who scored below 80%)
C. Nakatulong ba ang ___ Oo ____ Hindi
remedial? Bilang ng mag- ___ bilang ng mag-aaral na
aaral na nakaunawa sa nakaunawa sa aralin
aralin.
(Did the remedial lessons
work? No. of learners
who have caught up with
the lesson)

MNTTCHRIII
D. Bilang ng mga mag-aaral ___ bilang ng mag-aaral na
na magpapatuloy sa magpapatuloy sa remediation
remediation?
(No. of learners who
continue to require
remediation)
E. Alin sa mga istratehiyang ___ pangkatang gawain/
pagtuturo nakatulong ng kolaborasyon
lubos? Paano ito ___ laro / paint me a picture
nakatulong? ___ KWL / graphic organizer
(Which of my teaching
strategies worked well?
Why did these work?)
F. Anong suliranin ang __ kakulangan ng kagamitang
aking naranasan na panturo
solusyunan sa tulong ng __ pag-uugali ng mga mag-aarla
aking punungguro at __ Mapanupil/ Mapang-api na
superbisor? mag-aaral
(What difficulties did I __ kawalan ng interes o pokus ng
encounter which my mga mag-aaral
principal or supervisor __ nahihirapan sa pagbuo ng
can help me solve?) rubrics
G. Anong kagamitang __ Video Showing/ power pint
panturo ang aking presentation
nadibuho na nais kong __ paggamit ng Big Book na may
ibahagi sa mga kapwa ko larawan
guro? __ Metodong Mirror Me / Literary
(What innovation or in situation
localized materials did I __ Community Languange
used/discover which I Learning (CLL)
wish to share with other __ pagkatutong “Task Based”
teachers?) __ Visualization 1. Listen & sketch
2. Show & Listen 3. Share &
Like...(pagsunud-sunod sa
Pangyayari)

MNTTCHRIII

You might also like