Professional Documents
Culture Documents
3RD Q ESP Aralin 15.docx Version 1
3RD Q ESP Aralin 15.docx Version 1
Pagpapakatao 6
Pamantayang Pangnilalaman:
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagmamahal sa
bansa at pandaigdigang pagkakaisa tungo sa isang maunlad, mapayapa
at mapagkalingang pamayanan
Pamantayan sa Pagganap:
Naipakikita ang mga gawaing tumutugon sa pagmamahal sa bansa
sa pamamagitan ng aktibong pakikilahok na may dedikasyon at
integridad
Pamantayan sa Pagkatuto
I. LAYUNIN:
Nabibigyang-halaga ang mga batayang kalayaan na may kaukulang
pananagutan at limitasyon
4.1. kalayaan sa pamamahayag
4.2. pagbibigay ng sariling opinyon, ideya o pananaw
Code: EsP6PPP- IIIa-c–34
II. PAKSA: Aralin 17: Ako Tungo sa Kamalayang Pansibiko
a. Sanggunian:
MISOSA 6. Makatuwiran at Pantay na Pagbibigay ng Pasiya;
Pagkukusang Sumali sa mga Gawaing Pansibiko
a. b. Kagamitan: powerpoint presention, videoclips (Jam nina
Kevin Roy at Cooky Chua), artikulong “Problemang Pinas:
Wapakels” mula sa thepinoysite.com, Social Awareness
Campaign” ni CJ Angeles na kinuha sa youtube.com,
metacards, manila paper/cartolina, permanent marker at masking
tape
c. Pagpapahalaga: Pagmamahal sa bansa
* Kamalayang Pansibiko (Civic Consciousness)
III. PAMAMARAAN
Unang Araw
A. Panimulang Gawain:
1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
2. Pagdarasal
3. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
4. Pagpapaayos ng silid at mga upuan
5. Pagpapakita ng mga larawan ng pagka kanya-kanya o
kawalang pakialam sa kapwa at kumonidad. Hayaang
magbigay ng opinyon o ideya ang bawat isa.
Mga larawang kuha gamit ang www.google.com. (Mas mainam na puntahan at i-cite ang
orihinal na website.
B. Panlinang na Gawain
1. Alamin Natin
Magpakita ng mga bagong larawan. Sa pagkakataong ito, ang
mga larawan ay nagpapamalas ng Civic Consciousness o
Kamalayang Pansibiko.
Mga larawang kuha gamit ang www.google.com. (Mas mainam na puntahan at i-cite ang
orihinal na website.
Magkaroon ng talakayan sa pamamagitan ng pagtatanong ng mga
ito:
a. Ano ano naman ang makikita at ginagawa ng mga tao na
nasa bagong mga larawang ipinakita?
b. Sa pagkakataong ito, ano ano naman ang inyong
naramdaman habang pinagmamasdan ang mga larawan?
c. Bumanggit ng mga pagkakatulad at pagkakaiba sa
ipinakikita ng mga larawan. Ano ang wala sa unang set na
nasa ikalawang set? (Magbigay ng iba pang prompts
hanggang mai-direkta ang mga bata na kailangan ng
Kamalayang Pansibiko)
d. Ibigay ang depinisyon ng Kamalayang Pansibiko at mga
halimbawa kung papano ito maipapakita. Gamitin ang mga
kapaliwanagang nasa MISOSA 6. I-highlight din na
napakahalagang paraan para maisakatuparan ito ay ang
pagkakaroon ng kagustuhang makatulong at kalayaan sa
pamamahayag.
e. Ipabasa ang artikulong: Problemang Pinas: Wapakels!
Closure: Iparinig ang awit na Jam nina Kevin Roy at Cooky Chua. Sa huli,
bigyang diin ang sabi sa lyrics na: Kilos kabataan, oras natin ‘to.
MAKIALAM, MAKI-JAM, MAKILAHOK. Ipabigkas ito sa mga mag-aaral.
Ikalawang araw
2. Isagawa Natin
a. Pagbati sa mag-aaral.
b. Balik-aral. Itanong :
1. Tungkol saan ang ating talakayan kahapon?
2. Anong pagpagpapahalaga ang iyong natutuhan tungkol sa
aralin?
3. Paano ito nakaimpluwensiya sa iyo at sa bansa bilang
miyembro ng lipunang iyong ginagalawan?
c. Pangkatin sa lima mga mag-aaral at ibigay ang sumusunod na
gawain:
(Para sa guro)
Tandaan na ang rubrics ay magmumula sa pagsang-ayon ng
mga mag-aaral at guro sa pag-gagrado ng gawain.
Maaari rin naming ito ay galing sa guro ngunit dapat ay may
konsultasyon sa mag-aaral upang lalong mapaganda ang
rubrics.
f. I-video ang pagtatanghal/pagpapaliwanag. (Hingin ang
pagpayag ng mga bata).
g. Magkaroon ng maikling paglalahat sa nakaraang gawain.
(Mas mainam na sa mga mag-aaral manggaling)
Ikatlong Araw
3. Isapuso Natin
b. Ipa-panood sa mga mag-aaral ang video clip ng kanilang
pagtatanghal bilang pagbabalik-aral.
c. Banggitin ang buod ng nakaraang aktiviti.
d. Ipa-panood sa mga mag-aaral ang maikling video clip na
“Social Awareness Campaign” ni CJ Angeles na kinuha sa
youtube.com
e. Itanong ang mga sumusunod:
1. Ano-anong datos na may kinalaman sa mga suliranin sa bansa
ang ipinakita sa video clip?
2. Naniniwala ka ba na mabibigyan pa ng solusyon ang
mga suliranin ng bansa?
(Kapag sumagot na ng “opo” ang mga mag-aaral, ipagawa ang
susunod na gawain. Kung hindi ang sagot, i-proseso upang sa huli
ay makumbinsi sila na may paraan pa.)
(Ipasulat ito sa papel na korteng puso. Hayaan din ang mga batang lagyan
ito ng iba pang desinyo)
C. Pangwakas na Gawain
MUNGKAHING PROYEKTO
Pangalan ng Proyekto:
Tagapagsulong:
Kailan at Saan Gaganapin:
Mga Gawain: (Ano ano ang mga nakatakdang gawain mula sa pagpaplano
hanggang sa pagsasakatuparan ng mga ito.
Paghahati ng mga gawain: (Ipasulat ang mga trabaho at kung sino ang
gaganap dito.
IV. Pagtataya
5. Subukin Natin
a. Balikan ang mga konseptong tinalakay sa mga nakaraang
araw.
b. Pasagutan ang sumusunod na katanungan:
1. TAMA o MALI. Nagpapatuloy ang iba’t ibang suliranin sa
bansa dahil sa kawalang kamalayan o pakialam sa mga
pangyayari sa komunidad at bansa?
2. Identipikasyon. Dahil sa kasalukuyang sitwasyon ng bansa,
anong mabuting pagpapahalaga ang dapat malinang sa
tulad mong Pilipino?
3. Multiple Choice. Magagampanan ang pagtugon sa mga
suliranin sa pamamagitan ng:
A. Pagbibigay ng ideya o opinion
B. Pagtupad sa malaya at responsableng pamamahayag
C. Pakikipagtulungan sa bansa
D. Lahat ng nabanggit
4.-5. Pag-iisa-isa. Magbigay ng dalawang aspektong pang-
sibiko na dapat kang magkaroon ng kamalayan.
V. Takdang-aralin
Maglista ng iba pang mga suliranin sa komunidad/bansa na hindi pa
natalakay sa klase at kapanayamin ang mga magulang o kapitbahay sa
maaaring solusyon o magagawa dito.
Isulat sa kwaderno ang sagot at maghanda sa pagbabahagi sa klase
Inihanda ni:
JAYPEE E. LOPO
Division Co-coordinator, EsP
Senior Education Program Specialist-HRD
Division of Bińan City
Region IV-A CALABARZON
Binigyang-pansin:
JENNIFER A. DE VILLA
Education Program Supervisor, EsP
Division of San Pablo City
Region IV-A CALABARZON
Isinumite kay:
JOSELITA B. GULAPA
Senior Education Program Specialist
EsP Focal Person, Central Office